PDA

View Full Version : Kinh nghiệm thêu tranh trắng

maithuy3011
26-08-13, 20:33
Các chị em thêu tranh trắng nhiều giúp em xíu nhé, em đang thêu tranh trắng (lần đầu bon chen) nên vô cùng thiếu kinh nghiệm, tỉ dụ như công đoạn chấm tranh, em toàn chấm nhầm nhọt..hix..Chị em có kinh nghiệm chỉ giúp em làm thế nào để chấm tranh vừa nhanh vừa chính xác và nếu sai phải làm thế nào cho khỏi nhầm với mũi khác, hix.. nếu mà phải đi giặt rồi làm tiếp thì hơi mệt ah nha!

phongnhatban
26-08-13, 23:27
Em thì hay chấm theo màu, chấm từng ô 1, từ trên xuống dưới rồi từ dưới lên trên. Nếu chẳng may có nhầm em hay chuyển dấu chấm thành dấu x, sau khi thêu xong màu đó quay lại thêu màu của chữ x kia luôn :D. Bên nước ngoài em thấy họ hay chấm theo từng trang của tờ mẫu. Màu này sang màu khác, nếu tờ sau có dính tí màu tờ trc thì chấm cho hết đoạn đấy thôi, cũng hay, mà tranh lại nhanh lên hình :D

maithuy3011
27-08-13, 08:15
chị cũng chấm theo trang nhưng mà nhìn hình toàn nhầm, chả biết sao chán ghê. Đang tìm cách khắc phục mà chả biết thế nào

tuyethappy
27-08-13, 08:40
mình thì chấm theo màu, nhưng không chấm cả trang mà chỉ chấm 1 đoạn khoảng 1 sợi chỉ thôi, thêu hết sợi rồi mới chấm tiếp nên ít bị sai lắm.

maithuy3011
27-08-13, 12:10
mình thì chấm theo màu, nhưng không chấm cả trang mà chỉ chấm 1 đoạn khoảng 1 sợi chỉ thôi, thêu hết sợi rồi mới chấm tiếp nên ít bị sai lắm.
nếu sai bạn làm thế nào? cứ để thế có sợ nhầm với màu chỉ không?

tuyethappy
27-08-13, 12:25
Không mình xác định thêu chỉ nào thì mới chấm khoảng tầm vài ô lớn, nếu chấm nhầm thị mình đánh dấu chéo để khi thêu đến đó thấy khác thì để xem lại chat, mình thêu toàn tranh trắng, đều làm như thế cả.

phongnhatban
27-08-13, 13:04
chị cũng chấm theo trang nhưng mà nhìn hình toàn nhầm, chả biết sao chán ghê. Đang tìm cách khắc phục mà chả biết thế nào

Chị muốn cẩn thận nữa thì chấm xong màu nào ô nào chị lấy bút chì gạch mờ mờ đi. Nếu nhầm 1 2 chỗ cũng là chuyện bt thôi mà chị, ai cũng thế cả :P

yellow
27-08-13, 13:13
Mình thì chấm từng màu một khi thêu xong màu thứ nhất thì chấm tiếp màu thứ 2.....cứ như thế cho đến hết.nếu chấm sai mình dùng bút màu bạc chấm lên để nhận biết.mình cũng hay nhìn nhầm lắm nên hay bị sai :P.