Page 1 of 15 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 144

Thread: Thắc mắc về các kiểu thêu

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    Hình một số mũi cơ bản

BBR
    Ở đây có hình động một số mũi cơ bản, chị em tham khảo nhé:
    http://homepage.mac.com/cfitzgerald/Needle/

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    French Knot

Wells: Em bị FK lơ lửng à. Để tránh không bị lơ lửng thì khi sang hình hai em đừng kéo kim mà kéo chỉ ở mặt dưới đến khi chỉ quanh kim nó chặt lại như ở hình 3 lúc đó em mới kéo kim xuống.
    Xuan Nguyet: cái này trong non-stitch gọi là sa hạt, khi làm chị nhớ giữ chỉ, khi nào cắm kim xuống vải rồi thì thít chặt chỉ vào kim rồi vừa giữ chỉ vừa kéo kim xuống đến hết chỉ là đc mà.

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    French Knot (tt)
    Beoyeu
    19-12-2006, 02:30 PM
    Các chị ơi cho em hỏi nhờ, em đang thêu cái nụ hoa, không biết làm thế nào cho nó nổi nhị lên được, đây này, như bức "Hummingbird art" http://hoitheuthua.net/diendan/showt...&page=48&pp=12 của chị BBR, các chị hướng dẫn em với được không ạh? Em cám ơn các chị nhiều!
    huynhtranqtsc
    19-12-2006, 02:49 PM
    Em thấy bên trường phái non_x có một cách thêu nhị là đâm kim lên rồi xoắn chỉ 2,3 vòng ở đầu mũi kim rồi kéochỉ lên đâm ngược xuống chỗ mình vừa đâm kim lên đó.
    Không biết chị có hình dung ra không ?
    Em có mấy quyển hướng dẫn thêu, có chỉ cách thêu này, không biết chị bêyu o dau?
    Em se photo cho chi mot ban.

huynhtranqtsc
    19-12-2006, 03:42 PM
    http://show.7ya.ru/private-showphoto...D=1083075&ob=0
    Em thay day roi!
    Chi oi tham khao nha.

BBR
    19-12-2006, 08:47 PM
    Cái đó là french knot (tiếng việt hình như là thêu sa hạt)

http://www.embroiderersguild.com/sti...es/french.html

BBR thấy non xstitch có khi ng ta thêu cái này toàn bộ luôn, ko hẳn chỉ là nhụy hoa đâu.

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    French Knot (tt)

Nguyetminhha
    07-06-2007, 10:09 PM
    Nhà mình ơi,
    NMH won được 1 kit có nhiều french knots quá. Không phải là tô điểm mà là cả mảng màu luôn. Dạng vậy thì mình sẽ phải thêu ở giữa ô của vải aida chứ không phải là lỗ của vải phải không chị em? Và chắc phải dùng kim nhọn chứ không phải kim đầu tù nhỉ? NMH cũng chưa có dám thử thêu nữa.
    BBR
    07-06-2007, 10:23 PM
    Em đoán là kit của anh TK rồi. Theo em thì cứ chart bảo sao ta làm vậy, nó chấm ở lỗ vải hay ở giữa ô thì mình thêu ở đó. Tất nhiên là lệch đi tí xíu vì lúc đâm xuống ko nên cùng lỗ với lúc đâm lên, để phòng nó tụt cả nút xuống, nhưng em thấy ko ảnh hưởng gì đâu (nhất là "cả mảng" thì đâm toán loạn cho đủ mảng :62[1]: ). Kim đầu nhọn dễ đâm hơn chị ạ (mà kit hịn, vải hịn mềm ko cứng như aida HQ nên kim đầu có tù tí cũng ok mà chị).

Nguyetminhha
    08-06-2007, 08:16 AM
    Chart của nó y như xstitch, nên chị đoán là giữa ô. Cái kit này nhiều french knots nên mình cũng rét rét

BBR
    08-06-2007, 09:25 AM
    Chị ơi, em nghĩ là nếu một nút FN thì sẽ bé hơn nhiều 1 ô 14c, nếu nó là cả mảng thì chị cứ làm thế nào cho nó kín cả mảng là được, ko dày quá cũng ko mỏng quá, nếu 1 nút/ 1 ô thì chắc chắn hở nhiều vải, trừ phi cái nút ấy thật vĩ đại. He..he.. mà chị soi thử cái pic ở ngoài kit chưa ạ?

Nguyetminhha
    08-06-2007, 01:00 PM
    Mỗi FN nó hướng dẫn là dùng 3 sợi, quấn hai vòng. Có vẻ như trên pic là mỗi ô có 1 mũi thôi. Thôi cứ phải thử nhỉ. Thanks BBR. Ôi mà mình ngại FN chết đi được.

HAN
    08-06-2007, 01:05 PM
    Nếu mà là 3 sợi và cuốn 2 vòng thì có lẽ mỗi ô xstitch chỉ cần 1 nút thôi chị ạ Chị cứ đâm làm sao cho cái nút ở giữa ô là được :-P

Chitka
    08-06-2007, 01:33 PM
    Cho em spam 1 cái :
    Em lại thích French Knot nhất vì dễ thêu! Chị NMH làm thử theo cách mà các sơ dạy em nhé : lấy kim đâm sẵn một lỗ nhỏ mà dự định sẽ xuống kim ở chỗ ấy, sau khi đâm mũi đầu tiên từ dưới lên, quấn vòng chỉ quanh kim thì xuống kim trở lại cái lỗ mà đã đâm trước, lúc ấy sẽ xuống kim dễ hơn. Muốn cái nút ấy to thì quấn nhiều vòng. Chà, em nói linh tinh thế không biết có ai hiểu gì không nữa. Cá nhân em thì thích French Knot, em toàn thêu áo bằng mũi ấy.

Nguyetminhha
    08-06-2007, 04:48 PM
    Chị cũng hiểu nhưng chị ngại FN ở chỗ là sau khi quấn chỉ vòng vòng lại phải bỏ tay trái lúc đó hoặc đang ở bên dưới khung nếu thêu bằng khung hoặc đang giữ vải nếu thêu không khung để kéo căng cái sợi chỉ ra.

mong_rong
    08-06-2007, 04:55 PM
    Em thì nghĩ nếu làm mũi FN ở trên aida thì cái lỗ đâm xuống tốt nhất là không phải cùng lỗ với mũi đâm lên, vì nếu mũi đâm lên ở lỗ của vải, thì khả năng cái cục u FN lọt xuống dưới là rất cao ạ. Em toàn đâm lên và xuống cách nhau 1 sợi vải thôi.

Chitka
    08-06-2007, 05:01 PM
    Thì đúng rồi, 2 lỗ ấy phải cách nhau chứ, ý của mình cũng là vậy mà! Cái lỗ đâm trước chỉ là tạo điều kiện cho khi đâm xuống dễ mà thôi, xuống chung 1 lỗ thì cái nút nó tọt xuống mất! Đúng là mình nói chẳng ai hiểu cả vì văn chương lủng củng

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    French Knot (tt)
    cuc
    07-08-2009, 02:50 PM
    Mấy chị ơi Cúc có mẫu em bé mà trong con mắt người ta hướng dẫn cách làm cho con mắt long lanh hơn là thêm một chút màu trắng ma Cúc thấy họ vẽ chỗ đó một hình bầu dục nằm ngay giao điểm cua 4 mui xxxx.Vậy mình phải làm sao hả mấy chị ,hướng dẩn dùm em .Cám ơn rất nhiều các lão tiền bối ạ!!!!!!
    trangthi
    07-08-2009, 02:58 PM
    Mấy chị ơi Cúc có mẫu em bé mà trong con mắt người ta hướng dẫn cách làm cho con mắt long lanh hơn là thêm một chút màu trắng ma Cúc thấy họ vẽ chỗ đó một hình bầu dục nằm ngay giao điểm cua 4 mui xxxx.Vậy mình phải làm sao hả mấy chị ,hướng dẩn dùm em .Cám ơn rất nhiều các lão tiền bối ạ!!!!!!

Chị ơi đó là mũi french knot tại vị trí đó đấy chị ạ

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    Thắc mắc về haft stitch

BBR
    01-12-2006, 10:17 PM
    Các chị giúp em dịch cái từ tiếng Nga này với vì nó ở trong key của Nga: Полкpеcта в однy нить. Well ơi giúp chị cái

Cái này hình như là half stitch 1 sợi chỉ. :>
    --------------------
    pibi208
    21-12-2006, 06:33 PM
    Em muốn thêu cái mẫu nì mà hok hỉu mấy cái half stitch của nó. Cho em hỏi one strand với two strand là seo ạ ???
    HAN
    21-12-2006, 06:50 PM
    Nghĩa là em dùng 1 sợi hay 2 sợi để thêu mũi 1/2.

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    Chiều của mũi thêu Cross stitch và halfstitch

scarlet: nhà mình ơi, thế nếu 1 bức thêu có nền phải thêu đặc bằng half-stitch thì chiều của các mũi hafl-stitch với các mũi cross-stitch nên cùng hay ngược chiều? Scarlet đang thêu 1 bức như thế nhưng chỉ mới thêu phần nền thôi, vì không biết nên xử lý cái vụ chiều mũi kim như thế nào để chiều ánh sáng nhìn đẹp. Các đại gia nào đã có kinh nghiệm thì chỉ bảo với ạ.

Nhu_Anh: Chị hổng có kinh nghiệm, nếu full-stitch chị thêu / rồi \ thì half-stitch thì chị chỉ thêu / mà thôi.

scarlet: ý em hỏi là nếu cái full-stitch chị thêu theo chiều / nhé, thì half-stitch mình sẽ theo chiều / (cùng chiều) hay chiều \ (ngược chiều với full-stitch). Em hỏi vậy vì em thấy việc mình thêu theo chiều nào sẽ khiến cho bức tranh của mình nổi bật lên hay ngược lại chìm đi khi được chiếu sáng. Em chưa thử nhưng em nghĩ là nếu thêu full-stitch và half-stitch cùng chiều nhau thì nhìn nó sẽ nhuyễn hơn, nhưng không biết là nếu 2 cái ngược chiều nhau thì có làm nổi bật phần full-stitch lên không hay nhìn lại chỏng chảnh không đẹp?

BDuyen: Em để hai phần ngược nhau, đã là half rồi thì nó sẽ không nổi bẳng full, nên cho nó chìm luôn thể, hi hi...
    lavangbay: Theo tranh trên kit của Nga thì họ để cùng chiều, / \ và \
    còn theo lý thuyết của chị thì nên để mũi half xuôi theo chiều bóng đổ, còn full sẽ phụ thuộc vào half và cùng chiều với half.

lovely_girlta: Em thấy trong các kit ng ta dayj full stitch là / và \ còn half stitch lá / mà

BBR: Chả hiểu sao, BBR cứ thêu ngược chiều với mọi người. Ko tính đến ánh sáng hay bóng đổ gì hết, đơn giản vì do thuận tay. BBR thêu full xs là \ / còn half s là /, thế tức là cùng chiều với xs nhỉ. BBR cũng đang thêu một mẫu mi nhon mà half stitch chiếm quá nửa, thế nhưng mẫu lại bắt hai chiều khác nhau trong cùng đống half stitch, đểu lắm

conyeume: theo em thì thuận chiều nào thêu chiều đấy thôi chị ạ. Chứ có bắt buộc đâu. Em toàn thêu từ phải qua trái trước rồi mới từ trái qua phải. Tất nhiên cả tác phẩm phải cùng chiều rồi

HAN
    Em hiểu nhầm rồi, half stitch phải như thế này cơ

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    Thêu Backstitch mấy sợi
    Tom Bi: Em đang đi vào giai đoạn kết của tác phẩm đầu tay. Nhưng đến cuối cùng là chạy đường backstitch thì có một khúc mắc nho nhỏ :confused: :dapdau: các chị có kinh nghiệm giúp em với nhé.
    Em thêu mẫu xịn của PINN trên vải aida 14 thì dùng hai sợi chỉ để thêu stitch, nhưng chạy đường backstitch thì dùng 1 hay 2 sợi chỉ, cái này chưa chắc chắn lắm nên em hỏi cho rõ không lại phải thêu lại thì khổ :mecry:
    :thanks: các chị nhiều
    Complicated: backstich thường chỉ thêu một sợi thôi trừ khi mẫu có yêu cầu khác chị ạ, mà thường thì cũng chẳng mấy khi có yêu cầu khác đâu .
    cứ thêu một sợi và đừng kéo sợi chỉ dài qua hàng chục stich như em là được rồi
    BDuyen
    19-04-2007, 01:20 PM
    Back Stitch thường là 1 sợi chỉ thôi chị à, hiếm lắm mới gặp hai sợi và thường ở trường hợp này sẽ được ghi chú rất kỹ trong chart, nếu nó không thèm nói gì thì nghĩa là 1 sợi!

Cáo già, thỏ deo kính
    Thanks
    0
    Backstitch qua nhiều ô

sdoming
    16-01-2008, 12:30 PM
    Em đang xử lí 1 cái chart mà sao back stitch nhiều quá. vấn đề đau đầu của em là có nhiều đường bs bề ngang có 1 ô à, mà nó kéo chéo xuống khoảng chục ô. em cứ phân vân ko biết là nên kéo chỉ băng qua các ô còn lại hay đi từng ô? nếu đi từng ô thì nhích nhích làm sao cho đường chéo đó thẳng ạ?
    enchanteur
    16-01-2008, 01:30 PM
    Thường thường fải trg hợp như thế tớ thường bs vài ô một (tầm 3 ô). Đi từng ô thì cái đường nó ngoằn ngoèo lắm, đi tuốt cả đoạn dài thì xấu

boorin
    04-11-2008, 04:37 PM
    Các chị ui cho em hỏi với ạ, em đang thêu một mẫu thuyền bè, đã xong hết, giờ còn mỗi phần backstitch thui nhưng mãi không xong vì phần dây buồm, nhìn demo thì thấy thẳng tưng nhưng em thêu mãi mà BS không thẳng được, nhìn cứ cong cong lượn lượn thế nào í. Có cách nào thêu một đường thẳng (nằm xiên chứ không thẳng đứng đúng vào lỗ vải) thật thẳng không mấy chị.
    tiểu muội
    05-11-2008, 04:37 PM
    chị có thể back qua vài ô 1 (khoảng 3-5 ô). tức là mình cắt cái đường thẳng đấy thành các đoạn sao cho chọc được kim vào lỗ vải hoặc nửa ô vải. Nhưng nó cũng chỉ tương đối thôi ạ

Page 1 of 15 12311 ... LastLast

Tags for this Thread