PDA

View Full Version : vướng mắc khi thêu

phoebe_venus
16-07-11, 19:45
tình hình là em mới mua một chart thêu. Khi thêu đến chỉ màu đen thì phần thêu của em bị lộ vải ra ngoài. Các ss có cách nào giúp em khắc phục điều này không ạ?
mong các chị chỉ dạy cho em nhiều. Cảm ơn trước

thuha0402
16-07-11, 21:46
Nếu bạn đang thêu aida 14ct thì bạn thêu 3 chỉ, còn 11ct thì thêu 4 chỉ. Hihi, cách này mình mới đọc được trên diễn đàn cách đây 2 tuần :d

phoebe_venus
17-07-11, 09:06
oh. cảm ơn bạn. Mình sẽ thử vậy. mình toàn thêu 3 chỉ.ok^^

malibu
20-07-11, 11:03
Nếu bạn đang thêu aida 14ct thì bạn thêu 3 chỉ, còn 11ct thì thêu 4 chỉ. Hihi, cách này mình mới đọc được trên diễn đàn cách đây 2 tuần :d

Bạn ơi mình đã thử thêu 4 sợi chỉ đen trên aida 11ct trắng rồi, kết quả là mảng màu thêu 4 sợi bị dầy hơn hẳn các mảng thêu 3 sợi, và lúc thêu rất khó đâm kim. Kinh nghiệm của mình khi thêu chỉ đen là thêu nửa mũi 3 sợi, và nửa mũi 4 sợi sẽ dễ thêu hơn, nhìn lại ko bị dầy cộm so với các mảng khác, tức là thêu như này//////// với 3 sợi chỉ rồi đi lại đường \\\\\\\\\\ với 4 sợi chỉ. Bạn thử xem nhé!

Sẩm sờ xôi
20-07-11, 12:23
Động viên em thế này: thêu chỉ đậm màu trên aida trắng và chỉ sáng màu trên aida đen thì nhìn gần kiểu gì cũng lộ một chút vải, nhưng lên tổng thể tranh thì không lộ đâu, mình và bạn mình đã thêu thần tài trên aida đỏ rõ vải ơi là rõ ( kit Pinkoo ), vừa thêu vừa chán, thế mà lên tranh đi đóng khung ở chỗ em Chi, được em í khen là mịn, khung vào rồi đẹp cực. Thêu xong tranh chỉ thấy đẹp 40%, giặt xong lên 10%, đóng khung xong mới đẹp 101% . Chứ nếu theo cách của bạn Malibu đi 3 sợi, về 4 sợi thì khi có những mảng màu nhỏ và lắt nhắt thì có lẽ gặp hạn đấy!

malibu
20-07-11, 16:03
SSX nói đúng đấy, mình chỉ thêu cách đấy đối với mảng lớn thôi, mảng nhỏ và lắt nhắt thì mình vẫn chỉ 3 mà tương. Với cả tính mình cẩn thận nên mới làm thế, chứ cứ thêu chỉ 3 tất thì lúc lên khung rồi chả ai soi được cái chỗ vải hở cả đâu.

malibu
20-07-11, 16:22
SSX nói đúng đấy, mình chỉ thêu cách đấy đối với mảng lớn thôi, mảng nhỏ và lắt nhắt thì mình vẫn chỉ 3 mà tương. Với cả tính mình cẩn thận nên mới làm thế, chứ cứ thêu chỉ 3 tất thì lúc lên khung rồi chả ai soi được cái chỗ vải hở cả đâu.

ngoinhamayman36
20-07-11, 17:11
Mình cũng thấy bạn cứ nên thêu như bình thường. Tại mình nhìn gần tranh thì thấy lộ thế thôi. Chứ giặt giũ phơi phóng là lượt xong lên tranh thì đẹp lắm. Chứ trong 1 bức mà đoạn này 3 sợi, đoạn kia 4 sợi thấy cũng hơi vất.

thanhvan1989
25-08-11, 16:01
Em cũng bị vấn đề như thế này ạ. Có mấy cách giải quyết như thế này:
- Thêu nhiều sợi lên (khít chỉ nhưng mà lại bị chỗ dày chỗ mỏng)
- Thêu lỏng tay ra, sợi chỉ không bị ép chặt quá xuống vải thì cũng đỡ lộ vải hơn.
- Lúc thêu thì chịu khó vuốt chỉ một chút, không để chỉ bị xoắn lại thì cũng đỡ bị lộ.
Thêu xong, chị là ẹp xuống là chỉ che đi hết, không bị lộ nhiều vài đâu. :D

mitbn
02-09-11, 13:06
thêu xong ngâm nước là chỉ cũng tẽ ra rồi mà, với lại mình có kinh nghiêom cứ phải rút từng sợi ra, dù thêu 3 sợi lấy 3 sợi rồi, 3 sợi còn lại cũng rút hết ra xếp lại rồi mới thêu ko xoắn vào nhau xấu hết cả em

evillovely2101
02-09-11, 16:06
mình cũng vậy ah, khi thêu mình cũng chịu khó rút chỉ từng sợi ra rồi sắp lại 3 sợi( nếu thêu aida 11ct ) rồi mới thêu, khi đang thêu mình cũng hay so chỉ lại cho thẳng để không bị xoắn chỉ thì khi thêu xong rồi nhìn cũng ok lắm bạn ạ...khi mình đem đi giặt rồi ủi lại thì chổ chỉ màu đậm và chỉ đen cũng không có lộ vải ra nhiều lắm đâu...hihihi...