PDA

View Full Version : Phát động cuộc thi thiết kế và thêu banner, logo cho HTT

HAN
05-10-10, 18:15
Để xây dựng diễn đàn HTT ngày càng quy củ, chuyên nghiệp hơn, có phong cách của riêng mình, HAN xin đề xuất mở cuộc thi thiết kế banner, toàn thể thành viên những ai biết về photoshop hoặc các phần mềm thiết kế ảnh tương tự đều có thể dự thi. Chi tiết cuộc thi cụ thể như sau:
- Banner sẽ được đặt vào vị trí có chữ "hội thêu thùa" đang được sử dụng tạm thời.
- Banner có bản sắc riêng (có thể đưa các hình ảnh liên quan tới kim chỉ vải hay một hình ảnh nào đó nêu bật được đặc trưng về thêu thùa - đan móc...)
- Trước mắt không có yêu cầu cụ thể về kích thước của banner, nhưng đề nghị các thành viên không nên vẽ quá bé vì sau này resize sẽ bị vỡ hình.
- banner đoạt giải sẽ được chỉnh sửa (nếu cần thiết) và đưa lên làm logo và banner chính thức của HTT và hình ảnh này sẽ được đưa vào Phòng truyền thống.
- Người thiết kế ra banner được chọn lựa sẽ có phần thưởng riêng của BQT.
Rất mong nhận được sự hưởng ứng nhiệt tình của tất cả mọi thành viên.

Các ý tưởng có liên quan về banner các chị em mạnh dạn đưa vào topic này luôn nhé.

Cám ơn sự lưu tâm của toàn thể các chị em.

vietsymbian
05-10-10, 22:55
Híc, vợ với chẳng con, nói một đằng lại post một nẻo @sad
Mình xin được đính chính một chút nhé. Như các bạn đều biết, hiện nay banner của HTT là do mình design bằng photoshop, nó xấu òm và chẳng thấy có gì đặc trưng của HTT và mấy công việc tỉ mẩn của chị em cả. Để biểu tượng của HTT có thể mang nét riêng, đậm tính chất thêu thùa mình muốn chị em tổ chức một cuộc thi thêu banner và logo cho HTT trên chất liệu tuỳ ý (Thêu chứ không phải thiết kế bằng photoshop như BX mình nói đâu nhé, như vậy mới ý nghĩa). Kết thúc cuộc thi tác phẩm đạt giải sẽ vinh dự được sử dụng thay thế cho banner hiện tại của HTT, và được coi là biểu tượng chính thức của HTT trong tất cả các hoạt động on và offline, ví dụ như in trên các giấy khen, đặt banner quảng cáo HTT trên site khác, in thẻ VIP... Tóm lại là sẽ gắn liền với lịch sử hình thành và phát triển của HTT. Còn vấn đề giải thưởng thì chị em tự tính với nhau nhé :D

buitrang88
06-10-10, 11:27
mình muốn chị em tổ chức một cuộc thi thêu banner và logo cho HTT trên chất liệu tuỳ ý (Thêu chứ không phải thiết kế bằng photoshop như BX mình nói đâu nhé, như vậy mới ý nghĩa). :D
Cái này thì em không hiểu lắm, như vậy tác phẩm đạt giải và được chọn sẽ được chụp ảnh lại để đưa lên làm banner cho HTT cũng như in ấn gì gì đó ạ, nếu vậy thì em nghĩ thiết kế trên máy tính sẽ sắc nét hơn chứ ạ?

tranghin
06-10-10, 11:28
2 đại ka ơi thế có hạn nộp bài k ạ ;))

tranghin
06-10-10, 11:31
theo cách hiểu của tớ thì sp đoạt giải sẽ được anh bí mật làm và chỉnh sửa (nếu cần )thành file mềm để phục vụ cho mục đích sử dụng trên diễn đàn cũng như in ấn sau này. Còn việc các thành viên thêu logo, banner là để cho cuộc thi này có ý nghĩ hơn và gắn liền với niềm đam mê của chị em hơn, vì không phải chị em nào cũng rành rọt về các phần mềm thiết kế để có thể dự thi được (như em thì mù tịt này :D)

enchanteur
06-10-10, 14:00
Đúng như em tranghin nói đấy, các chị em có ý tưởng cứ thể hiện trên tác phẩm thêu của mình, có thể make up 1 chút, thêm 1 số họa tiết mà tác phẩm thêu ko có chẳng hạn.... túm lại là làm như nào cho banner dự thi vừa có hình dáng là các tác phẩm do chính bàn tay chị em mình làm, lại vừa gắn với HTT. Sau đó tùy vào bài dự thi mà admin có thể chỉnh sửa lại cho phù hợp với banner của diễn đàn.
Mình cũng nên duy trì các cuộc thi như này, để thi thoảng đến dịp gì thì thay đổi banner cho đẹp theo sự kiện, vd như: sinh nhật diễn đàn, Tết, noel ... giống như google họ hay thay đổi logo của họ í, hì hì, thế thì vui lắm nhỉ ;))
ABM & chị HAN ơi, em nghĩ có khi nên đặt ra 1 số mốc & tiêu chí cho cuộc thi, vd như hạn cuối nộp bài là ngày 30/11/10 chẳng hạn, hạn bình chọn là 15/12, sau đấy thì nhà mình có thể xài banner & logo mới hoặc hình thiết kế cho banner nên là hình nằm ngang, có kích thước, độ phân giải lớn hoặc gì gì đó :P

Phù Thủy Già
06-10-10, 14:24
Hi hi, em đồng tình với chị Én. Sau khi chọn ra được các tác phẩm đoạt giải, cụ thể là các giải nhất, nhì, ba và giải gì gì nữa do BTC nghĩ ra:D, chúng ta sẽ sử dụng các bài thi đó và cho thay đổi liên tục. Hẳn là sẽ rất độc đáo đây. Từ sáng đến giờ sau khi đọc xong bài của các min, mod mà em đã ngồi nghĩ ra đủ các kiểu rồi :)). Cuộc thi này rất thú vị đấy ạ, em ủng hộ bằng tất cả những gì có thể :D

nhnn
06-10-10, 16:54
Chóng mặt với min mod nhà mình quá, người nói thêu, người nói vẽ :))
Nhưng theo em để thêu được thì phải có thiết kế, nên chăng mình cứ thi thiết kế đã, sau đó từ banner đoạt giải sẽ tổ chức thi thêu, cuối cùng thì chụp hình lại đưa lên làm banner và logo.

tranghin
06-10-10, 22:46
Tớ nghĩ nếu để thi thêu thì chắc chị em chúng mình còn nhiều dịp khác nữa, còn thiết kế ví dụ như em là mù tịt về đồ hoạ thì chắc em bó tay đấy ạ. Theo cách nghĩ cá nhân tớ thì sp dự thi lần này là sp thêu sẽ thu hút đc nhiều chị em hơn, còn về phần thiết kế thì người k biết đồ hoạ có thể vẽ ra giấy rồi thêu còn người biết về đồ hoạ thì sẽ giúp anh bí mật đỡ mất tg để chuyển thành file mềm hơn.Rite?

tripletvn
07-10-10, 07:55
Anh BM nói rất dễ hiểu, em thấy thêu hợp lý hơn design và có thể thu hút mọi người tham gia hơn chứ đồ họa thì đòi hỏi chuyên môn cao quá.

Ngoài banner mới em cũng muốn hội mình có 1 cái logo nho nhỏ, sau đó mỗi người tự thêu cho mình 1 cái rồi hoàn thiện tùy theo sở thích cá nhân để khi ọp ẹp dễ nhận ra nhau, khỏi phải tranh luận như đợt trước là có nên làm áo đồng phục không. Các em trẻ nếu thích đồng phục có thể làm đồng phục rồi thêu lên, các chị lớn muốn miễn đồng phục thì làm name tag, móc khóa, móc di động, ví, túi xách v.v... cũng thấy tự hào lắm chứ!

Bê iu
07-10-10, 09:45
Em rất thích ý kiến của chị 3T, các thành viên đều có chung lôgô của HTT thì rất tuyệt, cảm giác gắn kết hơn. Nhưng em lại nghĩ rằng lôgô thì nên có điểm đồng nhất là: đều có biểu tượng HTT giống nhau và bên dưới sẽ là nik từng thành viên (tùy sáng tạo mỗi người), mỗi lần đi ọp chị em mình cứ (giả vờ) khoắng khoắng lên là chị em nhận mẹt nhau ngay :D

ngocuyen85vn
07-10-10, 10:12
Mọi người ơi cho em hỏi một tí nha, cuộc thi thiết kế Logo chỉ lấy sản phẩm thêu thôi ạ?các Logo bằng chất liệu khác có được không?ví dụ như bằng giấy, bằng vải felt, vì em thấy chị em trong hội mình có rất nhiều người khéo tay hay làm, không chỉ là thêu thùa không đâu, như vậy sẽ phát huy hết khả năng sáng tạo của các chị em nhà mình, em có một chút ý kiến thui,không có ý bon chen đâu ạ ^^

Mây Hà nội
07-10-10, 11:51
Mình rất thích ý tưởng của 3T. Theo mình thì đầu tiên nên có ý tưởng đã, có thể vẽ phác hoạ để ce chọn, rồi từ đó ce phóng tác thêu, đính cườm hay gì tuỳ ý ^^

tripletvn
07-10-10, 12:13
Mọi ng đừng đi lạc khỏi đề bài chính là Banner nhé! :)
Em sẽ cố gắng tham gia.

enchanteur
07-10-10, 13:26
Em là em vẫn rất kết cái banner thêu của chị BBR - trước kia là banner chính của HTT nhà mình. Em hiện đang giữ "bản gốc", hì hì, treo ở góc bàn - yêu thương lắm. Em sẽ chụp lại ảnh up lên đây nhé ;)

vietsymbian
07-10-10, 16:59
Cái này thì em không hiểu lắm, như vậy tác phẩm đạt giải và được chọn sẽ được chụp ảnh lại để đưa lên làm banner cho HTT cũng như in ấn gì gì đó ạ, nếu vậy thì em nghĩ thiết kế trên máy tính sẽ sắc nét hơn chứ ạ?

Yes, tác phẩm đoạt giải sẽ được chụp hoặc scan nguyên bản để làm logo chính thức cho hội, nếu có chỉnh sửa cũng chỉ chút xíu cho phú hợp chứ không thay đổi nguyên tác

2 đại ka ơi thế có hạn nộp bài k ạ

Hiện tại mới chỉ là thảo luận, xin ý kiến chị em, khi nào thống nhất sẽ tổ chức cuộc thi
và đương nhiên có thời hạn nhất định

theo cách hiểu của tớ thì sp đoạt giải sẽ được anh bí mật làm và chỉnh sửa (nếu cần )thành file mềm để phục vụ cho mục đích sử dụng trên diễn đàn cũng như in ấn sau này. Còn việc các thành viên thêu logo, banner là để cho cuộc thi này có ý nghĩ hơn và gắn liền với niềm đam mê của chị em hơn, vì không phải chị em nào cũng rành rọt về các phần mềm thiết kế để có thể dự thi được (như em thì mù tịt này )

Chính xác

Đúng như em tranghin nói đấy, các chị em có ý tưởng cứ thể hiện trên tác phẩm thêu của mình, có thể make up 1 chút, thêm 1 số họa tiết mà tác phẩm thêu ko có chẳng hạn.... túm lại là làm như nào cho banner dự thi vừa có hình dáng là các tác phẩm do chính bàn tay chị em mình làm, lại vừa gắn với HTT. Sau đó tùy vào bài dự thi mà admin có thể chỉnh sửa lại cho phù hợp với banner của diễn đàn.
Mình cũng nên duy trì các cuộc thi như này, để thi thoảng đến dịp gì thì thay đổi banner cho đẹp theo sự kiện, vd như: sinh nhật diễn đàn, Tết, noel ... giống như google họ hay thay đổi logo của họ í, hì hì, thế thì vui lắm nhỉ ;))
ABM & chị HAN ơi, em nghĩ có khi nên đặt ra 1 số mốc & tiêu chí cho cuộc thi, vd như hạn cuối nộp bài là ngày 30/11/10 chẳng hạn, hạn bình chọn là 15/12, sau đấy thì nhà mình có thể xài banner & logo mới hoặc hình thiết kế cho banner nên là hình nằm ngang, có kích thước, độ phân giải lớn hoặc gì gì đó :P

Đây chưa phải là cuộc thi Én ơi, anh chỉ đang "xin ý kiến chị em" mà thôi. Dự định cuộc thi sẽ chia làm 2 tác phẩm: Logo kích cỡ 10cm x 10cm, Banner kích cỡ 25cm x 10 cm ngang (liệu có quá nhỏ để thêu không nhỉ? nếu quá nhỏ thì cứ theo kích cỡ đó nhân lên nhé)

Hi hi, em đồng tình với chị Én. Sau khi chọn ra được các tác phẩm đoạt giải, cụ thể là các giải nhất, nhì, ba và giải gì gì nữa do BTC nghĩ ra:D, chúng ta sẽ sử dụng các bài thi đó và cho thay đổi liên tục. Hẳn là sẽ rất độc đáo đây. Từ sáng đến giờ sau khi đọc xong bài của các min, mod mà em đã ngồi nghĩ ra đủ các kiểu rồi :)). Cuộc thi này rất thú vị đấy ạ, em ủng hộ bằng tất cả những gì có thể :D

Hiện tại có PTG và Én là người "thích thay đổi" :P, nếu thống nhất thì cuộc thi sẽ tự do với các chủ đề: Xuân chung với tết nguyên đán - Hạ - Thu chung với rằm tháng 8 - Đông chung với Noel - 8/3 chung 20/10 - Valentine. Đó là các sự kiện nên thay đổi

Anh BM nói rất dễ hiểu, em thấy thêu hợp lý hơn design và có thể thu hút mọi người tham gia hơn chứ đồ họa thì đòi hỏi chuyên môn cao quá.

Ngoài banner mới em cũng muốn hội mình có 1 cái logo nho nhỏ, sau đó mỗi người tự thêu cho mình 1 cái rồi hoàn thiện tùy theo sở thích cá nhân để khi ọp ẹp dễ nhận ra nhau, khỏi phải tranh luận như đợt trước là có nên làm áo đồng phục không. Các em trẻ nếu thích đồng phục có thể làm đồng phục rồi thêu lên, các chị lớn muốn miễn đồng phục thì làm name tag, móc khóa, móc di động, ví, túi xách v.v... cũng thấy tự hào lắm chứ!

Xét về khía cạnh chuyên môn thì thêu khó hơn nhiều em ạ :D Đúng như em nói, hội cần một banner để thấy banner như thấy nhà, dù trên facebook, trên twister hay bất cứ site nào khác, thấy được banner của hội cũng có thể coi đó là hội
Còn về logo, sau khi có kết quả của cuộc thi (cái này không theo mùa à nha) thì sẽ coi đó là biểu tượng chính thức và duy nhất của hội (tuỳ theo sở thích cá nhân thì khó nhận biết), dù in trên đồng phục, name tag, móc khoá ... thì nhìn thấy logo mọi người sẽ nhận ra "người nhà mình"

Em rất thích ý kiến của chị 3T, các thành viên đều có chung lôgô của HTT thì rất tuyệt, cảm giác gắn kết hơn. Nhưng em lại nghĩ rằng lôgô thì nên có điểm đồng nhất là: đều có biểu tượng HTT giống nhau và bên dưới sẽ là nik từng thành viên (tùy sáng tạo mỗi người), mỗi lần đi ọp chị em mình cứ (giả vờ) khoắng khoắng lên là chị em nhận mẹt nhau ngay :D

Vấn đề này theo mình thì sau khi có logo chính thức HTT nên tổ chức in thẻ thành viên chính thức(không phát tuỳ tiện, và phải đạt được yêu cầu tối thiểu nào đó) mới được in thẻ. Trên thẻ sẽ có avatar và nickname của thành viên đó.

Mọi người ơi cho em hỏi một tí nha, cuộc thi thiết kế Logo chỉ lấy sản phẩm thêu thôi ạ?các Logo bằng chất liệu khác có được không?ví dụ như bằng giấy, bằng vải felt, vì em thấy chị em trong hội mình có rất nhiều người khéo tay hay làm, không chỉ là thêu thùa không đâu, như vậy sẽ phát huy hết khả năng sáng tạo của các chị em nhà mình, em có một chút ý kiến thui,không có ý bon chen đâu ạ ^^

Như mình đã nói thì nên để cuộc thi phong phú bằng cách không giới hạn chất liệu, miễn sao đảm bảo yêu cầu về kích cỡ cung như nội dung, và không sử dụng hình khối 3D (rất khó để biến nó thành logo hay banner)

Mình rất thích ý tưởng của 3T. Theo mình thì đầu tiên nên có ý tưởng đã, có thể vẽ phác hoạ để ce chọn, rồi từ đó ce phóng tác thêu, đính cườm hay gì tuỳ ý ^^

Ý tưởng nên là của mỗi người, có như vậy thì tác phẩm dự thi mới phong phú

Em là em vẫn rất kết cái banner thêu của chị BBR - trước kia là banner chính của HTT nhà mình. Em hiện đang giữ "bản gốc", hì hì, treo ở góc bàn - yêu thương lắm. Em sẽ chụp lại ảnh up lên đây nhé ;)

Em gửi ngay bản gốc cho anh hoặc HAN nhé, đang rất cần để design bằng khen cho CKV2010

@ALL: Mình có ý kiến về nội dung Banner là chữ Hội thêu thùa đầy đủ và club embroider(có hoặc không tuỳ ý), hoạ tiết trang trí cũng tuỳ ý. Logo đơn giản nhưng thể hiện được việc kim chỉ tỉ mẩn của chị em (không giới hạn hình hay chữ). Chị em thấy vậy có ổn không.
Đến cuối tuần 24h00 ngày 10/10 mình sẽ đóng chủ đề này và chính thức phát động cuộc thi. Yêu cầu ban điều hành khẩn trương thảo luận thêm về giải thưởng trong PBM, các Shop hoặc cá nhân có "nhu cầu" tài trợ cho cuộc thi vui lòng PM các Min-Mod nhé :D

tripletvn
08-10-10, 03:11
Mình xin được đính chính một chút nhé. Như các bạn đều biết, hiện nay banner của HTT là do mình design bằng photoshop, nó xấu òm và chẳng thấy có gì đặc trưng của HTT và mấy công việc tỉ mẩn của chị em cả. Để biểu tượng của HTT có thể mang nét riêng, đậm tính chất thêu thùa mình muốn chị em tổ chức một cuộc thi thêu banner và logo cho HTT trên chất liệu tuỳ ý (Thêu chứ không phải thiết kế bằng photoshop như BX mình nói đâu nhé, như vậy mới ý nghĩa). Kết thúc cuộc thi tác phẩm đạt giải sẽ vinh dự được sử dụng thay thế cho banner hiện tại của HTT, và được coi là biểu tượng chính thức của HTT trong tất cả các hoạt động on và offline, ví dụ như in trên các giấy khen, đặt banner quảng cáo HTT trên site khác, in thẻ VIP... Tóm lại là sẽ gắn liền với lịch sử hình thành và phát triển của HTT.

Nếu muốn 1 banner cố định cho mang tính truyền thống thì em thấy banner của chị BBR quá đẹp và cũng rất truyền thống rồi (ko biết là Én có bản gốc). Chứ giờ chị em thêu 20 cái banner rồi dùng có 1 cái thì phí công quá.

Còn nếu muốn có nhiều lựa chọn để thay đổi cho vui mắt thì lại khác, nhưng em nghĩ banner cũ đủ tiêu chuẩn làm những việc như anh BM nói rồi. Chắc em sẽ tham gia phần logo thôi, cơ mà em vẫn thích thêu hơn là in thành thẻ.

Phù Thủy Già
08-10-10, 08:48
Nếu muốn 1 banner cố định cho mang tính truyền thống thì em thấy banner của chị BBR quá đẹp và cũng rất truyền thống rồi (ko biết là Én có bản gốc). Chứ giờ chị em thêu 20 cái banner rồi dùng có 1 cái thì phí công quá.

Còn nếu muốn có nhiều lựa chọn để thay đổi cho vui mắt thì lại khác, nhưng em nghĩ banner cũ đủ tiêu chuẩn làm những việc như anh BM nói rồi. Chắc em sẽ tham gia phần logo thôi, cơ mà em vẫn thích thêu hơn là in thành thẻ.
Chị ơi, chị cứ thêu nhiều vào chị ạ :D. Còn làm thẻ, theo em hiểu ý anh Vietsym là để khi đi ọp ẹp chị em đeo để nhận diện nhau cho dễ thôi chị ạ :D. Ta có thể in thành thẻ, hoặc chỉ là một cái huy hiệu cài áo cho đơn giản, lại đẹp và dễ nhận dạng ạ :D

lamgiangdn
08-10-10, 19:54
Mình có ý kiến thế này. Đúng là logo và banner của diễn đàn mình thì phải thêu rồi, nhưng mà chế tác trên mẫu thêu thì chắc là không được đẹp lắm. Mình thấy ở diễn đàn mà mình đã tham gia có mở 1 cuộc thi sáng tác logo và banner cho diễn đàn.
Vì vậy mình đề nghị diễn đàn chúng ta cũng phát động như vậy. Sau khi chọn được logo và banner phù hợp chúng ta sẽ chuyển chúng thành chart để thêu. Thêu xong chúng ta lại dùng sản phẩm chuyển thành file ảnh và muốn dùng tuỳ thích

Phù Thủy Già
10-10-10, 11:19
Mình có ý kiến thế này. Đúng là logo và banner của diễn đàn mình thì phải thêu rồi, nhưng mà chế tác trên mẫu thêu thì chắc là không được đẹp lắm. Mình thấy ở diễn đàn mà mình đã tham gia có mở 1 cuộc thi sáng tác logo và banner cho diễn đàn.
Vì vậy mình đề nghị diễn đàn chúng ta cũng phát động như vậy. Sau khi chọn được logo và banner phù hợp chúng ta sẽ chuyển chúng thành chart để thêu. Thêu xong chúng ta lại dùng sản phẩm chuyển thành file ảnh và muốn dùng tuỳ thích
Chị ơi, như đã nói ở trên là thêu thì chị em nào cũng có thể thêu, còn design chart thì không phải ai cũng có thể làm được. Việc chuyển chart rồi thêu thì quá đơn giản rồi ạ, cái chính là tự nghĩ ra mẫu thêu rồi thêu mới tạo ra được style riêng của từng người :), sau đó chuyển thành logo và banner sẽ ý nghĩa hơn nhiều chứ ạ :D

HAN
11-10-10, 17:26
Theo ý định của HAN thì trong thời gian tới sẽ "mặc" cho HTT những bộ cánh mới, một năm thay đổi vài lần theo phong trào hay chủ điểm, trước mắt HAN có dự định thay đổi banner vào các đợt nghỉ lễ hoặc ngày lễ:
- Gần đây nhất là Noel - Tết Dương lịch
- Tiếp theo là Tết Nguyên Đán,
- Ngày 8/3 và 20/10: đều là ngày dành cho chị em chúng mình nên sẽ sử dụng chung một bộ "áo váy" :D
- Do ngày 14/2 thường gần trùng với Tết Nguyên Đán nên nếu có thể vào những năm 2 ngày lễ này cách xa nhau thì vào ngày 14/2 cũng sẽ thay quần áo cho HTT.
Đi liền với banner sẽ là các nút công cụ, vì thế các chị em nhà mình cũng tìm kiếm và đề xuất ý tưởng cho các nút này luôn nhé.
HAN đang tự vẽ banner phục vụ ngày lễ Noel, do chưa thành thạo PC stitch nên có thể sẽ có khiếm khuyết, sẽ cố gắng đưa hình ảnh lên đây để chị em ngắm và góp ý. Các chị em hãy ủng hộ HAN bằng cách tự thiết kế hoặc sưu tập các nút hoặc các hình ảnh nho nhỏ (để làm nút) từ các trang web khác cũng được để HAN nhờ anh bí mật chỉnh sửa và thay bộ cánh mới cho diễn đàn nhé.
Rất mong nhận được sự ủng hộ nhiệt tình của các chị em :D

enchanteur
11-10-10, 17:28
Em đến phải đi học 1 lớp corel hay photoshop gấp thôi ;))

HAN
11-10-10, 17:31
Em đến phải đi học 1 lớp corel hay photoshop gấp thôi ;))

Ui, em nói thế thì chị xấu hổ quá, photoshop chị ko biết gì, corel thì lại càng ko :">

Pham Thi Tan Trang
11-10-10, 23:04
Em có bít tí chút về web design, thỉnh thoảng cũng có ngọ ngậy chút, nếu chị không chê thì cứ gửi thử cho em, nếu thu xếp được em phụ chị nhà mình một tay ạ.

tumivn
13-10-10, 00:17
Em có quen mấy anh họa sĩ rất giỏi Illustrator và Photoshop, để em nhờ thử xem!