PDA

View Full Version : Xử lý khi thêu bị nhăn?

diemmy0803
06-11-11, 09:13
Chị đồng nghiệp của em mới bon chen, đang gấp rút hoàn thành 1 em thuyền buồm. Chả hiểu sao người thì dịu dàng, mà rút chỉ thì mạnh mẽ, nên là những đoạn vải buồm phồng lên thì giờ trên tranh nó cũng phồng =P~. Mà vấn đề là nó phồng không đều, trông kỳ cục lắm.
Vì là tác phẩm đầu tay nên chị ấy quyết đi đóng khung treo cho con cái nó phục cái sự dịu dàng của mẹ nó.
Các chị em có kinh nghiệm chỉ bảo giúp, làm thế nào để tranh đỡ dúm khi đóng khung? nếu mình dán mếch vào thì có khắc phục được không ạ?
cám ơn các chị em

hamletnguyen163
24-11-11, 11:01
Chị ơi em cũng gặp tình trạng tương tự như vậy nhưng mà khắc phục thì em chỉ biết cách khắc phục trong khi thêu thui chứ còn thêu xong rồi thì em pó tay.
1. Khi chị rút chỉ ra thêu thì rút từng sợi 1 thui chị àh, như vậy thì khi thêu chỉ không bị xoắn lại với nhau.
2. Khi thêu thì mấy chị nên nhớ kéo vừa tay thôi, không cần ghịt mạnh quá đâu, như vậy chỉ sẽ đều và đẹp hơn, và thêu từ tốn thui chị nhé, từ từ thì nó sẽ đẹp hơn.
3. Điều này quan trọng hơn là khi thêu khoảng được 10-20 mũi thì mấy chị sẽ thấy chỉ ở đuôi kim bị xoắn lại, không cần lo lắng nhiều mấy chị cứ xoay theo chiều ngược lại để chỉ trở nên bình thường rồi thêu là ok ngay thui.
4. Trong khi thêu, mấy chị nhớ vuốt cho chỉ phẳng nha, không thui là bị xoắn với bị đùng lại như lỗi thường gặp.
Chúc mấy chị thành công trong khi thêu tranh nha. :D

duabi
24-11-11, 11:48
Ủi thôi bạn a. Để ẩm hoặc xịt hơi nước vào rồi ủi cho thẳng.. sau đó phó thác số phận cho bác đóng khung làm sao căng cho đẹp

hola
25-11-11, 08:36
Mấy lần em thấy tranh người quen thêu xong cũng bị nhăn và bị lệch do rút mạnh tay quá nhưng lúc căng lên khung thì chỉ cần người thợ đóng khung kỹ một chút là ok à. Nếu chị ở SG thì chị có thể wa shop chị Ngọc Điểm để đóng khung vì mấy lần em thấy khách thêu nhăn nhưng chị ấy cũng chỉnh trang lại đẹp đẽ

white_lotus
25-11-11, 12:40
Thêu rút chỉ quá mạnh tay làm vải bị dúm, bị méo lệch thì chỉ còn cách trông chờ vào tài năng căng tranh của mấy bác làm tranh thui ạ. Em thấy thêu vải 14ct tranh dễ bị lệch lắm í. Vì vải 14ct nống nhỏ, mềm. Em bị mấy bức thêu xong ra hình bình hành luôn (mà là em xài khung thêu đâm xô đó, vải căng ra kéo chỉ nghe boong boong) . Nhưng mà khi ra tiêm tranh í, em nói trước là tranh em nó lỡ méo mó thế, chị cố gắng phù phép hộ em chứ em là em khổ tâm lắm. Thế mà khi đến nhận tranh về thấy tranh ngay ngắn tắp lự em cũng ngạc nhiên. Khâm phục quá đi mất.