PDA

View Full Version : Giặt tranh thành phẩm bằng dấm????

thuhoa_kt
17-10-11, 08:27
Dạo này em chuyển sang sử dụng ruột bút kẻ vải để kẻ ô, màu lâu phai và nét nhưng lúc giặt lại khó, phải ngâm lâu một chút khoảng 15p (e sử dụng sữa tắm) thì mới sạch. Hậu quả là có một số màu bị lem...hic...hic (Kit Dome ạ)
Hôm trước e được anh chủ ở X-art shop tư vấn dùng dấm pha với nước để giặt sẽ giữ được màu của tranh, thậm chí còn làm cho màu đẹp hơn.
E chưa dám thử cách này, mà em cũng ko biết dấm và nước phải pha với tỷ lệ bao nhiêu cho thích hợp nữa.
Chị em nào có cao kiến gì giúp em giặt sạch được mực của ruột bút mà ko làm cho chỉ bị lem thì mách em với! Thanks cả nhà:D

aqua_14
17-10-11, 09:15
Nếu chỉ giặt thường thì em cứ để ngâm nước khoảng 1 ngày 1 đêm là bay hết mực đấy.
Còn nhanh hơn thì ngâm với dấm pha loãng, chị thường pha tỉ lệ 1 dấm, 5 nước hoặc áng chừng cho thật ít dấm thôi, ngâm 1h thấy chưa hết mực thì cho thêm dấm.

Nguoi_ca
17-10-11, 12:07
Dùng bút kẻ vải thì phải ngâm nước (chỉ cần nước thôi) từ 15 đến 30 phút mới bay được màu chứ. Chỉ Dome mà cũng bị phai màu à ? nếu chỉ đã phai màu thì dùng dấm cũng phai đấy bạn. Mình nghĩ nếu dùng dấm thì dễ bị bục chỉ lắm.
Mình dùng chỉ DC, ngâm xà phòng cả tiếng đồng hồ chả hề hấn gì.

thuhoa_kt
17-10-11, 13:16
Chỉ có 1 màu bị lem thoy, còn lại thì cũng no problem. Bữa nay mình cũng chuyển sang dùng DC cho nó kinh tế nhưng chưa giặt thử nên chả biết sao! Hihi...

thuhoa_kt
17-10-11, 13:18
Mà trong quá trình thêu, vì lăn lộn dữ quá nên thành phẩm cũng hem được sáng sủa cho lắm....HIhi....Chỉ ngâm với nước thì em lại sợ giặt ko sạch mới khổ chứ. Haizzzz

Reddragonfly
22-10-11, 01:36
Chia sẻ 1 số kinh nghiệm với chị em nhà mình:
1) Với loại bút dạ : adger,viết nhật xanh,viết 2 đầu thì chỉ cần ngâm dấm và nước theo tỉ lệ 5:1 khoảng 15 là bay sạch.Em đã ngâm rất nhiều tranh và 100% đều ra đường kẻ và ko ảnh hưởng đến màu chỉ và vải
2) Với ruột viết kẻ ô thì em đã dùng đủ mọi cách: ngâm nước 1 ngày,ngâm dấm 1 ngày,ngâm cả xà bông gội đầu cũng ko ra.Thông thường e cho 2 lọ oxi già + nước ngập tranh ngâm ít nhất cũng 1 ngày mới bay,riêng đối với các đường kẻ cứng đầu thì mình dùng bàn chải đánh răng chà nhẹ thì đều bay cả.Em thử 5,6 bức nhà em thêu đều dùng ruột viết và tất cả đều đã ra cũng ko ảnh hưởng đến chỉ và vải của em.(trừ vải đỏ sẽ ra màu 1 chút).
P/S: đối với các chị em thêu tranh màu đỏ có kim tuyến thì nên dùng loại bút dạ vì em đã từng ngâm 1 bức vải đỏ kim tuyến và kẻ bằng ruột viết.Vết mực thì ra nhưng nó lại dính xung quanh kim tuyến ko tài nào xử lý được.Hixxxxx =;

trangnt47
22-10-11, 20:20
Em có 1 cách giắt tranh là ngâm tranh với nước ấm và dâu gội là mực bay đi nhanh lắm ạ. Nhất là mầu bạc là mâu khó bay nhất nhưng khi ngâm với nc ấm cùng dầu gội em cũng thấy nó đi sách ạ. Các chị thử xem có hiệu quả không ạ

katrina_phan188
22-10-11, 21:07
Chia sẻ 1 số kinh nghiệm với chị em nhà mình:
1) Với loại bút dạ : adger,viết nhật xanh,viết 2 đầu thì chỉ cần ngâm dấm và nước theo tỉ lệ 5:1 khoảng 15 là bay sạch.Em đã ngâm rất nhiều tranh và 100% đều ra đường kẻ và ko ảnh hưởng đến màu chỉ và vải
2) Với ruột viết kẻ ô thì em đã dùng đủ mọi cách: ngâm nước 1 ngày,ngâm dấm 1 ngày,ngâm cả xà bông gội đầu cũng ko ra.Thông thường e cho 2 lọ oxi già + nước ngập tranh ngâm ít nhất cũng 1 ngày mới bay,riêng đối với các đường kẻ cứng đầu thì mình dùng bàn chải đánh răng chà nhẹ thì đều bay cả.Em thử 5,6 bức nhà em thêu đều dùng ruột viết và tất cả đều đã ra cũng ko ảnh hưởng đến chỉ và vải của em.(trừ vải đỏ sẽ ra màu 1 chút).
P/S: đối với các chị em thêu tranh màu đỏ có kim tuyến thì nên dùng loại bút dạ vì em đã từng ngâm 1 bức vải đỏ kim tuyến và kẻ bằng ruột viết.Vết mực thì ra nhưng nó lại dính xung quanh kim tuyến ko tài nào xử lý được.Hixxxxx =;

Ủa, sao lạ vậy chị? Đối với ruột viết kẻ vải ấy ạ, em ngâm với nước lạnh cho tan hết màu mực rùi giặt nhẹ với dầu gội là tranh sạch sẽ như mới, vì em đánh dấu 6, 7 màu khi thêu nên lúc ngâm với nước lạnh nó ra đủ thứ màu hết, nhìn chậu nước thấy ghê, nhưng tranh vẫn hok hề hấn gì kể cả ngâm với dầu gội 1 đêm.

Reddragonfly
22-10-11, 23:55
Ủa, sao lạ vậy chị? Đối với ruột viết kẻ vải ấy ạ, em ngâm với nước lạnh cho tan hết màu mực rùi giặt nhẹ với dầu gội là tranh sạch sẽ như mới, vì em đánh dấu 6, 7 màu khi thêu nên lúc ngâm với nước lạnh nó ra đủ thứ màu hết, nhìn chậu nước thấy ghê, nhưng tranh vẫn hok hề hấn gì kể cả ngâm với dầu gội 1 đêm.

Chị cũng ko biết nữa,trước có 1 bức tranh của cô bạn thân(may là bạn thân) cũng kẻ bằng ruột viết.Chị luôn ngâm nước trc để xem ntn,ko ra,ngâm xà bông gội đầu cũng ko ra,dấm cũng ko ra,cuối cùng ngâm oxi già.Mà nó ko lem vào chỉ,chỉ dính xung quanh mấy cái viền kim tuyến thui em.Để bữa nào thử cách của em xem rồi sẽ tổng hợp 1 bài cụ thể về các cách xử lý tranh.:D
Nhưng mà cách xử lý chị viết trước đó á,chị ngâm nhiều bức của nhà chị rồi đều tốt cả em ạ.Ngâm oxi già cả ngày cũng ko bị lem vào tranh của chị và màu kẻ ô cũng ra.

Yumi
23-10-11, 00:33
pha dấm + nước ấm rồi dùng tăm bông chấm lên đường kẻ ố vàng. Cứ quét lên 4, 5 lượt (lượt đầu khô thì quét thêm lượt nữa ) chú ý đừng để dính vào phần chỉ thêu ở rìa. Khi nào bay hết đường ố thì giặt lại bằng dầu gội hay sữa tắm cho bay mùi dấm đi. Không ngâm cả tranh vào vì sẽ bị bay màu chỉ.

Có 1 cách nhanh hơn là pha thuốc tẩy với lại nước rồi quét lên nhưng mình chưa thử.

Aria
23-10-11, 01:00
Mình thấy chỉ cần pha dầu gội đầu và ngâm với nước lạnh hoặc ấm cũng được chừng 30 phút là mấy màu bằng ruột viết kẻ vải là ra hết mà. Mình đã thêu được kit của 3 hãng rồi, thấy đường kẻ mực hay chấm đều sạch trơn, bụi bẩn cũng sạch, còn chỉ không phai hay lem gì hết. Bạn mình thêu bằng chỉ DC cũng vậy, ngâm lâu cũng không lem hay phai màu.

phuongloan
23-10-11, 09:09
Mình chưa bao giờ dùng dấm với oxy già để giặt tranh cả, chỉ dùng dầu gội đầu thôi. Cứ đổ 1 ít dầu gội vào chậu nước, ngoắng cho dầu tan lẫn vào nước. Nhúng tranh vào chậu nước sạch cho ướt hết rồi thả vào chậu nước pha dầu gội, ngâm khoảng 1 tiếng đến 1 tiếng rưỡi (có thể vò qua hoặc không, tùy mức độ mình cho em nó "lăn lộn" bẩn thỉu đến đâu) rồi lấy ra giũ sạch với nước như mình giặt giũ quần áo ấy, thế là sạch bong. Mình hay kẻ ô bằng 1 màu mực, chấm lên vải vài màu mực khác nên khi ngâm màu nước cũng cực kinh, nhưng không ảnh hưởng gì đến tranh cả. Chỉ có 1 lần mình thêu kit của Cherrish mà chỉ màu đỏ hơi bị lem ra vải thành màu hồng hồng (không biết tại sao).
Nhiều khi mình lười, vớ được bút bi, bút nước Thiên Long mình cũng dùng để chấm lên vải tuốt, sau khi giặt, vò nhẹ thì nó cũng mờ đi nhưng không hết hẳn, nhưng cũng chỉ bị lộ khi mình đánh dấu nhầm sang những chỗ không thêu hoặc thêu half thôi, còn chỗ nào thêu full thì chỉ cũng che kín hết rồi, chả thấy dấu tích gì cả.

Reddragonfly
23-10-11, 09:14
pha dấm + nước ấm rồi dùng tăm bông chấm lên đường kẻ ố vàng. Cứ quét lên 4, 5 lượt (lượt đầu khô thì quét thêm lượt nữa ) chú ý đừng để dính vào phần chỉ thêu ở rìa. Khi nào bay hết đường ố thì giặt lại bằng dầu gội hay sữa tắm cho bay mùi dấm đi. Không ngâm cả tranh vào vì sẽ bị bay màu chỉ.

Có 1 cách nhanh hơn là pha thuốc tẩy với lại nước rồi quét lên nhưng mình chưa thử.
Chính xác đấy chị ạ,đối phó với các đường kẻ bằng bút dạ đã ố vàng thì ngâm với dấm là tuyệt vời nhất.Trc h e toàn xử lý vậy ko à.Còn riêng thuốc tẩy thì nói KHÔNG với nó (hihihi).

HoangTruc
24-10-11, 10:16
Thông thường khi giặt một bức tranh sau khi đã thêu xong, mình hay pha một ít dầu tắm hoặc dầu gội vào nước ấm (ấm già một tý). Nhúng bức tranh vào ngâm khoảng 30p đến 1 tiếng. Sau đó dùng bàn tay xoa đều khắp mặt tranh. Mình chỉ dám xoa thôi chứ không vò vì sợ bị nhàu. Với những chỗ vải không thêu mình dùng bàn chải đánh răng loại mềm chà nhẹ. Nhìn chung các vết mực kẻ đều bay hết.
Tuy nhiên có một vấn đề nhỏ là với loại bút viết trên aida màu ghi (loại bút chị em mình hay dùng bây giờ) nếu để lâu thì khó bay màu hơn. Giặt xong vẫn thấy có mầu chìm chìm như dùng chì vậy. Nên rút kinh nghiệm những lần thêu sau này, cứ thêu xong một đoạn là mình lại dùng bàn chải đánh răng nhúng vào một tẹo nước, phết qua những ô đã thêu xong để lỡ có thêu lâu cũng không sợ bị ăn màu mực vào vải thêu.

white_lotus
26-10-11, 21:38
Mình thêu đủ loại chỉ, kẻ vải bằng ruột bút nước. Mình thường giặt bằng xà phòng bio wash, thứ để tắm baby đấy ạ. Giặt rất tốt, không lem không phai màu, còn làm cho chỉ sáng đẹp. Hồi tết mình mua ở Mẹ và bé, đến giờ vẫn còn đầy. Chỉ DC thì đó giờ mình chưa gap tình trạng phai hay loang màu, nhưng chỉ Dome và chỉ Cherish thì đã bị. Nhưng giặt bằng bio wash này thì không bị ra màu nữa, kể cả màu đỏ, màu xanh đậm.

songbien307
12-12-11, 20:18
uppppppppppppp