Results 1 to 9 of 9

Thread: Cùng một bức tranh, 1cỡ aida các hãng khác nhau có kích thước khác nhau?

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0

Cùng một bức tranh, 1cỡ aida các hãng khác nhau có kích thước khác nhau?

Em đang có một băn khoăn chưa tìm được lời giải đáp mong các chị em xa gần giúp em giải toả với. Tình hình là em đang kết bức phong cảnh ngôi nhà ven sông này quá nhưng em thấy cùng là một bức tranh với các chi tiết giống hệt nhau nhưng mỗi hãng khác nhau lại có một kích thước khác nhau. Ví dụ hãng Ailuo: 134x78cm: http://ailuocs.net/jindu100/jindupro.aspx?pid=98
    Trong khi đó Dainasi: 151x95cm: http://www.dainasi.com/en/ProShow.aspx?id=15444
    mà cả hai đều là aida 11. Chị nào biết lý do giải thích cho em với

Thêu điên cuồng trada's Avatar
    Thanks
    0
    Theo m đó là chuyện bthg mà bạn,mỗi hãng họ làm theo kthc khác nhau chứ ko giốg nhau kiểu như là copy chart của hãng khác đâu,mỗi hãng có 1 đặc điểm khác nhau mà. Và m nghĩ điều đó ko ảnh hưởng gì đến clg spham cả đâu.

Thêu điên cuồng Clover CS's Avatar
    Thanks
    0
    Blog Entries
    19
    Trada nhầm rồi!

Mình giải thích cho bạn Khanhdieu44mt nhé! KT của bức tranh này là 586*342 stitch. Khi nhìn kt 1 bức tranh, bạn nên nhìn vào số stitch của nó chứ đừng nhìn vào kt mà người ta đề ra'

Với hãng Ailuo, họ đưa kt 134*78 cm là kt thật khi thêu ra thành phẩm, còn với hãng Dainasi thì họ đưa ra kt 151*95cm là kt sau khi lên khung (có chừa lề bo tranh)

Nghĩa là hảng Ailuo đưa ra kt thật khi bạn thêu xong, còn hãng Dainasi thì đưa ra kt khi bạn thêu xong rồi & đóng khung lên

Cách tính từ stitch ra kt cm như sau : Số stitch/ số ct *2.54 = số cm chính thức phải thêu (chưa tính bo 2 bên)

Ex : Kt bức tranh này là 586*342 stitch = 586/11ct*2.54 = 135.3cm , 342/11ct*2.54 = 79cm

Còn 1 điều nữa, đa số các hãng thêu CẤP 2 đều sử dụng 1 nguồn chart duy nhất, & gần như tất cả các hãng thêu trên toàn TQ (trừ các hãng lớn) đều sử dụng 1 nguồn chart này. nên sẽ k có trường hợp 1 bức tranh (kit TQ) mà nhiều chart đâu nhé!

Cáo già, thỏ deo kính ngoinhamayman36's Avatar
    Thanks
    4
    Blog Entries
    3
    Chị Clover CS
    Em đồng ý với chị về việc tính kích thước của 2 bức tranh mà bạn khanhdieu44mt hỏi.
    Nhưng việc " k có trường hợp 1 bức tranh (kit TQ) mà nhiều chart " thì em lại không nghĩ vậy đâu. Nếu thế thì chắc hàng trăm hãng thêu "cấp 2" của TQ cũng sẽ có y xì các mẫu giống nhau rồi nhỉ. Vậy thì việc gì các shop cứ phải lựa chọn bán vài hãng cho nó "đa dạng mẫu thêu" chứ.Theo em thấy thì các hãng thêu đều chỉ có khoảng 60-70% các mẫu thêu cơ bản là giống nhau, còn lại là không hãng nào giống hãng nào. Hoặc hãng A giống hãng B vài mẫu, giống hãng C vài mẫu thôi ... Chứ nguồn chart của họ cũng đa dạng phong phú bao gồm cả việc mua chart, tự thiết kế chart và vẽ lại chart của hãng khác...
    Đấy là theo em biết, còn nếu đúng như chị nói thì chị có thể dẫn chứng về "1 nguồn chart duy nhất" như chị nói không. Vì em cũng rất thích tìm hiểu về mấy thứ này.
    www.ngoinhamayman36.com
    Lucky house – Light up your life
    70% kit trắng và 20% kit in màu chuẩn 100%
    Bán buôn, bán lẻ kit tranh thêu chữ thập, kit thêu len, paint by number, nguyên phụ liệu thêu và các sp ứng dụng ...
    YM/Email: ngoinhamayman36@yahoo.com
    ĐT: 0986.005784

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    cảm ơn các chị đã giải thích lý do, giờ thì em đã hiểu được. Các chị có thể giải thích luôn cho em thế nào là "các hãng thêu CẤP 1, CẤP 2" với

Cáo già, thỏ deo kính Hoàng_Ngọc's Avatar
    Thanks
    32
    Quote Originally Posted by Clover CS View Post
    Trada nhầm rồi!

Mình giải thích cho bạn Khanhdieu44mt nhé! KT của bức tranh này là 586*342 stitch. Khi nhìn kt 1 bức tranh, bạn nên nhìn vào số stitch của nó chứ đừng nhìn vào kt mà người ta đề ra'

Với hãng Ailuo, họ đưa kt 134*78 cm là kt thật khi thêu ra thành phẩm, còn với hãng Dainasi thì họ đưa ra kt 151*95cm là kt sau khi lên khung (có chừa lề bo tranh)

Nghĩa là hảng Ailuo đưa ra kt thật khi bạn thêu xong, còn hãng Dainasi thì đưa ra kt khi bạn thêu xong rồi & đóng khung lên

Cách tính từ stitch ra kt cm như sau : Số stitch/ số ct *2.54 = số cm chính thức phải thêu (chưa tính bo 2 bên)

Ex : Kt bức tranh này là 586*342 stitch = 586/11ct*2.54 = 135.3cm , 342/11ct*2.54 = 79cm

Còn 1 điều nữa, đa số các hãng thêu CẤP 2 đều sử dụng 1 nguồn chart duy nhất, & gần như tất cả các hãng thêu trên toàn TQ (trừ các hãng lớn) đều sử dụng 1 nguồn chart này. nên sẽ k có trường hợp 1 bức tranh (kit TQ) mà nhiều chart đâu nhé!
    Quote Originally Posted by ngoinhamayman36 View Post
    Chị Clover CS
    Em đồng ý với chị về việc tính kích thước của 2 bức tranh mà bạn khanhdieu44mt hỏi.
    Nhưng việc " k có trường hợp 1 bức tranh (kit TQ) mà nhiều chart " thì em lại không nghĩ vậy đâu. Nếu thế thì chắc hàng trăm hãng thêu "cấp 2" của TQ cũng sẽ có y xì các mẫu giống nhau rồi nhỉ. Vậy thì việc gì các shop cứ phải lựa chọn bán vài hãng cho nó "đa dạng mẫu thêu" chứ.Theo em thấy thì các hãng thêu đều chỉ có khoảng 60-70% các mẫu thêu cơ bản là giống nhau, còn lại là không hãng nào giống hãng nào. Hoặc hãng A giống hãng B vài mẫu, giống hãng C vài mẫu thôi ... Chứ nguồn chart của họ cũng đa dạng phong phú bao gồm cả việc mua chart, tự thiết kế chart và vẽ lại chart của hãng khác...
    Đấy là theo em biết, còn nếu đúng như chị nói thì chị có thể dẫn chứng về "1 nguồn chart duy nhất" như chị nói không. Vì em cũng rất thích tìm hiểu về mấy thứ này.
    Em cũng đồng ý với chị ngoinhamayman36 vì làm sao biết hãng nào là hãng cấp 1 với cấp 2. Trung Quốc có rất nhiều hãng không kể nổi, và số lượng chart cũng nhân lên nhìu lần.
    Theo kinh nghiệm của em thì có cùng 1mẫu thì vẫn có những điểm khác nhau, một số code chỉ khác nhau, và màu chỉ của mỗi hãng cũng khác nhau nữa. Em có 2 bức tranh mùa thu nhỏ của 2 hãng là Flowershow và enoudoz em thấy có sự khác nhau ở code chỉ của 2 bức, màu sắc chỉ cùng 1 code cũng không giống nhau khoảng 97% thôi.

Thêu điên cuồng Clover CS's Avatar
    Thanks
    0
    Blog Entries
    19
    Quote Originally Posted by ngoinhamayman36 View Post
    Cái này mình biết là do 1 người bạn tại TQ - là chủ 1 shop đại lý cấp 1 của rất nhiều hãng thêu TQ - nói cho mình biết khi mình chỉ muốn đặt chart của 1 số hãng vì thấy thích mẫu của hãng đó

Còn cách xác định hãng "cấp 2" hay "cấp 1" cũng nhiêu khê lắm. Mình k hiểu hết những cái mà người bạn phân tích cho mình, nhưng thường là thấy họ chia theo mức độ nổi tiếng & chất lượng. Khả năng & tài nguyên (k biết dùng từ này đúng k, ý là các máy móc trang thiết bị) của hãng cũng được đem ra làm tiêu chí đánh giá cấp bậc. Những đánh giá này k có công khai đâu, nhưng gần như tất cả những ng bán hàng thêu chữ thập tại TQ đều ngầm hiểu thứ tự & cấp bậc phân loại này. "Người mua lầm chứ người bán không lầm" - trường hợp này đúng với câu nói này đấy ah!. Họ có thể lấp liếm để mình mua sp, còn thực chất ra sao thì khó xác minh lắm.

VD theo đánh giá của shop mà mình biết, ho chia ra 5-6 cấp gì đó, dựa theo cấp bậc đó để tư vấn cho khách (tuỳ vào túi tiền của khách). Cùng 1 mẫu tranh, nhưng nếu mua Cherish hay Mona hay CMC (theo đánh giá là cấp 1) thì giá tiền & chất lượng lên tranh sẽ khác khi mua của A+, Pinkoo (cấp 3) , Flower Show , Tangtang (cấp 4)... List cấp bậc này dài cực kì nhé, mình k có lưu lại nhưng chỉ nhớ 1 số hãng quen thuộc mà mình biết , chứ còn có cả trăm hãng nhỏ lẽ khác nữa...

Ở VN mình thấy thích thì mua về thêu, chứ theo mình thấy tại TQ, họ kén chọn chất lượng lên tranh lắm. Trừ những người k có khả năng về tài chính, mua vì thích thêu, phần còn lại thường chuộng 1 hãng nhất định & chỉ mua sp của hãng đó, k có thay thế cùng 1 mẫu ở hãng khác.
    Last edited by Clover CS; 26-07-12 at 00:33.

Cáo già, thỏ deo kính Hoàng_Ngọc's Avatar
    Thanks
    32
    Ngay cả 1 công ty cũng có 2 - 3 thương hiệu nữa cơ mà! Bạn mình bên Quảng Châu bán hàng thêu này nói cho mình bít thì Sincere, Flowershow và Teana đều cùng chung 1 công ty sản xuất, Cherish, Tianyi và Ailou cũng vậy, nhưng so chất lượng thì 3 thương hiệu của cùng 1 công ty vẫn khác nhau. Bạn mình nói còn 1 cách đánh giá cấp bậc nữa là dựa vào doanh số và thị phần, nó bảo zhenxinxiu (Sincere, Flowershow và Teana) xem ra còn chịu khó đầu tư hơn cả Cherish vì đại lý cấp 1 ở QC của cherish có ít hàng mới lắm, toàn những mẫu cũ.
    Theo mình thì cái chuyện cấp bậc là của các nhà sản xuất, còn mình thì chỉ quan tâm đến thành phẩm có đẹp hay không là do mình thêu, chứ chưa chắc hàng xịn thêu xong sẽ đẹp, như bức đầu tay của mình là kit Dim tự sort chỉ, mà mình thêu xong nhìn xấu điên vì chưa có kinh nghiệm, còn xấu hơn cả kit Kingdiamond bây giờ mình thêu nữa! Mình chỉ lo thêu thôi, còn lại kệ các bác TQ sản xuất! hehe

Bon chen lần đầu mẹ bé ốc tiêu's Avatar
    Thanks
    0
    Quote Originally Posted by Clover CS View Post
    Ở VN mình thấy thích thì mua về thêu, chứ theo mình thấy tại TQ, họ kén chọn chất lượng lên tranh lắm. Trừ những người k có khả năng về tài chính, mua vì thích thêu, phần còn lại thường chuộng 1 hãng nhất định & chỉ mua sp của hãng đó, k có thay thế cùng 1 mẫu ở hãng khác.
    tớ thì mẫu nào cũng được nhưng chỉ, vải và kim nhất định chỉ DMC