PDA

View Full Version : Những lưu ý - kinh nghiệm khi thêu tranh cỡ lớn.

wuynie
16-06-12, 23:05
E đã đọc 1 lượt khắp diễn đàn về chủ đề này, nói chung là cũng có nhưng mà không chi tiết lắm. Nên em xin mạn fép làm cái topic này !! Hy vọng ko up sai chỗ.

Tình hình là em hiện đang thêu bức này. Kích thước 80 x 55cm. Vải 11CT.

Trước giờ em toàn thêu mấy bức bé bé, gần đây nổi hứng lên thêu bức cỡ lớn nên cũng có vài thắc mắc muốn hỏi các chị: khi thêu những bức lớn như này mình cần lưu ý điều gì ? các chị có kinh nghiệm nào hay xin chỉ bảo em với ạ.

Có cần mua khung ngồi ko ? Vì em cũng đang thêu được 1 tí rồi, em dùng khung cầm tay hình chữ nhật, thấy mỏi tay wá ạ. Với lại mỗi lần xoắn chỉ fải bỏ khung xuống để xoay chỉ lại thấy mệt wá. Em thêu được 4 ngày (từ 9h sáng đến 1,2h kkhuya) mà mới được có 1 mảng màu xanh tí tí ngay góc trái, dọc xuống tí là cái cây màu hồng (mới được cái viền ngoài). Có khung ngồi dễ thêu hơn ko ạ ???

E thì thêu từ trái sang fải, trên xuống dưới....cứ thêu dọc dọc theo tranh ấy ạ. Em thấy có mấy chị thêu từ giữa ra, hoặc từ dưới lên và trên xuống... Cách nào là hay nhất ạ ?

Chỉ mình mua 1 tép thì lúc tháo ra các chị cắt theo nhu cầu sử dụng (là dùng tới đâu cắt tới đó) hay là cắt hết 1 lần ? Em thì tháo ra hết, cứ gấp đôi, gấp đôi lại cắt. Mà e thấy là ghi 8m, thế nhưng có mấy con em cắt ra nó chẳng bằng nhau mặc dù đều dùng cách gấp đôi. Có fải họ ăn jan mình ko ?

Và khi thêu tranh như của em có nó nhiều mảng màu thế thì mình nên thêu mảng lớn trước hay thế nào ạ ?

Mong các chị chỉ giáo, em cám ơn !
Câu hỏi phụ thêm: mấy chị thêu bức lớn như này bao lâu mới xong ??? :D:D:D

huyendominh
17-06-12, 07:20
bạn ơi theo mình tùy cách thêu của từng ng riêng mình thì mình thêu từng trang 1, ở mỗi trang thì thêu từng mảng màu 1 cho hết mầu thì thôi. không biết các chị em khác thế nào?

nguyenthanhB90
17-06-12, 07:32
em xin có chút ý kiến ạ. em cũng đã thêu được 2 bức to rùi. bức đầu tiên là chart giấy nên em chia theo bố cục của tranh, từng mảng , từng mảng một. bức thứ 2 là chart quyển nên em thêu theo trang lun.
khi thêu theo mảng hay thêu theo trang em cứ thêu hết màu chỉ này rùi mới đến mầu khác. em thấy cũng nhanh lắm ạ. tất nhiên nếu dùng khung gỗ thì tiện hơn, còn dùng khung tay thì mỏi lắm ạ.

ngoinhamayman36
17-06-12, 08:11
Dựa theo kinh nghiệm và ý kiến riêng của mình, trả lời bạn những điều sau:
1. Thêu bức lớn chart theo quyển thì thường thêu theo từng tờ chart, hết tờ này chuyển sang tờ khác, trong mỗi tờ thì thêu hết mầu này chuyển sang mầu khác. Ngoài ra thì cũng tuỳ sở thích của từng người nữa.
2. Có đầu tư thêm khung gỗ ngồi thì càng tốt, mà không thì thêu khung vuông nhỏ, rồi di chuyển dần, phần thừa của vải cuộn lại rồi lấy kẹp kẹp gọn gàng lại. Để cho đỡ mỏi tay thì dùng khung vuông nhỏ cũng kiếm điểm tựa (VD tựa vào bàn rồi ngồi ghế, tựa vào cái ghế rồi ngồi bệt, tựa vào giữa chân đang co và ngực...)
3. Cắt luôn thành từng đoạn chỉ hay dùng đến đâu cắt đến đấy cũng chỉ là thói quen của mỗi người. Một con chỉ 8m nhưng khi mình cắt cũng đâu có đều đâu, mình nghĩ
cũng chẳng shop nào ăn bớt vài cm đâu vì ăn bớt xong lại phải gói chỉ vào tem như cũ cũng mất công chưa kể vài cm cũng chẳng để làm gì.
Mấy vụ thêu trong bao lâu,thêu màu nào trước cũng là tuỳ từng người bạn thấy thích thế nào thì làm thế ấy chứ cũng chẳng cần thiết phải theo ai đâu. Mình thì hay thêu màu tồi trước, nhạt sau; sặc sỡ trước nhờ nhờ sau. Bức của bạn cứ xác định thời gian khoảng 3-4 tháng đi cho nó "hoàn thành trước kế hoạch".

wuynie
17-06-12, 09:45
cám ơn các chị, thế chắc mình mua khung gỗ cho rồi ^^

white_lotus
17-06-12, 18:01
mình thêu xong bộ 4 bức này rồi nè, khi thêu mình xử lý theo kiểu chi tiết nào thích thì thêu trước, chán thì thêu sau. Mình thêu hết cái cây đào, tới dòng suối, rồi mới tới ngôi nhà :D
Bữa thấy bác kia, hơn 60 tuổi rồi thêu bộ này giống mình, mà không có khung gì sất. Cô con gái cứ lấy bút màu chấm sẵn lên vải, rồi bác ấy thêu xuyên táo luôn. Cứ tối con gái về ngồi chấm, sáng bác ấy thêu. Công trình hợp tác hai mẹ con nên làm nhanh lắm. Thêu cả bộ có ba tháng. Mình lây nhây gần nửa năm :))

wuynie
18-06-12, 10:17
mình thêu xong bộ 4 bức này rồi nè, khi thêu mình xử lý theo kiểu chi tiết nào thích thì thêu trước, chán thì thêu sau. Mình thêu hết cái cây đào, tới dòng suối, rồi mới tới ngôi nhà :D
Bữa thấy bác kia, hơn 60 tuổi rồi thêu bộ này giống mình, mà không có khung gì sất. Cô con gái cứ lấy bút màu chấm sẵn lên vải, rồi bác ấy thêu xuyên táo luôn. Cứ tối con gái về ngồi chấm, sáng bác ấy thêu. Công trình hợp tác hai mẹ con nên làm nhanh lắm. Thêu cả bộ có ba tháng. Mình lây nhây gần nửa năm :))

mình thì sợ thêu jữa chừng ấy nó sai ô thì mệt lắm, dù cũng chán màu xanh rồi, muốn thêu màu khác hơn hehe

akaibara07
18-06-12, 13:47
mình thì sợ thêu jữa chừng ấy nó sai ô thì mệt lắm, dù cũng chán màu xanh rồi, muốn thêu màu khác hơn hehe

Bạn dùng bút kẻ ô để xác định ô theo chart trước nhé. Như vậy có nhầm cũng ko nhầm nhìu và dễ phát hiện hơn. Mình thấy có nhìu ng thêu lần lượt từ 1 điểm ra xung quanh, còn mình thì lại thích thêu hết màu này đến màu kia và cũng sử dụng bút chấm ô ttước khi thêu.
Còn về vấn đề khung thì mình ko thích thêu khung, từ bức nhỏ đến bức lớn. Bức nhỏ cầm tay rùi, còn bức lớn mình toàn ngồi co chân lại và trải tranh trên 2 đầu gối. Chắc ít ng như mình nhỉ nhưng mình lại thích thế hơn và thấy thế dễ thêu hơn.
Chỉ thì bạn cắt vừa thêu thôi. Bạn cắt dài quá thì khi thêu chỉ dễ bị xoắn và xù sợi chỉ, khi bạn thêu đến đoạn giữa rùi thì sợi chỉ đã xơ và đoạn sau đo thêu ko được bóng đẹp nữa.
Chúc bạn mau hoàn thành tranh show cho cả nhà xem nhé.

mẹ An Khang
25-06-12, 10:33
bạn ơi theo mình tùy cách thêu của từng ng riêng mình thì mình thêu từng trang 1, ở mỗi trang thì thêu từng mảng màu 1 cho hết mầu thì thôi. không biết các chị em khác thế nào?
Mình cũng thêu theo cách này, thêu hết màu trên trang đó rồi lại thêu màu khác, cách đó mình thấy không bị cách quãng và sót mũi

blue.cactus
29-06-12, 22:36
Theo kinh nghiệm của tớ thì tớ chia theo hình khối để thêu. Ví dụ như tớ đang thêu bức bình hoa ly, tớ chia mảng ra là mỗi bông hoa to 1 mảng, khăn trải bàn và bàn 1 mảng, bình hoa 1 mảng, lá một mảng và các cành hoa nhỏ 1 mảng. Sau đó tớ thêu theo màu chỉ của từng mảng, thêu đến màu nào tớ dùng bút màu chuyên dụng đánh dấu các ô màu đó để thêu cho dễ. Tớ thêu theo kiểu này thấy rất nhanh và không bị nhầm.
Tớ chưa thêu tranh cực to, chart là quyển nên không có kinh nghiệm chia se với bạn được.
Thêu bao lâu còn tùy vào độ phức tạp của bức trang và độ chăm chỉ của bạn^^, nhưng nhanh thì cũng phải mất vài tháng trừ khi bạn có thời gian ở nhà cả ngày, thêu lúc nào cũng được.

daibangnho
02-07-12, 14:13
Thường thì mình chấm hết 1 lần hết chart rồi mới thêu, vì chart bự thường màu hay sót lại ở trang chart khác vài ô, đỡ mất công nối chỉ, thêu xong màu nào thanh lý luôn màu đó, không cần phải lăn tăn. Với lại chấm hết 1 lần dễ đi sao cho lợi chỉ. Mình thường chấm 9 màu gần nhau 1 lúc, khi chấm màu này có thể kiểm tra màu kia nên cũng không bị sót chỉ. Ví dụ nè: http://i1253.photobucket.com/albums/hh591/daibangnho/IMG_0158.jpg. Nhiêu đây mất hết 6 tuần đó ạ, chỉ có chấm hết 1 lần hết chart mới nhanh thôi.

lamoanh
03-07-12, 08:47
@ daibangnho: Em ơi, em có thể giải thích rõ hơn cái vụ "chấm màu" không? Có nghĩa là mình dùng bút đánh dấu trên vải rồi thêu theo à? Vậy mình dùng bút kẻ vải để đánh dấu hay có loại bút nào chuyên dụng hả em?
Cảm ơn em.

daibangnho
03-07-12, 09:17
@ daibangnho: Em ơi, em có thể giải thích rõ hơn cái vụ "chấm màu" không? Có nghĩa là mình dùng bút đánh dấu trên vải rồi thêu theo à? Vậy mình dùng bút kẻ vải để đánh dấu hay có loại bút nào chuyên dụng hả em?
Cảm ơn em.

Dùng bút đánh dấu trên vải các ô cần thêu rồi thêu chị, lúc đó chị chỉ cần nhìn màu trên vải thôi, không cần phải nhìn chart, mất thời gian. Em đánh dấu hết các màu 1 lần rồi thêu cho nhanh. Có 2 loại viết: 1 là loại đầu kim http://theutay.vn/vn/tranh/tranh-theu-chi-tiet/ruot-viet-dau-kim.html, 1 là loại đầu to http://theutay.vn/vn/tranh/tranh-theu-chi-tiet/ruot-viet-mau.html. Em thích loại đầu to hơn, chấm phát nào lên màu phát đó dễ nhìn, đầu kim nhỏ quá, em chấm phải 2 3 lần mới thấy được màu. Viết thường bán 5k 1 cây đó chị

chieuthuy678
03-07-12, 14:14
Tớ cũng thế chỗ nào mình thích thì thêu trước, chọn mấy chỗ sống động thêu trước để nhìn vào có tinh thần mần tiếp đoạn sau.
Theo mình để thêu đẹp thì không nên thêu xuyên táo, mình thấy nó cứ nhăn nhúm thế nào ấy chẳng đều như thêu căng khung đâu, thử tới thử lui cũng không rời được cái khung

tranhtheukitty
03-07-12, 15:26
Mình xin có mấy ý kiến như thế này ^^

1.
Có cần mua khung ngồi ko ? Vì em cũng đang thêu được 1 tí rồi, em dùng khung cầm tay hình chữ nhật, thấy mỏi tay wá ạ. Với lại mỗi lần xoắn chỉ fải bỏ khung xuống để xoay chỉ lại thấy mệt wá. Em thêu được 4 ngày (từ 9h sáng đến 1,2h kkhuya) mà mới được có 1 mảng màu xanh tí tí ngay góc trái, dọc xuống tí là cái cây màu hồng (mới được cái viền ngoài). Có khung ngồi dễ thêu hơn ko ạ ???

Cái này rất chi là tùy người. Có người thêu kiểu tay trên tay dưới chọc lên chọc xuống thì thích dùng khung, có người thêu gẩy mũi, tay lúc nào cũng trên mặt vải thì không bao giờ dùng khung. Khung ngồi với khung cầm tay thì hơn ở đoạn là to, chủ động không phải tìm chỗ kê khung, tư thế ngồi vì thế cũng khá thoải mái; hơi kém ở chỗ là ngồi đâu ngồi đó, đi tới đi lui thì phải vác theo cái khung nên khá bất tiện, không hợp với những đồng chí thích đem đồ thêu lê la chỗ nọ chỗ kia (như mềnh chẳng hạn :D), việc lên khung cũng tốn công hơn nên thêu chỗ nào xong chỗ đấy, hạn chế tháo ra lắp vào.
--> Mình nghĩ là trăm hay không bằng tay quen. Nếu có điều kiện thì thử qua một vài cách rồi tìm ra cách phù hợp nhất với mình thôi :)

2.
E thì thêu từ trái sang fải, trên xuống dưới....cứ thêu dọc dọc theo tranh ấy ạ. Em thấy có mấy chị thêu từ giữa ra, hoặc từ dưới lên và trên xuống... Cách nào là hay nhất ạ ?

Có thể đơn giản là thêu những gì mình thích trước để tạo cảm hứng :D Nhưng thông thường thì nên thêu màu sẫm trước, nhạt sau cho khỏi bẩn. Màu ít trước, màu nhiều sau cho khỏi lẫn. Màu dễ nhìn trước (ký hiệu trên chart ấy ạ) màu khó nhìn sau cho đỡ hoa mắt :D
Khi kẻ vải cần đánh dấu cả mép các trang chart để tránh nhầm lẫn ở những đoạn phân trang. Mình thích thêu hết từng màu một vì nó nhanh hơn và đỡ nhầm lẫn, đỡ sót. Tranh nhỏ nhỏ tầm 80cm thì mình thường thêu hết cả tranh luôn. Còn nếu thêu theo từng trang thì nên ngó qua mấy trang bên cạnh để xem bố cục màu đó như thế nào. Nếu liền liền hoặc có thêm một ít gần gần ở trang sau thì khi thêu tới mép 1 trang chưa cần cắt chỉ vội mà cài kim vào 1 góc vải rồi ghi chú thích màu để mở sang trang sau thì thêu tiếp sợi chỉ đó.

3.
Chỉ mình mua 1 tép thì lúc tháo ra các chị cắt theo nhu cầu sử dụng (là dùng tới đâu cắt tới đó) hay là cắt hết 1 lần ? Em thì tháo ra hết, cứ gấp đôi, gấp đôi lại cắt. Mà e thấy là ghi 8m, thế nhưng có mấy con em cắt ra nó chẳng bằng nhau mặc dù đều dùng cách gấp đôi. Có fải họ ăn jan mình ko ?

Nếu bạn có bobbin thì quấn vào bobbin rồi dùng tới đâu cắt tới đó thì sẽ đỡ bị bẩn, rối và xù chỉ hơn. Nhưng nếu nhắm chừng là thêu vù cái là xong thì cứ cắt luôn cho tiện cũng được :D Mà mình thường xuyên sắp kit nên có thể cam đoan với bạn là hầu như tất cả các hãng chỉ đều không đóng gói 100% đúng 8m :D Thông thường là ngắn hơn 1 xíu (thậm chí nhiều xíu), đôi khi thì dài hơn. Tỷ lệ dài đúng 8m (ước lượng theo cảm tính nha) chắc chỉ dược 60% thui. Cái này chắc là do độ xoắn và độ xốp của sợi chỉ (sợi 6 ấy) khác nhau nên nó ra khác nhau thôi mà :)

Dùng bút đánh dấu trên vải các ô cần thêu rồi thêu chị, lúc đó chị chỉ cần nhìn màu trên vải thôi, không cần phải nhìn chart, mất thời gian. Em đánh dấu hết các màu 1 lần rồi thêu cho nhanh. Có 2 loại viết: 1 là loại đầu kim http://theutay.vn/vn/tranh/tranh-theu-chi-tiet/ruot-viet-dau-kim.html, 1 là loại đầu to http://theutay.vn/vn/tranh/tranh-theu-chi-tiet/ruot-viet-mau.html. Em thích loại đầu to hơn, chấm phát nào lên màu phát đó dễ nhìn, đầu kim nhỏ quá, em chấm phải 2 3 lần mới thấy được màu. Viết thường bán 5k 1 cây đó chị
Đánh dấu như vầy đúng là thêu nhanh hơn rất nhiều nè, mà mình lại không mất công cầm tờ chart vừa thêu vừa soi soi. Dùng bút đầu to thì chấm nhanh hơn còn dùng bút đầu kim thì có lỡ chấm sai lại dễ gạch đi hơn :p Mình thì hay dùng bút đầu to chấm lên aida 11ct, còn đầu kim chấm aida 14ct.

Giống mẹ con nhà mình ghê :">

kxntg
03-07-12, 15:27
Theo cá nhân mình thì tuỳ loại vải mà mình sử dụng bút kim hay bút đầu bi.
VD : Vải 16, 18 ct ... thì mình dùng bút đầu kim vì đầu viết nhỏ khi chấm độ chính xác cao
Vải 9, 11, 14ct thì mình dùng bút đầu bi chấm nhìn cho rõ ràng
Khi kẻ vải mình dùng bút đầu bi để đầu bút chạy trơn đúng theo nống vải, chỉ cần dùng tay gạch mạnh, không cần sử dụng thước
Ruột bút bi hay ruột kim trong các shop trên HTT mình đều có bán, có nhiều màu, giá từ 2 - 8 k tuỳ loại

hatrang
11-07-12, 09:51
Mình cũng đang theo bức cặp công hơi to một tí (140 x 65cm): Theo mình bạn nên theo từng trang, chọn những màu sặc sỡ thêu trước để định vị cho dễ thêu. (Lưu ý phải định vị thật chính xác) để dựa trên những vị trí này mình thêu tiếp rất thuận tiện. http://i1148.photobucket.com/albums/o574/hatrang49/cong.jpg

wuynie
19-07-12, 23:28
báo cáo cả nhà là tình hình e đang bỏ dở jữa chừng ^^ ạ
bây jờ e thêu kiểu thế này: e chọn mảng màu muốn thêu trước, dùng bút chì chấm 1 dấu tròn (e ko có dùng bút kim như các chị khác, trừ kẻ ô là vẫn dùng bút màu) khi thêu chỉ cũng che mất dấu ấy. còn nếu là những ô gần nhau thì kéo 1 đường thẳng luôn. e nghĩ khi ấy tẩy đi cũng dễ (kiểu như lỡ chấm sai ô ấy ạ) ^^

cám ơn các chị đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm ^^

langna
20-07-12, 09:58
mình khuyên bạn không nên dùng bút chì để chấm hoặc kẻ trên vải, vì 1buawc tranh bạn thêu đã công phu rồi, mà đến khi hoàng thành giặt ủi mà dấu bút chì k mất đi thì bức tranh mất đi 1 chút đẹp và giá trị, nếu có thể bạn nên dùng bút nước chuyên kẻ vải ấy, vì mình thấy nhiều chị thêu tranh rất đẹp nhưng vì những đường bút chỉ k thể nào tẩy đi được làm mất giá trị bức tranh đó.với những bức khủng long thì mình cứ theo nguyên tắc là từng từng chart , từng màu chỉ thì sẽ k bị nhầm và bức tranh dần dần hiện lên nên đỡ ngán hơn. có 1 chút ít kinh nghiệm xin chia sẽ cùng cả nhà ah.

cogai_phale16
20-07-12, 11:19
Lúc trước hết viết kẻ vải nên mình lấy đại cây viết chì để kẻ ô. Mình thấy những ô kẻ phía trong thì chắc là do đụng tay đụng chân nên theo thời gian nó mờ hơn nhưng dường kẻ bên ngoài. Tình hình lúc đem đi giặt mình cũng phải vật vã dùng bàn chải đánh răng kì cọ với em nó hi vọng cho đường kẻ mờ đi một tí. Lúc đem giặt thì lại quên dùng cục gôm tẩy trước ( lúc đầu sợ dùng bút chì không ra nên mình đã thử lây cục gôm tẩy, sạch tương đối thôi). Xong tấm đó, mình tởn, dù gì thì lấy cây viết chuyên dụng sẽ đỡ tốn thời gian vệ sinh tranh hơn. Tiếp tục con khủng lo mình làm là đôi công trắng xanh ak, ngía topic học hỏi kinh nghiệm.

ngoinhamayman36
20-07-12, 12:46
báo cáo cả nhà là tình hình e đang bỏ dở jữa chừng ^^ ạ
bây jờ e thêu kiểu thế này: e chọn mảng màu muốn thêu trước, dùng bút chì chấm 1 dấu tròn (e ko có dùng bút kim như các chị khác, trừ kẻ ô là vẫn dùng bút màu) khi thêu chỉ cũng che mất dấu ấy. còn nếu là những ô gần nhau thì kéo 1 đường thẳng luôn. e nghĩ khi ấy tẩy đi cũng dễ (kiểu như lỡ chấm sai ô ấy ạ) ^^

cám ơn các chị đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm ^^

Ôi bạn này dùng bút chì thì chít rồi, bút chì không tẩy được đâu nhé. Các shop đều có bán bút chuyên dụng hết mà. Bạn chịu khó mua rồi dùng sau giặt tranh đi mới sang đẹp chứ tranh bị dính màu bút thì mất giá trị của tranh lắm.

hatrang
24-07-12, 09:46
Hi Wuynie! Mình đã làm xong 1/2 tấm này rồi nè. Bạn dùng bút riêng cho thuê thùa thôi. Sợ lỡ giặc không sạch là tiết lắm nha., Cố lên mình cũng đang cố cho xong bức này nè. http://i1148.photobucket.com/albums/o574/hatrang49/IMG20120723_001.jpg

hana_nguyen
09-08-12, 00:40
mình thì đang ôm 1 bức con cọp có chart là 1 quyển 12 trang thêu kín mít ko hở mũi nào, mình thêu theo tưng trang, mua 5 cây viết 5 màu khác nhau chấm hết 5 màu chỉ rùi thêu từng màu một, 1 màu chỉ mình xỏ 1 lần 10 cây kim cứ thế thêu cho khỏe.

Mẹ Gia Hiển
15-08-12, 16:18
Em cũng thêu từng trang 1, trong trang đó em cũng thêu hết màu chỉ này rùi mới sang màu chỉ khác, và thường dùng bút để chấm hết 1 lượt các màu mà định thêu --> em thấy rất nhanh ạ

wuynie
21-09-12, 17:39
Ôi bạn này dùng bút chì thì chít rồi, bút chì không tẩy được đâu nhé. Các shop đều có bán bút chuyên dụng hết mà. Bạn chịu khó mua rồi dùng sau giặt tranh đi mới sang đẹp chứ tranh bị dính màu bút thì mất giá trị của tranh lắm.

báo cáo, mình chấm hay kẻ ô rùi thêu, khi chấm sai thì lấy gôm tẩy đi, cũng ko thấy gì mấy. chắc tại chưa giặt ^^ nhưng mình nghĩ chắc cũng ko đến nỗi nào đâu, vì toàn là chỉ màu chứ ko fai chỉ trắng ko nên chắc ok.

Hi Wuynie! Mình đã làm xong 1/2 tấm này rồi nè. Bạn dùng bút riêng cho thuê thùa thôi. Sợ lỡ giặc không sạch là tiết lắm nha., Cố lên mình cũng đang cố cho xong bức này nè.
có nhưng mà chỉ để kẻ ô thôi, chứ lỡ chấm sai thì sao mà tẩy được liền, mình 4 mắt nữa chứ @.@ mà màu thì cứ ô mất ô có ô ko............khổ lém

mình thì đang ôm 1 bức con cọp có chart là 1 quyển 12 trang thêu kín mít ko hở mũi nào, mình thêu theo tưng trang, mua 5 cây viết 5 màu khác nhau chấm hết 5 màu chỉ rùi thêu từng màu một, 1 màu chỉ mình xỏ 1 lần 10 cây kim cứ thế thêu cho khỏe.
giống mình xỏ 1 lần mấy cây lun. nhưng mà mình chỉ thêu 1 màu chấm tới đâu thêu tới đó, vì chấm bằng bút chì nên sợ cầm tới cầm lui nó sẽ bay mất .
mà tranh của mình cho chảt nguyên 1 tấm bự chứ ko fai từng trang nên nhìn hơi ngán, và tự phân chia theo ý thích thui

Em cũng thêu từng trang 1, trong trang đó em cũng thêu hết màu chỉ này rùi mới sang màu chỉ khác, và thường dùng bút để chấm hết 1 lượt các màu mà định thêu --> em thấy rất nhanh ạ
uh, mình cũng vậy, chấm hết 1 lần màu đó, rồi thêu, xong mới sang màu khác.

wuynie
21-09-12, 17:49
Lúc trước hết viết kẻ vải nên mình lấy đại cây viết chì để kẻ ô. Mình thấy những ô kẻ phía trong thì chắc là do đụng tay đụng chân nên theo thời gian nó mờ hơn nhưng dường kẻ bên ngoài. Tình hình lúc đem đi giặt mình cũng phải vật vã dùng bàn chải đánh răng kì cọ với em nó hi vọng cho đường kẻ mờ đi một tí. Lúc đem giặt thì lại quên dùng cục gôm tẩy trước ( lúc đầu sợ dùng bút chì không ra nên mình đã thử lây cục gôm tẩy, sạch tương đối thôi). Xong tấm đó, mình tởn, dù gì thì lấy cây viết chuyên dụng sẽ đỡ tốn thời gian vệ sinh tranh hơn. Tiếp tục con khủng lo mình làm là đôi công trắng xanh ak, ngía topic học hỏi kinh nghiệm.

lúc mình mua thì có nhờ họ kẻ ô dùm lun, chỉ về nhà thêu thì mình mới dùng bút chì chấm thôi, nếu chấm sai thì mình còn lấy gôm tẩy được, chứ chấm bút nước mà sai ko bít sửa sao lun ấy. chứ mình ko có kẻ vải bằng bút chì nha. với lại mình thấy bức này màu sẫm nhieu hon màu sáng.

còn về lúc giặt chắc mình ko lo lắm, vì dấu bút chì nằm dưới chỉ, mình ngâm xà bông rùi giat chac ko vấn đề gì ^^ hay là do chưa giặt nên ko rõ nữa, mà theo mình đoán là thế.