Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 59

Thread: Thắt dây - Chinese Knot (中国结)

Tay thêu, tay xì pam pooh191288's Avatar
    Thanks
    0
    Blog Entries
    17

Talking Thắt dây - Chinese Knot (中国结)

Joey
    05-04-2006, 11:45 PM
    Các chị ơi, hôm nọ em ngồi xem web mẫu thêu của chị Wells thì phát hiện ra cái này, muh em thấy hay quá, thích mê :x nhưng nó bằng tiếng Nga nên em chỉ mò mẫm đc vài ba mẫu đơn giản :dapdau: , còn mấy mẫu xinh ơi là xinh muh vẫn chưa làm được. Nó là cái này này

Có chị nào biết tiếng Anh của bộ môn này là gì ko? Em nghĩ search là ra cả đống instruc bằng tiếng Anh thì tha hồ muh làm :z_clap: , chỉ là em ko biết từ gì để search thui các chị giúp em với, em mê nó quá, thắt được 2 sợi muh mê chết đi được :>

ThMai
    04-10-2006, 09:03 PM
    em là lính mới của dien đàn, hôm kia em vào Xuân Thu thấy mấy cuốn sách chỉ tết dây rất hay, làm vòng tay rất đẹp nhưng tiếc một cái lại toàn chữ Hoa, em nhìn mà chẳng hiểu gì hết, em không biết ở đâu có bán sách tết dây bằng tiếng việt nữa, cái đó hồi trước em thấy có bán cho mấy đội viên về kỹ năng thắt nút, thắt dây, nhưng giờ em tìm mãi nhưng chẳng thấy, mấy chị chỉ giúp em với

koala
    28-01-2007, 05:39 PM
    Em tìm mãi mà có thấy sách nào dạy tết dây đâu??? :-O
    Bác nào hảo tâm chỉ giùm em tên sách hay cho em cái link web với ạ.
    Em nhờ bác Google ấy
    Em search "friendship bracelet" sẽ ra cả nghìn link cho em ngâm cứu, từ basic introduction đến những kiểu pro. Những kiểu của Brazil là đẹp nhất thì phải.

Chitka
    20-06-2007, 08:28 PM
    Mình lập cái topic nho nhỏ này để các bạn có sở thích tết dây vào đây tham khảo và chia sẻ kinh nghiệm nhé.

Chitka
    20-06-2007, 08:30 PM
    Đây được gọi là kết dây theo kiểu Trung Quốc.
    Các bạn tham khảo các kiểu thắt cơ bản :

Dưới đây là chart tết 1 giỏ.

Vật liệu : 60m dây da simili
    Hạt gỗ : 32 hạt
    Quai gỗ

Quote Originally Posted by convit
    20-06-2007, 11:37 PM
    chị ơi cho em hỏi cái dây simila nói riêng và nguyên liệu để tết dây nói chung thì mua ở đâu ạ ? ( em HN )
    em muốn bon chen quá
    Chitka
    Chị ở SG em ơi, chị mua ở Đại Quang Minh. Còn ở HN thì...hic hic...chị không biết. Em hỏi chị Spring hoặc chị Phương 31_5 thử xem. Còn nếu không có thì chị sẽ mua giúp em, nhưng chị chẳng biết gửi ai đem ra cả. Hu hu...

linhoni
    21-06-2007, 12:37 AM

hồi lớp 6 ở trường em có phong trào tết dây đeo tay, hồi đấy lớp em có mỗi mình em biết tết kiểu này, em mua cái dây dù bé bé í đủ các màu sắc lòe loẹt luôn tết 1 đống cho bọn con gái đeo, nhưng sau này có đứa biết tết dây thành chữ, kiểu này lạc hậu k0 ai đeo nữa, cả lũ lại chạy đi đeo dây chữ

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by huong giang
    21-06-2007, 09:49 AM
    Em ngưỡng mộ Chitka quá , khéo tay ghê. Nhưng mà cái giỏ tết này lộ hàng nhỉ, nhỡ đứa nào nhìn thấy ví lại nảy sinh lòng tham thì chít. Đựng sách vở còn được.
    Chitka
    21-06-2007, 10:09 AM
    Cô này! Lộ gì mà lộ, nếu có ví thì phải để vào 1 túi vải bên trong chứ! Hì hì, nhưng chắc tác giả không nghĩ đến quả "móc tuí" nên mới hơi "trống trải" nhỉ?

Quote Originally Posted by spring
    21-06-2007, 09:56 AM
    Chị Chitka ơi, sợi dây này em có cảm giác là mình đã nhìn thấy ở đâu rồi đó, có phải là nó quận thành hình tròn không chị nhỉ? Ko biết em đã thấy hồi ở trong sg hay ở ngoài hàng bồ nữa? Hic kiểu này có khi chiều nay "lội" nắng đi ngắm hàng bồ xem có hay không?
    Chitka
    21-06-2007, 10:11 AM
    Đúng rồi em ạ, nó cuộn lại thành bó. Giá là 15K/bó 30m. Hì hì, có khi nào em nhớ ở SG không đó?

Quote Originally Posted by minoshi911
    21-06-2007, 10:42 AM
    Chitka ơi em cũng mê kiểu túi này lắm nhưng nó "lộ liễu" như thế này thì em không dám cầm đâu. Chị có cái nào kín đáo gửi lên cho bọn em với. Kiểu tết này có khi dùng dây cước các màu cũng được Chitka nhỉ chứ ở HN em chẳng thấy cái dây này bán ở đâu. Sao trong SG cái gì cũng có thế nhỉ.
    Schtroumpf
    21-06-2007, 10:50 AM
    Chị ơi, mình tết cái giỏ này, sau đó may một cái túi vải cùng kiểu nhét vào bên trong, vừa đẹp lại vừa kín đáo nữa... Thêm cái ngăn nho nhỏ để đựng ví như chị HG nữa là ok luôn!

onlylove0604
    21-06-2007, 11:10 AM
    hồi lớp 6 ở trường em có phong trào tết dây đeo tay, hồi đấy lớp em có mỗi mình em biết tết kiểu này, em mua cái dây dù bé bé í đủ các màu sắc lòe loẹt luôn tết 1 đống cho bọn con gái đeo, nhưng sau này có đứa biết tết dây thành chữ, kiểu này lạc hậu k0 ai đeo nữa, cả lũ lại chạy đi đeo dây c
    hữ

chị ơi, em đang muốn kết cái dây đeo tay có chữ wá mà ko bít thắt làm sao hết. chị có thể chỉ giúp e đươc ko.thank chị nhiều

spring
    21-06-2007, 11:33 AM
    Em ơi, chị nghĩ Linhoni cũng quên cách tết rồi, hôm trước chị có qua vườn bách thú cho cháu đi chơi chị thấy họ tết nhiều vòng tay đẹp lắm. Có khi em ra đó nghiên cứu học cách tết của họ ý.

onlylove0604
    21-06-2007, 09:41 PM
    chị nói vườn bách thú nào thế ạ. em ở SG, ngày nào e cũng đi ngang qua Thảo cầm viên mà có thấy chỗ nào đâu chị. hic

Chitka
    21-06-2007, 11:37 PM
    Chị ấy nói là vườn Bách thú ở HN, còn mình ở SG thì gọi là Sở Thú hay Thảo Cầm Viên, và Sở Thú ở SG thì làm gì có món tết dây mà em đòi xem Hì hì, thôi, qua chỗ chị, chị biết gì thì bày nấy, còn không thì em vô chợ đêm Cao Thắng mà nhìn trộm chúng nó thắt dây để bán mà bắt chước. Hi hi

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    linhoni
    22-06-2007, 12:55 AM
    hì bạn onlylove ơi đứa khác nó biết tết chữ chứ tớ có biết đâu

chị minoshi ơi cái dây này em thấy trên hàng bồ có bán đó,có màu xanh da trời, nâu nhạt ,trắng hay sao í, ở mấy cái hàng ngồi vỉa hè gần ngã tư với lương văn can í,mua lẻ thì đắt nhưng mua cả cuộn to thì rẻ hơn nhiều, em đi khảo giá một lần rồi nhưng k0 nhớ lắm,
    k0 biết dây trong SG thế nào chứ dây trên hàng bồ em nghĩ chất lượng k0 tốt đâu, em đã từng mua về làm vòng đeo cổ, nước vào thì nó bị mủn ra xấu lắm.

em nghĩ là với kiểu túi này mình cũng có thể làm bằng loại dây khác cũng đc chứ

minoshi911

22-06-2007, 09:37 AM
    Chị Chitka ơi cái dây tết túi của chị vào nước nó có bị mủn ra không để em còn biết đường mà bon chen chứ mất công làm rồi cứ phải giữ không dùng thì tiếc lắm

Chitka
    22-06-2007, 11:48 AM
    @Minoshi : mình chưa thử ngâm nước nên không rõ là nó có mủn ra không nhưng hôm nọ sau khi làm xong thì mình có giặt qua bằng nước xà bông để bớt mùi keo dán thì thấy không sao.

Cứ bon chen đi cậu ạ vì thật ra cái túi ấy hơi lộ, nếu trời mưa thì mình cũng phải vất nó vào xe thôi!

chipcon

22-06-2007, 03:37 PM
    vào đây sipam lung tung tại thấy onlylove và chị chitka nhắc đến sở thú! làm em nhớ hồi sinh viên vào đấy chơi thấy có một hàng thêu ở gần chỗ cổng ra cầu thị nghè bán kim thêu kiểu choc choc xong cắt chỉ đánh cho nó xù lên ấy (chả biết gọi là thêu gì). AY hồi ấy mua tặng một bộ kim về cũng làm được mấy thứ linh tinh. Ôi tự nhiên nhớ ngày xưa, nhớ sở thú quá! dễ đến 10năm rùi không vào lại chỗ xưa hichic!!!

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    KIWI
    27-06-2007, 08:56 PM
    Em khoe tác phẩm của em nè,hic,em chưa học làm cái đáy túi,nên em tự sáng tác.Chị Chitka đừng có cười em nhá.

Chitka

27-06-2007, 10:24 PM
    @KIWI : hơi bị đẹp đấy Kiwi ơi! Tuyệt vời !

Chitka
    28-06-2007, 11:08 AM

Thế thì đây : Cắt sợi thành những sợi dài 2m, 2.5m.... tùy thích, miễn sao mỗi mặt giỏ có số sợi bằng nhau. Bắt đầu tết từ quai và kết thúc ở đáy. Ở 2, 3 hàng đầu tiên thì tết riêng rẽ, đến hàng thứ 3, 4 (tùy thích) thì tết dính 2 mặt giỏ lại với nhau. Từ đó trở đi thì tết vòng tròn thân giỏ. Thích xâu hạt gỗ thì trước khi tết hàng mới, ta xâu hạt gỗ từ dưới lên trên.

meochubby

02-07-2007, 12:10 PM
    ôii, nhìn cái túi phê quá đi mất ạ.........teo mất, học móc còn chưa xong, sao bi , mình hơi tham thì phải nhìn các tác phẩm của các chị mà lòng tham nổi lên cuồn cuộn
    ui,giá mà đựoc hướng dẫn trực tiếp thì tốt nhỉ, nhìn mãi lên máy tình mỏi hết cả mắt, hic,
    hì , có chị nào biết về tết dây , móc ở HN ko cho e học hỏi với

@chị Kiwi: hic, sao chị lại khéo tay thế hả chị, cái j cũng biết và giỏi, chảng bù cho e, nhìn mãi mà ko học dc huhu

BDuyen
    03-08-2007, 09:58 AM
    Em mới mò được cái này, hình khá rõ, post lên theo phong trào làm giỏ thắt dây của chị Chitka! hi hi
    Đầu tiên là như thế này, coi như sợi dây vàng bắt ngang qua là quai gỗ!

Sau đó thắt cái nút sơn ca như thế này!

Bắt đầu nút đầu tiên (chính xác là 1/2 nút), và Rút chặt nó lên

Bắt đầu 1/2 còn lại của nút đầu tiên và Rút chặt nó lên

Xong nút đầu tiên, và làm tương tự, bao nhiêu nút tùy ý, hì

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    BDuyen
    03-08-2007, 10:05 AM
    Bây giờ vô phần chính, cũng cái nút đó thôi, nhưng thay vì rút sát lên thì chừa ra một đoạn

1/2 nút sau

Có thể thắt thêm một nút nữa, và kết quả ra cái hoa như thế này

Sau đó cứ tiếp tục lấy hai sợi bên nút này và hai sợi bên nút kia thắt thành một cái hoa mới, và thành cái thân giỏ, còn cái đáy thì em hỏng biết làm, hi hi, sư phụ chitka ơi....
    Chúc mọi người thành công!
    (từ trang http://picasaweb.google.com/zveriux/MakrameKnotsMacrame)

Chitka

19-08-2007, 12:03 AM
    Vừa rồi, nhiều chị em hỏi mình là thắt giỏ thì có nhất thiết phải theo chart (ở trang 1) không? Câu trả lời là không. Bạn có thể làm giỏ lớn, giỏ bé, hình vuông, hình rẻ quạt... thêm hạt gỗ, thắt nơ (kiểu của chị BBR)... Nói chung là tha hồ sáng tạo.

Để chị em hình dung, mình post lại cái giỏ mà mình thắt kiểu rẻ quạt nhé, các chị em đã thắc mắc về đáy giỏ, xin tham khảo tại đây.

Tóm tắt nguyên vật liệu : 4 bó dây da simili, mỗi dây cắt dài 1m7 hoặc 1m8; quai gỗ (vuông tròn tùy thích), hạt gỗ (thêm thắt tùy ý).

Đáy giỏ thắt như thế này :

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Chitka
    19-08-2007, 12:22 AM
    Chị chitka ơi, chị có mẫu túi thắt dây nào mà ko dùng quai gỗ ko ạ. Bên này em chỉ kiếm dc loại dây có thể sd để thắt túi chứ còn quai gỗ thì cũng có nhưng đắt quá ko mua nổi . Em muốn thắt 1 cái túi mà quai của nó cũng = dây luôn í ạ, nhưng cái trí sáng tạo của em nó nghèo nàn quá nên nếu chị có mẫu nào như thế thì chị post cho em cái hình với. Em cám ơn chị lắm lắm
    "Đồng chí" ơi, theo chị nghĩ, nếu không có quai gỗ, em có thể dùng 1 ống nhựa, hoặc đoạn dây điện có đường kính to để làm 1 cái vòng, sau đó dùng kim móc để móc bao xung quanh, rồi sau đó thì tết dây vào. Em có thể vào nhà chị để tham khảo (hihi, lộ liễu quá!!!), chị có làm 1 quai giỏ kiểu như thế (cái giỏ trắng xen kẽ vàng í). Em ở đâu nhỉ? để chị xem có thể gửi ai mang qua cho em ít quai. Nếu ở Sing thì vô tư!!!

enchanteur

19-08-2007, 01:43 AM
    Híc, em ngất đây. Lần trước vào SG em tiếc nhất k đc gặp chị Chitka để học tết giỏ

Chitka
    21-08-2007, 03:43 PM
    Vừa rồi có 1 số bạn tuy đã xem chart nhưng vẫn thắc mắc. Mình xin phụ đề thêm là dựa trên chart cơ bản, chúng ta triển khai theo sự sáng tạo cá nhân để ra hàng độc!!!

Sau đây là mẫu giỏ mà chị Như Anh đã làm, các bạn thấy đấy, rất đẹp và độc đáo đúng không? Vẫn là theo chart đấy thôi!!!

Quote Originally Posted by tunglammd
    21-08-2007, 05:04 PM
    Chitka ơi, chị xem nhưng vẫn chưa hiểu đoạn đáy tết thế nào và đầu sợi dây nằm ở đâu. Em hướng dẫn chi tiết nữa được không?

Chitka

21-08-2007, 05:34 PM
    Dạ. Giả sử mỗi bên giỏ là 10 dây, 2 mặt là 10 cặp đối xứng
    Ở đáy giỏ, chừa 2 bên hông mỗi bên 1 dây => còn 9 cặp đối xứng. Mỗi nút cuối cùng có 4 dây phải không ạ? Thế thì lấy 2 dây giữa của mỗi nút cuối làm dây giữa (có nghĩa là ở đáy của nó, cái dây sống lưng ở giữa có đến 4 cọng) rồi thì tết từ 2 bên vào, có thể là mỗi bên 3 nút, như vậy, 4 dây râu sẽ gặp nhau ở đáy, rút lại thì sẽ có 1 đừơng ngang từ mặt giỏ bên này vắt sang giỏ bên kia. Làm lần lượt, ta có 9 đường đáy ngang. Vẫn để các dây dư ở đó.

Cuối cùng, lấy 1 nút (4 dây) đã chừa ban đầu, lấy 2 sợi giữa kết với hàng dây râu dư ra trong quá trình thắt đáy ban nãy, tiếp tục thắt nút cơ bản (nút bình) cho đến khi đụng vào cái đường vắt ngang cặp số 1 trong 9 đường vắt ngang đáy, thế là sẽ hình thành một chữ thập tại đấy. Lại dùng dây dư tiếp tục thắt nối đường vắt số 1 và đường vắt ngang số 2, liên tục cho đến đường ngang số 9, rồi thì lại lấy nút đã để riêng ban đầu ấy thắt tiếp thành chữ thập.

Cắt bỏ dây thừa, sẽ ra cái đáy vuông (giống của em làm). Còn nếu không thích làm đáy vuông chữ thập thì sau khi hoàn thành 9 đường đáy ngay, làm 2 chữ thập 2 đầu thì cắt dây luôn.

Xong ạ. Chúc chị thành công.

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by keobonbon
    21-08-2007, 07:42 PM
    chị Chitka cho em hỏi : ngoài Đại Quang Minh thì còn nơi nào bán hạt gỗ nữa ko ạ , tại em làm được nửa phần rồi chợt nhận ra : có hạt gỗ thì giỏ nhìn 'sang' hơn
    Chitka
    21-08-2007, 11:57 PM
    Em ơi, mình ở SG mà, nên hạt gỗ thì bất kỳ sạp kim chỉ nào ở chợ đều có cả, chỉ có điều là nó bán lẻ nên hơi đắt thôi

Quote Originally Posted by dongthao
    21-08-2007, 10:32 PM
    Chị Chitka ơi,chị có mẫu nào làm thắt lưng không?Em đang muốn làm thử mà không có mẫu ,nếu chị có thì chi hướng dẫn cách làm cho em luôn nhé .Em cũng mới nhập môn thôi,chưa biết tí gì.
    Chitka
    22-08-2007, 12:00 AM
    Em xem các link mà các chị trong hội đã post lên ở trang trước nhé. Chị tin là em sẽ toại nguyện!!!

dongthao
    22-08-2007, 06:40 AM
    em tìm thấy rồi chị ạ .Chắc phải dành mấy ngày để đọc hiểu cách làm rồi mới thử tết được .Cảm ơn chị nhiều .

tygonxanh
    08-09-2007, 05:57 PM
    Thôi cả nhà ơi, mình không đọc nữa đâu.... vì đọc xong thấy thèm quá... híc...!
    Phải tết 1 cái túi để khoe cả nhà mới được! Nhưng ở nơi mình ở ko thấy bán dây Simili, ai có thể mua dùm minh được ko? Mình xin cám ơn nhìu nhìu lém!
    email của mình đây: hoahongxanh8010@yahoo.com
    Mobile: 0912434858

Chitka
    08-09-2007, 09:22 PM
    @tygonxanh : bạn tham khảo các Shop ở chợ DMC của 4rum nhé, có bán cả đấy! các chị ấy sẽ gửi PCN ra địa chỉ của bạn. Làm nhanh lắm và dễ lắm!!!!

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Chitka
    19-09-2007, 06:18 PM
    Kỹ thuật thắt dây cơ bản :

Vừa qua có nhiều chị em PM hỏi mình cách thắt dây một cách rõ ràng hơn (hic), vì lần trước mình post bài hơi mờ (sorry nhe, tại vì chụp hình không giỏi)! Cho nên hôm nay mình hướng dẫn lại lần nữa kỹ thuật cơ bản (nâng cao tính sau).

Nút cơ bản nhất gọi là nút bình : hình đây

Còn cách làm thì sẽ theo thứ tự hình post lên nhé

Nút bình xoắn (hay là nút bình đơn hướng)

Có 1 số bạn hỏi mình : sao cái nút bình của bạn ấy thắt cứ bị xoắn lại thế? Trông cũng rất đẹp mà!!!
    À, cái nút bình cơ bản thì các bạn thắt đều 2 bên, còn nếu bạn chỉ thắt 1 bên thôi thì nó sẽ xoắn lại, cũng rất đẹp! Nhưng chỉ áp dụng khi thắt dây đeo cổ, dây đeo tay thôi nhé, còn thắt giỏ mà nó xoắn tít lại thì không tiện tí nào.

Nó đây ạ :

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    phuong31_5
    22-09-2007, 09:02 AM
    Chị Chitka ơi, cho em hỏi chút. Cái túi nì mà thắt, đến đoạn đáy túi em không muốn tết giống như hướng dẫn mà muốn thắt liền giống như ở phần thân túi ý, thì có làm được không ah?
    Đấy mới là em tưởng tượng ra thôi, chứ chưa bắt tay chính thức vào làm nên hỏi hơi ngớ ngẩn một tẹo. hì

conyeume
    22-09-2007, 09:20 AM
    Chị ơi thế cái đáy giỏ là nút này ạ?

Chitka
    22-09-2007, 10:28 AM
    @conyeume : đúng đấy ạ, dùng nút bình để thắt đáy giỏ

Mình cũng tự thấy là cái sơ đồ tết đáy giỏ bên kia không rõ lắm, cho nên mình đã dùng tay nghề non nớt của mình để vẽ nên 1 cái sơ đồ tết đáy giỏ theo kiểu chữ thập (hình mẫu giỏ của mình) để chị em tham khảo.

Nói chung, thắt dây có cái sướng là có thể tự mình sáng chế thêm, cho nên nếu Phương không thích thắt theo chart thì em có thể sáng tạo tùy thích, miễn là giỏ có đáy và đảm bảo không rớt đồ là okie!!!

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    hoacacla
    22-09-2007, 05:49 PM
    Hi hi, thưa cô giáo Chitka, em xin nộp bài
    Không hỉu sao cái giỏ của e bị ngắn, e phải thêm hàng hột phía dưới. Đáy giỏ e sợ tuột ra, chơi luôn 1típ keo 502...

conyeume
    22-09-2007, 09:10 PM
    Cái túi của hoacacla xinh ghê. Cả cái quai cũng đẹp nữa.
    Không biết túi của mình lên khuôn có đẹp đc thế này ko đây. À lại còn thế này nữa ạ. Chị Chitka ơi em rất hâm vì em tết riêng hai mặt túi với 2 quai túi, riêng rẽ hẳn ra. Giờ làm xong hai mặt rồi em mới thấy đáng nhẽ phải tết những dây hai bên sườn với nhau luôn chứ ko tết riêng từng mặt như vậy. Bây giờ em ko biết làm sao để ráp hai cái mặt đó lại với nhau. Chị có cách nào cứu em ko

Chitka
    22-09-2007, 10:40 PM
    Chị chưa làm thử như em bao giờ nên khi em hỏi, chị phải chạy ra làm thử vài hàng theo kiểu em đã tết . Kết quả : không sao cả em ạ, bây giờ em cứ tiếp tục tết dính lại từ quai xuống đáy để 2 mặt lại ráp lại với nhau, bởi vì cho dù em tết riêng rẽ thì số dây lúc nào cũng chia chẵn cho 2 cả nên vẫn tết bình thường.

@hoacacla: Chị thấy rất đẹp. Hi hi, hình như mọi người càng ngày càng sáng tạo và cái sau đẹp hơn cái trước thì phải!!!! Giỏi ghê

BBR
    23-09-2007, 11:03 AM

He..he.. túi này giống túi của mình ghê. Mỗi tội túi của mình định làm túi đi chợ nên dài gấp đôi (nghĩ là phải để vừa mớ rau mà). Cũng 3 hàng gạch, à quên hàng hột, nhưng hơi khác một tí, để cố nốt cái đáy cho xong. Đúng là làm cái gì cũng phải làm một lèo mới máu. Dạo này bận quá, mỗi ngày chỉ hô khẩu hiệu được vài hàng, nên đến lúc sắp kết thúc thì hứng về số âm nên quẳng luôn vào tủ. May có HCL úp lên, mình lại hì hục lôi ra làm tiếp

Cơ mà ai chơi ác thế, còn để lên đống tạp chí thêu chụp hình cho ng khác thèm.

linhoni

24-09-2007, 01:19 AM
    @chị T3: hihi túi bé hơi bị dễ thương nha, lại còn rất nữ tính xì tin nữa chứ , theo em thì để lót màu hồng nhạt or xanh da trời nhạt( nhạt hơn màu dây nhiều nhiều 1 chút) là okie ah

Chitka

24-09-2007, 10:31 AM
    Túi đẹp quá nhỉ, hình như ai nấy càng ngày càng sáng tạo!!!!

Chị đồng ý với em Linhoni, lót túi màu hồng nhạt hay xanh da trời nhạt có lẽ sẽ đẹp đấy!!!!

Xỏ hạt theo kiểu mới em nhỉ?

Page 1 of 6 123 ... LastLast