PDA

View Full Version : Cách tẩy bút bạc

Reddragonfly
17-06-12, 21:41
Trc e có 1 ng khách kẻ bút bạc lên vải trắng,họ ngâm đủ thứ tất tần tật nhưng vẫn ko ra.E được bày cách là lấy kem đánh răng chà vào đường kẻ,cũng ra dc 9/10 nhưng rất cực vì phải chà n lần rồi đem phơi vì sợ chà n quá vải mỏng bị rách.Ko bít có chị em nào đã có kinh nghiệm xử lý bút bạc chưa ạ???

daibangnho
18-06-12, 08:47
Thường bút bạc để 1 tgian là bay màu rồi mà chị. Của em là vậy. Thường khi thêu em thêu màu bạc trước, tới khi thêu xong hết mấy màu kia thì màu bạc cũng bay gần hết rồi. Em chỉ chấm thôi chứ không kẻ đâu chị.

mầm bé
18-06-12, 14:19
oái, mới vừa kẻ 1 kit aida đen màu bạc xong, nghe 2 chị em nói hoảng quá. Em lỡ kẻ rồi làm sao :((

MeCun
19-06-12, 09:21
oái, mới vừa kẻ 1 kit aida đen màu bạc xong, nghe 2 chị em nói hoảng quá. Em lỡ kẻ rồi làm sao :((

Theo kinh nghiệm của mình thì bút bạc kẻ lên aida đen sẽ ko sao, nó chỉ có chút vấn đề đối với ada trắng thôi ạ, sau khi giặt xong nó vẫn để lại 1 đường đen mờ mờ, ở những vùng đã thêu đè lên sẽ ko để ý thấy, còn những vùng trắng để trống sẽ vẫn còn. Gặp trường hợp đó mình ngâm tranh trong nước ấm có pha chút giấm hoạc vắt vào ít nước cốt tranh, khoảng 1l nước/ 1 muỗng dấm hoặc nửa quả chanh. Sau đó giặt lại với shampoo loãng là bay màu đến 95% phải chú ý nhìn thật kỹ mới thấy 1 đường kẻ mờ, nếu chị em nào có cách làm sạch màu 100% thì chia sẻ cho mình học hỏi với.

kxntg
03-07-12, 15:32
Mình thì khi kẻ vải bằng bút bạc chỗ nào có mũi thêu chồng lên thì không sao, chỗ vải nào trống đường gạch cứ lồ lộ, ngâm hoài, ngâm hoài rồi vò nhẹ bằng tay cũng không ra.
Cuối cùng mình dùng bàn chải đánh răng, chà nhè nhẹ lên chỗ vải không có mũi thêu (chỉ nhè nhẹ thôi nhé) thì vết màu bạc sẽ phải đi

mầm bé
04-07-12, 09:51
Mình thì khi kẻ vải bằng bút bạc chỗ nào có mũi thêu chồng lên thì không sao, chỗ vải nào trống đường gạch cứ lồ lộ, ngâm hoài, ngâm hoài rồi vò nhẹ bằng tay cũng không ra.
Cuối cùng mình dùng bàn chải đánh răng, chà nhè nhẹ lên chỗ vải không có mũi thêu (chỉ nhè nhẹ thôi nhé) thì vết màu bạc sẽ phải đi

Bàn chải đánh răng mới hay loại đã dùng qua rồi hả chị?
Vì em nghĩ nếu bàn chải còn mới thì sẽ cứng hơn ấy, nên hỏi chị cho chắc :">

S leaf
04-07-12, 10:35
Em mới thêu xong bức Tiger Reflection của Dim, đã thử đủ cách ngâm dầu gội, nước ấm pha dấm,... mà vết bút bạc vẫn còn rõ quá. Em cũng dùng bàn chải đánh răng nữa, nhưng chỉ được chỗ vải trống thôi. Còn phần bóng của con hổ dưới nước (toàn bộ là backstitch) thì ko biết xử lý kiểu gì nữa... >"<
Các chị có cách nào khác, chỉ giúp em với nhé!

S leaf
04-07-12, 10:38

Em toàn dùng bàn chải cũ thôi. Em nghĩ ko cần loại mới và cứng đâu chị ạ! :)

superburin
04-07-12, 15:04
Mình thì thường ngâm nước 2 lần. Ngâm lần đầu khoảng 30', sau đó đổ đi và lại pha lại 1 chậu ngâm khoảng 15' nữa là sạch mực luôn.

kxntg
04-07-12, 20:30
He he, cần gì sang tới dùng bàn chải mới , chị toàn giữ lại những bàn chải đánh răng đã cũ đấy thôi em

Mình thì thường ngâm nước 2 lần. Ngâm lần đầu khoảng 30', sau đó đổ đi và lại pha lại 1 chậu ngâm khoảng 15' nữa là sạch mực luôn.
Hụ hụ, mình làm thế nhiều lần vẫn không hết

hoa vo thuong
04-07-12, 22:46
Mình thì có 1 cách đã thử nghiệm khi thêu trên vải đen rồi đó là mình chế nước sôi 100 độ C vào trực tiếp nơi còn vết sẽ ra thôi, nhưng chống chỉ định trên PC nhé ^^

CraftHome
04-07-12, 23:32
Trc e có 1 ng khách kẻ bút bạc lên vải trắng,họ ngâm đủ thứ tất tần tật nhưng vẫn ko ra.E được bày cách là lấy kem đánh răng chà vào đường kẻ,cũng ra dc 9/10 nhưng rất cực vì phải chà n lần rồi đem phơi vì sợ chà n quá vải mỏng bị rách.Ko bít có chị em nào đã có kinh nghiệm xử lý bút bạc chưa ạ???

Em thử với Acetone đi nhé. Chị đã thử với bút bi k chịu bay với vải DMC, bút bạc với vải TQ và thấy đi hết đó em. Mỗi tội là nên mua Acetone theo 1 lit hoặc nữa lit

ngocquynh5488
05-07-12, 07:56
Em thử với Acetone đi nhé. Chị đã thử với bút bi k chịu bay với vải DMC, bút bạc với vải TQ và thấy đi hết đó em. Mỗi tội là nên mua Acetone theo 1 lit hoặc nữa lit

Chị ơi sao phải mua nửa lit hay 1 lit ạ? Người ta không có bán lẻ ạ?

AnhThư
05-07-12, 07:57
Em cũng bị 1 lần như thế này trên vải đen, lấy bàn chải chà đến nỗi muốn xơ cả vải nhưng vẫn ko hết vết mờ. Nên lần sau em chỉ dùng bút bạc để chấm trên vải thôi, còn đường kẻ ô thì em dùng loại phấn may để kẻ, ngâm giặt là sạch ngay :)

mầm bé
05-07-12, 09:05

Chị ơi Acetone có tác dụng với bút chì ko chị?
Em có 1 bức hồi mới thêu lần đầu dùng bút chì, đến bây giờ vẫn chưa đóng khung đc vì giặt ko ra :((

minhminhvan
10-07-12, 15:52
Vậy cho em hỏi xíu ạ, bút bạc kẻ lên vải aida đen em nghe nói là khó ra lắm, cũng khắc phục bằng cách chế nước sôi vào ạ?

botihell
17-07-12, 19:49
các chị yên tâm, mình vừa mới thêu một bức vải aida 11 màu đen, ảnh nghệ thuật nude, cô gái ngồi bên bình hoa hồng,
mình đã tẩy được bút bạc nhờ xem topic này, kinh nghiệm là ngâm vào nước ấm + giấm nuôi ( nước khoảng 70 độ ấy) ngâm cỡ hơn 1 tiếng rồi lấy bàn chải đánh răng chà nhẹ lên mặt vải , sau đó ngâm với xà bông gội đầu + nước ấm để làm mất mùi giấm rồi phơi

Nếu chưa bay hết thì làm thêm lần nữa là OK . Mình phải làm 2 lần ấy, lần đầu là nước ấm lấy từ máy nước nóng (MAX) nên chắc kg tẩy được hết , lần sau mình lấy nóng hơn một chút phải nấu nước sôi rồi pha mới hết màu bạc

chebom
20-07-12, 08:41
chị ơi dùng giấm thường có dc ko ạ ?

ngoinhamayman36
20-07-12, 12:54
Em nghĩ là giấm thường hay giấm nuôi thì có tác dụng như nhau thôi. Nhưng mà vụ nước nóng thì đúng là rất hiệu nghiệm vì em đã làm rồi nên biết. Mới cả chính bên nhà sản xuất bút họ cũng nói là dùng nước nóng mà.

dtc85
26-07-12, 16:01
Cũng chị bị một đoạn khoảng 10 cm thôi, mà dùng đủ mọi cách, ngâm hơn 1 ngày bằng ô mô mà nó cứ lì không chịu ra, mình tiếp tục tẩy bằng vim đổ trực tiếp và đánh bàn trải mà không được. lại dầu rửa bát, xà phòng tắm nữa ... cũng chịu chỉ mờ được 1/10 mà thôi, đến giờ bức tranh đó mình đã cất trong tủ rồi.

tatcachocon
26-07-12, 23:00
mình cũng bị hai bức aida đen không giặt được sạch hết, nhưng mà treo tranh cao lên cũng chẳng nhìn thấy đâu, tranh trông xa hoa trông gần mà!

hana_nguyen
09-08-12, 00:33
mình cũng dùng bút màu bạc kẻ trên vải đen rùi, ngâm sampoo với sữa tắm ko hết sạch 100% được, mình ngâm trong nước ấm hơi già tay 1 tý rùi cho nước giặt ariel vào ngâm khoảng 45' là sạch hết trơn.

smile_oh
16-09-12, 18:28
mình cũng dùng bút màu bạc kẻ trên vải đen rùi, ngâm sampoo với sữa tắm ko hết sạch 100% được, mình ngâm trong nước ấm hơi già tay 1 tý rùi cho nước giặt ariel vào ngâm khoảng 45' là sạch hết trơn.

Chị giăt bằng ariel như vậy có ảnh hưởng gì đến chỉ thêu không chị nhỉ? Em giặt bằng giấm pha nước ấm , phải dùng bàng chải chà mãi mới hết. Không biết viết trắng kẻ vải có giặt cực như viết bạc không cả nhà?

chuonchuonot
13-12-12, 13:18
Mình cũng mới thêu xong 1 bức vải aida đen, ngâm tới ngâm lui bằng sữa tắm mà vẫn còn mờ mờ, ghét quá đem đi đóng khung luôn. Hy vọng nhìn kỹ mới thấy còn đường kẻ.:-s

nhimxu1987
03-01-13, 19:49
E cũng có lần dùng bút bạc thêu, giặt bằng sữa tắm hoặc dầu gội đều ko sạch. Nhưng sau đó e ngâm bột giặt ôm 3, 4 tiếng, là sạch bong. Cũng may là chỉ ko bị fai màu gì cả, mà đấy là e thêu kit Tàu đấy ạ. Mọi ng thử làm theo cách đấy xem sao ạ.

diemmy0803
03-01-13, 20:44
Mình thì chỉ dùng bút để chấm và đánh số. còn đường kẻ thì cẩn thận dùng chỉ khâu đánh dấu/ thế mà đến lúc ngâm, giặt mãi vẫn còn mờ mờ mấy cái số ở ngoài, may là ăn vào khung nên k bị lộ. Tóm lại, cứ dùng chỉ trắng khâu đánh dâu ô vuông cho lành, còn bút nhũ bạc chỉ để đánh dấu chỗ thêu thôi