PDA

View Full Version : Thắc mắc về thêu chữ thập: 1 ký hiệu trên chart có 2 loại chỉ

blue.cactus
16-08-12, 23:18
Chẳng biết đặt tên thắc mắc như thế nào.hi
Mình mới tập tành thêu đến bức thứ 2 là bức bát hoa ly nhưng bị mắc ở 1 chỗ. Trong chart mình có mấy ký hiệu phần thêu nhưng mà lại có 2 màu chỉ. Ví dụ như phần thêu ký hiệu chữ A tương đương với 2 màu chỉ 310 + 3799 (chỉ DMC).
Lúc đầu mình định dùng lẫn 2 màu chỉ nhưng mà 2 màu khác nhau quá, nhìn rất lộ nên mình quay qua chỉ dùng 1 màu, chọn màu hợp hơn nhưng nhìn cũng không mượt lắm.
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình xin lời khuyên với...đang gấp lắm.
Thanks chị em trước!

meixing
17-08-12, 09:24
em đã từng thấy chị của em thêu bức tulip trio có kiểu trộn màu chỉ như thế, 2 màu đối lập hoàn toàn nhưng thêu chung, trong bản màu có cả qui định số lượng chỉ của mỗi màu nữa, chị ấy thêu vải 11ct mà trong bản màu nó phối đến 4 sợi, 3 sợi màu này 1 sợi màu kia, không hiểu nữa, thêu xong thấy là lạ cũng đẹp

hellokitty
18-08-12, 11:48
em đã từng thấy chị của em thêu bức tulip trio có kiểu trộn màu chỉ như thế, 2 màu đối lập hoàn toàn nhưng thêu chung, trong bản màu có cả qui định số lượng chỉ của mỗi màu nữa, chị ấy thêu vải 11ct mà trong bản màu nó phối đến 4 sợi, 3 sợi màu này 1 sợi màu kia, không hiểu nữa, thêu xong thấy là lạ cũng đẹp
Bạn có biết nhìn vào đâu để biết thêu mấy sợi này mấy sợi kia không?

Megumi
21-08-12, 22:57
Bạn có biết nhìn vào đâu để biết thêu mấy sợi này mấy sợi kia không?

Theo mình được biết thì mã số ở dòng dưới lấy 1 sợi, mã số dòng trên lấy 1, 2, 3 sợi tùy vào loại aida bao nhiêu ct (tức là tùy vào tổng bạn thêu bnhiêu sợi thì trừ đi 1 sợi đã lấy màu dòng dưới rồi). Đây là cách để trộn màu ấy mà :)

MeVuMao
30-08-12, 08:14
Theo mình được biết thì mã số ở dòng dưới lấy 1 sợi, mã số dòng trên lấy 1, 2, 3 sợi tùy vào loại aida bao nhiêu ct (tức là tùy vào tổng bạn thêu bnhiêu sợi thì trừ đi 1 sợi đã lấy màu dòng dưới rồi). Đây là cách để trộn màu ấy mà :)
Đúng như cách của bạn. Thêu xong cũng thấy đẹp hơn hẳn.

vivil_do
22-09-12, 17:00
bạn ơi kit của mình thấy ghi là T20+T18 (mình thêu 3 sợi) thì mã T20 dùng 2 sợi còn mã T18 dùng 2 sợi hả bạn, giúp mình với TT___TT

smile_oh
22-09-12, 17:14
Nếu ghi là T20+T18 mà bạn thêu 3 sợi thì T20 là 2 sợi còn T18 là 1 sợi đó bạn.

vivil_do
22-09-12, 17:25
Nếu ghi là T20+T18 mà bạn thêu 3 sợi thì T20 là 2 sợi còn T18 là 1 sợi đó bạn.
uhm. tks bạn nha. tí mình sẽ thử^^