PDA

View Full Version : Chỉ thêu, kit thêu in sẵn màu của Trung Quốc có độc hại không ?

KenChan
16-03-13, 11:07
Chào các bạn, mình thường ai nhấm nhấm đầu chỉ để ...dễ sỏ kim, không biết nó có độc hại không nhỉ, ai biết chỉ dùm mình với nhé
Từ khi có tranh in màu sãn 100% mình lại càng thấy lo, vì cầm tranh, chỉ 1 lúc là tay mình có màu, màu này không biết đã được ai kiểm nghiệm chưa nhỉ ?
Mình viết lên đây để chị em nào làm trong ngành thí nghiệm ...hay xét nghiệm gì đấy, nếu có điều kiện thử check xem sao ? nếu nó nguy hiểm đến sức khỏe như một số hàng Trung Quốc khác thì nguy to, vì không chỉ chị em mình, có khi các con nhỏ cũng ảnh hưởng...chưa kể tốc độ lan truyền ngày càng nhanh của tranh thêu chữ thập tại Việt Nam, mà gần như 100% là made in china mới khổ chứ...

conhako
16-03-13, 13:12
Chào các bạn, mình thường ai nhấm nhấm đầu chỉ để ...dễ sỏ kim, không biết nó có độc hại không nhỉ, ai biết chỉ dùm mình với nhé
Từ khi có tranh in màu sãn 100% mình lại càng thấy lo, vì cầm tranh, chỉ 1 lúc là tay mình có màu, màu này không biết đã được ai kiểm nghiệm chưa nhỉ ?
Mình viết lên đây để chị em nào làm trong ngành thí nghiệm ...hay xét nghiệm gì đấy, nếu có điều kiện thử check xem sao ? nếu nó nguy hiểm đến sức khỏe như một số hàng Trung Quốc khác thì nguy to, vì không chỉ chị em mình, có khi các con nhỏ cũng ảnh hưởng...chưa kể tốc độ lan truyền ngày càng nhanh của tranh thêu chữ thập tại Việt Nam, mà gần như 100% là made in china mới khổ chứ...

Hàng VN ko cạnh tranh được với hàng TQ trên nhiều lãnh vực , nhất là hàng dệt may ... Trình độ sử dụng "hóa chất độc hại " của TQ siêu hạng , sữa của trẻ em còn chẳng từ , bây giờ đến đồng phục học sinh nữa :

http://giadinh.vcmedia.vn/g7DDp2vccccccccccccU6vdB7r4T3g/Image/2013/02/dong-phuc-hoc-sinh-450-b611b.gif
Đồng phục học sinh chứa chất độc của Trung Quốc

http://giadinh.net.vn/suc-khoe/quan-ao-trung-quoc-nhiem-chat-amine-de-gay-ung-thu-kich-ung-da-20130225042916309.htm

http://dantri.com.vn/kinh-doanh/lo-doc-chat-trong-quan-ao-trung-quoc-700025.htm

Hoàng_Ngọc
16-03-13, 13:13
Em cũng có cùng thắc mắc với chị KenChan, em thêu kit in sẵn xong lúc ngâm giặt ko dám thò tay vào nước ngâm mà dùng cái cặp trấn lột của ông nha sĩ nhà em để gắp gắp nhúng nhúng miếng vải cứ như trong phòng thí nghiệm ấy!

minhminhvan
19-03-13, 08:02
Em nghĩ là độc hại. Chỉ, vải thêu, màu vẽ (như bút kẻ ô)... đều chắc chắn độc, không ít thì nhiều, cẩn thận vẫn hơn.
Chỉ thì không nên dùng miệng cắn mà dùng kéo để cắt.
Khi giặt vải thì dùng găng tay.
Tay có dính màu bút vẽ thì rửa sạch trước đã rồi làm gì thì làm.

Nói chung phòng bênh vẫn hơn ạ. :D

yenchup
19-03-13, 08:56
Em cũng nghĩ có độc hại đấy các chị ah. Có chị bạn em đã bị mẩn ngứa hết tay khi thêu tranh đấy..không biết là do chỉ hay do vải thêu nữa cơ, em bây giờ khi thêu xong trước khi làm gì đều phải rửa tay xà phòng :D , khi giặt thì đeo găng tay vào cho nó yên tâm

binbin
19-03-13, 09:56
cơ quan em cũng có một chị thêu loại in sẵn bị dị ứng mẩn đỏ và ngứa tay, ko biết chỉ in sẵn bị thế hay loại thường cũng bị thế nữa.

tigonminh
05-04-13, 02:11
hix! mình thêu thì ko bị dị ứng gì mà đọc bài mấy bạn viết thấy sợ sợ
chắc phải phòng bệnh như bạn minhminhvan nói thui
thời buổi này thật ghê quá 8-|

k36d6
08-04-13, 15:00
Chi cua tranh in san, hay khong in thi minh nghi la giong nhau thoi. Minh nghi moi nguoi bi di ung chu yeu voi mau in san chu chi thi, chi may quan ao cua minh cung toan chi china ca thoi.

binbin
11-04-13, 10:04
Chị em nhà mình đọc nhé
http://dantri.com.vn/suc-khoe/chi-em-mut-chi-theu-tranh-trung-quoc-nha-khoa-hoc-lo-sot-vo-717965.htm

KenChan
11-07-13, 07:24
Đây nữa ạ, tranh thêu in sẵn này họ dùng loại thuốc nhuộm độc có khả năng gây ung thư đấy các chị ơi, hu hu
http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/130612/nguy-co-nhiem-doc-vi-theu-tranh-chu-thap.html

chuottamptt
11-07-13, 08:00
Hic hic hic .... nghe ghê ghê nhỉ ......... cái tật em khi thêu là kiểu gì cũng nhấm nhấm mút mút – mắt cũng kèm nhèm nhưng lúc nào xỏ chỉ cũng nhấm nhấm, như là thói quen khó bỏ ........
Giờ nghe thế này em cũng thấy hãi quá cơ ........

Cảm ơn các chị đã cung cấp thông tin ........ chắc phải bỏ dần thói quen thường thấy của việc thêu thùa này quá!!!! hu hu hu ....
:-s:-s:-s:-s
=((=((=((=((

G-MamNhim
14-07-13, 08:44
Mình học được cách xâu kim cực nhanh, mắt kém cũng không cần đeo kính, không cần nhấm nhấm cũng không cần cây xâu kim. Rất muốn chia sẻ với các bạn. Nhưng mình không biết cách up hình để hướng dẫn các bạn làm. Chán thật. Không biết có bạn nào ở HN có thể giúp mình.

Meogia
16-07-13, 12:52
Mình thấy mấy chị ở cơ quan mình xếp 2, 3 sợi chỉ trên ngón tay trỏ . Tay trái cầm kim đè đuôi kim vào mấy sợi chỉ , rồi day qua day lại mấy cái . Tự động mấy sợi chỉ chui qua lỗ của cây kim . Y như ảo thuật . Mới đầu mình làm ko xỏ được , muốn tróc cả da tay vì day qua day lại mạnh quá. Bi giờ đã pro lém rồi . Tạm biệt cây xỏ chỉ nhé . Ko biết G - MamNhim có làm giống vậy ko . Chia xẻ cho chi em với !

G-MamNhim
22-07-13, 10:49
Mình thấy mấy chị ở cơ quan mình xếp 2, 3 sợi chỉ trên ngón tay trỏ . Tay trái cầm kim đè đuôi kim vào mấy sợi chỉ , rồi day qua day lại mấy cái . Tự động mấy sợi chỉ chui qua lỗ của cây kim . Y như ảo thuật . Mới đầu mình làm ko xỏ được , muốn tróc cả da tay vì day qua day lại mạnh quá. Bi giờ đã pro lém rồi . Tạm biệt cây xỏ chỉ nhé . Ko biết G - MamNhim có làm giống vậy ko . Chia xẻ cho chi em với !

Mình làm đúng vậy đấy. Chính xác là lấy đuôi kim đè vào sợi chỉ để gập đầu sợi chỉ lại (như thế chỉ sẽ cứng hơn, kể cả đầu chỉ xơ cũng xâu được, không cần cắt bằng). Như vậy, ngón cái và ngón trỏ của tay phải cần chặt sợi chỉ đã gập đầu, tay trái cầm kim, rồi lựa cho chỉ chui qua lỗ kim. Làm cách này thì mỗi khi tháo mũi thêu sai, không ngại xâu chỉ vì đầu chỉ bị xơ càng dễ xâu.
Cái gì cũng phải tập nhiều lần mới thành thục được. Mình biết xâu cách này từ mấy chục năm rồi, giờ không cần nhìn kim cũng xâu được. Xâu len càng thích vì đầu len hay xơ ra chức không săn như chỉ.

ngoccoi
31-08-13, 15:57
Neu so the thi chi con cach bo theu thoi moi nguoi a, con van theu thi khong the tranh duoc

ngoc_tuyen.arch
02-11-13, 12:59
Em nghĩ nên sài hàng DMC, dù sao thì hàng DMC cũng được kiểm nghiệm và muốn nhập vào VN phải có giấy tờ chứ không đi đường tiểu ngạch được, dù giá có cao nhiều so với hàng Tàu nhưng mà đời mình thêu dc bao nhiêu bức đâu nên cũng đáng đầu tư lắm. ( lưu ý DMC có hàng giả nhé)

daibangnho
05-11-13, 09:25
Em nhiều chuyện xí: chỉ của TQ có độc thì cũng tiếp xúc với nó ít cùng lắm thì chỉ nhấm nhấm cho nó thẳng để xỏ kim vào thôi, vẫn kg ăn vào như các thứ thực phẩm có hóa chất ở VN đâu ạ, nên các chị thêu cũng đừng lo lắng quá.

phuonghao
05-11-13, 09:29
Mình làm đúng vậy đấy. Chính xác là lấy đuôi kim đè vào sợi chỉ để gập đầu sợi chỉ lại (như thế chỉ sẽ cứng hơn, kể cả đầu chỉ xơ cũng xâu được, không cần cắt bằng). Như vậy, ngón cái và ngón trỏ của tay phải cần chặt sợi chỉ đã gập đầu, tay trái cầm kim, rồi lựa cho chỉ chui qua lỗ kim. Làm cách này thì mỗi khi tháo mũi thêu sai, không ngại xâu chỉ vì đầu chỉ bị xơ càng dễ xâu.
Cái gì cũng phải tập nhiều lần mới thành thục được. Mình biết xâu cách này từ mấy chục năm rồi, giờ không cần nhìn kim cũng xâu được. Xâu len càng thích vì đầu len hay xơ ra chức không săn như chỉ.
Mình vẫn chưa hiểu rõ lắm, bạn up video cho mình tham khảo với hihi

phuonghao
05-11-13, 10:28
ôi, mình tìm miệt mài, share cho các bạn xỏ nhanh nha:

https://www.youtube.com/watch?v=g-guwiULIZE

phuonghao
05-11-13, 14:08
hihi... mình lam hoa`i ko duoc, luc duoc thi qua co 1 hoac 2 soi chi thoi ...hixx

huevannghi
05-11-13, 14:24
hihi... mình lam hoa`i ko duoc, luc duoc thi qua co 1 hoac 2 soi chi thoi ...hixx

bạn gấp đôi đầu chỉ lại, bấm cho đầu chỉ dẹp lại là đút qua mà, rất dễ.

phuonghao
05-11-13, 14:37
bạn gấp đôi đầu chỉ lại, bấm cho đầu chỉ dẹp lại là đút qua mà, rất dễ.

hihi...minh tap lam giong clip do ma`

hoanghoa411
05-11-13, 15:52

mình làm đúng như trong clip bạn up đấy, bạn muốn qua đc cả 3 sợi thì se 3 sợi lại ở chỗ bạn định đè đuôi kim ấy, như vậy nó giống như bạn xâu 1 sợi qua kim thôi.
Cách mà cô G-MamNhim nói là cách bà chị ở cơ quan mình có nói qua, kể cả các bà già mắt kém xâu theo cách này vẫn đc vì bản chất ko cần nhìn kim mà, hoặc để xâu kim len nữa nhưng mình ko làm theo cách này đc :( chắc vì mình biết xâu cách kia nên ko chịu học cách này :D

phuonghao
05-11-13, 16:01
mình làm đúng như trong clip bạn up đấy, bạn muốn qua đc cả 3 sợi thì se 3 sợi lại ở chỗ bạn định đè đuôi kim ấy, như vậy nó giống như bạn xâu 1 sợi qua kim thôi.
Cách mà cô G-MamNhim nói là cách bà chị ở cơ quan mình có nói qua, kể cả các bà già mắt kém xâu theo cách này vẫn đc vì bản chất ko cần nhìn kim mà, hoặc để xâu kim len nữa nhưng mình ko làm theo cách này đc :( chắc vì mình biết xâu cách kia nên ko chịu học cách này :D
Vay la cach minh up clip khac voi cach co G-Mamnhm noi ha ban? hi`...minh lu'a qua....sorry ko danh tieng Viet duoc

hoanghoa411
06-11-13, 14:58
Vay la cach minh up clip khac voi cach co G-Mamnhm noi ha ban? hi`...minh lu'a qua....sorry ko danh tieng Viet duoc

Khác chứ bạn, cách bạn up clip (cũng là cách mình làm) là xâu qua 3 sợi đã đc se lại, còn của cô G-MamNhim nói là xâu qua 6 sợi (3 sợi chập đôi mà).