PDA

View Full Version : Cách lưu giữ chỉ, vải thêu

nadang203
12-03-13, 15:30
Tình hình rất là tình hình. Sau gần 3 năm mải mê đâm đâm chọc chọc. Em phát hiện ra em rất là nghiền cái món xstitch này. Thêu thì chỉ được 1 vài bức nhưng mà có bao nhiêu tiền thì cứ gọi là... đổ hết vào cái này. Em thiết nghĩ, em thêu cái đống này chắc cũng phải đến cả chục năm mới xong. Em có lướt quanh một vài blog, thấy có nói là bị mục chỉ. Em sợ quá. Không biết thế nào. Bị mục chỉ thì có hay không vì nếu thế mấy bức tranh mình thêu xong rồi cũng sẽ mục à? các anh chị có cách nào hướng dẫn em các lưu giữ chỉ để không bị mục và vải ko bị ố không ạ. hu hu hu. Tối nay chắc em mất ngủ mất.8-X3:-O

hổ bông
12-03-13, 15:37
Hi bạn

Mình có được thừa hưởng của mẹ chồng mình 1 hộp chỉ (chắc cụ đã giữ cả mấy chục năm ấy) toàn chỉ rosa và chỉ DMC của Pháp. Tuy rất lâu rồi nhưng chỉ vẫn dùng tốt lắm.

Mình nghĩ, chỉ cũng như các chất liệu khác, muốn tránh bị ố mục thì nên hạn chế tối đa hơi ẩm vào, để nơi cao ráo thoáng mát. Ngoài chơi món thêu thùa mình còn là người chơi tem nữa (bảo quản tem còn kinh dị hơn chỉ thêu nhiều, lơ mơ bị ố vàng là đi tong cả đống của ).

Nếu bạn để nhiều chỉ trong hộp lâu lâu ko xài tới thì tốt nhất cứ cho vài chục viên chống ẩm vào cho an toàn.

G-MamNhim
05-05-13, 15:27
Chỉ tốt thì không mục đau. Mình có bó chỉ mấy chục màu, mỗi màu còn vài sợi, được papa mua cho để mình tập theo hồi bé, cách đây gần 50 năm, mà chỉ vẫn dai đấy. Màu cũng vẫn bền. Chỉ ngày xưa sản xuất ở Tô Châu, Trung Quốc, vẫn nổi tiếng từ xưa là bền màu.