Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: Mua bìa mô hình ở đâu và giá rổ thế nào ý nhỉ

Cáo già, thỏ deo kính Nguoi_ca's Avatar
    Thanks
    1
    Blog Entries
    21

Mua bìa mô hình ở đâu và giá rổ thế nào ý nhỉ

Mình đang có nhu cầu mua mà không biết phải mua ở đâu, giá cả thế nào.

Có ai biết thì giúp mình nhé.

Thêu, thêu nữa ... ngoc_tuyen.arch's Avatar
    Thanks
    6
    Blog Entries
    2
    mô hình người ta dùng format trắng nha bạn,có nhiều size 2mm,3mm và 5mm,nếu bạn ở thành phố HCM thì đế đường Bạch Đằng nhiều tiệm bán,giá thành thì mình không rõ bây giờ là bao nhiêu nhưng lúc mình học kiến trúc mình làm mô hình là giá 130k tấm khổ nhiêu quên òi nhưng to lắm,hình như khổ 1m5*2m2.Còn muốn mua tấm nhỏ hơn khổ A 1,A 2,A 3 thì bạn đến mấy chỗ bán dụng cụ vẽ như Tí Phước dối diện trường Kiến Trúc hoặc Tí Phước trên đường Phan Văn Trị (gần giao lộ Phan Văn Trị và Nơ Trang Long,kế bên tiệm có cái chùa),giá format 2mm khổ A 1 là 30k

Thanks
    1
    Blog Entries
    21
    Không phải format đâu bạn, gọi là bìa mô hình nhưng thực chất là xốp ép ý, cất bằng dao rọc giấy được mà, có người bảo ở gần trường kiến trúc, mĩ thuật có bán mà chưa đi được, chả biết giá rổ thế nào, nhưng chắc cũng không đắt như format đâu.

Thanks
    6
    Blog Entries
    2
    ah,bạn muốn tìm xốp ép thì mấy địa chỉ trên mình đang cũng có đó,nói chung là mấy chỗ đó bán toàn bộ thứ gì phục vụ dân Kiến Trúc bọn mình,hihi giá thì rẽ hơn format nhiều,cũng có độ dầy khác như như format,cũng bán tấm nhỏ khổ A 1 nha,bạn muốn nua xốp nguyên khối cũng có (để làm mô hình sản phẩm_chuyên ngành tạo dáng). Túm lại xốp thì rẽ chứ không mắc nhu fotmat. Người ta không dùng dao rọc giấy để cắt xốp đâu,nếu làm vậy nó sẽ không phẳng mà khi cắt còn nghe tiếng réc réc stress lắm,nếu bạn cắt những thứ nhỏ thì vào mấy trường Kiến Trúc,mỹ thuật,văn lang phòng tạo dáng sẽ có dụng cụ cắt cho bạn ( cứ đàng hoàng đi vô vì không kiểm tra thể sinh viên nha).Nó là 1 dây kim loại được căng cứng 2 đầu và gắn thẳng đứng với mặt đất,2 đầu có điện sinh nhiệt nha,vậy mới cắt xốp ngon lành,êm cái không phải nghe tiếng réc réc...
    P/S: mica cũng bán ở những chỗ đó nha,đại học mỹ thuật không có cửa hàng bán mấy thứ đó nha,chỉ có nhà cô Được chuyên bán các dụng cụ dùng cho vẽ mỹ thuật và hình họa thôi (khung tranh, bố, màu dầu, cọ, dầu lăn....) nên bạn khỏi tìm chi cho mắc công,cứ đến Tí Phước Kiến Trúc là có hết.hihi Hôm bữa mình mua 1 tấm xốp 3mm khổ A 1 là 15k nha.
    nhẫn

Thanks
    1
    Blog Entries
    21
    Cám ơn bạn nhiều nhưng mình đâu có ở TP HCM đâu. Mình ở Hải Dương cơ, tỉnh lẻ nên chả có ai bán mấy cái thứ này.
    Đang tính xem nhờ người mua rồi ship về. Hay là nếu bạn rảnh rỗi và không phiền thì mua giùm rồi ship cho mình với, mình cảm ơn lắm lắm,

Bạn cứ cộng tất cả các loại phí cho mình, 15k tấm khổ A1- 3mm thì rẻ quá rồi

Nhé... nhé... nhé.....

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    Quote Originally Posted by Nguoi_ca View Post
    Cám ơn bạn nhiều nhưng mình đâu có ở TP HCM đâu. Mình ở Hải Dương cơ, tỉnh lẻ nên chả có ai bán mấy cái thứ này.
    Đang tính xem nhờ người mua rồi ship về. Hay là nếu bạn rảnh rỗi và không phiền thì mua giùm rồi ship cho mình với, mình cảm ơn lắm lắm,

Bạn cứ cộng tất cả các loại phí cho mình, 15k tấm khổ A1- 3mm thì rẻ quá rồi

Nhé... nhé... nhé.....
    Nhưng mà cũng phải lưu ý là xốp này cũng dễ vỡ, chuyển hàng thì phải đóng thùng cẩn thận. Tớ nghĩ bạn làm 1 chuyến lên Hà Nội mua còn hơn. Ko rõ xốp ép các bạn nói đến là loại xốp hạt ép hay loại xốp mịn nhỉ. Nếu loại xốp mịn thì chỉ có loại dày 5mm thôi, còn loại mỏng hơn thì tớ ko rõ.

Thanks
    1
    Blog Entries
    21
    Quote Originally Posted by Dang Phuong View Post
    Nhưng mà cũng phải lưu ý là xốp này cũng dễ vỡ, chuyển hàng thì phải đóng thùng cẩn thận. Tớ nghĩ bạn làm 1 chuyến lên Hà Nội mua còn hơn. Ko rõ xốp ép các bạn nói đến là loại xốp hạt ép hay loại xốp mịn nhỉ. Nếu loại xốp mịn thì chỉ có loại dày 5mm thôi, còn loại mỏng hơn thì tớ ko rõ.
    Cũng tính đi HN một chuyến nhưng chẳng có thời gian, lại chẳng biết chỗ bán nữa

Xốp này mình thấy có 2 cỡ là 3mm và 5mm thôi, khá cứng và không dễ vỡ, chuyên để dựng mô hình của dân kiến trúc, mĩ thuật, xây dựng ý

Thanks
    6
    Blog Entries
    2
    bạn cần mua khổ bao nhiêu vậy? loại 3mm hay 5mm, bạn mua để dựng mô hình đúng không? đã là xốp thì không cứng bạn ơi,tụi mình dùng xốp để làm đồi cỏ hay làm nền có hồ nước hay hồ bơi chứ không dùng làm tường và trần nhé,không được dùng keo 502 để dán mà tốt nhất là dùng keo sữa nha, bạn muốn mua số lượng bao nhiêu và kích thước như thế nào thì email cho mình nha,giúp được mình sẽ giúp. Trước tiên bạn ra những chổ bán vật liệu xây dựng nơi bạn sống,hoặc ra thị xã hỏi tấm xốp cách nhiệt hay lót trần(vì trong xây dựng người ta dùng nó là vậy) nếu không có thì email những thông tin đó cho mình,bưu điện và trường KT cách nhà mình có 5 phút đi xe đạp thôi nên giúp vô tư.hihi
    nhẫn

Thanks
    6
    Blog Entries
    2
    chào cả nhà và các bạn xa gần! túm lại là tổng chào,hihi
    Hiện tại em nhận được nhiều email hỏi về bìa mô hình từ 1 số web chỉ làm mô hình handmade nên em xin viết bài viết này để đính chính 1 số thông tin như sau:
    - Bìa mô hình mà các bạn gửi cho mình đều là thông tin trên kênh 14 chỉ là 1 số mô hình nhà búp bê hoặc robot.... thật ra đây gọi là format và loại này chuyên dụng làm mô hình trong kiến trúc cũng như 1 số ứng dụng trong xây dựng.
    - Bản chất của format là nhựa chứ không phải xốp như trên 1 số web bán hàng đã nhận định. Format cứng và có nhiều độ dày khác nhau từ 2mm, 3mm, 5mm
    Hiện tại những địa điểm mình viết ở bài trước bán lẽ format khổ lớn nhất là Á và khổ nhỏ nhất là A3,nếu bạn muốn mua làm những mô hình khổng lồ thì đến đường Bạch Đằng gần chợ Bà Chiểu bán 1 khổ 1m6*2m2 (không bán lẻ,chỉ bán 1 tấm như vậy,giá khoản 145k/tấm 2mm)
    Giá bán lẻ tại thành phố HCM:
    loại 2mm khổ A1(594*841mm):28k
    A3(297*420mm):7k
    loại 3mm khổ A1 ( 594*841mm) :36k
    A3 (297*420mm) :9k
    (chú ý:kích thước này là kích thước theo chuẩn quốc tế,bạn mua hàng thì sẽ có sai số do quá trình do cắt của người bán,mình viết để các bạn hình dung kích thước của nó)
    lưu ý khi dùng bìa mô hình:
    - Các bạn nên dùng keo dán sắt để dán cho nhanh và cũng dẽ tháo,chỉ cần lấy sao rọc giấy cắt theo mối dán là sẽ ra.
    - Tạo bề mặt cho mô hình trên format nên dùng sơn dầu(sơn bạch tuyết nếu muốn pha màu theo ý muốn) hoặc sơn xịt nếu muốn có bề mặt bóng láng.
    - Không để gần nhiệt độ cao,vì bản chất làm nhựa nên gặp nhiệt độ cao sẽ cháy, đèn dùng trong mô hình chỉ dùng đèn led vừa giống thật vừa không tạo nhiệt, tuyệt đối không dùng đèn sợi tóc như đèn quả ớt.
    - Format không thấm nước nên không thể dùng các dạng màu nuớc để vẽ lên,màu bột (màu thiên long là màu bột pha sẵn chứ không phải màu nước như thiên hạ vẫn gọi nhé) thì sơn lên được nhưng ẹ lắm,không bóng đẹp được (trừ khi tốn thêm 1 chai xịt bóng).
    P/S: Các bạn ở thành phố HCM thì cứ đến địa chỉ trong bài viết bên sẽ có hàng cho các bạn, nếu ở xa thì mình có thể giúp (mình giúp thôi,không tính công nhé,các bạn chịu dùm mình tiền chuyển khoản và phí ship nhé).
    Chào cả nhà,em đi ấp khủng long tiếp đây,hihi bé tên là HỔ TUYẾT
    nhẫn

Thanks
    6
    Blog Entries
    2
    Mình quên chuyện này nữa,các bạn đến mua hàng nhớ nói mua format chứ nói mua bìa mô hình người ta không hiểu đâu (nghi nghi là format thôi rồi sẽ hỏi lại bạn),mình cũng mới nghi các tên này,các bạn gửi hình em nó cho mình nhận dạng mới biết.
    Nếu ai mua xốp thì nhớ chỉ sài keo sữa thôi nhé,sài 502 là nhỏ tới đâu cháy tới đó đấy (xốp teo lại và biến bất,hihihi),mỗi loại có 1 cách sử dụng khác nhau,nếu không chắc chắn thì email hòi mình, mình sẵn sàng giúp.
    Xốp không có loại mỏng như format.loại mỏng nhất mình biết làm tấm 15mm nhé.
    nhẫn

Page 1 of 2 12 LastLast