PDA

View Full Version : Xin hỏi kinh nghiệm thêu chỉ kim tuyến!

MeDuy
04-06-10, 15:23
MÌnh đang thêu chỉ kim tuyến kèm với chỉ cotton, nhưng thêu như vậy nhiìn mũi thêu không được đẹp lắm và chỉ hay bị rối, mặc dù cũng đả để chỉ ngắn rồi. Vậy nếu ai có kinh nghiệm hơn thì chỉ giúp mình với, cám ơn cả nhà nhiều!

bduyen
04-06-10, 17:26
Thêu có chỉ kim tuyến nên để chỉ thành 2 đầu bằng nhau (như là may í ah), sau một vài mũi thì xoay kim theo chiều ngược lại để chỉ bớt xoắn một chút thì sẽ ít bị rối hơn, cắt đoạn chỉ sau cho khi thêu không quá khủy tay vì chỉ kim tuyến rất dễ bị xơ chỉ.
Chúc chị thêu thoải mái hơn với chỉ kim tuyến, hi hi

beehien
04-06-10, 22:43
chị bd cho em hỏi tí nhé, em chưa hiểu để 2 đầu = nhau như may là sao ạ, vì em không biết may thì sao chứ may thì em đút 1 đầu chỉ qua và gút đuôi rồi may binh thường đến khi hết chỉ, còn thêu thì mình xỏ luôn 2 đầu chỉ qua kim rồi vừa thêu vừa kéo tuột chỉ đi !
Em đang tưởng tượng là chỉ kim tuyến dễ xơ và đứt mà mình kéo qua kéo lại chỉ ở 1 điểm đầu kim như thế có dễ bị đứt ngay đó không chị !
Không biết em hỏi vậy có rõ ràng không mà em cũng chả biết diễn tả thế nào hihi``

Schtroumpf
05-06-10, 10:10
MÌnh đang thêu chỉ kim tuyến kèm với chỉ cotton, nhưng thêu như vậy nhiìn mũi thêu không được đẹp lắm và chỉ hay bị rối, mặc dù cũng đả để chỉ ngắn rồi. Vậy nếu ai có kinh nghiệm hơn thì chỉ giúp mình với, cám ơn cả nhà nhiều!

Nếu thêu kim tuyến chung với cotton thì khi kéo chỉ bạn nên chú ý kéo sao cho trên bề mặt ô stitch mình thấy 1 sợi kim tuyến bên cạnh 1 sợi cotton (với chỉ đôi) thì mũi thêu sẽ đều và đẹp hơn. Cái này khi kéo chỉ phải chý ý ko để chỉ bị xoắn vào nhau là được! Còn thêu đôi cả 2 sợi kt thì bình thường, nhưng nhớ ko được để chỉ xoắn vào nhau để tránh cộm. Cắt chỉ ngắn khoảng 0.5m rồi gấp đôi thôi bạn ơi!

chị bd cho em hỏi tí nhé, em chưa hiểu để 2 đầu = nhau như may là sao ạ, vì em không biết may thì sao chứ may thì em đút 1 đầu chỉ qua và gút đuôi rồi may binh thường đến khi hết chỉ, còn thêu thì mình xỏ luôn 2 đầu chỉ qua kim rồi vừa thêu vừa kéo tuột chỉ đi !
Em đang tưởng tượng là chỉ kim tuyến dễ xơ và đứt mà mình kéo qua kéo lại chỉ ở 1 điểm đầu kim như thế có dễ bị đứt ngay đó không chị !
Không biết em hỏi vậy có rõ ràng không mà em cũng chả biết diễn tả thế nào hihi``

Để 2 đầu bằng nhau là như may bằng chỉ đôi ấy, cũng xò 1 đầu chỉ qua lỗ kim rồi kéo cho bằng với đầu chỉ còn lại. Cách em mô tả là dùng chỉ đơn mà!

ngoclan86
10-06-10, 08:44
Chỉ kim tuyến to hơn chỉ bình thường mình thêu nên khi đứng cạnh nhau nhìn vẫn to hơn hẳn. Em dùng chỉ kim tuyến nhiều nên thấy nó dai mà, không dễ bị đứt đâu. Nhưng tốt nhất là dùng chỉ thường thui. Chỉ kim tuyến nhìn xa thì cũng có khác gì chỉ thường đâu, nhìn gần mới thấy lấp lánh được một tí thui.

Bê iu
10-06-10, 09:07
Em xin lỗi cho em xì pam 1 câu thôi, bạn ngoclan86 nói có chỉ kim tuyến mà to hơn sợi chỉ cotton là loại kim tuyến nào thê? Mình chỉ mới nhìn và mới dùng loại kim tuyến của KS và kim tuyến bt cuộn to đùng thôi nhưng cả 2 loại mình dùng sợi đều rất nhỏ, chắc chỉ bằng 1/2 sợi chỉ cotton bình thường thui. Thấy bạn nói có loại to hơn mình tò mò quá, hihi, kô biết nó là loại nào thế?????

mẹ bé ốc tiêu
10-06-10, 09:17
tớ thêu chỉ kim tuyến của DMC và của hãng trôi nổi nào đó mà chỉ có một sợi thôi. cả 2 loại đều thấy nhỏ hơn sợi cotton. tớ thấy thêu chỉ kim tuyến hơi khó thêu. ngay ca DMC mình cũng thấy nó còn cứng hơn cả chỉ một sợi. Sợi chỉ kim tuyến gồm 2 phần phần kim tuyến và phần sợi dù. khi thêu được 1 tý 2 phần sợi này rất hay bị tách rời nhau ra, thêu rất là khó chịu.
Tuy nhìn xa ko rõ nhưng nhìn gần bức tranh long lanh hơn hẳn

Compa
10-06-10, 13:07
Em thì rất ghét thêu chỉ kim tuyến vì nó mảnh mảnh, cứng cứng hay rối nữa. Hôm nọ làm một mẫu thếu 2 sợi kim tuyến với 1 sợi cotton em phải thắt nút cả hai đầu chỉ để nó ko bị rối và tuột ra. Thêu xong mảng thêu lỗ chỗ vì em nghiến răng nghiến lợi lôi cái nút chỉ lên xuống nhiều quá, tay thì đau. Tóm lại là thêu chỉ kim tuyến đẹp thì có đẹp nhưng mệt lắm

nangmuadong
11-06-10, 08:38
Chỉ kim tuyến thêu lên nhìn không những đẹp mà lại còn sang nữa. Có điều sợi chỉ mảnh, lại cứng hơn so với chỉ thường nên thêu dễ bị rối, hoặc xoắn, dùn, hay gãy. Em thường căng khung ra rồi thêu tay trên tay dưới. Một tay cầm kim đâm chọt, còn tay kia giữ chỉ, cứ một tay cầm kim kéo chỉ, một tay vuốt cho sợ chỉ thẳng thớm. Nhờ thế mà chỉ ko bao giờ bị xoắn. Trông cũng đẹp lắm!

MeDuy
15-06-10, 08:31
Đúng là thêu chỉ kim tuyến thật khó, vì nó hay bị rối, bị tách làm hai sợi và bị đứt nữa, mình thường thêu chỉ của DMC. Mà mũi thêu cũng bị cộm lên nữa trông không được đẹp lắm. Mình cám ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm cho mình, mình sẽ thử áp dụng khi thêu, vì mình đã trót thêu chỉ kim tuyến cho tranh rồi nên bây giờ cố gắng thêu nốt.

tekadix
25-06-10, 09:58
Cách hay đây các chị ah:

- Dùng 1 sợi chỉ đơn, gập đôi lại, xỏ qua kim thành chỉ đôi.
- Gút ở đầu có 2 sợi chỉ, đầu kia để y như vậy, đừng cắt ra nha!

Bảo đảm chỉ ko rối, ko đứt, ko tưa, mà đừơng thêu vẫn đẹp long lanh. Dĩ nhiên ai dùng chỉ dài quá thêu một hồi sẽ bị xoắn, quay kim theo chiều ngược lại là ok.

Đây là kinh nghiệm sau bao nhiêu lần vật vã với chỉ kim tuyến, cuối cùng tức mình quá em làm theo cách trên thì kết quả mỹ mãn.

Chúc chị em ko còn phiền toái với chỉ kim tuyến nữa!!! :->

tripletvn
25-06-10, 13:38
3T cũng tự mò cách xỏ chỉ thế này gần giống nhưng ko phải thắt gút gì cả, tekadix và mọi người thử xem:

- Lấy 1 sợi chỉ đơn gập đôi, dùng đầu bị gập xỏ qua kim 3-5 cm rồi tách ra thành cái lỗ.
- Lấy đầu chỉ còn lại (đầu có 2 sợi chỉ) xỏ qua cái lỗ rồi rút cho chặt.

Xong, lúc này sợi chỉ được cố định ở đầu có kim luôn, sợi chỉ ko thể bị tuột khỏi kim hay bị xê dịch, bớt rối, còn xoắn thì thêu chỉ cotton thường cũng có thể bị xoắn, thỉnh thoảng chỉnh lại hoặc vừa thêu vừa xoay kim theo chiều ngược lại thôi.

P.S. Chỉ kim tuyến sợi to sợi nhỏ thì có thể là thế này, kim tuyến có loại metallic sợi to, có thể thêu một mình; có loại blending filament sợi rất mảnh, bắt buộc phải thêu chung với chỉ cotton thường để tạo hiệu ứng thôi...

Ví dụng chỉ kim tuyến của hãng Kreinik có code ghi rõ kích thước của sợi chỉ khác nhau, số càng to sợi chỉ càng lớn (Filament -> Very Fine #4 Braid -> Fine #8 Braid -> Tapestry #12 -> Medium #16 Braid -> Canvas #24 Braid -> Heavy #32 Braid...

http://www.kreinik.com/kshop/home.php?cat=20

tekadix
25-06-10, 14:53
Cách của chị tripletvn em chưa thử, nhưng em hình dung nếu thêu sai hay lỡ bị rối thì khó mà tháo kim ra để gỡ các mũi sai, phải ko chị?

MeDuy
28-06-10, 16:26
3T cũng tự mò cách xỏ chỉ thế này gần giống nhưng ko phải thắt gút gì cả, tekadix và mọi người thử xem:

- Lấy 1 sợi chỉ đơn gập đôi, dùng đầu bị gập xỏ qua kim 3-5 cm rồi tách ra thành cái lỗ.
- Lấy đầu chỉ còn lại (đầu có 2 sợi chỉ) xỏ qua cái lỗ rồi rút cho chặt.

Xong, lúc này sợi chỉ được cố định ở đầu có kim luôn, sợi chỉ ko thể bị tuột khỏi kim hay bị xê dịch, bớt rối, còn xoắn thì thêu chỉ cotton thường cũng có thể bị xoắn, thỉnh thoảng chỉnh lại hoặc vừa thêu vừa xoay kim theo chiều ngược lại thôi.

P.S. Chỉ kim tuyến sợi to sợi nhỏ thì có thể là thế này, kim tuyến có loại metallic sợi to, có thể thêu một mình; có loại blending filament sợi rất mảnh, bắt buộc phải thêu chung với chỉ cotton thường để tạo hiệu ứng thôi...

Ví dụng chỉ kim tuyến của hãng Kreinik có code ghi rõ kích thước của sợi chỉ khác nhau, số càng to sợi chỉ càng lớn (Filament -> Very Fine #4 Braid -> Fine #8 Braid -> Tapestry #12 -> Medium #16 Braid -> Canvas #24 Braid -> Heavy #32 Braid...

http://www.kreinik.com/kshop/home.php?cat=20

Thanks mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm thêu chỉ kim tuyến cho mình, mình sẽ thử thêu xem thế nào, chắc sẽ hiệu quả hơn.hihi
Chúc cả nhà luôn vui vẻ!

MeDuy
28-06-10, 16:32
À quên, cho mình hỏi với, nếu thêu kèm với chỉ cotton thì cũng làm theo cách của tekadix và tripletvn ah? vì nếu thêu như vậy thì chỉ rất dày, mình đang thêu chỉ kim tuyến của DMC, chỉ kim tuyến của DMC cũng dày và cứng lắm. cám ơn mọi người nhiều!

doremon2010
29-06-10, 00:58
Chị nên dùng kim DMC số 24 vì nó sẽ giúp giảm sự ma sát của chỉ và làm cho lỗ vải rộng ra giúp mũi thêu thoáng và đẹp hơn. Em đã thử rồi và rất thành công. Chúc chị thành công

MeDuy
29-06-10, 09:36
Chị nên dùng kim DMC số 24 vì nó sẽ giúp giảm sự ma sát của chỉ và làm cho lỗ vải rộng ra giúp mũi thêu thoáng và đẹp hơn. Em đã thử rồi và rất thành công. Chúc chị thành công

Chị cũng không rõ mình mua chỉ kim tuyến DMC số bao nhiêu nữa, vì bỏ mất cái vỏ rồi, nhưng chỉ thấy sợi chỉ to lắm, cứng nữa, không mềm như chỉ Hàn hay các loại chỉ khác. Để chị sẽ mua thử chỉ kim tuyến DMC số 24 như em nói xem thế nào, chị đang thêu dở bức hoa mà trót thêu chỉ kim tuyến kèm rồi nên phải thêu nốt. Cám ơn em nhiều nhé!

tripletvn
29-06-10, 11:22
Bạn doremon2010 nói là KIM meDuy ơi... Đúng là có cây kim thêu rất thích, có cây kim thêu rất dở.

MeDuy
29-06-10, 16:35
Bạn doremon2010 nói là KIM meDuy ơi... Đúng là có cây kim thêu rất thích, có cây kim thêu rất dở.

Vậy à, ôi, mắt mình quáng gà quá! Mình sẽ thử mua kim đó xem sao, mà thêu chỉ kim tuyến cùng chỉ cotton trông mũi thêu cũng cộm quá!

MeDuy
29-06-10, 16:36

Vậy à, ôi, mắt mình quáng gà quá! Mình sẽ thử mua kim đó xem sao, mà thêu chỉ kim tuyến cùng chỉ cotton trông mũi thêu cũng cộm quá!

cafebaby
22-08-10, 19:09
mình thêu chỉ kim tuyến bằng kim của kit CMC thấy ok lắm, mà dùng kim kit khác lại khó thêu, không biết có phải tại kim không nữa

MeDuy
10-09-10, 17:14
mình thêu chỉ kim tuyến bằng kim của kit CMC thấy ok lắm, mà dùng kim kit khác lại khó thêu, không biết có phải tại kim không nữa

Vậy ah, mình thấy thêu chỉ kim tuyến khó lắm, hay bị rối và mũi thêu không đẹp. Nên chắc mình từ bỏ ý định thêu thêm chỉ kim tuyến, vì mình thêu chỉ kim tuyến kèm với chỉ cotton mà.

Sujini
28-09-10, 10:19
Em chào các chị!
Em cũng vừa thêu 1 bức có chỉ kim tuyến ạ. Em thấy nếu xâu kim như bình thường thì đúng là khó lắm ạ.
Sau đó em đổi cách xâu chỉ 1 chút, chi tiết như sau ạ:
- 1 đầu chỉ, em vẫn thắt nút như bình thường
- 1 đầu chỉ (đầu phía kim ấy ạ), em lấy 1 sợi thắt chặt với kim, sau đó lấy 2 sợi chỉ còn lại buộc thắt nút với sợi chỉ đã thắt với kim => cố định kim với chỉ.
Nếu làm cách này thì nên cắt chỉ vừa tay thôi ạ, nếu ko sẽ bị rối.
E cũng thử dùng theo sợi chỉ cắt sẵn trong Kit thì thấy cũng ok ạ (dù lúc đầu có hơi dài nên thêu cũng mỏi tay 1 chút ạ :D)
Chúc các chị thành công! :x