PDA

View Full Version : Mọi người cảnh giác với hình thức lừa đảo mới nha..

chutlele
21-09-11, 14:47
Em xin nói trước là hình thức lừa đảo này ko liên quan gì đến vấn đề thêu thùa hay shop nào đâu ạ...Dạo này hay xuất hiện hình thức lừa đảo mời bằng cách nhắn tin giả làm người quen,người thân đang có công việc gấp,nằm bệnh viện,ở xa,đang họp ko ra ngoài được…nhờ mình nạp card điện thoại giùm,cái hình thức lừa đảo này thì đã được đăng báo rồi,nhưng do chính em xém chút là nạn nhân nên post lên đây ,mong các chị em lưu ý để khỏi phải mất tiền nhé..nếu post sai mong mod chuyển bài giúp e
Chuyện là thế này
Cách đây khoảng 2 tuần,em nhận được tin nhắn từ số 0122 4843410 với nội dung:”Trang đây,đang làm gì đó,giúp t tý việc đc ko?”,nghĩ là con bạn thân của e tên Trang(dù số đt ko phải của nó),em cũng nt lại là :”Ưhm,nhờ gì nói đi,giúp đc ta giúp,ta đang rãnh.” Thì đầu dây bên kia im lặng ko trả lời,tưởng nó bận việc gì đấy ko nt lại được nên em cũng thôi.

Tầm đâu khoảng 1 tuần sau,em lại nhận đc tin nhắn từ số máy đó với nội dung y hệt:”Trang đây,đang làm gì đấy ,giúp t tý việv đc k”..em cũng tl:”Ưhm,nói đi,giúp đc ta giúp”…bên kia reply lại”Ta đang nằm bệnh viện,mi cào giùm ta cái card mobie 100k rồi gửi mã số cho ta,nhanh nghe,ta đang cần gấp lắm”..em cũng rất bất ngờ vì nghĩ sao nó nằm viện mà ko báo,1 phần cũng lo lắng ko bít vì sao mà phải nhập viện,em nt lại:”Mi đang nằm bệnh viện nào?bị chi ko?để ta tới bệnh viện lun rồi nc”…thì bên kia tl”Ta đang ở quê,nạp giúp ta đi,ta đang cần gấp.”….tới lúc này thì em mới thực sự nghi ngờ vì em chỉ có 1 đứa bạn tên Trang còn liên lạc,con này nhà ở Đà Nẵng,cưới chồng và sinh sống cũng ở Đà Nẵngg(túm lại rất ít khi về quê),sao nó bị gì mà ko ra Đà Nẵng chữa trị cho tốt mà về quê làm gì…nghi ngờ quá e nhắn lại:”Trang nào đây,mi đt cho ta nói chuyện 1 chút”…thế là đầu dây bên kia im bặt lun,em có dùng máy của em,và mượn máy mọi ng trong nhà fone lại nhưng bên kia nó chặn cuộc gọi đến rồi…

Để chắc chắn em cũng gọi điện cho con Trang thì nó vẫn rất bình thường và đang đi du hí với chồng nó…cũng may trước đó e hay đọc báo biết thủ đoạn lừa đảo đó rồi nên chưa mất tiền….mọi người đọc và nhớ cảnh giác nhé

ngocnhung
21-09-11, 14:55
Ui, hqua mình cũng vừa nhận đc 1 tn từ số: 0120 5057949, cũng nội dung tn: Trang đây nè, đang làm j đó. Bạn tên Trang thì nhiều. mà lúc đó bận k rep đc, khoản đàu giờ chiều rep lại hỏi Trang nào nhỉ thì k thấy nói j. Chắc vài bữa nó cũng nt nhờ mình như chutlele quá :))

chutlele
21-09-11, 15:00
Ui, hqua mình cũng vừa nhận đc 1 tn từ số: 0120 5057949, cũng nội dung tn: Trang đây nè, đang làm j đó. Bạn tên Trang thì nhiều. mà lúc đó bận k rep đc, khoản đàu giờ chiều rep lại hỏi Trang nào nhỉ thì k thấy nói j. Chắc vài bữa nó cũng nt nhờ mình như chutlele quá :))

M nghĩ hình như lúc đầu nó sẽ giả vờ một cái tên nào đó :Trang,Hoa,Hạnh...nhắn cho mình,nếu mình trả lời lại nghĩa là mình xác nhận có ng bạn tên đó,rồi khoảng tầm 5,7 ngày sau nó mới nhắn lại nhờ vả..hic hic..mấy cái chiêu này hay đánh tâm lý mình thấy ai khó khăn là giúp..ai mà tin là dính chưởng ngay..mọi người ai gặp phải trường hợp này thì post lên cho chị em tham khảo những số đt lừa đảo nha

natra194
22-09-11, 09:17
đúng là hình thức lừa đảo mới up lên cho mọi người nâng cao cảnh giác

zinzin_00
22-09-11, 09:20
Mình cũng nhận được tin nhắntừ số điện thoại 0122... "Trang đây này, đang làm gì đấy? giúp t tí việc được không?" Mình đoán lừa đảo nên nhắn lại :"Trang nào? giúp việc j mới được chứ, mua thẻ điện thoại hả?". Bên kia nhắn lại "Uh"
Lửa đảo toàn dùng số điện thoại khuyến mại thôi, hết tiền nó lại vứt ý mà. Tốt nhất nên cảnh giác với tin nhắn nhờ mua thẻ. Nếu nghĩ là bạn của mình nhờ thì nên gọi điện lại để xác nhận.

Chitka
22-09-11, 11:56
Hihi, mình cũng gặp rồi nè. Hôm tháng 7 lận, tự nhiên có tin nhắn : "Thuy ne, dang lam gi vay? giup t ti viec duoc kg?". Mình thì không có bạn tên Thủy thay Thúy gì cả, nhưng ở HTT thì có, nên cũng nhắn lại hỏi có chuyện gì. Bên kia nhắn tiếp : "t bị tai nan gio dang o trong benh vien. nho mua giup cho t cai the viettel dc k? hom sau t gui lai cho".

Thật sự lúc đó mình không nghĩ bị lừa gì đâu, nhưng vì mình xài thuê bao trả sau, chưa bao giờ mua thẻ cào hay cào cào thẻ gì hết nên mới nhắn hỏi lại là mua làm sao, cào thế nào .... Thì bên kia im tịt luôn. Sau này mình mới biết là lừa thôi.

Số điện thoại nhắn mình là 126 3480573

nhixua
22-09-11, 13:14
Mình cũng có tn:"Trang nè, đang làm gì đó?". Có vẻ như tên này nắm bắt được là tên Trang thì nhiều, nên phần đông mọi người có biết người tên Trang hay sao ấy. May là mình cảnh giác cao từ trước.

Dynhien
22-09-11, 13:59
em thì không hiểu là họ lấy tiền vào tài khoản di động làm gì nhỉ, có lấy ra thành tiền mặt mà tiêu được đâu ạ ? Có chị nào giải thích giúp em với ?

chutlele
22-09-11, 14:06
em thì không hiểu là họ lấy tiền vào tài khoản di động làm gì nhỉ, có lấy ra thành tiền mặt mà tiêu được đâu ạ ? Có chị nào giải thích giúp em với ?

mình cũng ko hiểu đc,mình nghĩ chắc là để nạp vcoin chơi game đó...mình thì ko rành về game nhưng có thằng bạn thân thì hỉu bít khá nhiều,nó nói đồ trong game có khi bán lên cả 100 triệu tiền mặt(mình nghĩ chỉ những người cuồng game mới mua thôi)....

chutlele
22-09-11, 14:09
Cũng nhìu người bị giống em và gặp nhìu bạn tên Trang nhỉ..:D...còn có hìh thức lừa đảo này nữa nè..em ko biết ở các thành phố khác thì thế nào chứ ở Đà Nẵng,mỗi lần ai mà mất giấy tờ,vật dụng.thì hay dán tờ rơi xin lại giấy tờ tại các cột điện ngã 4,siêu thị kèm theo đó là sdt...kẻ gian lợi dụng hay nhắn tin nói nạp thẻ rồi hẹn ở đâu đó sẽ trả lại giấy tờ...cái này có người đã trúng bẫy rất nhìu và báo Công An Đà Nẵng cũng đã phản ánh rồi..nhớ cảnh giác nha

Pink-bee96
22-09-11, 14:25
em thì có ông anh đã từng bị lừa theo kiểu khác, ko nhắn tin bằng điện thoại đâu. Mà ông anh em bị lấy cắp nick yahoo, thế là tên này lấy nick đó và nhắn tin cho tất cả những ng đang online là đang bận, nhờ mua hộ thẻ điện thoại rồi nhắn qua nick chat, có vài đồng chí bạn ông anh em bị dính chưởng. Thế nên anh chị em nào có bạn nhờ nạp thẻ qua nick chat phải cẩn thận nha.

ngocnhung
22-09-11, 15:35
em thì có ông anh đã từng bị lừa theo kiểu khác, ko nhắn tin bằng điện thoại đâu. Mà ông anh em bị lấy cắp nick yahoo, thế là tên này lấy nick đó và nhắn tin cho tất cả những ng đang online là đang bận, nhờ mua hộ thẻ điện thoại rồi nhắn qua nick chat, có vài đồng chí bạn ông anh em bị dính chưởng. Thế nên anh chị em nào có bạn nhờ nạp thẻ qua nick chat phải cẩn thận nha.
Trường hợp này giống nhỏ bạn e ghê :(, lúc sáng chat với ông anh họ bình thường, đén chiều thì nick yh đó vẫn lên nói chuyện, và lừa mua thẻ vtc, rồi dùng tk vtc nạp card đt để đc km. mà hđó nó ngu ngơ thế nào để bị lừa hay vậy, mất 400k. E nghĩ chắc tụi nó dùng tiền đó để nạp tiền vào tk game thôi, như bên vtc thì 15k/tn, tuy nạp thế vừa tốn thời gian vừa k nhiều bằng nạp the, nhưng có còn hơn k

mizzya
22-09-11, 15:41
Cũng may là mình ko có người bạn nào tên Trang. Ko bít họ còn sử dụng tên gì ko nữa, nguy hiểm quá, phải đề cao cảnh giác. Riết rồi đâm ra e sợ mọi thứ >.<

thiên nga
23-09-11, 08:17
Mình vừa nhận được tin nhắn lừa đảo từ số lạ 01205058025 xưng tên là Thuy, hỏi thăm bâng quơ, thấy số lạ mình không trả lời. Nói chung nên cảnh giác.

phuongloan
23-09-11, 09:32
Còn một hình thức lừa đảo nữa như thế này: 1 ngày đẹp trời, tự dưng nhận được 1 cái tin nhắn là "bạn vừa được nhận 50k/100k... từ số điện thoại .... Sau đó 1 vài phút, bạn sẽ nhận tiếp 1 cái tin nhắn có nội dung đại loại là "mình vừa chuyển tiền cho anh/chị/em nhưng lại ấn nhầm gửi vào số điện thoại của bạn, bạn làm ơn gửi cho mình xin lại số tiền đó". Vì bình thường tự dưng mình đâu có kiểm tra mà biết chính xác tài khoản của mình còn bao nhiêu đâu, nếu họ nói chuyển cho mình 50k - số tiền không lớn nên nếu kiểm tra tài khoản ngay lúc đó mình không thể phát hiện được là có đúng họ đã chuyển 50k vào tk của mình không. Và nếu ai có lòng "thương cảm" lớn thì sẽ bị lừa, còn ai "tham" 1 chút thì không.
Mình cũng nhận được tin nhắn kiểu này 1 lần. May là lúc mình định bấm chuyển lại số tiền đó thì máy thằng em mình cũng nhận được tin nhắn y như vậy. Thế mới biết mình bị lừa. Ở cơ quan mình, cũng có mấy người bị lừa kiểu đó rồi á.

chutlele
23-09-11, 11:17
Còn một hình thức lừa đảo nữa như thế này: 1 ngày đẹp trời, tự dưng nhận được 1 cái tin nhắn là "bạn vừa được nhận 50k/100k... từ số điện thoại .... Sau đó 1 vài phút, bạn sẽ nhận tiếp 1 cái tin nhắn có nội dung đại loại là "mình vừa chuyển tiền cho anh/chị/em nhưng lại ấn nhầm gửi vào số điện thoại của bạn, bạn làm ơn gửi cho mình xin lại số tiền đó". Vì bình thường tự dưng mình đâu có kiểm tra mà biết chính xác tài khoản của mình còn bao nhiêu đâu, nếu họ nói chuyển cho mình 50k - số tiền không lớn nên nếu kiểm tra tài khoản ngay lúc đó mình không thể phát hiện được là có đúng họ đã chuyển 50k vào tk của mình không. Và nếu ai có lòng "thương cảm" lớn thì sẽ bị lừa, còn ai "tham" 1 chút thì không.
Mình cũng nhận được tin nhắn kiểu này 1 lần. May là lúc mình định bấm chuyển lại số tiền đó thì máy thằng em mình cũng nhận được tin nhắn y như vậy. Thế mới biết mình bị lừa. Ở cơ quan mình, cũng có mấy người bị lừa kiểu đó rồi á.

Dạo này đi đâu cũng toàn gặp lừa đảo,khiếp quá đi:(

xuanhuong1986
23-09-11, 12:00
Em đây, e cũng bị lừa này.hôm đấy sát giờ ở cơ quan về thì có đứa bạn nhảy vào Y!M chat, nó bảo với em là hôm nay may quá,tự nhiên nạp thẻ điện thoại 200k thì hệ thống nó nhảy lên thành 2triệu.hic vì là nick của con bạn thân em cũng tên là Trang nhé nên e tin ngay.rồi nó hỏi e có muốn nạp ko vì nó đang giữ cái j của hệ thống ý dạng như hack đc tài khoản điện thoại.e ok ngay.e hỏi là làm thế nào thì nó nói đưa tài khoản Y!M đây, pass nữa.e đưa luôn và ko quên dặn dò là đừng lấy nick của tớ nhé.hic hic.hôm đấy thấy mìn đúng là bị ma nhập.xong rồi nó nói mua cho nó cái thẻ Viettel 200k.nhưng lúc ý e ở cơ quan nên ko mua được,nó cứ bảo nhờ ai mua hộ đi vì sắp hết thời gian rồi.nhưng e bảo chịu.=.=
Thế là vẫn may e ko bị mất tiền nhưng 6h e đi làm về thì ko mở đc Y!M. :(( e gọi ngay cho bạn Trang của em, bạn ý vội vàng nói chị ơi có thấy nick e chat thì đừng chat bị lừa đấy, hic thế là thôi, lúc đấy e biết e đã bị lừa nhưng con bạn e còn mất tiền nữa cơ.
Nhưng rồi e nhớ ra Y!M của e lúc trước đăng ký bởi 2 email, 1 cái là mail chính nhưng 1 cái là mail phụ nhưng nếu có thông báo của Yahoo thì cả 2 mail đều nhận được.may quá, thế là sau khi trình báo mất mật khẩu với Yahoo v....v ..... những thứ lằng nhắng mà thông qua cái mail phụ e đã lấy lại đc mail của mình.
Sau quả lừa này e học đc bài học to lớn quá, từ lần sau chừa cái tội tham !!!!
Chia sẻ để các chị cảnh giác ạ, nói chung những tin nhắn bạn bè các kiểu vòi tiền mình đều nên gọi điện lại nghe đc chính xác giọng người quen thì mới giúp ko thì nghỉ. Haizzzz Đúng là bài học nhớ đời của em.

Dang Phuong
23-09-11, 17:03

Mình cũng nhận được tin nhắn gần như vậy. Mới đầu tưởng thật. Nhìn kỹ lại thì thấy chính số máy đó nhắn báo tin mình đã chuyển tiền - như vậy là ko đúng vì nếu thật sự thì phải là số của tổng đài báo. Mình giả vờ ko biết chuyển tiền như thế nào, hỏi lại. nó bảo loa đang bị hỏng, mua cho cái thẻ 20k cũng được. Tớ liền forward lại nội dung tin nhắn của nó thay bằng số của tớ là nó đã nhận được 30k. Coi như tớ cũng biết bài của nó rồi, he he.

cun_milu_baby
29-09-11, 22:08
Em cũng gặp một lần cơ mà hông biết có phải lừa đảo hông nữa. Chuyện là nó thế này ạ: cách đây khoảng 2 tháng, khoảng hơn 12 giờ đêm em nhận được tin nhắn báo là vừa mới nhận được 3 ngàn đồng (ặc ặc) (tổng đài báo đàng hoàng). Thế rùi khoảng 5phút sau có ông nào á nhắn tin kêu là chuyển tiền nhầm số kêu em nhắn trả lại 3000k (Ặc kiết thấy ớn). Đang nửa đêm bị dựng dậy nên em cũng mắt nhắm mắt mở chuyển trả cho rồi để ngủ cho yên thân, chuyển xong em nhắn lại số kia nói là đã chuyển trả tiền rùi. Tưởng thế xong, ai dè vừa nhắn tin bảo đã trả tiền rùi thì ông kia tự dưng gọi điện qua, em đang buồn ngủ, không để ý tên tuổi gì mở ra nghe, trời ơi đúng là xui xẻo, tự dưng ổng xổ 1 tràng nào là sao em tốt quá, anh không nghĩ là em gởi trả lại cho anh, người như em thật hiếm có (éc éc) vân vân và vân vân... Em choáng quá (tự dưng nửa đêm có người khen mình nức nở) nên bảo xin lỗi anh nhưng khuya rồi tui cúp máy đây rồi cúp cái rẹt. Đến sáng dậy còn tưởng mình nằm mơ nữa cơ. Hic hic. Nhưng mà cái quan trọng là khoảng 9g sáng em lại nhận được tin nhắn của tổng đài báo sim của em thời gian sử dụng chưa đủ đển chuyển tiền nên không chuyển 3 ngàn đi đc (trc là dùng 6 tháng chuyển đc, bây giờ phải 15 tháng mới đc chuyển mà em không bít), hơhơ thế là em tự dưng bị biến thành người tham lam nhưng mà có phải em muốn thế đâu, cơ mà thui kệ coi như ổng đền tiền phá giấc ngủ của em. haha

copconHL
09-12-11, 09:18
Mình gặp nhiều vụ này lắm. Cũng toàn là trang nè,...... Mình cung có toi 3 đứa bạn tên Trang. Có 1 lần mình đang nhắn qua nhắn lại với nhỏ bạn tên "Thúy" Thì hắn nhắn cho mình 1 tin "Gang lam gi do, ban khong, Thuy nho chut viec" Thế là mình cắn câu. Mình trả lời " Đang ở công ty, mà việc gì nói đi, làm được Hoa làm cho", Hắn nhắn "nap dum minh 200k vao so nay giup minh voi, het tien ma dang ban wa". tỉnh luôn nhả câu. Vì bạn mình chẳng bao giờ làm vậy mành mình rất rất là nhiều bạn có van thuy (3Thúy, 2thùy, 4thủy) =))=)). Mình thôi luôn ko them nhắn lại nữa#:-S:fish2[1]:

sweet_eyesz
09-12-11, 09:26
Mình gặp nhiều vụ này lắm. Cũng toàn là trang nè,...... Mình cung có toi 3 đứa bạn tên Trang. Có 1 lần mình đang nhắn qua nhắn lại với nhỏ bạn tên "Thúy" Thì hắn nhắn cho mình 1 tin "Gang lam gi do, ban khong, Thuy nho chut viec" Thế là mình cắn câu. Mình trả lời " Đang ở công ty, mà việc gì nói đi, làm được Hoa làm cho", Hắn nhắn "nap dum minh 200k vao so nay giup minh voi, het tien ma dang ban wa". tỉnh luôn nhả câu. Vì bạn mình chẳng bao giờ làm vậy mành mình rất rất là nhiều bạn có van thuy (3Thúy, 2thùy, 4thủy) =))=)). Mình thôi luôn ko them nhắn lại nữa#:-S:fish2[1]:

:(( ui trời
:(( vậy là e bị lừa ạ
hôm đó số lạ nt bảo thuy đây
:(( e tưởng con bạn thân
nó nhờ nạp 100k :-s e bảo ko mang tiền
lúc về thế nào lại thấy 20k nghĩ nó cần gấp nên nạp 20k cho nó
:(( quên ko hỏi lại đứa bạn
:(( ui e bị lừa ùi huhu

phong linh
09-12-11, 09:30
công nhận sao họ toàn lấy tên Trang với Thuy, ông anh rể bị lừa đầu tiên mất 100k lần sau có tn kiểu đó là ông lại chém gió, chứ gọi là k có ai nghe máy,
thành ra em bắt đầu dị ứng với số lạ
có chuyện này nữa, thì là em nhận mấy cái tin báo: mời quý khách tới bưu điện số 1 trần phú tam kỳ nhận tiền gấp"
em thì Bắc giang, hỏi mới biết Tam Kỳ tít quảng ngãi, mà băn khoản bưu điện mà lại nhắn tin, cứ tuần nhắn kiểu du kích, nên em cũng kệ
sau gần tháng thì có người gọi hỏi tên gì.............mà em quên mất, trả lời nhầm số là cụp cái rụp, hichic
thôi thì trắng đen bây giờ khó, làm người mang tiếng chút chứ trong vụ này em cũng hơi áy náy

sweet_eyesz
09-12-11, 09:50
chắc giờ e cũng phải cảnh giác thôi :( buồn quá

copconHL
10-12-11, 10:09
còn nhiều kiểu lửa khác nữa như 'bạn được tặng .......... mời bạn nhắn tin vào số ........để nhận' nhưng mình ko nhắn bao giờ nên cũng ko biết có nhận được không và mất bao nhiêu tiền cho tin nhắn đó.:-?

LHD
10-12-11, 11:33
Mấy tháng trước mình cũng nhận được tin nhắn ”Trang đây,đang làm gì đó,giúp t tý việc đc ko?”. Vì nhiều bạn tên Trang nên mình hỏi lại 'Trang nào?" thế là im luôn.
Và cũng có hôm nhận được 1 cái tin nhắn là "bạn vừa được nhận 20k từ số của tổng đài. Sau đó vài phút, thì có một em trai gọi ĐT lại xin lại tiền, mình kiểm tra thì thấy có tiền vào TK mình thật nên cũng chuyển lại mà k quên trừ phí chuyển tiền. Chắc không phải mình bị lừa đâu nhi???

ellen
10-12-11, 18:49
Mấy tháng trước mình cũng nhận được tin nhắn ”Trang đây,đang làm gì đó,giúp t tý việc đc ko?”. Vì nhiều bạn tên Trang nên mình hỏi lại 'Trang nào?" thế là im luôn.
Và cũng có hôm nhận được 1 cái tin nhắn là "bạn vừa được nhận 20k từ số của tổng đài. Sau đó vài phút, thì có một em trai gọi ĐT lại xin lại tiền, mình kiểm tra thì thấy có tiền vào TK mình thật nên cũng chuyển lại mà k quên trừ phí chuyển tiền. Chắc không phải mình bị lừa đâu nhi???

mình nghĩ là không vì nhiều khi nạp thẻ bên ngoài ghi nhầm số tí ấy mà

Cecillia
14-12-11, 16:28
Tình hình là mặc dù đang khá là bận rộn nhưng mà em vẫn không kìm hãm được nên phải lên đây khoe ngay với cả nhà.
Hôm nay em gặp tình trạng y chang như của chị chutlele vậy đó.
Nhưng số nhỏ này đen quá, nhắn đúng vào số điện thoại dùng chung của công ty em, mấy bà tám vớ được nên sung sướng nhắn qua nhắn lại một hồi, hứa hẹn chán chê rồi sau khi đối tượng chờ 1 lúc, mấy bà ấy mới nhắn tin mắng cho 1 trận.
Đối tượng này cũng lấy tên là Thủy và nhờ nạp thẻ Vina (có vẻ cái tên Thủy khá đc ưa chuộng, chắc chị em tên Thủy phải thù đối tượng này ghê lắm đây). Nội dung tn thì không khác so với các chị em đã share ở trên.
Mà sao dạo này mấy đối tượng này nhiều thế, em cứ nghĩ chúng ra share lên những câu chuyện như thế này, tinh thần cảnh giác cao lên thì bọn chúng sẽ không dám dùng thủ đoạn này nữa chứ nhỉ. Chẹp. Hay là địa bàn share cảnh báo còn hẹp quá nhỉ? Em phải loa loa lên FB mới được.

copconHL
15-12-11, 09:04
Bà chị mình suýt bị lừa. Có 1 bà bạn chị chát với chị bảo ông chú làm bên mạng vietel, có thể hack được tài khoản, chỉ cần đưa cho ông 400k là trong tài khoản có ngay 2tr (ngon không) thế là bà nhờ ông xã bà mua card để gửi. Ông xã bà bảo vậy thì làm cho cả nhà luôn, mà tính tổng gia đình nội ngoại có tất cả 19 người (trong đó có mình) làm được bao nhiêu thì làm. Bà chị mình mới hỏi lại có thể làm được bao nhiêu thẻ? Hắn nói nhiều lắm 19 thẻ cũng được. Bà chị mới nghĩ "chắc nhỏ này bị lừa rồi, chứ của ngon làm gì tới mình nhiều vậy. Thế là bà gọi cho chị bạn bà bảo chị cẩn thận không bị lừa đấy. Chị này nói chị có biết gì về vụ đó đâu-----> Bà chị mình suýt bị lừa (chị bạn kia bị hack nich chat). Sau đó bà chị mình còn giả bộ đang bị lừa chọc tên kia 1 chạp cũng vui lắm, nhưng dài dòng nên mình ko kể ra.
Nói chung là mọi người nên cẩn thận mà cũng đừng tham cái gì ko phải của mình! Đời 1m2 đất có 5 kẻ cướp, 10thằng trộm và 50 đứa lừa,......hix!

tranhaily87
15-12-11, 09:30
Ui mình cũng tương tự. Mình nhiều bạn tên Trang lắm, lần đầu nó nhắn, mình hỏi Trang nào, nó im luôn. Lần 2 nó nhắn, mình cũng tà lưa với nó vài tin rồi hỏi nó: Sao k nhờ con Phương ý" thì nó bảo "Con P đang ốm nằm nhà kia kìa". Mắc cười ghê luôn, em ở SG, con Trang bạn thân em thì ở Hà Nội, con Phương thì đang ở Pháp, tựu trung lại là con ở HN nhờ con ở SG nạp thẻ giùm vì con ở Pháp đang ốm k đi mua đc =))

Lana
15-12-11, 09:35
em cũng bị nhận tin giống vậy luôn. Em nghĩ nó lấy tên Thuy vì có thể suy ra dc nhiều tên lắm: Thúy, Thùy, Thủy, Thụy. Nhận tin đầu tiên em ko trả lời, nó nhắn tin thứ 2 em cũng ko trả lời rồi nó im lun

provance
19-04-12, 12:35
em cũng bị mất 20k!hĩ,tại sơ ý.huhu

rubi
20-04-12, 20:35
mình thì chưa bị như thế,but cứ ai dùng số lạ nt cho mình là mình ko trả lời,dù ao thì cũng học đc kinh nghiệm của mọi người mà tránh,

ngocnb
22-05-12, 10:47
Còn thủ đoạn nữa là nó giả làm tin nhắn hệ thống báo là bắn tiền qua cho mình, rồi sau đó nhắn lại kêu là bắn tiền nhầm, nhờ mình gửi lại giúp. Chỉ đơn giản thế thôi mà mình bị lừa mất 60k đấy, hic.

phananhthu84
13-08-12, 19:16
Thêm một hình thức lừa đảo mới nha cả nhà, mình cũng bị lừa mất 4triệu ùi đấy, hix. Nó sẽ tạo 1 tài khoảng trên FB, ùi add mình làm bạn bè, trên FB để thông tin là đang làm ở bộ phận cho vay tín chấp NH Techcombank. Ùi nó sẽ nt làm quen vs mình như những người bạn trên FB khác, ùi sẽ xin số dt, gọi điện hỏi thăm, tâm sự chuyện gia đình, chồng con.... Sau đó bạn ih sẽ dẫn dắt mình tới việc làm 1 cái thẻ ở NH vs mức khủng là 50triệu. Nhưng mình chắc chắn một điều là với sự đòi hỏi tài chính của NH (thu nhập mỗi tháng >8triệu) sẽ ít người có thể chứng minh được. Thế là bạn ih nói là sẽ làm hồ sơ giả vs mức phí là 6triệu/lần. Cuối cùng thì..... chắc các bạn bít kết quả ùi nha, hix. Hoặc cao tay hơn nữa nó sẽ liên kết vs 1 thag bên mảng tín chấp của các NH hay bảo hiểm, ùi lấy các thông tin của mình để gọi điện lừa đảo, hình thức cũng như trên. Đây là cách lừa mới nhất hiện nay, các chị cẩn thận nhá

chutlele
14-08-12, 13:26
Thêm một hình thức lừa đảo mới nha cả nhà, mình cũng bị lừa mất 4triệu ùi đấy, hix. Nó sẽ tạo 1 tài khoảng trên FB, ùi add mình làm bạn bè, trên FB để thông tin là đang làm ở bộ phận cho vay tín chấp NH Techcombank. Ùi nó sẽ nt làm quen vs mình như những người bạn trên FB khác, ùi sẽ xin số dt, gọi điện hỏi thăm, tâm sự chuyện gia đình, chồng con.... Sau đó bạn ih sẽ dẫn dắt mình tới việc làm 1 cái thẻ ở NH vs mức khủng là 50triệu. Nhưng mình chắc chắn một điều là với sự đòi hỏi tài chính của NH (thu nhập mỗi tháng >8triệu) sẽ ít người có thể chứng minh được. Thế là bạn ih nói là sẽ làm hồ sơ giả vs mức phí là 6triệu/lần. Cuối cùng thì..... chắc các bạn bít kết quả ùi nha, hix. Hoặc cao tay hơn nữa nó sẽ liên kết vs 1 thag bên mảng tín chấp của các NH hay bảo hiểm, ùi lấy các thông tin của mình để gọi điện lừa đảo, hình thức cũng như trên. Đây là cách lừa mới nhất hiện nay, các chị cẩn thận nhá

Dạo này đi đâu cũng gặp lừa đảo...khiếp quá...ở nước ngoài nghe nói rất hâm mộ người dân VN vì 2 chữ "tình người."..Thử hỏi những kẻ như vậy có gọi là "tình người" ko???Sống mà lừa lọc với nguời chung màu da với mình..nghĩ cũng ngộ

tealinh
15-05-13, 11:02
Hihi, mình cũng gặp rồi nè. Hôm tháng 7 lận, tự nhiên có tin nhắn : "Thuy ne, dang lam gi vay? giup t ti viec duoc kg?". Mình thì không có bạn tên Thủy thay Thúy gì cả, nhưng ở HTT thì có, nên cũng nhắn lại hỏi có chuyện gì. Bên kia nhắn tiếp : "t bị tai nan gio dang o trong benh vien. nho mua giup cho t cai the viettel dc k? hom sau t gui lai cho".

Thật sự lúc đó mình không nghĩ bị lừa gì đâu, nhưng vì mình xài thuê bao trả sau, chưa bao giờ mua thẻ cào hay cào cào thẻ gì hết nên mới nhắn hỏi lại là mua làm sao, cào thế nào .... Thì bên kia im tịt luôn. Sau này mình mới biết là lừa thôi.

Số điện thoại nhắn mình là 126 3480573
Mình cũng bị cái người xưng tên Thúy lừa mua thẻ cào Viettel. làm mình nghĩ sai về cô bạn mới quen tên Thúy. Nhưng vì mới quen nên mình đã không mua vì có ai mới quen mà đi nhờ vả chuyện tiền bạc như thế nên mình im luôn. Mình rất nghi ngờ nên suy nghĩ nếu cần kíp thì gọi mượn chứ không ai lại nhắn tin. Hơn nữa nếu 1 người nào khác nào đó cầm máy của bạn mình nt thì sao. Cho nên,mình đã ko bị mất lừa. Hihi. Chỉ hơi áy náy một chút vì đã ko giúp nhưng tự an ủi mình người kia vô duyên quá. Hihi.

tealinh
15-05-13, 11:06
bạn phananhyhu84 mất cảnh giác quá, chẳng có gì dễ dãi đến với mình đâu. Cứ mấy công ty bảo hiểm, ngân hàng, bất động sản gọi đến chào mời dịch vụ hay mời đi hội thảo này nọ là mình lấy lí do bây giờ chị đang bận gọi lại sau, hay ngày đó chị bận rồi,... Còn facebook thì mình giới hạn kết bạn vừa an toàn và hơi riêng tư chút cho an tâm, thẻ tín dụng mình cũng chẳng thèm làm, tiền trong ATM không để quá 5 triệu. Hihi.