Page 1 of 25 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 250

Thread: Hỏi,đáp về túi,mũ,băng đô

Bon chen lần đầu bibabibo's Avatar
    Thanks
    0

Hỏi,đáp về túi,mũ,băng đô

Hỏi: sun
    cho em hỏi cái chart ở vành mũ là mũi móc gì vậy ạ?

Đáp:Schtroumpf
    Hàng ngoài cùng -> Đó là 3 mũi móc kép, sau khi móc xong, đến mũi kép thứ tư, thay vì móc vào chân bính ngay bên dưới như các mũi bình thường khác thì em móc ngược trở về phía sau, nghĩa là móc vào chân bính nằm trước mũi kép thứ 1. Cứ như vậy mà móc tiếp lên trên tạo thành các đường ziczac thôi em!

Hỏi: sun
    cảm ơn chị schtroumpf, nhân tiện cho em hỏi cái dấu ngã ở chart vành mũ là gì luôn nhé?

Đáp:
    Bạn tham khảo hình này nhé:

Hỏi:minh_thuy
    Chị ơi ! Em móc được hàng đầu tiên của phần 2(nghĩa là hết phần tròn lớn) tới phần nhỏ mà có những mũi móc kép chéo qua để tạo ziczac. Em móc được 1 hàng rồi hàng tiếp theo thì làm sao móc lên để tạo thành ziczac được hả chị? Vì em thấy hình như mũi nổi lên đi theo chiều ngược lại.

Đáp: Bibabibo
    @minh_thuy :Các mũi của hàng 2 bạn móc vẫn giống các mũi ở hàng 1 (2 mũi kép, rồi 1 mũi kép chéo ngược lại) . Các mũi nổi lên họ vẽ đi theo chiều ngược lại vì phần này các vòng ko móc theo cùng 1 chiều (ngược chiều kim đồng hồ) như phần tròn lớn mà là 1 vòng ngược, 1 vòng cùng chiều kim đ hồ.
    Bạn để ý trên chart: ở rìa phải của mỗi hàng đều có mũi tên, đó là chỉ chiều mình đọc chart.

À nhân tiện các chị cho em hỏi luôn về cái mũi chéo này. Em thấy có 2 kiểu mũi chéo:
    Kiểu 1:

Kiểu 2:

Em thấy 2 cách này cho ra sp khác nhau ( kiểu 1 mũi trên nổi rõ hơn) nhưng mà kí hiệu thì lại giống nhau; vậy khi đọc chart làm cách nào để phân biệt 2 mũi này ạ??

minh_thuy
    chị ơi em ko biết móc vòng cùng chiều kim đồng hồ như thế nào,chị giúp em với

tiểu muội
    @ chị minh_thuy: chị móc hết hàng thì phải xoay sản phẩm rồi móc theo chiều mũi tên.
    @chị bibabibo: theo em thấy thì cái ký hiệu đầu tiên nó vẽ mũi kép chèn lên 3 mũi, có 1 khoảng trắng nhỏ, thể hiện là mũi đó móc tách ra so với 3 mũi kia. Còn ký hiệu thứ 2 thì nó chỉ vẽ đè lên luôn, vậy mình sẽ móc chung vào.

Chitka
    @Bibabibo + Tiểu muội : 2 mũi này khác nhau mà các em.

Mũi 1 : móc xong 3 mũi kép rồi mình mới móc mũi kép thứ 4 vào trước mũi 1, mũi thứ 4 này nằm hoàn toàn trước 3 mũi kia
    Mũi 2 : móc xong 2 mũi kép rồi móc mũi kép thứ 3 vào trướ mũi 1, nhưng một phần của mũi phải nằm sau 2 mũi kia.

Như vậy, kết cấu mũi 2 sẽ chặt chẽ hơn kết cấu của mũi 1, nhưng về mặt mỹ thuật thì mũi 1 sẽ cho ra mặt sản phẩm đẹp hơn.

Hỏi: pé-chuột
    Em thấy chart tới hàng 6 thì chỉ còn có nữa vòng, hok vẽ típ nữa, thế thì nữa vòng còn lại mình có thêm mũi như nữa vòng trong chart hok ạ?

Đáp:Bibabibo
    Chart họ chỉ vẽ nửa vòng cho gọn còn khi em móc thì vẫn phải thêm mũi đều trên cả vòng, em cứ theo quy luật của nửa vòng họ đã vẽ để thêm mũi,vd vòng số 6 thì cứ hết 7 mũi kép lại có 2 mũi kép móc chung 1 chân.
    Last edited by bibabibo; 05-05-10 at 22:16.

Thanks
    0
    Hỏi: bocautrang301
    Các chị ơi, cho em xin chart mẫu túi xách này nha, em thích nó lắm mà không rõ cách móc.mấy cái hoa gắn lên thì em móc được, chỉ xin chart cái thân giỏ thôi...cám ơn mấy chị nhiều lắm .
    hình nó đây ạ:

Đáp:Chitka
    Theo chị thấy thì cái ví này móc theo kiểu hình vuông, móc từ tâm ra, hoặc cũng có thể là ráp 4 miếng tam giác mà thành. Tuy nhiên, chủ quan thì chị cho là móc hình vuông và từ tâm ra. Vì toàn là mũi đơn nên chị nghĩ tác giả tự sáng chế mà không có chart. Chị gửi kèm đây 1 mẫu giỏ vuông từ tâm ra, nhưng là mũi kép và móc kiểu sò đứng. Em có thể dựa theo mà móc lại theo ý mình, cái khó chỉ là chỗ tăng mũi ở bốn góc sao cho nó phẳng phiu mà thôi. Chúc em thành công mỹ mãn
    Last edited by bibabibo; 05-05-10 at 20:48.

Thanks
    0
    Hỏi: bee
    Mọi người cho em xin cái chart của cái túi này với, nhìn nó thấy xương wáh!

Đáp:vitcon
    he he cái túi đó là chị móc dựa theo mẫu ko có chart vì vậy chị không có hình vẽ (và chị cũng ko biết vẽ ngu thế đấy)
    ở đây chị dọc cho em sỗ mũi mỗi hàng em móc theo nhé!!
    thân túi móc mũi móc 3
    hàng 1 : móc 33 mũi móc móc xích
    hàng 2: 3 mũi vào mũi móc xích đầu tiên ở hàng 1, 2 mũi móc ba ở mũi móc xích tiếp theo, 2 mũi móc ba ở mũi móc xích tiếp theo. rồi em tiếp tục móc mũi móc ba bình thường trong các mũi kế tiếp cho đến gần cuối hàng em lặp lại (2 mũi móc ba ở mũi móc xích tiếp theo, 2 mũi móc ba ở mũi móc xích tiếp theo)
    hàng 3,4,5,6,7 em lặp lại như hàng 2
    Từ hang 8 đến hàng 17 em móc mũi móc 3 nhưng ko thêm múi mà cứ móc thẳng lên như bình thường
    hàng 18 đến hàng 25 mỗi hàng em bớt 4 mũi chia đều ở 2 đầu của hàng
    xong cái thân
    cái tai em móc như sau:
    hàng 1: 5 mũi móc xích nối lại ở 2 dầu cho thàng hình tròn
    hàng 2 : mỗi mũi em móc thêm 1 mũi nhé!
    hàng 3 : móc 2 mũi móc 2 ở 1 mũi móc xích, móc 1 mũi móc 2 ở mũi kế tiếp cứ thế cho hết vòng
    hàng 3 : móc 2 mũi móc 2 ở 1 mũi móc xích, móc 2 mũi móc xích ở 2 mũi kế tiếp hay nói khác hơn là cứ 2 mũi em thêm 1 mũi
    hàng 4 : móc 2 mũi móc 2 ở 1 mũi móc xích, cứ 3 mũi móc 2 bình thường thì thêm mũi
    hàng 5,6,7: em móc thẳng tuột ko thêm ko bớt
    hàng 8 : cứ 3mũi thì em bớt 1 mũi
    hàng 9 : cứ 2 mũi em bớt 1 mũi
    hàng 10 em chặp hìh tròn lại thàng mặt dẹp để nó giống cái tai
    cái mũi móc như sau:
    5 mũi móc xích dính nhau 1 đầu
    hàng 2: cứ mỗi mũ móc xích em móc thêm 1 mũi
    hàng 3 cứ 1 mũi em thêm 1 mũi móc 2 ở mũi kế tiếp
    hàng 4 : móc ko thêm mũi cho hết hàng
    hàng 5: em móc 3 mũi móc 2 thành 1 mũi
    vậy là xong nhé nếu em ko hiểu thì đợi chị cố vẽ ra vậy
    cám ơn vì đã thích cái túi của chị!

Hỏi:bee
    Chị iu ui, theo lời của chị thì em chưa hỉu chỗ này:"hàng 2: 3 mũi vào mũi đầu" là 3 mũi móc kép hay móc ba hở chị. Còn chỗ "cho đến gần cuối hàng" có fải ý chị là còn 2 mũi móc xích nữa đến cuối hàng thì mỗi mũi móc xích mình móc 2 mũi móc ba.
    Hihi chị thông cảm cho tại em chưa rành vụ móc mách này nhắm, dù sao cũng thãn chị iu đã chỉ bảo. Chị cho em xin nick dc hem, để làm wen ý mờ. Cho em tranh thủ hỏi lun, chị bít móc balô kon kóc hem chỉ em zới, em mằn mò tháo ra móc vô mãi mà chưa dc?

Nó là mũi móc đơn ấy em, khi sang hàng mới mình thường móc 3 mũi móc xích để có thể dễ dàng móc mũi móc ba đó em! nó có khí hiệu nhìn như dây xích đó em
    "cho đến gần cuối hàng" ý là gần cuối còn dư 2 mũi móc em móc như khúc đầu ấy em, có nghĩa là thêm 2 mũi nữa, em cứ móc sao mà hàng 1 là 33 mũi thì hàng hai là 33+4 là đúng! cứ thế cho hết 7 hàng
    ních chị la vananh171085
    em có mẫu thì post chị mới nói được chứ em nói thế thật chị ko biết con cóc đó như thế nào

Thanks
    0
    Hỏi:caysoimuadong
    Các pác ơi, em rất thích giỏ hồng mà chị chitka post ở trang 2 trong topic Nón - Giỏ túi
    nhưng thực sự khi móc túi này em rất lúng túng không biết móc làm sao, em móc từ điểm 1 tới 2 tới 3 rồi không biết moc sao nữa, các pác giúp em với ạ

Đáp:Hebi
    theo em hiểu thì chị sẽ móc các mũi chữ V trước rồi sau đó sẽ quay ngược lại móc các hoa sau, em vẽ ra chị nhìn thử nhé, lúc làm chắc sẽ dễ hiểu hơn ạ (em dốt văn )

móc những hàng này trước (chiều dài túi ạ)
    rùi móc hàng mũi đơn mới rồi đến chân của các hoa thì móc vào chữ V của hình trên

Link hướng dẫn cách móc hoa văn túi:
    http://picasaweb.google.com/ljljfldakj/HLUrJK#

kishi
    theo kishi thì mẫu này làm từ dưới lên.hàng thứ 1,2 thì làm như hebi chỉ.den hàng thứ 3 thì quay lại đi 6y vào y thứ nhất của chữ v,rồi đi tiếp 6y nữa vào y thứ 2 của chữ v.kết thúc bằng một x (i) vào giữa chữ v thứ 2.
    giỏ này có thể làm đáy trước rồi đến thân.đi thân tròn theo đáy bạn sẽ ko cần ghép từng mảnh cho mệt
    Last edited by bibabibo; 05-05-10 at 21:35.

Thanks
    0
    Cách ráp quai vào thân giỏ
    Chitka

Có 2 cách ráp quai vào thân giỏ :
    - Cách 1 : cứ móc xong rồi dùng kim khâu len khâu quai vào thân, nhớ là khâu cho khéo để đừng lộ mũi khâu trên bề mặt.
    - Cách 2 : khi móc hàng cuối của thân thì ráp quai luôn vào, dùng mũi x để dính, kim móc luồn vòng qua quai. Cách này hơi khó.

Thắc mắc của dongthao
    Chị Chitka ơi cho em hỏi câu này tí.Em đang tập móc thử cái túi trắng trong cái ảnh túi trắng kèm mũ trắng của chị ấy ( em chưa biết cách post hình ).Em có thắc mắc là làm sao để gắn quai vào túi và mình nên dùng cái gì ( dây kéo chẳng hạn) là tốt nhất.Tại em có cái quai gỗ trông hơi dày.Chị bày em với,em cảm ơn nhìu

Trả lời của Chitka

Cái túi trắng của chị thì chị lấy kim khâu quai vào vì quai gỗ của chị có khoét lỗ tròn trên cái quai. Còn nếu em có quai gỗ kín thì em có 2 cách để kết quai vào giỏ :
    1. Móc thêm 1 miếng nhỏ (chị gọi là bat) với chiều rộng miếng này khoảng 2-4cm, chiều cao thì bằng với bản rộng của quai, xong dùng kim kết cặp vòng qua quai, hoặc dùng mũi x (đơn) để kết dính.
    2. Móc trực tiếp bằng cách xuyên kim vòng qua quai, dùng mũi đơn (x) để móc và khi xuống kim thì xuống trực tiếp xuống chân mũi này.

Thanks
    0
    Khởi đầu bởi Hin2006
    Các chị ơi em thấy đang có mốt túi vòng tròn, nghĩa là được ghép từ những vòng tròn ấy ạ (hình như có ai từng nhắc đến rồi), cho em hỏi là mình ghép vòng tròn đấy với nhau như thế nào ạ, hay là cứ móc từng vòng một rồi...dùng chỉ đính vào nhau?

Trả lời Kiwi
    Vòng tròn đầu tiên thì em móc riêng 1 vòng,những vòng sau móc tới đâu kết tới đó,theo chị thì chị kết 2 vòng lại với nhau bằng 2 mũi móc đơn.

Một số mẫu túi do chị hqtrang post lên :

ThMai
    em vô tình kiếm được web này không biết có giúp được gì cho các chị không
    http://photo.163.com/photos/anndrow/25691998/704157100/
    http://photo.163.com/photos/anndrow/25691998/704157141/

bocauxanh
    mấy kiểu giỏ móc khoen này dễ móc cực, em đã từng móc rồi đấy, em chỉ một mẹo nhỏ nha: móc loại này hơi đau tay, để dễ móc hơn, bạn nên cho một giọt dầu ăn vào đống khoen móc,sẽ trơn và dễ móc hơn. nhớ lá 1 giọt thôi nha ko thì lũ kiến sẽ hành hạ bạn đấy.

Chitka
    Em mua vòng nhựa (dùng mắc màn ấy) rồi móc vào. Móc 1 hàng nửa, kết với nửa kia, đi hết đường thì vòng lại móc các nửa vòng còn lại.
    Vì không vẽ hình vào bài được nên chị diễn nôm nhé :
    Sơ đồ nè :
    Hàng 1 : ^ ^ ^ ^ ^ (mỗi cái ^ biểu thị nửa vòng nhựa) : tức là hàng 1 em móc chỉ nửa vòng nhựa, rồi ráp vào vòng nhựa thứ 2, cũng chỉ ráp nửa vòng thứ 2 thì nối vào vòng 3.....
    Hàng 2 : hết hàng 1 thì quay móc nửa vòng nhựa còn lại, rồi tiếp tục thế. Có nghĩa là sau 2 hàng thì em móc được hoàn chỉnh 1 hàng vòng nhựa.

Thắc mắc của buame
    Các chị ơi, giúp em với, em muốn móc cái giỏ có nhiều hình tròn ghép lại, nhưng đọc chỉ dẫn của các chị em vẫn chưa làm được vì dân mới tập tành nên ngu muội lắm. Em móc 1 hàng (chỉ móc nửa vòng nhựa) khoảng 10 vòng. Kết thúc tại đó, nhưng em ko biết lên hàng 2 bằng cách nào. Các chị giúp em với, càng chi tiết càng tốt nghe các chị. Cảm ơn các chị nhiều

Trả lời của Chitka
    Thế này nhé :
    - Hàng 1 : UUUUUU (U là chị ký hiệu nửa vòng tròn dưới)
    - Hàng 2 : ^^^^^^ (^ là chị ký hiệu nửa vòng tròn trên)
    nghĩa là sau khi em móc 10 cái nửa vòng dưới thì tại cái số 10 em móc hết vòng tròn, bắt tiếp nửa vòng số 9, rồi bắt tiếp nửa vòng số 8.... nghĩa là :
    H1 : 1, 2, 3.....10
    H2 : 10, 9, 8.....1
    Sau 2 hàng thì em có nguyên dây 10 vòng

Sau đó đến hàng 3 thì em lại tiếp tục trên nửa vòng, tuy nhiên, khác với hàng 1 là đi 1 lèo 10 cái nửa vòng, ở hàng 3 này, mỗi cái nửa vòng ấy em xuyên kim vào mép của từng vòng một của cái dây đã hoàn chỉnh. Lúc ấy, cái dây hoàn chỉnh làm nền cho dây nửa vòng 3, cứ thế mà tiếp tục cho đến khi nào em cảm thấy đủ!!!

Vì không thể chèn hình nên chị minh hoa như thế, nếu em chưa rõ thì chị sẽ giải thích tiếp vậy.

Thắc mắc của buame
    " ở hàng 3 này, mỗi cái nửa vòng ấy em xuyên kim vào mép của từng vòng một của cái dây đã hoàn chỉnh."
    Như vậy có phải là vòng 3 móc riêng không chị. Móc xong hàng 1, 2 như chị nói, sau đó cắt chỉ và móc vòng 3. Tại vòng 3, cứ đến 1/4 vòng tròng là móc đôi xuống hàng 2 hả chị. Tương tự hết vòng 4 mình lại cắt chỉ và móc tiếp hả chị. Em hiểu như vậy không biết có đúng không?

Trả lời của Chitka
    Đúng là hết hàng 2 thì phải cắt chỉ, móc khởi đầu hàng 3. Tại điểm tiếp giáp của các vòng tròn hàng 2 với các nửa vòng tròn hàng 3, ta có thể dùng mũi dời (tức không có vòng sợi qua kim) để kết dính, hoặc cũng có thể dùng mũi đơn x. Tất nhiên, dùng mũi đơn thì sẽ cộm hơn 1 tí. Thật ra đây là cách đơn giản nhất để ráp vòng tròn, còn vài cách ráp khác thì thậm chí không cần cắt chỉ!!!!

Thanks
    0
    Bibabibo
    Các chị ơi giúp em chỗ này với ạ. Em có mẫu túi này ( lấy trên 163 ) nhưng ko có chart, em móc dc cái phần túi trơn màu xanh rùi, nhưng đến cái rèm trắng thì bí rị (>.<) . Em thử cả = mũi đơn , mũi kép, thêm mũi nhưng nó vẫn cứng cứng thế nào ấy, ko dc mềm mại như trong mẫu. Các chị giúp em với .......
    Thx các chị nhiều nhiều. ^.^

Trả lời Schtroumpf
    Chị nghĩ cái này móc túi màu xanh xong rồi dùng len trắng thêu lên trên em à, như vậy sẽ mềm mại hơn là móc trực tiếp xen kẽ màu xanh vào túi.

chipcon
    dùng chỉ mềm hơn để móc em ạ. moc kiểu như bèo nhún ấy
    em móc mũi móc xich để làm chân cứ một mũi X thì hai hoặc ba mũi móc xích (hạt gạo) . Sau đó móc mũi móc đôi tùi mình ước lượng số mũi!

Thanks
    0
    Khởi đầu bởi Orchid

Cả nhà ơi cái mũ em Hoacacla post lên đẹp quá. Nhưng em chưa hiểu cái phần hoa của mũ có một mũi móc giống như là mũi hạt gạo nhưng bên trên có thêm 1 vòng tròn ý thì móc ntn

Trả lời Bibabibo
    Chị ơi cách móc mũi đó thế này ạ

Thắc mắc của Bé con mít ướt
    Mà em không hiểu cái kiểu móc một cục len to oạch một lúc như chị Bibabibo post ở trên là làm như thế nào? nhìn hình mà vẫn ko hiểu nổi, có phải là quấn một vòng sợi qua kim, móc luồn xuống lõ...xong rồi tiếp tục như thế nào để có được cả một đống sợi vòng qua kim như hình ah?

Trả lời Bibabibo
    uh đúng rồi đó em, m` quấn len qua kim 1 lần rồi móc xuống hàng dưới, kéo len qua (lúc này trên kim có 2 vòng len), rồi lặp lại quá trình đó thêm 2 lần nữa(trên kim sẽ có 6 vòng len tất cả), như thế là dc cả búi len như hình số 2 , móc tiếp hình số 3 là xong mũi đó.

Thanks
    0
    Hỏi: bee
    Mấy ss ơi, cho em hỏi là cái balô này móc bằng sợi gì thế ạh, mà nó có bền ko, nếu em muốn móc ra cho nó thật chắc thì nên dùng loại sợi nào ạh? Em cảm ơn trước.

Đáp: Chitka
    Túi này của Joey làm, móc bằng sợi cotton giấy, rất cứng cáp và đẹp. Nhưng nó không giặt bằng nước được (giấy mà!), muốn giặt thì đem ra tiệm hấp. Muốn chắc chắn và dễ giặt thì em dùng cotton sợi to hoặc sợi dù.

Hỏi:Bee
    chị bít móc balô kon kóc hem chỉ em zới, em mằn mò tháo ra móc vô mãi mà chưa dc?

cái này theo như mẫu móc bằng cotton giấy em nhé
    cái đáy của nó chắc móc như thế này:
    xong rồi hàng tiếp theo em móc mũi móc đơn (kí hiệu chữ x) tiếp hết phần màu vàng, phần màu xanh là mũi móc ba, tiếp phần màu vàng là mũi móc đơn
    cái nắp em móc mũi móc đơn theo hình chữ nhật to hay nhỏ tùy em
    còn phần chéo ở chỗ xanh hình như móc xong rồi thắt dây luồn hạt

khunglongbe
    Mình ko có mẫu móc balô nhưng có thể hướng dẫn bạn như thế này:
    bạn móc 1 mảnh tròn or vuông làm đáy, sau đó móc thẳng lên thành cạnh của balô, hoặc móc 1 mảnh chữ nhật vừa với đạy bạn có thể móc thêm 1 mảnh nhỏ để làm 1 ngăn phía trước, tiếp theo bạn móc 1 mảnh chữ nhật để làm nắp, sau cùng móc dây đeo, xong tất cả các mảnh bạn bắt đầu ráp quai và nắp cùng nhau nhé như vậy tác phẩm sẽ ko bị lộ đường nối nhiều.

Chitka
    Balo hay giỏ xách gì thì cũng trên nguyên tắc : nếu móc tròn thì gồm đáy rồi phần trên, nắp ba lô móc sau . Còn nếu móc từng mảnh thì gồm thân trước, thân sau, hông, đáy và miếng nắp .
    Last edited by bibabibo; 05-05-10 at 23:02.

Thanks
    0
    Hỏi:phuongoanhln
    Các chị ơi, em đang móc 2 kiểu túi này. Nhưng sao khi em móc xong thì thấy nó nhỏ quá, chỉ cỡ 1 gang tay thôi. Các chị đã móc rồi thì có thể cho em biết kích thước thật được ko? Cám ơn các chị nhiều. Gấp gấp lắm

Đáp :Schtroumpf
    Túi nhỏ là do em móc bằng sợi nhỏ. Nếu muốn túi to thì dùng sợi to, dày mà móc em ạ! Mà em không móc mẫu thử trước khi móc sản phẩm à? Phải làm mẫu thử khoảng 10x10cm để xem kích thước thật của kiểu hoa văn là size bao nhiêu, rồi từ đó mà tính toán dựa trên kích thước mình cần chứ!

Chitka
    Gấp gấp gấp lắm hả em. Thế thì đây, chị là tác giả của cái giỏ và cái nón mà em hỏi nè. Đây là kích thước thật (bảo đảm thật vì hiện tui đang dùng) :
    - Nón : đội vừa đầu 1 người lớn có vòng đầu từ 53 - 55cm
    - Giỏ : có chiều ngang là 25cm, và chiều dài là 28cm.

Còn cái giỏ bên trái thì có nhiều chị em nhà mình móc rồi, kích thước thật của nó là có thể để được 1 cái ví, 1 túi trang điểm, 2 cục len gì đó, một gói khăn giấy để xì mũi và vài chùm chìa khóa

Hỏi: phuongoanhln
    Huhu, thế là em phải tháo ra móc lại rồi. Ban đầu em móc 61 mũi bính rồi sau đó như chart đã hướng dẫn nên cuối cùng ra sản phẩm chỉ bằng 1 gang tay. Sau đó em tháo ra móc lại bắt đầu bằng 122 mũi bính (vì trong hình ghi 61 mũi nhưng có 1/2 mặt thôi). Bây giờ cái túi đã to ra nhưng sao cái miệng túi nó không có cong. Em móc cứ xong hàng 2, 4, 6, ... thì em cắt chỉ vì các hàng đó đều kết thúc bằng 3 mũi bính, em không biết cách để tiếp tục móc hàng trên nên đành phải cắt chỉ thôi. Các chị giúp em nhé, gấp gấp lắm vì nôn xài giỏ cho mình móc mà

Đáp: Bibabibo
    Bạn ơi, như chị Schtroumpf đã nói í, 3 mũi bính sẽ tương đương với 1 mũi kép, nên kết thúc của hàng sẽ là 1 mũi kép, chứ ko phải là 3 mũi bính đâu, chart túi chỉ có 1 nửa nhưng ko phải là mình lật nửa đó sang bên kia và móc i xì như vậy đâu, bắt đầu hàng thì là 3 bính nhưng kết thúc thì sẽ là mũi kép, khi đó bạn có thể xoay sp và móc tiếp 3 mũi bính lên để bắt đầu hàng mới, ko cần cắt nối chỉ.

Bạn xem vd chart hoa văn này nhé

Bạn để ý đầu và cuối hàng ( 3 bính, mũi kép), mũi tên phía rìa chart là chỉ chiều móc của mình.
    Chúc bạn nhanh có túi mới diện

Ong-thợ
    Mình đã móc rất nhièu túi bánh tiêu (mình gọi thế vì giống bánh tiệu).
    Kinh nghiệm của mình là thế này:

1- Muốn tăng độ lớn cho giỏ:
    a- Tăng chiều cao giỏ thì tăng số hàng phần lưới (mũi kép móc phần lưới). Nếu không lầm thì mẫu gốc có 6 hàng lưới. Mình có thể thêm khoảng 3-4 hàng phần lưới cho dài cái giỏ tùy ý mình.
    - Tuy nhiên, nếu tăng đều thì nó mất độ cong. Do vậy, ở mỗi hàng tăng thêm 2 mũi chữ V (tức là hai mũi kép trong 1 chân) nhưng chia đều ở 2 bên của chart mẫu.
    Phần thêm mũi này chỉ thêm cho đến hết hàng lưới. Đến phần mũi kép đặc (phần đáy giỏ) thì không thêm nữa.
    b- Tăng độ rộng cho đáy giỏ:
    - Ở phần đáy giỏ, đo từ chân hàng đầu tiên lấy xuống (để làm phần miệng giỏ)

Tăng số hàng móc đặc kép thêm vài hàng tùy ý (tất nhiên phải canh đều 2 bên để cân đối giỏ). Số hàng tăng nhiều thì phần đáy giỏ rộng nhiều.

2- Móc liên tục không cắt chỉ:
    Ở mỗi hàng, mũi móc có thể liền kề ở hàng trên NHƯNG cũng có thể nhô ra, thụt vào cả chục mũi.
    Sau mỗi hàng, chịu khó luồn cuộn chỉ móc qua mũii móc rồi kéo lại (thắt nút).
    Sau đó, bắt đầu móc ở đúng vị trí cần móc (sẽ thấy có bỏ lại 1 đoạn chỉ móc từ điểm kết thúc mũi cuối tới mũi đang bắt đầu- kệ nó - lát nữa mình móc hàng tiếp theo thì sợi chỉ đó sẽ được nằm dấu trong chân của của hàng móc đó).

Lợi ích của việc không cắt chỉ là: Không bị ló chân chỉ (cho dù dấu cách nào thì mấy mẩu cuối này vẫn cứ ló ra ở bên rỉa cái giỏ , nhìn chán lắm)
    Tớ giải thích thế, chả hiểu có clear hay clourded nữa. Tớ ở SG, khi nào off của chi hội đan móc, tớ xin tham gia rồi tám vậy.
    Last edited by bibabibo; 05-05-10 at 22:20.

11. The Following User Says Thank You to bibabibo For This Useful Post:

sửu ẹo (21-05-16)

Page 1 of 25 12311 ... LastLast