PDA

View Full Version : thắc mắc về chỉ bóng !!!

roms2bu
24-08-13, 21:48
chào cả nhà! e có chút thắc mắc ạ!
hôm nọ e ra chỗ bán tranh, thấy có vài kit thêu chữ thập dùng chỉ rất bóng mượt! nhìn cứ tưởng tóc búp bê ý ạ..nhìn rất đẹp! em muốn hỏi các chị loại chỉ đó là chỉ gì? và nó có đủ mã màu như DMC ko ạ? vì em cũng muốn thử thêu loại chỉ này, mong cả nhà giúp em nh:D:D:D

bauhinia
25-08-13, 07:00
Mình thêu chỉ bóng búp bê rồi, khó thêu lắm, nó thẳng băng vừa thêu vừa ghị mới chặt không thì bung ra xấu lắm, mấy chị trong hội bữa trước có topic bàn chỉ này đốt ra nilong, không bền bằng cotton. Kit thêu chỉ bóng mình mua có code DMC còn có bán chỉ đủ code không thì chưa biết.

roms2bu
25-08-13, 10:10
oh`! vì nhìn nó bóng mướt nên mình mê hihi
để hôm nào minh mua thử kit thêu xem khó ko:-?

G-MamNhim
26-08-13, 12:44
oh`! vì nhìn nó bóng mướt nên mình mê hihi
để hôm nào minh mua thử kit thêu xem khó ko:-?

Khó thêu lắm. Chỉ hay bị rối, mũi khó đều. Nhưng nhìn bức tranh lung linh dưới ánh đèn, cũng thích.

gia đình hạnh phúc
26-08-13, 13:06
Chỉ này khó thêu đều lắm hay bị sót sợi khi rút

roms2bu
26-08-13, 13:42
em sẽ bon chen kit be bé xem có khắc phục khó khăn dc ko! chứ em nhìn cái sự-sáng-ngời của nó là ham hố lắm lắm :02[1]:

hoatigon75
27-08-13, 09:34
Mình chưa nhìn thấy kit dùng chỉ bóng này bao giờ. Các bạn chỉ giúp mình shop nào có bán kit này để mình thêu thử với. Vì mình cũng thích loại chỉ bóng, nhìn tranh sẽ sống động hơn

cảm ơn các bạn

roms2bu
27-08-13, 09:39
em tình cờ thấy dc ở 1 tiệm bán tạp hóa-quà lưu niệm c ạ....ko phải ở 1 shop tranh thêu chữ thập

G-MamNhim
02-09-13, 09:36
Mình chưa nhìn thấy kit dùng chỉ bóng này bao giờ. Các bạn chỉ giúp mình shop nào có bán kit này để mình thêu thử với. Vì mình cũng thích loại chỉ bóng, nhìn tranh sẽ sống động hơn

cảm ơn các bạn

Ở shop tranh thêu XX thì thường có chỉ bóng ở mẫu 3D. Mới thêu thử thì dùng 3D cho nhanh, thêu ít thôi.

d4m4jr0jx4
02-09-13, 16:29

cảm ơn các bạn

Ban hoi shop Bong&friend tai Sai gon thu xem.Truoc minh mua o do.

ngoinhamayman36
09-10-13, 18:29
Cái này gọi là chỉ tơ bóng ạ. Thường các hãng thêu 3D dùng nhưng khoảng 2-3 tháng gần đây do bị kêu ca quá nên một số hãng thêu 3D dùng chỉ tơ bóng cũng chuyển qua dùng chỉ cotton như trong kit thêu chữ thập rồi ạ. Chỉ tơ bóng vô cùng khó thêu, trơn tuồn tuột đến nỗi nếu các chị có thắt nút rồi thì nó vẫn có thể tuột ra được. Khi thêu cũng khó xếp 3 sợi chỉ ngang hàng cho nó che phủ hết mặt vải nữa. Một điều nữa là hầu hết các hãng thêu 3D dùng chỉ tơ bóng đều ghi hướng dẫn là dùng 4 sợi chỉ để thêu nhưng ở VN các chị bán hàng chả mấy ai biết điều này để dặn khách. Vì thế khi các chị thêu 3 sợi trông sẽ rất mảnh, không che hết mặt vải. Chỉ bóng này hiện ở VN em chưa thấy shop nào bán nên chị nào mà thêu thiếu chỉ thì chỉ biết khóc thui. Hihi.

mjssusomux_2311
16-10-13, 23:07
chỉ bóng em mua ở sạp A Muối ở chợ Đại Quang Minh, giá cũng khá mắc so với chỉ cotton, 1 bó vừa khoảng 30k trong khi chỉ cotton chỉ có 15k, hiện giờ ở đó chỉ có 1 số màu chỉ, phải có tép chỉ DMC mẫu để so màu hoăc phải thuộc code ( mà em thấy nó loạn xạ xà ngầu lên hết cả chẳng theo code j hết)

DiemLTT
16-02-14, 23:14
bản thân em thêu kit 5D chỉ bóng thì lại rất thích, em thấy thêu 3 sợi cũng ok, 4 sợi thì sẽ đẹp hơn. nhưng mà ít shop bán quá :D lùng mãi mới đc vài bức.