PDA

View Full Version : Người mới tập tành thêu xin chút ý kiến ạ.

tameka
08-04-13, 15:05
Em mới bắt đầu thêu bức tranh đầu tiên, tham khảo qua những bức tranh trên net sao thấy mũi thêu của đàn chị nào cũng tròn ủm đầy hết cả bức tranh trông rất đẹp, ko nhìn thấy sự thưa thớt và màu trắng xen lẫn từ vải aida. Em thêu cách nào cũng thấy mũi thêu của em nhìn ốm o gầy còm lắm ạ. Mới đầu đi mua bức tranh, chị hàng thêu bảo thêu 3 sợi là được, tuy em thấy trên kit đánh dấu vào ô 11ct, thêu 4 sợi, backstitch thêu 2 sợi (tình cờ là em đọc được tiếng Hoa), nhưng cứ nghe theo lời chỉ dẫn của người có kinh nghiệm cho chắc ăn.
Có phải vì em thêu thiếu 1 sợi cho vải 11ct mà trông chữ X của em không đẹp, dẫn đến hệ lụy cho bức tranh của em nhìn khá là thưa thớt ko ạ?
Sẵn tiện các đàn chị hướng dẫn em làm thế nào có thể thêu được chữ X tròn ủm, mập mạp được không ạ?

hổ bông
08-04-13, 15:13
Hi bạn

Mình đầu tiên cũng như bạn. Sau này mình phát hiện ra là chỉ hay bị xoắn nên mũi thêu nó mới gầy còm như thế.

Sau này mình đánh liều thêu chỉ 4, dầy sụ, thêu xong cảm giác như...dệt thảm í. Tuy nhiên thêu chỉ 4 sẽ hay bị thiếu chỉ, ầy, thiếu thì mua thêm, miễn là đẹp, ăn chơi ko sợ mưa rơi.

conhako
08-04-13, 22:52
Hi bạn

Mình đầu tiên cũng như bạn. Sau này mình phát hiện ra là chỉ hay bị xoắn nên mũi thêu nó mới gầy còm như thế.

Sau này mình đánh liều thêu chỉ 4, dầy sụ, thêu xong cảm giác như...dệt thảm í. Tuy nhiên thêu chỉ 4 sẽ hay bị thiếu chỉ, ầy, thiếu thì mua thêm, miễn là đẹp, ăn chơi ko sợ mưa rơi.

http://i1198.photobucket.com/albums/aa449/latuka3/child-daisy00.jpg

Bức đầu tiên cô thêu giống bức này , thấy chỉ 3 còn kẽ hở , "quất" luôn chỉ 4 , thêu xong ... để đó luôn ...

hổ bông
08-04-13, 23:05
Để đó luôn là sao cô? Nghĩa là không thèm đóng khung nữa í ạ?

Tội "em nó"....hic

tameka
08-04-13, 23:15
Hi bạn

Em ko sợ mưa rơi, tắm mưa cho nó mát, chỉ sợ tìm ko ra đúng màu chỉ thì tội em nó :((

ntth19742004
09-04-13, 06:22
Mỗi một màu chỉ đều có code chỉ mà bạn. Đúng hãng sản xuất chỉ, đúng code thì nhất định là đúng màu chỉ rồi.

wynbabe29
12-04-13, 00:32
Hi bạn

mình vừa bị mất 1 chùm chỉ của kit nó cho thêm, sợ mua lại hk đúng màu, huhu, lo lắng wá :((

nadang203
12-04-13, 18:48
Mình thì nghĩ bản thân mũi thêu cơ bản của xstitch là đã ko kín rồi, mà hở thì cũng có cái đẹp riêng của nó, vậy sao ai cũng thích nhìn mũi thêu kín hết nhỉ. Ngay cả mấy kit xịn có thêu trươc, chụp hình trước cũng vẫn thấy hở. Còn nếu muốn thêu kín hết, mình nghĩ chỉ nên thêu bằng kit trung quốc và đừng thêu chặt tay quá.

hổ bông
13-04-13, 08:32
mình vừa bị mất 1 chùm chỉ của kit nó cho thêm, sợ mua lại hk đúng màu, huhu, lo lắng wá :((

Bạn lôi chart ra xem những màu nào rồi đi mua thêm thôi. Để ý xem chỉ của kit đó có đẹp ko, đẹp thì mua loại rosa xài, ko thì DC. Không sao đâu, cứ bình tĩnh ! ^^

babytom
08-05-13, 16:12
Mình thì nghĩ bản thân mũi thêu cơ bản của xstitch là đã ko kín rồi, mà hở thì cũng có cái đẹp riêng của nó, vậy sao ai cũng thích nhìn mũi thêu kín hết nhỉ. Ngay cả mấy kit xịn có thêu trươc, chụp hình trước cũng vẫn thấy hở. Còn nếu muốn thêu kín hết, mình nghĩ chỉ nên thêu bằng kit trung quốc và đừng thêu chặt tay quá.

em cũng thấy giống chị vậy đó, chổ hở nhìn cũng lạ lạ

yellow
09-05-13, 18:05
mình thì nghĩ mũi thêu Xstitch không kín là do:
1. chỉ thêu bị khô, không mượt( mình có dùng chỉ Rosace thì thấy bị hở nhiều hơn các loại chỉ khác)
2. do ô vải xấu các ô cách nhau không đều
3. do sức tay khi kéo chỉ không đều.
4. do cắt chỉ dài nên bị xoắn khi thêu.
đây là các ý kiến chủ quan của mình thôi nhé, chị em có đọc thấy hok chính xác thì góp ý thêm nhé.

kimchidaluatieuhanhtoi
10-05-13, 11:36
Em cứ thêu được 1 lúc là 3 sợi chỉ cứ xoắn hết vào nhau cứ phải xoay xoay cái kim lại thì mới thấy nó che kín được ô vải. Hồi đầu em không biết, cứ tưởng chỉ 3 vẫn chưa đủ, đánh liều thêu chỉ 4, có mã thiếu chỉ nhưng cũng có mã vẫn còn thừa.

linhpirate
13-05-13, 14:56
http://i1198.photobucket.com/albums/aa449/latuka3/child-daisy00.jpg

Bức đầu tiên cô thêu giống bức này , thấy chỉ 3 còn kẽ hở , "quất" luôn chỉ 4 , thêu xong ... để đó luôn ...

Cô conhako ơi cô còn chart của bức này không ạ? Nếu còn cô cho con với, email linharchi@gmail.com ạ

nadang203
14-05-13, 20:18
Em thấy hình thêu demo của mấy hãng nổi tiếng cũng đâu kín ạ. Trước em cũng băn khoăn về vụ này, nhưng mà em nghĩ và thấy cũng đúng là ô chéo mà thêu trên ô vuông thì làm sao mà kín được ạ.