PDA

View Full Version : Các Chị em giúp em với: Làm sao "đẩy" vết bút trắng trên vải aida đỏ!!!

chuottamptt
29-08-11, 09:16
Gởi các Chị em,
Em thêu 1 tấm tranh chữ Phúc – vải Aida màu đỏ – chỉ vàng – nên có kẻ mấy dòng bút trắng – ruột bút 5.000 đó các Chị em – nhưng giờ thêu xong – mang vải ngâm xuống nước thì vết kẻ này không ra – em ngâm 2 ngày rồi mà nó không bay các Chị em ạ...
Em cũng ngâm 1 chút xà bông giặt xem thế nào, nhưng thực sự nó hoàn toàn không bay mất........
Mà tấm tranh này sắp đến ngày tặng bạn rồi – em không biết phải xử lý sao nữa?!!!

Mong các Chị em có chút kinh nghiệm bày vẽ cho em với........
Em đang cần hơi gấp ạ ........

Mong tin tất cả các Chị em
Em
chuottamptt

thanhvan1989
29-08-11, 10:29
Thử ngâm dấm xong lấy bàn chải đánh răng chà xem có đi không chị ơi. Nếu kiểu gì cũng không đi thì lấy bút chì đỏ ngụy trang lên vết bị bẩn vậy ạ. :D

katrina_phan188
29-08-11, 10:46
Bạn ơi, bạn dùng ruột bút màu nhũ bạc hay màu trắng đục vậy? Nếu màu trắng đục thì cứ lấy bàn chải đánh răng chà với 1 ít dầu gội vàp các lằn kẻ ấy! Còn bút màu bạc thì em sợ nó sẽ còn các vết đen đen mờ mờ như bút chì. Chị thử các của em xem sao nhé!

chuottamptt
29-08-11, 10:46
Cảm ơn thanhvan1989 nhé – vụ ngâm dấm thì chưa thử nên không rõ........
chuottamptt sẽ về ngâm thử xem sao!!!!

Không biết chị em nào có cách khác không ạ?!!!
Vẫn mong tin các chị em lắm lắm!!!

malibu
29-08-11, 10:48
bạn thử dùng cồn xem có được không nhé

chuottamptt
29-08-11, 10:53
Bạn ơi, bạn dùng ruột bút màu nhũ bạc hay màu trắng đục vậy? Nếu màu trắng đục thì cứ lấy bàn chải đánh răng chà với 1 ít dầu gội vàp các lằn kẻ ấy! Còn bút màu bạc thì em sợ nó sẽ còn các vết đen đen mờ mờ như bút chì. Chị thử các của em xem sao nhé!

Màu trắng đục đấy katrina – mà ngâm 2 ngày nó không thèm mờ mới "ghét" hic hic hic ....

OK, chuottamptt sẽ thử cả cách này luôn....Thanks katrina và thanhvan nhé

HAN
29-08-11, 10:57
Bạn thử giặt lại bức tranh thành phẩm, khi vải còn ẩm thì lấy bàn ủi/bàn là ủi/là mặt trái của vải xem có hết không nhé.

chuottamptt
29-08-11, 10:57
bạn thử dùng cồn xem có được không nhé

Mình sợ cồn nó tẩy màu vải đỏ đó malibu ... nên xà bông giặt mà mình còn không dám ngâm lâu nữa đó ........
Nhưng thanks malibu nhiều ha!!!

chuottamptt
29-08-11, 10:59
Bạn thử giặt lại bức tranh thành phẩm, khi vải còn ẩm thì lấy bàn ủi/bàn là ủi/là mặt trái của vải xem có hết không nhé.

Hic hic hic .... mình cũng quên béng không cho cả nhà hay thông tin là mình cũng đã thử ủi khi ẩm ẩm như bạn nói rồi ... mà nó không "thèm biến mất"
Buồn ghê á
Thành ra mình mới cầu cứu cả nhà nè........ nhưng có katrina và thanhvan bày cho cách rồi – chuottamptt sẽ về thử xem sao

Chân thành cảm ơn cả nhà nhé.
chuottamptt

Maicun
29-08-11, 11:31
Ôi vậy là bút màu đó giặt không đi à, vậy mà mình đang thêu bức aida trắng chỉ hồng mình kẻ màu tàn bạo lên vải, hu hu kiểu này làm thế nào, chia buồn cùng bạn, tủi phận mình luôn thể ;(

katrina_phan188
29-08-11, 12:18
Em nhớ thêm 1 cách này nữa, lần trước em có thêu chữ Phúc trên aida đỏ, em kẻ bằng ruột bút màu xanh dương, thế là ngâm nước nó ko ra, dầu gội cũng ko bay hết, em ngâm trong nhà tắm được 1 ngày, mẹ em thấy thế nào lại đổ nguyên thau nước xả vải vào đó, hôm sau em giở ra lại biến mất tiêu! Hú hồn, vô tình tìm được cách tẩy vết bút. Chị chuottamptt thử dùng các của em xem sao ạ!

chuottamptt
29-08-11, 12:32
Em nhớ thêm 1 cách này nữa, lần trước em có thêu chữ Phúc trên aida đỏ, em kẻ bằng ruột bút màu xanh dương, thế là ngâm nước nó ko ra, dầu gội cũng ko bay hết, em ngâm trong nhà tắm được 1 ngày, mẹ em thấy thế nào lại đổ nguyên thau nước xả vải vào đó, hôm sau em giở ra lại biến mất tiêu! Hú hồn, vô tình tìm được cách tẩy vết bút. Chị chuottamptt thử dùng các của em xem sao ạ!

Ô ... hay thế
Vậy để chuottamptt về làm thử vụ án này xem sao ........ hi hi hi ......
Thanks Katrina nhiều nhiều héng

Thân ái
chuottamptt

Nhím
29-08-11, 13:59
Em thử thêm cách này xem nhé: hôm rồi chị đi châm cứu, bị dây mấy vết máu ra áo, chị bác sỹ bày cho cách dùng nước Ô xy già (loại này bán ở các hiêu thuốc) đổ vào vải chỗ dây vệt bẩn, đổ vào lúc chưa giặt, cái áo còn khô ấy, chỉ 1 lúc là vết bẩn bị tẩy sạch, còn sạch hơn cả tẩy cồn vì tẩy cồn làm loang ra bên cạnh, dùng Ô xy già thì vết bẩn không bị loang. Chị đã thử nghiệm thì thấy hiệu quả trên áo rồi, trên aida kẻ chì bạc thì chưa thử, nếu chuottamptt thử làm các cách chưa được thì dùng cách này xem nhé, không bị phai màu chỉ đâu. Mà nước Ô xy già rẻ lắm, chị mua 1 lọ 2k tẩy mấy vệt trên áo mà mới hết có 1/3 lọ thôi.
Có gì em thông tin lại để mọi người cùng có tin tức tham khảo nhé

chuottamptt
29-08-11, 14:21
Em thử thêm cách này xem nhé: hôm rồi chị đi châm cứu, bị dây mấy vết máu ra áo, chị bác sỹ bày cho cách dùng nước Ô xy già (loại này bán ở các hiêu thuốc) đổ vào vải chỗ dây vệt bẩn, đổ vào lúc chưa giặt, cái áo còn khô ấy, chỉ 1 lúc là vết bẩn bị tẩy sạch, còn sạch hơn cả tẩy cồn vì tẩy cồn làm loang ra bên cạnh, dùng Ô xy già thì vết bẩn không bị loang. Chị đã thử nghiệm thì thấy hiệu quả trên áo rồi, trên aida kẻ chì bạc thì chưa thử, nếu chuottamptt thử làm các cách chưa được thì dùng cách này xem nhé, không bị phai màu chỉ đâu. Mà nước Ô xy già rẻ lắm, chị mua 1 lọ 2k tẩy mấy vệt trên áo mà mới hết có 1/3 lọ thôi.
Có gì em thông tin lại để mọi người cùng có tin tức tham khảo nhé

Vâng chị Nhím, tối nay về em thử nước xả của chị katrina – nếu chưa được nữa thì em sẽ thử cách của chị Nhím héng.

Em cảm ơn cả nhà đã cho em nhiều thông tin như thế... hic hic hic .... em cảm động quá........
Chân thành cảm ơn nhà mình nhiều héng

Em
chuottamptt

beehien
29-08-11, 23:53
Sẵn topic của chị Tâm chị em nào có kinh nghiệm cho bee hỏi thăm luôn nhé, bee bị vài tấm kẻ bút chì (bút chì loại để vẽ bình thuờng trên giấy là chì than 2B or HB í ạ :( ) . Bee đã dùng rất nhìu cách :
- ngâm xà bông
- ngâm cồn
- ngâm giấm
- lấy cục gôm bôi bôi thì nó ra 1 ít nhưng phần ở giữa chỉ thì k có gôm đuợc
mà mấy vết chì không mờ đi chút nào hết, k bít làm sao, có bức còn đặt cả khung rồi mà k đóng vào treo lên đuợc vì nhìn chán quá hic hic huhu, cả nhà chỉ giúp bee vớiiiiiiiiii nha!!! Thanks rất nhìu nhìu !!!

ngoinhamayman36
30-08-11, 08:04
Mình thấy ngâm nước nóng rất hiệu quả mà bạn thử xem nhé. Nước thật nóng xong rồi dùng găng tay cao su chà chà.
Vụ dùng bút này mình đã thấy mọi người khuyến cáo nhiều mà xem ra vẫn nhiều chị em chưa biết nhỉ.
1. Bút màu bạc chỉ nên dùng cho aida đen. Không nên kẻ vải trước rồi ấp lâu ngày mới dở ra thêu. Mà chỉ kẻ vải ngay trước lúc bắt tay vào thêu. Khi thêu bức aida đen kẻ bút màu bạc thì nên cố gắng thêu càng nhanh càng tốt. Không nên kéo dài thời gian thêu kiểu như chen ngang 1 vài bức khác. Vì thời gian càng lâu vết bút càng khó phai.
2. Tuyệt đối không dùng bút màu bạc cho các loại vải màu khác kể cả vải đỏ.
3. Các màu bút khác xanh lá, xanh trời, đỏ, tím, hồng, vàng... dùng vô tư trên các loại aida khác.

Chúc bạn sớm xử lý được vết mực để nhanh nhanh khoe tác phẩm nhé!

chuottamptt
30-08-11, 09:30
Em cảm ơn chị ngoinhamayman36 nhé
chuottamptt cũng xin thông tin lại như sau – sau khi về nhà áp dụng các kiểu – suốt đêm qua:
1. Không dám dùng cồn vì cồn tẩy mạnh – mà vải mình đang có là vải đỏ
2. Ngâm nước xả vải → không thành công – vết bút trắng còn nguyên – chỉ có vải là ........ thơm hơn thôi ạ
3. Cuối cùng chuottamptt sử dụng cách rẻ nhất mà có vẻ hiệu quả nhất: oxy già, đổ gần 3 chai oxy già – lấy bàn chải đánh răng mới chà lên vết kẻ, còn mấy chỗ đã viết to to thì vò như vò quần áo – 1 loáng thì oxy già bay đi, vết màu kẻ và vẽ lên vải aida đỏ cũng biến mất theo

Giờ chuottamptt đã để ẩm – ủi cho phẳng và hôm nay chuẩn bị mang đi làm tranh đây...

chuottamptt xin cảm ơn cả nhà đã bày cho em cách làm này – em đặc biệt cảm ơn chị Nhím và katrina ... đã cho em thêm nhiều kinh nghiệm ........

@Hiền: chị thấy trong trang này cũng có chị em có kinh nghiệm về tẩy bút chì trên vải thêu nè em – em vào tham khảo thử héng: http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?44-T%E1%BA%A9y-v%E1%BA%BFt-b%C3%BAt-ch%C3%AC-tr%C3%AAn-tranh-th%C3%AAu

Hoặc em vào theo đường dẫn này héng: Diễn đàn → CÀ FÊ LOA KÈN → CHO TÁC PHẨM THÊU ĐÃ HOÀN THÀNH VÀ CÁC THẢO LUẬN KHÁC → Tẩy vết bút chì trên tranh thêu