PDA

View Full Version : Hỏi cách ủi sau khi hoàn thành mẫu thêu

mitu
20-02-11, 16:04
Số là em đem bức nho nhỏ của em ra đóng khung ở một chỗ mới, sau khi đóng xong thấy là mặt vải aida nhìn thấy hơi nhăn nhăn, chị bạn bảo là phải ủi trước khi đem đi đóng khung , các chị chỉ dùm em ủi thế nào cho đúng cách với ạ. Em cảm ơn trước 3:-O

AnhThư
20-02-11, 16:19
Bạn ủi khi tranh còn ẩm là được thôi, theo mình hay làm là ủi cả 2 mặt tranh luôn, sau đó mang ra phơi nắng lại để đảm bảo là tranh sẽ khô hoàn toàn để tránh trường hợp ẩm mốc sau này :)
Mình chỉ đưa ra kinh nghiệm của mình, các chị khác có thể có nhiều ý kiến hay hơn hihi.

Lana
20-02-11, 18:03
em cũng hay ủi lúc ẩm vì khi đó chỉ sẽ nằm dẹp hẳn ra, nhìn tranh mượt hơn. Khi ủi lúc ẩm hoặc là ủi thật kĩ cả 2 mặt hoặc là ủi sơ cho phẳng rồi đem phơi lại cho khô hẳn. Nếu thêu mũi thêu xiên theo 1 chiều ( từ trái sang phải hay từ phải sang trái) thì cũng nên ủi theo chiều mũi thêu để mũi thêu ko bị lệch ạ :)

BẾP CỦA BẠN
20-02-11, 20:02
Mình cũng hay ủi lúc ẩm, hoặc lỡ để khô thì phun cho ẩm rồi ủi mặt trái thật kỹ, sau đó lật mặt phải, lót một miến vải rồi mới ủi để tránh tình trạng tiếp xúc trực tiếp giữa bàn ủi và chỉ thêu, vì nhiều lý do như sau:

- Chỉ thêu cộm, bàn ủi nhiều khi hay có những vết vàng (nhiều hay ít), những vết này cạ vào phần cộm của chỉ thì xem như tranh bị dính màu ngay, giặt ra cũng khó và mất công.

- Chỉ tiếp xúc với hơi nóng trực tiếp cũng dễ bị bạc màu

- Mũi chỉ bị đè trực tiếp cũng dễ bị lệch lạc, nhất là với các đường back stitch. Lỡ mà mũi bàn ủi móc vào giật một phát là xem như ngồi khóc thôi.

Sau khi ủi nên để tranh khô thoáng hoàn toàn rồi hẵng đi đóng khung, vì nhiều khi lúc nóng độ ẩm vẫn còn ở trong vải và chỉ.

Nói thật nhiều lúc ra tiệm đóng khung, nhìn nhiều bức tranh thêu xong, rất to, rất hoành tráng, nhưng nhăn nheo, mình nhìn mà xót cả ruột.

bluecarmen
21-02-11, 11:09
Kinh nghiệm cửa hàng mình lúc ủi (là) tranh cho khách thì như thế này :

Sau khi giặt, không vắt tranh mà dùng kẹp quần áo phơi tranh lên dây , tránh để có vết gấp tranh . Đẹp nhất là phơi tranh trên một cái khăn bông tắm rải ra đến lúc tranh còn hơi ẩm rồi ủi. Chỉ ủi mặt sau tranh, ủi từ giữa tranh ra. Sau khi ủi xong để một lúc cho tranh nguội hơi bàn ủi rồi cuộn tròn lại, mặt trái ra ngoài, dùng giấy báo lót cả trên và dưới tranh rồi cuộn lại . Bằng cách này có thể bảo quản tranh lâu không bị mốc, cũng như lúc đi đóng khung tranh không bị nhàu nát trở lại

mitu
22-02-11, 13:13
em cảm ơn các chị ạ

tripletvn
06-03-11, 13:33
TUYỆT ĐỐI KHÔNG ủi trực tiếp mặt phải vì cross stitch đẹp ở độ nổi của chỉ thêu, khi ủi lên mặt phải vô tình làm cho chỉ thêu dẹp xuống bằng mặt vải rồi. Và mình thấy mũi x bị ủi nóng có dấu hiệu bị xơ sợi vải và hơi bạc màu ko đẹp đâu.
Kể cả khi ủi trên mặt trái thì vẫn phải lót trên vải bông, khăn tắm để tránh làm xẹp mặt phải đó.