PDA

View Full Version : làm sao để thêu không bị lộ vải.

nadang
14-02-12, 16:34
Tình hình rất là tình hình. em đã thêu qua 3 4 bức tranh, nhưng em nhận ra rằng, vải và chỉ đối lập màu với nhau thì thêu trông rất ư là... lỗ chỗ. Ví dụ như aida trắng, chỉ đen, hay Aida đen, chỉ màu sáng. là y như rằng nó bị lộ vải. mà em cũng để ý là chỉ màu đen thường nó mảnh hơn chỉ màu khác. Vậy ai có kinh nghiệm trong việc này để tránh thêu lộ vải thì xin xuất chiêu chỉ giáo với ạ.
Ở dưới đây là hình con heo con em mới hoàn thành, các bác mở ra xem thấy ngay chỗ màu đen nó bị lộ vải. Trong khi em thêu vải 14, 2 chỉ mà nỡ lòng nào nó thía. hix. làm mất thẩm cả mỹ.
https://lh3.googleusercontent.com/-qLbxGV43img/TzosBgxO1HI/AAAAAAAAAEg/sNDIdnjJYIY/s640/SAM_1364.JPG

DiemLTT
14-02-12, 16:41
có thể các chị thấy em hơi phí, nhưng vải 11CT em thêu 4, còn 14 CT em thêu 3;
còn màu sáng thì em mới thêu lần lượt là 3-2 cho 2 loại vải trên, htrước thêu chữ thư pháp, ban đầu em cũng tuân thủ chart nên em thêu 2 sợi trên 14ct, nhưng mà thấy lộ vải quá, thế là em chơi 3 sợi luôn cho an toàn, cũng tương đối kín, dù k hoàn toàn, nhưng em thấy như vậy là nhanh nhất rồi, chứ luồng chỉ như các chị trên hội chỉ thì em .... lười :">

nadang
14-02-12, 16:49
mình thì ko sợ phí chỉ. mình chỉ thắc mắc là thêu chỉ 3 thì trông nó có cộm lắm ko? mình định thêu màu sáng thì chỉ 2, còn màu tối thì cứ 3 mà tiến. nhưng mà sợ thế bức tranh trông sẽ kì dị. hix.

phongdung202
14-02-12, 18:40
có thể các chị thấy em hơi phí, nhưng vải 11CT em thêu 4, còn 14 CT em thêu 3;
còn màu sáng thì em mới thêu lần lượt là 3-2 cho 2 loại vải trên, htrước thêu chữ thư pháp, ban đầu em cũng tuân thủ chart nên em thêu 2 sợi trên 14ct, nhưng mà thấy lộ vải quá, thế là em chơi 3 sợi luôn cho an toàn, cũng tương đối kín, dù k hoàn toàn, nhưng em thấy như vậy là nhanh nhất rồi, chứ luồng chỉ như các chị trên hội chỉ thì em .... lười :">
Mình giống bạn!Hi

mẹ cu bầu
14-02-12, 20:43
có thể do trong quá trình thêu chị để sợi chỉ bị xoắn vào với nhau, e thường thêu đc vài mũi thì lai phải xoay sợi chỉ vài vòng để hai sợi chỉ tách nhau ra. cũng kín gần hết chứ ko bị lộ vải như của chị đâu. Lí do nữa là có thể chị kéo chỉ mạnh quá sẽ làm độ che phủ vải giảm đi

conchuotxinhxinh
15-02-12, 08:54
còn e,khi thêu màu đen sẽ đổi sang chỉ DC c ah,nó phồng lên nên che đc vải nhiều lắm,e ko dùng chỉ DMC màu đen tới^^^

nadang
15-02-12, 09:49
cung co the ban noi dung. mau den cua DMC thay no cu mảnh dẻ thế nào ấy. hix.

caothivan
15-02-12, 12:48
Đã thêu 4 sợi thì 4 sợi hết, chứ mình nghĩ thêu 4 sợi rồi chỗ khác thêu 3 sợi thì nhìn bức tranh không được mượt lắm đâu. Để không bị lộ vải chắc chỉ còn cách thêu 4 sợi trên 11ct và 3 sợi trên 14ct, cộng thêm việc kéo chỉ nhẹ nhàng để sợi chỉ không căng.

Nhat_Khang
15-02-12, 17:37
có chị nào dùng sáp vuốt chỉ chưa ạ? em nghe nói nếu dùng sáp sẽ ko bị xoắn chỉ - nhưng mà em chưa thử, vì còn ngại khâu giặt, nếu dùng sáp thì giặt hơi khó nhỉ!

nangmuathu
15-02-12, 22:59
có chị nào dùng sáp vuốt chỉ chưa ạ? em nghe nói nếu dùng sáp sẽ ko bị xoắn chỉ - nhưng mà em chưa thử, vì còn ngại khâu giặt, nếu dùng sáp thì giặt hơi khó nhỉ!
Cũng k khó giặt đâu bạn ạ. Ngâm nước là nó đi hết.

akaibara07
16-02-12, 09:14

Mình có dùng qua sáp vuốt chỉ. Nhưng mình thấy nó cứ thế nào í. Nên sau mình ko dùng nữa.

brodeuse
14-04-12, 06:24
mình thì ko sợ phí chỉ. mình chỉ thắc mắc là thêu chỉ 3 thì trông nó có cộm lắm ko? mình định thêu màu sáng thì chỉ 2, còn màu tối thì cứ 3 mà tiến. nhưng mà sợ thế bức tranh trông sẽ kì dị. hix.

Mình cũng thấy nếu chỗ thì 2 sợi, chỗ 3 sợi thì mặt tranh không đều, mấp mô lắm. Có llàn đang thêu chỉ 3 mình đổi sang chỉ 2, thấy dở quá lại phải tháo ra làm lại.

brodeuse
14-04-12, 06:25
Cũng k khó giặt đâu bạn ạ. Ngâm nước là nó đi hết.

Ngâm nước nóng bạn ạ

ntth19742004
14-04-12, 07:06
Chính xác hơn là nước ấm chứ đừng pha nước nóng 100oC là co rút hết vải

trada
25-05-12, 13:43

E mua tận mấy cục sáp vuốt chỉ vì ham hố cuối cùng chả đâu vào đâu.e thấy nó ko ăn thua mấy.cứ thêu vài mũi e lại xoay kim cho chỉ nó thẳng lại thêu tiếp

sanny
25-05-12, 21:37
E mua tận mấy cục sáp vuốt chỉ vì ham hố cuối cùng chả đâu vào đâu.e thấy nó ko ăn thua mấy.cứ thêu vài mũi e lại xoay kim cho chỉ nó thẳng lại thêu tiếp
THêu đc vài mũi mình cứ thả kim tự do ấy. Chứ tớ thây dùng sáp vuốt, thêu kéo lên kéo xuống nó cứ tưa cái sáp ra nom kì kì.

vinhkhue
09-06-12, 22:00
Tình hình rất là tình hình. em đã thêu qua 3 4 bức tranh, nhưng em nhận ra rằng, vải và chỉ đối lập màu với nhau thì thêu trông rất ư là... lỗ chỗ. Ví dụ như aida trắng, chỉ đen, hay Aida đen, chỉ màu sáng. là y như rằng nó bị lộ vải. mà em cũng để ý là chỉ màu đen thường nó mảnh hơn chỉ màu khác. Vậy ai có kinh nghiệm trong việc này để tránh thêu lộ vải thì xin xuất chiêu chỉ giáo với ạ.
Ở dưới đây là hình con heo con em mới hoàn thành, các bác mở ra xem thấy ngay chỗ màu đen nó bị lộ vải. Trong khi em thêu vải 14, 2 chỉ mà nỡ lòng nào nó thía. hix. làm mất thẩm cả mỹ.
https://lh3.googleusercontent.com/-qLbxGV43img/TzosBgxO1HI/AAAAAAAAAEg/sNDIdnjJYIY/s640/SAM_1364.JPG
Bạn chỉ cần khi rút chỉ ra thì rút từng sợi một rồi nhập lại 2 hoặc 3 sợi tùy theo yêu cầu rồi xỏ vào kim.
Khi thêu thì chịu khó kéo cho các sợi chỉ nằm song song nhau trên mặt vải thì bạn sẽ thấy chỉ che gần như kín vải. Lúc đầu chưa quen có hơi mất thời gian nhưng về sau quen rồi thì cũng làm nhanh lắm.
Mình làm như vậy nên các bức tranh của mình thêu xong, sờ tay lên như nhung vậy, thích lắm
Theo mình thấy, bức tranh sử dụng chỉ 2 sẽ mịn hơn sử dụng chỉ 3.
Đây là mấy ý dựa trên kinh nghiệm của mình xin đóng góp cùng mọi người

DAN HUONG HINH
28-06-12, 18:59
Trong quá trình thêu nếu để chỉ bị xoắn thì chỉ bị nhỏ lại, mình phải làm sao cho các sợi chỉ được song song với nhau thì ok hết thôi. Theo mình thì thêu 3 sợi chỉ nếu kéo chỉ khéo thì tranh mịn và đẹp lắm, còn thêu 2 sợi thì mong manh quá.

Vibaubeo
03-07-12, 17:03
Tình hình là tớ cũng đang thêu 1 bức 11ct, lúc đầu dùng 3 sợi thấy lỗ chỗ kinh quá. Quất 4 sợ vào thì lại dầy quá. Chả biết làm sao nữa. Mà tớ cũng chịu khó không để chỉ xoắn đâu, cũng rất nhẹ tay nữa. Chắc tại vẫn ở trình độ gà ^^.

kxntg
03-07-12, 19:41
Tình hình là tớ cũng đang thêu 1 bức 11ct, lúc đầu dùng 3 sợi thấy lỗ chỗ kinh quá. Quất 4 sợ vào thì lại dầy quá. Chả biết làm sao nữa. Mà tớ cũng chịu khó không để chỉ xoắn đâu, cũng rất nhẹ tay nữa. Chắc tại vẫn ở trình độ gà ^^.
Mình copy lại cm của bạn vinhkhue vì mình cũng đã từng làm thế, kết quả ok như vậy, sờ lên tranh thì mịn như nhung
"Bạn chỉ cần khi rút chỉ ra thì rút từng sợi một rồi nhập lại 2 hoặc 3 sợi tùy theo yêu cầu rồi xỏ vào kim.
Khi thêu thì chịu khó kéo cho các sợi chỉ nằm song song nhau trên mặt vải thì bạn sẽ thấy chỉ che gần như kín vải. Lúc đầu chưa quen có hơi mất thời gian nhưng về sau quen rồi thì cũng làm nhanh lắm.
Mình làm như vậy nên các bức tranh của mình thêu xong, sờ tay lên như nhung vậy, thích lắm"
Khi thêu mình cũng không siết chặt tay thì mặt tranh sẽ rất mịn