PDA

View Full Version : Thắc mắc cách sắp chỉ?

gugu_9x
04-04-12, 22:51
mấy chị ơi cho em hỏi nếu mình đã có chrat thêu rồi,thì còn chỉ và vải em biết làm như thế nào?vì em toàn là mua nguyên bộ có chỉ và vải sẵn.Em thấy mấy chị có nhiều mẫu thêu rất đẹp nên em rất muốn thêu nhưng em không biết phải mua chỉ và vải như thế nào nữa,mấy chị giúp em với!

ntth19742004
05-04-12, 06:02
Thường mình thấy các chị em nhờ các shop sắp chỉ và vải dùm.

Nguoi_ca
05-04-12, 09:43
Trên các mẫu thêu đều có ghi kèm kích thước vải và mã chỉ kèm theo, bạn cứ theo đó mà mua. Tuy nhiên ước lượng được số chỉ cần cho một bức không phải dễ, bạn cứ nhờ shop sắp chỉ cho (cũng không phải chính xác hoàn toàn) hoặc là mua cả bộ chỉ mà dùng dần ^^

ngoinhamayman36
05-04-12, 10:46
Bạn có thể mua mỗi code chỉ 1 con chỉ trước. Với những code chỉ thấy phải thêu nhiều thì mua 2 con. Sau đó nếu con chỉ nào thiếu thì mua thêm. Chắc chắn là sẽ có nhiều code chỉ cần dùng đến 1, 2 sợi nhưng vẫn phải mua nguyên con vì các shop không bán lẻ chỉ theo mét mà chỉ bán theo con chỉ (1 con chỉ khoảng 8 mét). Nếu bạn xác định thêu nhiều mẫu cần tự soạn chỉ thì mua hẳn 1 bộ chỉ để dùng dần sẽ tiện lợi và tiết kiệm hơn.

nguyenthanhB90
05-04-12, 11:08
Bạn có thể mua mỗi code chỉ 1 con chỉ trước. Với những code chỉ thấy phải thêu nhiều thì mua 2 con. Sau đó nếu con chỉ nào thiếu thì mua thêm. Chắc chắn là sẽ có nhiều code chỉ cần dùng đến 1, 2 sợi nhưng vẫn phải mua nguyên con vì các shop không bán lẻ chỉ theo mét mà chỉ bán theo con chỉ (1 con chỉ khoảng 8 mét). Nếu bạn xác định thêu nhiều mẫu cần tự soạn chỉ thì mua hẳn 1 bộ chỉ để dùng dần sẽ tiện lợi và tiết kiệm hơn.
cho mình hỏi là nêu chỉ của mình là chỉ DC mà chart là chi DMC thì mình phải so màu chỉ hay code chỉ vậy.

Nguoi_ca
05-04-12, 11:12
cho mình hỏi là nêu chỉ của mình là chỉ DC mà chart là chi DMC thì mình phải so màu chỉ hay code chỉ vậy.
Chỉ DC lấy mã theo chỉ DMC mà bạn, cho nên màu sẽ tương tự nhau, không cần phải so làm gì.

nguyenthanhB90
05-04-12, 12:04
Chỉ DC lấy mã theo chỉ DMC mà bạn, cho nên màu sẽ tương tự nhau, không cần phải so làm gì.
cám ơn bạn nhiều nha vì mình chưa làm thử nên không biết.hihi

gugu_9x
05-04-12, 12:08
Em cảm ơn mấy chị rất nhiều!