PDA

View Full Version : Các chị thích làm từ thiện, cac chị cho em xin ý kiến với

white_lotus
18-08-12, 20:13
Truớc đây thì em có tham gia Hội bảo trợ BNN của chú Nguyễn Vĩnh Nghiệp, nhưng mà từ khi chú mất thì có 1 số việc khiến em tách ra và không tham gia nữa.
Sau này gia đình tiền bac ổn định thì em quay lại với việc làm từ thiện. Em vẫn may áo cho bệnh nhi ung bướu nghèo, và nấu cơm từ thiện. Mỗi tuần khoảng 30 bộ đồ và 50 - 100 suất cơm + nước, vì làm cá nhân tự phát nên không thể làm nhiều hơn được. Em vẫn làm cá nhân ở nhà như thế khoản nửa năm nay rồi.

Nhưng mà em không thích gia nhập một tổ chức nào, vì em tham khảo qua thì thấy thật sự thì còn 1 số vướng mắc nên không phù hợp với hoàn cảnh của em.
- Thứ nhất là em không thể xếp lịch cho phù hợp với đội, nhóm vì tính chất công việc của em là rất thất thường.
- Thứ hai là em không thích một khi mà đã làm từ thiện lại còn sân si (sự thật là như vậy), bóng bẩy. Việc thiện nguyện để để giúp người, chứ không phải để nổi danh, hay để trục lợi cá nhân, hay vào mục đích nào đó khác hơn nữa (cầu xin quả phước cho bản thân...) - nếu là hội từ thiện của các doanh nhân, doanh nghiệp
- Thứ ba là khi tham gia một tổ chức từ thiện, mà đa phần là có tôn giáo, thì mình bị ảnh hưởng dữ lắm. Em thì không theo một tôn giáo nào, bởi vì đức tin của em hơi bị hạn chế :D . Em chỉ tin vào những gì có tính khoa học biện chứng. Vì vậy em có nghiên cứu kinh sách các tôn giáo, nhưng chỉ mang tính nghiên cứu và học (tu tâm) chứ không tiến xa hơn kiểu đi thắp nhang, cúng kiếng rồi cầu xin khấn vái, tụng niệm, chuyện gì cũng hỏi ý "bề trên".... Mà mấy tổ chức từ thiện thì lại hay kèm với đi hành hương, hoặc truyền giáo, mình không tham gia cũng không sao nhưng cứ thấy lạc lõng quá. - Nếu là hội từ thiện của các cơ sở tôn giáo

em viết bài này để tìm chị nào có những suy nghĩ giống với em thì mình cùng chung sức làm. Mục đích chỉ là làm cho vui, và giúp thêm được những hoàn cảnh bất hạnh quanh mình. Chúng ta làm không vì lợi ích cho cá nhân, và không vì tôn giáo, hay mục đích chính trị nào.
Nếu có thể, em nghĩ mình sẽ không lập quỹ, mà đến hẹn hãy chung tiền tự đi chợ, tự nấu cơm, tự may áo quần, hay tự tay làm gì đó ( tuyệt đối là hiện vật) để cùng nhau giúp đỡ người nghèo. Được bao nhiêu hay bấy nhiêu chứ không bắt buộc. Nếu các chị có từ tâm giúp đỡ thêm bằng tiền mặt thì sẽ đóng góp vào những quỹ khác, hay tự tay đưa đến cho bệnh nhân nghèo (như vậy đồng tiền mồ hôi nươc mắt của mình mới đến nơi cần đến trọn vẹn).

Một tay vỗ khó thành tiếng. Trước giờ em vẫn làm cá nhân một mình em. Nhưng mà sự thật thì nhu cầu của bệnh nhân quá đông, bệnh nhân nghèo còn quá nhiều. Ngoài em, còn rất nhiều cá nhân và các tổ chức khác vẫn hằng ngày làm công việc thiện nguyện nhưng không đáp ứng đủ nhu cầu của ng nghèo. Cho nên nếu chị nào có hảo tâm thì có thể cùng em làm cho vui. Mỗi tháng mình chỉ làm 4 ngày chủ nhật thôi ạ.Mỗi người góp 1 ít thì sẽ thành nhiều. Chân thành cảm ơn tấm lòng hảo tâm của mọi người.

theuviet.vn
20-08-12, 09:33
em viết bài này để tìm chị nào có những suy nghĩ giống với em thì mình cùng chung sức làm. Mục đích chỉ là làm cho vui, và giúp thêm được những hoàn cảnh bất hạnh quanh mình. Chúng ta làm không vì lợi ích cho cá nhân, và không vì tôn giáo, hay mục đích chính trị nào.
Nếu có thể, em nghĩ mình sẽ không lập quỹ, mà đến hẹn hãy chung tiền tự đi chợ, tự nấu cơm, tự may áo quần, hay tự tay làm gì đó ( tuyệt đối là hiện vật) để cùng nhau giúp đỡ người nghèo. Được bao nhiêu hay bấy nhiêu chứ không bắt buộc. Nếu các chị có từ tâm giúp đỡ thêm bằng tiền mặt thì sẽ đóng góp vào những quỹ khác, hay tự tay đưa đến cho bệnh nhân nghèo (như vậy đồng tiền mồ hôi nươc mắt của mình mới đến nơi cần đến trọn vẹn).

Một tay vỗ khó thành tiếng. Trước giờ em vẫn làm cá nhân một mình em. Nhưng mà sự thật thì nhu cầu của bệnh nhân quá đông, bệnh nhân nghèo còn quá nhiều. Ngoài em, còn rất nhiều cá nhân và các tổ chức khác vẫn hằng ngày làm công việc thiện nguyện nhưng không đáp ứng đủ nhu cầu của ng nghèo. Cho nên nếu chị nào có hảo tâm thì có thể cùng em làm cho vui. Mỗi tháng mình chỉ làm 4 ngày chủ nhật thôi ạ.Mỗi người góp 1 ít thì sẽ thành nhiều. Chân thành cảm ơn tấm lòng hảo tâm của mọi người.

Thật cảm động trước những việc mà em đã làm. Chị cũng rất thích làm từ thiện giống hình thức như em đang làm, tức là làm để cho cái tâm mình vui mà không cần phải ai ghi nhận cả. Mặc dù chưa có điều kiện để làm hàng tuần như em nhưng chị vẫn đang làm những việc cho dù là nhỏ nhất để mang đến niềm vui cho những người khó khăn hơn mình. Tiếc là không ở gần em để làm cùng em nhưng hy vọng em tiếp tục duy trì chương trình nhân ái này. Chúc em luôn vui, khỏe.