PDA

View Full Version : em mới bắt đầu thêu, giúp em với.

ximuoi_love
31-07-12, 13:39
hichic, em mới tập tành thêu chữ thập thôi. mới đầu em chỉ nghĩ đơn giản là mua bộ kit về thêu. ai ngời vào đây em chóng mặt với bao nhiêu là thứ. hichic.
em mới mua bộ kit vừa vừa thôi, vải aida 11ct. người ta nói em là thêu 3 sợi. nghĩa là rút 3 sợi chỉ nhỏ rồi luồn qua cây kim, khi mình thêu sẽ chập đôi thành 6 sợi hay là chỉ thêu 3 sợi thôi. bộ kit trước em thêu là em rút 2 sợi, luồn qua kim e chập đôi lại thành 4 sợi. thêu xong em vẫn thấy lộ vải, nhưng lại 3 sợi chập lại thành 6 thì dày quá. có chị nào giúp em với.

nhimvschuot
31-07-12, 13:45
thêu 3 sợi thì bạn xỏ 3 sợi chỉ vào kim rồi thêu thôi, ko phải chập đôi thành 6 sợi đâu, thêu 2 sợi cũng làm như thế.

smile_oh
31-07-12, 13:48
Vải aida 11ct minh thêu 3 sơi chỉ thôi em. Khi thêu em rút chủ vừa tay thôi, đừng rút chỉ mạnh tay quá, lộ vải tranh sẽ không đẹp.
Em chịu khó đọc các bài viết trong chuyên mục cho Xstich sẽ học hỏi được rất nhiều , các chị tiền bối chỉ dẫn rất tỉ mỉ em nhé.
Chúc em sớm hoàn thành tác phẩm

meixing
31-07-12, 14:00
Sao giống mình ngày mới bập bè thêu thùa, thấy thêu 3 sợi bị lộ vải xấu nên chuyển sang thêu 2 sợi chập lại thành 4, vừa dày, vừa thô, phải bỏ bức đó luôn. chị thêu đúng số lượng chỉ người ta qui định, cố gắng cho 3 sợi chỉ nằm ngang thì sẽ kín vải và đẹp (em cũng đang cố gắng thêu như thế), nếu các sợi chỉ nằm chồng lên nhau thì thêu nhiều sợi cũng không kín vải được.

ximuoi_love
31-07-12, 14:05
giờ thì em đã hiểu. hihi, em cám ơn các chị nhiều nhiều. bây giờ em mới khám phá ra bao nhiêu là thứ. đang bầu bì, rảnh rỗi ở nhà em em tập tành. hihi.

ximuoi_love
31-07-12, 14:32
em thấy người ta bán kim 2 đầu, mình có nên xài loại kim đó không nhỉ? mà sao để những sợi chỉ nằm ngang nhau được? các chị có bí quyết gì không, em làm hoại không được, hic. đã giữ không cho xoắn chỉ rồi.
mà cho em hỏi 1 cái nửa là mình thêu thành 1 háng ngang /// rồi mới thêu lại \\\ đúng không? như thế sẽ đẹp hơn hả các chị? mà đôi khi em thấy có vài ô cách nhau xa qua mình cứ thêu theo hang ngang hoặc dọc thì tốn chỉ quá. mà bỏ đó thêu sau thì lại không đẹp.
ah, các chị mua kit thêu ở shop nào đẹp và tốt? em muốn mua online vì em tận vũng tàu. và cũng đang có ý định mua thêm 1 cái khung gỗ vì ôm cái khung vuông ngồi mỏi tay quá.

cogai_phale16
31-07-12, 15:40
Mình thêu hết /////// rồi lại thêu\\\\\\\ thì trông mặt trái sẽ đẹp và gọn gàng hơn đồng thời cũng tiết kiệm được chỉ ( mặc dù biết là không tiết kiệm được bao nhiêu) là 1 chữ x rồi tới chữ x khác. Chẳng hạn bức này mình đã làm như vậy.
https://lh5.googleusercontent.com/-qfGbPAyL3s8/UAjcGCnsrMI/AAAAAAAAAb8/gFiw6mhP21A/s640/DSC06935.JPG
Bức này là mình làm biếng không giấu đường chỉ nên nó không được hoàn hảo cho lắm. Để làm được bức này mình đã tìm hiểu cách thêu 2 mặt hoàn hảo trên HTT để làm được như vậy. Ban đầu thì nhìn chung hơi ngỡ ngàng khó thêu nhưng khi bạn quen dần thì rất dễ dàng thêu.

Còn vụ ô cách nhau xa quá làm như vậy tốn chỉ thì bạn dùng viết chấm trên vải trước rồi tìm đường để thêu phù hợp. Mình làm xa quá 3 ô thì cắt chỉ đi bắt đầu thêu cái mới. Còn quá lẻ như chỉ dưới 5 ô xéo thì mình đi từng 1 chữ x.

Khi thêu những bức tranh lớn thì dùng khung thêu xoay qua xoay lại rất dễ dàng và rất đỡ khi phải gỡ xoắn chỉ. Vụ kim 2 đầu thì mình chưa thử qua vì cũng không gặp rắc rối lắm khi chỉ bị xoắn.

ximuoi_love
01-08-12, 14:40
hic, sao chị thêu tài quá nhỉ? em thêu xong nhìn mặt sau xấu vô cùng. mặt trước thì nhìn cứ rối rối làm sao ấy. hay mọi người có bí quyết thêu nhỉ?

vudieuthuy
01-08-12, 15:36
thêu một loạt dấu //// rồi quay lại thêu dấu \\\\ (hoặc ngược lại) thì mũi thêu sẽ đều và đẹp hơn là thêu từng chữ x. nếu thêu dấu / trước rồi đến dấu \ thì bạn nên thêu từ góc trên bên trái (hoặc góc dưới bên phải) trở đi như thế sẽ ko bị sùi chỉ. đó là kinh nghiệm chung, còn mình nghĩ mỗi người sẽ có những kinh nghiệm riêng vì mỗi người mắc những lỗi khác nhau trong quá trình thêu. bạn thêu nhiều rồi sẽ đẹp thôi mà.

smile_oh
01-08-12, 15:54
Có rất nhièu shop online trong chợ DMC, bạn dạo quanh một vòng nghiên cứu nhé. Bạn ở Vũng tàu có dịp chạy ù lên TP mua trực tiếp luôn cho tiện. Thêu nhiều bạn sẽ tự rút ra kinh nghiệm thôi. Ai cũng có lần đầu bỡ ngỡ cả. Mình bức tranh đầu tiên thêu mặt trái như " gieo mạ" vậy. Cố lên bạn nhé

ximuoi_love
02-08-12, 17:31
cho em hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn tý nhé. là mình thêu 1 loạt /// hết tất cả các ô cùng màu rồi mình mới thêu lại \\\ hả các chị.

hana_nguyen
09-08-12, 00:27
Mình thêu hết /////// rồi lại thêu\\\\\\\ thì trông mặt trái sẽ đẹp và gọn gàng hơn đồng thời cũng tiết kiệm được chỉ ( mặc dù biết là không tiết kiệm được bao nhiêu) là 1 chữ x rồi tới chữ x khác. Chẳng hạn bức này mình đã làm như vậy.
https://lh5.googleusercontent.com/-qfGbPAyL3s8/UAjcGCnsrMI/AAAAAAAAAb8/gFiw6mhP21A/s640/DSC06935.JPG
Bức này là mình làm biếng không giấu đường chỉ nên nó không được hoàn hảo cho lắm. Để làm được bức này mình đã tìm hiểu cách thêu 2 mặt hoàn hảo trên HTT để làm được như vậy. Ban đầu thì nhìn chung hơi ngỡ ngàng khó thêu nhưng khi bạn quen dần thì rất dễ dàng thêu.

Còn vụ ô cách nhau xa quá làm như vậy tốn chỉ thì bạn dùng viết chấm trên vải trước rồi tìm đường để thêu phù hợp. Mình làm xa quá 3 ô thì cắt chỉ đi bắt đầu thêu cái mới. Còn quá lẻ như chỉ dưới 5 ô xéo thì mình đi từng 1 chữ x.

Khi thêu những bức tranh lớn thì dùng khung thêu xoay qua xoay lại rất dễ dàng và rất đỡ khi phải gỡ xoắn chỉ. Vụ kim 2 đầu thì mình chưa thử qua vì cũng không gặp rắc rối lắm khi chỉ bị xoắn.

Bạn thêu 2 mặt bức đồng hồ đẹp quá, mất nhiều t.g hơn bình thường ko bạn?