Page 1 of 9 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 81

Thread: Xếp và ráp giấy thành hình (công, hoa ...)

Thêu điên cuồng boorin's Avatar
    Thanks
    0
    enchanteur
    21-12-2007, 01:44 PM
    Cái nì gọi là Paper art thì phải. Em sẽ chăm chỉ up mấy quyển sách mà em down được lên để chị em mình bon chen. Món này tỉ mỉ là chính, có thể làm ở bất cứ đâu

Thanks
    0

Thanks
    0
    hoang mai
    28-07-2008, 12:15 PM

Chị chụp hình up nó lên nè, Chị cũng sợ mấy em không hiểu thôi. Trình độ sư phạm hơi bị yếu kém mà . Có gì théc méc thì hỏi lại chị nhé.
    Cắt giấy hình chữ nhật, to nhỏ tùy ý nhưng chiều rộng bắt buộc phải = nhau để khi xếp thì nó mới đều được. Nếu là giấy mỏng quá thì chị dùng gấp 2 (con thiên nga thì chị dùng 2 lớp giấy). Giấy dầy thì dùng 1 lớp thôi em ạ. Gấp đôi lấy nếp gấp ở giữa. Rồi theo thứ tự như hình chị chụp nhé.
    Chị tính thuyết minh theo hình nhưng khó quá . Nếu có gì không hiểu thì chị sẽ giải thích sau vậy

Thanks
    0
    diepanh
    29-07-2008, 02:50 PM
    Trả nợ em RedDragonfly và em nguyenthuynhi cách gấp trái tim nhé,
    Cái này là học cách hướng dẫn của chị hoangmai, chụp một ảnh thui rùi hướng dẫn sau

Bọn em cứ làm theo từng bước như trên thôi với một vài lưu ý nhỏ sau là sẽ có một trái tim đẹp:
    - Bước 1: Gập giấy thành hình tam giác vuông, không vuốt mép cạnh huyền
    - Bước 2: Làm cho tam giác vuông này dầy lên bằng cách gập vuông góc chạy theo mép dài của giấy, chú ý không miết, vuốt các cạnh của tam giác vuông
    - Bước 3: Gập phần thừa lại, vuốt mép ở chỗ chị đánh dấu mũi tên
    - Bước 4: Nhét giấy vào khe đối diện, được hình 4
    - Bước 5: Cắt tròn hai bên, càng cân càng đẹp
    - Bước 6: lấy móng tay bấm ở chính giữa cạnh ngang, sau đó dùng ngón tay trỏ và tay cái hai bên, cầm vào phần mình vừa cắt và đẩy về phía giữa. Thế là cái trái tim nó phồng lên

Có j không hiểu bọn em hỏi chị và thông cảm cho chị nhé. Dạo này chị diễn đạt kém quá.

Chúc các em có được những trái tim đẹp và ý nghĩa tặng người thân yêu

Thanks
    0
    hoang mai
    11-08-2008, 09:55 AM
    Vì có một số chị em thắc mắc khi mình giải thích là nếu xếp giấy mỏng thì xếp làm 2 là thế nào, mình xin up hình lên để giải thích nhé.Đầu tiên là hình trái thơm

Cách xếp giấy mình đã chỉ phía trên rồi. Đây là cách xếp đôi tờ giấy và khi xếp thành các miếng nhỏ thì ráp vào theo hướng dẫn. Đây là hình vị trí khi ráp

Hình 1: nếu giấy mỏng thì mình cắt chiều rộng gấp đôi. Chỗ mình .... là khổ giấy chuẩn.
    Hình 2: gấp đôi lại.
    Khi gấp đôi xong thì nó sẽ vẫn là hình chữ nhật, từ đó mình bắt đầu xếp nhé.
    Gắn các miếng giấy đã xếp rồi thì sẽ ra hình này

Đối với trái thơm thì vòng tròn của trái (theo kích cỡ của mình đang làm) cần cho 1 vòng : 25 mẫu giấy màu vàng + 5 màu cam. Sẽ xếp 20 tầng. Khi xếp vào nhau thì tự động nó sẽ khum khum vào theo mẫu chứ không cần gia giảm giấy.
    Phần đế cũng giống như phần trái nhưng là 32 miếng giấy.
    Vì trái thơm mình đã dán chặt quá vào cái đế của nó rồi nên chị em có hỏi cái đáy nó như thế nào: chị em cứ xem hình mấy mẫu xếp giấy của Enchanteur up ở trên í, nó đều giống nhau mà.
    Nếu có gì khó hiểu thì cứ hỏi mình nhé, thuyết minh khó quá hà

Thanks
    0
    Eule
    12-08-2008, 09:02 PM
    Hiện giờ Eule tàng trữ 1 ít book về loại này. Chị em nào thích thì pm, Eule sẽ gửi email, tránh làm lụt diễn đàn.

Bạn nào cần xin file sách thì PM/email trực tiếp cho em Eule, không post bài tại đây để tránh làm loãng thông tin. Cám ơn cả nhà! - Schtroumpf

1. 3D Origami - Có hướng dẫn chi tiết

2. Tạm gọi là book 2 : gồm thiên nga, gấu trúc, cáo, chó, mèo, rùa, baba, thuyền, lọ hoa ...

3. Tạm gọi là book 3 :

Gồm có : chuồn chuồn, dứa, gà con , vẹt ...
    Tạm tạm thế, khi nào lục tiếp thì Eule lại share tiếp.
    Note
    - Bạn nào cần sách thì pm Eule nhé, Eule chỉ nhận pm, để tránh nhầm lẫn vì có bạn vừa pm vừa email cho Eule.
    - Thường thì cuối tuần Eule sẽ tổng hợp lại sách mọi người xin để gửi 1 lần, sau đó xóa pm, để tránh nhầm lẫn và phải gửi mail nhiều lần, nên nếu mọi người pm mà không nhận được sách ngay thì chịu khó đợi mấy hôm nhé.
    - Eule gửi bằng mail yahoo.com, do vậy mọi người cố gắng cho Eule mail yahoo nhé. Nhiều bạn dùng mail khác, dung lượng tối đa của mỗi email và của tài khoản email của các nhà cung cấp là khác nhau, nên nhiều khi mail không gửi được.
    - Sách Eule có được đều là download , do vậy nếu trong book mà thiếu 1 vài trang thì mọi người chịu khó chấp nhận nhé, Eule không tìm lại để scan những trang thiếu được đâu.
    - Bạn nào cần sách khi pm Eule phiền cho xin địa chỉ email luôn nhé

8. The Following User Says Thank You to boorin For This Useful Post:

thanhnnganguyen (15-07-14)

Thanks
    0
    heocoixinh8x
    23-08-2008, 09:49 PM
    cac chi oi cho em hoi giay de xep hinh nay la loai giay j ạh

Schtroumpf
    23-08-2008, 10:44 PM
    Em dùng giấy nào cũng được! À, 4rum mình có hỗ trợ bộ gõ tiếng Việt, em chú ý post bài có dấu TV để mọi người dễ đọc nhé!

heocoixinh8x
    26-08-2008, 03:38 PM
    các chị ơi khổ của mỗi mảnh giấy là khoảng bao nhiu là làm đẹp ạh em làm khổ 3*6 thì thấy nó cứng khó lắp ráp em làm bằng giấy gói quà cái loại nó hơi cứng ạh. các chị cho em bảo em với nhé

wicbpotw
    31-08-2008, 06:26 PM
    Mẫu giấy lớn là 5x10cm
    Mẫu nhỏ là 3x6cm

belien
    15-09-2008, 05:56 PM
    mấy chị ui!!!!em mới tập xếp giấy mà xếp xong rồi thì lam sao để tạo ra hình con này con kia được.huhu.em thấy ngoài tiệm có dán keo cho nó dính lại nữa.mình có cần dán gì ko.hay chi cần xếp lại là được ùi!!!!

Schtroumpf
    15-09-2008, 06:10 PM
    Để tạo hình thì cần có sơ đồ mới ráp lại được em ạ! Dĩ nhiên là nên gia cố thêm keo dán cho nó chắc chắn hơn!

belien
    15-09-2008, 09:21 PM
    huhu!!!!...vậy em phải tìm mấy cái sơ đồ ở đâu vậy chị.chị giúp em với.em mới tập làm lấn đầu.chỉ gấp được mấy miếg giấy mà không biết ráp lại làm sao???chị chỉ em ráp lại với.em mới tập thì nên lam cái gì dễ hả chi.em thích con gấu trúc lắm.mới tập như em lam được ko????

Schtroumpf
    16-09-2008, 10:01 AM
    Em có thể PM cho em Eule để xin các mẫu sách em ấy có giới thiệu ngay các bài trên. Trong sách đã có sẵn sơ đồ hướng dẫn luôn nhé

Thanks
    0
    italy123
    28-11-2008, 10:47 PM
    cho mình hỏi xí không phải.Trong diễn đàn này có cách xếp hoa trái tim bằng ruy băng sau đó kết thành một cái đèn kỉu đó có bày cách trong diễn đàn ko? nêu ai biét pm đường dẫn cho mình với. thank trước nha

steven143
    20-12-2008, 05:17 AM
    Chào bạn italy123 mình ko biết có phãi ý bạn là cái này ko? Cái này mình làm đã 10 năm rồi, mới tháo xuống để bỏ vì bụi wa' chừng

Trái tim thì cũng làm theo hình thức này

Thanks
    0
    tanya
    04-02-2009, 03:24 AM
    Tanya tìm được site này dạy làm ribbon heart như hình của bạn steven showed đây nè. Cái trò xếp này cũng lâu lắm rồi, Tanya cũng làm mấy cái và cũng đem cho hết rồi...mua loại ribbon gói quà, làm nơ thì sẽ làm được trái tim này....have fun

Page 1 of 9 123 ... LastLast