PDA

View Full Version : Các thắc mắc khác

Pages : [1] 2 3

pooh191288
10-05-10, 11:05
BBR
18-07-2006, 03:21 PM

Hic, thế không fải thêu thêm mẫu nữa đằng sau rồi gập lại ạ? ....Em chẳng hiểu gì cả.

Ý chị nói là để hai mảnh liền nhau thì gấp đôi (hoặc là rời nhau cũng ko ảnh hưởng gì, đỡ phải gấp đôi). Đằng nào chả phải khâu viền tứ phía. Cái miếng đằng sau thì để che cái phần chỉ đằng sau thôi, còn nếu thích dùng bookmark cả hai mặt thì thêu cả hai mặt rồi úp lại khâu. :D Chứ nếu ý định thêu 1 lần hai mặt luôn (như nghệ nhân ấy) thì hơi cầu kỳ (chị chịu), làm luôn trên 1 miếng Plastic Canvas đỡ phải viền xung quanh lại cứng nữa. :>

bumble_bee
18-07-2006, 03:34 PM
Ui, em chỉ k biết gấp viền xung quanh thế nào dể che mặt chỉ đằng sau thôi ạ, chứ làm sao dám thêu 2 mặt ạ :D Lúc đầu em tưởng thêu viền xung quanh cũng fải đúng lỗ từ mặt này sang mặt kia. HIc, em có biết đến Plastic Canvas đâu, chót thêu Aida mất rùi. Thêu xong từ lâu rùi mà không biết viền...
Cám ơn các chị nhiều bp bp bp

BBR
18-07-2006, 03:50 PM

Trùi ui, em chỉ thêu vài ba mũi là tự nó khít toàn bộ các lỗ vải còn lại vào nhau mà (lấy kẹp kẹp lại cho chắc đỡ phải giữ), cứ thế mà chọc. he..he.. Có thể dùng chỉ cước ko màu hoặc thêu dấu x cách ra một ô thì hai mặt sẽ dấu x như nhau giống viền keying ấy (tức là một / / / cách từng ô một, ra mà rồi lộn lại \ \ \ ) hoặc thêu kiểu buttonhole stitch http://www.embroiderersguild.com/stitch/stitches/buttonhole.html, hoặc đơn giản nhất cứ chọc lên chọc xuống để hơi cheo chéo như cái này của chị :D

bumble_bee
18-07-2006, 04:16 PM
Ui chi ơi, đẹp quá, chị cho em xem lưng cô geisha này đc k ạ :D
Chi BBR nhiệt tình thế này mà em còn k xong thì chắc.. :dapdau: Em chưa thêu bookmark bao giờ, bthường toàn đóng khung.

BBR
Đằng sau nó ý như đằng trước thui, có điều mũi nó sẽ ko chéo thế kia mà thẳng. Chị toàn dán toẹt cái mếc vào rồi khâu cho nhanh, tức là gấp đằng trước vào rồi dán thế là cái mếc nó giữ luôn cả cái mép gấp vải mặt trước cho mình. :D

goodwife203
24-07-2006, 04:01 PM
:D ...
Chị ơi! Sẵn tiện e hỏi tẹo tèo teo nghen! E thêu bookmark 2 mặt là 2 mẫu khác nhau. Sau đó e chập bề trái of 2 cái đó vào, rồi may viền cho dính vào nhau hở chị? Hay là kẹp mếch gì như chị nói vào giữa 2 chúng nó rồi ủi khí thế cho dzính dzô nhau luôn? Nhưng e ko bít mếch là gì chị ơi! :(( ...tồ thấy ớn! Có phải là cái mà người ta hay dán vào khi may cổ áo sơ mi ko chị? ( :D ....đoán bậy bạ ko hà )... Chị chỉ e cách làm sau khi đã thêu xong 2 mặt bookmark với! ( E thêu 2 mặt 2 mẫu khác nhau ah chị )
:thanks: Chị nhìu lém! :D

vivial
24-07-2006, 04:07 PM
Nếu em đã thêu hai nặt rồi thì cứ úp hai mặt trái vào nhau mà máy viền hoặc bode lại là xong. Nếu em thích nó cứng thì hãy ép mếch vào. Ép mếch chỉ dính được một mặt thôi chứ không dính hai mặt lại được đâu.

pooh191288
10-05-10, 11:08
21-07-2006, 01:48 PM
Cả nhà ơi! Hôm bữa em tình cờ thấy được nhà của chị nào của hội mình có cái đèn mà trên đó có thể gắn cái khung thêu. Mắt em yếu lắm nên rất cần một cái như vậy để tiếp tục sự nghiệp bon chen của mình. Cái đó là của chị nào vậy ạ? Có thể cho em địa chỉ để mua được không ạ? Hay là cho em link có cái hình đó cũng được em sẽ đặt thợ làm, hic mắt em nó bị xì cút lém ...........Các chị giúp em nhé..........Đa tạ đa tạ

Complicated
23-07-2006, 01:51 AM
CHị ơi em nghĩ nó chỉ là bóng đèn đỏ binh thuong như kiểu đèn học thôi mà, chủ yếu là chị để sao cho nó chiếu đúng vào khung thêu thôi :D

08-08-2006, 09:23 AM
Các chị ơi! Cho em tí tẹo! Em có mấy mẫu nó bảo thêu trên aida ivory, nhưng nếu em thêu trên aida white thì có đẹp không ah chị? :thanks: Chị em lắm!

Hi_Jacker
08-08-2006, 10:58 AM
Tùy theo mầu của mẫu đấy như thế nào mà mình "mô đi fê" chị ạ,đâu có bắt buộc cứ fải y choang tạc theo ngta đâu.Nhiều khi mình đổi đi,o những đóng dấu"I'm me" vào đấy mà còn đẹp hơn original ý chứ :D

12-08-2006, 08:59 PM
Các chị ơi cho em hỏi ké vào mục này với ạ. Cho em hỏi về cách để chart hay kẹp chart thế nào cho tiện khi xxx.
Em có khung thêu gần giống kiểu của chị BBR thiết kế, tức là ngồi bệt xuống sàn khi thêu ý ạ. Nhưng tình hình là vừa thêu vừa phải soi chart(em để ngay bên cạnh), như thế rất mỏi mắt, thỉnh thoảng cứ phải giơ lên giơ xuống, lại hay bị nhầm nữa. Nếu mà có cái giá để kẹp chart để đúng tầm mắt, giống kiểu cái giá kẹp bản nhạc thì tốt biết mấy. Em đã đi tìm mà chả thấy chỗ nào bán cả. Các chị có kinh nghiệm gì về vấn đề này thì chỉ bảo cho em với ạ. :thanks: cả nhà nhiều nhiều.

enchanteur
13-08-2006, 03:12 PM
Em chả bít mọi người làm sao chứ em, em toàn kẹp luôn chart lên bề mặt vải đang thêu, tránh chỗ mình thêu ra là nhìn ok. hì hì. Thêu đến đâu thì để chart đến đó, ko vướng vào chỗ thêu là được, mà ngay sát tầm mắt.

BDuyen
13-08-2006, 04:02 PM
Duyên cũng vậy, lấy cái kẹp nhỏ, kẹp lên miếng vải luôn, Duyên còn gấp chart bé lại, để đúng phần đang thêu thôi, cho đỡ chóang mặt vải, và nhìn tập trung hơn, hì hì...

caxau
13-08-2006, 08:18 PM
Xin cám ơn tư vấn của bạn Én và Bichduyen nhé bp Chả là chart của mình toàn to đùng, gập nhỏ vào thì sợ nó nát ra, thành ra có lúc mình cũng đã loay hoay kẹp ra kẹp vào mà chả thấy tiện cho lắm. Mình thấy mấy cái khung thêu của các chị người Nga tự tạo, có cả thanh kẹp chart rất chuyên nghiệp, hihi gato quá cơ. Thôi đành chấp nhận hoàn cảnh vậy dưng mà thấy nguy cơ mắt mình ngày càng tệ hại hic hic.

Ramona
14-08-2006, 08:47 AM
Chị thì dán băng dính ghim cái chart (ghim 1 đầu thôi) vào ngay cái khung đấy nên không phải giơ lên giơ xuống, đỡ mỏi mắt.

pooh191288
10-05-10, 11:11
BBR
29-08-2006, 03:35 PM

Nghe BBR, chị dấn thân đầy đoạ mình mình đây. Có khi cứ thêu từ giữa (phần hoa trước đã) sau sẽ hay. Theo em thấy ntn? cho vài lời tư vấn nhé.

He..he.. nếu đã tự đày đọa thì kiểu gì chả phải thêu tất cả tranh (nói thật cả cái nền này ko phải chỉ có một màu xanh ấy mà có chỗ màu khác, nếu dùng aida xanh và ko thêu cái màu xanh nhìu nhìu ấy thì ko biết vệt loang sẽ diễn biến thế nào, mất 50% vẻ đẹp là cái chắc :D , dọa kinh quá) , nếu kẻ ô thì chị thêu phần nào trước cũng được ạ, nếu kẻ chuẩn (ko bị nhầm) thì nay ô này mai ô khác rồi cuối cùng chúng cũng gặp nhau. Tất nhiên là thêu hoa hoét ra hình trước thì có hứng hơn, nhưng mà theo kinh nghiệm các "cụ" tây bon chen khủng long tiền sử thì họ thêu từ mép vào thường thì phía dưới lên (cái nì cũng ko có gì quyết định lắm tùy thuộc vào thói quen của từng người) nhất là các cụ ấy hay thêu khung vuông cuộn nên thêu từ cái phía gần mình chắc là hợp ní với các cụ ấy. Kit nhỏ có thể cầm tay ko cần khung thì mọi ng hay khuyên thêu từ giữa ra cho nó vào chính giữa cái miếng pre-cut.

Còn bản thân em thì thích thêu từ mép vào, giờ đối với em được sờ vào kim chỉ vải cũng sung sướng lắm rồi, thêu gì cũng sướng, dù là nền hay là hình. :))

Chip
31-08-2006, 09:28 AM
Rất cám ơn đã nhận được chart "cô gái bên hồ", rất rõ, có tất cả 32 chart y:( Nhưng vẫn máu thêu. Nhờ các cao thủ tư vấn hộ là thêu trên aida nào 16 hay 18 và những bí quyết nào để thêu không nhầm tại những chỗ đổi màu liên tục. Đã ai thêu mẫu này chưa? cho biết thông tin nhé.

06-09-2006, 11:35 PM
Cả nhà ơi, mình định thêu mẫu này người bố đang nâng khuôn mặt con lên ngắm nhưng không biết làm sao in chart cho rõ. In 1 tờ A4 thì không còn nhìn được các ký hiệu cho rõ ràng. Mình muốn chia chart ra thành nhiều phần nhỏ và phóng to mỗi phần ra hơn nhưng lại dốt IT nên không biết cách. Cả nhà có cao kiến gì không chỉ giúp mình với

HAN
Chị ơi, máy tính của chị có photoshop ko ạ? Nếu có thì chị thử áp dụng cách của chị DDX xem sao http://www.hoitheuthua.com/diendan/showthread.php?t=748&page=2&pp=12

TAMLONG
07-09-2006, 09:01 AM
Em ơi, chị muốn chia chart ra làm 4 phần rồi zoom in và in riêng từng phần. chị in thử bằng máy in laser nhưng nhìn như bầu trời đầy sao đêm không trăng nữa. :-O

pooh191288
10-05-10, 11:13
Hin2006
07-09-2006, 12:33 PM
Chị BBR ui quý ơi. Cái đống chỉ loang em mới ẵm về làm em nhức cái đầu quá. Em cứ tưởng mỗi sợi có 1 màu ai dè lại là có nhiều màu trên cùng sợi. Vậy lúc thêu thì em cứ cắt từng đoạn màu đậm hoặc nhạt ngắn tủn đấy mà thêu hả chị?
Cái cục chỉ xanh của chị chắc sẽ làm em với dangbuchix mỏi tay mỏi mắt mất

Nguyetminhha
07-09-2006, 05:20 PM
Chị lanh chanh trả lời: Chỉ loang thì em cứ để vậy mà thêu khi thêu xong thành loang lổ - kiểu của nó thế! Chứ lại cắt vụn ra có mà chít à?
Nhưng nói thật chứ mình mua chỉ loang về chưa bao giờ bắt gặp mẫu nào key bảo phải dùng chỉ loang.

BDuyen
07-09-2006, 05:23 PM
cross stitch có khi nào dùng chỉ loang đâu ah??? hic, hôm trước em lên Mai Hòa dạy thêu, có anh Sơn vô tình cầm chỉ loang màu tím thêu cánh hoa, nhìn cũng lạ lạ lắm, hi hi...

linhoni
07-09-2006, 05:33 PM
em cũng có ít chỉ tơ loang em thấy thêu những mẫu nhỏ để thêu nền thì nó cũng ok(nếu màu nó cũng cùng tông), có điều em hơi thắc mắc là chỉ bóng nó có dai k0 chứ như chỉ tơ thêu đc chục mũi là đứt chỉ, k0 thì cũng rối tung rối mù lên, ức chế không chịu đc. Các chị có cách nào khắc phục không ah :X

BBR
07-09-2006, 08:17 PM
To: Hin2006 và dangbuchix đang bon chen túi chỉ bóng loang của tui. Tui đã tả chưn rồi, cho xem tận mắt sờ tận tay rùi, lại còn bảo hành " nếu ko thích thì mang trả lại chị welcome" thế mà còn lăn tăn gì vậy?

Chỉ loang thì đương nhiên phải loang trên 1 sợi rồi, chả nhẽ loang tới đâu? loang 3 màu rõ rệt như vậy là ít nhứt rồi, chỉ cotton và chỉ tơ còn loang ko biên giới cơ. :D

Chỉ bóng thì to gần gấp đôi chỉ cotton dmc 25 mà chị em hay thêu nên ko thể nào đứt trừ lấy kéo cắt ra, ko thì chỉ có đứt tay thôi.

Chị đã nói rồi cắt từng đoạn ra thêu chứ ko phải thêu loang lổ, trừ phi thích có một cái nền loang lổ kiểu random. =)) Thường thì các cao thủ thêu non-xstitch như MR thì thích thêu chuyển màu bằng chỉ loang.
Tuy nhiên đôi khi xstitch vẫn có thể thêu cả sợi chỉ loang, cái card spring flower EMS BBR thêu xstitch tặng nàng cùng cq với emmiu đã thử thêu chỉ cotton loang lên cánh hoa rồi.. he..he.. phải căn một chút cho đúng chỗ đậm nhạt nhưng đúng là có hiệu quả và khỏi phải thay chỉ. Nếu BBR nhớ ko nhầm thì hình như em LG nhà mình hồi xưa thêu cái chuồng chim bằng chỉ bóng loang LVC thì phải. Thế nên đống chỉ loang này cũng là LG đầu têu cùng với Shimizu (ba tên lên bon chen)

Cái cuộn xanh ấy liền tù tì thì kêu cuộn mỏi tay, cắt ra tết thành đuôi sam thì bảo chỉ "ngắn". Xế thì làm xế lào???

linhoni
07-09-2006, 08:30 PM
huhu chị thông cảm, trẻ con lon ton chả bít gì hỏi lắm, mong người lớn không giận ah, cười thối mũi bọn em ra là đc rùi hichic. Cái tội hôm nay đến muộn nên em cũng chưa đc dòm ngó các em chỉ, bon chen về tiếc các em phải nằm đìu hiu đấy thì cũng sẽ nghĩ ra nhiệm vụ cho các em í thui ah
Thanks chị nhìu nhìu ah :-*

enchanteur
08-09-2006, 12:03 AM
Ngày xưa, hồi mới bon chen em cũng thuộc dạng nhà quê, ứ biết dùng chỉ loang, em toàn cắt khúc ra thêu. Được cái nó cùng tông, mà em làm lũ HQ cũng hay phải dùng nhiều màu cùng tông đậm nhạt, đỡ phải so chỉ :D
Từ hồi bon chen 1 fát nonx em cũng biết làm chỉ loang rồi, căn hơi mệt 1 tí, nhưng màu đẹp và khỏi phải thay chỉ.

pooh191288
10-05-10, 11:16
Complicated
08-09-2006, 07:51 AM
Em toàn thêu cả bốn sợi chỉ tơ dài lằng ngoằng mà chưa thấy nó đứt bao giờ mà :D. Nhưng nói sao thì nói, thêu chỉ bóng sướng hơn nhiều ạ, chỉ tơ nó cứ phồng phồng rồi chỉ cứ bị lệch nhau, trông không mịn mặt thêu lắm :((. Hay là tại em không bít thêu nhỉ??

namrom
26-09-2006, 01:35 PM
Nếu một mẫu đổi màu quá nhiều, chart có quá nhiều kí hiệu chen lẫn nhau, để tránh nhầm lẫn thì em chia chart ra thành nhiều ô nhỏ 10*10 để thêu. Nhưng như vậy chỉ thêu bị giới hạn trong một khung, bị cắt vụn ra. Mà nếu không cắt chỉ cũng không được vì chỉ sẽ bị rối tung rối mù cả ở mặt sau. Làm ơn chỉ cho em cách nào cho thuận cả đôi bề, vẫn dễ thêu không bị lộn xộn mà chỉ thì không bị cắt vụn ra và mặt sau cũng không quá khiếp đi ạ. Em đã có kinh nghiệm đau thương là thêu một bức mất thời gian không thể tả, thiếu mũi và nhầm mũi lung tung, còn mặt sau thì cứ như là phim kinh dị í. Các chị có kinh nghiệm giúp em với nhé, bức này em thêu tặng làm quà cưới. Em cám ơn các bác rất rất nhiều.

Nhu_Anh
26-09-2006, 01:59 PM
:D Đơn giản nhất là đóng khung xong mới tặng!

Đùa vậy thôi chứ chị em thêu GK chắc có nhiều kinh nghiệm hơn. Riêng chị thì thấy chia ô 10 x 10 là ổn rồi. Có điều là đừng cắt chỉ vội, chừa lại mũi cuối cùng đừng thêu để giữ chỉ nằm bên trên nó sẽ ít bị rối hơn.

Còn muốn mặt sau đỡ kinh dị thì những đường băng qua băng lại cố mà chui xuống dưới các đường chỉ "đúng quy cách" hoặc là băng qua trước rồi cố mà phủ lên trên dấu đi.

Chẳng biết như vậy có giúp được em chút nào không?

duduxanh
26-09-2006, 03:50 PM
duduxanh thêu GK thì thế này, code nào ít thêu trước, kéo thoải mái, sau khi thêu vài code thì lật mặt sau cái nào ngắn luồn vào rồi thì thôi cái nào kéo chỉ dài quá thì cắt chỉ và luồn mũi (dùng cây kim nhọn mỏng và 1 sợi chỉ may dai để kéo chỉ thêu, tương đối ổn), thêu GK phải dùng khung vuông lớn nên công cắt và lại mũi chắc cũng phải bằng 1/2 công thêu :((

26-09-2006, 04:22 PM
Các chị ơi! em vào các trang web các chị giới thiệu, tìm được nhiều mẫu đẹp lắm nhưng hình bé lắm (chỉ nhỏ khoảng 1/10 khổ giấy A4), nếu em in ra bằng khổ A4 thì hình mờ lắm. Làm sao hả các chị? bao nhiêu là ảnh đẹp mà em ko biết phải làm thế nào để có chart rõ để xem mà thêu được? Các chị có bí quyết gì giải quyết nỗi buồn phiền của em được không! cảm ơn các chị./

scarlet
26-09-2006, 07:49 PM
em ơi hầu hết các website chị em đưa lên đều có kèm chỉ dẫn cách load hình như thế nào (nhất là mấy trang Nga của chị Wells), em chịu khó xem lại xem. Có 1 tip là em nên chọn save link thay vì save pic thì nó sẽ tải cái ảnh với độ lớn thực tế về.
Còn như mấy trang chị Well vừa up lên hôm nay, em xem phía dưới tấm ảnh sẽ có 1 khung nhỏ ngay chính giữa (nằm giữa hai mũi tên qua trái - quay lại ảnh trước, và qua phải - tới tiếp ảnh sau) là 1 cái icon phóng to ra. Khi em click vào đấy sẽ ra ảnh nguyên dạng (chưa bị thu nhỏ), em chỉ việc save cái ảnh đó lại thôi.
Còn nếu xui xẻo gặp trúng mẫu scan nhỏ thì bó tay thôi.
Hy vọng em hiểu chị nói gì :D

tunglammd
28-09-2006, 11:22 AM
Chị tiếp nhé, với những trang tàu ví dụ photo.163.... thì em phải nhấp vào ảnh chứ đừng save thẳng luôn nhé.

pooh191288
10-05-10, 11:19
Kien_lua
10-10-2006, 10:04 PM
Cả nhà ơi, xưa giờ vẫn nghe mọi người nói là thêu 2 mũi 1 lần nhưng em không hình dung ra được . Em cứ tưởng là mọi người luồn cây kim wa 2 lỗ 1 lần nhưng em thử thì không được (với lại em thêu toàn fải xài khung thôi) . Hôm nay ngồi ngọ ngoạy thế nào em lại phát hiện ra là mình có thể thêu 2 lỗ 1 lần = cách đâm cây kim xuông, rồi lại đâm ngược lên lại rồi mới kéo chỉ , vạy thì nó sẽ nhanh hơn . Không biết đấy có fải là cách mà mọi người làm không ? Em đang hí hửng thì .... huhu chỉ rối, rồi lại xơ , xơ ơi là xơ :(( . Nói chung la em không hiểu chuyện gì đã xảy ra , nhưng cuối cùng là em không kéo chỉ qua cái truông kim được .Có 1 sợi chỉ nó đang nằm giữa cái sợi kia ( không hiểu em nói thế mọi người hiểu không? ). Nhà mình có ai bị như em không , có cách gi khắc phục không ạ , chứ em đang sướng âm ỉ thì nó làm tụt hết cả hứng :((

Nhân tiện cho em hỏi : khi thêu mọi người luồn 1 sợi chỉ wa truông kim rồi kéo = nhau làm thành 2 strands hay là luồn luôn 2 sợi 1 lúc ạ( em thì em làm cách sau , không biết có fải vì vậy mà rối chỉ không?)

enchanteur
10-10-2006, 10:54 PM
Thêu 1 fát 2 lỗ thì khó xài khung lắm chị ơi. Nếu chị đâm kim xuống rồi đâm ngược lại thì => vẫn là 2 lần đâm roài, ứ fải 1 fát 2 lỗ.
Em thường xâu 1 sợi qua lỗ kim rồi nút 2 đầu lại chứ em ko luồn luôn 2 sợi, vì em cho là làm như thế nó ít bị xơ chỉ hơn. Nếu luồn 2 sợi 1 lúc thì sẽ có đoạn chỉ đầu có 4 sợi chỉ cùng qua 1 lỗ vải (lúc mình kéo lên hay đâm xuống), tất nhiên là khi xong thì vẫn chỉ có 2 sợi chỉ 1 mũi thôi, nhưng dù thế nào 4 sợi qua 1 cái lỗ và 2 sợi qua 1 cái lỗ thì cách thứ 2 đỡ làm xơ chỉ hơn. Em nói thế chả hiểu chị em có hiểu gì không, hic, diễn đạt hơi kém :(

duduxanh
10-10-2006, 10:55 PM
Chị thường xỏ 2 sợi chỉ 1 lúc rồi thêu. Khi thêu chị thường dùng khung và như thế thì chỉ luồn 1 lỗ 1 lần thôi, đối với chị thì chị thấy căng khung mũi thêu sẽ đều và chỉ cũng dễ nằm ngay ngắn theo ý mình hơn. Cho dù luồn 1 lỗ 1 lần nhưng chị vẫn thấy nhanh hơn khi không dùng khung. :D

Chị hiểu tình thế của em rồi, đôi lúc chị cũng bị như vậy khi thêu sai 1,2 mũi muốn tháo ra mà lười xỏ chỉ, dùng kim đâm ngược lại mũi thêu, và kết quả là còn khổ hơn, nhất là khi thêu aida 18 lỗ nhỏ :>

pooh191288
10-05-10, 11:21
12-11-2006, 12:00 PM
April thêu trên PC, mặt trước thì đẹp, mặt sau thì không (mặc dù cũng đã cố dùng tip thêu mặt sau cho đẹp của Wells, nhưng phần bắt đầu và kết thúc chỉ làm trên PC không nổi y:( ) Cả nhà có sáng kiến gì che mặt xấu đi thì giúp April với, cái này không đóng khung được ah.
Nếu dùng loại vải mếch vào sau được thì ai biết cho April xin cái tên vải bằng tiếng Anh hoặc cho một kiểu ảnh của cái vải đấy với. Chứ vừa không biết tên vừa không biết mặt "nó", chẳng biết đằng nào mà tìm :>
:thanks: cả nhà nhiều nhiều.

mong_rong
12-11-2006, 01:22 PM
Chị ơi, em nghĩ giống kiểu chị Scarlet đã làm cũng được chị này, lại không kén vải lắm, em nghĩ chỉ cần hơi cứng một tẹo là được.

BBR
12-11-2006, 01:23 PM
BBR đoán là cái My Mother, My Friend phải ko April? Nếu dán mếch như kiểu ở VN thì chỉ có hai loại mếch vải và mếch giấy. Cái loại người ta vẫn làm cho cổ và nẹp áo cứng lại ý. Nếu vải thì thường là phải phin hoặc pha polyester mỏng mỏng, giấy thì mềm và dai dai. Một mặt nó có bôi sẵn keo, khi mình ủi bàn là lên là cái keo đó chảy ra dính vào miếng vải. BBR sợ là dính kiểu đó nó ko ăn vào cái PC được.

Cái vải mếch hình như ở JoAnn cũng có nhiều, gọi là fusible interfacing hay sao ý. Ặc nó có cả lại dính hai mặt của bọn "Steam a seam". :-O

BBR nghĩ April có thể khâu một lớp pc loại mềm mỏng hơn (ko phải loại trong như BBR đặt mua ở Joann nhé) giống như trong keyring hay là cup ý (giống cái bookmark của Scarlet trong link của MR). Cái đó cũng ko tưa như vải nên có thể cắt theo hình mình muốn và khâu vào miếng thêu chính. Có thời gian thì thêu luôn chữ gì đó như "Kính tặng mẹ", tên của tác giả..... :D Nếu April ko muốn khâu viền thì dùng chỉ cước trong để khâu hai miếng vào nhau.

april
13-11-2006, 06:46 AM
:thanks: Mongrong và chị BBR.
Cái plastic aida April không có sẵn, nhưng chắc ra cửa hàng sẽ tìm được :> Ý tưởng thêu thêm vào mặt sau rất hay, em sẽ làm.
Biết cái từ "fusible interfacing" em đặt mua luôn để kết thúc mấy cái bookmark làm từ hồi mới "nghiện ngập" :D Cái bookmark của Scarlet làm đẹp quá.

scarlet
13-11-2006, 09:22 AM
hihi, nghe khen sướng quá nên chui vào "bình loạn" phát :D. Mặt sau chị nên chọn loại nào mềm mềm cho nó dễ may vào, lại đỡ bị cộm chị ạ (2 mặt dày quá thì sf của chị sẽ bị dày cộp, không đẹp đâu). Nếu chị không muốn để rìa tưa tưa như cái bm của em, chị có thể dùng hoặc là aida, linen xong rồi xịt spray vào cho nó giữ không tưa, hoặc dùng "aida plus" - theo quảng cáo thì "it's not plastic, not paper but real aida and you can cut, trim and shape - without fraying", mà wash với iron thoải mái :D. Em có 1 mẩu hiệu zweigart, chắc các hiệu khác cũng có chị ạ.

april
13-11-2006, 09:44 AM
Scarlet, chị "google" aida plus cũng ra sản phẩm của Zweigart. Mấy cửa hàng bán đồ craft bên này không carry loại đó. Chắc chị lại lên ebay rồi :D Cám ơn em nha.

koala
13-11-2006, 02:09 PM
Chị april ơi, em thấy bên US có bán "aida plus" mà, mỗi tội cũng khá đắt. Em đã nhìn thấy ở của hàng bán đồ craft gần nhà, em cũng đứng mê mẩn môt lúc, cũng bị hấp dẫn bởi cái câu ""it's not plastic, not paper but real aida and you can cut, trim and shape - without fraying" :D nhưng không có nhu cầu nên thôi.

Còn loại aida mà chị BBR nói, loại mà chị em nhà mình vẫn gọi là "pc aida " thì tên chính thức bên US là "vinyl aida". Hồi trước em mua ở Wal Mart chị ạ, ở Michaels thì hình như không có, chị thử tìm xem nhé. :)

Cái mếch thì đúng là fusible interfacing, lúc đầu em cũng không tìm được từ này bằng tiếng Anh, phải tìm đúng sản phẩm gì đó có dùng cái mếch ấy, rồi vác ra hỏi người ta thì mới biết. :> Chị có thể ra hàng bán fabric thế nào cũng có, từ rất mỏng đến rất dày, cả 1 mặt lẫn 2 mặt. Giá cũng rẻ lắm chị ạ, chị mua 1yard có là làm được cả chục cái bookmark rồi.

BBR
24-11-2006, 09:32 PM
Hôm nay nhìn thấy cái kit cut out của tàu thấy nó che lớp đằng sau bằng vải felt mỏng, vải felt cũng ko bị tưa nên có thể cắt theo hình mặt trước rồi khâu vào. Giống như trong mấy kit DIM stocking vậy. :D

pooh191288
10-05-10, 11:24
bluecarmen
22-12-2006, 07:40 PM
Số là BC đang bon chen bộ JC phong cảnh tròn ba cái (toàn ham hố làm mấy cái một lúc, chả biết bao giờ xong. ) Hai cái đầu thì mình tiết kiệm lấy mẫu trên mạng và mượn mẫu xịn Hàn quốc, cái sau cùng (con đường hoa tím ) là trúng đấu giá của Hương giang. Nhưng tình hình là hai cái đầu, kích cỡ của nó 38x38cm, nhưng cái cuối cùng thì lại toen hoẻn có 25x25 cm thôi :(( . Theo bà con cô bác thì cái nào là cỡ chuẩn quốc tế của nó nhỉ ? Nghĩa là theo mẫu của ống JC ông ấy thiết kế chứ ko phải theo file PC stitch nhé.

PhamHD
23-12-2006, 08:06 AM
Bác BC ui, em nghĩ là kích cỡ phải tính theo xtitch cho chuẩn chứ bác. Cái kích thước cm ấy có khi lại tính theo khổ vải thì sao nhỉ? Mấy cái kit tròn em mua của Pinn thì đều là 140x140 (dĩ nhiên là không phải vuông nhé bác :D), còn chart trên PM em thấy cũng là 140x140 nên cuối cùng thì em nghĩ chắc đấy là kích cỡ chuẩn, còn lại là do vải thôi ah. Mà em thấy cái aida 14 có phải lúc nào cũng như nhau đâu, aida Phi thì to hơn một tí, aida kít Tàu thì cái to hơn, cái nhỏ hơn (em lấy chuẩn ở đây là cái thước đo vải).

huong giang
23-12-2006, 10:10 AM

Chán bác BC quá, bác nói thế làm những người order kit của em lo thót tim thì chít. Em thì chỉ thấy có 1 version thôi, kích thước chuẩn đều là khoảng 25 - 27cm (140 ô/ 14 x 2.54 = 25.4cm), còn nếu tính cả vải đóng khung thì mới là 35-38cm gì đó. Làm gì có chuyện xstitch với lại PC stitch khác nhau. Bác thử cho mọi người xem chart HQ xịn của bác xem nào. Em chắc là cũng chỉ 140 ô thôi.

bluecarmen
23-12-2006, 02:13 PM
ừ, mình vô ý vô tứ quá, xin lỗi HG nhé. Kit của bạn chất lượng tốt mà, mình chỉ tham vấn vụ kích cỡ thôi. Cái kit này có cỡ 38x38 là thật đó, bữa nào bạn về mình đưa chart cho xem.

Hôm nay xem chart kiểu này trên tạp chí CS collection của DMC, số noel, bài phỏng vấn anh JC ấy , đúng là cỡ 140x140ct, vậy là yên tâm thêu rồi

huong giang
25-12-2006, 10:33 AM
Nói thế thôi chứ nếu mình vào địa vị BC chắc cũng phải thắc mắc ngay rồi. He he, nếu có kit 38cm thật thì BC nên giữ kỹ lấy vì có khi sắp được ghi vào "sách đỏ" đến nơi vì độ quý hiếm của nó đấy.

trangmtc
04-01-2007, 11:53 PM
Nếu muốn tạo chart từ ảnh của mình thì có phần nào làm được như thế không ạ? Hoặc là có trang Web nào có phần đó không thì các chị mách em với. Vì em thấy có cái trang Web của Nga có phần tạo chữ cho riêng mình. Không biết liệu có phần nào tạo chart từ ảnh của mình không vậy? Hoặc có phần mềm nào hữu hiệu để tạo những vuông màu cho ảnh thì chỉ cho em với. Thanks các chị nhiều nha

tunglammd
05-01-2007, 08:24 AM
Em gái vào trang này nhé: http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=748&page=1&pp=12 có phần mềm PCstitch và Pattern make đó. Nhưng theo chị thì mình tự tạo ảnh thường không đẹp lắm. Chị cũng đã từng thử từ ảnh nhóc nhà chị ra nhưng chưa dám thêu lên.

pooh191288
10-05-10, 11:26
An Khanh
09-01-2007, 10:56 AM
Em cứ pót cái thắc mắc của em vào đây, chả biết có đúng chỗ không.
Cả nhà đã có ai thêu trên cái aida Phi của HST mua hộ chưa cho em hỏi với, loại này nên thêu 2 hay 3 sợi nhỉ vì nó là aida 13 chứ không hẳn là 14? Em thì đang thêu dở, thêu 2 sợi thôi nên thấy lộ vải quá.

Thêu một điều băn khoăn của AK nữa là liệu loại này có là được không nhỉ vì nó là aida plastic mà ? Tối qua em định là mà sợ không dám đặt nhiệt độ cao, để nhiệt thấp thì chả có tác dụng gì cả. Ôi lo quá đi mất, bức này của em cũng tạm gọi là hoành tráng (so với em thôi) mà không là lượt được thì làm sao mặc quần áo đây. Các đại cao thủ ơiiii, giúp em với.

Nhu_Anh
09-01-2007, 01:42 PM
He he cái aida Phi thì chị có chút kinh nghiệm nè. Thêu chỉ hai là được rồi nhưng nếu muốn nổi bật thì thêu chỉ ba cũng ok. Còn vụ là ủi thì cứ giặt xong để ráo nước lấy vô là bên mặt trái cho phẳng rồi mang ra phơi tiếp đến khô.

An Khanh
10-01-2007, 10:18 AM
Thanks chị Như Anh nhiều nhiều, vậy là tạm yên tâm vụ là ủi rồi, còn thêu 2 sợi đã được một mảng to, giờ có muốn chuyển qua thêu 3 sợi chắc muộn quá rồi.

Thich du thu
01-03-2007, 03:15 PM
Mình có vài cái lá đỏ (không biết có phải là lá maple?) đã được ép khô. Thực sự là rất thích loại lá đó. Mình đang có một ý tưởng là thêu một cái gì đó trông hay hay rồi đặt một hoặc hai lá đó trên nền mảnh vải thêu, rồi đi đóng khung. Kích cỡ của lá đó mỗi chiều độ 6cm. Chị em nào có mẫu gì hay hay hoặc có ý tưởng nào với cái lá đó thì giúp mình với
:thanks:

BBR
01-03-2007, 04:40 PM
Từ thời hoa đỏ sang thời lá đỏ từ bao giờ vậy bà? :D Ko biết cái lá đỏ ấy có phải là lá Momiji của bọn nhựt ko

http://www.japan-guide.com/e/e2014.html

Tui cũng thích cái lá ấy, nhưng thích nó nhiều nhiều trên cây cơ. Theo ngu ý của tui thì:
- Chọn cái mẫu border nào hợp hợp rồi để cái lá vào trong (trọng tâm là cái lá)
- Thêu vài bóng lá rồi để lá lên trên
- Chọn mẫu phong cảnh nào đơn giản liên can tới cái lá rồi để vào đâu đó (trọng tâm là cái tranh)
- Nếu là của bọn Nhựt thì thêu vài họa tiết Nhựt bổn rồi để lá vào.
- Làm vật trang trí dán lên khung tranh thêu. :D

pooh191288
10-05-10, 11:28
lavangbay
02-03-2007, 09:39 AM
hihi, đùa tý thôi mà đã sợ rùi. Ý tui là bà lấy cái tranh đấy, thêu cái phần bóng lá thui, rồi đặt cái lá đấy lên.
Khoe mấy cái lá của Nhựt bổn này:

Maple thì đâu cũng vẫn là maple thui. Chỉ có là ở mỗi xứ nó gầy hơn hay béo hơn thui.

numberone
02-03-2007, 11:42 AM
Em cũng có cái Bookmark thêu lá này thì phải, hay chị thêu cái BM chừa trống 1 lá để cái lá đấy vào.
BM của em đây ạ

http://img.photobucket.com/albums/v471/oanhmtk/Mau%20theu%20xxx/DSCN7648.jpg

duduxanh
02-03-2007, 11:07 PM
theo chị thì em thêu cái nền giống hình thứ 2 của lavangbay, rồi đặt cái lá lên đấy, hoặc thêu kiểu cách điệu halfstitch với nhiều tone màu (kiểu của DIM) sao cho cái lá nổi lên là OK

tripletvn
03-03-2007, 02:23 PM
Em Hin đề mô pix của chị LVB rùi, em vừa thấy mấy cái pix này cũng đề mô luôn, Daydream chị BBR gợi ý với cả 1 cái lá em thấy chắc thêu theo gợi ý 2 của chị DDX cũng ukie (nền half stitch nhiều màu và chữ)

pooh191288
10-05-10, 11:36
12-03-2007, 11:40 AM
Các chị ơi, cho em hỏi chút ah?
Em muốn mua các cái móc để làm cái đeo chìa khoá hay túi đeo điện thoại thì có thể mua ở đâu và người ta thường bán như thế nào ah?

Complicated
12-03-2007, 12:27 PM
chị lên Pooh hay Bees là có mà. Bee có dịch vụ may thành sản phẩm theo ý khách hàng sau khi thêu nữa còn móc khoá với treo đt thì có kit sẵn, hình như 15k :D, em hóng hớt thế thôi

phuong31_5
12-03-2007, 03:04 PM
em ơi, chị muốn mua nhiều nhiều cơ. với lại ko muốn mua cả kit mà chỉ mua rời ý. Có ai biết ko ah?

Complicated
12-03-2007, 03:16 PM
hình như hùi trước bạn HJ mua ở tít trên hàng Bồ hay sao ý. Chị muốn mua cái móc để móc vào PC sau đó treo đúng ko ạ?? Nếu thế thì em cũng chịu ko bít mua ở đâu T_T

Hin2006
12-03-2007, 03:17 PM
hihi, chị nì định kinh doanh ạ :P Em nghĩ ở ngoài ko bán sẵn mấy cái móc đấy đâu. Chị thử lên Hàng Mã ngó nghiêng xem. Ko kiếm đc thì làm móc nhồi bông đi chị hihi

phuong31_5
12-03-2007, 03:50 PM
Hic, cỡ như chị thì kinh doanh cái gì
chỉ tại dính vào cái vụ thêu thùa nên mấy nhóc cùng phòng nó è cổ ra bắt làm tặng tụi nó. Nhưng ko lẽ chỉ làm nửa chừng rồi bảo mấy đứa tự đi mua móc khoá về để đeo ah. Thôi thì tìm mua rồi hoàn thiện trước khi tặng cho rồi. hihi

Ah, mà em ơi, làm móc nhồi bông là như thế nào vậy?
bày cách cho chị với. Chị chỉ cần làm thế nào để treo đc PC vào với cái điện thoại hoặc chìa khoá thôi mà. :thanks:

hoa_phu_dung
12-03-2007, 05:44 PM
Mình hay vào mua đồ lặt vặt ở trong chợ Đồng Xuân, có thấy bán các móc khoá...U thử vào đó tìm thử đi. Chỗ hàng bán hạt đá và phalê ấy,còn 1 cửa hàng nữa ở đoạn đường giữa chợ... có bán móc nhồi bông, móc đeo chìa khoá...nhiều thứ lắm. Hỏi các em bán hàng biết liền.

phuong31_5
13-03-2007, 08:06 AM
Em cám ơn cả nhà nhé, mấy hôm nữa rảnh em sẽ đi tìm mua.

Hin2006
13-03-2007, 03:43 PM
Chị ơi, thêu hai mảnh rùi khâu 3 mép chúng vào với nhau, cho bông vào giữa, khâu nốt mép còn lại, thế là thành cái móc nhồi bông :>

phuong31_5
13-03-2007, 04:17 PM
Hic, chị tưởng sau khi khâu như thế vẫn phải có cái dây và móc khoá để treo vào điện thoại hay chìa khoá chứ nhỉ. Chị dốt quá, kiểu này lần sau mọi người ọp ẹp phải cố gắng bố trí đi để học lỏm thôi.

hoa_phu_dung
13-03-2007, 05:42 PM

í í bán móc nhồi bông là thế nào thế ạ, thế thì mình mua lun nhóc nhồi bông ở đấy khỏi cần xxx nữa hihi :D

Sao lại ko cần xxx vì ở đó thỉnh thoảng thấy có bán móc + chỉ + miếng aida bằng nhựa như ở Hàng Mã bán ( cái đó thỉnh thoảng mới có hàng - Chắc là vì ko chuyên bán về mặt hàng đó ). Còn các thể loại móc để móc chìa khoá ; móc đeo điện thoại thì bán khá nhiều móc riêng, khoen riêng, dây riêng ( gói 100 chiếc - giá thành khoảng 500đ/ chiếc đủ móc - khoen - dây ); móc có sẵn dây, móc chưa có dây....nhiều chủng loại khó diễn đạt quá...hị hị Chị em thông cảm, dạo này bận quá ko có thời gian tìm hiểu nhưng các em bán hàng ở đó rất nhiệt tình đặc biệt là cửa hàng ở phía giữa chợ....( sẽ thông tin về cửa hàng này để chị em thử ghé qua).
Còn phần aida + bông chắc là mình tự túc thôi...

Hin2006
14-03-2007, 11:07 AM
ah ra thế. Hồi trước em cũng bon chen ở Hàng Mã suốt, nhưng chưa bao giờ thấy có móc nhồi bông.
Mấy cái để móc vào xxx của mình như móc đeo chìa khóa thì tìm dễ ko chị ơi, chắc trên Hàng Bồ có bán. Chị cắt khéo một cái lỗ trên sản phẩm của mình rùi luồn vào là ok. Ah nhưng thêu trên PC thì cắt còn ngon chứ trên aida thì...em ko biết đâu, em chưa thử hí hí

phuong31_5
14-03-2007, 11:43 AM
hic, tý nữa em đem chị ra thí điểm ah? chị cứ phân vân cắt trên aida thì nó sổ hết nên thắc mắc mãi ý em nói
hihi

hoa_phu_dung
14-03-2007, 11:23 PM
Kiốt số 45 - Tân Long
Chuyên bán đồ phụ liệu làm vòng - Hạt phalê và hạt trai nuôi.
Chị em có nhu cầu gì cứ hỏi mấy em bán hàng, các em ấy rất nhiệt tình.

pooh191288
10-05-10, 20:02
khaviet
24-03-2007, 08:14 PM

Các chị cho em hỏi luôn, em muốn thêu viền (mép vải í) như hình này thì có chỗ nào nhận không?
Và họ có bán dây viền sẵn (bán theo mét) để mình chỉ việc đính vào không hay là phải thuê người thêu? Thêu như vậy có đắt không ạ? Tiền công tính ra sao các chị bảo luôn cho em tham khảo,
Em cám ơn nhé.

Littino
26-03-2007, 09:31 AM
Chị biết một chỗ trên đường Vườn Chuối có nhận thêu, không biết đẹp hay không vì chưa thử lần nào (gần Tết họ không chịu nhận hic). Đi từ Nguyễn Đình Chiểu, rẽ vào Vườn Chuối, hẻm đầu tiên bên tay phải, cửa hàng đó bên tay phải luôn. Trong hẻm đó chuyên bán phụ liệu may mặc, em vào đó để hỏi thêm nha.
Một chỗ nữa bán phụ liệu may, chị thấy có nhiều ren là tiệm Hiền, đoạn NDC + VChuối đi lên chừng 50m, đối diện xéo xéo cây xăng. Chị không nhớ số nhà...đi tới đó nhớ canh chừng vì lá cây che mất cái bảng hiệu, khó nhìn thấy lắm.

Nếu để đơn giản thì có thể mua ren thêu rồi kết hay là may vào cũng được. Nếu muốn thêu luôn thì chắc mắc tiền và phải chừa rộng ra chừng 2cm để người ta thêu xong, cắt bớt đi, chứ sát viền quá không thêu được. (cái này mình nói theo lý thuyết hihi)

khaviet
26-03-2007, 06:39 PM
Em cám ơn chị nha, khi nào về Việt Nam em sẽ đến Vườn chuối tìm thử xem sao.
Các chị xem hộ em mấy kiểu thêu lên áo này, không biết có chỗ nào nhận thêu máy cho nhanh không ạ? Hay họ chỉ nhận thêu tay? Và thêu như thế này có tốn công lắm không hả các chị?

Đây là mấy bộ đồ ấn độ, người yêu tặng em nhưng vải trơn, em muốn thêu một chút hoa văn kiểu ấn vào cho đẹp như hình trên, không biết có phức tạp lắm không nhỉ?

Littino
26-03-2007, 07:50 PM
Chỗ chị nói là thêu máy đó em. Chỉ thêu tay những chi tiết khó thôi.

khaviet
26-03-2007, 08:06 PM
Em cám ơn chị nhiều, sau này chị có còn biết chỗ nào nữa thì chỉ em với nhé.
Chị nhìn hộ em mấy cái hoa văn ấy có thêu máy được không ạ?

Littino
27-03-2007, 12:27 PM
Chị nghĩ là được!

ThuHang
20-04-2007, 11:38 AM

Em cứ pót cái thắc mắc của em vào đây, chả biết có đúng chỗ không.
Cả nhà đã có ai thêu trên cái aida Phi của HST mua hộ chưa cho em hỏi với, loại này nên thêu 2 hay 3 sợi nhỉ vì nó là aida 13 chứ không hẳn là 14? Em thì đang thêu dở, thêu 2 sợi thôi nên thấy lộ vải quá.

Thêu một điều băn khoăn của AK nữa là liệu loại này có là được không nhỉ vì nó là aida plastic mà ? Tối qua em định là mà sợ không dám đặt nhiệt độ cao, để nhiệt thấp thì chả có tác dụng gì cả. Ôi lo quá đi mất, bức này của em cũng tạm gọi là hoành tráng (so với em thôi) mà không là lượt được thì làm sao mặc quần áo đây. Các đại cao thủ ơiiii, giúp em với.
Mình thấy đúng là thêu 2 sợi thì lộ chỉ lắm AK ạ, nếu bức hoành tráng thì cố thêu 3 sợi đi, bức của mình cũng to, lười không thêu 3 sợi nên lên khung trông lộ lắm, mà mình lại làm trên aida đen nữa chứ, làm xong cứ buồn mất vài ngày vì không đẹp như ý, chỉ tại cái tội lười, nếu mà làm trên aida mầu khác thì có khi còn đỡ lộ hơn. Là thì mình vẫn là lúc khô như bình thường, để là ở nhiệt độ "cotton" vẫn không sao hết, cứng ngon lành. Tuy nhiên cẩn thận thì AK làm theo cách của chị Nhu Anh.

numberone
20-04-2007, 12:52 PM
Mấy tác phẩm No1 đã làm và đang làm toàn trên aida Phi, mình thêu 2 sợi nhìn cũng ok lắm mà, kể cả trên aida đen nữa vì mình đã thêu một mẫu trên aida đen rồi. Mình nghĩ thêu chỉ 3 chắc là khít hơn nhưng nếu mẫu nào có bt thì hơi đau tay đấy. Còn là thì mình vẫn là bình thường chẳng vấn đề gì đâu.

pooh191288
10-05-10, 20:07
21-04-2007, 09:47 AM
Cả nhà giúp mình với : Sau khi hoàn tất tác phẩm thì mép vải cứ tưa từa lưa ra là sao vậy nhỉ? Mình vẫn dùng aida mà! Vậy thì lấy kéo cắt lại hay là lấy lửa hơ cho nó đừng tưa ra nữa? Lúc đóng khung thì cái mép ấy sẽ nằm ở trên hay ở dước lớp bo? Nếu mà ở trên lớp bo thì khi nhìn vào hình sẽ thấy mép vải thì sao?

Giúp mình với nhé, độ trưa nay thì xong cái tác phẩm đầu tay rồi, định mai đi đóng khung nhưng mà từa lưa thế này thì....
Cám ơn cả nhà nhé.

huong giang
21-04-2007, 09:52 AM
Hihi, chị chitka hỏi buồn cười quá, em xin lỗi nhé =)) . Tất nhiên là bo sẽ che viền vải đi rồi, chị cứ lấy kéo cắt cho thẳng đi là được, là phẳng phiu, việc còn lại là cho ông đóng khung ông ấy làm

Chitka
21-04-2007, 09:56 AM
Hi hi, mình cũng thấy buồn cười nữa là mọi người, nhưng mà đành phải hỏi vì sợ đứa con đầu lòng của mình bị tè le ra... cám ơn HG nhé.

hoacacla
21-04-2007, 10:53 AM
Chị ơi ;) , chị muốn nó đừng tưa ra thì khi bắt đầu thêu chị vắt sổ đi, hay là lấy chỉ làm như kiểu làm khuy nút xung quanh mảnh vải. Còn em trước khi thêu em chỉ quét sáp xung quanh, tương tự như loại chai keo xịt hồi trước bạn giotnuoc bán ấy mà, đảm bảo khỏi tưa luôn :)) . À, chị giặc đừng có vò với vắt vải nha, ủi lại ko thẳng đâu ;).

Chitka
21-04-2007, 11:27 AM
Ừ nhỉ, mình cứ tưởng là làm xong thì dán lên trên lớp bo rồi để vào khung như là các sản phẩm móc của mình nên không làm gì khi bắt đầu. Giờ thì mình hiểu rồi, cám ơn Hoacacla nhé, nhưng mình không biết mua sáp hay keo xịt ở đâu, có thể dùng sáp đèn cầy trắng được không nhỉ?

BDuyen
21-04-2007, 12:06 PM
Em thấy đơn giản nhất là đi vắt sổ một phát là xong, hì hì ...
Còn cái vụ giặt ủi á, em thấy NA nhà em vò cật lực, xong rùi phơi, lúc nó ráo ráo, còn ẩm ẩm thì đem vô ủi phát là thẳng băng, long lanh lên à, ... :>

hoacacla
21-04-2007, 03:06 PM
Đúng là vắt sổ đơn giản thiệt, lại mau nữa :D nhưng em thì cứ đem vô cty quét sáp thôi, mỗi lần thêu mảnh bé xíu làm biếng đi vắt sổ lắm. Chị Chitka ơi đúng là sáp đèn cầy đó chị, chị đốt cho nóng chảy lên rồi lấy cây cọ bé bé nhúng vô quét lên mép vải đợi khô là xong.
@Bích Duyên ơi: có một vài bức khi giặc mình vò cũng nhẹ tay thôi nhưng đến khi ủi nó không thẳng ra như lúc đầu được mặc dù ủi lúc còn ẩm. Hổng biết chị NA có bí kíp gì chỉ em với...:> À hồi trước em có đọc cách tắm rửa cho con mà giờ không nhớ ở đâu nữa ??

HAN
21-04-2007, 03:24 PM
À hồi trước em có đọc cách tắm rửa cho con mà giờ không nhớ ở đâu nữa ??
Em vào topic dành cho newbie để đọc thêm về cách "tắm rửa" cho con nhé :D Còn topic bình luận về việc giặt giũ tác phẩm sau khi hoàn thành, nếu chị ko nhầm thì chính là topic này đây. Em thử tìm ngược lên các trang trước xem thế nào (chắc là hơi mệt đấy ;) ) hoặc em vào tìm trong topic "cho em hỏi, cho em hỏi" xem có ko nhé!

KIWI
08-05-2007, 12:41 PM
Mình không biết mọi người có bí kíp gì không,mình chỉ giặt bằng nước rửa chén (vì giặt bằng omo sẽ bay màu chỉ),lấy bàn chải đánh răng chà nhẹ nhẹ lên, vậy là sạch bon,không cần vò,vắt gì hết.Xong rồi đem đi phơi khô thôi,cũng không cần phải ủi nữa.

BDuyen
08-05-2007, 12:59 PM
Ui chị ơi, sao lại "đối xử" bằng nước rửa chén ah? hic, nhiều khi nó còn hại hơn OMO á, nhiều chị còn giặt bằng dầu gội đầu xịn mà vẫn không an tâm kìa!

pooh191288
10-05-10, 20:09
tunglammd
08-05-2007, 02:24 PM
Chị nhớ đợt trước em Én hay em Shimizu thì phải phổ biến kinh nghiệm tắm táp thế này: giặt bằng dầu gội đầu hoặc sữa tắm, sau đó cho vào ngăn đá tủ lạnh rồi mới là. Trước chị cứ OMO tương (vì mình toàn kẻ bằng chì), nghiến răng nghiến lợi giặt thế mà chì vẫn không bay. Còn bây giờ có bút thì giặt bằng sữa tắm rồi là, bỏ qua công đoạn tủ lạnh

LIAMY
08-05-2007, 03:06 PM
Chết rồi, đứa em mình lần đầu tiên thêu, có bút kẻ aida nhưng thấy không đủ độ lại còn kẻ thêm bút chì, mà kẻ rõ là đậm nữa, bà con có cách nào giặt hết màu bút chì không?

KIWI
08-05-2007, 04:42 PM
Em kẻ bằng chì,sao đó giặt bằng sunlight,sạch bon mà chẳng bị bay màu như omo đâu.Thật mà,chị bảo em chị thử xem.

vchv
09-05-2007, 08:22 AM
Đứa con đầu của em em cũng kẻ bút chì nè, mà lại còn thêu màu trắng cơ nhá! Em chỉ giặt bằng xà phòng thơm, lấy bàn chải đánh răng chà nhẹ ở mặt trái ý, cũng hết đấy. Đóng khung lên nhìn cũng lung linh phết!

tunglammd
09-05-2007, 08:24 AM
Cái này chắc do từng loại chì rồi. Đợt trước chị kẻ còn nhấm nước cho nó thật đậm nên giặt mãi không hết.

hoacacla
09-05-2007, 11:46 AM

Chết rồi, đứa em mình lần đầu tiên thêu, có bút kẻ aida nhưng thấy không đủ độ lại còn kẻ thêm bút chì, mà kẻ rõ là đậm nữa, bà con có cách nào giặt hết màu bút chì không?

Chị cứ lấy gôm pental tẩy bớt đường chì đi, sau đó giặc là sạch à, nhưng nếu chì tốt chắc cũng k ra mấy :D

pooh191288
10-05-10, 20:16
bachhuongquynh
23-05-2007, 12:54 PM
Các chị ơi em đang thêu weding bằng khung thêu. Em đang có vấn đề băn khoăn là khi em thêu được 1/2 theo chiều ngang thì em phải kẹp vải vào khung như thế nào để thêu tiếp mà vẫn đảm bảo chất lượng cho phần mình đã thêu?????

BBR
23-05-2007, 09:51 PM
Khung tròn thì chịu. Nếu khung vuông thì em cuộn phần thêu vào thanh tròn (cuộn ngược như chị ddx vẫn làm thì tốt hơn). Nếu em dùng kẹp thì thêm một cái khăn gấp mấy lớp vào rỗi hẵng kẹp kẻo hằn lên phần thêu.

bachhuongquynh
24-05-2007, 01:16 PM
vâng! em thông rồi chị BBR ah! em cảm ơn chị:thanks:. Em vừa bị chị minoshi mắng vì tội kẹp trực tiếp lên vải mà không lót. em không có kinh nghiệm khổ thế các bác ah!!!!

HAN
24-05-2007, 01:31 PM
Em bị mắng là đúng rồi, dù gì thì gì vẫn ko thể tin tưởng cái kẹp mình mua ngoài chợ hay cửa hàng vpp được, để lâu nhỡ đâu nó gỉ ra đấy thì thật là đáng tiếc. Nếu ko sắm được mảnh vải lót khung thì em có thể lấy tạm miếng báo, hoặc giấy lót thêm vào, nhớ là miếng giấy/ vải lót phải lớn hơn/rộng hơn miếng vải thêu nhé.

anh_huong
09-06-2007, 03:40 PM
Mình đang xem xét để thêu 1 bức tranh (file to quá nên không upload lên được)nhưng không hiểu lắm về key của nó, các chị em giải thích giúp mình với. Trong key của bức tranh, bên cạnh symbol và code chỉ, phần strand toàn thấy ghi số 1, như vậy có phải là chỉ thêu 1 sợi không, mình thêu trên aida 14 sợ là không che hết vải. Có 1 vài symbol không thấy ghi số nào cả thì những symbol đó có nghĩa là thêu 2 sợi hay là 1 hay 2 sợi đều được .
Các chị em giúp mình với nhé.

HAN
09-06-2007, 05:47 PM
Em chuyển bài viết của chị vào topic này nhé :D
Nhưng nếu như ngta viết như thế thì có nghĩa là thêu 1 sợi đấy chị ạ, chị thử ktra xem ngta có "chỉ định" là thêu trên loại vải bao nhiêu count ko ạ? Nếu ko gửi hình được lên diễn đàn thì tốt nhất là chị gửi hình vào mail cho em (hoanganhnguyen266@yahoo.com hoặc hoanganhnguyen266@gmail.com) nhé

pooh191288
10-05-10, 20:17
Thislove
25-06-2007, 07:02 PM
Sin trào các tỷ muội trong HTX. Lâu quá rồi em mới quay lại thăm các tỷ muội
Các tỷ muội cho em hỏi việc này với .
Em muốn mua kim chỉ, vải thêu ... các phụ kiện để thêu được cái char Romeo & Juliet này thì ko biết ra ch ở 40 Thái Hà có ko các chị nhỉ ? Cho em biết giá cả luôn thì tốt quá.
Thank các tỷ muội nhiều .

PS: EM hỏi em ENCHENTER mãi mà ko thấy em ý reply ri` cả

namgiang
25-06-2007, 09:45 PM
Chào em. Chị thấy em viết là CH ở 40 Thái Hà, chị nghĩ là em nhầm địa chỉ. Ở Thái Hà chỉ có chị bán đồ phục vụ cho thêu thùa này thôi.

Về cái bức tranh mà em định thêu, em cứ in cái key ra rồi mang qua chị mua chỉ và vải, chỗ chị có đủ những thứ mà em cần để thêu.

Địa chỉ của chị ở dưới chữ ký em nhé. Cảm ơn em.

AnKie
25-06-2007, 09:54 PM
Thislove ơi , em suy nghĩ kỹ chưa? Em thực sự muốn thêu bức này ư? Nó là khủng long của khủng long đấy em ơi ! Màu chỉ không tính bằng chục, thời gian không tính bằng năm. Nếu em làm được....Trời ơi , mình không dám nghĩ tiếp

namgiang
25-06-2007, 10:12 PM
Ankie à, spring time GK cũng đã có người thêu, 1 màu chỉ nhiều tính bằng hơn chục con, thời gian thì mới gần 1 năm thôi, mỗi ngày thêu khoảng 3 tiếng. Còn khoảng 4 trang chart A4 nữa thôi.

@Thislove: Em đã biết kích thước của bức này chứ?

Nhu_Anh
25-06-2007, 10:14 PM
Đính chính chút xíu Màu chỉ không tính bằng chục nhưng thời gian thì chỉ cần tính bằng năm thôi (tức là từ vài năm đến chục năm ah!)

tripletvn
26-06-2007, 02:18 AM
Có khi cậu Thislove định "thuê" chứ ko định "thêu" =))

Tặng có 1 con chuồn chuồn mà được nhận lại Romeo and Juliet thì... :D

AnKie
26-06-2007, 08:47 AM
Túm lại là AnKie lo ngại nếu thislove tự tay thêu bức này ... còn mừ em ấy thuê người ta thêu thì còn gì phải nói. (Tự dưng AnKie nhiều chuyện, nhảy dô cản mũi làm gì nhỉ?)

Littino
26-06-2007, 09:47 AM
Động lực cao thế thì chỉ cần 1 tháng là xong thôi.

Hin2006
26-06-2007, 10:10 AM
Ối ối, chị làm em đang trà đá suýt sặc

Chị thislove mà có động lực thì cứ tiến hàng thêu đi ạ, nhanh lắm, ko 1 tháng như chị Littino khích lệ thì chắc cũng chỉ 1 năm thôi. Cố lên cố lên

hongtymuoi
26-06-2007, 10:11 AM
ặc ặc .....cái này chỉ 1 tháng là thêu xong thôi ư? phục quá. Mà cao thủ nào trong hội mình đang thêu sắp xong cái spring time thế chị NG?

flowerlove
26-06-2007, 10:42 AM
Các chị em phải động viên bạn Thislove cố gắng thêu chứ đừng can gián mà tội nghiệp ước mơ với tác phẩm "bé bỏng" này. FL cũng thích bức này lắm nhưng chắc phải thuê thêu thôi vì FL không có nhiều thời gian

Thislove ơi, nếu nhà em gần bên khu Long Biên thì tới nhà chị mua kim chỉ vải mà thêu (có ưu đãi vì chị phục em quá!), chị cũng có bán khung thêu luôn. Em nên tậu 1 cái mà thêu cho nhanh

pooh191288
10-05-10, 20:23
Littino
26-06-2007, 10:47 AM
Thì "cao thủ" Thislove nè hihi...1 tháng là em nói "cao thủ" đây, chứ em thì không dám mơ tới luôn chứ ...

bluecarmen
26-06-2007, 11:33 AM
=)) . Mình đang tu mà thấy vụ này hài quá phải nhảy vèo cười nhát.

Cái "chị" thislove này yêu nhỉ, chọn ngay một con hàng vãi linh hồn nhất để... thuê thêu. Mà cái chữ "thuê" với cái chữ "thêu" nó cũng họ hàng với nhau thật, đảo một tí, thế mà bao nhiêu gái hiểu nhầm.
Vui nhất là đoạn khủng longtí hon vào chọc, các bạn lại tưởng người mọc ra ba đầu sáu tay thành cái máy thêu, khâm phục hết lời , ủng hộ hết lòng

BC cũng ủng hộ hết lòng. BC nhận thêu thuê đây. Cậu trả bao nhiêu??

Chitka
26-06-2007, 12:20 PM
Này, cậu BC kỳ quá. Ai lại nỡ lòng nào "vùi dập" như thế :)) Tốt nhất là các cậu cung cấp chỉ vải cho bạn ấy. Rồi thì note thế này : nếu em/bạn/chị không làm nổi thì chị/bạn/em sẽ giúp cho! Nếu chị/bạn/em mà die trước khi hoàn thành thì đã có F1 chúng nó làm tiếp. Yên tâm!

Hoa sen trắng
26-06-2007, 01:25 PM
Chết mất, ko định viết mà vữn phải spam.
Bác Chitka nhà mình viết bài "thanh niên" quá, em sợ là ko phải F1 mà phải là F2 chị ạ. Hoặc nếu ko th ì chỉ có nước nghỉ làm ở nhà thêu thì may ra được....

Bạn thislove ơi, "sợ" quá hay sao mà chạy đâu rồi, quay lại đây trả một giá cái đã nào. Ai lại chưa ra giá đã chạy thế...làm BC bùn thế kia

Thislove
26-06-2007, 07:38 PM
Em đây, em đây
Trước tiên em sin đính chính :
Cái chữ " thuê " la` do em viết nhầm chính tả . Ý của em là THÊU .

Còn về việc thêu thiếc rì thì sin thú thật là em chẳng biết thêu thiếc rì hết, em chỉ thích ngồi ngắm " người nào đó " thêu thôi

Ah, mà em là BOY đấy nhé, chứ ko phải Girl đâu đấy, các chị đừng hiểu lầm chết em nhé.

Em hỏi mua bộ phụ kiện này là để tặng " Mẹ cháu chuồn chuồn " nhân dịp SN mẹ cháu thôi ah. ( Theo em đoán thì cái chart này là ước mơ của 90% tỷ muội trong HTX này nhỉ ).
Em cũng đã tìm hiểu về cái chart này rồi ( kinh khủng quá ) .... Cái này mà mang tặng ko khéo lại bị hiểu nhầm thành " thêu đi , thêu đi.. thêu đến chết đi .. " thì thật là.....
Chắc em phải nghĩ lại mất thôi....
Ah mà chị Huyền ơi ... cả bộ Full của nó là bao nhiu $ vậy chị ? ( để em còn chuẩn bị sẵn tâm lý + thuốc trợ tim luôn thể )

P/S: Em sữa tắm dạo này chạy đâu thế các chị. Em tìm mãi ko gặp được >"<

dongvy
26-06-2007, 07:45 PM
Mắc cười bạn nầy quá!...Theo mình thì thay vì mua đủ chỉ để thêu bức này, hay là bạn mu:a luôn một cái kit xịn đơn giản hơn đi. Có khi cũng chừng đó tiền mà lại đỡ phí...
Chứ bức này thì nói thật, mình chết đi sống lại...cũng không dám ước mơ...

Thislove
26-06-2007, 07:52 PM

Chết mất, ko định viết mà vữn phải spam.
Bác Chitka nhà mình viết bài "thanh niên" quá, em sợ là ko phải F1 mà phải là F2 chị ạ. Hoặc nếu ko th ì chỉ có nước nghỉ làm ở nhà thêu thì may ra được....

Bạn thislove ơi, "sợ" quá hay sao mà chạy đâu rồi, quay lại đây trả một giá cái đã nào. Ai lại chưa ra giá đã chạy thế...làm BC bùn thế kia

Em nói thế này làm anh ... " ấy " ... quá .
Thôi em sin trả giá thế này nhé :
Nếu tỷ muội nào làm được cho em cái chart này thì thân em .... " Thôi thì đã đến nước này " .....sin tùy ý tỷ muội đó sử dụng

Ko biết nhiu đó có đủ ko nhỉ ?
Nếu nhiu đó chưa đủ sin các tỷ muội góp ý để em trả giá thêm

trangopr
26-06-2007, 08:25 PM
Em thấy trên Bee vẫn còn kit này thì phải. Giá của nó hơn 400k . Đúng là khủng long Em trông thấy thôi đã chạy dài rồi. Chưa dám hình thành ý nghĩ động tay vào nó

khanh linh
26-06-2007, 10:30 PM
anh thislove ới ời, theo em anh nên mua luôn 1 kit xịn í, DIM đi ^^ tầm khoảng 20$ là ok rồi :P eo ôi, em mà đc tặng kit DIM thì ngất trên cành quất luôn, chứ tặng kit R&J kia chả khác j chơi khó nhau :))

bluecarmen
26-06-2007, 10:41 PM
Cái của GK nó to gấp đôi kit của Mona với của DIM. Đẳng cấp khác nhau nhiều lắm.
BC cười là cười các bạn đọc bài hiểu nhầm thislove là gái thôi. Vụ ủng hộ cho gái (hoặc vợ) thêu thế này là đáng biểu dương . Tớ rất thích.

pooh191288
10-05-10, 20:27
hoa_phu_dung
27-06-2007, 04:16 PM
Chị em cản thislove làm gì..cứ để hắn mua vải và chỉ cho bức này đi. Biết đâu " mẹ chuồn chuồn" lại thích. Phải là em...em cắt vải và dùng chỉ để thêu vài cái khác vừa sức hơn.... Vừa được nhiều sản phẩm, vừa đỡ phải chờ đợi hàng năm trời ( mà chắc là hắn này cũng ko đủ kiên nhẫn đợi được đâu):36[1]: ... Chiếu theo kích thước của bức này quy ra vải 14ct và chỉ được nhiều phết đấy...Ghen tỵ với " mẹ chuồn chuồn" quá... hic

Thislove
27-06-2007, 08:36 PM
Các tỷ muội nói chuyện toàn ngôn ngữ trong nghanh làm em chẳng hiểu rì hết ( DIM , kit ... ) .
Mà các tỷ muội cứ dụ dỗ em đi THUÊ THÊU thế nhỉ ?

Em thấy tự mình thêu được 1 tác phẩm ( do chính tay mình làm ra ) bao h cũng cảm thấy nó đẹp gấp n lần so với cùng 1 mẫu đó mà mình bỏ $ ra mua.
Vậy thì với char R&J đó nhìn thì khủng long thật đấy nhưng nếu muốn là làm được thôi mà , nhất là khi có người ngồi cạnh nói chuyện, xâu kim, khen ngợi ....abc...abc... heheheheh thì chẳng mấy mà xong thôi .
Mà em lại muốn tìm char nào khi thêu nó phải đầu lâu 1 tý cơ ( thời gian thêu = cả cuộc đời là tốt nhất , vì như vậy em sẽ có cơ hội ( hy vọng thế ) ngồi cạnh " mẹ chuồn chuồn " cả cuộc đời luôn ) keke
----> Cái char R&J này là sự lựa chọn chính xác rồi
Ah ma " mẹ cháu chuồn chuồn " cũng la` MEM của HTX đấy ah ( thông tin chính xác 100% luôn ) , mẹ cháu thêu ĐẸP ĐẸP lắm nhé ...

BBR
27-06-2007, 08:52 PM
BBR đoán là Thislove được "mẹ chuồn chuồn" order đi mua kim chỉ vải rồi. Hoặc là Thislove tự biên tự diễn chọn mẫu "xương" để giữ chân mẹ chuồn chuồn khỏi chuồn chuồn mất. :01[1]: Đọc bài thì thấy nghiêng về phần trường hợp hai hơn, bởi vì nếu mẹ chuồn chuồn mà "dũng cảm" order thì chắc cũng đủ khí phách "tiết lộ" luôn cửa hàng có thể cung cấp nguyên vật liệu chứ nhỉ?

Mà BBR thấy mỗi lần Thislove vô HTT là lại có xì căng đan

hongtymuoi
28-06-2007, 08:21 AM

Em cũng ko định spam đâu...nhưng đọc đến đoạn này em đã hỉu được ý định "đen tối" của bác là.....:01[1]:. Thế này thì phải xúc tiến việc mua kim chỉ vải thôi, nhánh ko "mẹ cháu chuồn chuồn" đổi ý. Chuyện lâu dài kiểu thì nên sớm tiến hành đi thôi. Ai mà sướng thế ngồi thêu lại có người ngồi bên cạnh xâu kim, tán gẫu và khen ngợi nữa chứ, lại còn sẵn sàng ngồi chết dí ở đấy cả cuộc đời nữa nhể....... tặng bác

usagi
28-06-2007, 09:07 AM
Mẹ chuồn chuồn nào mà sướng quá vậy???
Ông xã em mới bị dụ dỗ làm 1 cái khung ống nước đã la oai oái. Tối tối ngồi vểnh râu xem tivi, thấy em mới thêu đến bức thứ 2 đã kêu em dẹp đám này đi, vừa tốn tiền vừa mất thời gian!!!
Nghĩ mà tủi thân quá.

Littino
28-06-2007, 10:49 AM
Usagi đừng buồn làm gì! Cứ thêu xong đi, đóng khung đẹp vào treo ngay phòng khách đảm bảo khách đến chồng Usagi sẽ khoe với người ta một cách tự hào ngay thôi.

hongtymuoi
28-06-2007, 11:00 AM
Uh, Usagi cứ thêu đi..đừng nản lòng. Nếu có gì....thì cứ mang sang phòng khách...nhà chị mà để, đảm bảo là chồng em ko thấy đâu, ko thể kêu ca được nữa...

usagi
28-06-2007, 01:40 PM
Thanks các chị ủng hộ và động viên tinh thần. Vì sự ủng hộ này, em sẽ bất chấp sự chọc phá của ông xã để chiến đấu nâng sản lượng ạ. (Nhưng đến cuối đời em chắc cũng chưa dám động đến con khủng long Romeo&Juliet kia đâu ạ)

beautifulpham
28-06-2007, 09:48 PM
Úi chà, đọc topic này vui cực. Thật khâm phục Thislove với tình yêu mãnh liệt và thầm ước ao được như mẹ chuồn chuồn. Nhưng thật sự mẫu này rất đẹp và đã nằm trong wating list của em. Em tìm thấy chart trên trang tàu, không biết có chính xác không. Hy vọng em sẽ hoàn thành được trong vòng 1 năm.

Thislove
04-07-2007, 07:52 PM
Em sin khai thật với các chị là em thì có biết 1 số thông tin cơ bản về mẹ cháu chuồn chuôn thôi ah ( thông tin hết sức cỏ bản ) . Còn nick tren HTX thì em chịu ko biết T_T

Còn việc " bên nhau vừa thêu , vừa lẩm nhẩm ...abc..xyz... " thì đó vẫn chỉ là
" ước mơ " của em thôi chị ah.

Chắc em phải tạm thời hoãn lại việc mua cái char này ( vấn đề Kinh Tế vẫn là chủ yếu :37[1]: , sau đó là nó chưa phù hợp lắm với thời điểm bây h ) có lẽ em sẽ kiếm 1 món quà # vậy

@Usagi : Chị ơi , chị cứ thêu nhiệt tình đi chị, anh ấy chỉ nói thế thôi chứ em cam đoan sở thích thêu thùa của chị cũng là 1 trong những điểm làm cho anh ấy yêu chị đó. ( em cũng thích có người yêu biết thêu thùa lắm ^^! như " ai đó " chẳng hạn.)

@beautifulpham: Cảm ơn chị đã động viên em, khi nào chị thêu xong cái char này nhớ post lên 4rum cho em chiêm ngưỡng với nhé

@tripletvn: Chị ơi, thật sự mà nói thì em mới chỉ biết được 30% bí mật về " mẹ cháu chuồn chuồn " thôi chị ah. T_T Tất cả những điều em làm chỉ là " mong muốn thế , ước mơ thế " thôi ... T_T

Ước rì.....

pooh191288
10-05-10, 20:28
05-07-2007, 06:07 PM
Chị em ơi, có ai biết mua cước để khâu 2 mặt của keyring lại với nhau ở đâu không ạ. Thankss

minoshi911
06-07-2007, 09:39 AM
Trên Hàng Bồ có đấy hachi ạ. Nếu xa bạn có thể mua ở các hàng bán dụng cụ câu cá cũng có nhưng hình như họ không bán lẻ

14-07-2007, 08:52 PM
Hôm trc’ thấy có chị cho mọi ng` chart của 1 bức rất đẹp, em cũng bon chen xin mà mãi ko thấy gửi mail. Thế mà em tìm mãi ko biết cái topic ý nó nằm ở chỗ nào để vào hỏi xin lại. (ko bít hôm ý em có type nhầm mail ko nữa). Thế nên lần này mở riêng 1 topic cho dễ tìm (nếu có post nhầm chỗ thì mong các chị bỏ qua cho em nhé)

Em là mem mới toanh ở 4rum này. Nhân 1 ngày đi tìm pic về hoa hoét trên mạng mà em mò đến đây, xem qua đã thấy mê luôn rồi. Em đang dự định sẽ thêu 1 bộ tranh treo tường (treo chỗ cầu thang ý các chị ạ). Em đã xem rất n` trên mạng và cả trong 4rum này nhưng ko biết nên chọn ntn. Tại em thấy có chị bảo là n` bộ trông ảnh thì đẹp nhưng làm xong thì lại ko đẹp lắm. Em muốn xin ý kiến của các chị (đặc biệt là n~ ai đã từng làm 1 bộ kiểu như thế rồi và thấy ưng ý). Em rất mong đc các chị chỉ bảo và góp ý. Nếu đc thì cho em hình của bộ đó.

Ah mà em thích bộ nào trông nó sáng sáng 1 tẹo (tại treo cầu thang mà) và em cũng thích n~ bộ mà nó vuông vuông hay hình chữ nhật thì vừa phải thui chứ đừng dài quá ý. Mong các chị góp ý cho em sớm để em kịp hoàn thành đc tâm nguyện. Hic hic đang nghỉ hè còn may là làm đc chứ vào năm học rùi thì còn lâu mama mới cho làm.

bluecarmen
14-07-2007, 10:47 PM
Nhân bài của Sunshine, BC có mấy dòng thương yêu, gọi là quà chào hỏi các bạn mới hay cẩm nang xin chart

1. Các bạn hãy học thuộc câu : tìm kiếm, tìm kiếm, không ngừng tìm kiếm. Trên diễn đàn có công cụ tìm kiếm, các bạn có thể dễ dàng tìm thấy nguồn tư liệu nhờ công cụ này nếu có từ khóa. Ví dụ muốn tìm mẫu hoa bộ như sunshine, chỉ cần gõ "bộ hoa", nó lại chả cho cả đống link.

2. Chịu khó đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng. Có hướng dẫn tìm mẫu và hướng dấn thêu rất kỹ trong phòng khách. Nếu các bạn mới chịu khó đọc, chỉ mất hai tiếng thôi, đảm bảo sẽ biết cái gì ở đâu ngay

3. Nếu bạn muốn tham khảo mẫu, có hai địa chỉ: Thư viện mẫu thêu (cái này có tính cộng đồng) và khách sạn con bướm (xác xuất xin được hàng cao hơn). Trước tiên là vào chào hỏi chủ nhân phòng khách, aloo, khen tranh bạn đẹp, bạn thêu hơi bị khéo, mẫu đáng yêu quá.. blah blah blah, cuối cùng hỏi mình có thể xin được không. Kết hợp với PM nữa thì càng tốt. Qua hai năm hoạt động, mình đúc kết lại là các bạn trên này cực kỳ dễ tính trong khoản chia xẻ chart và mẫu nếu được hỏi trực tiếp. Còn khơi khơi hỏi giữa làng thế nầy, ai cũng nghĩ là trách nhiệm trả lời của người khác, hơi bị khó có kết quả nhé.

Có vài lời nhân buổi trốn tu ra dan díu với đời. Hi vọng các bạn thấy có ích.

~sunshine~
16-07-2007, 05:22 PM
To chị BC: Oan em quá, em cũng đã search và tìm đc n` cái đẹp lắm rùi mà, nhưng tại em đọc đc 1 bài có chị bảo là n` cái trông thì đẹp nhưng làm lên thì lại ko đẹp:( Thế nên mới muốn hỏi xin ý kiến các chị. Em sẽ mày mò kiếm thêm trên 4rum này.
To chị trangopr: cảm ơn chị n` lắm. Em cứ định chọn xong mới đi ra cửa hàng mua nhưng có lẽ em sẽ nghe theo chị xem sao. Trong tuần này em sẽ đi ra cửa hàng.

Cảm ơn các chị n` n` nhé. Thank và kiss mỗi ng` 1 cái:-*

HAN
17-07-2007, 01:29 PM
Nếu em muốn tìm lại topic mà em đã vào post bài thì chỉ cần vào "trang cá nhân", 4rum sẽ hiện ra các New Subscribed Threads mà em đã và đang theo dõi (trong trường hợp bài viết của em chưa bị xóa đi - nếu mà bị xóa thì chắc là chị xóa đấy - nguyên nhân thì em có thể tham khảo thêm nội quy post bài xin mẫu trong cái dòng chữ đỏ đỏ chạy ngang qua màn hình). Em cũng có thể vào "liên kết nhanh" để chọn các cài đặt riêng cho PC của em.
Bài viết này của em chị sẽ chuyển vào "Cà phê loa kèn". Nếu em muốn tìm mẫu thì vào "thư viện mẫu thêu" để tìm lại mẫu, chịu khó một chút vậy em nhé.
Việc nhìn ảnh và tác phẩm khi hoàn thành khác nhau có nhiều nguyên nhân: do đổi chỉ (nguyên bản dùng chỉ của 1 hãng nhưng khi thêu vì ko thể mua được loại chỉ đó em phải chuyển sang dùng của hãng khác), do thêu chart được chế trên pcstitch...
Chúc em sớm tìm lại được mẫu em cần và trở thành thành viên gắn bó của diễn đàn.

pooh191288
10-05-10, 20:48
18-09-2007, 04:47 PM
Chẳng biết nên post cái thắc mắc ngớ ngẩn này ở đâu nên post vào đây, nếu sai chỗ thì Mod dời đi dùm nhé !
- Nếu muốn thêu trên máy bay thì cắt chỉ bằng gì ? (vì không cho đem kéo lên) mà nhe răng ra dứt chỉ thì khó quá!!! Có công cụ gì có thể thay thế không nhỉ ? hi hi, không chịu cái cắt chỉ mắc mỏ của DMC đâu!

LIAMY
18-09-2007, 05:05 PM
Dùng cái cắt móng tay cũng được lắm Chitka ah.

hongtymuoi
18-09-2007, 05:29 PM
Em chả bít có xúi dại chị không? nhưng lần trước em đi nội địa vẫn mang theo cái con dao cắt chỉ có nắp nhựa (các cửa hàng x-stich vẫn hay bán đấy) lên đấy vẫn ngồi tranh thủ được vài mũi. Hay bác thử xem

BBR
18-09-2007, 05:40 PM
Chị đã thử bằng cắt móng tay rồi, OK. Nhưng mà lúc thêu, cô tiếp viên vẫn lườm, ko biết là soi cái kim của mình hay là xem mình có mang kéo lên ko. Cái bút gỡ chỉ thì chớ nhé, nó nhọn và khá dài (qui định thì ng ta chỉ nói chung chung là các vật sắc, nhọn và dài thôi). Cẩn thận vẫn hơn, ko nên gây phiền phức, nhất là trong thời đại khủng bố, nhảy cảm. Có thể thoát được lần này nhưng chưa chắc đã thoát lần khác.

tripletvn
26-09-2007, 10:10 AM
Em thường xuyên cắt chỉ bằng bấm móng tay vì ko sợ anh cu nghịch. Nhưng mà cái hồi vừa mới cấm mang nước lên máy bay ý, em bị túm lại vì trong hành lý xách tay có 1 túi nhỏ có bấm móng tay và nhíp và cặp tăm các loại, tụi nó bảo em đóng gói gửi tiếp viên nhưng em quẳng đi luôn. Rút kinh nghiệm lần vừa rồi đóng thùng hết mọi thứ kiểu như vậy thì về đến nhà phát hiện ra hộp chỉ thêu của mình cùng với vô vàn kim ở trong hành lý xách tay mà ko sao. Cho nên đúng là tùy lúc tùy nơi nhưng mà chắc là được :)

huong giang
24-09-2007, 01:12 PM
Chết em rồi, em thêu 1 bức tặng con trai mà lại tính sai vải, thêu được 1/4 rồi mới phát hiện là tranh chỉ cách mép vải dưới có 2 dòng, vậy có nên thêu tiếp ko các chị ơi, nếu thêu tiếp thì đóng khung thế nào bây giờ, huhu. Mẹ chưa bao giờ thêu cho con cái gì mà TP đầu đã thế này rồi, chưa thấy mẹ nào đoảng như mình nữa

BDuyen
24-09-2007, 01:27 PM
Cách chỉ có 2 ô thì hơi căng, chị xem có thể cắt bớt tranh được không ah?, hihi, ...
Thêu được 1/4 rồi mà bỏ thì uổng quá, em nghĩ trường hợp tệ nhứt là chị phải nối vải thêm vào, coi như là làm cái bo bằng vải luôn, nhiều khi lại giựt được giải cây kim vàng sáng tạo năm 2007 thì sao ah? hi hi

onlylove0604]
25-09-2007, 10:37 PM
Em đang định làm khung hình bằng PC mà chẳng bít cắt rồi ráp làm sao nữa. có chị nào bít thì chỉ giáo cho e với ạ. thank các chị nhiều nhiều

toquyen
28-09-2007, 11:28 PM
Đây đây, siêu sao làm hộp PC đây ạ, tại vì cửa hàng mình làm rất nhiều hộp và khung ảnh, chắc là sẽ giúp được bạn. Bạn làm khung ảnh nào đấy?

onlylove0604
29-09-2007, 08:16 PM
Đây chị ơi, em muốn làm khung ảnh giống trong link nay ạ

http://photo.163.com/photos/zhonh-wen-chao/17842630/433819627/

mà làm cái khung này đứng có dc ko hả chị. chị chỉ e cách làm với. e thank chị nhiều

pooh191288
10-05-10, 20:56
dongvy
04-10-2007, 11:52 AM
Hiện giờ có 2 kit này. Cùng mẫu, cùng hãng DIM nhưng không hiểu sao chỉ ở 2 kit lại có 2 tone màu đậm nhạt khác nhau?
Nhìn trong hình không rõ lắm, chứ ở ngoài khác nhau rõ rệt luôn đó. Tức là nếu có một màu hồng thì ở một kit màu đó là hồng nhạt còn kit kia là màu hồng đậm hơn một chút. Tất cả các màu khác cũng vậy, đậm hơn.
Theo mọi người thì em nên chọn kit nào? Nhạt hay đậm thì đẹp hơn nhỉ?

Thanh Mai
04-10-2007, 01:04 PM
Nếu là mình, mình sẽ chọn mầu đậm hơn. VÌ cứ nghĩ mầu sắc sặc sỡ, đậm nét bao giờ cũng thu hút con trẻ. Chỉ có điều không biết trong hai cái, có cái nào là hàng nhái của DIM không thôi.

bimbim
04-10-2007, 01:38 PM
Đông Vy ơi, có thanh lý kít màu hồng nhạt ko. Nếu có thì để cho chị nhé.

khanh linh
04-10-2007, 01:54 PM
em cũng chọn cái đậm chị ah :D

Chitka
04-10-2007, 01:56 PM
Mình lại thấy cái hồng nhạt hợp với trẻ con hơn! mà sao cùng hãng mà khác thế nhỉ? Cao thủ nào vào giúp chúng em xem với ....

soundofmusic
04-10-2007, 02:03 PM
Theo Music nghĩ nếu là hàng thật thì có thể nhà sản xuất có ý định làm vài version khác nhau cho phong phú hàng hóa. Mình đã gặp trong một leaflet chart của Cross for Heart cũng có dạng cùng loại chart nhưng suggest 2 thread color list khác nhau. Dongvy chọn cái nào cũng được, tùy theo thích đậm hay nhạt.
Còn để kiểm tra hàng giả, bạn chỉ cần thử dùng một sợi chỉ đi vài mũi stitch, chỉ nào bị xơ thì đích thị hàng nhái (giả)

dongvy
04-10-2007, 04:44 PM
Cám ơn cách chị em nhiều lắm.
Em chỉ được chọn một thôi. Híc, may mà được chọn trước.
Hai cái đều mua ở Mỹ, 1 mua ở store, 1 mua qua eBay. Giá cũng khác nhau chút ít. Nhưng cứ đinh ninh giống nhau 100% nên quyết định cộng lại chia đôi cho 2 người. Có điều cái nào mua ở đâu thì nhỏ em lại không nhớ mới chết chứ.
Em thấy cái màu nhạt hợp với hình dung của mình hơn, chỉ có vẻ bóng hơn nên nếu chọn chắc em chọn cái màu nhạt, nhưng thật ra cũng tò mò về cái đậm màu. Hay là lén mở cả kit kia ra xem code list có giống nhau không nhỉ? Nếu code list khác thì chắc cả 2 đều là hàng thật, còn nếu code giống nhau thì chắc có 1 cái là fake nhỉ?
Híc, Cross stitch kit mà cũng có đồ giả nữa thì...bó tay thiệt.
Lấy dao rọc bao ra xong dán lại sợ người ta kêu làm mất zin kit của người ta thôi...

Mẹ bé Ốc
04-10-2007, 10:46 PM
Hic, dongvy ơi xem cái list chỉ hộ Mẹ bé Ốc đi. Mẹ bé Ốc cũng có 1 cái kit này, chỉ có vẻ giống cái đậm kia, cũng mua trên ebay. Nếu nó là hàng nhái thì hu hu...

tripletvn
05-10-2007, 09:47 AM
Công nhận là khác nhau kinh :D. Bó tay ko biết giải thích thế nào. Vy xem thử thật kỹ từng dòng chữ xem có gì khác nhau ko, và năm sản xuất thì thế nào? Ngoài ra thì... đúng là chỉ có cách so với kit của chị mẹ bé Ốc thôi. Hình như 2 cái hình trên mặt trước cũng đậm nhạt khác nhau hay sao ấy nhỉ? Nhìn vào đó cũng hơi thấy là khi lên sản phẩm sẽ khác khác nhau đấy. Bây giờ chỉ hồi hộp ngồi chờ Vy bóc ra xem code chỉ và cho đáp án thui :)

Thich du thu
05-10-2007, 12:23 PM
Oái... mình cũng có cái kit này, mua trên ebay, là cái màu đậm đó. Đây là list các code chỉ của mình. Dongvy xem thử có giống không:
Code No. (lengths): 13125(2), 13282(4), 13283 (4), 12293(2), 12298(3), 12314(1), 16238(4), 16205(4), 16228(2), 17053(2), 6017(3), 6016(4), 17022(4), 14085(1), 14087(2), 15375(2), 15350(5), 6096(7), 15470(3), 15379(3), 17225(2), 18513(1), 18514(1), 18403 (1)
Mã vạch của "đồng chí" ấy là: 0 88677 03845 8 cứ viết ra đây cho Dongvy so chứ mình chả hiểu gì.
Nhân đây, bác nào biết cách đọc mã vạch thì cho tớ 500 đ hướng dẫn với.

dongvy
05-10-2007, 12:24 PM
Trưa này Vy mở ra hết cả hai để so sánh.
Cái này chắc là mua trên eBay rồi, chứ ở store ai dám làm thế, nhỉ?
Ặc ặc, sau khi hỏi ý chủ nhân, cuối cùng Vy thầu luôn 2 cái vì đưa cho người ta cái thật thì mình không muốn, mà đưa người ta cái giả thì mình áy náy, kể cả khi...giá rẻ hơn.
Mua được một kinh nghiệm xương máu. Rãnh rỗi thêu cả 2 cái coi sao, hehe.
(Cái màu đậm là thật, cái màu nhạt là giả. (=> Xem kết luận sau cùng ở post số 23 của topic này.)
Nhưng ban đầu Vy nghĩ là ngược lại. Vì vậy Vy xóa bớt bài trong post này để những người đọc sau không bị phán đoán sai của Vy làm nhầm lẫn)

dongvy
05-10-2007, 12:29 PM
À, hai cái hình ở mặt trước cũng có khác nhau nha. Cái kit giả thậm chí còn sáng đẹp hơn cái kit thật.
Mã vạch giống nhau tất cả các kit cùng mẫu.
Nhưng Vy không nghĩ cái hình bìa là vấn đề, nó là thứ rất khó thay, khó làm giả. Chỉ có chỉ và vải là dễ thôi à.
Huhu, bó tay!

Thich du thu
05-10-2007, 01:00 PM
Sau khi đọc hết bài cùa Dongvy mình thấy cái Kit của mình đúng như Vy miêu tả về cái kit giả :(( cái kit của mình khi mua đã open rồi nên mình ko rõ khi chưa bóc ra nó như thế nào.
Được cái mình vẫn lạc quan, coi như hàng nội địa và hàng xuất khẩu ấy mà.

Thanh Mai
05-10-2007, 01:08 PM
Chết vì cái tội thích bóng bẩy, lòe loẹt. Nếu là mình, chắc mình chọn phải cái hàng giả rồi. May mà Đông Vy lại thích cái màu nhạt chứ. Híc híc.

hongtymuoi
05-10-2007, 01:10 PM
hú hú...cho em hóng hớt tí...hóa ra cũng có hàng xịn nhái à? làng nước ơi, mua qua ebay..bít ma nào mà bắt đền

pooh191288
10-05-10, 21:07
scarlet
05-10-2007, 01:10 PM
hic, thế nếu không có 2 cái so thì sao biết cái nào fake nhỉ :(. Sợ thật.
Nhưng Vi ơi, chị mua 1 cái cũng DIM trong Micheals thì nó cũng là loại bao mở ra được (cũng bằng plastic nhưng loại cứng như bìa kẹp hồ sơ chứ không phải bao nilon mềm), như vậy tiêu chí mở ra được cũng chưa phải tiêu chí để phân biệt nhỉ.
Với lại 1 cái kit Nga của chị (nga xịn, hi vọng) cái sort chỉ cũng ghi là không quá 7 tép :D.
Các đại gia nào nhiều kit DIM mở thử kho ra xem thử xem ạ, để chị em thêm kiến thức

numberone
05-10-2007, 01:41 PM

Ặc ặc, sau khi hỏi ý chủ nhân, cuối cùng Vy thầu luôn 2 cái vì đưa cho người ta cái thật thì mình không muốn, mà đưa người ta cái giả thì mình áy náy, kể cả khi...giá rẻ hơn.
Mua được một kinh nghiệm xương máu. Rãnh rỗi thêu cả 2 cái coi sao, hehe.

Vy ơi để khỏi phải áy náy Vy thanh lý cho chị cái kit giả đó đi, vì chị đang tính thêu BR và bản chất lại thích màu mè mới chết, hihi

dongvy
05-10-2007, 01:48 PM
Không đâu chị scarlet ơi. Em nghĩ không phải cứ kit có bao mở ra được là giả đâu ạ. Kit xịn nguyên đai kiện cũng có cái mở bao ra được mà chị! Với lại bao kit mỗi mẫu mỗi khác mà chị.
Mấy cái em nêu là sự khác nhau giữa 2 cái kit cụ thể mà em có trong tay thôi, chứ không phải tiêu chí chung để phân biệt giả thật đâu nha.Còn cái sort chỉ có chữ, cũng là đồ thật đó chị, ý em nói là 2 cái không giống y hệt nhau thôi.
Ngoài ra, cũng có những kit thật nhưng hỏng bao bì, người ta thay bao bì khác cho sạch sẽ, cũng là mất origin nhưng thực ra kim chỉ vải chart đều là thật nên đó là kit thật.
Còn cái kit đậm của em mặc dù nhìn ngoài còn rất phẳng phiu, thẳng thớm hơn cả cái kit kia nhé, nhưng lại bị tráo chỉ và vải là hai cái quan trọng quyết định chất lượng.
em nghĩ chỉ có người bán lẻ trên eBay mới nghĩ ra chiêu lừa này thôi. Vì thường người mua sau khi nhận được kit thì đã để feedback tốt rồi nên sau này có biết không phải kit zin thì cũng không thể quay lại để feedback xấu nữa. Nói chung là bó tay.
Nhưng có mấy vấn đề:
Nếu cả 3 kit màu đậm của chị Thichduthu và mẹ Ốc và của em đều là fake thì không biết có phải cùng mua từ một người trên eBay không nhỉ? Chứ chẳng lẽ nhiều người nghĩ và làm giống nhau vậy?
Seller chỉ cần mua lại cái vỏ và chart từ những người đã thêu xong kit thật, rồi lấy chỉ và vải khác đem bỏ vào. Alêhấp, thành một kit mới.
May mà chỉ là cái kit dăm bảy đô, chứ gặp kit đắt tiền như Lanarte thì toi. Híc. Càng nghĩ càng thấy điên!
Nói chung, mừng nhất là ở VN giờ đã có thể ung dung mua kit xịn, giá không đắt hơn bên Mỹ rồi. Yên tâm về chất lượng.

dongvy
05-10-2007, 02:00 PM
Hihi, em sẵn sàng chị à. Nhưng em nghĩ vầy nè:
1. Nếu nó là fake và không phải chỉ của hãng, em sẽ sort chỉ cả 2kit và so sánh. Để bảo đảm rằng nó convert qua loại chỉ khác nhưng số lượng và tông màu vẫn giữ (nghĩa là có thể một kit đậm một kit lợt, chứ đừng một bên hồng một bên cam...thì khiếp quá)
2. Sau khi sort chỉ xong mà ok thì em sẽ gửi cho chị. Thêu xong chị thấy ổn thì gửi tiền kit lại cho em để em bon chen tiếp. Còn nếu chị thấy nó không ổn thì coi như...chị thêu thử nghiệm giùm em. Cả hai chị em mình đều... hehe.

Mẹ bé Ốc
05-10-2007, 02:18 PM
Vy ơi vy, thử so chỉ giúp Mẹ bé Ốc xem cái kit đậm kia, k bít nó có phải chỉ của DIM k thế. Vì nếu là chỉ DMC thì mình mua quách ở đây cho rùi, hu hu, ghét cái đứa bán đồ dỏm

numberone
05-10-2007, 02:33 PM
Vy mà chờ chị thêu xong thì ốm mất, chị thêu rùa lắm. Em cứ sort chỉ kiểm tra giúp chị nhé, tại chị cũng đang có kế hoạch thêu BR mà, nếu OK thì chị lấy luôn và sẽ gửi tiền cho em chứ ai lại thêu thử nghiệm hả em, lỡ đẹp chị nói xấu thì sa

Mẹ bé Ốc
05-10-2007, 02:36 PM
Vy ơi, cái ông bán kit "Welcome little one" cho Mẹ bé Ốc là rainshower. K bít Vy mua kit của ai vậy?

dongvy
05-10-2007, 04:01 PM
Huhuhuhu...Em đoán sai rồi ạ. Sorry chị Thichduthu và Mẹ bé Ốc vì làm hai chị lo lắng.
Em lấy những cái kit DIM khác ra so thì thấy là chỉ DIM không bóng như cái kit màu nhạt em có. Vì vậy em vừa còng lưng sắp chỉ cả 2 kit. Kết quả ngược lại. Vì vậy em đã xem lại kỹ những thứ khác và đây là kết quả:
1. Kit có chỉ màu đậm: (giống kit của chị Thíchduthu và Mẹ bé Ốc)
- Bao bì niêm phong, chưa mở, nhưng là bao bì kiểu dán(khác những kit DIM kiểu mới đây).
- Hình ngoài bìa rõ ràng tươi sáng.
- Vải cứng và màu trắng không sáng.
- Chart và hướng dẫn khổ lớn hơn, in rõ ràng, có lề rõ ràng trên giấy trắng không bóng.
- Card sort chỉ có in chữ.
- Chỉ màu đậm, sắc tươi sáng, không quá bóng.
- Số lượng chỉ đủ và đúng màu, đủ từng sợi một.
=> Đây là kit DIM thật.
2. Kit có chỉ màu nhạt:
- Bao bì niêm phong, chưa mở, giống hệt các kit DIM mới sản xuất gần đây.
- Hình bìa ngoài hơi nhòe màu.
- Vải mềm và trắng tinh.
- Chart khổ nhỏ hơn kia kia, không rõ nét bằng, tờ hướng dẫn bị mất lề, chữ có lúc mất nét kiểu máy in sắp hết mực, in trên giấy có độ bóng.
- Card sort chỉ không có chữ.
- Chỉ màu nhạt, bóng nên nhìn óng ánh lắm.
- Chỉ thiếu màu, list có 24 màu thì chỉ chỉ có 16 màu, không đúng màu luôn, số lượng chỉ mỗi màu rất nhiều và hầu như sai trầm trọng so với bảng code chỉ.
=> Đây là kit làm giả hoàn toàn.

Thậm chí không phải do seller như em dự đoán, mà có thể là một nơi chuyên làm giả kit luôn. Nếu vậy thì càng thê thảm hơn.
Tóm lại, chúc mừng những ai mua kit có màu chỉ đậm đà tươi sáng. Rốt cục Vy vẫn có một kit xịn và một kit fake, fake toàn bộ luôn. Bảo đảm không thể thêu được.
Đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn.

@numberone: chị ơi, vậy việc kia mình cancel nha chị!

bichhuyen
11-05-10, 23:30
Em co thac mac ma ko biet hoi ai? Nen em post o day luon, char la em ko tim thay muc share mau nhu thu vien cu a! Vay em muon chia se mau thi vao dau? (Em dang online bang dien thoai nenko danh co dau duoc ca nha thong cam cho em nhe)

pooh191288
12-05-10, 07:16
Em co thac mac ma ko biet hoi ai? Nen em post o day luon, char la em ko tim thay muc share mau nhu thu vien cu a! Vay em muon chia se mau thi vao dau? (Em dang online bang dien thoai nenko danh co dau duoc ca nha thong cam cho em nhe)

Thư viện mẫu thêu đag dc chị HAN nghiên cứu để xây dựng lại cho tốt chị ạ! Chắc ko lâu nữa TVMT sẽ trở lại thui!

bichhuyen
12-05-10, 15:57
Thư viện mẫu thêu đag dc chị HAN nghiên cứu để xây dựng lại cho tốt chị ạ! Chắc ko lâu nữa TVMT sẽ trở lại thui!

Cám ơn pooh nhiều, hy vọng hội mình lại vững mạnh hơn xưa!

tatcachocon
15-05-10, 11:46
Nhà mình cho em hỏi về cách ráp ví dài với, em mới mua bộ kit ví mở ra mà ứ biết ráp kiểu gì! Nó có một cái khoá kéo nữa! Ai có sơ đồ cụ thể cho em xin với! Cám ơn cả nhà nhiều!

Schtroumpf
15-05-10, 12:00
Nhà mình cho em hỏi về cách ráp ví dài với, em mới mua bộ kit ví mở ra mà ứ biết ráp kiểu gì! Nó có một cái khoá kéo nữa! Ai có sơ đồ cụ thể cho em xin với! Cám ơn cả nhà nhiều!

Trong box CFLK mục Ứng dụng plastic canvas có hướng dẫn rồi mà bạn!

Idecghin
18-05-10, 16:48
Mình muốn hỏi thêm về các loại khung thêu. Mình có một cái khung tròn rồi nhưng nếu thêu các bức dài thì không được thuận tiện cho lắm. Muốn tìm khung thêu chữ nhật thì ở shop nào nhỉ? Mình vào các shop rồi nhưng không thấy?

pooh191288
18-05-10, 16:53
Mình muốn hỏi thêm về các loại khung thêu. Mình có một cái khung tròn rồi nhưng nếu thêu các bức dài thì không được thuận tiện cho lắm. Muốn tìm khung thêu chữ nhật thì ở shop nào nhỉ? Mình vào các shop rồi nhưng không thấy?

Khung ống nước chữ nhật hầu như shop nào cũng có mà bạn, mình có mua 1 cái của Craft Home, bạn vào chờ DMC xem thử nhé!

TitMitFamily
20-05-10, 15:08
Cho mình hỏi vải xanh thì dùng bút gì để kẻ nhỉ.

pooh191288
20-05-10, 16:40
Cho mình hỏi vải xanh thì dùng bút gì để kẻ nhỉ.

Xanh nhạt thì có thể dùng bút dạ tím còn xanh đậm thì em thấy có chị bán bút chì màu bạc chị ạ!

Idecghin
26-05-10, 10:08
Chị em ơi cho mình hỏi với. Có ai biết ở Singapore có chỗ nào bán kit thêu chữ thập ko chỉ cho mình biết với. Cảm ơn trước nhé! ;)

mitbn
27-05-10, 09:40
Cho em hỏi với, có ai nhận order kit gối của Kingxing ko ạ???

munsu
28-05-10, 16:58
các bạn cho mình hỏi được k, mình mới bắt đầu thêu x-stitch, ở Hà nội thì mua chỉ ở đâu được ạ?

Băng Tâm
28-05-10, 17:32
các bạn cho mình hỏi được k, mình mới bắt đầu thêu x-stitch, ở Hà nội thì mua chỉ ở đâu được ạ?
Bạn ơi ! Bạn vào các shop online tìm nha !
http://hoitheuthua.net/diendan/forumdisplay.php?41-SHOP-ONLINE

munsu
28-05-10, 23:32
Thank kiu Băng Tâm

pvna
29-05-10, 22:46
Có chị nào biết trang chủ của hãng ANCHOR là trang nào ko ạ X_X em tìm hoài ko ra X_X

bduyen
30-05-10, 09:57
ANCHOR là thương hiệu của hãng Coats
For your info: http://www.coatscrafts.co.uk/

NAN
30-05-10, 22:56
Cả nhà cho NAN hỏi tí nha . NAN muốn thêu 1 bức tranh đến hơn 100 màu , mình phải thêu như thế nào ? Mình thêu theo từng kí tự hay là mình dùng nhiều kim rồi thêu theo từng hàng . NAN lúc trước thêu 1 bức có hơn 30 màu mà đã rối tung lên , bây giờ ko biết dùng cách thêu nào thì ổn hơn . Cả nhà giúp mình nha . Thanks nhiều .

pvna
30-05-10, 23:02
em thêu như thế này này: bức nhỏ từ 1-2 trang chart: thêu từng màu một, hết màu nọ đến màu kia. Bức to ( >2 trang chart) thì thêu từng trang một, trong từng trang cũng thêu từng màu một ^^ Như vậy ko bị rối chỉ, khó lẫn màu nọ màu kia mà cũng ko cần nhiều kim lắm, 1 cái cũng đủ xài ^^ hì hì

Hy vọng cách thêu của em giúp đc chị ^^

Ms. Khoai
30-05-10, 23:06
Em vẫn hay dùng 3 hoặc 4 kim, nhiều kim quá sẽ dễ bị tuột kim, rớt mất, chỉ một kim thì hay mắc công xỏ tới xỏ lui, thêu cho hết từng ô 10x10 st một, không bao giờ bị nhầm. Nếu ký tự nào cách xa quá em mới cắt chỉ, chứ ko thì em vẫn để chỉ ở mặt trước, rùi cứ thêu tiếp ký tự khác, tới ô có ký tự cũ thì xỏ kim vô xâu lại xuống mặt sau tới vị trí mới xâu tiếp. Em theo chủ nghĩa thêu cho lẹ nên không quan tâm lắm tới mặt sau, nên mặt sau nhìn đuối lắm. Em nói linh tinh quá NAN có hiểu không nhỉ :D

NAN
30-05-10, 23:09
pvna ơi . Mình thêu từng màu một cho hết luôn 1 trang , rồi mới thêu sang màu khác hả .

NAN
30-05-10, 23:16
Lúc trước NAN cũng thêu theo cách của MS. Khoai , nhưng vì ko có thêu theo 10x10 st một mà thêu hết theo hàng ngang nên khi ngưng vài ngày quay lại thì ko biết bắt đầu từ đâu , phải nhìn tới nhìn lui mỏi mắt lắm . Cám ơn Ms. Khoai , NAN sẽ rút kinh nghiệm .

bduyen
31-05-10, 00:07
Đối với mẫu dưới 200 st thì D thường thêu theo màu, màu mảng rộng, ở bên ngoài thêu trước, để màu thêu ít, bên trong thêu sau, khỏi nhìn chart nữa, ^^!
Đối với các mẫu lớn D chia theo vùng thôi, tuỳ mảng màu lớn nhất nó lan đến đâu thì mình khoanh vùng khu đó, thường là 1/3 hoặc 1/4 trang A4, kẻ ô cũng vậy, thêu tới khu nào kẻ khu đó thôi, hi hi.
Về cái mặt sau thì nếu như mình không cầu kỳ quá cũng nên để ý chút chút, đừng để nó rối nhiều vì khi thêu sai sẽ rất dễ nản do khó tháo ra ấy mà ... nhiều mẫu có màu gần gần nhau dễ thêu lộn cả mảng mới phát hiện ra, nếu thêu mặt sau ngay ngắn chỉ việc cầm kéo cắt chỉ xẹt xẹt mấy đường là giải quyết xong liền hà!

pvna
31-05-10, 08:06
dạ ý em là trong trang chart ấy, mình thêu hết màu này mới chuyển sang màu khác ý, VD như thêu hết màu đỏ rồi mới chuyển sang màu hồng chẳng hạn. ưu tiên thêu những màu nào nhiều hoặc độ dàn trải của nó khắp cả chart trc, VD như thêu cành cây thì thêu cái cành trc chẳng hạn, vì cái cành sẽ là dẫn hướng cho mònh thêu lá, hoa và quả sau này, cứ ke vào cái cành cây đã thêu để đếm ô thôi ^^ hoặc là thêu màu nào nó co cụm lại ở 1 góc thôi trc, giống chị BD ý ^^

Em ko dùng nhiều kim một lúc, nhiều nhất là 2 kim thôi vì em sợ rối chỉ lắm :-s rồi các màu nó lại na ná nhau nữa, cầm lộn kim thì chết :-s

cái mặt sau của em thì ko có bs trông cũng ko đến nỗi nào, nhưng có bs vào thì loằng ngằng rắc rối hơn hẳn 8-}

Theu Den Gia
31-05-10, 08:29
Mình đang thêu 1 bức mà ước tính chắc phải mất cả năm mới xong. Giờ mình đã thêu được 1/3 bức mà mình đã thấy nền vải không còn được trắng như vải mới nữa mà đã chuyển màu sang màu „cháo lòng”. Nguyên nhân theo mình có thể do mồ hôi tay, bụi bặm, ... nên vải mới bị bẩn như thế. Mình muốn hỏi là liệu có nên giặt tranh lúc còn đang dang dở không? Hay để thêu xong xuôi hết rồi mới giặt? Chị em nào có kinh nghiệm thêu bức khủng long rồi, tư vấn giúp mình tí nhé. Thanks a lot.

buitrang88
31-05-10, 10:17
Em chưa thêu bức nào khủng long cả nhưng em nghĩ chắc vẫn giặt được chị ạ, và chắc vẫn giặt dầu gội/sữa tắm như khi chị hoàn thành tác phẩm ấy. Nếu là aida hàn (em hay thêu loại này) thì giặt là xong nó lại cứng y như ban đầu, thêu tiếp vẫn được mà chị

nangmuadong
31-05-10, 14:31
@pvna: Mình nghĩ bạn nên thêu từng màu cho dễ nhầm. Đối với những bức nho nhỏ, mình thường vẽ rồi hết từng màu của bức tranh, xong thì mới chuyển qua màu khác. Như vậy sẽ hạn chế được sự nhầm lẫn. Chứ nếu dõi mắt nhìn theo chart thì e là đuối như cây chuối mất thôi. Còn với những tác phẩm khủng long, như bức tranh 2 con Hổ mà mình đang thêu có 44 tờ chart, thì mình thêu cùng lúc 5 tờ chart. Trong 5 tờ đó mình vẽ và thêu từng màu một. Hoàn tất 5 tờ chart đó thì chuyển qua 5 tờ khác. Cứ thế mà vi vu thôi.!
@Theudengia: Chị đang thêu bức gì mà hoành tráng thế? Bức con Hổ của em cũng bị bụi bám dơ ơi là dơ. Nhưng bức đó thêu đặc kín nên dù vải bị dơ thì khi thêu lên cũng bị khuất. Còn của chị thì em nghĩ là nên để thêu xong hãy tắm giặt cho em nó. Giờ chị đem ra giặt, đến khi thêu xong lại phải giặt tiếp. Vừa mất công, lại vừa hạn chế tuổi thọ của chỉ chị ah! Nếu tranh to quá thì khi phơi chị phải cẩn thận, nếu kẹp phần trên, phần dưới trì xuống, vải nhúng nước trì nặng sẽ làm xệch các ô xxxx, khi căng tranh lên khung sẽ rất khó khăn trong việc canh đều và làm căng tranh.

Theu Den Gia
31-05-10, 17:11
Thanks nangmuadong nhé. Mình đang thêu bức hoa phù dung và đàn cá (674x294 st). Bức này thêu cũng nhiều nhưng không kín đặc. Chẳng biết cuối năm có xong không nữa, càng để lâu, mình chỉ sợ vải càng bị bẩn thì khổ.

NAN
31-05-10, 18:35
@pvna: Mình nghĩ bạn nên thêu từng màu cho dễ nhầm. Đối với những bức nho nhỏ, mình thường vẽ rồi hết từng màu của bức tranh, xong thì mới chuyển qua màu khác. Như vậy sẽ hạn chế được sự nhầm lẫn. Chứ nếu dõi mắt nhìn theo chart thì e là đuối như cây chuối mất thôi. Còn với những tác phẩm khủng long, như bức tranh 2 con Hổ mà mình đang thêu có 44 tờ chart, thì mình thêu cùng lúc 5 tờ chart. Trong 5 tờ đó mình vẽ và thêu từng màu một. Hoàn tất 5 tờ chart đó thì chuyển qua 5 tờ khác. Cứ thế mà vi vu thôi.!

nangmuadong cho NAN hỏi thêm chút : vẽ rồi mới thêu là sao NAN ko hiểu , nếu ko phải nhìn chart hoài là NAN chịu lắm .
@NAN thanks cả nhà đã giúp đỡ cho NAN nhé .

katrina_phan188
01-06-10, 12:03
Theo ngu ý của em thì chị pvna nói vẽ ở đây chắc là đánh dấu mỗi kí hiệu trên chart bằng 1 màu khác nhau và đánh dấu trên vải aida bằng bút kẻ vải sau đó thêu hết phần đánh dấu trên vải rồi lại tiếp tục với kí hiệu khác.
Em thường đánh dấu trên chart thôi, em thấy cách này rất hiệu quả khi thêu khủng long như Golden Kite chẳng hạn, rất nhanh mà đỡ bị nhầm.
Em thấy chị NAN nên thêu hoàn thiện 1 trang chart rồi hãy sang tờ khác, mà nhìn tranh hoàn thiện dần từng mảng cũng thích lắm ạ! vì theo kinh nghiệm em thêu lung tung rất dễ chán ạ.

nangmuadong
01-06-10, 13:38
nangmuadong cho NAN hỏi thêm chút : vẽ rồi mới thêu là sao NAN ko hiểu , nếu ko phải nhìn chart hoài là NAN chịu lắm .
@NAN thanks cả nhà đã giúp đỡ cho NAN nhé .

Vẽ rồi mới thêu có nghĩa là trước khi thêu thì NAN nên kẻ khung vải thêu, chia 10 ô xxxx thành 1 ô lớn (giống y như trong chart í), như thế thì mình sẽ dễ canh hơn so với lúc để vải trống trơn. Sau đó thì dùng bút vẽ từng màu một. Nói vẽ cho oai thế thôi, chứ thực ra là canh màu của một ký tự mình thêu rồi sao chép qua vải. Làm như thế thêu vừa nhanh, vừa hạn chế được sự nhầm lẫn hơn so với việc vừa nhìn chart vừa thêu.
Bút vẽ thì có nhiều loại. Nhưng lúc mới tập tành thì Nắng sử dụng bút vẽ hai đầu (đầu vẽ đầu xóa), để nếu vẽ nhầm thì xóa cho dễ. Sau quen rồi thì Nắng dùng ruột bút 10k/ruột. Cái này khi giặt thì bay sạch sành sanh như chưa hề tồn tại, nhưng nếu vẽ nhầm thì khó xóa. Phải dùng bông tăm chấm nước cho nó bay màu, hoặc đánh dấu chéo lên dấu chấm để phân biệt.
Nắng diễn dãi hơi tệ nên không biết NAN có hình dung ra được ko nữa. Hihihi

ong-thợ
02-06-10, 07:35
@Theudengia: Chị đang thêu bức gì mà hoành tráng thế? Bức con Hổ của em cũng bị bụi bám dơ ơi là dơ. Nhưng bức đó thêu đặc kín nên dù vải bị dơ thì khi thêu lên cũng bị khuất. Còn của chị thì em nghĩ là nên để thêu xong hãy tắm giặt cho em nó. Giờ chị đem ra giặt, đến khi thêu xong lại phải giặt tiếp. Vừa mất công, lại vừa hạn chế tuổi thọ của chỉ chị ah! Nếu tranh to quá thì khi phơi chị phải cẩn thận, nếu kẹp phần trên, phần dưới trì xuống, vải nhúng nước trì nặng sẽ làm xệch các ô xxxx, khi căng tranh lên khung sẽ rất khó khăn trong việc canh đều và làm căng tranh.

Ong-thợ cũng thực hiện như vay. Tớ thêu hoàn chỉnh từng chat rồi mới qua chat khác. Mỗi màu chỉ được đánh dấu lên vải, thêu xong màu này mới qua màu khác. Cách này tuy lâu nhưng thêu rất hiệu quả, không phải nhìn qua nhìn lại chóng mặt.

Theu Den Gia
02-06-10, 08:39
Mình cũng đã và đang làm như nangmuadong, thấy rất hiệu quả, không phải cầm chart lên, bỏ chart xuống, chỉ cần cầm chart 1 lần, tìm ký tự giống nhau, lấy bút đánh dấu trên vải 1 mạch, đánh dấu xong 1 mầu (trên 1 trang chart) rồi lại thêu 1 mạch màu đó. Nhanh và hiệu quả hơn rất nhiều.

NAN
02-06-10, 12:06
Cho NAN hỏi kỉ thêm chút nữa . Tức là mình dùng bút chấm vào ô vải theo từng kí tự của chart phải ko ? Mình chấm kín hết theo từng tờ chart hay là mình chấm 1 kí tự rồi thêu cho xong hết cho kí tự đó , sau đó mới chấm tiếp kí tự nữa vậy . Sao mà NAN thấy cũng giống mình nhìn chart mà thêu vậy ( thay vì mình thêu thì mình lấy viết chấm vào vải ) . Có phải vậy không cả nhà . Vì NAN mới biết thêu mà thấy rối quá . Cám ơn cả nhà nhiều nha .

BBR
02-06-10, 12:42
Mình nghĩ chắc là mọi người nói chấm hết một màu, thêu xong rồi chấm qua màu khác, chứ chấm hết một lúc thì nhìn chắc cũng không khác chart là mấy nhỉ, ví dụ như một mảng mà đến cả chục lấy đâu ra bút hiện từng đó màu. :)

Theu Den Gia
02-06-10, 13:17
Đúng như BBR nói đó, trên 1 trang chart sẽ có rất nhiều ký tự, mình tìm tất cả các ô có chung ký tự (tức là cùng màu), lấy bút chấm vị trí của các ô trong chart lên ô vải tương ứng. Chấm hết 1 màu thì thêu. Thêu hết màu này thì chấm tiếp màu khác rồi lại thêu.... Cứ như vậy đến khi nào hết trang chart thì chuyển sang trang tiếp theo.

nangmuadong
02-06-10, 14:32
Cho NAN hỏi kỉ thêm chút nữa . Tức là mình dùng bút chấm vào ô vải theo từng kí tự của chart phải ko ? Mình chấm kín hết theo từng tờ chart hay là mình chấm 1 kí tự rồi thêu cho xong hết cho kí tự đó , sau đó mới chấm tiếp kí tự nữa vậy . Sao mà NAN thấy cũng giống mình nhìn chart mà thêu vậy ( thay vì mình thêu thì mình lấy viết chấm vào vải ) . Có phải vậy không cả nhà . Vì NAN mới biết thêu mà thấy rối quá . Cám ơn cả nhà nhiều nha .
Mình thêu màu nào trước thì chấm ký tự màu đó thôi NAN ah. Thêu xong hết ký tự này rồi mới chấm để thêu ký tự khác. Với cách này, NAN sẽ chỉ phải nhìn chart lúc chấm ký tự thêu, chứ không phải cầm chart trong suốt quá trình thêu. Nếu NAN vừa thêu vừa nhìn chart, thì chỉ cần nhầm một chỗ, thì kéo theo những chỗ khác sẽ bị nhầm luôn. Còn mình chấm rồi thêu thì sẽ hạn chế được nhầm lẫn. Vả lại vừa thêu vừa nhìn chart, loay hoay đếm ô sẽ dễ bị rối, đau mắt. NAN cứ thử xem sao. Sẽ cải thiện tốc độ rõ rệt đó.

NAN
02-06-10, 15:06
NAN cám ơn cả nhà nhiều lắm đã nhiệt tình giúp đỡ cho NAN . NAN đã bấm nút cám ơn nhưng vẫn thấy chưa đủ , nên xin mod cho phép gửi thêm lời cảm ơn ở đây đến tất cả chị em nha .

munsu
02-06-10, 15:30
Cho mình hỏi chút, mình cũng lấy bút đánh dấu từng màu một, thêu hết màu đấy mới đánh dấu màu tiếp theo để thêu, như thế cũng được đúng không ạ, thế nhưng mình toàn dùng bút bi để đánh dấu thôi, các bạn có bút nào chuyên để đánh dấu trong x-stitch không chỉ giùm cho mình với, cảm ơn các bạn.

NAN
02-06-10, 15:40
Bạn vào các shop online có bán nhiều loại bút chuyên dùng lắm đó bạn .

Bê iu
02-06-10, 15:46
Như các chị em mình đã nói ở trên, bạn có thể mua bút dạ 2 đầu 1 đầu viết 1 đầu xóa hoặc bút loại giặt là bay kô còn vết tích, bạn tham khảo địa chỉ mua bút trong shop online nhá!

munsu
02-06-10, 16:06
em thêu như thế này này: bức nhỏ từ 1-2 trang chart: thêu từng màu một, hết màu nọ đến màu kia. Bức to ( >2 trang chart) thì thêu từng trang một, trong từng trang cũng thêu từng màu một ^^ Như vậy ko bị rối chỉ, khó lẫn màu nọ màu kia mà cũng ko cần nhiều kim lắm, 1 cái cũng đủ xài ^^ hì hì

Hy vọng cách thêu của em giúp đc chị ^^

Mình thêu y chang bạn này hi hi nhưng mặt sau nhìn oải lắm :(

munsu
02-06-10, 16:11
Như các chị em mình đã nói ở trên, bạn có thể mua bút dạ 2 đầu 1 đầu viết 1 đầu xóa hoặc bút loại giặt là bay kô còn vết tích, bạn tham khảo địa chỉ mua bút trong shop online nhá!

Cảm ơn bạn.

Theu Den Gia
02-06-10, 17:32
Munsu đánh dấu từng màu một thôi, đừng đánh dấu 2, 3 màu 1 lúc làm gì, nhìn vừa rối mắt, có khi mực lại bị mờ đi trước khi mình cầm kim thêu đến nó, nhất là mùa này nóng nực, mồ hôi tay ra nhiều. Bút dùng để đánh dấu thì dùng bút dạ, loại bay màu khi gặp nước mà chị em mình vẫn dùng để kẻ ô đó. Tốt nhất là không nên dùng bút bi, vì bút bi dễ bị đọng mực ở ngòi bút, khi chấm vào vải, mực loang ra sẽ dễ bị lộ. Chịu khó đầu tư bút dạ bay màu nhé.

pvna
02-06-10, 18:22
Mình thêu y chang bạn này hi hi nhưng mặt sau nhìn oải lắm :(

mặt sau của em cũng ko đến nỗi nào ^^" chỉ có cái thêm bs vào thì đúng là nhìn oải thật. Với cả tại em giấu chỉ mặt sau nữa, nên đuôi chỉ thò ra thò vào cũng thấy rối mắt 8-|

Ms. Khoai
02-06-10, 18:46
Lúc trước em cũng đánh dấu lên vải rùi mới thêu, rất ít khi nhầm, hơi lâu 1 tẹo nhưng hiệu quả, tuy nhiên chỉ được trên aida 11 hoặc 14 là hơi lít xít rùi, đến cái 18 thì chịu, đầu bút to to đánh dấu lên ô này lại chạy sang ô khác, không biết có hàng bút nào loại thiệt mịn không chứ em vẫn dùng loại bút dạ 40k (đắt chết >.<) thì đầu mới nhỏ, còn lại kẻ ô em kẻ bằng phấn may (mài cho dẹp kẻ rất ngon, 1 cục 500đ kẻ không biết khi nào mới hết).

Đánh dấu màu trên chart thì em nghĩ cũng tiện, nhưng nhiều khi nhiều code quá, tô màu trùng nhau 1 hồi nhìn cũng toét mắt. Em học chị ở Lena, thêu tới đâu em để cái mũi kéo cắt chỉ tới đó, tiện, không hư chart. Chỉ em cũng cố gắng học giấu mặt trước (lười lật khung), nhưng nếu thêu half thì em vẫn cứ giấu mặt sau :D

Em có cái tật, dù đánh dấu vẫn cứ hay đếm nhầm. Tới lúc thêu code khác lên mới thấy nhầm, với sau này em kết toàn mấy bức chỉ chạy lung tung xà bèng nên đành chịu phép thêu theo ô vuông, mặt sau nhìn rối nhưng chẳng bao giờ nhầm nên không bao giờ phải gỡ ra. Dù có nhầm thì cũng qua 5-7st là phát hiện ra liền. Em mua kit của tụi DIM, thấy nó chỉ có 1 tờ chart 1, nhưng kích thước đã là ~200x250st rùi, không biết chia chart thế nào, thêu tới đâu kẻ ô tới đó, chỉ thì chạy loạn, do em cứ ham mê cái mẫu bông tim tím trăng trắng lít xa lít xít, hức hức. TT_TT

thuytien
03-06-10, 07:50
Mình thấy đánh dấu trên vải chỉ dùng cho aida 11 thôi chứ aida14 hoặc 16 thì bé nên tòan bị nhầm ô nọ sang ô kia đến lúc thêu lên mới phát hiện. Mình thường chia chart thành từng mảng rồi thêu hoặc mình thường thêu những hình phúc tạp và chủ đạo của bức tranh trước rồi những chi tiết khác hòan thiện sau vì mình nghĩ bức tranh nào bao giừo cũng có điểm nổi bật trước nên tranh thủ lúc bắt đầu còn có hứng thêu trước chứ đến lúc oải rồi thêu lười lắm. Về mầu chỉ cũng vậy mình cũng cố gắng thêu như vậy mình thấy ít bị nhầm lắm.

Theu Den Gia
03-06-10, 08:17
Em đang thêu 1 bức trên aida DMC 16 mà vẫn dùng cách đánh dấu = bút dạ bay màu, thấy không có vấn đề gì hết. Khi đánh dấu, chị em nhà mình đừng để ngòi bút đứng trên vải lâu quá, chỉ chấm 1 cái nhẹ rồi nhấc bút ra ngay thì mực sẽ không bao giờ bị loang.

bupbe_matbiec
03-06-10, 14:37
hic, em moi' tham gia dien dan`. Em muon' theu moc chia` khoa' ma` hok bi' cai' vo nhua cung' op' o ngoai` kiem' o dau ra? Ai bit' thi` chi giup' em voi'

Ms. Khoai
03-06-10, 19:08
@bupbe: mình nghĩ là nó đi theo kit, móc khóa ko dùng mếng nhựa ốp thì là để bông cho mình độn, còn ko sẽ thay bằng miếng nhựa, mà bạn cũng có thể hỏi ở mấy cửa hàng bán online xem sao, hồi lâu mình nhớ mấy chị có bán các loại khung nhựa be bé hình tim, hình vuông, v.v...

nangmuadong
11-06-10, 09:41
hic, em moi' tham gia dien dan`. Em muon' theu moc chia` khoa' ma` hok bi' cai' vo nhua cung' op' o ngoai` kiem' o dau ra? Ai bit' thi` chi giup' em voi'

Nắng thấy ở nhiều quầy Văn phòng phẩm, hay ở Nhà sách, Siêu thị cũng có bán các loại kit thêu móc khoá. Gồm mảnh nhựa để thêu, kim, chỉ, chart, và cả khung hình móc khoá vuông - tròn - ovan - trái tim - quả táo... Mà cũng rẻ lắm. Đâu 6 - 7k/cái ah!

bupbe_matbiec
11-06-10, 10:53
Cum' on nangmuadong va Mis Khoai nhe! Minh` dung' la` ngo' that! hi hi

Cún và Kiến
13-06-10, 14:58
mọi người ơi cho em hỏi với những chart màu thì khi đi in mình in màu hay in đen trắng ạ? nếu in màu thì ở HN có chỗ nào để in ạ?

buitrang88
13-06-10, 17:12
Chị ra bất kỳ hàng in/photo nào cũng có in màu ạ, giờ in màu phổ biến lắm mà chị. Em in 1 trang A4 chart màu (không phải in giấy ảnh mà chỉ là in giấy trắng cứng thông thường thôi ạ) là 2,5k - 3k. Em nghĩ in màu cho đẹp, in đen trắng nó thành màu xam xám nhìn xấu lắm chị ạ

Tugumi
13-06-10, 18:58
in giấy trắng mềm (loại giấy photo hoặc in văn bản) còn rẻ nữa chị ah ^^. Ở chỗ em có 1k/ tờ thui :D

nangmuadong
14-06-10, 09:22
Trời ơi! Sao rẻ vậy! Ở chỗ em in trên giấy trắng cứng đến 3,5k/tờ. Oa oa oa!

Tugumi
19-06-10, 22:38
Trời ơi! Sao rẻ vậy! Ở chỗ em in trên giấy trắng cứng đến 3,5k/tờ. Oa oa oa!

"chỗ em" mà em nói thật ra cách nhà em 23km đó chị :)). Ở Đà Nẵng á! :P

Kit DIM vừa đẹp vừa hịn các chị nhỉ! =P~, nhưng mà em chưa thêu thử bao giờ nên cứ thắc mắc mãi là thêu nó có khó lắm không? Và tại sao nó lại không sort chỉ cho mình? Nó cho 1 búi vậy rồi mình tự xử hả mấy chị? Vậy biết đường nào mà lựa. Làm em nhớ cái hồi mua mấy kit túi ở nhà sách, cho luôn 1 túm chỉ và 1 cái kim nhọn, thik thêu thế nào thì thêu. Giờ quen nhìn code sẵn rồi, nghĩ lại cái cảnh thấy sợ quá :((

Autumnwind
19-06-10, 23:16
Kit DIM vừa đẹp vừa hịn các chị nhỉ! =P~, nhưng mà em chưa thêu thử bao giờ nên cứ thắc mắc mãi là thêu nó có khó lắm không? Và tại sao nó lại không sort chỉ cho mình? Nó cho 1 búi vậy rồi mình tự xử hả mấy chị? Vậy biết đường nào mà lựa. Làm em nhớ cái hồi mua mấy kit túi ở nhà sách, cho luôn 1 túm chỉ và 1 cái kim nhọn, thik thêu thế nào thì thêu. Giờ quen nhìn code sẵn rồi, nghĩ lại cái cảnh thấy sợ quá :((
Một trong những đặc trưng của kit DIM là để bà con tự sort chỉ đấy em ạ! Chị thấy công đoạn này rất thú vị, đến nỗi khuân em DIM nào về là lôi em đấy ra sort chỉ dù chả biết bao giờ mới thêu:D.
Còn thêu kit DIM hơi phức tạp nhưng cái gì cũng có giá của nó em ạ :49[1]:
- Hay pha trộn các màu chỉ.
- Phần nền rất hay dùng mũi hafl (có khi dùng rất nhiều sợi).
- Sử dụng rất nhiều loại mũi thêu: couching, streight, french knot...
- (Hình như) vải to nhất là 14count (trừ stampted và neadlepoint).
Đấy là những gì chị biết về kit DIM. Nếu em muốn tìm hiểu thêm thì cứ chị BBR mà hỏi em ạ :D

bupbe_matbiec
22-06-10, 16:21
Hic, em toc' vang` hoe wa', ai bao cho e xem 1 con chi no' dai` bao nhiu m voi'?

thuytien
22-06-10, 16:35
01 con chỉ DMC dài 8m bạn ạ.

Idecghin
22-06-10, 17:30
01 con chỉ DMC dài 8m bạn ạ.
Một con chỉ thì thêu được bao nhiêu mũi full-xstitch hả bạn?

pooh191288
22-06-10, 19:39
Một con chỉ thì thêu được bao nhiêu mũi full-xstitch hả bạn?

Cái này chỉ có thể áng chừng thôi bạn, thường thì đối với aida 14ct thêu sợi đôi, thì 1m sợi đôi thêu dc khoảng 80st, tùy tay người thêu, cắt chỉ, xơ chỉ...

Thảo Vy
22-06-10, 19:44
Một trong những đặc trưng của kit DIM là để bà con tự sort chỉ đấy em ạ! Chị thấy công đoạn này rất thú vị, đến nỗi khuân em DIM nào về là lôi em đấy ra sort chỉ dù chả biết bao giờ mới thêu:D.
- Hay pha trộn các màu chỉ.
- Phần nền rất hay dùng mũi hafl (có khi dùng rất nhiều sợi).
- Sử dụng rất nhiều loại mũi thêu: couching, streight, french knot...
- (Hình như) vải to nhất là 14count (trừ stampted và neadlepoint).

Lúc đầu sờ vào kit DIM thấy cái búi chỉ của nó tớ cũng hoảng quá chừng, tuy nhiên xem lại thì thấy nó được sắp xếp rất dễ hiểu, nên không khó khăn gì để sort cả, nhưng mà cũng chả hiểu tại sao nó lại không sort sẵn cho mình?:-?
Tớ cũng rất khoái vụ mũi half (đỡ công bao nhiêu, hihi).
Còn về "chỉ số count", lúc chưa nhìn thấy tận mắt thì tưởng 18count là bé lắm, nhưng thực sự thì không đến nỗi nào, mắt kém như tớ mà vưỡn chọc tốt:D
Tiện thể mọi người cho tớ hỏi, tờ chart Dim của tớ to đùng (chắc cỡ A0 hay sao á), không biết có nên cắt nó ra làm 4 phần không nhỉ? Để cả tờ thì lôi ra lôi vào rất khổ, mà gấp lại thì chỉ vài lần e rằng nó sẽ sờn hết ở nếp gấp thì mất ký tự :-?

luckystar
22-06-10, 20:22
Lúc đầu sờ vào kit DIM thấy cái búi chỉ của nó tớ cũng hoảng quá chừng, tuy nhiên xem lại thì thấy nó được sắp xếp rất dễ hiểu, nên không khó khăn gì để sort cả, nhưng mà cũng chả hiểu tại sao nó lại không sort sẵn cho mình?:-?
Tớ cũng rất khoái vụ mũi half (đỡ công bao nhiêu, hihi).
Còn về "chỉ số count", lúc chưa nhìn thấy tận mắt thì tưởng 18count là bé lắm, nhưng thực sự thì không đến nỗi nào, mắt kém như tớ mà vưỡn chọc tốt:D
Tiện thể mọi người cho tớ hỏi, tờ chart Dim của tớ to đùng (chắc cỡ A0 hay sao á), không biết có nên cắt nó ra làm 4 phần không nhỉ? Để cả tờ thì lôi ra lôi vào rất khổ, mà gấp lại thì chỉ vài lần e rằng nó sẽ sờn hết ở nếp gấp thì mất ký tự :-?

Với những tờ chart to mà phải gấp lại, thì ngay trước khi bắt đầu thêu, mình lấy băng keo(băng dính) bản to (cỡ để dán thùng giấy) dán vào tất cả các đường nếp gấp, nên sau khi thêu, tờ chart vẫn y nguyên, không bị nhàu nát. Còn tờ chart tự in kiểu như mình mua những kit do shop tự sắp chỉ, thì mình phải dán băng dính hết nguyên cả tờ luôn.

doremon2010
22-06-10, 23:34
Các chị có thể nào giúp em xỏ chỉ mặt trước mũi haft stitch sao cho đẹp được không

bduyen
23-06-10, 08:33
@doremon2010: Luồn chỉ qua 2 hoặc 3 sợi vải bề mặt, hoặc giấu chỉ trong các mũi cross stitch liền kề ^^

phivan
28-06-10, 00:33
cả nhà ơi có ai biết các tiêu đề trong hình này có nghĩa gì không vậy??chỉ mình với, mình tìm đc chart nhưng lại không hiểu bảng này hướng dẫn mình điều gì cả
thank cả nhà thiệt là nhìu nha

mình không bít làm sao cho hình nó hiện ra nữa, anh chị em thông cảm vào xem hình theo đường link giúp mình với nha

pooh191288
28-06-10, 07:22
cả nhà ơi có ai biết các tiêu đề trong hình này có nghĩa gì không vậy??chỉ mình với, mình tìm đc chart nhưng lại không hiểu bảng này hướng dẫn mình điều gì cả
thank cả nhà thiệt là nhìu nha
mình không bít làm sao cho hình nó hiện ra nữa, anh chị em thông cảm vào xem hình theo đường link giúp mình với nha

Thứ tự bảng hướng dẫn như sau:

Tóm tắt cách sử dụng
Số sợi mỗi con chỉ: 6
Độ dài 1 con chỉ : 795cm (chị em mình thường nói là 8m)

Tiêu đề của các cột lần lượt là thế này:
Loại chỉ / Số code / Số mũi full xtitch / Số mũi halfl xtitch / Số mũi 1/4 xtitch / Số mũi full xtitch trong 1/4 ô / Số cm mũi backstitch / ... / ... / Số mũi French knot / Số cườm / Số con chỉ cần dùng

Các mũi em ... là mũi em... ko biết :37[1]: , hi vọng em giúp dc chị!

bubu
28-06-10, 14:28
A c oi cho e hoi.e mun theu may cai moc khoa.E co chart rui ma hog biet mua vai pc va chi theu o dau.E o tphcm.May ac chi giup e voi.

langvensong
28-06-10, 15:02
A c oi cho e hoi.e mun theu may cai moc khoa.E co chart rui ma hog biet mua vai pc va chi theu o dau.E o tphcm.May ac chi giup e voi.
Bạn vào chợ DMC trong diễn đàn xem các shop ở thành phố HCM, mình chỉ nhớ địa chỉ của ND shop là 31 Mai Thị Lựu, hình như shop ấy đang khuyến mãi PC đó!
link đây nè bạn!
http://hoitheuthua.net/diendan/forumdisplay.php?41-SHOP-ONLINE

Idecghin
30-06-10, 16:02
Có bạn nào cho mình hỏi với. Mình muốn tìm kit Mùa thu vàng. Mình nhớ có lần nhìn thấy ở shop nào đó nhưng tìm lại ko được. Ai biết giúp mình với nhé. Thanks before! :)

Ms. Khoai
30-06-10, 18:35
Có phải cái bức nhìn giông giống Rừng phong đỏ mà là màu vàng không Idecghin? Hình như mình có thấy ở tiệm chị Reddragonfly ấy, kit Yuxiu. Chị í cũng đang có đợt order kit mới này, bạn vào xem thử xem có không.

http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?640-Order-kit-Yuxiu&goto=newpost#post8561

chebom
01-07-10, 08:05
em th chị timit cũng thêu bức kit mùa thu vàng đó chị .ko bit có đúng ko nhưng ở crafthome có chị à

Ms. Khoai
01-07-10, 11:39
Chị em cho Khoai hỏi 1 tẹo là lúc làm ví, chỗ cái biên thấy trong kit chỉ thêu cái mũi như móc, chỗ đấy thì thêu 1 sợi hay 2 sợi ạ? Với lại các mũi x bình thường, mình thêu 2 sợi nhưng thấy thiếu chỉ nhiều quá, thêu 1 sợi thì thấy nó trống quá, không biết bình thường thêu trên pc nhựa thì bao nhiêu sợi ạ? PC thấy lỗ cũng bé, ko biết bao nhiêu count nhưng loại giống với loại mình hay làm móc khóa ấy ạ.

annielee2412
02-07-10, 03:52
Em đang thêu bức làng quê thanh bình ( CKV 2007) giống chị BBR được hơn 1/3 rồi. Kit TQ của Yixiu em mua ở chuồn chuồn đỏ. Chị BBR cho em hỏi bức tranh của chị sử dụng cả mũi half và mũi full hay chỉ sử dụng mũi full thôi? Tại em thấy nó trông có vẻ sắc nét hơn bức tranh của em.
Chị dùng chỉ DMC mua riêng hay sử dụng chỉ được bán kèm trong bộ kit lun? Không hiểu sao cái bức tranh của em màu nó đậm quá, không tươi được như của chị.
Em nghe nói dùng chỉ TQ khi thêu xong đem đi giặt sẽ bị lem màu. Điều này có đúng không? Nếu chị dùng chỉ TQ thì khi giặt bức tranh của chị có bị lem không vậy chị? Em thêu được 1/3 rồi mà bỏ thì tiếc quá, còn ráng thêu cho xong giặt bị lem chắc em cắn lưỡi quá. Hic.

thaonguyen4488
06-07-10, 11:27
các chị ơi, cho em hỏi, chỗ bán chỉ DMC ở chợ Phú Nhuận mở cửa tới mấy giờ vậy chị?

binbin
06-07-10, 13:50
cho em hỏi cách làm khung thêu bằng ống nước nhựa với ạ.anh em đang định làm cho chị em em một cái mà lại ko biết "công thức" ntn

pooh191288
06-07-10, 14:00
Tham khảo ở đây ạ: http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?199-C%C3%A1c-lo%E1%BA%A1i-khung-th%C3%AAu-c%C3%A1ch-l%C3%A0m-khung-th%C3%AAu-%E1%BB%91ng-n%C6%B0%E1%BB%9Bc Loại khung này chỉ cần nhìn mẫu là có thể làm dc rùi ạ!

ryuuyuki
07-07-10, 10:37
các chị ơi, cho em hỏi, chỗ bán chỉ DMC ở chợ Phú Nhuận mở cửa tới mấy giờ vậy chị?

Khoảng 6h là đóng cửa rồi ah bạn

HAN
08-07-10, 09:15
Em đang thêu bức làng quê thanh bình ( CKV 2007) giống chị BBR được hơn 1/3 rồi. Kit TQ của Yixiu em mua ở chuồn chuồn đỏ. Chị BBR cho em hỏi bức tranh của chị sử dụng cả mũi half và mũi full hay chỉ sử dụng mũi full thôi? Tại em thấy nó trông có vẻ sắc nét hơn bức tranh của em.
Chị dùng chỉ DMC mua riêng hay sử dụng chỉ được bán kèm trong bộ kit lun? Không hiểu sao cái bức tranh của em màu nó đậm quá, không tươi được như của chị.
Em nghe nói dùng chỉ TQ khi thêu xong đem đi giặt sẽ bị lem màu. Điều này có đúng không? Nếu chị dùng chỉ TQ thì khi giặt bức tranh của chị có bị lem không vậy chị? Em thêu được 1/3 rồi mà bỏ thì tiếc quá, còn ráng thêu cho xong giặt bị lem chắc em cắn lưỡi quá. Hic.
Kit chị BBR thêu là kit DIM xịn bạn ạ, vì thế có thể sẽ có một số sai lệch về màu sắc với kit mà bạn đang thêu. Thông thường theo thiết kế của kit DIM thì phần nền (bầu trời) sử dụng mũi half, còn cụ thể thì bạn nên căn cứ theo chỉ dẫn của kit.
Việc chênh lệch về màu sắc có lẽ cũng có thể do góc độ chụp ảnh nữa nên bạn cũng ko nên lo lắng quá. Riêng về việc dùng chỉ TQ mà bị lem thì mình ko dám xác nhận, bạn thử lấy một số sợi chỉ đem giặt qua xem có loang màu không nhé, mình nghĩ khả năng loang màu là rất thấp (mình làm bên ngành dệt may nên thấy màu chàm, đen hoặc đỏ là có khả năng bị loang màu nếu xử lý không tốt).

peuuu
12-07-10, 18:18
Mình mới bước vào con đường tập tành thêu thôi ạ :D nên nhìn vô cái code chỉ không hiểu lắm, mọi người giải đáp cái này giúp mình với nhé :)

Trong code chỉ bên dưới, mấy chữ lt, dk... phía sau các màu chỉ nghĩa là gì vậy ?_?

kindaichi
12-07-10, 18:32
mình nghĩ đó là light; dark; không biết có đúng không các tiền bối

TitMitFamily
12-07-10, 18:33
Mình mới bước vào con đường tập tành thêu thôi ạ :D nên nhìn vô cái code chỉ không hiểu lắm, mọi người giải đáp cái này giúp mình với nhé :)

Trong code chỉ bên dưới, mấy chữ lt, dk... phía sau các màu chỉ nghĩa là gì vậy ?_?

chắc là light và dark. Nhưng có code chỉ rồi, bạn quan tâm mấy chữ đó làm gì

buitrang88
12-07-10, 21:20
Lt = light; Dk = dark; Md = middle; V = very

peuuu
13-07-10, 10:55
Tại hỏng hỉu nó là cái gì nên mới hỏi ạ :D sợ thêu bị sai :D cám ơn mọi người nhé >:d<

little sunshine
21-07-10, 08:51
các bạn cho mình hỏi, mình thêu chart 3 con mèo, trong 1 ô mà có 2 màu chỉ thì nghĩa là sao hả các bạn?
còn nữa, có phải full xs thì họ cho ký hiệu màu chỉ to còn half thì ký hiệu màu chỉ nhỏ phải không nhỉ? híc nhìn cái bức tranh bé mà sao nó lằng nhằng ghê.
Các bạn bắt bệnh giúp mình với.

Reddragonfly
21-07-10, 09:06
các bạn cho mình hỏi, mình thêu chart 3 con mèo, trong 1 ô mà có 2 màu chỉ thì nghĩa là sao hả các bạn?
còn nữa, có phải full xs thì họ cho ký hiệu màu chỉ to còn half thì ký hiệu màu chỉ nhỏ phải không nhỉ? híc nhìn cái bức tranh bé mà sao nó lằng nhằng ghê.
Các bạn bắt bệnh giúp mình với.
Chào bạn,nếu như mẫu của bạn là 14ct thì kí hiệu đó bạn lấy mỗi màu chỉ 1 sợi pha lại để thêu.còn 11ct thì số nào trước thì lấy 2 sợi,số sau lấy 1 sợi.Thông thường full stitch và half stitch tuỳ chart mà họ trình bày khác nhau.Có chart thì dùng kí hiệu hoàn toàn khác,có chart thì có dấu / mờ mờ trên kí hiệu.Còn kí hiệu màu chỉ to và nhỏ thì mình chưa thấy bao giờ.Để chính xác hơn bạn có thể scan mẫu rồi post lên đây để mọi người xem và chẩn đúng bệnh nhé. :D
Mến
Linh Liêu

little sunshine
21-07-10, 09:19
đây là cái chart đấy, bạn xem giúp mình cái ký hiệu chấm ý.
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010072120129nwnkmwzjmz362194.jpeg
cảm ơn bạn nhiều

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010072120129zdrlnjlmmg87436.jpeg
cận cảnh hơn đây bạn này

pooh191288
21-07-10, 09:58
1 ô có 2 màu là thêu 1/4 stitch đó bạn! Dấu chấm lớn là thêu full xtitch, dấu chấm nhỏ là thêu 1/4 stitch

little sunshine
21-07-10, 10:14
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010072120129zdrlnjlmmg87436.jpeg
cận cảnh hơn đây bạn này

lại còn cả những cái \ như này nữa, rồi những ký hiệu mầu nằm ngay ở vạch phân chia ô ( nhỏ) thì nên hiểu thế nào hả bạn?

pooh191288
21-07-10, 10:30
lại còn cả những cái \ như này nữa, rồi những ký hiệu mầu nằm ngay ở vạch phân chia ô ( nhỏ) thì nên hiểu thế nào hả bạn?

Cái đó mình nghĩ là back stitch, bạn xem ở phần code chỉ, nếu có dấu gạch giống vậy nghĩa là thêu backstitch theo màu qui định đó bạn!

bduyen
21-07-10, 10:31
Đối với mẫu phức tạp như thế này thì ... tùy vào sự "sáng tạo" của mình thôi bạn, bạn thêu thấy cái nào nó đẹp nhất, nhìn ok nhất là được à.
Theo kinh nghiệm của Duyên thì những ô có gạch chéo "\" phân chi rõ ràng một ô và ký hiệu lệch về một góc thì chắc chắn phải thêu mũi 1/4 và 3/4, còn màu nào là 1/4, màu nào là 3/4 là do bạn quyết định, thấy kiểu nào thêu vô đẹp hơn, hợp "hoàn cảnh" hơn, và tiện hơn cho bạn thì chọn kiểu đó ^^
Còn ô mà ký hiệu lệch hẳn về một cạnh trái, phải hoặc trên duới gì đó thì có hai cách cho bạn chọn. Cách 1 là bạn thêu 2 mũi 1/4 lệch về phìa cạnh đó (vị dụ như là thêu thành hình "<" nếu nó lệch về cạnh phải), bạn có thể tưởng tượng là bạn cắt đôi chữ X ra vậy đó. Cách 2 là bạn thêu trọn vẹn chữ X như có bề dày chỉ bằng 1/2 ô bình thường, giống như chữ X bị co hẹp lại vậy, ... Cách này ít được sử dụng :D

Bạn cứ thêu thử lên mẫu và nhìn thử cách nào thấy "yên tâm" hơn thì sử dụng cách đó nha
Chúc bạn thành công!
Happy stitching

tripletvn
21-07-10, 11:35
Chart của bạn có tờ hướng dẫn mũi thêu ko vậy, mình up lên cho bạn nha:

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Charts/BeemyFriendins.jpg

Vận dụng vào chart thế này:

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Charts/BeemyFriend_chart02ins.jpg

Lưu ý:

- Mẫu của Heritage (đây là mẫu mèo của Margaret Sherry) rất đặc trưng bởi các thể loại mũi chia đôi theo chiều dọc và chiều ngang như trong chart này, chính vì vậy các kit thêu của Heritage đều là trên evenweave 28ct (để dễ chia ô, nhất là mũi số 7 ý)
- Mũi số 2-5, ký hiệu nhỏ lệch về 1 cạnh, là mũi full nhưng chia đôi theo chiều dọc hoặc chiều ngang ô x theo như BD nói (rất cần vải 28ct để thêu ô này), một số những mũi số 3 và mũi 5 số trong chart (nhưng ko phải tất cả) có thể linh động chuyển thành mũi số 9 hoặc 11, thậm chí có khi chuyển thì màu còn hợp lý hơn, mình khoanh mấy ô này màu xanh (chắc Heritage hạn chế tối đa mũi 1/4 và 3/4)
- Mũi số 8-11, ký hiệu nhỏ lệch về 1 góc, là mũi 3/4 (chị em mình vẫn hay thêu), có kẻ thêm đường / hoặc \ là để phân biệt với ký hiệu của mũi số 6
- Mũi số 6, ký hiệu nhỏ lệch về 1 góc, là mũi petite, giống mũi full nhưng chỉ thêu trong 1/4 ô x (nên cũng cần vải 28ct)
- Mũi số 7, nằm đè lên đường kẻ, là mũi full, thêu chữ x bình thường nhưng thêu vắt giữa 2 ô (rất cần vải 28ct)

Lý thuyết là như thế nhưng khi thêu trên vải 14ct chắc chắn phải linh động thay đổi, chỉ có điều mình chưa thêu mẫu Heritage nên thực sự ko dám đưa ra lời khuyên cụ thể.

binbin
25-07-10, 09:32
Các chị em cho em hỏi ở Quảng Châu và Thẩm Quyến Trung Quốc thì có hàng nào bán mẫu thêu và địa chi cụ thể ở đâu ko ạ, thường bán hàng của hãng nào ạ.

doremon2010
27-07-10, 23:09
Mấy chị cho em hỏi, em muốn chuyển từ thêu 14ct sang 11ct cho bức tranh nó lớn hơn, khi thêu thì ta có cần tăng thêm số chỉ hay không .
vd: như mũi xxx yêu cầu thêu 2 sợi trên 14ct thì mình có cần đôn thêm chỉ trên 11ct hay k, nếu đôn thêm thì đôn mấy sợi thì được

Sabrina
27-07-10, 23:38
Mấy chị cho em hỏi, em muốn chuyển từ thêu 14ct sang 11ct cho bức tranh nó lớn hơn, khi thêu thì ta có cần tăng thêm số chỉ hay không .
vd: như mũi xxx yêu cầu thêu 2 sợi trên 14ct thì mình có cần đôn thêm chỉ trên 11ct hay k, nếu đôn thêm thì đôn mấy sợi thì được
Có chứ bạn. Nếu thêu trên vải aida 11ct mà vẫn dùng 2 sợi thì vải nền lộ ra xấu lắm.
Vì vậy, thông thường tất cả các chart đều có ghi chú là thêu trên aida 14 thì dùng 2 sợi cho thêu mũi X-stitch và half stitch, 1 sợi cho bs. Còn đối với aida 11, thông thường thêu 3 sợi cho x-stitch và half stitch, 1 hoặc 2 sợi cho BS (tùy từng mẫu)

Sabrina
28-07-10, 12:34
Vận dụng vào chart thế này:

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Charts/BeemyFriend_chart02ins.jpg

Lưu ý:

- Mẫu của Heritage (đây là mẫu mèo của Margaret Sherry) rất đặc trưng bởi các thể loại mũi chia đôi theo chiều dọc và chiều ngang như trong chart này, chính vì vậy các kit thêu của Heritage đều là trên evenweave 28ct (để dễ chia ô, nhất là mũi số 7 ý)
- Mũi số 2-5, ký hiệu nhỏ lệch về 1 cạnh, là mũi full nhưng chia đôi theo chiều dọc hoặc chiều ngang ô x theo như BD nói (rất cần vải 28ct để thêu ô này), một số những mũi số 3 và mũi 5 số trong chart (nhưng ko phải tất cả) có thể linh động chuyển thành mũi số 9 hoặc 11, thậm chí có khi chuyển thì màu còn hợp lý hơn, mình khoanh mấy ô này màu xanh (chắc Heritage hạn chế tối đa mũi 1/4 và 3/4)
- Mũi số 8-11, ký hiệu nhỏ lệch về 1 góc, là mũi 3/4 (chị em mình vẫn hay thêu), có kẻ thêm đường / hoặc \ là để phân biệt với ký hiệu của mũi số 6
- Mũi số 6, ký hiệu nhỏ lệch về 1 góc, là mũi petite, giống mũi full nhưng chỉ thêu trong 1/4 ô x (nên cũng cần vải 28ct)
- Mũi số 7, nằm đè lên đường kẻ, là mũi full, thêu chữ x bình thường nhưng thêu vắt giữa 2 ô (rất cần vải 28ct)

Lý thuyết là như thế nhưng khi thêu trên vải 14ct chắc chắn phải linh động thay đổi, chỉ có điều mình chưa thêu mẫu Heritage nên thực sự ko dám đưa ra lời khuyên cụ thể.

Tớ đã thêu 2 mẫu của Heritage rồi, 1 mẫu là con mèo nằm trong cái ghế đỏ và một mẫu phong cảnh :13[1]: Thêu xong mới thấy mình dại khi chọn vải aida 14 để thêu. Sở dĩ mình thêu đến mẫu thứ 2 là vì mẫu thứ nhất (mẫu phong cảnh) rất ít mũi phải đi theo kiểu 1/4, 1/2, 3/4 hay nửa ô nọ, nửa ô kia. Đến lúc thêu mẫu thứ hai, vì thời gian gấp nên cũng không để ý mẫu trước. Thế là còng cả lưng, toét cả mắt vì mẫu con mèo này quá trời những mũi thêu kiểu trên :21[1]: Đâm lao rồi đành phải theo lao cho đến lúc hoàn thành mới thở phào.

binbin
29-07-10, 12:40
Các chị em cho em hỏi, em vừa thêu xong một cái vỏ gối nhưng đang băn khoăn quá.Nếu làm gối thì nó bẩn lại giặt liệu có nhanh mục chỉ ko ạ, e định cho lên làm tranh treo nhưng khổ nỗi lại là vải màu xanh.
Mà nếu em làm gối thì em đi may và nhồi ruột gối ở đâu ạ, chị nào có biết địa điểm nào may gối ở hà nội thì chỉ giúp em với ạ.

ngungoc14
29-07-10, 14:29
mọi người ơi cho mình hỏi xíu
mình mua mẫu về thêu cái móc chìa khóa
thêu xong rồi,nhưng giờ ráp lại để nhồi gòn vô thì ko bit làm sao?
làm sao cắt cách đường rìa thêu 1 ô để may lại
cảm ơn mọi người

_Orchid_
29-07-10, 15:53
Chị ra bất kỳ hàng in/photo nào cũng có in màu ạ, giờ in màu phổ biến lắm mà chị. Em in 1 trang A4 chart màu (không phải in giấy ảnh mà chỉ là in giấy trắng cứng thông thường thôi ạ) là 2,5k - 3k. Em nghĩ in màu cho đẹp, in đen trắng nó thành màu xam xám nhìn xấu lắm chị ạ

Cả nhà ơi ở HN thì mọi người thường đi in màu ở chỗ nào mà rẻ thế nhỉ? Sao mình hỏi mấy hàng gần chỗ mình in màu giấy bt, chỉ cứng hơn giấy photo chút chút thôi mà toàn 5k/tờ A4 thôi :(. Có ai có chỗ in màu rẻ rẻ thì share địa chỉ cho mình với. Thanks :)

buitrang88
29-07-10, 16:40
Cả nhà ơi ở HN thì mọi người thường đi in màu ở chỗ nào mà rẻ thế nhỉ? Sao mình hỏi mấy hàng gần chỗ mình in màu giấy bt, chỉ cứng hơn giấy photo chút chút thôi mà toàn 5k/tờ A4 thôi :(. Có ai có chỗ in màu rẻ rẻ thì share địa chỉ cho mình với. Thanks :)
Em in ở mấy hàng photo chỗ Chùa Bộc hoặc sau trường ĐH THuỷ Lợi chị ạ, vì nhà em gần đó :)

Sabrina
29-07-10, 23:46
Các chị em cho em hỏi, em vừa thêu xong một cái vỏ gối nhưng đang băn khoăn quá.Nếu làm gối thì nó bẩn lại giặt liệu có nhanh mục chỉ ko ạ, e định cho lên làm tranh treo nhưng khổ nỗi lại là vải màu xanh.
Mà nếu em làm gối thì em đi may và nhồi ruột gối ở đâu ạ, chị nào có biết địa điểm nào may gối ở hà nội thì chỉ giúp em với ạ.
Binbin ơi, vải màu xanh thì cũng lên tranh được chứ có sao đâu, miễn là bạn tìm được bo và kiểu khung phù hợp thì vẫn đẹp mà. Còn nếu bạn vẫn muốn may thành gối thì mình biết các shop của hội cũng nhận dịch vụ này mà. Hay bạn đến Craft Home ở Lý Nam Đế cũng có dịch vụ này nhé! Mình quên không hỏi giá nên không trả lời cho bạn được :D. Bạn chỉ cần vào shop là hỏi được ngay mà.
Còn làm gối thì đương nhiên là sẽ nhanh bẩn hơn đóng tranh trong khung rồi bạn ạ.

Sabrina
29-07-10, 23:59
mọi người ơi cho mình hỏi xíu
mình mua mẫu về thêu cái móc chìa khóa
thêu xong rồi,nhưng giờ ráp lại để nhồi gòn vô thì ko bit làm sao?
làm sao cắt cách đường rìa thêu 1 ô để may lại
cảm ơn mọi người
Bạn ơi, bạn thêu móc khóa này là trên vải aida thường hay PC? Thực ra khi thêu bạn đã phải chừa đường viền bên ngoài rồi, vậy thì bạn cứ dùng kéo nhỏ và sắc mà cắt theo những lỗ trên vải thôi, nhớ chừa ra 1 ô so với viền ngoài của mẫu là được. Sau đó bạn chập hai mảnh vào nhau và tiến hành khâu viền (bằng mũi khâu lược). Khi viền được khoảng 1/2 đối với những mẫu nhỏ hoặc hơn một chút đối với các mẫu lớn hơn, khi đó thì bạn nhồi bông vào giữa hai mảnh, mình thường dùng cái nhíp nhỏ để dồn bông cho đều và có thể dồn vào những chỗ nhỏ. Sau đó, bạn vừa khép hai mảnh vào cho khớp và tiếp tục khâu nốt viền ngoài, sau đó dấu đầu chỉ thừa vào bên trong.

binbin
30-07-10, 08:11
Binbin ơi, vải màu xanh thì cũng lên tranh được chứ có sao đâu, miễn là bạn tìm được bo và kiểu khung phù hợp thì vẫn đẹp mà. Còn nếu bạn vẫn muốn may thành gối thì mình biết các shop của hội cũng nhận dịch vụ này mà. Hay bạn đến Craft Home ở Lý Nam Đế cũng có dịch vụ này nhé! Mình quên không hỏi giá nên không trả lời cho bạn được :D. Bạn chỉ cần vào shop là hỏi được ngay mà.
Còn làm gối thì đương nhiên là sẽ nhanh bẩn hơn đóng tranh trong khung rồi bạn ạ.

Em cảm ơn chị nhiều ạ, hihi,em hay bon chen ở Craft lắm mà ko biết vụ này, cứ nghĩ các shop bận bán hàng nên ko làm mấy cái này ạ.
Em hỏi các chị cái này nữa ạ, em muốn mua móc chìa khoá có nhựa cứng bọc ngoài thì mua ở đâu ạ,tức là mình thêu xong thì ko nhồi bông mà cho vào 2 miếng nhựa ấy ạ.
Vì em thấy các shop thường là bán dạng nhồi bông, em có hỏi chỗ đại học Y mấy cửa hàng lưu niệm mà ko thấy bán dạng này.

las
30-07-10, 23:31
hôm nay mình mới xí xớn mua cái bobbin, nhưng chợt nghĩ ra rằng khi cuộn chỉ thì làm thế nào, phải tẽ từng sợi ra 1 à> thế thì lâu phết T_T

pooh191288
30-07-10, 23:42
hôm nay mình mới xí xớn mua cái bobbin, nhưng chợt nghĩ ra rằng khi cuộn chỉ thì làm thế nào, phải tẽ từng sợi ra 1 à> thế thì lâu phết T_T

Vẫn để nguyên 6 sợi cuộn 1 lúc ạ, cuộn từng lớp đều nhau để gọn gàng hơn!

Sabrina
30-07-10, 23:47
Em cảm ơn chị nhiều ạ, hihi,em hay bon chen ở Craft lắm mà ko biết vụ này, cứ nghĩ các shop bận bán hàng nên ko làm mấy cái này ạ.
Em hỏi các chị cái này nữa ạ, em muốn mua móc chìa khoá có nhựa cứng bọc ngoài thì mua ở đâu ạ,tức là mình thêu xong thì ko nhồi bông mà cho vào 2 miếng nhựa ấy ạ.
Vì em thấy các shop thường là bán dạng nhồi bông, em có hỏi chỗ đại học Y mấy cửa hàng lưu niệm mà ko thấy bán dạng này.

Trước đây chị cũng hay thêu loại móc khóa có vỏ nhựa bên ngoài. Nhưng lâu rồi chị cũng không để ý lắm. Bây giờ có vẻ trên thị trường cũng ít có. Hình như đúng là mấy hàng lưu niệm ở trường Y có bán các kít DIY. Em thử hỏi lại họ xem. Thực ra, loại móc này cũng bất tiện: vì vỏ cứng nên dễ làm xước xe và bị va đập một thời gian ngắn thì bản thân cái vỏ cũng xước, dập thậm chí vỡ rất xấu em ạ. Loại móc nhồi bông tuy làm hơi lâu công hơn nhưng lại bền hơn đấy. Nhỡ có bẩn thì em pha ít nước xà phòng hơi loãng rồi ngâm và bóp nhẹ vải lần cũng tương đối sạch.

Sabrina
30-07-10, 23:51
Em cuộn cả 6 sợi một lúc chứ. Khi nào dùng thì gỡ ra đến độ dài vừa phải và cắt ra, lúc đó mới gỡ ra để thêu.

mariachau
31-07-10, 10:04
Em là thành viên mới của HHT, em nhờ các chị và thành viên HTT hướng dẫn giúp em cách in chart màu . Chart em down từ web Picasa về ---> File ảnh.

Em cám ơn trước nhé!

pooh191288
31-07-10, 10:09
Copy file ảnh vào USB, đem ra hàng in, nguời ta sẽ in cho bạn

Pham Thi Tan Trang
01-08-10, 08:04
Thật ra thì chart trên web chủ yếu là hình ảnh, file image thường không rõ lắm....mình lại hiểu ý bạn là làm sao in cho rõ từ file đó cơ.
Xin thưa là có thể bạn chỉ lấy được file hình mờ thui, tốt nhất là bạn nên down được cả file thiết kế, như vậy tùy biến thoải mái.
Mình có khá nhiều chart, đủ chủng loại, nếu thích bạn có thể email cho mình : phamthitantrang@gmail.com

k36d6
02-08-10, 11:26
Chị em cho mình hỏi với. Mình thêu bức "Spring Queen" của monalisa có đính cườm mà mình không biết là đính cườm bằng chỉ nào. Trong chart toàn tiếng Trung Quốc đọc không ra luông đã thế lại còn là chart đen trắng nữa chứ. Mọi người giúp mình với

binbin
02-08-10, 14:43
Các chị cho em hỏi:em tự mua vải về thêu nhưng em mua cả mảnh to, muốn cắt miếng nhỏ ra thêu từng tranh thì em lại ko biết phải chừa ra bao nhiêu cm để họ đóng khung ạ.
Cứ ăn sẵn theo kiểu mua kit về, tự dưng gặp vụ này em thấy khó quá.
Cảm ơn cả nhà nhiều ạ.

violet
02-08-10, 14:58
Các chị cho em hỏi:em tự mua vải về thêu nhưng em mua cả mảnh to, muốn cắt miếng nhỏ ra thêu từng tranh thì em lại ko biết phải chừa ra bao nhiêu cm để họ đóng khung ạ.
Cảm ơn cả nhà nhiều ạ.

em chừa ra khoảng 7cm mỗi cạnh của bức tranh nghĩa là khoảng 15cm chiều dọc và chiều ngang của vải là đóng tranh thoải mái rồi

pooh191288
02-08-10, 16:26
Cảm ơn cả nhà nhiều ạ.

Tranh thêu kín chừa lề mỗi bên 3cm, tranh thêu k kín thì chừa mỗi bên 5cm ạ! :D

k36d6
02-08-10, 16:53
Tranh thêu kín chừa lề mỗi bên 3m, tranh thêu k kín thì chừa mỗi bên 5cm ạ! :D
pooh191288 ơi chừa mỗi bên 3m cơ à thế thì lấy đấu ra khổ vải to thế để chừa chứ :D

pooh191288
02-08-10, 17:03
pooh191288 ơi chừa mỗi bên 3m cơ à thế thì lấy đấu ra khổ vải to thế để chừa chứ :D

Hí hí, em viết nhầm, đã sửa rồi ạ!

zZb3ChUnZz
02-08-10, 23:15
các chị ơi em mới tập tành thêu xstitch thôi. Nếu bây giờ em muốn chia aida thành nhiều ô vuông 10*10 thì em phải dùng bút gì em sợ dùng bút bi sẽ bị loang. Mà trước khi thêu có phải giặt cho aida nó mềm ra ko. Hôm trước em mua ở bee shop cái khung tròn bằng nhựa mềm oặt mà aida hơi cứng nên mãi mà ko cho vào đc. Và lúc thêu em nên lấy 1 sợi chỉ hay 2 sợi?? Mong các chị giúp đỡ

pooh191288
03-08-10, 07:39
các chị ơi em mới tập tành thêu xstitch thôi. Nếu bây giờ em muốn chia aida thành nhiều ô vuông 10*10 thì em phải dùng bút gì em sợ dùng bút bi sẽ bị loang. Mà trước khi thêu có phải giặt cho aida nó mềm ra ko. Hôm trước em mua ở bee shop cái khung tròn bằng nhựa mềm oặt mà aida hơi cứng nên mãi mà ko cho vào đc. Và lúc thêu em nên lấy 1 sợi chỉ hay 2 sợi?? Mong các chị giúp đỡ

Có bút chuyên dùng để kẻ ô trên aida, bạn có thể dùng bút lông (loại ngâm nước sẽ bay) hoặc bút đầu kẻ đầu xóa hoặc bút chì chuyên để kẻ aida. Bạn nói bút bi j nhỉ, nếu là bút bi để viết thì nhất định không được nhé, bút bi giặt omo cũng khó ra lắm.
Thường thì ko cần giặt aida trước khi thêu đâu, nếu cứng quá bạn ko cho vào khung dc thì làm ẩm sơ phần vải để vào khung cho dễ
Tùy loại vải bạn dùng mà nên thêu mấy sợi, nếu bạn thêu aida 14ct thì thêu 2 sợi, nếu dùng aida 11ct thì thêu 3 sợi

Bạn nên vào topic Cross stitch for new member để tìm hiểu kĩ hơn nhé!

Hoa Muop Dang
03-08-10, 10:42
tình hình là định thêu bức 4 mùa nhỏ xinh này để tặng nhà mới, nhưng mình không chắc chắn lám về ý nghĩa của tranh, bạn nào biết giải thích cho mình với, kẻo chủ nhà hỏi không biết nói làm sao...
Cảm ơn các bạn nhiều.
http://i809.photobucket.com/albums/zz16/ng_thao/3187985586225053969.jpg

binbin
11-08-10, 15:50
Hội mình có anh chị nào giỏi tiếng trung giúp em với ạ.
Em có bạn chuẩn bị sang Thượng Hải và Nam Kinh, em định nhờ mua kit của Cherish.
Nhưng em vào trang của Cherish thì không rõ là địa chỉ cửa hàng cụ thể của nó ở hai thành phố trên.
đây ko rõ có phải là địa chỉ ở thượng hải không nữa, ai giúp em dịch ra với ạ.
http://www.crhcs.cn/joinUs/5.aspx
Hoặc là bất kỳ hãng thêu nào có mặt ở 2 thành phố này cũng được ạ.
em cảm ơn nhiều nhiều

HAN
11-08-10, 16:42
Hội mình có anh chị nào giỏi tiếng trung giúp em với ạ.
Em có bạn chuẩn bị sang Thượng Hải và Nam Kinh, em định nhờ mua kit của Cherish.
Nhưng em vào trang của Cherish thì không rõ là địa chỉ cửa hàng cụ thể của nó ở hai thành phố trên.
đây ko rõ có phải là địa chỉ ở thượng hải không nữa, ai giúp em dịch ra với ạ.
http://www.crhcs.cn/joinUs/5.aspx
Hoặc là bất kỳ hãng thêu nào có mặt ở 2 thành phố này cũng được ạ.
em cảm ơn nhiều nhiều
Địa chỉ của Cherish tại Thượng Hải (theo web của hãng chỉ dẫn) đây em ơi: 上海市黄浦区福佑路225号5楼524#525#527. Em nói bạn em in cái địa chỉ này ra (lưu ý là địa chỉ tiếng TQ nhé) và đưa cho lái xe taxi, họ sẽ đưa em đến toà nhà số 225 phố Fuyou khu Huangpu, sau đó lên tầng 5 vào gian hàng số 524 - 525 - 527 nhé.

@Lưu ý: bài viết này của em đúng ra nên post trong topic "Mua gì? Ở đâu" nằm trong box chợ DMC thì đúng hơn :D

binbin
11-08-10, 16:50
Em cảm ơn chị HAN nhiều ạ.vui quá là vui chị ạ.
Lần sau em sẽ rút kinh nghiệm ạ

Theu Den Gia
11-08-10, 17:03
Theo mình, 4 bức Hoa Muop Dang đưa ra là 1 bộ tứ quý nói về 4 mùa trong năm : Xuân, hạ, thu, đông.

katrina_phan188
19-08-10, 22:16
Các chị ơi, em rất thích bức tranh này, nhưng ko hiểu hàng chữ Hoa ở góc trên bên trái bức tranh có nghĩa là gì, mong các cao thủ tiếng Trung giải thích giúp em với ạ!
Em cảm ơn rất nhiều ạ!

bethui87
02-09-10, 15:32
không biết post thắc mắc ở đây có đúng không nhưng em xin phép post vào nhé.
Chuyện là em đang thêu 1 bức wedding vừa xong tranh đây ạ http://i271.photobucket.com/albums/jj146/bethui9387/Anh016.jpg
nhưng một nỗi là em không biết làm sao chọn loại cườm để đính vào tranh cả. Em có 3 loại cườm.
1. cườm kit cho (xấu ơi là xấu và em biết thể nào nó cũng bay màu ah) cườm bằng nhựa http://i271.photobucket.com/albums/jj146/bethui9387/Anh07.jpg
2. c này em tự mua là cườm pha lê. nhưng hơi nhỏ không biết làm sao (em thấy nó bền và là pha lê nữa)http://i271.photobucket.com/albums/jj146/bethui9387/Anh05.jpg
3. cườm dán, cái này thì được nhưng em chẳng biết là có nên dán vào không (theo lời khuyên của 1 chị là chuyên gia thêu thì không nên dùng)
Vậy chị nào đã thêu rồi hay có kinh nghiệm đầy mình thì giúp em giải quyết vấn đề này với nhé.
Do khoảng cách chừa tranh của em nhiều quá nên các chị có thể tư vấn giúp em chọn viền thêu trên tranh được không? em thấy đỡ trống trải và cũng làm tranh đẹp hơn.
Là quà cưới cho chị hai em nên phải làm thật đẹp. Các chị giúp em nhé, em cảm ơn nhiều nhiều ^^

pooh191288
02-09-10, 15:48
Chị ơi, chị resize ảnh về 640x480 giúp em nhé!

bethui87
02-09-10, 16:02
nói thiệt là chụp bằng di động và chị up lên luôn, chị hok biết làm sao thu hẹp lại ảnh...hic hic hic

pooh191288
02-09-10, 16:09
Chị tham khảo tại đây: http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?643-C%C3%A1ch-post-%E1%BA%A3nh-%C4%91%C3%ADnh-k%C3%A8m-b%C3%A0i-vi%E1%BA%BFt

mitbn
02-09-10, 23:56
cả nhà ơi cho em hỏi chút ạ, có vài người bày cho em là bên TQ họ đóng khung tranh có bôi 1 lớp bóng (thậm chí có cả nhũ) vào nhìn bức tranh rất đẹp, người đó còn bảo em nhụy bức sen của em lấy sơn móng tay có nhũ bôi vào sẽ rất đẹp và lóng lánh nhưng quả thật đẹp thì ko sao, nếu bôi vào nhỡ nó hỏng hết cả nhụy thì đi luôn bức tranh... em nghe cái này lạ quá ko biết chị em nào có kinh nghiệm và đã thí nghiệm rồi thì bẩu em với...

nhatthao247
03-09-10, 13:35
cả nhà ơi. có ai ở nha trang k ạ. em muốn học thêu mà hok có ai bày hết hjxhjx

beautiful scorpion
04-09-10, 20:13
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút: mình muốn chia sẻ chart với bạn nhưng không biết phải làm sao??? Mình lò mò tìm trên diễn đàn mà không thấy, chỉ giúp mình với, có phải mình phải chụp hình nó như chụp tranh không?

vuthinhuthuy82
04-09-10, 20:24
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút: mình muốn chia sẻ chart với bạn nhưng không biết phải làm sao??? Mình lò mò tìm trên diễn đàn mà không thấy, chỉ giúp mình với, có phải mình phải chụp hình nó như chụp tranh không?
Chị ơi! nếu chị chụp bằng máy ảnh thì chất lượng chart ko tốt đâu ạ, nó còn phụ thuộc nhiều vào kỹ thuật chụp ảnh..... Nếu được chị nên scan sau đó gởi file thì khi in ra sẽ rõ hơn, chất lượng chart tốt hơn. Chị có thể cầm ra hiệu ảnh scan dịch vụ, ko biết ở chỗ chị thế nào chứ ở em ko hết nhiều tiền đâu ạ. Khi có file ảnh rồi nếu chị muốn gởi qua mail hay chia sẻ trên diễn đàn em sẽ giúp chị.

bethui87
04-09-10, 23:04
không biết post thắc mắc ở đây có đúng không nhưng em xin phép post vào nhé.
Chuyện là em đang thêu 1 bức wedding vừa xong tranh đây ạ http://i271.photobucket.com/albums/jj146/bethui9387/Anh016.jpg
nhưng một nỗi là em không biết làm sao chọn loại cườm để đính vào tranh cả. Em có 3 loại cườm.
1. cườm kit cho (xấu ơi là xấu và em biết thể nào nó cũng bay màu ah) cườm bằng nhựa http://i271.photobucket.com/albums/jj146/bethui9387/Anh07.jpg
2. c này em tự mua là cườm pha lê. nhưng hơi nhỏ không biết làm sao (em thấy nó bền và là pha lê nữa)http://i271.photobucket.com/albums/jj146/bethui9387/Anh05.jpg
3. cườm dán, cái này thì được nhưng em chẳng biết là có nên dán vào không (theo lời khuyên của 1 chị là chuyên gia thêu thì không nên dùng)
Vậy chị nào đã thêu rồi hay có kinh nghiệm đầy mình thì giúp em giải quyết vấn đề này với nhé.
Do khoảng cách chừa tranh của em nhiều quá nên các chị có thể tư vấn giúp em chọn viền thêu trên tranh được không? em thấy đỡ trống trải và cũng làm tranh đẹp hơn.
Là quà cưới cho chị hai em nên phải làm thật đẹp. Các chị giúp em nhé, em cảm ơn nhiều nhiều ^^

ai giúp em vụ khó khăn này với.hu hu hu

buitrang88
05-09-10, 20:50
Em chưa thêu thể loại có đính cườm bao giờ nên không giúp gì được chị, nhưng nếu là em, em sẽ đính cườm pha lê chị mua (dù hạt nhỏ hơn và sẽ đính mất nhiều công hơn). Còn về khoảng cách chừa lề để đóng tranh của chị thì em không thấy gì là nhiều cả, chị có thể thêu viền hoặc không, tùy ý chị thôi. Em kiếm chị 2 cái ảnh minh họa nhé (không có thêu viền gì đâu ạ):
http://lh4.ggpht.com/_EsAmBs-kYYY/S_OvYu_qYaI/AAAAAAAADBk/cixwGVKw0k4/s720/IMG_0045.jpg
hoặc: http://lh4.ggpht.com/_EsAmBs-kYYY/S_OwF2Ilc7I/AAAAAAAADBw/1XZiFkBHApM/s576/noel-1.jpg
Hình em lấy trong topic đóng khung ttranh của Tỉ Mẩn Lọ Mọ ạ

luckystar
05-09-10, 20:56

Mình cũng thấy khoảng cách chừa tranh của bạn rất bình thường để làm bo, không có gì khủng khiếp mà phải thêu viền đâu bạn ơi, thêu viền vào có khi lại xấu đi đó. Bạn đừng chọn loại cườm dán, dán 1 hồi theo thời gian nó rớt xuống còn phiền hơn.

nangmuadong
06-09-10, 15:12
cả nhà ơi. có ai ở nha trang k ạ. em muốn học thêu mà hok có ai bày hết hjxhjx
Nắng đang ở Nha Trang nè, nếu nhatthao muốn tìm hiểu về thêu thùa thì có thể qua chỗ Nắng. SDT của Nắng là 01666.733.234, có gì mình cùng chia xẻ kinh nghiệm nha. Nếu nhatthao muốn, vào một ngày đẹp trời mình sẽ hẹn các chị ở Nha Trang off cho vui. Hôm 2/9, em Anh Thư nhận được tin nhắn trễ quá nên chỉ có mỗi Nắng và gia đình meTenKen uống cafe ở CIAO SEA ko ah.

nangmuadong
07-09-10, 09:40
Tình hình là hum bữa em thêu bức con hạc, dùng bút đầu vẽ - đầu xóa để kẻ chia ô. Giờ thêu xong, giặt giũ, vết mực ở đường kẻ ô thì bay, nhưng ko bay hết mà để lại đường viền vàng vàng... Em ngâm thuốc tẩy ASO (loại dùng để tẩy vết loang dơ ở áo màu) mà vẫn ko hết. Chị em cứu em với! Lúc trước dùng ruột bút 9k thì ko sao, hum bữa tự dưng chơi bút 2 đầu... Chán quá!

Schtroumpf
07-09-10, 12:17
@Bethui87: Theo kinh nghiệm của chị thì em nên kết cườm mà em tự mua, sẽ đẹp hơn cườm có sẵn trong kit mà lại bền vì cườm dán mau rớt lắm! Tuy kết cườm hơi cực nhưng rất đáng công! :) Cố gắng nhé!

bethui87
07-09-10, 21:38
cho em hỏi em down chart hướng dẫn về nhưng chỉ thấy tranh mẫu chứ ko có chart trong đó có 2 file 1 là file cái kia là XSD file. vậy cho em hỏi làm sao để đọc được 2 loại file này

pooh191288
07-09-10, 22:01
cho em hỏi em down chart hướng dẫn về nhưng chỉ thấy tranh mẫu chứ ko có chart trong đó có 2 file 1 là file cái kia là XSD file. vậy cho em hỏi làm sao để đọc được 2 loại file này

File .xsd theo em nhớ thì phải cài chương trình Pattern Maker mới đọc dc chị ạ. File này là file chart đó chị

leo_vh257
08-09-10, 21:14
thường thì phải chừa vải bao nhiêu để làm bo tranh vậy các chị, em định chừa mỗi bên 4cm không biết có được không nữa, tại tranh của em bé tí àh nên chắc không cần bo hoặc bo ít thôi. các chị tư vấn cho em nha

buitrang88
08-09-10, 22:52
thường thì phải chừa vải bao nhiêu để làm bo tranh vậy các chị, em định chừa mỗi bên 4cm không biết có được không nữa, tại tranh của em bé tí àh nên chắc không cần bo hoặc bo ít thôi. các chị tư vấn cho em nha
Tranh thêu kín bạn chừa vậy được rồi, tranh không thêu kín thường mình chừa lề nhiều hơn

leo_vh257
09-09-10, 12:06
cho em hỏi tí nữa, em định thêu bức này nhưng không biết này dùng aida 14 hay 16, sợ aida 14 mà thêu 2 sợi không kĩ thì sẽ bị lộ vải, mà nếu thêu 16,18 thì bé quá hix khó nghĩ quá >"<
Đây là kích thước của em nó với từng loại count
Design size: 65W x 88H
22 ct: 7.5 x 10.2 cm / 3.0" x 4.0"
18 ct: 9.2 x 12.4 cm / 3.6" x 4.9"
16 ct: 10.3 x 14.0 cm / 4.1" x 5.5"
14 ct: 11.8 x 16.0 cm / 4.6" x 6.3"

enchanteur
09-09-10, 13:32
Tranh thêu đặc như này thì nên làm 16ct để đảm bảo kín mặt vải, chứ 14 thì cũng vẫn bị hở 1 ít đấy.

ondori
10-09-10, 20:02
Em được một chị bạn giới thiệu về thêu chữ thập, thế là cũng sung sướng tự lần mò để học, nhưng các chị ơi! sao em ngu ngơ lắm ạ, đi xin được một ít chỉ vải vụn về rồi quyết định dùng "kim khâu quần áo" để thêu, giờ thêu được 4-5 ô lớn em cảm thấy mũi thêu nó cứ xiên xiên vẹo vẹo (mặc dù vẫn thêu bình thường 2 sợi trên vải 14ct), các lỗ vải thì vẫn bé tí tẹo và khó đưa chỉ qua, chỉ bị xoắn...
Hiện giờ thì em đã mua được kim thêu cross, nhưng em không biết nếu bây giờ tác phẩm dở dang của em vừa thêu bằng kim khâu quần áo, lại vừa thêu bằng kim thêu cross thì trông nó có buồn cười không? em phải tiếp tục thêu nốt bằng kim nào bây giờ ạ?
Các chị giúp em với :(

pooh191288
10-09-10, 20:31
Em không biết mọi người thì sao, nhưng em vẫn dùng kim may để thêu xtitch được ạ, nhất là mấy bức có mũi 1/4 hay 3/4, vì kim may đầu nhọn nên đâm vào giữa ô dễ hơn. Có bức em hết kim mà lười đi mua nên cứ kim may đầu nhọn mà thêu, vẫn rất ok, chỉ xoắn thì thêu dc 1 lúc mình xoay ngược lại là hết xoắn rồi thêu tiếp ạ, chỉ có điều dùng kim may hay bị đâm vào tay, chảy máu :D

phivan
11-09-10, 20:44
Sau 1 hồi lục lọi các link mẫu thêu em tìm thấy mấy mẫu gối rất đẹp nhưng em chưa thêu kit gối bao giờ nên không bíêt phải làm thế nào??nhà e có sẵn aida nhưng chỉ bít thêu mà không bít rap gối thế nào??chị em hướng dẫn giúp em với

p/s:không biết viết bài ở đây đúng ko nữa, nếu không đúng mod move dùm em nha,đừng khóa nick em tội nghiệp

Em move bài của chị sang đây nhé - pooh191288

phivan
11-09-10, 20:51
Sau 1 hồi lục lọi các link mẫu thêu em tìm thấy mấy mẫu gối rất đẹp nhưng em chưa thêu kit gối bao giờ nên không bíêt phải làm thế nào??nhà e có sẵn aida nhưng chỉ bít thêu mà không bít rap gối thế nào??chị em hướng dẫn giúp em với

p/s:không biết viết bài ở đây đúng ko nữa, nếu không đúng mod move dùm em nha,đừng khóa nick em tội nghiệp

Wall.e
15-09-10, 09:25
Em được một chị bạn giới thiệu về thêu chữ thập, thế là cũng sung sướng tự lần mò để học, nhưng các chị ơi! sao em ngu ngơ lắm ạ, đi xin được một ít chỉ vải vụn về rồi quyết định dùng "kim khâu quần áo" để thêu, giờ thêu được 4-5 ô lớn em cảm thấy mũi thêu nó cứ xiên xiên vẹo vẹo (mặc dù vẫn thêu bình thường 2 sợi trên vải 14ct), các lỗ vải thì vẫn bé tí tẹo và khó đưa chỉ qua, chỉ bị xoắn...
Hiện giờ thì em đã mua được kim thêu cross, nhưng em không biết nếu bây giờ tác phẩm dở dang của em vừa thêu bằng kim khâu quần áo, lại vừa thêu bằng kim thêu cross thì trông nó có buồn cười không? em phải tiếp tục thêu nốt bằng kim nào bây giờ ạ?
Các chị giúp em với :(

như em pooh nói thêu bằng kim khâu cũng được bạn ah, mũi thêu của bạn bị xiên vẹo chắc là do bạn để xoắn chỉ hoặc đưa mũi kim chưa đúng lỗ. Nếu thêu chưa nhiều bạn có thể đổi sang 1 miếng vải khác và thêu lại từ đầu cho mũi thêu nuột nà có hứng khởi làm tiếp những tác phẩm về sau nhé. Coi như mấy mũi trước là thực tập. Bây giờ mới thêu chính thức ;)

bitihahu
15-09-10, 22:00
Cho mình hỏi một chút, khi mình làm ví đến lúc ghép các mảnh vảo với nhau, dù đã đếm chính xác các ô rồi nhưng lại bị tình trạng độ dài không bằng nhau (do nống không đều), thế nên khi ghép các mảnh hơi khó và ví hoàn thành không được phẳng, bị vặn. Có ai làm ví rồi và biết cách khắc phục như thế nào không.

casablancaHN
15-09-10, 22:53
Khi cắt PC làm ví, bạn chú ý cắt Pc theo 1 chiều, không nên cố gạn để tiết kiệm PC, Ví đầu tiên mình làm chưa có kinh nghiệm nên cũng quay dọc quay ngang tấm PC, kết quả là mặc dù đếm đủ ô nhưng khi ráp các miếng không thẳng, lại không bằng nhau, rất vất vả :(

Nhím xinh
16-09-10, 08:20
Có nhiều chị em khi làm ví, thêu luôn trên vải PC chưa cắt. Nhưng tớ thì phải cắt trước toàn bộ, đo đi đo lại cho chuẩn, ghép các mảnh đều nhau (hơi mất công 1 tí nhưng ít bị nhầm hơn) rồi mới thêu. Lâu nhất là công đoạn thêu (tuỳ mẫu), chứ khi ghép thì đỡ hơn nhiều vì ngay từ đầu tớ đã cắt và sắp xếp "hờ" các mảnh ở đúng vị trí của nó rồi nên cũng ko mất công lắm. Vừa ghép, vừa điều chỉnh các mảnh cho cân nhau, ra tác phẩm sẽ hoàn chỉnh hơn!

MeBiBo
22-09-10, 17:01
Cho mình hỏi khi mua kit ví, họ có cắt sẵn hết cho mình không nhỉ, mình chỉ việc thêu & ráp lại thôi vì mình ngại cái công đoạn tự cắt, sẽ làm hư tấm vải.

casablancaHN
22-09-10, 17:05
Cho mình hỏi khi mua kit ví, họ có cắt sẵn hết cho mình không nhỉ, mình chỉ việc thêu & ráp lại thôi vì mình ngại cái công đoạn tự cắt, sẽ làm hư tấm vải.

1 kit ví họ sẽ để nguyên 1 tấm PC, bạn phải tự đếm, cắt, khâu ráp. Theo mình học hỏi của 1 chị trong hội là bạn có thể để cả miếng to, dùng bút bi hoặc bút vẽ đc lên PC kẻ theo số ô rồi thêu lên. Khi thêu xong hết thì cắt từng miếng ra rồi ráp. Chứ cắt nhỏ PC ra cầm thêu rất khó. Đó là thói quen của từng người thui, còn bạn làm thế nào thấy tiện & thoải mái, thêu nhanh thì nên làm :D

ryuuyuki
23-09-10, 15:05
Gửi mọi ng 1 cách khác để hoàn thành 1 bookmark mà ko cần sử dụng mếch :D

http://www.amydavenportsewingandcrossstitch.com/bookmark.html

metidieu
26-09-10, 19:12
có mẹ nào có cao kiến gì về vấn đề này không ạ?

hoa xuong rong
27-09-10, 15:23
Mình muốn làm kiểu ví như thế này
http://i782.photobucket.com/albums/yy105/hoaxuongrong05/HTT/1265648927.jpg
Không biết phải ráp như thế nào để được kiểu ví này, hội mình có ai biết cách ráp thì chỉ giúp với.

Phù Thủy Già
27-09-10, 15:27
Mình muốn làm kiểu ví như thế này
http://i782.photobucket.com/albums/yy105/hoaxuongrong05/HTT/1265648927.jpg
Không biết phải ráp như thế nào để được kiểu ví này, hội mình có ai biết cách ráp thì chỉ giúp với.

Kit ví nhiều chị em trong hội đã thêu rồi, nhưng người mình thấy thêu nhiều nhất là chị Diepanh (xì đểu luôn :D), bạn thử PM cho chị ý. Cơ mà mỗi kit ví đều có hướng dẫn ráp ví rất rõ ràng rồi mà, bạn cứ ghép theo đi, đừng lo hỏng xấu :)

Ms.Cannot
27-09-10, 19:43
Hay chị cứ thêu rồi ra tiệm nhờ người ta may thành gối??Em thường mua kit nên cũng ko tự may gối lần nào hihi...

hongtham_baby_roes
29-09-10, 19:17
cho em hỏi mẫu plactic này dùng để làm gì vậy
http://picasaweb.google.com/114955278305886692878/MauTheu#5522308882030534434

Reddragonfly
30-09-10, 09:37
cho em hỏi mẫu plactic này dùng để làm gì vậy
http://picasaweb.google.com/114955278305886692878/MauTheu#5522308882030534434

Hình nhỏ quá Red ko thấy dc bạn ạ.

tripletvn
01-10-10, 00:31
Chị cũng thấy nhỏ, nên ko hiểu rõ câu hỏi lắm. Ban đầu nghĩ đó là plastic canva cứng nhưng nếu nhìn cái hình còn lại (ví Minnie) thì nghĩ đó là plastic canva mềm (vinyl aida) để thêu ví (bóp).

GấuChip
01-10-10, 09:30
Sẵn đây chị em cho mình hỏi thêm về plastic canva nhé!
Có phải đó là cái mà để áp vào áo/vải thường để thêu, và sau khi thêu xong đem giặt thì nó tan ra để lại hình thêu trên áo k?
Nếu vậy thì phải dùng kim gì nhỉ?
ở SG thì shop nào có bán?

buitrang88
01-10-10, 10:27
Sẵn đây chị em cho mình hỏi thêm về plastic canva nhé!
Có phải đó là cái mà để áp vào áo/vải thường để thêu, và sau khi thêu xong đem giặt thì nó tan ra để lại hình thêu trên áo k?
Nếu vậy thì phải dùng kim gì nhỉ?
ở SG thì shop nào có bán?
Cái đó gọi là magic canvas thì phải, còn plastic canvas là aida nhựa, loại cứng dùng làm hộp (đựng giấy ăn chẳng hạn), túi và thường dùng len để thêu, loại mềm có thể làm ví và thêu bằng chỉ thêu

tripletvn
01-10-10, 22:00
Em buitrang88 nói đúng rồi, chị list lại những thức không phải vải aida hay evenweave nhé:

- Plastic canvas mềm (gọi kiểu VN thôi chứ nó ko phải là canvas, tiếng Anh là vinyl aida), có loại 14-16-18ct, sợi đơn, sợi đôi v.v... thường để thêu ví/bóp, móc khóa nhồi bông... (tham khảo ở Happy Shop). Có thể cuộn tròn lại được.

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/vinylaida.jpg

- Plastic canvas cứng (cái này mới đúng là plastic canvas, đôi khi ng ta cũng gọi là mesh canvas) là nhựa cứng có đục lỗ, lại chia làm 2 loại khác hẳn nhau:

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/plasticcanvas.jpg

+ 14ct: để thêu xstitch những thứ như chuông gió, PC corner, khung ảnh v.v... Cái này thông dụng nhất là màu trắng hặc trong, lỗ hình tròn, nhỏ.

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/plasticcanvasvsperforatedpaper.jpg

+ 7ct hoặc 10ct: dành cho needlepoint, những thứ không thêu bằng chỉ mà khâu len như hộp giấy ăn, đồ trang trí linh tinh. Cái này có rất nhiều màu, lỗ hình vuông, to. Ngoài ra có plastic canvas hình tròn để làm những thứ hình tròn như đáy cốc, lót ly v.v... nữa.

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/plasticcanvasneedlepoint.jpghttp://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/plasticcanvasround.jpg

- Perforated paper: tiền thân của Plastic canvas 14ct. Là loại bìa cứng có đục lỗ, lỗ này lớn hơn lỗ plastic canvas 14ct một chút (xem hình phía trên), giờ chỉ tìm thấy dưới dạng "đồ cổ". Hạn chế là không chống thấm.

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/perforatedpapers.gif

- Mesh canvas: là chị em với Plastic canvas 7-10ct dành cho needlepoint. Điểm khác là không phải nhựa cứng mà là đan từ các sợi nhựa mềm, độ mềm thì tương tự vinyl aida. Vì mềm uốn được nên có thể ứng dụng làm túi xách...

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/meshcanvas.jpghttp://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/meshcanvasusage.jpg

- Waste canvas: là loại aida rút rợi dùng để thêu các họa tiết lên vải thường (quần áo, túi xách v.v...). Cũng có nhiều cỡ 8.5-10-14ct. Cấu trúc đan sợi giống với mesh canvas (sợi trắng và xanh xen nhau). Aida này thêu nên có mếc ở mặt sau của vải và sau khi thêu xong chỉ việc rút từng sợi vải ra là còn lại hình thêu.

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/wastecanvas.jpg

- Magic canvas: là hậu duệ của waste canvas, hình thức thì có phần giống plastic canvas 14ct nhưng dẻo hơn nhiều. Thêu xong thì ngâm nước là tan, chỉ còn lại hình thêu.

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/magiccanvas.jpg

Hình như thế là hết rồi đó!

pooh191288
02-10-10, 13:07
- Mesh canvas: là chị em với Plastic canvas 7-10ct dành cho needlepoint. Điểm khác là không phải nhựa cứng mà là đan từ các sợi nhựa mềm, độ mềm thì tương tự vinyl aida. Vì mềm uốn được nên có thể ứng dụng làm túi xách...

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/meshcanvas.jpghttp://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/meshcanvasusage.jpg

Em mún hỏi loại này ở VN có bán ko ạ, tại mấy cái giỏ em móc nó ko có khung nên oặt ẹo quá, mất cả dáng :D

Lana
11-10-10, 20:13
hức! Tình hình là em mới mua 1 cái chart gốc của DMC về mà nhìn nó em hoảng quá đi mất. Có khúc phải thêu chỉ màu đen nó in luôn đen kìn kịt, chả còn thấy ô vải đâu mà đếm cả. Khổ cái là trong cái mảng đen đó lại lốm đốm các mảng màu khác. Em chả biết sao bây giờ. Chị nào có kinh nghiệm giúp em với :(

BẾP CỦA BẠN
11-10-10, 21:27
Hihihi, bình tĩnh bình tĩnh em ơi, em cứ thêu những màu nào em thấy ký hiệu là rõ nhất, dễ phân biệt nhất. Dùng viết để đánh dấu vị trí để thêu nhé, sẽ tránh nhầm lẫn hơn là cứ vừa nhìn chart vừa thêu, nhìn kiểu ấy là tẩu hỏa nhập ma luôn. Em cứ giải quyết từng ký hiệu theo mảng, theo ô, giống như ngồi gỡ chỉ rối í mà, rồi nó sẽ dễ hơn và thêu xong thôi. Mấy chart đó nó thế, mới nhìn vào hoảng lắm, nhưng thêu xong vài ký hiệu là thấy ổn ngay.

Từ ngày khám phá ra mấy cây viết tự bay màu và có nhiều màu, chị thêu mấy bức như thế nhẹ nhàng và nhanh hẳn.

Schtroumpf
12-10-10, 12:46
Em mún hỏi loại này ở VN có bán ko ạ, tại mấy cái giỏ em móc nó ko có khung nên oặt ẹo quá, mất cả dáng :D

Cái này Lena có em ạ! :)

sanny
12-10-10, 14:00
Ngày trước, tớ thêu xong rùi tự ráp lại. Mình ráp bình thuờng thui. 1 mặt là aida, cắt thừa ra khoảng 2.5 cm hình vuông (hoặc hình cn), mặt kia tớ dùng vải gì hay khâu búp bê ấy (hơi xù bề mặt), có thể ghép mấy mầu lại với nhau. Khéo tay thì cắt chữ = vải đó rùi khâu vào. Cắt mấy chữ giản đơn thui. Khi ráp thì may trước 3 cạnh (viền ngoài cùng, rồi cách khoảng 2 cm may típ viền thứ 2. Khi may viền thứ 2 thì nhớ lộn mặt phải ra nha - có ai hỉu đoạn này hem nhỉ huhu +_+ ) cho bông vào nén cho chặt rùi may nốt cạnh còn lại :D (cạnh ngoài khâu khéo khéo 1 chút thì ko lộ chỉ đâu) Trông thì lằng nhằng nhưng đơn giản lắm ah. Mình ko có hoa tay nên làm gối thế thui.
Mà gối có 2 mặt lun :))
Mỗi tội cái vải kia nó bị xù ra quá. Chắc tại mình hay gác chân.

tumivn
12-10-10, 23:47
Khi cắt PC làm ví, bạn chú ý cắt Pc theo 1 chiều, không nên cố gạn để tiết kiệm PC, Ví đầu tiên mình làm chưa có kinh nghiệm nên cũng quay dọc quay ngang tấm PC, kết quả là mặc dù đếm đủ ô nhưng khi ráp các miếng không thẳng, lại không bằng nhau, rất vất vả :(

Thực tình là em không dám cắt ra, sợ nó hư thì phí quá. Em sẽ làm theo lời chị!

Ms.Cannot
13-10-10, 23:05
Từ trước đến giờ mình cũng nghĩ là trong kit ví nó để cả tấm pc luôn, nhưng lần trước qua shop suestitch bà chủ mở ra cho xem bên trong thì pc nó đã cắt sẵn rồi mới hay chứ hihi..mỗi tội là mình ko ưng ý mẫu nào cả thôi ,,,

Nhím xinh
14-10-10, 07:54
Tuỳ kit của từng hãng khác nhau, tớ thấy có kit của Cherish là PC 18ct, size 131 x 131. Nhưng vì là PC 18 nên vẫn nhỏ hơn PC 14 thông thường là 112 x 112. Ví dụ kit Cherish 2 em bé tựa lưng vào nhau này, nguyên mẫu là vải PC màu bao tải đã được cắt thành từng miếng nhỏ theo chart hướng dẫn. Đây là em ví thứ 6 của tớ!

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010101428641mmywmte5og689739.jpeg

Thảo Vy
14-10-10, 09:05
Cả nhà ơi, mọi người nghiên cứu thử xem cái đường viền này họ làm bằng cách nào với, mình trông hay quá mà ko biết phải làm sao, không hiểu có phải bà ấy gập một đoạn vải ra phía sau rồi ... (ây da, mình nghe mình nói cũng thấy khó hiểu nữa, mọi người coi giúp trong hình đây vậy):

http://2.bp.blogspot.com/_UD64S41iXeo/SsOC8fMfcrI/AAAAAAAACh4/zagk9BnpqqI/s400/2009_137.JPG

Ở giữa có một cái ô vuông, không biết là khoét một ô vuông rồi làm thế nào nữa, trông hay quá:

http://3.bp.blogspot.com/_UD64S41iXeo/SrDyhVpXIbI/AAAAAAAACcY/nGOXJ5qfTxQ/s400/2009_129.JPG

Hic sao không thấy hiện hình nhỉ :-?

monica
14-10-10, 09:12
Nếu mọi người mua kit thì còn đỡ chứ tớ mua vải về, mặc dù dã cắt theo 1 chiều nhưng vải xéo không thể giáp nổi ví,
Túm lại từ giờ sẽ mua kít thui.
Còn cách giáp ví: mình cắt theo trước toàn bộ. Để đếm ô không bị nhầm bạn có thể lấy chỉ may lược từng 10 rồi cắt vải theo đúng kíthu7oo7c1 như vậy cũng sẽ tiện cho các bạn khi thêu (vì vải PC rất khó dùng viết để kẻ ô), sau đó giáp hờ với nhau giống như bạn Nhím xinh, rồi thêu
Khi giáp thật mình dùng kim xâu vào 2 góc sau đó dùng kẹp bướm cố định và khâu lại.
Chúc mọi người thành công

chuộtcon
14-10-10, 10:13

Kit ví của Cherish thì cắt sẳn lun đó bạn, mình vừa mua 1 kit nên phát hiện ra

lamgiangdn
14-10-10, 13:03
- Magic canvas: là hậu duệ của waste canvas, hình thức thì có phần giống plastic canvas 14ct nhưng dẻo hơn nhiều. Thêu xong thì ngâm nước là tan, chỉ còn lại hình thêu.

http://i130.photobucket.com/albums/p253/hoitheuthua/Fabrics%20and%20canvas/magiccanvas.jpg

Hình như thế là hết rồi đó![/QUOTE]

CHo mình hỏi ở đâu có thể mua được MAGIC CANVAS

mẹ vân anh
14-10-10, 13:28
bên nàng Compa happy shop đang có đợt đặt magic canvas về đó chị, chị liên hệ thử xem

tripletvn
14-10-10, 15:43
Cả nhà ơi, mọi người nghiên cứu thử xem cái đường viền này họ làm bằng cách nào với, mình trông hay quá mà ko biết phải làm sao, không hiểu có phải bà ấy gập một đoạn vải ra phía sau rồi ... (ây da, mình nghe mình nói cũng thấy khó hiểu nữa, mọi người coi giúp trong hình đây vậy):

http://2.bp.blogspot.com/_UD64S41iXeo/SsOC8fMfcrI/AAAAAAAACh4/zagk9BnpqqI/s400/2009_137.JPG

Ở giữa có một cái ô vuông, không biết là khoét một ô vuông rồi làm thế nào nữa, trông hay quá:

http://3.bp.blogspot.com/_UD64S41iXeo/SrDyhVpXIbI/AAAAAAAACcY/nGOXJ5qfTxQ/s400/2009_129.JPG

Hic sao không thấy hiện hình nhỉ :-?

Là kiểu thêu hardanger đó bạn, bạn cứ search hardanger embroidery mà ngâm cứu. Cũng chỉ có vài mũi thêu cơ bản để block sợi vải (dùng vải evenweave) trước khi dùng kéo chuyên dụng (nhỏ, nhọn, sắc, mũi cong là tốt nhất) cắt thôi, cách thêu thì đơn gản, chỉ quan trọng phần design họa tiết và coi chừng đếm nhầm ô khi thêu.

http://www.needlework-tips-and-techniques.com/learn-hardanger.html

Kéo
http://www.google.com/images?hl=en&expIds=17259,24683,24815,26637&sugexp=ldymls&xhr=t&q=hardanger+scissors&cp=11&um=1&ie=UTF-8&source=og&sa=N&tab=wi&biw=1440&bih=644

Quên nữa, HTT nhà mình có koala thêu kiểu này.

Thảo Vy
14-10-10, 16:34
Cảm ơn bạn tripletvn nhiều quá, vậy là kiểu này giống kiểu thêu ren/rua đấy nhỉ? Mình vừa search thử, thấy bảo cái này không phù hợp với aida, chỉ thường sử dụng cho evenweave, hihi vậy lại mò mẫm dùng thử cho vải thêu VN của mình xem sao.

bluesea
21-10-10, 12:45
Cả nhà ơi, cho mình hỏi hơi ngố tí, với vải 11ct thì đi backstich 1 sợi hay 2 sợi. Thêu mấy bức rồi, tự dưng bữa nay giật mình, cảm ơn cả nhà.

binbin
21-10-10, 13:26
Cả nhà ơi, cho mình hỏi hơi ngố tí, với vải 11ct thì đi backstich 1 sợi hay 2 sợi. Thêu mấy bức rồi, tự dưng bữa nay giật mình, cảm ơn cả nhà.

Em thấy trong các chart của trung quốc thường ghi loằng ngoằng là 14ct thì 2 và 1, 11ct thì 3 và 2.
Em suy ra là 11 thêu chỉ 3 và back chỉ 2.

beehien
21-10-10, 13:55
Cũng tùy bức bạn ạ, thường thì 11ct thêu 3 backs 2, nhưng với những mẫu bs quá nhiều or quá fức tạp thì nên bs 1 sợi nhìn sẽ thanh mảnh hơn :)

BigD
21-10-10, 14:23
Em thì thường cứ áp dụng kiểu là backstitch em bớt đi 1 cọng chỉ so với thêu thường, không biết có khi nào tổ trác không nữa? Nhất là với mấy mẫu có half, có 1/4, ...

Hoa Muop Dang
22-10-10, 08:10
Về đường back thì mình thấy thế này: chủ yếu các chat dùng aida 14 thì đi chỉ 1, nhưng có khi trong chat ghi chỉ 1 nhưng thực tế nếu đi chỉ 2 sẽ đẹp hơn (ví dụ bức mẹ con Sa pa, bức này mà đi chỉ 1 ở cái miệng xinh xinh của mẹ và em bé thì khi lên khung không nhìn thấy gì cả) vì vậy, khi thêu còn tuỳ thuộc vào màu sắc và vị trí, ít hay nhiều back mà mình dùng 2 hay 1 sợi, có bạn nào như mình không?

mitbn
24-10-10, 01:35
có vài cách làm gối đấy bạn
1, đơn giản nhất là bạn thêu xong 1 mặt vải aida sau đó mua 1 miếng vải kích thước giống hệt rồi may vào
2, may xung quanh vải aida bằng vải, như kiểu là bo cho tranh ấy, mặt sau cũng may 1 miếng vải nó giống như 1 cái vỏ gối mà hình như Bee shop có bán sẵn ạ http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?1418-%C6%AFu-%C4%91%C3%A3i-l%E1%BB%9Bn-cho-th%C3%A1ng-c%E1%BB%A7a-ch%E1%BB%8B-em-nh%C3%A0-m%C3%ACnh-!
3, http://www.crhcs.cn/Product/477.aspx
bạn tham khảo mẫu gối ở link trên mình thấy họ làm rất hay chỉ việc tháo miếng aida phía trên là có thể thêu được rồi lại buộc vào khi thêu xong mà chẳng liên quan gì đến cái vỏ gối phía dưới

hoa vo thuong
25-10-10, 09:40
Em thì có cách làm này, đển sử dụng gối được lâu nữa ạh, em xin chia sẻ như sau:
- sau khi thêu xong và giặt ủi cẩn thận, em thường dán (mếch) thêm 1 lớp keo giấy mỏng ở mặt sau, keo giấy mỏng là nguyên vật liệu để may vá, nó thường sử dụng trong việc tạo dáng cổ áo, các chị có thể ra bất kỳ tiệm về nguyên vật liệu may vá đều có, thao tác này giúp các chị giữ được các mối chỉ trong lúc giặt giũ, không làm bung chỉ phần thêu.
- khi may gối, chăn, mền.v.v., các chị có thể dùng vải trơn hoặc caro để may áo gối, nhưng khi may, các chị nên may hoàn chỉnh thành 1 cái gối sau đó mới đính sản phẩm thêu của mình lên, hoặc đính trước hình thêu lên mặt trước của gối rồi mới tiến hành ráp thành cái gối, (tránh cách may là dùng phần thêu làm bao gối luôn) việc này tránh tình trạng mỗi lần thay bao gối, mình phải rút ruột gối, kéo tuột ra sẽ rất nhanh làm hư mặt sau của phần thêu.
- cách may áo gối nằm chị có thể tham khảo ở đây: http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?724-h%E1%BB%8Fi-v%E1%BB%81-c%C3%A1ch-may-%C3%A1o-g%E1%BB%91i
may gối ôm chị có thể tham khảo ở đây nhé: http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?1279-H%E1%BB%8Fi-v%E1%BB%81-may-%C3%A1o-g%E1%BB%91i-%C3%B4m
chúc chị mau có tác phẩm

Hoa Muop Dang
26-10-10, 15:29
Các bạn thân mến ơi, mình đang thêu bức này vì thấy tranh đẹp quá, nhưng hôm qua AX hỏi bài thơ này là gì? làm mình ngượng quá cơ, chị em nào biết dịch hộ mình với, cảm ơn nhiều nhiều
ảnh ở đây nè (mượm tạm bạn nào đó một chút nhé)
http://vn.360plus.yahoo.com/thaostitch-nb/photo?pid=28&fid=5

thanhvan
26-10-10, 15:42
Đây là bài thơ Ái Liên thuyết của Châu Đôn Di

Em copy phần bản dịch từ blog của chị trangthi

Lời dịch bài thơ này như sau (theo một giáo sư tiếng Việt người Trung Quốc):

YÊU HOA SEN

Hoa của các loài cây cỏ trên cạn dưới nước, đáng để cho người ta yêu thích thì rất nhiều. Vậy mà Đào Uyên Minh đời Tấn chỉ yêu riêng hoa cúc. Từ họ Lý lập nhà Đường đến nay, người đời lại đua thích mẫu đơn. Ta lại riêng yêu hoa sen, bởi sen mọc tự bùn lầy mà không nhiễm bẩn, tắm lội trên nước trong mà chẳng nũng nịu, lẳng lơ. Trong rỗng, ngoài thẳng, không dây, không cành, hương ở xa càng thanh khiết, một mực uy nghi thanh sạch, có thể ở xa mà ngắm nhìn chứ chẳng thể cợt nhả đùa bỡn.

Ta cho, cúc là hoa ẩn dật, mẫu đơn là hoa phú quý, sen là hoa quân tử. Ôi, yêu cúc, sau ông Đào không thấy nói đến ai nữa, mẫu đơn thì ai cũng yêu, còn như yêu sen, thì biết còn có ai cùng ta nữa chăng?

thanhvan
27-10-10, 10:39
Các chị em cho mình hỏi, chữ trong mẫu này là chữ gì? Hic, ngâm kit này lâu lắm rồi mà hổng hỉu ý nghĩa của nó
http://lh4.ggpht.com/_tHCXqfSx60c/TMebxpIiIsI/AAAAAAAABqE/llxCfkL5yCI/s512/DIM%203203%20Floral%20scroll.jpg

hoa vo thuong
27-10-10, 11:43
Hi chị,
Em vừa mới hỏi được xong, chữ đó có ý nghĩa là "hài hoà" theo (google dịch), chữ này còn là 1 phần trong chữ "hoà hợp"

phuonghienhvta
10-11-10, 21:30
hic em vừa mới lên đây chưa có kinh nghiệm gì về thêu cả ,mà em thì rất thích thêu, co anh chị nao bít gì chỉ cho em vơi ah,muon thêu thi em phải chuẩn bị những gì ah

bethui87
10-11-10, 22:05
Bạn không được post bài ở mục xin mẫu thêu này nhé. Nếu muốn hỏi gì về thêu thùa bạn sang link này nha bạn
http://hoitheuthua.net/diendan/forumdisplay.php?31-CHUY%C3%8AN-M%E1%BB%A4C-CHO-XSTITCH
còn thêu sao thì mình đã hướng dẫn qua họp thư của bạn rồi nha.

Namlun137
10-11-10, 22:13
Chào bạn !
Bon chen trả lời bạn tí :). Muốn thêu được xstitch thì trước hết bạn vào đây http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?65-Cross-Stitch-for-newmember đọc kĩ hướng dẫn trước khi...thêu nhé ! Sau đó nếu cần tìm hiểu chuyên sâu hơn nữa thì vào đây tìm hiểu về các loại vải và chỉ thêu nè http://hoitheuthua.net/diendan/forumdisplay.php?31-CHUY%C3%8AN-M%E1%BB%A4C-CHO-XSTITCH.
Sau cùng khi đã hiểu (chỉ cần sơ sơ thôi cũng được) thì bạn vào các shop online tại http://hoitheuthua.net/diendan/forumdisplay.php?41-SHOP-ONLINE ngắm hàng là các kit rồi mua về mà thêu thôi. Kit này sẽ bao gồm kim, chỉ, vải và chart (tức là một tờ giấy có in hình mình cần thêu và người ta đã đánh dấu cho mình các kí tự khác nhau tượng trưng cho các màu chỉ khác nhau) và cứ thế mình cứ thêu hết /// rồi đến \\\ hoặc ngược lại tùy theo bạn thuận phía nào hơn. Mới lần đâu thêu thì bạn nên chọn những mẫu kit be bé thôi, cẩn thận hơn nữa thì mua luôn bút kẻ vải để kẻ 10 ô vuông 1 cho dễ nhìn (vì trong chart người ta cũng kẻ 10 ô vuông 1 mà) kẻo lại thêu nhầm, rồi phải gỡ ra thì mệt lắm ! :)
Chúc bạn sớm có những tác phẩm ưng ý để thỏa mãn cơn nghiền thêu nhé ! :D

beoumap83
10-11-10, 22:13
đầu tiên là mua kit, kéo cắt chỉ, bút nhiều màu để kẻ(có bán tại chỗ bán kit luôn, đừng mua bút thường, giặt k ra đâu bạn, ruột bút 10.000). Mới thêu nên mua đồng hồ thêu (nhanh thành sản phẩm, bớt nản, có đồng hồ mới để coi giờ, sướng), lựa mẫu càng ít màu càng tốt. Mua về xong gấp tư tờ vải lại rồi nhìn theo chart chỗ nào có mũi tên thì ứng với đường vải mới gấp. Rồi từ đường đó kẻ ra từng ô, mỗi ô 10 ô nhỏ ( vd:nếu mũi tên chệch qua 3 ô thì từ đường mới gấp đếm ra 3 ô mới kẻ đường đầu tiên). Kẻ hết đủ ô rồi thì cứ nhìn theo ký hiệu màu mà thêu thôi bạn. Bạn thêu ký hiệu nào thì lấy bút đánh dấu hết ký hiệu đó rồi thêu cho đỡ mệt, đỡ tốn công nhìn qua nhìn lại. Về cách gút chỉ hay mũi thêu thì có trong Welcome new member, bạn xem thêm tham khảo. Chúc bạn sớm hoàn thành sp đầu tay, nhớ up lên cho mình xem với nha.

binbin
16-11-10, 16:21
Chị em cho em hỏi với ạ, em định thêu gối vuông.Nếu dùng vải aida 11 thông thường để thêu thì em thấy mềm lắm, liệu có làm gối được không ạ.

live to love.shop
16-11-10, 20:41
Vô tư luôn ấy chứ. Mình cũng dùng nhiều loại, lúc thì toàn aida, có lúc là aida 1 mat, cón 1 mat la vải cara,...

chocopie
16-11-10, 22:56
Em có cái hình gối này k biết chị có dễ hình dung không, cái này áp dụng với kit 14ct mà nho nhỏ tầm 20-25cm, em hay mua vải và mang ra hàng ng ta may thành cái gối như này, còn với những kit 11ct, 9ct thì em toàn ráp bằng tay thui :D
http://i665.photobucket.com/albums/vv18/zzdrunk_tigerzz/Hnhnh0015-2.jpg

binbin
19-11-10, 14:48
Em có cái hình gối này k biết chị có dễ hình dung không, cái này áp dụng với kit 14ct mà nho nhỏ tầm 20-25cm, em hay mua vải và mang ra hàng ng ta may thành cái gối như này, còn với những kit 11ct, 9ct thì em toàn ráp bằng tay thui :D
http://i665.photobucket.com/albums/vv18/zzdrunk_tigerzz/Hnhnh0015-2.jpg

Bạn ơi mình hỏi chút, cái vải đỏ đỏ để bọc ngoài gối ấy, là vải gì thế, có phải là vải cara ko?
Vải này mua ở đâu bạn nhỉ, nhìn màu sắc đẹp quá.Mà mang ra ngoài hàng may thì họ có sẵn cả bông nhồi cho mình à, công may 1 gối này là mấy xiền bạn nhỉ?
Nhìn đẹp quá mình lại muốn bon chen òi

live to love.shop
19-11-10, 14:54
Vải cara hiện nay dao động từ 40 - 45k / mét bạn ah. Để mình tìm địa chỉ rùi nhắn bạn nha. Mình cũng hay mua vải này làm gối. Thích lắm

luckystar
19-11-10, 14:55
Bạn ơi mình hỏi chút, cái vải đỏ đỏ để bọc ngoài gối ấy, là vải gì thế, có phải là vải cara ko?
Vải này mua ở đâu bạn nhỉ, nhìn màu sắc đẹp quá.Mà mang ra ngoài hàng may thì họ có sẵn cả bông nhồi cho mình à, công may 1 gối này là mấy xiền bạn nhỉ?

Em ui, nếu may gối thì em mua hoặc may phần ruột nhồi bông riêng, phần thêu mình may vào vỏ gối riêng cho dễ giặt em ạ.

chocopie
20-11-10, 11:50

Bạn ơi cái vải đỏ là vải thô bạn ạ,cái loại mà ng ta vẫn may áo sơ mi ý,cũng rẻ lắm,không phải vải cara.
Mình vẫn làm thế này, sau khi thêu xong, tắm giặt sạch sẽ, cầm vải mang ra hàng thuê ng ta ráp, nói với ng ta là cháu muốn làm cái gối cỡ 40x40cm hoặc 45x45cm( hình như có 10k thui thì phải, máy cũng đơn giản mà ), sau đó ra chợ mua 1 caí ruột gối cùng cỡ nhét vào là ok, khi nào cần giặt chỉ cần bỏ ruột gối ra thui :D

babycute81
22-11-10, 22:35
Lần đầu tiên mình làm loại banner này của dimension để tặng bạn trong mùa Xmas nhưng lại không biết làm phần mặt sau như thế nào. Cả nhà góp ý kiến cho mình với nha.....đa tạ cả nhà trước:56[1]:
http://www.mediafire.com/i/?uud6zr9oblix5n8

babycute81
23-11-10, 16:46
Mình quên kèm theo link rui...các bạn xem dùm ở đây nha
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=uud6zr9oblix5n8&thumb=4

huongtrang1988
25-11-10, 11:53
e hiện đang thêu bức e bé như trong hình ah
Có chị nào có kinh nghiệm thêu bức này thì share cho e code chỉ DMC được không ah?
E có code của Madeira nhưng có 1 số code convert sang màu của DMC không được ah
E cảm ơn các chị nhiều!

http://i261.photobucket.com/albums/ii73/tranhuongtrang/product71648.jpg

pooh191288
25-11-10, 19:45
e hiện đang thêu bức e bé như trong hình ah
Có chị nào có kinh nghiệm thêu bức này thì share cho e code chỉ DMC được không ah?
E có code của Madeira nhưng có 1 số code convert sang màu của DMC không được ah
E cảm ơn các chị nhiều!

Bức này bên topic Thắc mắc về chỉ thêu và code chỉ đã có người post bảng code DMC rồi bạn, bạn tìm xem nhé! Thắc mắc này nên post ở mục chỉ thêu lun để mọi người tiện theo dõi bạn nhé!

gacon_93
27-11-10, 19:18
em có một kit thêu tranh đồng hồ.nhưng hok được hướng dẫn cách gắn kim đồng hồ vào tranh.....mấy chi chỉ em với... cắt một lỗ chính giữa tranh rồi thêu lên hay thêu xong mới đục lỗ ????? mong các chị chỉ giúp em với:(:(:(:(:(

hongtham_baby_roes
27-11-10, 19:34
theo ý mình thì bạn cứ thêu xong bức tranh cái đã . Khi bạn đi đóng khung thì cứ bảo thợ làm khung là làm khung đồng hồ thì họ gắn bộ đồng hồ cho tranh lun . Chị em ta chẳng cần làm gì hết , chỉ việc trả xiền 3:-O

gacon_93
27-11-10, 19:36
:-s:-s:-svay la minh cu việc đựa cho người ta làm thôi ha??? minh sợ người ta hok biết làm hư tranh thì tiếc lắm

lamgiangdn
27-11-10, 20:38
Mình đã làm mấy đồng hồ rồi, thêu xong thì đưa đi làm khung các bác thợ sẽ gắn đồng hồ luôn. Nhưng mà không biết bạn ở đâu, mình ở ĐN toàn phải gửi ra HN làm thôi vì nếuchôxx đóng khung tranh mà không biết làm đồng hồ và ngược lại thì cũng rất có thể điều bạn lo lắng sẽ xảy ra.

Schtroumpf
29-11-10, 13:02
@Gacon93: Chị có viết một bài hướng dẫn cách ráp đồng hồ mẫu thêu, em có thể đọc để tham khảo nếu muốn tự ráp. Còn đem ra ngoài cửa hàng thì đơn giản thôi!
http://tdhts.blogspot.com/2010/01/cach-rap-ong-ho-mau-theu.html

Pupu
30-11-10, 21:38
chào mọi ng` , ngày trc e chỉ thích đan len hay móc thú bông thôi nhưg dạo gần đây e bị mê mẩn cross stitch quá trời lun , e đã mua mấy mẫu thêu ở ngoài nhưg vừa đắt hình lại ko có nhiều hình đẹp như trên mạng , mọi ng có thé cho e hỏi khi mình tìm đc 1 chart trên mạng thì làm cách nào để mua màu chỉ như trong chart vậy ...e cảm ơn nhiều lắm

onetinnhi
30-11-10, 22:43
em cứ vào shop online sẽ có các shop tranh thêu và em cứ đặt trên mạng mã chỉ mà em cân với các shop, các chị sẽ soạn chỉ cho em, chúc em thêu đẹp và thành công

pretty shop
01-12-10, 15:17
Mình có sưu tầm được 1 cái hướng dẫn làm ví khá chi tiết, tỉ mỉ, có kèm hình ảnh minh họa từng công đoạn, nhưng khá dài, nên bạn nào có nhu cầu Pm cho mình, mình gửi qua mail nhé!

Thảo Vy
01-12-10, 16:11
Cả nhà ơi, mình có nghe chị em nào nói về vụ rắc kim tuyến lên tranh thêu mà quên mất không nhớ rõ ra làm sao. Có chị em nào làm cái này rồi vui lòng chỉ cho mình với. Phải có cái keo gì thì kim tuyến mới dính vào mặt tranh chứ nhỉ?:-?

ngocbich_dothi
01-12-10, 17:25
ban ra ngoai tiem ban do xit keo toc . ban mua 1 chai rui xit len tranh . sau do lay ngon tay cham vao kim tuyen cha len mat tranh the la kim tuyen dinh len tranh rui do ban . ban thu lam xem nhe

Pupu
01-12-10, 20:41
em cứ vào shop online sẽ có các shop tranh thêu và em cứ đặt trên mạng mã chỉ mà em cân với các shop, các chị sẽ soạn chỉ cho em, chúc em thêu đẹp và thành công

e vẫn chưa hiểu lắm ạ , e thấy mọi ng cứ cái ji mà DMC là ji` ạ , e muốn thêu mấy hình me to you nhưg chỉ có kit trên mạng thui , ko biết làm cách nào để mua chỉ chuẩn với kit hixx hxxx

Namlun137
01-12-10, 23:28
e vẫn chưa hiểu lắm ạ , e thấy mọi ng cứ cái ji mà DMC là ji` ạ , e muốn thêu mấy hình me to you nhưg chỉ có kit trên mạng thui , ko biết làm cách nào để mua chỉ chuẩn với kit hixx hxxx

Mình cũng chưa mua chỉ để thêu theo chart mình down trên mạng bao h, nhưng nếu bạn có chart rồi thì bạn gửi hình chart đó cho chủ shop online, bảo là "Chị ơi, chị soạn chỉ DMC (hoặc DC tuỳ bạn )cho chart này giùm e với ạ !" thì chị ấy sẽ soạn những màu chỉ nào và số m chỉ cần cho chart đó. Còn DMC là một loại chỉ của Pháp, chất lượng tốt nhất hiện nay mọi người vẫn dùng, còn DC cũng thế nhưng chất lượng và giá cả kém hơn tí, ngoài ra còn nhiều loại chỉ khác nữa.
Còn nếu cẩn thận hơn nữa thì bạn in chart đó ra rồi đến trực tiếp tại shop, các chị ấy sẽ hướng dẫn tận tình cho ấy thôi mà !
Chúc ấy sớm có tác phẩm đẹp ! :)

Thảo Vy
02-12-10, 08:23
ban ra ngoai tiem ban do xit keo toc . ban mua 1 chai rui xit len tranh . sau do lay ngon tay cham vao kim tuyen cha len mat tranh the la kim tuyen dinh len tranh rui do ban . ban thu lam xem nhe

Em băn khoăn không hiểu cái keo xịt tóc này có làm cho chỉ của mình bị làm sao không hở chị? Em sợ nó làm bạc màu chỉ, hoặc nó ướt như thế có tạo điều kiện cho bọn nấm mốc đến chơi không ạ?:-?8-X

ngocbich_dothi
02-12-10, 11:25
ko sao dau em ah . chi da lam qua rui . cung ok lam . sau khi em xit keo rui rac kim tuyen . keo bay hoi di thi tranh cua minh kho lien ah . ko co van de gi ca . ma tranh cua minh luc do dep lung linh luon do .( dep vi kim tuyen ) hi hi hi

pretty shop
07-12-10, 14:38
Kit ví của Cherish thì cắt sẳn lun đó bạn, mình vừa mua 1 kit nên phát hiện ra

Thế chắc ko phải kit nào cũng cắt sẵn hay sao í bạn ạ, vì kit ví Cherish mình biết thì để nguyên cả miếng, thêu xong thì tự ráp đấy bạn ạ!

Cô Mười
07-12-10, 22:06
Bạn ơi cho tôi xin hướng dẫn làm ví nhé, mail của tôi: thapnuong@gmail.com Cảm ơn bạn rất nhiều !

sdoming
08-12-10, 10:50
Ngày trước các kit ví mình phải tự đo đếm và cắt nhưng các kit cherish gần đây mình mua đều cắt sẵn hết nên rất tiện. Tuy nhiên do kích thước vải cũng ko đều nên lúc ráp đúng là nó có xê dịch qua lại chút, mình phải chú ý chứ ko là ráp lộn ô. Làm ví thêu ko lâu nhưng ráp lâu và đau tay lắm. Mỗi lần ráp mình phải lật mặt liên tục để bảo đảm ko ráp nhầm ô

pretty shop
08-12-10, 10:57
Bạn ơi cho tôi xin hướng dẫn làm ví nhé, mail của tôi: thapnuong@gmail.com Cảm ơn bạn rất nhiều !

Mình vừa gửi cho Cô Mười rồi nhé, check mail nhé!

sdoming
08-12-10, 11:08
Em băn khoăn không hiểu cái keo xịt tóc này có làm cho chỉ của mình bị làm sao không hở chị? Em sợ nó làm bạc màu chỉ, hoặc nó ướt như thế có tạo điều kiện cho bọn nấm mốc đến chơi không ạ?:-?8-X

keo nó giữ màu nữa đấy ạ. Mình xài keo xịt sơn chứ ko xài keo xịt tóc. Có loại keo tốt, trong, ko màu, mua ngoài tiệm sơn. Mình dùng nó để xịt hoa cưới khô giữ lại, đến tận cả năm rồi mà ko sao ấy

tintin
08-12-10, 20:57
Gửi giúp em hướng dẫn làm ví với :)
hellocat00@yahoo.com
Cảm ơn chị nhiều

shiroineko
09-12-10, 20:36
cho em xin ới : mail em : hangocanh_2602@yahoo.com
Sẵn tiện cho em hoỉ dùng bút gì kẻ lên vải PC đen đc ạh?

Cát
09-12-10, 20:40
pretty shop cho mình xin hướng dẫn làm ví với nha :).
Mail của mình: sonha0208@yahoo.com