Idecghin's Avatar
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 06 May 2010
    Age 39
    Posts 219
    Thanks
    0
    Blog Entries
    7

Hỏi cách cắt may gối tập ngồi cho bé

Mình định may 1 cái gối cho bé tập ngồi mà ko biết kích thước ra sao cho hợp lý. Có mẹ nào từng may cho con rồi thì tư vấn cho mình với, mình cảm ơn.
    Bon chen lần đầu
    Join Date 21 Oct 2011
    Age 36
    Posts 39
    Thanks
    38
    Mình định may 1 cái gối cho bé tập ngồi mà ko biết kích thước ra sao cho hợp lý. Có mẹ nào từng may cho con rồi thì tư vấn cho mình với, mình cảm ơn.
    Chị may đc gối tập ngồi cho bé chưa? Hướng dẫn E may với nhé! Cảm ơn chị!
    Idecghin's Avatar
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 06 May 2010
    Age 39
    Posts 219
    Thanks
    0
    Blog Entries
    7
    hôm nọ có đọc được ở blog của một chị cách may gối tập ngồi nhưng giờ mình lại bận quá chưa đi mua vải về làm được. Hướng dẫn đại khái là: Cắt 2 mảnh vải tròn đường kính 1m. Khoét lỗ bên trong có đường kính 25-30cm hơi lệch về một phía rồi xẻ phía đó ra tạo thành hình vành tròn giống hình vành trăng khuyết ấy mà đúng hơn là giống hình chữ C này này nhưng khép miệng chữ C vào một chút. (vành ngoài chữ C đường kính 1m, vành trong đường kính khoảng 25-30cm, tuỳ mông bé to hay nhỏ ). May lại rồi nhồi bông vào là được. Up thêm cái hình tham khảo xem sao

Bạn may trước đi cho mình tham khảo với, mình bận con nhỏ quá ngày đi làm tối về bế con chịu chẳng may vá gì được.
    thuytien's Avatar
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 29 Apr 2010
    Posts 182
    Thanks
    36
    http://www.webtretho.com/forum/f140/...1/index68.html.
    Mình thấy các chị hướng dẫn ở link này rất cụ thể.
    Bon chen lần đầu
    Join Date 26 Jun 2010
    Posts 13
    Thanks
    0
    ĐÂY Ạ, E TÌM ĐC TRÊN AFAMILY.

Để tự may gối ôm đa năng cho mẹ và bé, bạn cần chuẩn bị những nguyên vật liệu như sau:

- Vải cotton dạng thô mỏng, màu sắc sáng sủa, hoa văn rõ ràng, để bạn tiện theo dõi các vết bẩn do bé gây ra.

- Bông nhồi: bạn có thể dùng hạt xốp nhồi hoặc bông gạo.

- Kéo, kim, chỉ, vải, máy khâu, bàn là,...

- Mẫu giấy: In mẫu bên với kích cỡ vừa ý hoặc theo cỡ chuẩn ghi trên hình

Cắt hình in làm mẫu giấy và căn ke lên vải gập đôi để có thể cắt hai miếng giống nhau cùng lúc. Nếu bạn thích gối vòng khép kín (hợp với gối cho bé) thì chọn mẫu giấy này, bạn cũng có thể thu nhỏ kích cỡ cho hợp với bé hơn.

Áp sát hai mặt phải gối, trùng khít các mép vải, may ghép chúng lại bằng đường may cách mép vải 1cm. Chừa 1 đoạn giữa lòng gối không may để còn lộn vải và nhồi bông. Nếu may quai buộc nơ cho gối thì chừa cả hai khe nhỏ ở hai đầu gối.

Vì các đường may đều là đường cong và vải cotton thô mềm chứ không phải vải thun co giãn nên bạn cần bấm mũi kéo vào mép biên may (không bấm vào đường may) liên tiếp cách đều 1cm. Những mũi bấm kéo này sẽ giúp cho vải không co kéo khi lộn phải nhồi bông.

Khâu đính hình trang trí bằng vải (nếu thích) lên mặt gối, nhồi bông đều gối rồi khâu vắt cho kín mép vải tại khe nhồi. Nếu thích may qua (đồng thời là dây thắt nơ) cho gối, bạn may quai như ống vải rồi lộn phải, là chết nếp, may chần sát biên vải rồi may gắn vào khe hở đầu gối.

Nắn đều bông cho gối và cuốn dáng cong hết cỡ để gối mềm mại hơn trước khi sử dụng.