Thread: Các mẫu may rèm cửa

Results 11 to 20 of 61

Bon chen lần đầu
    Join Date 03 May 2010
    Location Hà Nội
    Posts 38
    Thanks
    0
    Còn thanh ngang để treo rèm và các phụ kiện linh tinh khác bạn mua ở đâu vậy? Mình cũng đang muốn tự may rèm cho gia đình nên rất quan tâm đến vấn đề này. Cảm ơn về bài viết của bạn!
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Posts 230
    Thanks
    5
    EM XIN GỬI TỚI CHỊ EM QUAN TÂM CÁC MẪU MAY RÈM CỬA, TẠI TRANG NÀY RẤT NHÌU MẪU ĐẸP, MONG CHỊ EM CHIA SẺ KINH NGHIỆM VỚI NHAU VỀ NƠI MUA VẢI ĐẸP VÀ PHỤ LIỆU MAY RÈM, CÁCH MAY
    http://picasaweb.google.com/ximeli1970
    hongbe's Avatar
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 16 Sep 2010
    Location Hà Nội
    Posts 139
    Thanks
    0
    Blog Entries
    30
    Còn thanh ngang để treo rèm và các phụ kiện linh tinh khác bạn mua ở đâu vậy? Mình cũng đang muốn tự may rèm cho gia đình nên rất quan tâm đến vấn đề này. Cảm ơn về bài viết của bạn!
    Thanh ngang bạn lên phố Thuốc Bắc nhé, ví dụ như thanh ngang có hoa văn của mình đã mua thì 80k/mét. Còn phụ kiện may rèm thì lên Hàng Bồ, cái gì cũng có cả.
    hongbe's Avatar
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 16 Sep 2010
    Location Hà Nội
    Posts 139
    Thanks
    0
    Blog Entries
    30
    Tối nay mình lại may rèm tiếp, sẽ chụp từng công đoạn, hướng dẫn chi tiết cho những ai quan tâm có thể tham khảo nhé.
  5. The Following User Says Thank You to hongbe For This Useful Post:

thaotckt (18-03-14)

lamnhi_mn's Avatar
    Bon chen lần đầu
    Join Date 03 May 2010
    Posts 9
    Thanks
    0
    Tối nay mình lại may rèm tiếp, sẽ chụp từng công đoạn, hướng dẫn chi tiết cho những ai quan tâm có thể tham khảo nhé.
    Nhanh lên mình ơi, tớ ủng hộ hai chân hai tay lun. Nhớ chụp kĩ cho chị em học hỏi nhé.
    Bon chen lần đầu
    Join Date 30 Aug 2010
    Posts 32
    Thanks
    0
    Hoan nghênh bạn hướng dẫn từng chi tiết. mình toàn làm mò thôi.
    hongbe's Avatar
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 16 Sep 2010
    Location Hà Nội
    Posts 139
    Thanks
    0
    Blog Entries
    30
    Hướng dẫn may rèm lồng ô-rê

Bài hướng dẫn này mình viết khá chi tiết, hi vọng sẽ có ích cho những ai muốn tham khảo để may rèm cho gia đình nhé. Tự mua vải về may tiết kiệm cũng phải 1/2 giá thị trường, khoản tiền đó để dành mua vải thích hơn, hihi.

Trước khi mua vải may rèm bạn đo kích thước của cửa sổ (khổ vải khi mua thường là 2,7m).

VD: May rèm cho cửa sổ nhà mình
    - Dài(cao): 2,3m
    - Rộng: 80cm

Riêng chiều rộng của rèm bạn phải cộng thêm mỗi bên 10cm để rèm chờm sang hai bên mép cửa sổ, như vậy rèm sẽ thành 1m (80 + 1o + 10).

Cứ 2,5m vải được 1m rèm thành phẩm (cái này là mình nghe những người bán rèm họ bảo vậy khi đi hỏi giá cả).

Nguyên vật liệu cần thiết để may rèm:

1. Ô-rê trắng bằng nhựa (có nhiều loại để lựa chọn), hình như màu trắng là rẻ nhất và cũng dễ phối với các kiểu vải rèm).
    2. Dụng cụ dập lỗ tròn để lồng Ô-rê.
    3. Mếch để may phía trên đỉnh rèm nơi lồng Ô-rê (hình như 1 cuộn là 50m (lúc mua quên không hỏi bao nhiêu mét nên mình đoán sau khi may 1 ít, giá là 55k/cuộn)

Chân đỡ của thanh treo rèm và 2 cục tròn trang trí có hoa văn, thanh treo cũng màu tương tự. Bạn có thể lên phố Thuốc Bắc, có rất nhiều mẫu mã để chọn. Mẫu hoa văn này của mình giá là 80k/mét.

Quy trình cắt may:

hongbe's Avatar
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 16 Sep 2010
    Location Hà Nội
    Posts 139
    Thanks
    0
    Blog Entries
    30

May dây buộc:

Nếu không muốn may bạn có thể mua sẵn, 15k/dây thì phải

Bước cuối cùng là dập lỗ và lồng Ô-rê, treo rèm, mình sẽ update xong.
  10. The Following User Says Thank You to hongbe For This Useful Post:

lankyu12 (27-07-15)

Bon chen lần đầu
    Join Date 03 May 2010
    Location Hà Nội
    Posts 38
    Thanks
    0
    Vải bạn mua ở chợ nào vậy? Hình như vải này là vải chắn được sáng đúng ko bạn? Mình có 1 thắc mắc sao mếch bạn ko dùng loại dán đc?
    hongbe's Avatar
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 16 Sep 2010
    Location Hà Nội
    Posts 139
    Thanks
    0
    Blog Entries
    30
    Vải bạn mua ở chợ nào vậy? Hình như vải này là vải chắn được sáng đúng ko bạn? Mình có 1 thắc mắc sao mếch bạn ko dùng loại dán đc?
    Mình mua vải bên Ninh Hiệp, ở bên đó là rẻ nhất sau khi đi xem ở Phùng khắc khoan và Phùng Hưng chỗ đối diện Cửa Đông.
    Vải của mình không phải vải chắn sáng, vải chắn sáng hay còn gọi là chống nắng có 2 loại, 1 loại 1 mặt, 1 loại 2 mặt. Sang bên Ninh Hiệp họ bảo 2 mặt chỉ đắt hơn 5k thui.
    Còn mếch bạn hỏi sao không dùng loại dán được, mình đi xem mấy cửa hàng chuyên may rèm kiểu lồng ô-rê này họ chỉ may bằng loại mếch dành riêng cho may rèm này còn kiểu rèm ngày trước cách đây 5 năm mình may cho nhà mình có dùng loại mếch dán được (mếch để may quần áo, cắt ra xong lại mất công là rất là mất công), mếch dành riêng cho may rèm rất là tiện bạn ạ. Và theo mình hiểu thì còn phải tùy thuộc vào kiểu dáng may rèm nữa.
  13. The Following User Says Thank You to hongbe For This Useful Post:

thaotckt (18-03-14)