Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 26

Thread: Những lưu ý - kinh nghiệm khi thêu tranh cỡ lớn.

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0

Thumbs up Những lưu ý - kinh nghiệm khi thêu tranh cỡ lớn.

E đã đọc 1 lượt khắp diễn đàn về chủ đề này, nói chung là cũng có nhưng mà không chi tiết lắm. Nên em xin mạn fép làm cái topic này !! Hy vọng ko up sai chỗ.

Tình hình là em hiện đang thêu bức này. Kích thước 80 x 55cm. Vải 11CT.

Trước giờ em toàn thêu mấy bức bé bé, gần đây nổi hứng lên thêu bức cỡ lớn nên cũng có vài thắc mắc muốn hỏi các chị: khi thêu những bức lớn như này mình cần lưu ý điều gì ? các chị có kinh nghiệm nào hay xin chỉ bảo em với ạ.

Có cần mua khung ngồi ko ? Vì em cũng đang thêu được 1 tí rồi, em dùng khung cầm tay hình chữ nhật, thấy mỏi tay wá ạ. Với lại mỗi lần xoắn chỉ fải bỏ khung xuống để xoay chỉ lại thấy mệt wá. Em thêu được 4 ngày (từ 9h sáng đến 1,2h kkhuya) mà mới được có 1 mảng màu xanh tí tí ngay góc trái, dọc xuống tí là cái cây màu hồng (mới được cái viền ngoài). Có khung ngồi dễ thêu hơn ko ạ ???

E thì thêu từ trái sang fải, trên xuống dưới....cứ thêu dọc dọc theo tranh ấy ạ. Em thấy có mấy chị thêu từ giữa ra, hoặc từ dưới lên và trên xuống... Cách nào là hay nhất ạ ?

Chỉ mình mua 1 tép thì lúc tháo ra các chị cắt theo nhu cầu sử dụng (là dùng tới đâu cắt tới đó) hay là cắt hết 1 lần ? Em thì tháo ra hết, cứ gấp đôi, gấp đôi lại cắt. Mà e thấy là ghi 8m, thế nhưng có mấy con em cắt ra nó chẳng bằng nhau mặc dù đều dùng cách gấp đôi. Có fải họ ăn jan mình ko ?

Và khi thêu tranh như của em có nó nhiều mảng màu thế thì mình nên thêu mảng lớn trước hay thế nào ạ ?

Mong các chị chỉ giáo, em cám ơn !
    Câu hỏi phụ thêm: mấy chị thêu bức lớn như này bao lâu mới xong ???
    Last edited by pooh191288; 17-06-12 at 08:23. Reason: Không tùy tiện sử dụng font chữ lớn

Tay thêu, tay xì pam huyendominh's Avatar
    Thanks
    28
    Blog Entries
    2
    bạn ơi theo mình tùy cách thêu của từng ng riêng mình thì mình thêu từng trang 1, ở mỗi trang thì thêu từng mảng màu 1 cho hết mầu thì thôi. không biết các chị em khác thế nào?

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    Blog Entries
    3
    em xin có chút ý kiến ạ. em cũng đã thêu được 2 bức to rùi. bức đầu tiên là chart giấy nên em chia theo bố cục của tranh, từng mảng , từng mảng một. bức thứ 2 là chart quyển nên em thêu theo trang lun.
    khi thêu theo mảng hay thêu theo trang em cứ thêu hết màu chỉ này rùi mới đến mầu khác. em thấy cũng nhanh lắm ạ. tất nhiên nếu dùng khung gỗ thì tiện hơn, còn dùng khung tay thì mỏi lắm ạ.

Cáo già, thỏ deo kính ngoinhamayman36's Avatar
    Thanks
    4
    Blog Entries
    3
    Dựa theo kinh nghiệm và ý kiến riêng của mình, trả lời bạn những điều sau:
    1. Thêu bức lớn chart theo quyển thì thường thêu theo từng tờ chart, hết tờ này chuyển sang tờ khác, trong mỗi tờ thì thêu hết mầu này chuyển sang mầu khác. Ngoài ra thì cũng tuỳ sở thích của từng người nữa.
    2. Có đầu tư thêm khung gỗ ngồi thì càng tốt, mà không thì thêu khung vuông nhỏ, rồi di chuyển dần, phần thừa của vải cuộn lại rồi lấy kẹp kẹp gọn gàng lại. Để cho đỡ mỏi tay thì dùng khung vuông nhỏ cũng kiếm điểm tựa (VD tựa vào bàn rồi ngồi ghế, tựa vào cái ghế rồi ngồi bệt, tựa vào giữa chân đang co và ngực...)
    3. Cắt luôn thành từng đoạn chỉ hay dùng đến đâu cắt đến đấy cũng chỉ là thói quen của mỗi người. Một con chỉ 8m nhưng khi mình cắt cũng đâu có đều đâu, mình nghĩ
    cũng chẳng shop nào ăn bớt vài cm đâu vì ăn bớt xong lại phải gói chỉ vào tem như cũ cũng mất công chưa kể vài cm cũng chẳng để làm gì.
    Mấy vụ thêu trong bao lâu,thêu màu nào trước cũng là tuỳ từng người bạn thấy thích thế nào thì làm thế ấy chứ cũng chẳng cần thiết phải theo ai đâu. Mình thì hay thêu màu tồi trước, nhạt sau; sặc sỡ trước nhờ nhờ sau. Bức của bạn cứ xác định thời gian khoảng 3-4 tháng đi cho nó "hoàn thành trước kế hoạch".
    www.ngoinhamayman36.com
    Lucky house – Light up your life
    70% kit trắng và 20% kit in màu chuẩn 100%
    Bán buôn, bán lẻ kit tranh thêu chữ thập, kit thêu len, paint by number, nguyên phụ liệu thêu và các sp ứng dụng ...
    YM/Email: ngoinhamayman36@yahoo.com
    ĐT: 0986.005784

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    cám ơn các chị, thế chắc mình mua khung gỗ cho rồi ^^

Cáo già, thỏ deo kính white_lotus's Avatar
    Thanks
    6
    Blog Entries
    57
    mình thêu xong bộ 4 bức này rồi nè, khi thêu mình xử lý theo kiểu chi tiết nào thích thì thêu trước, chán thì thêu sau. Mình thêu hết cái cây đào, tới dòng suối, rồi mới tới ngôi nhà
    Bữa thấy bác kia, hơn 60 tuổi rồi thêu bộ này giống mình, mà không có khung gì sất. Cô con gái cứ lấy bút màu chấm sẵn lên vải, rồi bác ấy thêu xuyên táo luôn. Cứ tối con gái về ngồi chấm, sáng bác ấy thêu. Công trình hợp tác hai mẹ con nên làm nhanh lắm. Thêu cả bộ có ba tháng. Mình lây nhây gần nửa năm
    Lost no more...

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    Quote Originally Posted by white_lotus View Post
    mình thêu xong bộ 4 bức này rồi nè, khi thêu mình xử lý theo kiểu chi tiết nào thích thì thêu trước, chán thì thêu sau. Mình thêu hết cái cây đào, tới dòng suối, rồi mới tới ngôi nhà
    Bữa thấy bác kia, hơn 60 tuổi rồi thêu bộ này giống mình, mà không có khung gì sất. Cô con gái cứ lấy bút màu chấm sẵn lên vải, rồi bác ấy thêu xuyên táo luôn. Cứ tối con gái về ngồi chấm, sáng bác ấy thêu. Công trình hợp tác hai mẹ con nên làm nhanh lắm. Thêu cả bộ có ba tháng. Mình lây nhây gần nửa năm
    mình thì sợ thêu jữa chừng ấy nó sai ô thì mệt lắm, dù cũng chán màu xanh rồi, muốn thêu màu khác hơn hehe

:D akaibara07's Avatar
    Thanks
    14
    Blog Entries
    39
    Quote Originally Posted by wuynie View Post
    mình thì sợ thêu jữa chừng ấy nó sai ô thì mệt lắm, dù cũng chán màu xanh rồi, muốn thêu màu khác hơn hehe
    Bạn dùng bút kẻ ô để xác định ô theo chart trước nhé. Như vậy có nhầm cũng ko nhầm nhìu và dễ phát hiện hơn. Mình thấy có nhìu ng thêu lần lượt từ 1 điểm ra xung quanh, còn mình thì lại thích thêu hết màu này đến màu kia và cũng sử dụng bút chấm ô ttước khi thêu.
    Còn về vấn đề khung thì mình ko thích thêu khung, từ bức nhỏ đến bức lớn. Bức nhỏ cầm tay rùi, còn bức lớn mình toàn ngồi co chân lại và trải tranh trên 2 đầu gối. Chắc ít ng như mình nhỉ nhưng mình lại thích thế hơn và thấy thế dễ thêu hơn.
    Chỉ thì bạn cắt vừa thêu thôi. Bạn cắt dài quá thì khi thêu chỉ dễ bị xoắn và xù sợi chỉ, khi bạn thêu đến đoạn giữa rùi thì sợi chỉ đã xơ và đoạn sau đo thêu ko được bóng đẹp nữa.
    Chúc bạn mau hoàn thành tranh show cho cả nhà xem nhé.

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    Quote Originally Posted by huyendominh View Post
    bạn ơi theo mình tùy cách thêu của từng ng riêng mình thì mình thêu từng trang 1, ở mỗi trang thì thêu từng mảng màu 1 cho hết mầu thì thôi. không biết các chị em khác thế nào?
    Mình cũng thêu theo cách này, thêu hết màu trên trang đó rồi lại thêu màu khác, cách đó mình thấy không bị cách quãng và sót mũi

Bon chen lần đầu blue.cactus's Avatar
    Thanks
    0
    Theo kinh nghiệm của tớ thì tớ chia theo hình khối để thêu. Ví dụ như tớ đang thêu bức bình hoa ly, tớ chia mảng ra là mỗi bông hoa to 1 mảng, khăn trải bàn và bàn 1 mảng, bình hoa 1 mảng, lá một mảng và các cành hoa nhỏ 1 mảng. Sau đó tớ thêu theo màu chỉ của từng mảng, thêu đến màu nào tớ dùng bút màu chuyên dụng đánh dấu các ô màu đó để thêu cho dễ. Tớ thêu theo kiểu này thấy rất nhanh và không bị nhầm.
    Tớ chưa thêu tranh cực to, chart là quyển nên không có kinh nghiệm chia se với bạn được.
    Thêu bao lâu còn tùy vào độ phức tạp của bức trang và độ chăm chỉ của bạn^^, nhưng nhanh thì cũng phải mất vài tháng trừ khi bạn có thời gian ở nhà cả ngày, thêu lúc nào cũng được.

Page 1 of 3 123 LastLast