Thread: Thắc mắc về các kiểu thêu

Results 11 to 20 of 144

Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Giấu chỉ khỏi tuột khi backstitch
    Bé con mít ướt
    18-08-2008, 08:52 PM
    Các chị ơi em hỏi hơi ngố tí, cái mũi BS ấy, mình thắt nút chỉ kiểu gì cho nó khỏi bị tuột ạ? Em loay hoay thử mãi mấy hôm nay chưa ra
    tiểu muội
    18-08-2008, 11:40 PM
    Back thì bạn nên thắt nút mặt sau. Luồn kim dưới 2 ô vải, vòng thêm 1 vòng vào cái sợi chỉ gần nhất rồi đâm kim lên mặt phải. Khi kết chỉ làm ngược lại: vòng 1 vòng quanh sợi chỉ gần nhất, luồn chỉ qua 2 ô, cắt

bluesandglass
    25-11-2008, 01:44 PM
    Cả nhà ơi, cho mình hỏi một chút. Với mũi backstitch giâú chỉ mũi đầu và mũi cuối cùng như thế nào để không bị tuột?
    nhimxu1987
    27-11-2008, 10:43 AM
    E thêu BS toàn thắt nút giống như khi khâu ý ạ, rùi luồn qua một vài mũi khác cho chắc an rùi mới bắt đầu thêu. Còn giấu chị thì giống như thêu bình thường thui ạ
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Backstich, full stitch, 1/4, ¾…

soundofmusic
    19-07-2007, 09:55 AM
    Em có mấy thắc mắc muốn hỏi ạ:
    - nếu trên chart chỉ vẽ nữa ô và có đường backstitch đi qua thì mình thêu nguyên mũi full stitch cho ô đó và backstitch đè qua có được không (em thêu trên aida 18ct).
    - nếu trên chart vẽ một ô có 1/2 ô màu này và 1/2 màu khác thì xử lý thế nào ạ (thêu trên aida 18ct ạ)
    - backstith trên aida 18ct dùng mấy sợi ạ
    Cảm ơn các chị.
    scarlet
    19-07-2007, 10:32 AM
    - thường nếu backstitch chéo ô thì em nên thêu ô đó mũi 3/4, nhìn sẽ đẹp và sắc sảo hơn là thêu fullstitch. Nhưng chị thấy mấy mẫu hàn xẻng toàn làm fullstitch xong rồi backstitch chéo ngang nhìn cũng chẳng tới nỗi (riêng chị thì chị thích thêu thế kia hơn)
    1/2 mỗi màu thì thường là theo đường chéo: em làm 1 màu mũi 3/4, một màu mưi 1/4 (màu nào là chủ đạo thì dùng mũi 3/4: ví dụ giữa màu cô dâu và màu nền thì màu cô dâu cho 3/4, màu nền mũi 1/4). Nếu không em cho hết mũi 3/4 cũng được nhưng tip này chỉ nên dùng trên aida 14 thôi, 18 bé quá thêu như thế nhìn cộm lắm.
    - Backstitch bao nhiêu sợi thường nó có ghi mà em, làm theo đúng là chắc cú nhất

Nhu_Anh

19-07-2007, 10:34 AM
    - nếu trên chart chỉ vẽ nữa ô và có đường backstitch đi qua thì mình thêu nguyên mũi full stitch cho ô đó và backstitch đè qua có được không (em thêu trên aida 18ct)

cái này tùy mẫu thôi em, nếu như trên mặt người chắc là phải chịu khó thêu quarter rồi bt ngang qua còn nếu trong mớ rừng cây hay cartoon thì chắc không sao. Tóm lại nhìn pic rồi quyết

- nếu trên chart vẽ một ô có 1/2 ô màu này và 1/2 màu khác thì xử lý thế nào ạ (thêu trên aida 18ct ạ)

Thì thêu màu này 1/4 và màu kia 3/4 chứ sao nữa còn vụ màu nào 3/4 thì nhìn pic mà xử

- backstith trên aida 18ct dùng mấy sợi ạ

Trên 14ct thường dùng 1 sợi vậy trên 18ct mà không có hướng dẫn đặc biệt thì cũng 1 sợi

soundofmusic
    19-07-2007, 11:02 AM
    Trên aida 18 mà thêu mũi 3/4 thì mình chọc mũi kim ở giữa ô khó lắm ạ. Mũi ngắn 1/4 ấy thì nên đâm chính giữa 2 sợi chỉ của đường xéo không ạ.
    Nhân tiện các chị thấy phần key có phải có mấy mũi fullstitch và 1 mũi backstitch là dùng 2 sợi chỉ hai màu đúng không ạ. Em thêu lên rồi mà vẫn thấy lo lo.

scarlet
    19-07-2007, 11:25 AM
    khiếp cái này thêu 18 thì nó còn tí teo. Em ơi thêu aida 18 thì có khi dùng kim thường đầu nhọn thêu dễ và ngon lành hơn kim đầu tù đấy, chart nào mũi 3/4 nhiều chị thấy dùng kim đầu nhọn đâm ngon hơn kim kia nhiều.

Chitka
    19-07-2007, 11:47 AM
    Hi hi, hôm nọ mình thêu 1/4 và 3/4, mặc dù đã thêu trên aida 14 nhưng vẫn thấy khó chịu khi đâm lỗ vào giữa ô vải, mình đã dùng kế thủ công như sau : lấy cây kim nhọn để sẵn, đâm 1 lỗ lủng vào ô ấy, sau đó thì lấy kim đầu tù thêu tiếp!!! Nay đọc bài của Scralet mình mới thấy mình ngu, đã dùng kim nhọn rồi thì thêu luôn đi, còn bày đặt thay kim tù, ngu thật!

numberone
    19-07-2007, 12:36 PM
    1/2 mỗi màu thì thường là theo đường chéo: em làm 1 màu mũi 3/4, một màu mưi 1/4 (màu nào là chủ đạo thì dùng mũi 3/4: ví dụ giữa màu cô dâu và màu nền thì màu cô dâu cho 3/4, màu nền mũi 1/4). Nếu không em cho hết mũi 3/4 cũng được nhưng tip này chỉ nên dùng trên aida 14 thôi, 18 bé quá thêu như thế nhìn cộm lắm.
    nhất
    Thôi chết rồi, thế mà từ hồi nào đến giờ toàn thêu 3/4 hết (3/4 màu này rồi 3/4 màu kia), chẳng bao giờ thêu 3/4 rồi lại 1/4 cả nhưng nhìn vẫn đẹp như thường Vụng chèo khéo trống, hehe

BDuyen
    19-07-2007, 02:01 PM
    Chị Chitka ui, kim nhọn thường cái lỗ nó có chút chéo à, hỏng có bự như kim cross đâu, hi hi
    Last edited by thanhvan; 08-05-10 at 23:16.
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Petit Stitch
    Ong-thợ
    26-09-2008, 08:42 PM
    chị BBR ơi. cái ét rẹt chị cho hình ảnh động về các mũi căn bản í mà. Cái của nợ gì cũng động đậy, mỗi cái Petite Stitch nó im-re không nhúc nhịch tí tẹo nào. Bà lão xem mãi vẫn bó-tay. BBR ơi! Cứu ngay.
    BBR
    26-09-2008, 09:16 PM

Dạ thưa cô, mỗi lần cô gọi "chị BBR" là cháu toát hết cả mồ hôi ạ. Nếu cháu ko nhầm thì Guiness HTT sắp update nick của cô "Người sinh sớm nhất HTT"

Cái link petit-point stitch ở trang 3, ng ta ko làm hình động cho mũi ấy nên cháu cũng bó tay. Theo kiểu họ thêu thì là ô vuông bằng 1/4 mũi xstitch bình thường, để thêu cho các chi tiết bé, hình sẽ nét hơn. Tả nôm na như cái bánh hình vuông cắt làm tư ấy ạ.

Còn một kiểu Petit point stitch nữa đằng trước giống halfstitch, nhưng đằng sau đi ngược như backstitch, cô tham khảo nhé!

http://www.solaria.online.bg/gobelin...int-stitch.htm
    Last edited by thanhvan; 08-05-10 at 22:10.
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Sota
    26-10-2008, 09:51 PM
    Cho em hỏi thêu petite stitch là thêu thế nào ạ? Trong mục lục có nói ở page 3 nhưng cũng chỉ có người hỏi không có người trả lời, hix

Em hỏi thêm là, khi trong chart ký hiệu một ô có nửa màu nọ nửa màu kia (nửa chéo chứ không phải nửa ngang hay dọc) thì thêu kiểu gì?
    Chom Chom
    27-10-2008, 03:43 AM
    Sota, petite stitch là ô nhỏ xíu bằng 1/4 stitch bình thường đó em. Em cứ thêu như full stitch thôi. Không biết chị nói vậy có khó hiểu không nữa...

Còn ô có 2 ký hiệu chéo là em thêu 2 mũi half stitches.

Meo_hup_hip
    27-10-2008, 10:50 AM
    Em hỏi thêm là, khi trong chart ký hiệu một ô có nửa màu nọ nửa màu kia (nửa chéo chứ không phải nửa ngang hay dọc) thì thêu kiểu gì?
    (bài viết trước của em không hiểu sao không hiện nên không edit được, phải post thêm)
    Ơ hình như mình thấy là ô có nửa nọ nửa kia chéo là thêu một mũi 3/4 và một mũi 1/4 chứ không cần phải thêu full 1/4 stitch (tức là thêu 1/4 ô vải bằng 1 mũi cross stitch) đâu. Mình cũng vừa mới thêu xong hình hai con chim béo của Heritage. Đầu tiên những kí hiệu nhỏ xíu mình thêu full 1/4 stitch hết nhưng thấy nó gồ lên rất không đẹp (mình dùng aida 14) sau đổi thành thêu 1/4 stitch (thêu 1/4 ô vải bằng mũi haft stitch) thấy gọn hẳn và vẫn đẹp như thường

Sota
    27-10-2008, 01:33 PM
    hix mình cũng thêu 2 con chim béo đây. Những ký hiệu nhỏ không phải là petite stitch, tức là thêu full 1/4 stitch sao? Nếu bạn thêu 1/4 stitch bằng mũi half stitch thì chéo theo chiều nào?
    Còn bạn bảo "ô có nửa nọ nửa kia chéo là thêu một mũi 3/4 và một mũi 1/4", thế thì sao biết màu nào thêu 3/4 màu nào 1/4, ký hiệu nó như nhau mà?
    (trong bảng code chỉ có cả mũi quarter stitch mà nhìn trong chart lại chả thấy ký hiệu nào của quarter cả, không biết mình có nhầm lẫn gì không nữa -_-)

tiểu muội
    27-10-2008, 02:21 PM
    hix mình cũng thêu 2 con chim béo đây. Những ký hiệu nhỏ không phải là petite stitch, tức là thêu full 1/4 stitch sao? Nếu bạn thêu 1/4 stitch bằng mũi half stitch thì chéo theo chiều nào?
    Còn bạn bảo "ô có nửa nọ nửa kia chéo là thêu một mũi 3/4 và một mũi 1/4", thế thì sao biết màu nào thêu 3/4 màu nào 1/4, ký hiệu nó như nhau mà?
    (trong bảng code chỉ có cả mũi quarter stitch mà nhìn trong chart lại chả thấy ký hiệu nào của quarter cả, không biết mình có nhầm lẫn gì không nữa -_-)
    việc thêu màu nào 3/4, 1/4 thì tùy bạn thôi. Bạn thấy màu nào quan trọng thì thêu 3/4. VD: giữa chim và hoa thì chọn chim,...
    Thêu cái này cũng k theo chiều nào cụ thể mà phụ thuộc chart. Bạn hình dung 1 ô vuông bình thường chia làm 4. Vd chart này nhé

- ô vuông màu xanh phía trên: mình xác định là ưu tiên con cua nên sẽ thêu 3/4 màu đỏ ở góc dưới và 1/4 màu trắng ở góc trên
    - ô phía dưới: ngược lại
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Smocking
    giotnuoc:

í trời! cí nì hay quá nè! Bạn xumi cho mình hỏi kiểu đó là kiểu thêu gì và ở tạp chí nào hướng dẫn thế? có phải tc Xstich ? (vì nhìn giống như bạn scan 1 trang báo rồi up lên?!?)
    Frog:Cái này thì rõ ràng không phải là xstitch rồi
    Nó là khâu xì-mốc (smocking đó). Người ta thường dùng để trang trí cổ tay áo, dún ở chân ngực áo - váy .. nhất là váy bé gái trông dễ thương lắm. Hồi trước chưa có chỉ chun thì khâu kiểu này thịnh hành lắm. Bây giờ thì người ta máy vài đường chỉ chun là trông cũng dún dún như vậy nhưng vẫn phải thêu mấy đường trang trí lên trên.
    cái kiểu C trong hình, hồi trước còn gọi là khâu "tổ ong" nữa đấy

Frog: Khâu smocking bwớc chuẩn bị là khâu lược để tạo các gân vải. Mũi khâu phải đều và các hàng phải thẳng nhau, nếu không gân vải sẽ bị lệch, vặn trông rất xấu. Do đó nếu làm trên vải kẻ thì dễ so hàng hơn, lại có điểm hay nữa là ở phần khâu smocking chỉ nhìn thấy 1 màu kẻ của phần gân vải nổi lên.
    Sau khi khâu lược (khoảng 3 - 4 đwờng, kích thước nhw trong hình ở trang trước) thì bắt đầu rút chỉ lwợc để vải nổi thành các gân, rồi đến khâu giữa các gân vải (như hình a, b, c đấy). Nếu đã có 1 sản phẩm thì nhìn vào đó sẽ dễ hình dung hơn

nhowhiterose
    21-11-2007, 01:29 PM
    http://www.needlenthread.com/2006/10...ial-chain.html

Ở đây có dậy cách thêu móc xích này

Nguyetminhha
    13-12-2007, 01:30 PM
    Hihi Chitka ui, chị vẫn gọi cái này là xi-môc (smocking)
    Còn thêu móc xích là ...móc xích (chain stitch)
    Last edited by thanhvan; 08-05-10 at 22:43.
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Punch (thêu nổi)

nghiemthao: Các chị em ơi, tình hình là em đã sắm một bộ kim thêu nổi ở chỗ chị Nam Giang. Cái tật tham lam nó là bẩm sinh, ko thể sửa, đành chịu. Nhưng vấn đề là ở chỗ, e chưa dùng cái kim này bao giờ, về nhà thêu thử thấy nó chả ra sao cả. Các chị cho em xin vài cái tip xử lý vụ này đi, kẻo chồng em lại bảo "mua cho lắm rồi lại bỏ đấy".

enchanteur: Chị ơi, xế này nhá, chị dùng cái dây đồng mảnh mảnh ý, xâu chỉ qua đó, rồi luồn đầu nhọn của cái dây qua lỗ ống ở cuối kim, luồn cẩn thận chị ạ, lúc dây đồng đi qua kim, có hơi tắc tắc thì chị xoay nhẹ, đừng làm hỏng dây nhá. Khi đi qua bên kia rồi, thì lôi cả sợi chỉ ra đằng đầu, luồn qua lỗ nhỏ ở trên kim, bỏ dây đồng ra, bắt đầu thêu.
    Lúc thêu cứ đâm thật lực xuống vải,đâm lút luôn đầu kim chị ạ, tùy lúc chị muốn mặt thêu nổi từng nào thì chọn kim cỡ đó, có 3 cỡ mà. Nếu muốn nổi nhiều, thì dùng cỡ dài nhất.
    Sau khi đâm kín mặt cần thêu (hơi tốn chỉ), dùng kéo cắt phần đầu chỉ trên mặt vải, để tạo thành mặt mịn như nhung ý

nghiemthao: Chị xâu được kim rồi, thêu được mấy mũi rồi, nhưng mà mũi dài mũi ngắn. Với cả cái kim nó tạo thành 1 lỗ to uỵch trên vải, chị ko dám chọc sát nhau, thành ra mũi rất thưa. Chắc tại chị dùng vải mỏng? Thỉnh thoảng lại bị rút chỉ, nghĩa là nó ko chịu ăn sang bên mặt phải (mặt dưới) còn mặt trái thì lùng bùng 1 đống chỉ.

HAN: Có lẽ là do em thêu trên vải mỏng/canh chỉ thưa nên mới bị như vậy. Mỗi kim có 1 cái ngưỡng để em cắm kim xuống, em cắm kim xuống hết cái ngưỡng ấy rồi rút lên, cắm liền vào bên cạnh, liên tục giống như đường may ấy là được (mũi chỉ dài khoảng 2mm). Ngày xưa chị thêu kiểu này toàn dùng len thôi, ko có thêu bằng chỉ bao giờ nên ko thấy tốn mấy, mà sau khi thêu xong, cắt đầu tròn của chỉ ở mặt phải đi, lấy bàn chải chải bông lên đẹp lắm. Chị nghĩ là thêu bằng len, sau khi chải bông lên sẽ đẹp hơn thêu bằng chỉ. Chỉ mỗi tội là len thì ít màu hơn chỉ thôi

tottochan: trui trui , chị ui là chị !
    Cắt đầu tròn đi thì còn đánh bông thế nào được nữa ạ .
    Nếu cắt đầu tròn đi thì gọi là thêu nhung - còn để nguyên và xài bàn chải đánh thì gọi àl thêu xù ạ .
    Chị nào muốn bít thêm thì thứ 7 , chủ nhật ra chỗ chuồng voi trong vườn thú Thủ Lệ có 1 cặp vợ chồng người Vũng Tàu thì phải - chuyên bán kim và dạy thêu cái này đấy ạ !

HAN: Chị cũng ko biết gọi là thêu nhung hay thêu gì, nhưng chị vẫn cắt phần tròn của chỉ và vẫn dùng bàn chải đánh bông, hay là do hồi đó ko học kỹ càng mấy ông thợ bán kim nên chị làm thế nhỉ , mà đó là chuyện của hơn 10 năm về trước rồi, non-xstitch thì chị còn gác kim lâu hơn khoảng (gần 20 năm), chị chỉ mới cầm lại kim chỉ vải từ hơn 1 năm nay thôi

enchanteur: Vâng, fải cắt phần tròn đi chứ ạ. Em cũng cắt mừ, nhưng em làm chỉ được mấy cái nhỏ tí teo nên cũng chưa bao giờ lấy bàn chải chà cho nó bông cả. hì hì.

Complicated: hihi, em cũng có một bộ, nó tip là khi thêu thì thêu khoảng 3-5 mũi thì nên cắt đầu tròn của chỉ đi cho dễ cắt và đều, đẹp hơn. với lại thêu các mẫu to dùng kim số 3, các mẫu nhỏ dùng kim số 2 còn kim số 1 nên dùng làm viền bên ngoài để làm nổi mẫu :x

enchanteur: Tính từ kim nhỏ nhất là số 1 chị ạ, kim có mũi ngắn nhất ý ạ. Em chỉ toàn dùng kim số 2 thôi, là kim có mũi dài bt. Kim số 3 mũi dài nhất.

enchanteur: Chọc qua vải lút đầu kim luôn chị ạ. Đến khi nào chị ko chọc được nữa thì thôi. hì hì. Thế nó mới tốn chỉ chứ ạ
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Bullion Stitch (Thêu hoa hồng)

enchanteur: Chị ơi, cái hình nhỏ quá em ứ nhìn ra, nhưng có phải chị hỏi cái chấm nhỏ nhỏ nổi nổi lên là thêu ntn đúng không ạ? Em chả nhớ tên, kiểu hoa hồng xoắn, nhưng em có cách làm đây

Wells: Cái này mọi người xem nhớ nhìn cái mũi tên ở trên góc để mình xoay miếng vải nhé.

enchanteur: Em ứ biết tiếng Nga, em chỉ biết cách làm đại khái là thế này, hì hì, nhìn hình cũng thấy rất chi tiết:
    - Đâm chỉ từ dưới lên
    - Đâm 1 mũi nhỏ (rất nhỏ), nhưng ko kéo kim ra, mà lấy chỉ quấn vòng quanh kim. Quấn sát và dày, dày bao nhiêu tùy thuộc vào cánh hoa mình muốn nó nhỏ hay to.
    - Sau khi quấn sát rồi, lấy tay giữ chặt phần quấn (lúc này vẫn đang ở trên thân kim), dần dần kéo cho phần quấn đó chạy sang phần chỉ và vẫn phải giữ chặt ạ, thả lỏng tay ra là nó tuột đấy.
    - Kéo cho phần quấn sát tịt mặt vải rồi là đã xong công đoạn nguy hiểm. Chỉ việc đâm kim sát xuống gần chỗ đâm lên tạo cánh hoa là ok, 1 cánh hoa đã thành công.
    Còn cái hình 13, 14 trở đi, cái quấn vào kim có vẻ hơi khác, em nghĩ chắc là quấn giống kiểu lúc lấy mũi khi đan, thì nó mới tạo ra cái cánh thế kia.
    Hì hì, em lanh chanh chỉ biết thế thôi ạ, chị phải nhờ chị wells cao thủ tiếng Nga chị í dịch chi tiết hơn. Em chuồn chuồn đây

bigcat : Em Én ơi, hình như thiếu một bước là sau khi cuốn chỉ quanh kim rồi phải vòng qua một lần để gút chỉ lại nữa.

HAN: Đúng là như thế chị bigcat ạ, đại khái phải hiểu là khi ren thì các vòng chỉ này nằm trên mặt vải, hoặc ở viền của phần mình muốn ren, còn các vòng chỉ trong kiểu thêu này sẽ nằm trên kim. Em ko biết diễn tả thế nào cho đúng bởi vì em ko được học thêu cơ bản, ko biết gọi tên thế nào cho chính xác cả.
    Giống như mũi thêu em MR hướng dẫn chị em nhà mình mà chị Ramona đã có 1 tác phẩm ứng dụng rất kỹ thuật ấy, em cũng ko biết gọi là gì, nhưng ngày xưa khi đi thi thêu em cũng thêu cái này trên kimono :> .

bigcat: Chị hiểu ý HAN rồi, nhưng mà mũi này chỉ cần gút một lần ở vòng cuối thôi, chứ không phải vòng nào cũng gút như ren.

HAN
    23-05-2006, 01:59 PM
    Vâng, cái kiểu ở trên thì đúng là loại mà chị hướng dẫn, nhưng cái hoa ở dưới thì phải làm giống như ren mới đẹp ạ.
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Bullion Stitch (Thêu hoa hồng) (tt)

khanh linh: huhu, em vừa thử chọc vài mũi rồi, nói chung là cũng ra đc cái hình xoăn xoắn tròn tròn, dưng mà mỗi lần rút kim là cứ phải nghiến răng trèo trẹo Kô biết phải dùng loại kim j thì rút chỉ mới dễ nhỉ các chị, em thì em dùng kim nonxxx bình thường, hichic

Ramona: Em ơi, dùng kim thêu nonx loại to một chút mới dễ rút chỉ, chỉ đôi, hoặc 3 đều được, khi quấn nhẹ tay thôi, không có lúc rút lại phải nghiến răng.

Littino
    24-05-2006, 10:04 AM
    Tối hôm qua em thử làm 2 cái hoa..hix đúng là khó nhất là công đoạn rút ...em khó rút nên em phải để lỏng tay một tí -> bullion rose không chặt.

HAN
    25-05-2006, 12:56 PM
    Những cái hoa dạng trang trí này ngta hay làm bằng chỉ tơ bóng em à, nên khi rút kim sẽ dễ hơn khi làm bằng chỉ thường.
    Last edited by thanhvan; 08-05-10 at 22:33.
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Bullion Stitch (Thêu hoa hồng) (tt)

bigcat: Hồi xưa chị đi học thì mũi này gọi là mũi quấn bọ, tiếng Anh thì chị thấy trong topic Crossstitch for new member của BD gọi là buillion stitch, có nhiều kiểu:

Cái mũi này có thể ứng dụng thêu nhiều kiểu hoa chứ không riêng hoa hồng

HAN: Cái kiểu thêu cánh hoa này ko đơn giản là chỉ cuốn chỉ vào kim như French knot, cái này phải vòng chỉ vào đầu kim như khi làm ren hoặc móc chân đơn vậy. Để chính xác thì phải nhờ Wells dịch giúp phần thuyết mình tiếng Nga.

bigcat: Hi hi, tiếng Anh đây
    http://inaminuteago.com/stitchdict/stitch/Bullion.html
    Last edited by thanhvan; 08-05-10 at 22:33.
    Cáo già, thỏ deo kính
    Join Date 28 Apr 2010
    Age 36
    Posts 182
    Thanks
    0
    Thêu ruy băng

seu
    13-06-2006, 11:19 AM
    Cả nhà ơi,ở đây có hướng dẫn thêu bằng ribbon nì
    http://show.7ya.ru/private.aspx?Rubrid=120164&ob=0
    và ở đây có hướng dẫn một số kiểu thêu gần giống với một số kiểu chị Wells post ở mục x 4 new members nữa nè
    http://show.7ya.ru/private.aspx?Rubrid=121682&ob=0