PDA

View Full Version : Em có điều muốn hỏi cả nhà: add tranh có sẵn vào đồng hồ!!

chuottamptt
20-08-13, 11:14
Kính gởi cả nhà Hội Thêu Thùa, cách riêng đến các Chị-Em thêu chữ thập
Em có điều thắc mắc xin hỏi các Chị-Em như sau:
– Em có chart một bức tranh 110Wx110H
– Nhưng Chart này không có đồng hồ

Giờ em muốn add tranh này vào đồng hồ nhưng không biết làm cách nào?!!! – nên em mở Topic này, mong các chị em chỉ vẽ cụ thể cho em với ạ

Em chân thành cảm ơn và Mong tin các Chị-Em mình rất nhiều ạ!!!

Em
chuottamptt

bauhinia
20-08-13, 13:44
Nếu có sẵn chart giấy thì lấy đồng hồ bên chart nào bạn thích làm dấu vô chart này rồi thêu theo. Thêm chữ cho tranh mình hay làm như vậy, thấy cũng dễ.

chuottamptt
20-08-13, 13:48
Em cũng đã từng làm như chị bauhinia và nó lệch chị ạ ... hic hic hic .... nhìn cái đồng hồ nó "quái đản" quá – tiếc công thêu dễ sợ luôn.

yellow
20-08-13, 14:27
chart bức tranh chị muốn add đồng hồ là vuông hay tròn ak. nếu tròn thì chị lấy compa vẽ vòng tròn sau đó chia ra từng phần đều nhau là được mà. nếu được chị post cái hình, e coi giúp được sẽ giúp chị nhé.:)

bauhinia
21-08-13, 10:36
Em cũng đã từng làm như chị bauhinia và nó lệch chị ạ ... hic hic hic .... nhìn cái đồng hồ nó "quái đản" quá – tiếc công thêu dễ sợ luôn.

Ủa! Cái hình nằm trong đồng hồ ( ĐH tròn) hay là đồng hồ nằm trên hình nền (ĐH vuông)? Lệch là sao ka`, bạn có vẽ 2 đường tâm định vị giữa chart hình và chart ĐH trước không? Lấy tâm tranh làm chuẩn đếm ra là sẽ khớp.

Thôi up hình lên để mọi người xem thử sẽ giúp bạn.

chuottamptt
21-08-13, 13:34
Hic hic hic .... em tháo mấy số đồng hồ ra rồi chị bauhinia ạ ........ còn có cái tranh đang thêu dở dang ........ vì thêu tranh dang dở mà lại có ý định làm đồng hồ nên mới add cái số đồng hồ từ 1 chart khác vào – làm cái tranh nó lệch lệch ........ trông xấu quá!!!

Hôm qua em bức bối quá nên post lên đây ........ rồi rủ rỉ với bé bạn trai đồng nghiệp – hắn bày em cách này: mua 1 tấm nhựa cứng trong, rồi dùng compa và 1 thước đo độ mà đo cứ 30 độ chấm 1 cái – tất nhiên là mình sẽ có 1 tâm ........ em thấy ý tưởng này hay – mà có thể làm được nhiều vòng tròn to nhỏ khác nhau nữa ........
Rất hay đúng không chị
Em sẽ thử làm ý tưởng này rồi add số vào xem sao ...

Em cảm ơn chị bauhinia nhiều nhiều ạ

phuonghao
17-09-13, 09:57
Bạn ơi, thế theo cách cuối cùng thì bạn đã làm được dồng hồ chưa? post lên cho mình học hỏi với nha ...tks

ngoinhamayman36
19-09-13, 16:40
Mình toàn lấy 1 chart đồng hồ kích thước vừa tầm có sẵn để thêu vào.
Hoặc không thì lấy thước kẻ kẻ 2 đường vuông góc nhau được 4 số 3, 6, 9, 12 rồi lại chia tiếp các số còn lại chỉ thêu dấu chấm to = 4 ô stitch.
Vậy mà chả bào giờ bị lệch, đồng hồ lên vẫn đẹp long lanh.

chuottamptt
19-09-13, 17:15
Em sử dụng 1 bìa cứng nhựa – xoay 1 vòng tròn – rồi đo mỗi góc 30 độ theo thước đo độ
Em chưa có hình chụp để đẩy lên đây – khi nào vào được Imageshack.us em sẽ add lên đặng cả nhà có thể tham khảo!!

Uyen Mai
06-01-14, 14:12
Mình cũng từng làm một cách vô cùng thủ công là gấp tư bức tranh lại, tìm tâm; lấy 1 đoạn chỉ bằng bán kính đường tròn rồi cố định 1 đầu chỉ vào tâm, đầu kia cột bút chấm và quay đường tròn. Đồng hồ đẹp long lanh và chính xác đến từng giây :P