Results 1 to 10 of 10

Thread: Quà tặng cho bé sơ sinh - birth record

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0

Quà tặng cho bé sơ sinh - birth record

Bạn thân mình sắp sinh con trai đầu lòng, mình đang dự kiến làm một bức thêu dễ thương tặng bé, nhưng trình độ xxx của mình cũng chậm mà mình sắp lại trở thành sinh viên nên thời gian cũng eo hẹp, nhắm tới tác phẩm nào đơn giản và gọn nhẹ.

Đa số các mẫu kit thì thường nhiều quá, vớit trình độ của mình chắc phải cả năm mới xong.

Mình có ý tưởng thế này, chỉ thêu là:

Welcome baby boy Messi
    [Ngày sinh], [cân nặng]

[cho bé ịn đôi tay, đôi chân vào bức thêu] --> sau đó lên khung

Các chị em có nhiều kinh nghiệm về xxx, có ý tưởng nào cho bức này đẹp hơn không? Mình nghĩ có viền gì đó thêm, nhưng mà không có mẫu nào cả,

Mình muốn ịn tay bé vào thì dùng gì nhỉ, tìm lọ mực viết như hồi đi học lớp 1 hồi xưa? hixhix, làm tay bé lấm lem cũng tội, mà hok biết ịn vào có đều đẹp hok ta

Mong chờ cao kiến của cả nhà

Mon men thỏ non
    Thanks
    0
    chị thấy có bức đôi chân em bé cũng đẹp lắm; nghĩ thêu chắc nhanh; em thử tìm xem có được không?

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    Hông biết có phải chị nói mẫu này không, em tìm thấy trên mạng nhưng mà không có chart, họ chỉ bán thôi. Với lại em mún in hình chân và tay thiệt của bé vào tấm vải luôn ạ, để lưu giữ kỉ niệm đó mà.

Mấy chị có cao kiến mình dùng gì để giúp bé ịn dấu tay vào vải không ạ?

Mon men thỏ non DKK's Avatar
    Thanks
    0
    Blog Entries
    32
    Trước mình dùng màu acrylics in tay/chân cho mấy nhóc nhà mình, màu này an toàn và ăn màu trên nhiều chất liệu, hoặc bạn dùng màu vẽ cho trẻ em của hãng Crayon cũng được-mắc chút nhưng an toàn
    Mình cũng có dùng thử son môi để in rùi, nhưng công rửa cũng chả nhanh hơn rửa màu acry

Bon chen lần đầu huongdiep_cpt's Avatar
    Thanks
    0
    Quote Originally Posted by rinvic View Post
    Hông biết có phải chị nói mẫu này không, em tìm thấy trên mạng nhưng mà không có chart, họ chỉ bán thôi. Với lại em mún in hình chân và tay thiệt của bé vào tấm vải luôn ạ, để lưu giữ kỉ niệm đó mà.

Mấy chị có cao kiến mình dùng gì để giúp bé ịn dấu tay vào vải không ạ?

Nếu bạn thích mẫu này thì nhìn luôn trên này rồi đánh dấu vào vải thêu luôn, cần gì chart, chỉ cần thay tên, ngày sinh, cân nặng, chiều dài là ok mà

Thêu điên cuồng tripletvn's Avatar
    Thanks
    0
    Mẫu mà rinvic post hình cũng có chart đó, bạn vào TVMT hỏi xem, 3T ko nhớ phải tìm ở đâu cho bạn. Còn nếu bạn tính in hình đôi tay, chỉ thêu chữ, viền và bé gấu thì quá đơn giản đúng là ko cần chart đâu. Nhưng lưu ý theo kinh nghiệm của 3T thì nên làm to lên một chút kẻo cái khung đó hơi nhỏ so với kích thước thật, dù chỉ là của bé sơ sinh.

Mẫu dưới này là mẫu in dấu chân cho bé của Dimensions, 3T sẽ tìm chụp lại mẫu. Bạn nào cần thì email cho 3T nhé. Hoặc các bạn copy cái viền rồi mô đi phê đi cũng được.

In dấu chân dấu tay cho bé trên thị trường (ở đây) 3T thấy và đã mua 2 loại (nói chung đều đơn giản hơn mình tưởng tượng):

1 - In trên vải, giấy, như thêu xstitch như mình đây: kit của họ có 1 lọ mực nhỏ. Họ in bằng mực acrylic thôi chứ ko phải mực gì đặc biệt cả. Mực này vô hại đối với bé nhưng ngoài mong muốn của mình là thật ra sẽ bay mất khi đem giặt.

2 - In trên thạch cao, đất nặn: kit của họ có bột thạch cao và khuôn. Mình chỉ pha với nước rồi in lên, quan trọng nhất là tỷ lệ vì ướt quá sẽ ko tạo hình được còn khô quá sẽ ko kịp làm và có nhiều vết nứt (ước ao ở gần hoacacla để xin xỏ )...
    Last edited by tripletvn; 24-09-10 at 00:01.

Thêu, thêu nữa ... huynhtran's Avatar
    Thanks
    3
    Blog Entries
    8
    Em có loại màu vẽ áo, in dấu chân tay giặt không bay ( chỉ cần vẽ xong lấy máy sấy tóc sấy khô là okie luôn), mà cũng chắc không hại gì đến bé đâu ạh.
    Các chị có thể tìm mua trước trường Đại học kiến trúc chắc không đắt lắm đâu, vài chục ngàn 1 màu thôi.

Còn nếu bức bách quá mà tìm không được thì em sẽ tặng cho 1 ít, vì em cũng không còn nhiều hì hì
    --------------------------------

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    Blog Entries
    1
    Cám ơn rinvic đã post hình lên. Nhờ vậy chị mới làm cái BR này để dán vào scrapt book cho con.

À, tay em bé sơ sinh hay nắm chặt lắm nên sẽ rất khó lấy dấu bàn tay. Người ta hay lấy dấu chân cho các bé mà thôi. Em tính lại chuyện này nhé.

ChomChomsLittleWorld.blogspot.com
    ChomChomCraft.blogspot.com
    ChomChomCake.blogspot.com

Bon chen lần đầu hana_nguyen's Avatar
    Thanks
    0
    cái này hay và có ý nghĩa nữa!

Mon men thỏ non ngocnb's Avatar
    Thanks
    0
    Mình thì dùng mực dấu. Mua loại hộp to, chỉ cần ấn tay chân bé vào xong ấn ra vải là xong. Sau đó chỉ cần rửa nhẹ bằng nước ấm là trôi hết mà cũng không dị ứng hay gì cả. Nhưng nếu sợ bị ăn da các bé thì nên dùng các màu tự nhiên như nước nghệ, nước lá giềng, củ dền, hoa hiên... rồi cho thấm ướt miếng mút to bằng bàn tay chân bé để chỉ cần thấm 1 lần cho nhanh.
    Last edited by ngocnb; 26-09-15 at 11:27.