PDA

View Full Version : Xin hướng dẫn làm bookmark

Marley
27-01-11, 18:21
Không biết nên thắc mắc ở đâu nên em lập topic mới, phiền mod nhập vào giùm.

Em đang rất thích làm bookmark nhưng không rõ dùng loại vải nào là tốt nhất. Em thích dùng vải nhựa hơn vải thưởng, nhưng không biết mua ở đâu? Xem hình bookmark thấy có những cái tua rất đẹp, không rõ làm bằng cách nào?

Ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp :)

tripletvn
13-02-11, 05:12
Không biết nên thắc mắc ở đâu nên em lập topic mới, phiền mod nhập vào giùm.

Em đang rất thích làm bookmark nhưng không rõ dùng loại vải nào là tốt nhất. Em thích dùng vải nhựa hơn vải thưởng, nhưng không biết mua ở đâu? Xem hình bookmark thấy có những cái tua rất đẹp, không rõ làm bằng cách nào?

Ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp :)

Theo chị thì làm bookmark có thể thêu 2 mặt, thêu 1 mặt và mếch/đáp vải đằng sau, hay thêu 2 miếng và ráp mặt trái vào nhau (tính bằng công thêu 2 cái bookmark). Chứ nếu thêu 1 mặt rồi để không mặt sau trông rất xấu.

Nếu em thích bookmark mỏng và mềm thì dùng evenweave, linen (tơ tằm) là thích nhất.
Nếu em thích độ cứng vừa vừa thì dùng aida vừa dễ thêu vừa dễ kiếm.
Nếu em thích cứng nhiều thì nên thêu trên plastic canva (loại mềm, dùng làm ví ý, thực ra nó là vinyl aida, các shop bán nhiều mà), nhưng chị ko biết khi ráp 2 mặt vào nhau thì có quá dày hay ko, cái này chắc tùy từng người. Ko nên dùng plastic canva loại cứng 14ct.

Cái rua thường mọi người hay làm là tách sợi từ rua tự nhiên của vải (đỡ phải vắt sổ), vì thế khi cắt vải nên tính thêm 2cm mỗi cạnh (4cm mỗi chiều). Nhưng em muốn thêu trên vinyl aida thì sẽ ko có sợi trừ khi tự xỏ vào.

mic1711
30-03-11, 15:56
Theo chị thì làm bookmark có thể thêu 2 mặt, thêu 1 mặt và mếch/đáp vải đằng sau, hay thêu 2 miếng và ráp mặt trái vào nhau (tính bằng công thêu 2 cái bookmark). Chứ nếu thêu 1 mặt rồi để không mặt sau trông rất xấu.

Nếu em thích bookmark mỏng và mềm thì dùng evenweave, linen (tơ tằm) là thích nhất.
Nếu em thích độ cứng vừa vừa thì dùng aida vừa dễ thêu vừa dễ kiếm.
Nếu em thích cứng nhiều thì nên thêu trên plastic canva (loại mềm, dùng làm ví ý, thực ra nó là vinyl aida, các shop bán nhiều mà), nhưng chị ko biết khi ráp 2 mặt vào nhau thì có quá dày hay ko, cái này chắc tùy từng người. Ko nên dùng plastic canva loại cứng 14ct.

Cái rua thường mọi người hay làm là tách sợi từ rua tự nhiên của vải (đỡ phải vắt sổ), vì thế khi cắt vải nên tính thêm 2cm mỗi cạnh (4cm mỗi chiều). Nhưng em muốn thêu trên vinyl aida thì sẽ ko có sợi trừ khi tự xỏ vào.
Em đang định làm 1 cái bookmark tặng bạn nhưng không biết làm sao. Chị có thể hướng dẫn chi tiết hơn 1 xíu về cách mếch/đáp vải đằng sau và cách gắn tua đằng sau được không??? Cảm ơn chị nhìu!

mầm bé
31-03-11, 12:28
Thường thì mình làm bookmark hay dùng aida, độ dày vừa phải, có lần mình đã làm plastic canva nhưng làm 2 mặt nó dày cui lên kẹp vào sách nó thành nếp ko đẹp. Có thể đáp vải giống như mình làm ví ATM ấy, ko thì làm 2 mặt rồi để tua rua xong dán 2 cái mặt trái vào với nhau bằng keo 502 cũng đc, ko ảnh hưởng gì tới mẫu thêu hết.

Idecghin
31-03-11, 12:35
mình vừa làm 1 cái book mark bằng Plastic Canvas, thêu 2 mảnh rồi ráp lại với nhau, trông cũng tàm tạm, mình thấy dùng Plastic Canvas thì độ cứng vừa phải, ko oặt ẹo như aida, để mai mình chụp ảnh cho bạn tham khảo nhé ;)

tripletvn
01-04-11, 11:53
Em đang định làm 1 cái bookmark tặng bạn nhưng không biết làm sao. Chị có thể hướng dẫn chi tiết hơn 1 xíu về cách mếch/đáp vải đằng sau và cách gắn tua đằng sau được không??? Cảm ơn chị nhìu!

Em ơi mếch là loại vải có nylon mà chỉ cần ủi nóng nó sẽ dính vào mặt sau thành một lớp lót mỏng nhìn hơi xuyên qua được ý, mua ở hàng phụ liệu may mặc là có.
Nếu thêu trên vinyl aida (PC mềm) thì chỉ việc cắt 2 miếng hình chữ nhật, sẽ ko có rua đâu trừ khi em làm cái tassel kẹp vào giữa, lưu ý khi thêu PC là nhớ cắt 2 miếng cùng chiều vì trái chiều thì ráp ô có thể lệch nhau.
Nếu thêu trên aida/linen v.v... em chỉ việc rút sợi là có rua liền.
Cá nhân 3T thì thích bookmark mỏng chứ ko thích dày như 2 lớp PC nhưng nói chung trên thị trường kẹp sách cũng có loại bằng vải, bìa, gỗ v.v... khác nhau mà.
Cái rua viền mép bookmark và cái tassel thì như vầy (tranh thủ khoe hàng tý :D):
http://i99.photobucket.com/albums/l318/tripletvn/Toysrus/Xstitch/Accessories/Sunflowerbookmark.jpg

TiGi
04-07-11, 15:06
Cho em ké topic của bạn Mic tí.
Các chị em ai có mẫu bookmark đèm đẹp thì cho em xin với ạ. Ngày trước em nhớ có một topic nào đó có mẫu nhưng giờ em tìm hoài mà không thấy. Ai có thì cho em xin nha. Dạo này ko có nhiều thời gian nên chỉ thích làm cái gì be bé, xinh xinh thôi ạ.

Schtroumpf
04-07-11, 18:20
@TiGi: Chart bookmark nằm trong sub-box Các mẫu linh tinh khác của TVMT đó em, chia ra thành nhiều topic nhỏ do các bạn post nhiều lần mà chị chưa có thời gian gom lại chung!

TiGi
05-07-11, 15:16
@TiGi: Chart bookmark nằm trong sub-box Các mẫu linh tinh khác của TVMT đó em, chia ra thành nhiều topic nhỏ do các bạn post nhiều lần mà chị chưa có thời gian gom lại chung!
Em tìm thấy rồi. Em cảm ơn chị :)