PDA

View Full Version : Cho mình hỏi kinh nghiệm về kit của DIM

BẾP CỦA BẠN
14-09-10, 21:52
Cả nhà ơi, kit DIM có sợ bị hàng nhái ko ạ. Và làm thế nào để phân biệt được hàng xịn với hàng nhái, hic....

Mình mua kit DIM ở Lena hoặc nhập về từ Mỹ thì thấy đều còn nguyên niêm chưa bị bóc, nên yên tâm hoàn toàn. Đợt rồi mình mua mấy kit, cũng của DIM, nhưng lại thấy bị bóc mất bao niêm, lại bị mất kim và còn thiếu gì nữa thì mình ko rõ, mặc dù thích đến nỗi phải lôi ra thêu thử ngay, nhưng mình vẫn phân vân về cái vụ nó ko còn niêm, mình sợ là hàng nhái thì thất vọng lắm lắm, hic hic....

Bạn nào có kinh nghiệm, tư vấn giúp mình vụ xịn hay nhái nha.

Mình cám ơn nhiều ạ.

chebom
14-09-10, 23:53
chị tả kĩ nữa đi chị ? em cũng thích thêu hàng cảu DIM lắm lắm nhưng hơi đắt hic .em nghĩ là ko có nhái đâu chị à vì chị nhìn aida cảu hãng này khác hẳn các hãng khác mà chị . có thể kit của chị do họ vận chuyển rồi ko đóng gói kĩ nên rơi rớt chị à hic .em đoán mò ko bit có đúng ko nữa

Jenifer
15-09-10, 07:14
Bạn xem lại có thể là mua kit thanh lý lại hoặc kit để lâu ý, họ mở ra xem đi xem lại hoặc khách hàng đến cũng bóc ra xem rồi dán lại. Khi bạn mua họ cũng không kiểm tra lại nên thiếu kim hoặc gì gì nữa người bán cũng không biết. Bạn so lại số sợi chỉ với bảng chỉ xem có thiếu chỉ không, chỉ và vải ko thiếu là ok rồi, chắc chỉ thiếu kim thôi vì kim đựng trong túi nilon nhỏ hay rơi ra khi bóc ra xem. Chứ mình nghĩ ko có kít nhái đâu. Mình cũng hay mua của Lena và Tỉ Mẩn Lọ Mọ nên yên tâm, chưa mua hàng thanh lý bao giờ nên chưa gặp trường hợp mất niêm phong.

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 08:14
Cám ơn mọi người. Mình mua kit với giá nguyên chứ ko phải hàng thanh lý, nhưng cả 3 kit đều bị tình trạng như vậy, nên mình ko vui tí nào. Đôi co qua lại hoài cũng ko hay, giờ mình chỉ muốn xác định nó có đúng hàng hay ko, để còn yên tâm mà thêu, vì thực sự mẫu rất đẹp, nhìn mê lắm lắm.....

Mình mua kit ở Lena, họ nhất định ko cho bóc niêm ra đâu, vì sẽ làm sộc xệch và thất lạc mọi thứ trong đó, đó cũng là một cách tôn trọng người mua món hàng đó.

Trước giờ có ai gặp trường hợp mua phải hàng nhái chưa ạ, mà hàng nhái của DIM có ở trên thị trường ko nhỉ.

luckystar
15-09-10, 08:33
Chia buồn với bạn, chắc là do cửa hàng để cho khách mở ra xem, hoặc tự cửa hàng cũng muốn mở ra xem chart. Mình cũng gặp phải vài trường hợp thế này, không phải kit DIM. Nhưng khi hàng gửi đến tay mình thì chỉ, vải xộc xệch, thậm chí phần keo dính ở vỏ bao nilon không dính nổi nữa vì bị bóc ra dán vô nhiều lần.

_Orchid_
15-09-10, 09:08
Cách đây ít lâu cũng mua thanh lý kit DIM của 1 bạn. Về giở ra thì thấy chỉ đã bị đảo lộn giữa các búi với nhau, lại còn thiếu tùm lùm. Gọi điện hỏi thì hóa ra bạn ý cũng mua thanh lý, lại chưa thêu DIM bao giờ nên nhận đc giở ra thấy chỉ chưa sort nên ngại k thêu, để nguyên y như lúc mua về mang đi thanh lý luôn nên cũng k biết kit đó cái bạn thanh lý trước đã lôi ra và lấy bớt chỉ ra rồi :(. Dù mình thích cái kit đó lắm nhưng đành ngậm ngùi gửi trả lại :(.

Đó là lần đầu tiên mua kit DIM bị như vậy chứ từ trước tới nay mình mua kit DIM từ các shop nhà mình và kể cả do các chị em nhà mình thanh lý đều chưa bao h bị như vậy. Nếu là thanh lý thì kit đã bóc ra xem rồi các bạn ý đều note đầy đủ. Mà cũng chỉ là bóc ra xem thôi chứ cũng k bị thiếu hay lộn xộn chỉ vải bao giờ. Mình sợ nhất mua kit DIM k còn nguyên vẹn, mất kim thì k sao nhưng nếu chỉ mà đã bị lộn tung phèo lên thì sort rất khó :(

Wall.e
15-09-10, 09:18
Trên thị trường có DIM giả chị ah, trước đây đã có chị trên HTT mang 2 kit DIM và DIM thật ra so sánh, khác nhau khá nhiều. Nói chung người thêu quen kit DIM nhìn là nhận ra ngay. Nhưng thường là mua trên các website nước ngoài (ko phải web chính hãng nên mới bị vậy) Ví dụ như ebay. Nếu chị mua tại shop ở VN thì chắc ko phải hàng giả đâu ah:D Chắc họ mở ra xem nên mới thất lạc đồ thôi. Chị mua kit ở đâu ah? để chị em bít còn rút kinh nghiệm kiểm tra kỹ trước khi mua hàng:D

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 09:53
Cám ơn em nhé. Nghe thông tin này chị lại càng buồn :-((......cũng chính vì nguồn gốc của kit ko rõ ràng, hỏi mãi người bán mới ra, mà bản thân người bán còn ko rõ có đúng hay ko, nên chị mới phải post lên hỏi mọi người.....

Ôi, cứ mong nó đừng là giả.....thêu rồi ngồi tiếc cái công thêu chắc chị chấm dứt luôn sự nghiệp thêu thùa quá.......

Chị nhớ đọc trong nhà của chị BBR có nói lướt qua vụ giả này, ko biết chị ấy có dạo lên đây ko nhỉ, hy vọng chị ấy chia sẻ thêm vài kinh nghiệm nhận dạng.....

_Orchid_
15-09-10, 11:05
Cám ơn em nhé. Nghe thông tin này chị lại càng buồn :-((......cũng chính vì nguồn gốc của kit ko rõ ràng, hỏi mãi người bán mới ra, mà bản thân người bán còn ko rõ có đúng hay ko, nên chị mới phải post lên hỏi mọi người.....

Ôi, cứ mong nó đừng là giả.....thêu rồi ngồi tiếc cái công thêu chắc chị chấm dứt luôn sự nghiệp thêu thùa quá.......

Chị nhớ đọc trong nhà của chị BBR có nói lướt qua vụ giả này, ko biết chị ấy có dạo lên đây ko nhỉ, hy vọng chị ấy chia sẻ thêm vài kinh nghiệm nhận dạng.....

Uh nhớ hồi ở nhà cũ bạn Đông Vy có post lên 1 cái kit DIM giả và những đại ca như chị BBR và một số chị khác đều có cái kit đó đã so sánh và phân biệt. Nhưng cụ thể là phân biệt thật giả thế nào em cũng quên mất rồi :p

Chỗ bôi đỏ: Sao kỳ lạ thế chị vì em nghĩ đã là người bán hàng, nhập hàng thì hiển nhiên phải biết rõ nguồn gốc xuất xứ chứ nhỉ? Em thi thoảng mua kit DIM khi ở Lena, khi ở TMLM đều yên tâm về chất lượng :)

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 12:00
Thế mới chán í, mình cũng chẳng nghĩ sẽ gặp trường hợp này đâu, vì nghĩ người bán phải biết rõ hàng của mình như thế nào, và trong nhóm hàng này, cũng chẳng đáng để bán sai hàng. Nhưng đến khi nhận được và thấy tình trạng hàng, rồi hỏi gặng mọi thứ, thì mới biết, người bán chẳng biết gì......huhuhuhu....

Nếu chắc chắn nó là giả, thì mình trả lại là xong, đằng này cứ lưỡng lự ko biết giả thật....mẫu đẹp, nếu đúng hàng, trả lại vẫn tiếc hùi hụi, và cũng ngại cho bạn bán hàng.

Jenifer
15-09-10, 12:05
Hihi, post hình kit lên đi, để chị em cùng phân tích. Mình cũng rất hay mua kit Dim nên quan tâm lắm ah. Mình cũng thấy công thêu mới là quan trọng chứ tiền kit đắt rẻ hơn 1 chút cũng ko sao. Mua 1 kit thêu nửa năm trời không xong ah.

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 12:22
Mình mới tìm ra được phần so sánh kit của bạn Đông Vy, post lại ở đây để mọi người cùng đọc sau này còn né:

dongvy
05-10-2007, 04:01 PM
1. Kit có chỉ màu đậm: (giống kit của chị Thíchduthu và Mẹ bé Ốc)
- Bao bì niêm phong, chưa mở, nhưng là bao bì kiểu dán(khác những kit DIM kiểu mới đây).
- Hình ngoài bìa rõ ràng tươi sáng.
- Vải cứng và màu trắng không sáng.
- Chart và hướng dẫn khổ lớn hơn, in rõ ràng, có lề rõ ràng trên giấy trắng không bóng.
- Card sort chỉ có in chữ.
- Chỉ màu đậm, sắc tươi sáng, không quá bóng.
- Số lượng chỉ đủ và đúng màu, đủ từng sợi một.
=> Đây là kit DIM thật.
2. Kit có chỉ màu nhạt:
- Bao bì niêm phong, chưa mở, giống hệt các kit DIM mới sản xuất gần đây.
- Hình bìa ngoài hơi nhòe màu.
- Vải mềm và trắng tinh.
- Chart khổ nhỏ hơn kia kia, không rõ nét bằng, tờ hướng dẫn bị mất lề, chữ có lúc mất nét kiểu máy in sắp hết mực, in trên giấy có độ bóng.
- Card sort chỉ không có chữ.
- Chỉ màu nhạt, bóng nên nhìn óng ánh lắm.
- Chỉ thiếu màu, list có 24 màu thì chỉ chỉ có 16 màu, không đúng màu luôn, số lượng chỉ mỗi màu rất nhiều và hầu như sai trầm trọng so với bảng code chỉ.
=> Đây là kit làm giả hoàn toàn.

Thậm chí không phải do seller như em dự đoán, mà có thể là một nơi chuyên làm giả kit luôn. Nếu vậy thì càng thê thảm hơn.

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 12:31
Hihi, post hình kit lên đi, để chị em cùng phân tích. Mình cũng rất hay mua kit Dim nên quan tâm lắm ah. Mình cũng thấy công thêu mới là quan trọng chứ tiền kit đắt rẻ hơn 1 chút cũng ko sao. Mua 1 kit thêu nửa năm trời không xong ah.

Để mình nói chuyện với bạn bán hàng đã nha, lỡ nếu hàng đúng, đưa lên ko hay cho bạn ấy ......

3 cái kit của mình, bao bì thay thế là chắc chắn rồi, bộ kit chỉ có mỗi cái bìa, chart, vải, chỉ....... ko có card để sort chỉ, kim mất tiêu, nhưng mình đã sort 1 bộ chỉ, thì thấy khớp số lượng và còn đầy đủ, và còn 1 vấn đề mà mình hy vọng nó là hàng đúng ở chỗ đây là dạng kit đã in sẵn, thêu bổ sung thôi. Chất lượng in trên vải sắc nét, nhưng so với cái hình demo thì hình demo đẹp hơn, có vẻ kích thước nới dài ra, cũng có thể khi chụp hình, người ta đã chỉnh sửa thêm cho long lanh hơn.

Hic, nếu là 1 kit cross stitch bình thường, thì mình đối chiếu được ngay với các kit đang có. Đằng này nó là kit non stitch, mình chưa gặp kit dạng này bao giờ, nên càng rối.....

Compa
15-09-10, 12:41
Bạn thân mến, tớ nghĩ là đối với kit DIM, nếu thêu rồi thì nhìn bằng cảm quan có thể phân biệt được. Chỉ của DIM theo ý kiến của tớ là rất đặc biệt, mềm và màu sắc rất khó làm giả.
Nếu bạn ngại thì có thể post chỉ của kit lên đây để mọi người đánh giá giúp. Tớ nghĩ là không vấn đề gì đâu. Bản thân người bán nếu muốn lừa bạn thì cứ khẳng định là hàng xịn và bảo là hàng Mỹ thì bạn cũng không thể kiểm chứng được. Đằng này bạn ấy cũng nói thật rồi thì tớ nghĩ là việc bạn post hình của đống chỉ lên thôi cũng ko sao đâu.

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 13:00
Mình chụp hình rồi đây. Đang ngồi nghĩ buồn cười mình quá, rối lên chỉ vì mớ kit......hihihihi....Compa có nhiều kinh nghiệm về kit, chắc khẳng định giúp mình được. A, cho mình hỏi luôn, kim dành cho dạng non stitch là kim gì bạn nhỉ, đâu thể nào dùng kim của cross stitch để làm được.

Chỉ mình sort rồi, nhưng cái card sort là mình lấy từ 1 bộ kit khác qua dùng, chứ bộ này ko có.
http://i848.photobucket.com/albums/ab41/ThuHuong051177-2/DSC_0673.jpg

http://i848.photobucket.com/albums/ab41/ThuHuong051177-2/DSC_0675.jpg

chebom
15-09-10, 13:28
em pm tẹo ạ .chị thêu bức gì mà thêu non thế chị .lại vừa chỉ vừa len nữa .ui bức này chắc công phu lắm đó chị à .nghe các chị bảo có DIM giả làm em cũng thấy buồn tẹo .giờ mua hàng phải để ý vậy .nhưng em nghĩ nếu chị mua ở shop online trong hội mình thì chắc ko có kit giả đâu chị à .vì dù sao bây giờ ai làm ăn cũng cần chữ tín mà chị

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 13:38
Hì hì, lần sau chị cũng phải cẩn thận hơn em ạ.

Lúc mua chị cũng ko biết nó là non stitch, vì chỉ nhìn hình, ko để ý gì lắm, mà chị còn ngây thơ đến độ nghĩ đơn giản là kit DIM chỉ có CS, và hàng nhập về VN chắc cũng chỉ có CS thôi, hahahhah....Nhưng nhìn mẫu rồi thì mê mệt luôn, hic, giờ bất kể nó là non hay cross gì chị cũng chơi tuốt, nhưng miễn là phải đảm bảo hàng đúng, ko thôi công trình mấy tháng trời của chị........

trangthi
15-09-10, 14:18
Em ơi, cho chị xem cả cái bìa cover của kit đi.

PS. Kim thêu cs đầu kim tù (vì vải aida đã có ô sẵn), lỗ kim to, không thêu non được. Còn kim thêu non-cs thì đầu kim nhọn, lỗ kim nhỏ, có thể dùng để thêu cs được nhưng đầu kim nhỏ khó xỏ chỉ chập 2, chập 3 :)

luckystar
15-09-10, 14:41
Mình đang có thắc mắc lẵng xẹt là cái kit này không phải xxx thì vải không phải aida có lỗ. Nếu không phải aida thì làm sao sợi len chui qua vải được nhỉ:02[1]: Mà kit này vừa thêu chỉ cotton, vừa kim tuyến, vừa len à bạn?

trangthi
15-09-10, 15:13
Theo kinh nghiệm bản thân thì đây là kit thêu non-xtitch. DIM cũng có mẫu thêu non-xtitch mà (trong kit sẽ có kim dùng cho chỉ cotton và kim dành cho len).

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 15:21
Em ơi, cho chị xem cả cái bìa cover của kit đi.

PS. Kim thêu cs đầu kim tù (vì vải aida đã có ô sẵn), lỗ kim to, không thêu non được. Còn kim thêu non-cs thì đầu kim nhọn, lỗ kim nhỏ, có thể dùng để thêu cs được nhưng đầu kim nhỏ khó xỏ chỉ chập 2, chập 3 :)

Dạ, em ngại vụ show hình ảnh hưởng chị ơi....cơ mà tới giờ thì tỷ lệ kit thật cao hơn rồi ạ, hihihi, giờ giải quyết được vụ kim chắc là em yên tâm thêu nó rồi.

Mình đang có thắc mắc lẵng xẹt là cái kit này không phải xxx thì vải không phải aida có lỗ. Nếu không phải aida thì làm sao sợi len chui qua vải được nhỉ:02[1]: Mà kit này vừa thêu chỉ cotton, vừa kim tuyến, vừa len à bạn?
Vải ko giống aida, giống linen hoặc bố hơn bạn ạ, vẫn có lỗ cho kim, nhưng nhỏ, mình chưa thử phần len vì chưa có kim, nên cũng ko biết nó sẽ thế nào. Nó đủ loại chỉ, nhưng mình mới thử vài đường bằng chỉ cotton thôi, nói chung đang mê nó quá, nên mong nó là thật chứ đừng là giả.

Theo kinh nghiệm bản thân thì đây là kit thêu non-xtitch. DIM cũng có mẫu thêu non-xtitch mà (trong kit sẽ có kim dùng cho chỉ cotton và kim dành cho len).

Đúng rồi bạn ơi, non stitch mà, tại lúc mua thì mình lơ ngơ nên ko biết, cơ mà non stitch mình cũng làm luôn, vì đẹp quá. Mình biết sẽ phải có kim dành cho 2 loại chỉ, nhưng do kit bị tháo, nên chẳng còn cây kim nào hết, huhuhuhu, và nó mới dẫn đến sự tình như thế này, hic....

melamphuong
15-09-10, 20:52
Dù bạn rất tế nhị nhưng mình cũng đoán được bạn mua của ai rồi . Mình cũng bị một cái kít DIM linh tinh xòe như vậy . Kim thì mất tiêu . Chỉ thì lung tung cắt vụn ra không còn nguyên vẹn nữa nhưng theo cảm quan của mình thì là kit thật .

Windyshop
15-09-10, 21:02
Thực lòng ngay từ đầu em cũng đoán ra được là chị mua của ai rùi và kit của chị cũng là kit em định lấy, nhưng khi em hỏi bên Tỉ mẩn lọ mọ được biết đó là loại kit thêu non nên quyết định không lấy nữa. Em biết thêu non-stitch( thêu truyền thống) nhưng em không thích bằng thêu cross-stitch nên thôi. Em cũng đoán đây là kit thật đó chị ạ nhưng chị bán hàng đã không nói rõ ngay từ đầu cho chị em mình biết đây là kit non-stitch.

CnC
15-09-10, 21:15
May quá mình toàn mua DIM ở TMLM nên hoàn toàn yên tâm về chất lượng. Thanh toán xong mới bóc tem cho em ý để nhờ mấy chị ở đó soạn chỉ cho vì dim ngày xưa chắc chịu ghi code chỉ cho ng dùng gì cả :D
ps: chia buồn với BCB, cũng may mình chưa mua hàng thanh lý của bạn này bao giờ b-). Nhờ có BCB lên tiếng ntn mà mọi người biết đc để tránh về sau.

BẾP CỦA BẠN
15-09-10, 22:50
Cám ơn mọi người đã chia sẻ. Đúng là mua xong rồi thì mình cũng mới biết đó là non stitch (mình cũng trách người bán sao ko ghi kỹ phần này, vì ko phải ai cũng có kinh nghiệm để biết có những loại kit nào), cũng ngán ngẩm lắm, nhưng khi nhận kit thì thực sự mẫu rất đẹp, nên mình quyết định thêu nó, thậm chí là dẹp hết những cái đang làm qua một bên để ôm nó luôn.

Đến giờ thì mình có thể yên tâm nó là kit thật, nhưng quả thật nhận một cái kit đưọc mệnh danh là xịn, mua đúng giá như các shop khác, nhưng lại ko còn nguyên vẹn, thì hết sức thất vọng.
Thôi thì 1 lần rút kinh nghiệm vậy :-). Hy vọng khi đã lên tranh, thì những việc này cũng sẽ quên hết.

@bluesandglass: chị xin lỗi vì hôm đó một phần bận quá, một phần cũng ngại, nên nhờ bạn bán trả lời giúp với em :-). Quả thật mẫu rất đẹp em ạ, nếu em còn thích mẫu đấy, em đặt hàng về đi, tuy ko phải cross stitch, nhưng thêu rất thú vị, y như đang vẽ 1 bức tranh, chị nghĩ (và mong, hihihi) thêu nó sẽ nhanh hơn thêu cross stitch, vì các chi tiết được thêu bằng chỉ sợi to, thêu mau đầy tranh lắm. Thêu cũng khá đơn giản :-).

Compa
16-09-10, 08:53
Chị ơi theo em thì kit này là kit thật nhé, loại này trước em cũng có một cái, ban đầu cảm giác là thêu nhanh nhưng khi thêu thì mới biết là ngại kinh khủng hihi hoặc có thể tại em thêu non-x kém cũng nên. Đối với dạng này phải nói thật lòng là em thấy thêu lên ko được đẹp vì em cứ thấy mảng màu nó lỗ chỗ hix hix
Để tối về em lục lại xem cái kit của em đâu hihi, hi vọng là chưa biếu tặng cho ai ^^. Em nhớ kim thêu chỉ cotton đầu hơi nhọn và mảnh lắm, kim thêu len thì chị có thể dùng kim xxx loại đầu hơi nhọn để thêu chứ đừng dùng kim thêu len của VN kẻo vải nó lại hở lỗ to, xấu. Tốt nhất là đối với chỉ cotton chị dùng kim xxx của DMC số 26 còn đối với len chị thử dùng cái xâu chỉ xỏ thử xem kim nào vừa thì thêu luôn, em nghĩ chắc kim số 24 mà xỏ chỉ khéo thì ok đấy chị ạ

_Orchid_
16-09-10, 08:55
May quá mình toàn mua DIM ở TMLM nên hoàn toàn yên tâm về chất lượng. Thanh toán xong mới bóc tem cho em ý để nhờ mấy chị ở đó soạn chỉ cho vì dim ngày xưa chắc chịu ghi code chỉ cho ng dùng gì cả :D
ps: chia buồn với BCB, cũng may mình chưa mua hàng thanh lý của bạn này bao giờ b-). Nhờ có BCB lên tiếng ntn mà mọi người biết đc để tránh về sau.

Hihi cho em xì pam ở đây một tí :p
Khác hẳn với bạn CnC, tớ thì mua kit DIM về nhiều khi chưa thêu ngay đc đâu nhưng kiểu gì cũng bóc ra sort chỉ. Thích sort chỉ trong kit DIM cực kỳ ý :D. Lần gần đây nhất mua kit O. Orchid về, nó là kit mới sx gần đây nên ho sắp chỉ hết cho mình rồi lại thấy hơi hẫng hẫng :)). Kiểu này sau mà có k thêu được cũng chả bao dám mang kit DIM ra thanh lý vì chả kit nào còn nguyên vẹn, kit nào cũng bị bóc ra và sort chị rồi :D

PS: Hì cũng đoán ra chị BCB mua kit của ai rồi :p

Compa
16-09-10, 09:28
Hihi cho em xì pam ở đây một tí :p
Khác hẳn với bạn CnC, tớ thì mua kit DIM về nhiều khi chưa thêu ngay đc đâu nhưng kiểu gì cũng bóc ra sort chỉ. Thích sort chỉ trong kit DIM cực kỳ ý :D. Lần gần đây nhất mua kit O. Orchid về, nó là kit mới sx gần đây nên ho sắp chỉ hết cho mình rồi lại thấy hơi hẫng hẫng :)). Kiểu này sau mà có k thêu được cũng chả bao dám mang kit DIM ra thanh lý vì chả kit nào còn nguyên vẹn, kit nào cũng bị bóc ra và sort chị rồi :D

PS: Hì cũng đoán ra chị BCB mua kit của ai rồi :p

Em cũng spam tí, em cũng thích sort chỉ trong kit DIM, cảm giác ngồi tách tách từng lọn chỉ ra xong nghĩ là thêu mảng này màu này, mảng kia màu kia rất thích. Tuy nhiên từ hồi em chơi với các bạn tàu, em chỉ thích thêu 11ct trở lên thôi nên lâu lắm ko sờ vào kit DIM hix hix.... Tình hình là mù thông tin quá, có khi cũng phải order 1 kit về ngắm cho biết mới được ^^.
Mà kit em mua về, kit nào em cũng mở bung ra xem xét, xem xong em lại dán vào bằng băng dính. Trước em cũng tích cóp được kha khá vì bid trên ebay, giờ em thanh lý sạch rồi, chả nhớ còn mấy cái ở nhà và nhét ở túi nào, góc tủ nào nữa :)) , giấu kĩ quá, thỉnh thoảng tự mình cũng ko tìm ra được :P

Windyshop
16-09-10, 10:02
Cám ơn mọi người đã chia sẻ. Đúng là mua xong rồi thì mình cũng mới biết đó là non stitch (mình cũng trách người bán sao ko ghi kỹ phần này, vì ko phải ai cũng có kinh nghiệm để biết có những loại kit nào), cũng ngán ngẩm lắm, nhưng khi nhận kit thì thực sự mẫu rất đẹp, nên mình quyết định thêu nó, thậm chí là dẹp hết những cái đang làm qua một bên để ôm nó luôn.

Đến giờ thì mình có thể yên tâm nó là kit thật, nhưng quả thật nhận một cái kit đưọc mệnh danh là xịn, mua đúng giá như các shop khác, nhưng lại ko còn nguyên vẹn, thì hết sức thất vọng.
Thôi thì 1 lần rút kinh nghiệm vậy :-). Hy vọng khi đã lên tranh, thì những việc này cũng sẽ quên hết.

@bluesandglass: chị xin lỗi vì hôm đó một phần bận quá, một phần cũng ngại, nên nhờ bạn bán trả lời giúp với em :-). Quả thật mẫu rất đẹp em ạ, nếu em còn thích mẫu đấy, em đặt hàng về đi, tuy ko phải cross stitch, nhưng thêu rất thú vị, y như đang vẽ 1 bức tranh, chị nghĩ (và mong, hihihi) thêu nó sẽ nhanh hơn thêu cross stitch, vì các chi tiết được thêu bằng chỉ sợi to, thêu mau đầy tranh lắm. Thêu cũng khá đơn giản :-).

Dạ vâng. Không sao chị ạ, em hiểu mà. Em cũng công nhận là nhìn hình Demo của hãng thích chị nhỉ. Mà kit nào chứ kit DIM thì em vô cùng an tâm về chất lượng (lúc ấy em chưa từng nghĩ là có kit DIM giả). Bên TMLM đặt hàng kit mới tinh cũng bằng giá kit chị lấy hôm nọ thui. Nên em cũng nhẩn nha. Thực ra ở nhà em cũng đang thêu một bức gần gần giống của chị rồi nhưng là kit cross-stitch chị ạ. Hihi. Lên đẹp và kì công lắm nhưng mỗi tội lâu, em lại không có nhiều thời gian rảnh nên ngâm đến gần một năm rùi, tuy nhiên do bức ấy đẹp quá nên mỗi lần thêu rất có động lực. Hihi. Chị thêu bức này đi rồi chụp ảnh cho em xem với nhé. Em sẽ lấy đó làm mục tiêu để phấn đấu thêu tặng bố mẹ chàng và bố mẹ em mỗi nhà một bức ( cho "công bằng" ạ). Hihi

binbin
16-09-10, 10:24
Các chị cho em hỏi câu hơi chuối một tẹo, vì em chưa thêu DIM bao giờ, em cũng đang đặt ở TMLM 3 bức liền.Nhưng nghe nói DIM ko sort chỉ cho mình là sao hả các chị, em nghe mà hoang mang quá.Vì từ trước tới giờ toàn dùng đồ của các anh Tàu, các anh ấy chứ sắp sẵn chỉ cho mình theo thứ tự 1,2,3,...em cứ thế là thêu.
@chị BẾP CỦA BẠN và chị bluesandglass: hì, em tò mò quá, vì các chị cứ khen bức đó đẹp, rồi phấn đấu "tặng bố mẹ chàng và bố mẹ em mỗi nhà một bức" thì chắc là phải đẹp lắm ý.Các chị show lên bức gần giống cho em xem với ạ.

trangthi
16-09-10, 10:36
Các chị cho em hỏi câu hơi chuối một tẹo, vì em chưa thêu DIM bao giờ, em cũng đang đặt ở TMLM 3 bức liền.Nhưng nghe nói DIM ko sort chỉ cho mình là sao hả các chị, em nghe mà hoang mang quá.Vì từ trước tới giờ toàn dùng đồ của các anh Tàu, các anh ấy chứ sắp sẵn chỉ cho mình theo thứ tự 1,2,3,...em cứ thế là thêu.
@chị BẾP CỦA BẠN và chị bluesandglass: hì, em tò mò quá, vì các chị cứ khen bức đó đẹp, rồi phấn đấu "tặng bố mẹ chàng và bố mẹ em mỗi nhà một bức" thì chắc là phải đẹp lắm ý.Các chị show lên bức gần giống cho em xem với ạ.

Bạn ơi, bây giờ DIM cũng sort chỉ cho mình rùi, không phải tự sort như hồi xưa nữa :)

BẾP CỦA BẠN
16-09-10, 10:52
Cám ơn Compa nhiều nha, giờ mình yên tâm nó là thật rồi. Công nhận là hôm nay đã thấy nhiều chi tiết tỉ mỉ rồi, và ko phải thêu một cái là ăn ngay như cross stitch, nhiều khi thêu xong, thấy lởm chởm quá, lại tháo ra làm lại, kiểu này ko biết có thiếu chỉ ko nữa, hihihihi.... Nhưng tính tổng thời gian chắc bức này vẫn nhanh hơn một bức cross stitch tương đương (ăn gian được phần in mờ)
Gì thì gì, phải làm cho xong, vì nó đẹp quá. Biết đâu mình khi mình show hàng lên, dụ dỗ được ối người bon chen qua non stitch cũng nên :-P.....

Vụ sort chỉ í, cứ tưởng mỗi mình mình thích, heehehehe....lần đầu tiên thêu bức Orchid, mình choáng vì trước đó thêu kit toàn được sort sẵn, nhưng sau đó thì khoái rồi. Thích nhất là cảm giác xong một bức gấp lại, mở một bức mới ra, soạn chỉ, căng khung, nhìn mấy mũi chỉ đầu tiên trên vải trắng thấy nó thật tinh khôi, haahhaha....chưa bị đâm chọt tơi bời mà....

Nhưng mà ghét DIM (đời cũ) ở chỗ, cái card sort chẳng tiện dụng tí nào, mình cứ phải lấy card của các kit khác dùng đỡ.

@ Orchid: xác định là mua thanh lý, đã mở rồi thì khác mờ, còn cái này mua mới, nên mới bực và lo, hì hì....

@bluesandglass:: chị đoán ra em nói bức nào rồi, bình hoa tương tự như vậy phải ko em, bức đó mà thêu 1 năm là chuyện phình phường í mà.....Nhất định sẽ show hàng để dụ dỗ em :-P....

@Binbin: em dụ chị bluesandglass show bức chị í đang thêu đi, gần xong rồi, chắc đẹp lắm đó....

melamphuong
16-09-10, 15:31
Bức này thêu aida18 nên mình không bon chen kit xịn . Mình thêu chỉ và AIDA DMC .Thêu xong đến phần backstitch cất lun vào tủ tới giờ (Có lẽ đến 5 tháng rồi )

kindaichi
17-09-10, 11:02
cho mình xin tham gia với; mình thành thật xin lỗi vì mình không ghi rõ ràng vụ kit DIM vì mình nghĩ mình đã ghi đầy đủ các thông tin trên kit; còn thú thật về việc mất kim mình cũng mới hay khi BCB nhắn mình; khi mình nhận kit có thấy về bao bì nhưng người gửi mình bảo do hàng xách tay nên bị kiểm tra bao bị rách; có thay bao mới; mình không nghĩ đến việc hàng nhái nên mình không nói rõ việc này; mong các chị em đừng vì chuyện này mà không ủng hộ mình; nguồn hàng này có nhiều chị em biết xuất xứ của nó; mình đã báo ở chỗ gửi hàng; và họ cũng không nghĩ những cây bị mất vì chúng được bỏ trong những bao be bé nên không để ý. Một lần nữa mong các chị em đừng chấp chuyện này; mình xin rút kinh nghiệm trong việc nhận hàng; ghi hàng và thành thật xin lỗi mọi người!

tripletvn
17-09-10, 18:01
Hôm trước nhìn hình chụp màu chỉ tươi tắn thế, 3T cũng đoán là kit xịn rồi. Kit bên này nếu em mua trên ebay thì chuyện bị thiếu cái này cái nọ là bình thường lắm, chị BCB yên tâm mà thêu. Vải của chị em nghĩ là linen, nống cũng rõ ràng, vải mềm, mà sợi len to thế, nếu giống mấy kit non-x của em thì kim cũng ko nhỏ lắm đâu.

@ binbin: binbin ơi họ chia chỉ thành búi, trong hướng dẫn ghi mỗi búi A, B, C có những code nào, là màu gì, mỗi code có mấy sợi, em phải tách ra rồi tự đánh code thôi mà. Đọc một hồi thấy hóa ra có cả chị Orchid với Compa chứ 3T ko phải ng duy nhất thích chứ ko ngại sort chỉ. Sort chỉ hay chứ, như chơi đồ hàng, mà những màu hơi giống nhau thì đều để vào các bó riêng cả. Ngồi tách tách, đếm đếm, cái đó đúng là "tỉ mẩn và lọ mọ" đấy :)

BẾP CỦA BẠN
18-09-10, 13:55
Hì hì, yên tâm rồi mà, mình đang mê mẩn nó nhưng phải qua tuần mới thêu tiếp được. Vải nống rõ và chắc lắm í, nhưng do thêu nonstich với chỉ cotton thì mình ko tận dụng được phần nống đó, nhìn mũi kim thưa lắm, chỉ thêu sợi len thì mới thêu vào lỗ được.

@Kindaichi: gửi kim nhanh cho mình nhé, mình thêu bằng kim thường, chỉ mau tưa và dễ dứt kinh khủng, nhìn mũi thêu cũng ko được nuột nà cho lắm. Ko biết cây kim đúng thì nó thế nào nhỉ.

PTH
02-10-10, 13:34
Các chị ơi, cho em hỏi, đợt vừa rùi em cũng bon chen mấy kit của Dim, e sắm ở bên Tàu, toàn thấy Made in china, ko bit kit Dim ở nhà mình có thế ko ạ? Các chị mua ở nhà kiểm tra hộ em với nhé

binbin
05-10-10, 08:33
hi, tớ vừa mới mua 1 kit DIM, cũng thấy ghi là made in china.

Thảo Vy
05-10-10, 08:48
Ô lại có kit DIM ở China à, chà chà... Để mình về coi lại cái kit ở nhà xem nào.

BẾP CỦA BẠN
05-10-10, 08:50
Ui, mấy kit mình hỏi trên vải in Made in USA, mấy kit mình mua ở Lena cũng Made in USA, thậm chí có em còn ghi Made anhd printed in USA.

Mà hôm qua lang thang, mình thấy bên TQ họ bán kit DIM, họ cũng ghi là hàng nhập chứ ko phải hàng sx trong nước, hay là tùy mẫu nhỉ....

binbin
05-10-10, 09:05
Ôi em muốn vào Sài Gòn rồi nhào vô Lena quá.Em từ trước tới giờ cứ nhất nhất 1 điều là DIM là của Mỹ, tức là em mua DIM thì sẽ là nhập từ Mỹ về.

tripletvn
05-10-10, 14:02
Cá nhân 3T nghĩ hàng DIM xịn chỉ có Made in USA mà thôi, vì kit DIM dùng chỉ rất riêng, các chị em nhà mình đều biết và đều mê cả đấy!
Kit DMC thì khác, có Made in France, Made in Japan, Made in China...
Nhưng đấy cũng chỉ là ý kiến riêng thôi, không dám khẳng định gì cả vì 3T ít có kinh nghiệm với kit Tàu/kit mua ở Tàu, các bạn xem thử chất lượng chỉ vải cũng biết phần nào.

enchanteur
05-10-10, 15:22
Em thì toàn mua DIM made in USA thôi, chưa phải em nào made in China hết.
Mà DIM giờ nó sort chỉ cho mình rồi, tiện thì có tiện nhưng cũng bớt thú các chị em nhỉ. Em cứ mua đc cái kit nào là về nhà mân mê ngắm nghía, bỏ chỉ ra sort trước, nghiên cứu chart kỹ càng, xong... cất lại đó :"> bụng bảo dạ: "phải hoàn thành cho mau mấy cái dang dở để còn bắt tay vào em mới", cơ mà danh sách dang dở càng ngày càng chất đống.

Jenifer
05-10-10, 16:21
Em không biết thế nào nhưng mà kit Dim em mua đợt vừa rồi ở TMLM và Lena đều ghi made in China hết, cứ kit nào sort chỉ sẵn đều ghi vậy cả. Còn các kit mà chưa sort chỉ thì mới ghi là made in USA.

BigD
05-10-10, 17:00
Hôm nọ e mua 1 kit giảm giá 20% ở CCD, kit Noel, em có gỡ ra coi rùi. Kit này đựng trong vỉ trong ép cứng, lúc tháo ra rất khó, khi tháo ra e thấy chỉ nguyên 1 búi, em chưa coi kĩ chart và vải với cả không nhớ rõ là có cái đồ để sort chỉ không? Hôm nay đọc topic này mới bít có vụ DIM giả mới ghê chứ, hàng mua ở CCD thì chắc không bị giả rùi nhưng tối nay e vẫn về coi lại, kết hợp với cái tip của chị pooh để biết được thế nào là thật, thế nào là giả để mai mốt có mua kit DIM nữa thì biết cách xem hàng.

BigD
05-10-10, 21:54
Em xem rùi ạ, kit của em mua là Made in USA, hic, thảo nảo nó 13 x 18cm mà những 209k (giá chưa giảm 20%), aida 18ct màu xanh navy
Đây là bao bì ạ
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Cross%20Stitch/ab88780a.jpg
Còn đây là vải, chỉ, kim và 1 cuộn chỉ kim tuyến ạ, hic không có cái sort chỉ :(
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Cross%20Stitch/85bd82ef.jpg
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Cross%20Stitch/f1196816.jpg
Còn chart đây ạ, hic, giờ em dòm kĩ thấy nhìu mũi e chưa thêu bao giờ hết :(
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Cross%20Stitch/e1117e55.jpg
Quá trời chỉ luôn, hic, làm sao em biết cách sort chỉ đây???
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Cross%20Stitch/1a6b6e50.jpg
Đúng là kit DIM thật nhìn cái bít ngay ạ.

PTH
05-10-10, 22:37
Em không biết thế nào nhưng mà kit Dim em mua đợt vừa rồi ở TMLM và Lena đều ghi made in China hết, cứ kit nào sort chỉ sẵn đều ghi vậy cả. Còn các kit mà chưa sort chỉ thì mới ghi là made in USA.

Chị nói giờ e cũng mới để ý ạ, e mua ba kit, một kit phiên bản cũ (mình phải tự sort chỉ ý ạ) thì ghi là made and printed in USA, còn hai kit còn lại (đã sort sẵn chỉ) thì made in China ah, không bít có phải tất cả các kit phiên bản mới đều xuất xứ từ Tàu không nữa ạ, cái này chắc phải nhờ các chị em kiểm tra giúp em với ạ.
Các bạn Tàu bán cho e ba kit DIM kia đều bảo là hàng nhập từ USA về ạ, các bạn ý sắm Dim điên cuồng luôn ạ, mua hàng tập thể có khi còn máu me hơn chị em nhà mình ý ạ, e thấy hàng về hàng tuần luôn, tiếc là e chưa đủ tiềm lực bon chen cùng ạ

BẾP CỦA BẠN
05-10-10, 23:01
Nghe thế này buồn mất một lúc, hihihihi.....chẳng nhẽ giờ tụi mình cứ đi tìm kit cũ để mua à....

BẾP CỦA BẠN
05-10-10, 23:02
@BigD: có 1 bó chỉ thôi, chưa gọi là nhiều màu đâu em ạ, có nhiều mẫu bé thôi, mà cả phối chỉ lên thành gần 50 màu đó.

BigD
05-10-10, 23:16
@BigD: có 1 bó chỉ thôi, chưa gọi là nhiều màu đâu em ạ, có nhiều mẫu bé thôi, mà cả phối chỉ lên thành gần 50 màu đó.
kit của 28 màu mà e đã thấy tương lai mù mịt thêu k xong rùi, 50 màu chắc chết :D

kawaii
06-10-10, 19:58
Em có kit Dim chưa sort chỉ, kit DIM sort chỉ, aida Mỹ em có kết luận thế này:
Kit Dim chưa sort chỉ trên kit ghi made in USA, vải dầy, đẹp, mịn, hầu như không bị co vải do kéo chỉ chặt tay
Kit Dim đã sort chỉ trên kit ghi made in China, em thấy chỉ màu sắc đẹp, không bóng như DMC theo nhận định của em là cùng loại với chỉ của kit DIM cũ, chart cũng mang phong cách của kit DIM. Riêng vải thì em khẳng định là vải aida giống như aida Hàn Quốc: mỏng, không mịn như aida Mỹ, thêu chặt tay dễ bị co vải, lỗ to ra (giống Aida trong các kit Trung Quốc). Em may vẫn còn ít aida Mỹ nên cắt aida Mỹ ra dùng cho kit DIM này còn miếng có sẵn thì dùng vào việc khác.
Hay chị nào giỏi tiếng Anh thử vào trang web mới của DIM hỏi xem biết đâu hãng Dimension mở xưởng sản xuất ở Trung Quốc cũng nên

BẾP CỦA BẠN
06-10-10, 20:11
Hôm nay chị có hỏi anh bán hàng ở Lena, anh í bảo để anh í check lại xem mấy kit ở shop thế nào, nhưng nhiều khi cũng ko nhớ đâu, cuối tuần đi được chị sẽ ghé lên đó xem thử (kiểu này lại lủng túi , hic.....). Nhưng anh í có bảo có thể là do hãng chuyển gia công sắp chỉ qua TQ, nên khâu sản xuất cuối cùng là ở TQ nên phải ghi thế.

BẾP CỦA BẠN
08-10-10, 12:47
Mình mới lượn Lena về đây. Báo cáo cả nhà là đợt kit mới nhập về ở shop (anh bán hàng chắc chắn 100% là nhập từ Mỹ về), với những kit ko sort chỉ thì vẫn Made in USA, còn những mẫu đã sort rồi thì Made in China, mình so sánh thấy ko khác nhau gì về chất lượng chỉ, vải, chart, chỉ khác chỗ sort rồi hay chưa, và ở cái chỗ ghi Made in gì đấy....

Thế nên mọi người đừng lo lắng về cái chữ Made in China nữa nhé.

beconminhon
08-10-10, 16:45
Mình cũng có 1 cái kit DIM mà cứ ngồi khóc vì thêu kit DIM mệt quá

BẾP CỦA BẠN
08-10-10, 18:28
Ơ, mệt á, mình lại thấy rất thú vị, và hiệu ứng từ việc phối màu làm bức tranh đẹp hơn hẳn, đó cũng là lý do mà mẫu của DIM bao giờ cũng khác biệt :-).

Thảo Vy
09-10-10, 09:17
Mình mới lượn Lena về đây. Báo cáo cả nhà là đợt kit mới nhập về ở shop (anh bán hàng chắc chắn 100% là nhập từ Mỹ về), với những kit ko sort chỉ thì vẫn Made in USA, còn những mẫu đã sort rồi thì Made in China, mình so sánh thấy ko khác nhau gì về chất lượng chỉ, vải, chart, chỉ khác chỗ sort rồi hay chưa, và ở cái chỗ ghi Made in gì đấy....

Thế nên mọi người đừng lo lắng về cái chữ Made in China nữa nhé.

Sort chỉ là công việc lúc mới đầu thấy rất ngại, nhưng rồi sau lại thấy hay hay, nếu bây giờ mua DIM sort sẵn chỉ có khi lại thấy không hấp dẫn nữa (hihi, khổ quen rồi không muốn sướng nữa). Vậy không lẽ giờ order kit DIM lại phải note thêm là loại chưa sort chỉ hay sao nhỉ?:-?;))

BigD
29-10-10, 14:16
Sort chỉ là công việc lúc mới đầu thấy rất ngại, nhưng rồi sau lại thấy hay hay, nếu bây giờ mua DIM sort sẵn chỉ có khi lại thấy không hấp dẫn nữa (hihi, khổ quen rồi không muốn sướng nữa). Vậy không lẽ giờ order kit DIM lại phải note thêm là loại chưa sort chỉ hay sao nhỉ?:-?;))
Chị ơi, chỉ em cách sort chỉ đi, em chưa dám đụng vô cái kit của em nữa, dù còn hơn tháng là Noel ròi vì em không sure vụ sort chỉ tí nào

enchanteur
04-11-10, 09:34
Cả nhà ơi, về cái vụ made in China, em có viết thư hỏi và bọn nó trả lời đây:
Hi Duong,

Thank you for contacting Dimensions!

Our Dimension kits are currently being made in China, yes. I do apologize if there is a problem with your kit. If you have any kits you’d like for us to check where they were made we certainly can. All of our current kits are being made in China and previously some were made in USA, Taiwan and China as well.

Please let me know if you need any further assistance.

Have a nice day!

Sincerely,

Melanie Giannosa
Wilton Brands Consumer Care
mgiannosa@wilton.com

Cả nhà yên tâm mà thêu nhá hì hì. Mà made in China sao nó bán vẫn đắt thế nhờ

sdoming
08-12-10, 11:05
Thế ra nào giờ em vẫn mua kit DIM version cũ vì em phải tự sort chỉ ko à ^^ dưng mà em đã từng ham rẻ mua kit Tàu nhái hàng DIM thì em xin thưa nó thế này ạ: vải dày và khô ráp, thêu rất khó chịu vì cảm xước tay, chỉ dễ tưa và rối, màu ko tươi bằng, thỉnh thoảng vải nó có kim tuyến sến sến em ko thích vì thấy nó ko sang tẹo nào. Nói chung là thêu được, giá cả phù hợp nhưng mà thôi em cứ mua DIM thôi các chị ạ. Chứ mấy cái kit Tàu em thêu dở dang rồi cất hết vì thêu khó chịu đôi tay. Vải của kit DIM đúng là thích thật.

Cát
08-12-10, 12:23
Kit DIM chính hãng mua ở đâu vậy chị.Chỉ em với. Chứ thêu Kit DIM nhái ghét thật :((

Natasha
08-12-10, 13:14
Kit DIM chính hãng mua ở đâu vậy chị.Chỉ em với. Chứ thêu Kit DIM nhái ghét thật :((

có nhiều shop bán kit Dim chính hãng, ở HN thì mình biết có shop Tỉ mẩn lọ mọ, bạn cũng đặt được shop các kit có ở website của DIM.

binbin
08-12-10, 13:28
có nhiều shop bán kit Dim chính hãng, ở HN thì mình biết có shop Tỉ mẩn lọ mọ, bạn cũng đặt được shop các kit có ở website của DIM.

Mình ko rõ các chị em nói chính hãng là như thế nào, chứ mình mới mua ở TMLM 1 kit DIM made in China.

sdoming
08-12-10, 15:09
Mình ko rõ các chị em nói chính hãng là như thế nào, chứ mình mới mua ở TMLM 1 kit DIM made in China.

Enchanteur có email hỏi hãng đó chị, chị xem ở trang trước

binbin
08-12-10, 17:26
Enchanteur có email hỏi hãng đó chị, chị xem ở trang trước

Mình đã đọc nên mới thắc mắc như trên.Không rõ chị em nói DIM chính hãng và TQ nhái DIM là thế nào vì giờ DIM đã được sx tại TQ mà.
DIM nhái là DIM made in China hay là những kit của các hãng China nhưng chart giống DIM?

duabi
06-04-11, 14:22
Cho em hỏi lạc đề một tí ạ. Em đang chuẩn bị thêu bức Oriental Orchids của Dim nhưng vải của bức này có in một vài chỗ ở phần nền, dạng giống như vải loang đấy ạ. Em đang sợ nếu kẻ bằng bút nước thì khi hoàn thành đem giặt ngâm sẽ bị bay luôn phần in nền của vải. Nếu chị nào đã thêu bức này cho em hỏi kinh nghiệm để kẻ vải, sử dụng loại bút nào kẻ là tốt nhất ạ, và khi giặt thì có ảnh hưởng gì không?
Nếu bài của em ko đúng chỗ thì mod chuyển giúp em vì em chưa thể đọc hết các bài trên DĐ, em đang nghiền ngẫm từ từ các KN của các chị em nhưng nôn ngóng muốn thêu nhanh bức này wá.

BẾP CỦA BẠN
06-04-11, 14:45
Cho em hỏi lạc đề một tí ạ. Em đang chuẩn bị thêu bức Oriental Orchids của Dim nhưng vải của bức này có in một vài chỗ ở phần nền, dạng giống như vải loang đấy ạ. Em đang sợ nếu kẻ bằng bút nước thì khi hoàn thành đem giặt ngâm sẽ bị bay luôn phần in nền của vải. Nếu chị nào đã thêu bức này cho em hỏi kinh nghiệm để kẻ vải, sử dụng loại bút nào kẻ là tốt nhất ạ, và khi giặt thì có ảnh hưởng gì không?
Nếu bài của em ko đúng chỗ thì mod chuyển giúp em vì em chưa thể đọc hết các bài trên DĐ, em đang nghiền ngẫm từ từ các KN của các chị em nhưng nôn ngóng muốn thêu nhanh bức này wá.

Chị thêu bức này rồi, nên có tí kinh nghiệm chia sẻ với em nhé.

Nếu em dùng bút nước giặt tan ngay thì dùng trên vải này cũng ko vấn đề gì đâu, nhưng để an toàn thì em cứ quẹt thử vào góc vải của kit rồi ngâm cái góc vải đó vào nước ấm xem nó có tan hoàn toàn ko nhé. Chỉ chú ý là đừng dùng bút màu xám bạc trên vải này. Khi thêu xong, em ngâm nước ấm cho màu nước tan dần, nếu cần thì dùng tí sữa tắm hay dầu gội đầu gì đấy, ngâm vài lần, đung đưa vải cho màu tan là ok. Em chú ý vải này ko được vò, vì khi vò, nó sẽ mờ đi những phần in trên vải như em thắc mắc đó. Lúc chị thêu, chưa biết bút nước, nên dùng viết chì kẻ nhẹ lên vải đánh dấu vị trí giữa ô thôi, nhưng rồi giặt ko ra, vò nhẹ thôi cũng đã bị bay màu cái phần vò viết chì, đau khổ cả mấy bữa cơ, hihihi....

Natasha
06-04-11, 15:45
Mình đã đọc nên mới thắc mắc như trên.Không rõ chị em nói DIM chính hãng và TQ nhái DIM là thế nào vì giờ DIM đã được sx tại TQ mà.
DIM nhái là DIM made in China hay là những kit của các hãng China nhưng chart giống DIM?

DIM nhái là các hãng khác sử dụng chart của DIM nhưng đổi lại chỉ và thay thế vải cũng như kích cỡ của vải (họ thường đổi sang aida 11 cho to vì nhiều kit DIM aida 18 hơi bị đau mắt ;) )