PDA

View Full Version : rút chỉ sao cho đều

Nguoi_ca
19-08-10, 14:45
Mình dùng khung ống nước ngồi do mình tự chế thì rất ok nhé, thêu 2 tay nhanh hơn hẳn cái kiểu một tay thêu, một tay cầm khung.

diemmy0803
17-08-11, 12:42
Em chả hiểu sao cứ thêu 1 lúc là 2 đầu chỉ của em không bằng nhau. Em cũng đã rất chú ý, khi rút chỉ cố gắng kéo đều tay nhưng thường là hết 1 sợi chỉ thì y như rằng 2 đầu lệch nhau khoảng 1 đốt ngón tay.
Mà em cũng lười, k dùng khung, không đâm lên đâm xuống mà cứ làm 1 nhát xọc xuống đồng thời xọc lên. Không biết nếu đâm lên đâm xuống kiên nhẫn thì có đỡ không nhỉ.
Chị nào có kinh nghiệm, bày thêm cho em với. Liệu em dùng sáp vuốt chỉ có cải thiện được tình hình không?

Lana
17-08-11, 15:03
thêu chỉ bị lệch nhau là do khi thêu chỉ bị xoắn lại với nhau, sợi nào bị xoắn ít thì dài hơn còn sợi nào bị xoắn nhiều thì ngắn hơn. Để khắc phục thì sau khi thêu 1 hay 2 mũi mình kiểm tra lại sợi chỉ và xoay kim vài vòng để chỉ ko bị xoắn. Thời gian đầu em cũng chăm chút cái vụ chỉ bị lệch nhau này lắm nhưng sau này cũng chả thèm qua tâm nữa ạ vì cứ chăm chút như vậy hiệu quả lên tranh ko khác nhiều nhưng mất thời gian lắm ạ >"<. Chị thêu mà bị lệch có 1 đốt ngón tay là đẹp lắm rồi ấy ạ ;)). Em nghĩ vụ này chỉ quan trọng chuyện mũi thêu có đều và đẹp ko thôi chứ cái sợi chỉ thì chả ảnh hưởng ai hết, cứ kệ nó ạ.

diemmy0803
17-08-11, 15:07
Ôi, thấy Lana nói mà mừng ghê gớm. Mình cũng cố gắng giảm bớt độ xoắn vặn, mà sao vẫn vậy, Hóa ra k phải tại mình k có năng lực, hehehe. Cám ơn nhiều nhiều nhé

tumtang
17-08-11, 16:27
"Mà em cũng lười, k dùng khung, không đâm lên đâm xuống mà cứ làm 1 nhát xọc xuống đồng thời xọc lên. Không biết nếu đâm lên đâm xuống kiên nhẫn thì có đỡ không nhỉ."

bạn ơi, nếu làm vầy là chỉ sẽ lệch dữ à
bạn nên dùng khung nhé, để 1 tay tên 1 tay dưới và phối hợp kéo mới đểu 2 cọng chỉ được
mình mô tả thử xem bạn hiểu ko nhé

vd, mình thuận tay phải, thì mìhh để tay phải trên khung, tay trái dưới khung. mình đâm từ mặt trên (=tay phải), dùng tay trái ở dưới kéo kim đâm lên tiếp (lúc này chỉ ở mặt trên vẫn chưa được kéo hết đâu nha), khi kim ló ra ở mặt trên thì dùng tay phải nắm lấy kim kéo hết lên, cùng lúc tay trái lòn vào đoạn chỉ ở dưới mặt vải giữ chỉ căng ra, khi mình kéo hết chỉ lên mặt tên thì đảm bảo 2 cọng chỉ đều, nếu mà thêu 1 đoạn chỉ 30cmm thì 2 cọng chỉ lệch nhau chừng 1cm là cùng à
diễn tả hơi khó hiểu nhỉ?
để mình si nghĩ coi mần sao cho bạn dễ hiểu hơn đây:-?

Windyshop
17-08-11, 16:42
Chị tumtang nói đúng đấy ạ, thêu khung tay trên tay dưới mũi thêu vừa đều đẹp và tốc độ cũng nhanh hơn nhiều .

diemmy0803
17-08-11, 19:20
"Mà em cũng lười, k dùng khung, không đâm lên đâm xuống mà cứ làm 1 nhát xọc xuống đồng thời xọc lên. Không biết nếu đâm lên đâm xuống kiên nhẫn thì có đỡ không nhỉ."

bạn nên dùng khung nhé, để 1 tay tên 1 tay dưới và phối hợp kéo mới đểu 2 cọng chỉ được

vd, mình thuận tay phải, thì mìhh để tay phải trên khung, tay trái dưới khung. mình đâm từ mặt trên (=tay phải), dùng tay trái ở dưới kéo kim đâm lên tiếp (lúc này chỉ ở mặt trên vẫn chưa được kéo hết đâu nha), khi kim ló ra ở mặt trên thì dùng tay phải nắm lấy kim kéo hết lên, cùng lúc tay trái lòn vào đoạn chỉ ở dưới mặt vải giữ chỉ căng ra, khi mình kéo hết chỉ lên mặt tên thì đảm bảo 2 cọng chỉ đều, nếu mà thêu 1 đoạn chỉ 30cmm thì 2 cọng chỉ lệch nhau chừng 1cm là cùng à

cám ơn bạn. Mình hình dung ra được rồi. Nhưng mà mình chỉ có khung ống nước nhỏ, khó mà tay trên tay dưới như khung có chân được nhỉ

thuha0402
17-08-11, 20:03
Hic, chiều giờ đang tập tành thêu 2 tay như tumtang chỉ, mà sao tay trái mình nó cứ đơ đơ :)). Thui kệ, chắc có công rèn luyện, có ngày 2 tay :d hihi .

dâu tây
17-08-11, 20:51

Hic, chiều giờ đang tập tành thêu 2 tay như tumtang chỉ, mà sao tay trái mình nó cứ đơ đơ :)). Thui kệ, chắc có công rèn luyện, có ngày 2 tay :d hihi .

hihi em thấy làm thế này lại hơi khó, nếu thuận tay nào thì để tay đó dưới khung vì sẽ đâm kim dễ hơn do mặt dưới mình k nhìn thấy, em thử để tay k thuận ở dưới thế là đâm mấy lần mới trúng được đúng chỗ cần đâm :((. mặt trên mình thấy rùi nên dù tay k thuận nhưng đâm xún vẫn rất nhanh ạ :D.

thuha0402
17-08-11, 23:39
hihi, cám ơn dâu tây nha, mình đang thử và thấy khả quan hơn gòi :d

ngoinhamayman36
18-08-11, 07:24
Khung vuông ống nước không có chân các bạn vẫn dùng để thêu tay trên tay dưới được mà. Chỉ cần ngồi dựa khung một đầu tì vào chân (gập), 1 đầu vào ngực là ok. Hoặc nếu ngồi bàn thì một đầu khung để trên mép bàn, chặn 1 quyển sách nặng nặng, đầu kia tì vào ngực mình. Tớ toàn làm thế vì ngại lắp khung ngồi lắm.

tumtang
18-08-11, 13:55
Khung vuông ống nước không có chân các bạn vẫn dùng để thêu tay trên tay dưới được mà. Chỉ cần ngồi dựa khung một đầu tì vào chân (gập), 1 đầu vào ngực là ok. Hoặc nếu ngồi bàn thì một đầu khung để trên mép bàn, chặn 1 quyển sách nặng nặng, đầu kia tì vào ngực mình. Tớ toàn làm thế vì ngại lắp khung ngồi lắm.

hehe, bạn này giống mình nè
ở nhà mình cũng hay dùng khung nhựa nhỏ, đặt khung vào mép bàn, và lấy chai Omega của mami :D đè lên không hà, vẫn đảm bảo thêu được 2 tay

blue_sky2
19-08-11, 10:40
Mình thấy cách của ngoinhamayman36 là ok nhất. mình có 1 khung ống nước ngồi. Lúc đầu cx hí hửng lắm, dùng khoảng một thời gian sau mới thấy nó bắt đầu không vững, ngồi một tí là phải chỉnh lại khung. hic

G-MamNhim
15-02-13, 21:15
hihi em thấy làm thế này lại hơi khó, nếu thuận tay nào thì để tay đó dưới khung vì sẽ đâm kim dễ hơn do mặt dưới mình k nhìn thấy, em thử để tay k thuận ở dưới thế là đâm mấy lần mới trúng được đúng chỗ cần đâm :((. mặt trên mình thấy rùi nên dù tay k thuận nhưng đâm xún vẫn rất nhanh ạ :D.

Mình cũng làm như bạn đấy. Tay nào thuận thì ở dưới thì mới mò mò để đâm kim được. ;)