PDA

View Full Version : cách ngồi khi thêu

nadang
27-12-12, 13:40
Theo dõi Hội thêu thùa đã lâu mà không thấy có bài nào nói về tránh đau lưng khi ngồi thêu:-?, mà em cũng tin là còn rất nhiều chị em ngồi thêu bị mỏi lưng và em cũng không ngoài số đó. Em ngồi chừng khoảng 30 phút là cái lưng mỏi rã rời. Em thêu bằng khung và ngồi khoanh chân. Chưa kể thêm nữa là cái chân em bị... tê. Em nghe nói ngồi thêu bằng khung sẽ thoải mái, vậy mà em thấy... cũng rứa. :-s Trong công ty, giờ nghỉ trưa, em ngồi trên ghế thêu kiểu xuyên táo, cái tay thì gác lên bàn làm việc, thế mà cái lưng cũng bị mỏi. Không biết các chị có kinh nghiệm gì mình cùng nhau chia sẻ ạ.8-X

tuyethappy
27-12-12, 15:32
Theo cách của mình thì nếu thêu bằng khung cầm tay thì mình kê khung lên mặt bàn và ngồi trên ghế cao, chân gác lên bệ để trách bị tê chân khi ngồi lâu. Còn thêu bức to thì mình thêu bằng khung cao ngồi trên ghế cũng gác chân cao như vậy, lựa ghế cao vừa tầm tránh ngồi ghế qúa thấp hoặc qúa cao gây mỏi tay khi thêu

Meogia
27-12-12, 23:47
Lúc đầu mình cũng ngồi giống bạn tuyethapy và vẫn thấy mỏi lưng, mỏi cổ, đau vai . Nhưng khi thêu đến kit thứ 2 thì hết rùi. Có lẽ cơ thể đã quen hay sao í! Mỗi tối mình có thể thêu khoảng 2-3 h mà tỉnh bơ. Nhưng vì giữ gìn sức khoẻ nên cứ 1 h lại đi tới đi lui cho lưu thông máu huyết. Hehe

hola
28-12-12, 14:49
Mình thì thêu phải ngồi ghế cao chứ không ngồi xếp bằng, giữ lưng thẳng, mặt khung thêu chỉ ngang khuỷu tay thì không bị mỏi, còn ngồi các kiểu khác mình đều mỏi rã rời

DAN HUONG HINH
28-12-12, 17:41
Lúc mới bắt đầu thêu thì ngồi kiểu gì cũng thấy mỏi, thêu được vài bức sẽ hết cảm giác ngay thôi (chắc bị đơ). Nói vui vậy thôi chứ ngồi thêu khoảng 1h thì nên ngừng để thư giãn chút (cho mắt nghỉ nữa chứ).

kat145
28-12-12, 19:52
đã ngồi lâu thì không thể nào tránh khỏi vụ đau lưng với tê chân đâu các chị ạ.. em đây còn bị 1 cục thịt 5.3kg khoanh tròn trong lòng ngáy fo fo nữa nữa cơ...
Ngồi khung thêu thì em nghĩ nên duỗi chân hoặc ở tư thế nào mà mình cảm thấy thoải mái nhất thôi chứ ko nhất định là phải ngồi khoanh chân đâu ạ..
với lại là, nếu cảm thấy mỏi thì có thể ngồi tựa và tường ấy, hoặc thi thoảng đứng lên đi lại hoặc làm vài động tác giãn gân cốt rồi lại vào tiếp tục miệt mài công cuộc làm đẹp cho đời thôi

G-MamNhim
01-01-13, 19:27
Nói chung ngồi làm gì thì cũng chỉ 1 tiếng lại phải đứng lên đi lại cho máu lưu thông. Ngồi xem TV hay xem mạng cũng vậy. Tuy nhiên, mình cũng hay bị quên lắm. Nhiều lúc nhớ ra thì mình đã ngồi liền tù tì 2- tiếng rồi.

Hoàng_Ngọc
14-03-13, 20:37
Em thì đầu tư cái khung gỗ to, ngồi ghế xếp dựa lưng, chỉnh cái phần khung thêu nghiêng vô người để đỡ phải rướn cổ hoặc cúi đầu, cũng khá là ok, nhưng mỗi tội tốn chỗ. :D