PDA

View Full Version : Help!!!Thêu nhầm màu vải

nouvobrum
12-12-11, 15:49
Em đang thêu tranh một con hổ đang uống nước, vải thêu là vải đen mà em lại thêu bằng vải trắng 8-X8-X8-X giờ gần xong rồi em biết làm sao hả mọi người. Em nghĩ là nên:
1. Bai bai em này, tìm tình yêu mới
2. Thêu tiếp chỗ hở bằng chỉ đen. Nhưng khổ nỗi những chỗ bóng nước là half stich em sợ bị lộ màu trắng ra...
làm sao bây giờ...

copconHL
12-12-11, 15:58
ồ Là 1 kiểu mới, biết đâu lại đẹp hơn vải đen thì sao. Theo chị thì màu đen nổi tranh và sang hơn vải trắng, nhưng vải trắng lại mềm mại hơn vải đen. Hổ trên nền đen trông oai hùng hơn, nhưng vải trắng thì hiền hơn. mà hổ đang uống nước hiền 1 chút thì càng hay. Tùy con mắt của em thôi. E thêu cũng sắp xong rồi, cố thêu xong rồi úp lên cho cả nha xem,chị được trải nhiệm sản phẩm lạ!

nouvobrum
12-12-11, 16:21
nhưng lông và râu của nó màu trắng và màu vàng nhiều lắm, em sợ không nhìn ra con hổ nữa, nhỡ nó ra con mèo... Thôi cứ tạm thời thêu cho xong rồi ngắm nghía coi xử lí tiếp thế nào... Khi xong em sẽ up hình lên rồi xin ý kiến cả nhà...

friedrose7
12-12-11, 16:55
Cứ thêu xong đã, đừng bb nhé :D Nếu thấy không ổn thì lại thêu chỗ hở bằng màu đen, half stitch thì chịu khó luồn chỉ đen xuống dưới làm mũi half stitch nữa. Mất công xíu thôi mà ^^

copconHL
12-12-11, 16:55
em thử úp 1 hình lên xem thử thế nào
Bổng dưng lại tò mò!

nouvobrum
13-12-11, 09:16
Để tối nay về em chụp hình rồi mai up len cho mọi người coi nha...

Compa
13-12-11, 11:23
Thường thì đối với các mẫu nền đen mà thêu sang nền trắng trông sẽ rất nhạt nhòa, nếu em đã thêu gần xong rồi thì nhưng chỗ cần nổi lên phải đổi màu đi. Chị nghĩ tốt nhất là em cứ up ảnh lên để mọi người tư vấn chứ bỏ đi thì phí quá

copconHL
14-12-11, 08:26
Thường thì đối với các mẫu nền đen mà thêu sang nền trắng trông sẽ rất nhạt nhòa, nếu em đã thêu gần xong rồi thì nhưng chỗ cần nổi lên phải đổi màu đi. Chị nghĩ tốt nhất là em cứ up ảnh lên để mọi người tư vấn chứ bỏ đi thì phí quá
Uừm! mình cũng nghĩ thế. Nhưng mà biết đâu mơ mơ hồ hồ trông lại lạ lạ hay hay thì sao nhỉ. Úp hình đi bạn.
Thằng nhóc avata trông oai nhỉ? ra dáng con nhà binh. Là con hay cháu thế

nouvobrum
14-12-11, 09:36
Đây em xin up hình cháu nó cho cả nhà xem:
Có ai thấy con hổ của em đâu không

Nhưng đáng ra nó phải thế này này:

Em thấy tình hình này thì chắc phải thêu chỉ đen vào rồi. Nhưng những chỗ half stitch em nên luồn xuống hay đè lên vì hiện giờ em đang /// trước rồi \\\, nếu em luồn xuống thì mất // trước mất rồi, nếu đè lên thì có sao không nhỉ??

PS: Thằng cu trong Avatar là em họ em, tại nó xinh quá nên đi đâu em cũng để ảnh nó hết :D:D, bên ngoài nó còn xinh hơn trong hình í..

friedrose7
14-12-11, 13:33
Vẫn thấy con hổ nhưng sợ thêu xong không thấy râu :p Mình đề xuất là thêu chỉ đen lấp vào đi. Cần thì thêm 1 sợi chỉ cho nó khít chân kim với vải bên dưới :D Mà half stitch là cùng chiều với đường trên của cross stitch nên chỉ đen thêu thêm vào thì phải luồn xuống dưới chứ nhỉ ? Đè lên thì mới bị ngược mà ???

white_lotus
14-12-11, 14:01
chị ơi không phải em bàn ra nhưng mà chị kiếm miếng vải đen khác thêu lại đi cho nhanh. Em thấy bức này theu hong bao nhiu. Chứ như giờ chị ken chỉ đen lên rồi lỡ cũng không mĩ mãn thì uổng cả công đó nữa.

fazuki
14-12-11, 21:09
Em có thiển ý này nhé, em nghĩ đã trót thêu nhầm vải trắng rùi thì đành mất công thêm 1 chút vậy. Con hổ chị làm thêm phần backstitch thì sẽ hiện nguyên hình con hổ ra thui ah.
Còn phần dưới nước, em thấy trong demo có phần màu xanh mà sao bức chị thêu lại ko thấy nhỉ, hay do máy ảnh nên ko rõ màu?
Cơ mà có lẽ em nghĩ chị thêu thêm màu đen vào có khi vẫn là đẹp hơn cả :D

ngocdiem
14-12-11, 21:28
theo chị thì em thêu thêm chỉ đen, còn phần back em thêu thêm 1 lần nữa đè lên phần chỉ đã thêu (vd em thêu 3 sợi, bây giờ lấy 3 sợi thêu chồng lên thành 6 sợi bảo đảm ko còn thấy nền vải trắng). lúc đó tranh em càng đẹp và càng rõ nét hơn

copconHL
15-12-11, 08:14
Góp ý thì mọi người đã góp ý hết rồi, Còn chờ em chọn cách nào thôi. Chị thì chị ủng hộ em thêu tiếp. Chúc em sớm có tác phẩm như ý!

nouvobrum
15-12-11, 09:53
Em sẽ thêu thêm chỉ màu đen vào, bỏ tiếc quá !. Hôm qua về em thử 1 tí mà thấy nổi bật hẳn luôn. Nhưng chỉ đen thêu trên nền trắng lộ nền trắng nhiều lắm, em định luồn thêm một sợi chỉ đen dưới các chữ X để che đi, có ai làm thế chưa nhỉ ?!.
Các chị em nhiệt tình quá, hôm nào thêu xong em up thành quả lên mọi người góp ý giúp em nhé!!

nouvobrum
01-02-12, 10:19
Tình hình là em rất xin lỗi mọi người do hồi Tết tây em về nhà gấp quá, cố thêu nốt mà chưa xong còn ít râu ria nữa nên đành gửi lại chị chủ quán mà không kịp chụp hình lại gì cả 8-X8-X8-X(tại em thêu phụ chị ấy mà). Hơi buồn vì lần hợp tác đầu tiên không được suôn sẻ lắm. Nhưng em mới đây em quay lại thấy lên khung nhìn cũng được, chắc tại bác đóng khung khéo ^^. Túm lại là theo kinh nghiệm của em khi đã thêu sai màu vải thì:
1. Nếu mới thêu ít thì nên làm lại cái khác vì thật sự thêu lại nền rất mất công và tốn chỉ nữa (nếu thêu để treo hay tặng thì không sao chứ thêu để bán thì lỗ mất).
2. Nếu lỡ quá nửa rồi thì thêu thêm nền vào. Thêu chỉ trắng trên nền đen thì ok nhưng chỉ đen trên nền trắng thì sẽ bị hở nền trắng nhiều, các bạn nên tham khảo topic dưới đây:
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?1468-K%E1%BB%B9-thu%E1%BA%ADt-th%C3%AAu-ch%E1%BB%89-%C4%91en-ch%E1%BB%89-%C4%91%E1%BA%ADm-m%C3%A0u-tr%C3%AAn-n%E1%BB%81n-tr%E1%BA%AFng.
Nếu tranh có phần half stich thì mình đi full luôn, hoặc đi gấp đôi chỉ giống như chị ngocdiem nói, hơi bị mất hiệu ứng nhưng tình thế này thì phải làm vậy thôi.
Những phần backstich thì thêu cuối cùng sau khi thêu nền.

Trên đây là kinh nghiệm sau một lần thương đau của em ạ.;)

friedrose7
01-02-12, 16:16
Ui, tiếc quá không được nhìn thành quả :p Dù sao cũng chúc mừng bạn có thêm nhiều kinh nghiệm nha :)