PDA

View Full Version : Thêu thước đo chiều cao

Bông
25-05-10, 14:41
Chào cả nhà. Hiện mình đang thêu 1 cái thước đo chiều cao cho con gái. Bây giờ đang ở công đoạn thêu vạch cm. Nhưng thêu được 10cm (theo như trong chart) thì mình đo thực tế lại nhiều hơn. Mình đang thêu trên aida 14. Bạn nào có kinh nghiệm bày cho mình với.
Cảm ơn các bạn nhiều.:09[1]:

CraftHome
25-05-10, 14:44
Chào cả nhà. Hiện mình đang thêu 1 cái thước đo chiều cao cho con gái. Bây giờ đang ở công đoạn thêu vạch cm. Nhưng thêu được 10cm (theo như trong chart) thì mình đo thực tế lại nhiều hơn. Mình đang thêu trên aida 14. Bạn nào có kinh nghiệm bày cho mình với.
Cảm ơn các bạn nhiều.:09[1]:

Bạn thử kiểm tra lại xem đơn vị là cm hay inch nhé. Đa phần thước đo chiều cao thường dùng đơn vị đo là inch bạn ah:)

Bông
25-05-10, 15:32
Bạn thử kiểm tra lại xem đơn vị là cm hay inch nhé. Đa phần thước đo chiều cao thường dùng đơn vị đo là inch bạn ah:)

Không phải là inch đâu bạn ạ, là cm và cứ mỗi 5cm sẽ bị lệch gần 1cm, tức là nếu trong chart là 5cm thì thực tế bên ngoài lại là khoảng 5.8cm.

mẹ bé ốc tiêu
25-05-10, 21:50
mình nghĩ cái này lệch là phải rùi vì vải thì chia theo inch mà mình dùng đơn vị đo hệ mét nên nó bị lệch là phải. hồi trước mình cũng cứ thắc mắc mãi ko biết nên thêu thế nào (nên vẫn chưa thêu). nhưng có lẽ kiểu này thì ta cứ lấy thước cm ra mà đo rùi thêu cho đúng thôi có thể ko vào đúng ô đâu và cắn cứ theo chart thì thế nào cũng sai toét, cái này cũng ko quan trọng mà quan trọng là thước đo phải chuẩn (mình nghĩ thế)

Bông
26-05-10, 09:30
mình nghĩ cái này lệch là phải rùi vì vải thì chia theo inch mà mình dùng đơn vị đo hệ mét nên nó bị lệch là phải. hồi trước mình cũng cứ thắc mắc mãi ko biết nên thêu thế nào (nên vẫn chưa thêu). nhưng có lẽ kiểu này thì ta cứ lấy thước cm ra mà đo rùi thêu cho đúng thôi có thể ko vào đúng ô đâu và cắn cứ theo chart thì thế nào cũng sai toét, cái này cũng ko quan trọng mà quan trọng là thước đo phải chuẩn (mình nghĩ thế)

Ừ, hôm qua mình cũng đã làm theo cách của bạn. Lấy thước đo rồi đánh dấu vào từng nấc rồi thêu. Thấy cũng ổn.

Hermione_8279
07-10-11, 12:59
lệch cũng hay. Đo xong lại nghĩ :" Ùi, nhóc nhà mình còn cao hơn cả thế nữa cơ!"

mẹ An Khang
05-07-12, 14:06
Mẹ chủ top mua kit thước đo ở đâu vậy? Mình chưa thấy ở đâu bán cả, hay là mình không để ý nhỉ?

Bông
09-07-12, 10:44
Mẹ chủ top mua kit thước đo ở đâu vậy? Mình chưa thấy ở đâu bán cả, hay là mình không để ý nhỉ?

Tớ ko mua, tớ tự load chart và sắp chỉ thôi. Sau khi hoàn thiện, tớ may viền đăng ten xung quanh, rồi luồn 1 thanh sắt (gỗ) ở trên thôi. Nhưng tớ thấy ở một vài shop có bán thước (chỉ có vải và que gỗ) đấy. Mình có thể tự kiếm chart và chỉ cho vừa với thước.

nhocyeu
13-07-12, 23:37
chị ơi chị cho em chart thước đo đấy được không, em cũng muốn làm 1 chiếc cho nhóc nhà e
email của e; coi_ngot@yahoo.com
e cảm ơn chị trước

S leaf
14-07-12, 09:08
chị ơi chị cho em chart thước đo đấy được không, em cũng muốn làm 1 chiếc cho nhóc nhà e
email của e; coi_ngot@yahoo.com
e cảm ơn chị trước
Em thấy trong Thư viện mẫu thêu có nhiều chart thước đo chiều cao mà. Chị vào xem nhé :)
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?1236-T%E1%BB%95ng-h%E1%BB%A3p-m%E1%BA%ABu-th%C3%AAu-Th%C6%B0%E1%BB%9Bc-%C4%91o-chi%E1%BB%81u-cao-(link-t%E1%BB%95ng-h%E1%BB%A3p-b%C3%A0i-s%E1%BB%91-8)