PDA

View Full Version : Thắc mắc về các loại vải thêu

Lucky
05-05-10, 22:04
Piggy_Piggy
01-04-2006, 10:03 AM
Em nghe nói rất nhiều đến vải BBB, BC,Sapa vv nhưng chưa mục sở thị bao giờ, và cũng chưa bao giờ thêu trên những loại vải ấy. Chị em nhà mình cho em hỏi và nếu được hình demo càng tốt ạ. Định nghĩa, cách nhận biết, giá cả và công dụng :> :> . Em đã tìm trong sổ tay các loại vải của chị HAN, nhưng ko thấy nói đến các loại này(trừ BC). Mọi người có kinh nghiệm giúp em nhé.. :thanks: :thanks:. Em pha ấm chè, để mọi người cùng hàn huyên, chia sẻ nào U; U; U; U;

enchanteur
01-04-2006, 11:14 AM
Ờ , à, ừm, tả thì hơi khó nhỉ. Vải BC thì bí su su dòm trong topic của chị HAN rồi nhá, vải BBB là fát hiện của 2 nhà thám thiểm BBR với BC, thế là đặt nó là BBB hay 3B. Vải nì mềm, nống rõ, vuông, hơi giống vải HAN nhưng nống to hơn, dày hơn vải HAN. Nói chung là đẹp.
Vải sapa thì là loại vải mua ở sapa, do nhà thám hiểm Akay fát hiện ra đầu tiên. Vải này giông y như aida 18 ý, mỗi tội ko được vuông cho lắm, mấy lại nó dệt toàn bằng sợi nilon thôi, dùng làm bookmark hay keyring nói chung là những thứ nho nhỏ thì đẹp. Vải sapa này hồi đầu chỉ có màu trắng, đen bán theo cuộn thôi. Về sau, các chị em tìm hiểu và thấy có chỗ bán theo m nữa, nhưng cũng chỉ có trắng đen. M của người dân tộc là... tay dài bao nhiêu đo được bấy nhiêu, hí hí. Cứ túm anh giai nào tầm hơn 1m8 đến mua là lời, chứ như mình đi mua... hic hic...
Sau nữa, nmhn mới fát hiện vải aida sapa ngoài màu trắng còn có cả các màu sặc sỡ khác nữa, cộng thêm với việc fát hiện ra 1 loại vải gọi là HANS hì hì, han sapa ý mừ, vải này tớ ứ biết tả thế nào, nhưng mà ok lắm.
Tớ có nên tự hào là tớ tàng trữ được khá nhiều vải tự thám hiểm của nhà mình ko nhỉ? Trừ vải BBR tớ ko có, hí hí, còn đâu... :-P

Piggy_Piggy
01-04-2006, 11:40 AM
Úi úi, Én iu quí, Én post hình demo cho tớ được ko :D tớ là tớ thích sờ tận tay, day tận vải cơ :D thankssssssssssss :kissing: Én đều 2 má

HAN
01-04-2006, 11:43 AM
Em cần xem vải Sapa à? Em chỉ cần xem hình demo vải aidas là biết ngay thôi (Vải aida Sapa viết tắt là aidas mà). Vải này ban đầu chỉ có màu trắng và đen, sau đó em nmhn phát hiện ra có 4 màu nữa là màu xanh lá cây, xanh da trời sẫm, màu đỏ và màu vàng.

Em nghe nói rất nhiều đến vải BBB, BC,Sapa vv nhưng chưa mục sở thị bao giờ, và cũng chưa bao giờ thêu trên những loại vải ấy. Chị em nhà mình cho em hỏi và nếu được hình demo càng tốt ạ. Định nghĩa, cách nhận biết, giá cả và công dụng :> :> . Em đã tìm trong sổ tay các loại vải của chị HAN, nhưng ko thấy nói đến các loại này(trừ BC). Mọi người có kinh nghiệm giúp em nhé.. :thanks: :thanks:. Em pha ấm chè, để mọi người cùng hàn huyên, chia sẻ nào U; U; U; U;

BBR
01-04-2006, 05:58 PM
Mục lục thắc mắc về các loại vải thêu. Đề nghị chị em đọc qua một lượt trước khi post thắc mắc nhé. Xin cảm ơn!

Trước hết mời chị xem tham quan các thể loại vải được đề cập tới trên diễn đàn:

http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=482

Cơ bản về các loại vải thêu chữ thập:

http://www.thecrossstitchguild.com/basics.asp

Nếu chart chị em đang có yêu cầu một loại vải đặc biệt nào, chị em có thể vào google gõ tên vải rồi search chắc cũng ra một vài link demo. :37[1]:

Sau đây là danh mục những thắc mắc đã post:

- Thêu bao nhêu sợi và dùng kim gì cho vải các loại count: Trang 2, 3
- Thêu khăn trải bàn nên dùng vải gì: Trang 3
- Cách dùng Waste Canvas: Trang 6
- Thêu needlepoint: Trang 7
- Ghép mảnh thêu móc điện thoại: Trang 7
- Vải để thêu 2 mặt: Trang 8
- Khi cắt vải để thêu nên chừa bao nhiêu: Trang 10
- Các loại vải 28..32count: Trang 11, 12
- Thêu trên aida đen: Trang 13
- Thêu aida dày hay mỏng thì đẹp hơn: Trang 13
- Thêu trên aida sapa có dễ không: Trang 14
- Thêu chữ tàu nên dùng vải màu gì: Trang 15
- Thêu mẫu Motherbliss nên dùng vải gì: Trang 16
- Vải màu antique white monaco: Trang 16

tottochan
28-07-2006, 06:15 AM
cho em hỏi luôn là ở Hn giờ có ở đâu còn aida sapa không ạ ?
hoặc chị nào có nhiều mà không dùng tới có thể chuyển nhượng lại không ạ !
Em cảm ơn nhìu ạ !

Hin2006
16-08-2006, 09:18 AM
Nhân hỏi về vải vóc, có loại vải nào mềm dùng để thêu gối hoặc làm khăn tay...ko các chị, mềm gần như vải...may quần áo ấy ạ

tunglammd
16-08-2006, 10:28 AM
Có vải Han em ạ, nhưng hiện nay hình như họ không sản xuất loại vải này nữa đâu. Em cần thử ới lên xem có ai share cho không nhé.

Hi_Jacker
16-08-2006, 01:30 PM
Ngoài ra còn 3B nữa chứ ạ.Em rất chi là mê 3B và chỉ bóng,may áo gối thì...chẹp,hì

Complicated
16-08-2006, 09:24 PM
Vải HAN em có đấy, nếu chị cần em share cho 2m, về thêu nhòe. hihi, rẻ lắm chị ah

barbie228
22-08-2006, 02:51 PM
mấy ngày liền đi lùng sục chỉ DMC ( tất tần tật các màu ), vải Han , Plastic canvax đục , aidas ... mà chẳng tìm đc chỗ nào bán , ra chợ Bến Thành cũng ko nốt , ai biết địa chỉ nào cụ thể hoặc chỗ bán giúp dùm em với , hixhix X shop cũng đóng cửa rùi làm em tìm hụt hơi , em cần gấp lắm mấy chị giúp em nhé

tramybk
22-08-2006, 03:17 PM
Ở trong SG có X-shop mà em.

Link nè
http://www.hoitheuthua.com/diendan/forumdisplay.php?f=65

Lucky
05-05-10, 22:12
bigcat
22-08-2006, 03:24 PM
mấy ngày liền đi lùng sục chỉ DMC ( tất tần tật các màu ), vải Han , Plastic canvax đục , aidas ... mà chẳng tìm đc chỗ nào bán , ra chợ Bến Thành cũng ko nốt , ai biết địa chỉ nào cụ thể hoặc chỗ bán giúp dùm em với , hixhix X shop cũng đóng cửa rùi làm em tìm hụt hơi , em cần gấp lắm mấy chị giúp em nhé

Chỉ DMC chợ Vườn Chuối vẫn bán mà em. Còn mấy loại vải em tìm ở SG không có đâu. Em muốn mua aida hoặc plastic canvas gấp thì có thể order Bees shop hoặc PNF HN, có dịch vụ chuyển vào SG kia mà.

Littino
22-08-2006, 04:23 PM
Một địa chỉ nữa là chợ Phú Nhuận! Từ Phan Đình Phùng rẽ vào Cao Thắng một tí, hỏi hàng chỉ thêu! Chợ PN chỉ bán chỉ thêu, không có vải aida.

barbie228
22-08-2006, 04:53 PM
Ở trong SG có X-shop mà em.

Link nè
http://www.hoitheuthua.com/diendan/forumdisplay.php?f=65
hixhix X shop chuyển nhà rùi chị ơi , em và ox em tìm mún khùng hết con đường D5 cũng ko thấy hixhix

barbie228
22-08-2006, 04:55 PM
Chỉ DMC chợ Vườn Chuối vẫn bán mà em. Còn mấy loại vải em tìm ở SG không có đâu. Em muốn mua aida hoặc plastic canvas gấp thì có thể order Bees shop hoặc PNF HN, có dịch vụ chuyển vào SG kia mà.
chợ Vườn chuối ở đâu vậy chị ? thế chị ở SG hay ở HN vậy ? buồn quá chị ui ! mấy hôm nay ghìn thêu quá mà ko tìm đc chỗ mua huhu

bigcat
22-08-2006, 05:28 PM
Địa chỉ mua chỉ DMC em xem ở đây nha

http://www.hoitheuthua.com/diendan/showpost.php?p=712&postcount=9

Chị thấy em í ới ở topic đường dây vận chuyển. Em muốn mua hàng phải vào các shop trong phần chợ DMC đặt hàng, thanh toán rồi các chị ngoài ấy mới chuyển hàng vào chứ.

enchanteur
22-08-2006, 07:14 PM
Trời em ơi, sao khổ vậy. Sao em ko order béng ở pooh hay bee shop đi. Các chị ý sẽ chuyển hàng vào trong đó hehe free ship,( :thanks: chị HAN). Em chỉ việc liên lạc với người nhận hàng, Bích duyên hay ai đó để nhận, rồi chuyển khoản tiền cho cửa hàng là ok mà. Đi lùng khắp nơi mà ko có chắc bực mình lắm nhỉ?

Chip
31-08-2006, 09:38 AM
BBR ơi cho mìmh hỏi là nếu thêu trên iada14 trắng với 2 chỉ những chỗ mầu sãm thì có lộ vải không? cho ý kiến viới nhé. :thanks:

Nguyetminhha
31-08-2006, 09:43 AM
Aida 14 thì thể nào cũng lộ đôi chút, nhưng nhìn xa thì cũng OK. Nhưng mình nghĩ bức này hoành tráng thế nên thêu aida 16 hoặc 18.

duduxanh
31-08-2006, 10:34 AM
Thêu trên aida 16 đi Chíp ơi, bon chen thêm cái khung design by BBR nữa là tiện, tay trên tay dưới, tranh thêu xong thẳng thớm, không nhàu nát bầm dập :D nhớ cuốn vải vào khung thì cuốn ngược nhé, để trong qua trình thêu, tay chưn, quần áo có cọ quẹt vào vải hay phần thêu rồi thì cũng là mặt trái, đỡ hỏng tranh. À chịu khó bỏ ít thời gian để kẻ khung, như thế thì thêu đỡ bị nhầm và nhanh, còn lỡ có bị nhầm thì thêu đè lên, nếu mầu chỉ trên đậm hơn chỉ dưới đừng ngại lồi lõm vì lồi lõm thì càng giống nguyên tác (giống tranh sơn dầu) =)) , còn mầu dưới đậm hơn mầu trên thì phải xử nó thôi. Chúc Chip mau có khủng long nhé.
Không biết cả nhà thêu GK dùng kim gì chứ duduxanh dùng kim dầu tù thì rất khó thêu cho đẹp được, dùng kim thường mũi nhọn (số 9?) thì thấy dễ hơn.

Chip
31-08-2006, 04:01 PM
Thêu trên aida16 hoặc aida18 chỉ 2 sợi à? Nhưng chắc là chỉ dám thêu aida16 chứ không giám thêu aida18 sợ hoa hết mắt .

Chip
31-08-2006, 04:04 PM
Aida 14 thì thể nào cũng lộ đôi chút, nhưng nhìn xa thì cũng OK. Nhưng mình nghĩ bức này hoành tráng thế nên thêu aida 16 hoặc 18.
Thêu trên aida16 hoặc 18 chỉ 2 sợi à? Chắc chỉ có thể thêu aida16 thôi.

duduxanh
01-09-2006, 12:22 AM
aida 16 khi nhìn gần cũng lộ nhất là những phần màu đậm, ngoài ra nếu thêu không khéo thì màu nhạt cũng lộ, còn aida 18 thì chặt lắm, nếu thêu phải sử dụng kim may, mũi nhọn thì mới đâm qua được.

nghiemthao
01-09-2006, 08:23 AM
Em vẫn dùng kim cross stitch để thêu trên aida 18, ko sao cả. Có điều căng lên khung dễ chọc hơn. Nếu dùng aida sapa thì ko cần căng khung, cầm tay như bt vì vải sapa thưa hơn. Lên tranh mịn hơn nhiều so với aida 14.

aida 16 khi nhìn gần cũng lộ nhất là những phần màu đậm, ngoài ra nếu thêu không khéo thì màu nhạt cũng lộ, còn aida 18 thì chặt lắm, nếu thêu phải sử dụng kim may, mũi nhọn thì mới đâm qua được.

Chip
01-09-2006, 09:10 AM
Thế thêu chỉ 2 hay 2 sợi???

Chip
01-09-2006, 09:46 AM
Thêu trên aida 16 đi Chíp ơi, bon chen thêm cái khung design by BBR nữa là tiện, tay trên tay dưới, tranh thêu xong thẳng thớm, không nhàu nát bầm dập :D nhớ cuốn vải vào khung thì cuốn ngược nhé, để trong qua trình thêu, tay chưn, quần áo có cọ quẹt vào vải hay phần thêu rồi thì cũng là mặt trái, đỡ hỏng tranh. À chịu khó bỏ ít thời gian để kẻ khung, như thế thì thêu đỡ bị nhầm và nhanh, còn lỡ có bị nhầm thì thêu đè lên, nếu mầu chỉ trên đậm hơn chỉ dưới đừng ngại lồi lõm vì lồi lõm thì càng giống nguyên tác (giống tranh sơn dầu) =)) , còn mầu dưới đậm hơn mầu trên thì phải xử nó thôi. Chúc Chip mau có khủng long nhé.
Không biết cả nhà thêu GK dùng kim gì chứ duduxanh dùng kim dầu tù thì rất khó thêu cho đẹp được, dùng kim thường mũi nhọn (số 9?) thì thấy dễ hơn.
Ôi! lại quả khung nữa, thế có thể kiếm khung từ đâu bây giờ. Nếu thêu khung thì phải để thừa vải nhiều thì mới có chỗ cuốn vào khung có phải không? Mình thật là mít đặc. Các đại ca hướng dẫn cụ thể cho với. :thanks:

HAN
01-09-2006, 10:35 AM
Thế thêu chỉ 2 hay 2 sợi???

Chị ơi thêu 2 sợi chị ạ, nghĩa là sau một mũi / hoặc mũi \ chị có 2 sợi chỉ nằm trên mặt vải.
Việc dùng kim đầu nhọn hay đầu tù là tuỳ theo thói quen của từng người thôi chị ạ. Vì như chị DDX thì thích dùng kim đầu nhọn khi thêu trên vải 16ct hay 18ct, trong khi em thêu trên vải 28ct hoặc 32ct vẫn dùng kim đầu tù ngon lành :x

Lucky
05-05-10, 22:16
HAN
01-09-2006, 10:47 AM
Ôi! lại quả khung nữa, thế có thể kiếm khung từ đâu bây giờ. Nếu thêu khung thì phải để thừa vải nhiều thì mới có chỗ cuốn vào khung có phải không? Mình thật là mít đặc. Các đại ca hướng dẫn cụ thể cho với. :thanks:

Chị có thể í ới những người chưa cần tới khung trong mục "chuyển nhượng và thanh lý kim chỉ vải..." trong chợ DMC hoặc đặt làm một cái khung như thế (khung theo thiết kế của chị BBR có post hình rất rõ ràng trong topic "Khung thêu designed by BBR" trang 1). Nếu chị ko để chừa nhiều vải thì chị có thể can vải khác vào bằng cách khâu lược 2 đầu miếng vải chị thêu với 2 mảnh vải khác (dùng vải thường cũng được ạ) rồi cuốn miếng vải ấy vào 2 cái dóng tròn của khung thêu, cuốn cái dóng tròn đó vào theo hai hướng ngược nhau là chị sẽ được miếng vải căng phẳng để thêu.
Hihi, em nói vậy thôi chứ từ khi em sắm khung thêu BRR về em chưa dùng lần nào, sắp tới có lẽ em sẽ lôi ra dùng :> . Trên đây chỉ là những kinh nghiệm trước đây của em khi thêu non-xstitch ạ.

namrom
12-09-2006, 11:43 AM
Các bác ơi, giờ em muốn thêu khăn trải bàn, mà em không biết là nên chọn mua vải như thế nào? Vì thường thì khăn trải bàn mình chỉ thêm chung quanh hoặc 4 góc mà không lẽ mua nguyên một miếng aida to khủng long vì chỉ xài những góc bé đó thì phí phạm quá. Vả lại, em muốn dùng loại vải nào nó đẹp đẹp cơ. Bác nào biết xin chỉ cho em với nhé, nếu chỉ chỗ mua vải cho em luôn em cám ơn nhiều. Em ở TPHCM...đấy ạ. Và đây là email của em: vuhienvnn@yahoo.com. Cám ơn các bác lẫn nữa ạ.

enchanteur
12-09-2006, 11:46 AM
Chị ơi, em nghĩ là aida ko thích hợp làm khăn trải bàn đâu, hì hì, thứ 1 là rất đắt, thứ 2 là dày và cứng quá thì làm khăn trải bàn ko hợp. Theo em, vải hợp để làm khăn trải bàn là vải HAN, 3B hoặc LG :D chị thử vào mục thanh lý trao đổi hỏi thử xem sao

Nhu_Anh
12-09-2006, 12:06 PM
Đắt thì chính xác là rất đắt chứ loại aida 100% cotton thì nó vẫn mềm mại, nhất là cái loại từ 28 count trở lên ah, cực kỳ mềm mại luôn!

nghiemthao
12-09-2006, 01:54 PM
Mua cái vải aida rút sợi ý, thêu lên vải j mà chả được. Mỗi tội cũng ko rẻ lắm. Hồi xưa ở Bees có, 30k/miếng cỡ A4 thì phải, ko biết bi h còn ko nữa.

duduxanh
12-09-2006, 05:00 PM
Các bác ơi, giờ em muốn thêu khăn trải bàn, mà em không biết là nên chọn mua vải như thế nào? Vì thường thì khăn trải bàn mình chỉ thêm chung quanh hoặc 4 góc mà không lẽ mua nguyên một miếng aida to khủng long vì chỉ xài những góc bé đó thì phí phạm quá. Vả lại, em muốn dùng loại vải nào nó đẹp đẹp cơ. Bác nào biết xin chỉ cho em với nhé, nếu chỉ chỗ mua vải cho em luôn em cám ơn nhiều. Em ở TPHCM...đấy ạ. Và đây là email của em: vuhienvnn@yahoo.com. Cám ơn các bác lẫn nữa ạ.

Namrom chịu khó đi lùng vải ở Hai Bà Trưng xem có loại nào thích không, mình thấy ở mấy chỗ bán vải kg ở đấy có nhiều loại làm khăn trải bàn được lắm.

HAN
20-09-2006, 11:34 AM
Các chị ơi em mắt mũi kèm nhèm thêu mẫu gia đình nhà gấu chart ghi màu antique white em lại thêu màu white em lại chót thêu cũng được kha khá rồi em không bít phải làm thía nào thêu lại hay tiếp tục hả các chị thân yêu
Em đang nói là màu vải phải ko? Nếu là vải thì ko có vấn đề gì lắm đâu em ạ. Em yên tâm thêu tiếp đi :x

mua_dong_ha_noi
16-01-2007, 06:26 AM
em muốn hỏi các chị là có cách nào giữ cho kim ko bị đen ko ạ?em thêu được mấy hôm thì kim nó cứ đen xì vào ý,nhìn cứ xót xa,mà thêu cũng bực mình vì nó cứ rin rít thế nào ý ạ x( .Hồi hè em cầm kim về VN còn bị rỉ nữa chứ,dùng giấy giáp làm cho nó hết rỉ thì tay mình bị chọc cho mấy phát luôn :(( các chị chỉ cho em với nhé :thanks:

BBR
16-01-2007, 11:44 AM
em muốn hỏi các chị là có cách nào giữ cho kim ko bị đen ko ạ?em thêu được mấy hôm thì kim nó cứ đen xì vào ý,nhìn cứ xót xa,mà thêu cũng bực mình vì nó cứ rin rít thế nào ý ạ x( .Hồi hè em cầm kim về VN còn bị rỉ nữa chứ,dùng giấy giáp làm cho nó hết rỉ thì tay mình bị chọc cho mấy phát luôn :(( các chị chỉ cho em với nhé :thanks:

Hình như có topic nào nói về vụ này rồi. Chị thì vẫn để trong hộp phim/ hộp kẹo rồi đổ phấn rôm vào. Đấy là kim chưa thêu tới hoặc tạm thời ko dùng nữa, còn kim đang thêu thì chả còn cách nào ngoài cắm vào gối cắm kim cũng ko bảo quản gì vì đang dùng mà. :)) Tuy nhiên chị thấy là kim người ta mạ khi mình dùng thì kim sẽ dần mất lớp đó đi và lộ lớp đen ra, cái gọi là rin rít ấy. Lúc ấy thì nên vứt đi và thêu cái mới (may mà kim nó cũng rẻ). Tay ai hay ra mồ hôi thì chắc sẽ tốn tiền kim hơn rùi. :> Chỉ khi kim đang dùng dở mà cất đi ko bảo quản thì nó mới gỉ thôi, chứ xài thường xuyên làm sao mà nó gỉ kịp. :D

Nguyetminhha
17-01-2007, 12:07 PM
Mình nhớ hồi ở ttvnol (hồi ấy làm gì đã có aida sẵn như bây giờ) mọi người đã lùng sục được vải LG (Lovely Ghost tìm ra phải không nhỉ ??). Đó là loại vải từ tơ tằm, bán ở Hàng Bông Hàng Gai (HN). Hình như giá hồi ấy là 30K/m. Mình thậm chí đã đến cửa hàng đó rồi (mà không nhớ địa chỉ đâu, sorry) họ thậm chí cắt & may sẵn thành bộ khăn ăn+khăn giải bàn rồi. Cái vải ấy mình nghĩ perfect để thêu xstitch và làm khăn trải bàn. Màu mình xem được là màu vàng ngà ngà.

namrom
17-01-2007, 12:51 PM
Thanhx chị NMH, tháng sau bạn em ra HN em sẽ bắt nó dạo thử. Em cũng có thêu trên vải HAN, mới đầu chưa quen, khó thêu và không đẹp như thêu trên aida, nhưng bây giờ thì tạm ổn rồi, còn cái vụ linen thì em potay.com, không biết vải chị NHM chỉ em nó khó cấp độ nào.
@chị DDX, em cũng từng lùng sục ở mấy hàng vải ký chợ Tân Định, mua 1 tấm về không x-tit được cái gì hết em may áo đầm mặc lun rùi :)

Lucky
05-05-10, 22:20
Nguyetminhha
17-01-2007, 01:20 PM
Thanhx chị NMH, tháng sau bạn em ra HN em sẽ bắt nó dạo thử. Em cũng có thêu trên vải HAN, mới đầu chưa quen, khó thêu và không đẹp như thêu trên aida, nhưng bây giờ thì tạm ổn rồi, còn cái vụ linen thì em potay.com, không biết vải chị NHM chỉ em nó khó cấp độ nào.
@chị DDX, em cũng từng lùng sục ở mấy hàng vải ký chợ Tân Định, mua 1 tấm về không x-tit được cái gì hết em may áo đầm mặc lun rùi :)
Mình đã nhìn cả vải LG, và có cả vải HAN, cá nhân mình thấy vải LG dể thêu hơn vải HAN (nống to hơn) và hình như có hồ nên hơi cứng hơn - đối với những người chuyên thêu không khung (vì lười) như mình thì thấy thích hơn. Nhưng làm bằng tơ tằm/đũi hay gì gì đó nên không biết có co không.

bluecarmen
18-01-2007, 04:52 PM

Nó ở Hànggai , ngay góc. Nhưng bây giờ nó không bán nữa rồi ạ. Hồi đó em cùng đội nhà mình ra đó hỏi, nó đã bảo nó hết rồi. Vải giống vải linen ấy, nống đều lắm.

hoa_phu_dung
18-01-2007, 05:18 PM
Ở các cửa hàng ( tơ tằm ở Hàng Gai, Bảo khánh) bán đồ khăn bàn thêu có loại vải đũi, màu ngà ngà..nống rất đều. Không biết loại đó trong làng Vạn Phúc có ko nhỉ chứ ở mấy cửa hàng đó toàn bán sản phẩm rồi thôi ...hic hic

BBR
18-01-2007, 05:53 PM
Bần cùng quá, các đ/c ra chợ Phùng Hưng mấy hàng bán vải cotton, đũi, bạt... hay có vải thể loại thổ cẩm sapa (chị em hay gọi là vải BC dạo trước), đa phần màu kem (kiểu thô chưa tẩy) màu xanh chàm... giá khoảng 12K/m khổ 80-90cm. Thi thoảng họ cũng có vải nhà máy giống vải HAN các loại và BBB.

namrom
19-01-2007, 08:47 AM
Cám ơn các chị đã nhiệt tình hướng dẫn, lần này bạn em đi cả Hà Nội lẫn Sapa em sẽ nhờ nó tăm tia giúp. Ui em cũng muốn đi Hà Nội quá.

hongtymuoi
26-01-2007, 12:16 PM
Các chị ơi, cho em hỏi tí.

Hôm chủ nhật tuần trước theo chỉ dẫn của các chị trên HTT em cung ti toe đi ra Hàng Bồ mua được 1 ít chỉ thêu. Có mấy con chỉ 1 màu không nói làm gì rồi. Còn mấy con chỉ cứ đoạn thì màu sẫm đoạn đoạn nhạt, đoạn sẫm thì sẽ nhạt dần , còn đoạn nhạt thì sẽ sẫm dần. Thành ra 2 đầu chỉ khác hẳn màu nhau.

Em chưa bít cách dùng loại chỉ này nó thế nào, nó để thêu trên cái gỉ nhỉ các chị nhỉ? Các chị giúp em.... :thanks:

Lần trước em thấy chị BBR nói về chỉ loang không hiểu có phải nó không nhẩy?

BBR
26-01-2007, 02:42 PM
Các chị ơi, cho em hỏi tí.

Hôm chủ nhật tuần trước theo chỉ dẫn của các chị trên HTT em cung ti toe đi ra Hàng Bồ mua được 1 ít chỉ thêu. Có mấy con chỉ 1 màu không nói làm gì rồi. Còn mấy con chỉ cứ đoạn thì màu sẫm đoạn đoạn nhạt, đoạn sẫm thì sẽ nhạt dần , còn đoạn nhạt thì sẽ sẫm dần. Thành ra 2 đầu chỉ khác hẳn màu nhau.

Em chưa bít cách dùng loại chỉ này nó thế nào, nó để thêu trên cái gỉ nhỉ các chị nhỉ? Các chị giúp em.... :thanks:

Lần trước em thấy chị BBR nói về chỉ loang không hiểu có phải nó không nhẩy?

Đúng nó là chỉ loang đấy. Em tham khảo ở đây nhé:

http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=1569&highlight=ch%E1%BB%89+loang

hachi1510
26-01-2007, 02:57 PM
Ở các cửa hàng ( tơ tằm ở Hàng Gai, Bảo khánh) bán đồ khăn bàn thêu có loại vải đũi, màu ngà ngà..nống rất đều. Không biết loại đó trong làng Vạn Phúc có ko nhỉ chứ ở mấy cửa hàng đó toàn bán sản phẩm rồi thôi ...hic hic

Đúng rồi đấy.... em cũng đang thắc mắc không biết cái loại vải đó bán ở đâu. Nống vải rất đều và canh vải to hơn linen nên độ toét mắt sẽ giảm đi :D . Hình như nó là cái vải để làm toan vẽ sơn dầu hay sao ấy nhỉ???

Ai biết loại vải trên có bán ở đâu thì é lên một tiếng ạ. :thanks: :thanks: :thanks: :thanks:

tripletvn
27-01-2007, 12:25 PM
Em BD có khi add giùm mục cuộn chỉ thêm vào phần xstitch cho newmember nhỉ. Vì đây là người thứ 3 sau em lazycat có ý đồ tách từng sợi để cuộn vào bb rồi đó. :thanks:
Hix, em là người thứ tư đây ạ :>

Nhưng sau mấy hôm bóp đầu bóp trán suy nghĩ em nhận ra là chỗ chỉ DMC của em còn nguyên đai nguyên kiện hết nên ko ảnh hưởng gì nặng nề. Còn chỗ chỉ em đã cuộn 2 sợi 1 vào bobbin là chỉ từ các kit thêu. Thế các chị cho em hỏi luôn, cuộn chỉ trong kit như thế nào thì đúng ạ?

HAN
27-01-2007, 12:49 PM
cuộn chỉ trong kit như thế nào thì đúng ạ?

Chị thì nghĩ là chỉ trong kit ko nên cuộn vào bobbin, để ở ngoài thêu dễ hơn, còn chỉ thừa (sau khi thêu xong tác phẩm) thì cuộn vào bobbin cho đỡ bị rối. Chỉ trong kit thì xâu và một cái bìa đục lỗ và ghi ký hiệu/code chỉ vào bên cạnh là được.
Em có thể tham khảo thêm cách xâu chỉ vào miếng bìa đục lỗ ở đây http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?p=32286#post32286

enchanteur
27-01-2007, 03:26 PM
Đúng rồi đấy.... em cũng đang thắc mắc không biết cái loại vải đó bán ở đâu. Nống vải rất đều và canh vải to hơn linen nên độ toét mắt sẽ giảm đi :D . Hình như nó là cái vải để làm toan vẽ sơn dầu hay sao ấy nhỉ???

Ai biết loại vải trên có bán ở đâu thì é lên một tiếng ạ. :thanks: :thanks: :thanks: :thanks:
Ối ối chị ơi ko fải toan đâu ạ. Hồi mới lon ton chập chững em cũng mò lên trường MTCN mua 1 mảnh toan về nhưng hoàn toàn ko ít sờ tít được đâu ạ, cái vải LG mà các chị nói giờ cũng khó mua, híc híc, ngày xưa chị em mua ở cái hàng gì tên Cường Cường gì đó ở Hàng Gai, mà kiêu chết luôn, xong sau chị BC tìm được mối dưới Ninh Bình thì fải, híc híc giờ được coi là hàng độc, em có 1 mảnh mà chỉ ngắm thôi í cắt ra mẩu nào là tiếc mẩu đấy :duyen: :>

Lucky
05-05-10, 22:32
sea_gem
08-03-2007, 02:16 PM
ấy cho em hỏi,em ở HP thì bít mua chỉ thêu ở đâu bi giờ ạ

Hin2006
17-03-2007, 10:34 AM
Các chị ơi cho em hỏi các chị mua cái kẹp sắt để kẹp ở khung thêu ở đâu thế ạ?
Em mới làm tạm cái khung ống nước nên muốn mua cái kẹp đấy để giữ vải cho căng.

linhoni
17-03-2007, 11:09 AM
chị Hin ơi lên mấy cửa hàng Văn Phòng Phẩm ở dọc Lương Văn Can, hàng to nhất là chỗ ngã tư Lương Văn Can Hàng Bồ, ng ta có kẹp sắt đủ kích cỡ luôn
em mua cỡ bé nhất vừa đủ kẹp chỗ hở của khung tròn :D

Little_violet
24-03-2007, 12:54 PM
Các đại ca cho em hỏi với em đang định làm tranh này :x . Nhưng chỉ của nó là DIM, em đã in chart rồi và đổi code chỉ sang DMC rồi, nhưng vẫn đang lăn tăn không biết đổi từ DIM sang DMC có được không? Có mạo hiểm gì không? Túm lại là thêu xong nó có được đẹp như cái hình này không ah? :dapdau: cho em lời khuyên với :D

phuong31_5
24-03-2007, 01:48 PM
Chị ơi, nếu đổi chỉ mà được thì chị cho em xin cái chart ấy nhé. Cho em xin luôn cả bảng chỉ đổi ah
Thanks chị nhiều. Email của em là phuong31_5@yahoo.com

enchanteur
24-03-2007, 02:06 PM
Hè hè chị ơi, túm lại là ko đẹp bằng đâu ạ, chắc chắn đới ạ :-P

Little_violet
24-03-2007, 04:11 PM
To: "đại ca" bé Én :D thế thì không biết có chỗ nào bán chỉ DIM không én nhẩy? Hay là phải mua kit thôi. :dapdau:
To: Phương chị gửi cho em rồi nhé, nhưng mà bản đổi chỉ chị để ở nhà rồi, em vào so trong trang cyberstitchs nhé. Nhanh lắm em ạ. Cố lên :z_clap:

BBR
24-03-2007, 04:32 PM
Các đại ca cho em hỏi với em đang định làm tranh này :x . Nhưng chỉ của nó là DIM, em đã in chart rồi và đổi code chỉ sang DMC rồi, nhưng vẫn đang lăn tăn không biết đổi từ DIM sang DMC có được không? Có mạo hiểm gì không? Túm lại là thêu xong nó có được đẹp như cái hình này không ah? :dapdau: cho em lời khuyên với :D

LG đã thêu mẫu này, ko biết bằng DMC hay bằng DIM, em tham khảo LG xem.

http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=320&page=6&pp=12

beautifulpham
28-03-2007, 09:56 PM
Thêu X.stitch không cần phải thêu máy. Mình đang thêu mũi chữ thập đây, khong cần thêu máy và cũng không cần bàn căng. Cách thêu thi mình thấy đã chỉ dẫn rất cặn kẽ ở bên trên

beautifulpham
29-03-2007, 04:11 PM
Chào các bạn. Làm sao để đổi code chỉ được, chỉ mình với. Đa số các mẫu thêu mình có là chỉ Anchor. Bây giờ muốn đổi qua DMC phải làm sao?

HAN
29-03-2007, 05:42 PM
Chào các bạn. Làm sao để đổi code chỉ được, chỉ mình với. Đa số các mẫu thêu mình có là chỉ Anchor. Bây giờ muốn đổi qua DMC phải làm sao?
Em sang topic "hỏi về các loại code chỉ" cũng nằm trong box "Cà phê Loa kèn" để tìm hiều thêm về việc đổi chỉ nhé. Chịu khó đọc thì sẽ có hết các link đổi chỉ đấy em ạ :x

Chitka
04-04-2007, 12:51 PM
Mình có 1 thắc mắc rất "quê mùa" không biết hỏi ai nên đành hỏi admin vậy, nếu sai chỗ thì admin bỏ qua nhé : Khi thêu thì dùng chỉ đơn hay chỉ đôi vậy ạ? Làm sao biết là khi nào dùng chỉ đôi, khi nào dùng chỉ đơn? Cám ơn admin.
Chitka

HAN
04-04-2007, 01:01 PM
Nếu ko có các chỉ dẫn gì đặc biệt thì bình thường sẽ dùng chỉ đôi để thêu xstitch chị ạ.
Em chuyển bài của chị qua đây. Nếu có vấn đề gì thắc mắc về thêu xstitch thì chị cứ post trong topic này hoặc trong topic "Em đang thêu thì... giúp em với các chị ơi...", nếu hỏi về code chỉ thì chị post bài trong topic "hỏi về các loại chỉ". Tất cả các topic em liệt kê ở đây đều nằm trong box "Cà phê Loa kèn" chị nhé.

Lucky
05-05-10, 22:40
Thich du thu
18-04-2007, 08:29 AM
Mình đọc qua hướng dẫn về waste canvas ở Bees là dán hay khâu lược vào vải rồi stitch nhưng vẫn băn khoăn quá. Nếu khâu lược xung quanh thì khi thêu vẫn lo xô lệch vải và mẫu thêu dễ bị dúm, không phẳng vì thêu trên áo đa phần vải mỏng. Mình nghĩ cách ổn hơn cả là dán miếng WC ấy lên vải rồi thêu. Nhưng dán cách nào đây? Chị em nào dùng cái này rồi thì cho mình ít kinh nghiệm với.

Nhu_Anh
18-04-2007, 09:26 AM
Note là chưa làm bao giờ nha!
Ngày trước chị có người cô làm nghề may. Chị thấy cô ấy khuấy một xoong hồ để dán các mép vải thay cho lược chỉ, bảo là vừa nhanh vừa may đẹp hơn. May xong giặt ủi cho khách khách cũng thích hơn dù phải trả thêm tiền giặt ủi :D
TĐT lấy hồ dán đi, hihi lúc giặt hồ cũng tan theo sau đó rút sợi waste ra chắc là ok!

Thich du thu
18-04-2007, 09:44 AM
Chị ơi, nhà em có bịch keo sữa to lắm. Không biết dùng keo sữa rồi giặt có được không nhỉ?

HAN
18-04-2007, 09:53 AM
Chị ơi, nhà em có bịch keo sữa to lắm. Không biết dùng keo sữa rồi giặt có được không nhỉ?
Em nghĩ là độ kết dính của keo sữa cao nên khi giặt chắc ko thể sạch ngay được, tốt nhất là chị lấy một ít nước cơm làm hồ và hồ tạm cái mảnh waste canvas đó thì có vẻ khả quan hơn.

BBR
18-04-2007, 10:19 AM
:)) Ko biết keo sữa của bà thế nào nhưng keo sữa của tôi thì dính gần bằng keo con voi Thái hoặc keo 502 đấy.

Theo tôi thì chỉ cần lược xung quanh rồi dùng khung tròn thì cả hai mảnh chẳng chạy đi đâu được. Để tham khảo thêm bà ngâm cứu đống này đi nhé:

"Waste canvas is used to do counted cross stitch on items not made of an evenweave material. Many people use it to embellish sweat shirts, tee shirts, tote bags, socks, and all kinds of other items. With waste canvas, the stitcher's creativity is what's important.

Waste canvas is very stiff because it's starched, and it looks similar to mono needlepoint canvas except with larger threads and holes. Some waste canvas will be woven with a blue thread every 10 holes to help you count as you stitch. It generally comes in these sizes: 8.5 threads per inch, 10 threads per inch, 14 threads per inch, and 18 threads per inch. It's called waste canvas because after you finish your stitching, you pull the canvas threads out of the item and throw them away. I'll talk about how to do so later in this article.

Before you begin stitching your project, it's a good idea to wash and dry the item on which you'll be stitching. This will shrink things like tee shirts, sweats, etc. It will also help prevent dark colors from fading onto your stitching after it's completed.

When you use waste canvas, the xes are generally stitched over 1 canvas thread. You'll want to be sure to have a piece of waste canvas somewhat larger than your design. It is very affordable to buy, so that extra will help you when it comes to removing the threads.

After you've cut the waste canvas, you need to decide where on the item you're going to be stitching you want the design to be. Again, this is in large part a choice your creativity will let you make. Small or large designs can be centered on an item, or they can be off-center.

Before you secure the waste canvas to the project, you'll want to decide whether or not you want to use a light- to medium-weight interfacing on the inside of the garment. This is often done with machine embroidery, and it can be done for more stability when you use waste canvas, too. Most of the people with whom I've spoken don't bother with interfacing because they feel there is plenty of stability without it. So this is another matter of preference.

The next thing you'll want to do is to place the waste canvas on the item where the design will be. I have received some good tips about centering the waste canvas. One is to pull a thread up through the center of the garment area and then to draw it through the center of the waste canvas. Another is to fold an item like a sweatshirt lengthwise and to insert straight pins along the fold. Then, find the center of the waste canvas, and place the center along the pins.

To secure the waste canvas to the item being stitched, you'll need to hand baste. It's a good idea to do so beginning in the center so your canvas doesn't pucker or slip. Some stitchers baste every so-many holes from the center out to the edges, while others baste an x from one corner of the waste canvas to the other, starting in the middle. I know basting can be a pain, but you'll find it worth the extra time. If you choose to use interfacing, it can be basted inside the item at the same time you baste on the waste canvas. You'll have a sandwich if you do this: inside will be a layer of interfacing, then the garment, and on top, the waste canvas.

Should you use hoops, QSnaps, or a frame for stitching with waste canvas? Some stitchers do, while others stitch in the hand. It was pointed out that knit items like sweatshirts and tee shirts can stretch easily, and maybe a hoop wouldn't be a good idea in this case.

You'll need to consider what kind of needle you want to use when you stitch with waste canvas. In most cases, you'll want a sharp needle for a couple of reasons: (1) It may be very difficult to get a blunt tapestry needle through the fabric of the item; (2) The waste canvas is sometimes so heavily starched that the starch clogs the holes. You'll need a sharp needle to penetrate them. The needle that works best for me is a chenille needle. It's sharp, and it has an eye large enough to accommodate multiple strands of floss.

I recommend using regular cotton floss like Anchor or DMC when you stitch with waste canvas. I would NOT recommend using any thread that may run because the items you stitch will often be washed in the washer after you're done with them. It would probably be a good idea to set the colors in the floss you're using, too, especially if you're going to use reds or other dark colors. You can do this by soaking the floss in 3 parts cold water to 1 part white vinegar. After you've soaked, rinse the floss in cold water until the water runs clear.

How much floss do you use? It depends upon the size of the stitches and the amount of coverage you want. You may also want to use more strands if the color of the item and the color of the floss vary drastically. A good rule of thumb is this: On 14-18 count waste canvas, use 2-3 strands; on 8.5-10 count, use up to 6 strands.

You should strip the floss first, no matter how many strands you use. Stripping means to pull each strand of floss out of the length and to put the ones you're using back together again. This helps you avoid twisting, lets the floss lie flatter, and gives better coverage, as well as a neater appearance.

Next, you do your stitching, including any backstitch. On items stitched using waste canvas, the loop method of beginning stitches will help your keep the stitches from coming loose when you lander the item later. On items like sweatshirts, I see no reason not to knot your floss if you so choose. To end a row or color, you can run the needle several times under the stitches on the back to anchor them securely. You need to be very careful not to run any of your stitches through the waste canvas threads. Doing so will make that particular thread almost impossible to remove later.

The final step is to remove the waste canvas. It is so stiff, you'll go crazy trying to get it out unless you treat it first. The simplest way to soften the waste canvas is to dampen it, usually with a spray bottle of water. Be careful not to soak it too much, or it won't come out easily. While the canvas is damp, undo any basting, and with a pair of tweezers, pull out the canvas threads. If your design is large, you may want to snip the canvas threads in or towards the middle to make them shorter and easier to pull. To pull them out, try using a pair of tweezers or hemostats. The threads will be much easier to grab with one of these items instead of with your fingers. You can also use a tapestry needle to "frogstitch" the canvas threads out. Some stitchers even use small crochet hooks to help in this job.

Another suggestion is to put a small amount of fabric softener in a spray bottle with water to dampen your waste canvas. Stitchers who do this claim it really helps them draw out the canvas threads more easily.

Yet other stitchers have suggested we wash the entire item, waste canvas and all, in the washer, and then dry it before we remove the waste canvas. Washing will take the starch out of the canvas and make it much easier to work with."

Lucky
05-05-10, 22:57
enchanteur
18-04-2007, 11:51 AM
Híc, sao trùng hợp thế, em cũng vừa tậu 1 mảnh waste canvas xong, nhưng mờ cái bài của chị BBR dài kinh, híc híc, em lười đánh vần lắm :(( Túm lại là em nghĩ ra 1 đống thể loại thêu lên áo nhưng lần này do lại lỡ mồm nên lại hứa 1 em châu phi nhảy nhót trên áo bạn em rồi huhu :(( bù cho em lần trước bị phai màu :((

Thucnu
15-05-2007, 10:46 PM
Em mới tham gia diễn đàn, hôm rồi đến Bets có bon chen mấy miếng waste canvas định mang về thêu lên áo nhưng khi về cứ loay hoay không biết thêu xxx lên đó thế nào, rồi khi thêu xong ko biết rút sợi ra làm sao??? Em nhờ các bác lão thành hướng dẫn giúp cho Em với. Cám ơn các bac nhiều nhiều :14[1]: :14[1]: :46[1]: :46[1]:

bluecarmen
16-05-2007, 09:56 AM
[QUOTE=bluecarmen;55101]Tranh thủ lược dịch cách sử dụng waste canvas. Trình độ ngoại ngữ có hạn , chị em ném đá thoải mái nhé.

Waste canvas đwowcj sử dụng để theu CS trên các chất liệu vải khác nhau. Với WC, bạn có thể tha hồ sáng tạo trên các thể loại áo sơmi , áo phông, mũ, tất......

WC tương tự như vải aida...dỏm, nghĩa là lỗ rất to và sợi rất mỏng. Một số loại WC có thêm sợi xanh giữa các lóng để bạn dễ đếm ô. Giống aida, WC cũng chia ra nhiều loại WC 16, 14, 11, 9.

Gọi là WC vì sau khi thêu, bạn sẽ rút sợi vải ra(tất nhiên là rút ra rồi vứt đi , không thể tái swr dụng nên mới gọi là waste,) chỉ để lại hình thêu. Còn rút ra thế nào mời bạn đọc tiếp.

Trước khi bắt đầu thêu, có lẽ nên giặt sạch phơi khô vải. Không nên thêu trên những nền vải có thể phai mầu. (cái này thì ai cũng biết, nhưng rất nhiều người hay quên)
Bạn nên cắt một miếng vải WC to hơn mẫu thêu nhiều nhiều một chút (mỗi cạnh rộng hơn ít nhất 3cm, điều này giúp cho việc rút sợi ra dễ dàng hơn.

Tiếp theo là cố định miếng WC trên vải của mình : bao gồm việc xác định trung tâm mẫu thêu rồi xác định trung tâm miêng WC của mình. Sau đó làm thế nào để hai cái trung tâm này đè lên nhau . theo bài viết này thì mình có thể làm một mũi cố định hai cái trung tâm này. Nhưng với sự sáng tạo của nhà mình, chắc mọi người nghĩ ra được nhiều cách khác nữa.

Sau khi cố định được vùng trung tâm , ta tiếp tục làm vài stich sang vùng ngoại biên để cố định các góc . Bài báo này khuyên không nên dùng khung. VÌ nhiều loại vải (áo sơmi, tất...) có tính co giãn cao, dùng khung sẽ làm hình thêu bị dúm. Thêm nữa, ta nên dùng kim thường để thêu, vì kim thêu Xstich sẽ đẻ lại những lỗ thủng to như khủng long trên vải, chưa kể việc kéo kim lên xuống khó khăn nữa.

Để đảm bảo không nhầm mũi và cố định vải, ta nên lược qua giống như ở hàng may lược trước đường may. Việc này có thể hơi sốt ruột khi mà ta chỉ muốn thêu ngay, nhưng bõ công lắm. vì nó đảm bảo cho miếng WC dính chặt vào vải khi thêu. Lược không có nghĩa là chỉ lược viền bên ngoài, mà cứ 10 stitch ta lại làm một mũi lên hoặc xuống, giống như mình kẻ bằng bút chì lên vải thành những ô vuông vậy.

Nếu mẫu thêu dung WC 14-18, dùng chỉ 2 hoặc 3.

Khác với thêu X-stitch thông thường, khi kết thúc hoặc bắt đầu mũi thêu ở đây, ta hoàn toàn có thể thắt nút chỉ

Bước cuối cùng là rút chỉ. Bạn có thể tức phát điên vì những sợi chỉ quá chặt. Bình tĩnh, hết sức bình tĩnh. Đầu tiên là làm ẩm miếng vải đã. Xịt xịt cho nó một ít nước là, hay đơn giản nhất là nhúng xừ nó vào chậu nước. Nhưng chú ý là làm ẩm thôi nhé, chứ làm ướt sũng lại khó kéo. Gỡ hết chỉ khâu lược ra. Nó có một cái dụng cụ gọi là tweezer, giống như ... cái kéo gắp than, cuốn cuốn vào đầu sợi chỉ để kéo chỉ ra. Bạn cứ tưởng tượng như khi mình ăn mì Ý ấy, cái dĩa cuốn tròn vào sợi mì, cứ thế cuốn đến hết thì thôi. Còn đơn giản nhất (như tớ làm) nắm chặt đầu chỉ rồi rút, chả cần công cụ dụng cụ gì cả.

Chúc bạn thành công với mẫu thêu trên WC

huong giang
16-05-2007, 11:55 AM
Đúng là chuyên gia đầu ngành, hướng dẫn một cái hiểu ngay :33[1]:

bluecarmen
16-05-2007, 02:47 PM
Mình đọc qua hướng dẫn về waste canvas ở Bees là dán hay khâu lược vào vải rồi stitch nhưng vẫn băn khoăn quá. Nếu khâu lược xung quanh thì khi thêu vẫn lo xô lệch vải và mẫu thêu dễ bị dúm, không phẳng vì thêu trên áo đa phần vải mỏng. Mình nghĩ cách ổn hơn cả là dán miếng WC ấy lên vải rồi thêu. Nhưng dán cách nào đây? Chị em nào dùng cái này rồi thì cho mình ít kinh nghiệm với.

-->Thêu lược là thêu 10 mũi một chứ không phải chỉ lược bên ngoài đâu chị ơi. Giống như mình kẻ chì trên vải vậy

chipcon
25-05-2007, 08:21 PM
Nhà mình ơi cho em hỏi, ai có kinh nghiệm thêu needlepoint thì chỉ em với:
- Nó yêu cầu thêu 6 sợi thì mình cứ vác luôn cái sợi chỉ 6 để thêu hay là gỡ riêng từng sợi rùi chập lại cho đủ sáu sợi?
đừng cười em nhé! tại lần đầu được dùng hàng hịn ah!

linhoni
25-05-2007, 09:47 PM
chị Chip ơi con chỉ nguyên của nó đã gồm 6 sợi rồi chị gỡ ra làm gì cho khổ ah, vừa xơ chỉ mà đằng nào nó chả quấn vào nhau :D

mà em cũng hỏi luôn về needle point ah, cái vải gọi là waste canvas có in sẵn hình dể thêu í, em thấy nó lỗ to đùng ah, em mới thêu thử mấy mũi mà thấy nó cứ hở hở :-(, mà có khi dỡ ra như chị chipcon nói có khi lại đỡ hở hơn í nhỉ, hihi

với cả mẫu hình in sẵn trên vải em thấy nó cứ thế nào í, em nhìn vào hình mẫu ngoài bìa đếm ô thêu thấy nó k0 phủ kín đc màu in trên hình, tức là nó in hơi lệch í( híc chị nào có needlepoint chắc hiểu ý em nói), các chị có bí quyết gì để chỉ nhìn vào mẫu in mà thêu đc k0 ah, em k0 dám thêu thế cứ phải căng mắt lên nhìn ảnh mẫu ở ngoài bìa, may mà nó còn to chứ k0 li ti như crosstitch :P

Lucky
05-05-10, 23:00
BBR
25-05-2007, 09:48 PM
Nhà mình ơi cho em hỏi, ai có kinh nghiệm thêu needlepoint thì chỉ em với:
- Nó yêu cầu thêu 6 sợi thì mình cứ vác luôn cái sợi chỉ 6 để thêu hay là gỡ riêng từng sợi rùi chập lại cho đủ sáu sợi?
đừng cười em nhé! tại lần đầu được dùng hàng hịn ah!

Chipcon cứ để 6 sợi mà thêu, tách ra chập vào trong trường hợp phải combined colors nhé!

@linhoni: cái vải trong needlepoint là mesh canvas, còn waste canvas là cái rút sợi để thêu xstitch trên vải thường. Nếu thêu kiểu halfstitch thì nó hở nhưng thêu kiểu continental hoặc basketweave stitch thì đỡ hơn, lúc nào em thêu xong treo lên đằng sau bị che nên sẽ ko thấy hở như mình giơ vải ra soi lúc đang thêu đâu.

Cái vụ in lên vải thì đúng là mỗi thằng một kiểu, ko thể đúng chi li như counted xstitch, thường thì thêu qua cái dấu +, chị soi xem mầu nào nhiều hơn ở dấu + ấy thì chị thêu. Thế nên có người nói, thêu NP thì mỗi ng một kiểu, cùng một mẫu nhưng chưa chắc đã giống hệt nhau.

becubi
26-05-2007, 01:14 PM
e mua mấy cái móc đt nhồi bông mà bây h e chả biết làm thế nào để thêu xong gập lại 2 mặt nó trùng nhau đc cả,với cả ví dụ e thêu hình con chuồn chuồn thì làm thé nào để cắt thành hình đc mà ko bị tuột chỉ ra:02[1]:

HAN
26-05-2007, 03:20 PM
e mua mấy cái móc đt nhồi bông mà bây h e chả biết làm thế nào để thêu xong gập lại 2 mặt nó trùng nhau đc cả,với cả ví dụ e thêu hình con chuồn chuồn thì làm thé nào để cắt thành hình đc mà ko bị tuột chỉ ra:02[1]:

Để ko bị tuột chỉ ra khi cắt em nhớ cắt lùi ra phía ngoài 1-2 ô xstitch (tùy vào họa tiết, nếu đường thẳng thì chỉ cần chừa ra 1 ô, còn chỗ cong hay lõm thì cắt chừa ra 2 ô stitch), nếu em thêu đúng chart thì chắc chắn là khi thêu xong em có thể đặt trùng 2 mặt lên nhau, tuy nhiên ko phải chart nào ngta cũng thiết kế 2 mặt trùng khít (trừ khi 2 mặt đó là đối xứng nhau). Vì thế tốt nhất em nên ráp - khâu 2 miếng vải PC đó lại với nhau (nên cắt bớt phần diềm xung quanh đi một ít để khâu dễ hơn), chừa 1 đoạn để còn nhồi bông rồi hẵng cắt sát vào phần thêu như chị hướng dẫn phía trên, sau khi nhồi bông xong thì khâu nốt phần còn lại vào là được.

becubi
26-05-2007, 07:53 PM
e cám ơn c Han nhiều nhé

Hoa sen trắng
29-05-2007, 10:29 AM
chả hiểu các "đại ca" thì thê snaof chứ em nghiền ngẫm bọn DIM này rồi và kết luận là: mẫu hoa thì đổi vô tư còn mẫu phong cảnh, người ngợm và động vật thì xin hãy thêu bằng chỉ DIM ạ, đổi ra DMC thêu lên chả giôgns mẫu tí nào...híc....híc.....

tunglammd
30-05-2007, 09:10 AM
Mọi người giúp em với. Đợt vừa rồi cài lại máy, giờ em cài đặt lại chương trình
PCstitch nhưng tới phần unlock em chẳng biết crack thế nào cả nên không in được. Chạy phần keygen thì nó thông báo là đã cài đặt vào hệ thống rồi mà vẫn không in được

Hoa sen trắng
30-05-2007, 10:12 AM
Cả nhà ơi, e có một đề nghị nho nhỏ như thế này ạ. Rất chi là nhỏ thôi ạ. Hồi xưa các chị em hay up ảnh qua photobucket, những nơi bị block như ở cơ quan e ko xem được. Nhiều trường hợp các chị e phàn nàn là chỉ thấy dấu x đỏ chói, e đoán cũng là do nguyên nhân này. Từ ngày chị BBr tìm ra trang ImageShack e thấy dễ xem hơn và có vẻ mọi người ko kêu ca nữa. Vì thế, e kêu gọi mọi người chuyển sang dùng thử http://www.imageshack.us/

Cơ quan HST thì lại lock cái trang này :25[1]: chỉ những ảnh nào up trên photobucket thì mình mới xem được thui:26[1]:

Schtroumpf
30-05-2007, 11:06 AM
Cơ quan HST thì lại lock cái trang này :25[1]: chỉ những ảnh nào up trên photobucket thì mình mới xem được thui:26[1]:

Chỗ em thì trang nào cũng xem được, nhưng imageshack hay bị cut down lắm ạ. Nhiều khi sáng vừa post hình đến trưa mở ra lại bị down rồi! :25[1]:

Lucky
05-05-10, 23:02
usagi
31-05-2007, 03:40 PM
Em sử dụng được cái Phần mềm PC Stitch rồi, in được key và code chỉ nhưng lại không in được chart ra... Muốn in được chart thì phải down thêm phần crack kia vào ạ?

Thich du thu
04-06-2007, 11:23 AM
Hôm trước xem TV thấy có giới thiệu bà nào đó đã đi đăng ký bản quyền về stitch 2 mặt. Họ cũng show một số sản phẩm thêu hai mặt. Các mẫu hoa đều nho nhỏ, không phức tạp lắm. Gì chứ đơn giản hơn cái book mark của em 3T nhiều. Vấn đề là bà ấy làm trên cái vải trong trong. Thêu hoa nhỏ nhỏ lên vải ấy rồi đóng vào cái khung trông hay phết. Chị em mình có biết cái vải trong trong ấy nó thế nào và mua ở đâu không nhỉ?

tripletvn
04-06-2007, 11:35 AM
Giống cái vải thêu tranh nhà cổ với thuyền em Spring chụp được ở An Giang bên topic thêu 2 mặt (post #16), nhìn mê thật!
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=1725&page=2
http://www.kimchiembroidery.com/

Chitka
04-06-2007, 01:06 PM
Có ai vào đây cứu em với :(( Làm thế nào để kim không gỉ sét ạ? Em chỉ mới ngừng thêu có 3 ngày để ... móc áo, khi quay lại thì kim đã sét rồi, may mà chỉ mới có dấu vết mờ mờ trên vải. Tìm mãi chưa thấy đoạn hướng dẫn này, ai đó làm ơn nào...

Ramona
04-06-2007, 01:15 PM
Có ai vào đây cứu em với :(( Làm thế nào để kim không gỉ sét ạ? Em chỉ mới ngừng thêu có 3 ngày để ... móc áo, khi quay lại thì kim đã sét rồi, may mà chỉ mới có dấu vết mờ mờ trên vải. Tìm mãi chưa thấy đoạn hướng dẫn này, ai đó làm ơn nào...

Ngày trước chị có nghe trên diễn đàn này thấy có ai nói là cho kim vào hộp rồi rắc phấn rôm lên thì phải, em thử xem. Ở HTT có Wells cũng gặp trường hợp này nhiều, hay em thử PM hỏi xem nhé.

Chitka
04-06-2007, 01:21 PM
Dạ, em vừa được chị Như Anh bày là rắc phấn, nhưng rắc ngập rồi thì làm sao mò ra cái kim nằm trong hộp phấn ấy? Trời ơi, sao mình ngố thấy sợ vậy nè!

numberone
04-06-2007, 04:09 PM
Dạ, em vừa được chị Như Anh bày là rắc phấn, nhưng rắc ngập rồi thì làm sao mò ra cái kim nằm trong hộp phấn ấy? Trời ơi, sao mình ngố thấy sợ vậy nè!

Em toàn để tơ hơ trong hộp đựng ruột bút chì thôi, mà có thấy gỉ sét gì đâu nhỉ. Hay chị cứ làm giống Như Anh chỉ đi, khi nào cần thì lấy cục hít ra hơ hơ vài cái thế nào mà chẳng túm được và em kim:01[1]: . Em nói đại không biết có trúng không nữa:37[1]:

Littino
04-06-2007, 04:22 PM
Buồn cười chị No1 quá. Đúng là phải lấy cục nam châm để tìm kim thật í chứ!

Em thấy để trong hộp nhanh rỉ hơn chị ơi, em để tơ hơ thế mà ko sao hết (chỉ sợ lạc mất thôi hí hí)

saphira
04-06-2007, 04:24 PM

Chị xỏ thêm cọng chỉ dài dài vào, rồi vắt lên thành hộp, khi nào lấy kim thì nắm cọng chỉ kéo ra. Nhưng mà em nghĩ rắc phấn là rắc cho phủ 1 lớp mỏng là được rồi, chứ sao lại đến nỗi phải rắc cho ngập lụt thế vậy :34[1]:

Littino
04-06-2007, 04:27 PM
Từ thuở vào "nghề" tới giờ em chưa làm gỉ cây kim nào hết, toàn bị ...lạc mất thôi.:34[1]:
Kim máy, kim tay thì em gói vào trong miếng giấy bạc có sẵn khi em mua kim. Chẳng có em nào bị gỉ cả.

mong_rong
04-06-2007, 04:40 PM
Theo em được biết đấy là voan kính (voan nhưng mà cứng, không mềm như voan may áo), XQ họ cũng dùng loại này để thêu tranh 2 mặt mà

HAN
04-06-2007, 05:27 PM

Chị cũng để kim trong hộp (nói đúng ra là một cái ống nhỏ dài hơn cây kim 1 chút), rắc ít phấn rôm vào và cũng ko gỉ bao giờ. Lúc lấy kim ra em lắc nhẹ cái ống là lấy ra được thôi. Chị nghĩ là em có ít kim thì khi lấy kim từ trong hộp phấn ra mới khó khăn như thế :-P để chị gửi cho em mấy cái kim nhé. Kim bị rỉ rồi thì em có thể lấy cái kim đó di di nhẹ nhẹ trên sàn nhà (trên nền đá) là nó sẽ sáng bóng lại thôi. Em làm gỉ kim chứng tỏ là tay em ra mồ hôi, khi thêu thỉnh thoảng em chịu khó đứng dậy rửa tay hoặc lau tay vào cái khăn ẩm và sạch là kim sẽ đỡ bị gỉ.

HAN
04-06-2007, 05:36 PM
"Nó" nhìn cũng thấy là voan (vì giống hoa của các chị em mà) nhưng "nó" thắc mắc là voan này thì sợi vải thế nào, phải đếm mấy sợi 1 ô như mọi ng ngày xưa ah, kinh khủng nhỉ.
Chị nghĩ là khi người ta thêu trên loại vải này thì ước lượng sao cho các mũi thêu đều nhau thôi, chứ bình thường có nhìn thấy sợi đâu mà đếm ô hả em, nếu mà muốn nhìn thấy sợi thì chắc phải nhìn qua kính lúp hoặc kính hiển vi :01[1]: Vả lại người ta thêu các mẫu xstitch trên vải này nói chung đều là các mẫu đơn giản chắc cũng ko đến mức đáng sợ lắm :14[1]:

Lucky
05-05-10, 23:05
mong_rong
04-06-2007, 08:39 PM
Thế... có ai có mảnh voan nào phù hợp ko cho em 1 mẩu em làm chuột bạch cho :x

Để tớ về tớ cắt vạt trước áo dài của tớ cái đã nhá :D. Nói vậy thôi chứ tớ nghĩ trên Hàng Bồ thể nào cũng có, vì ngày trước loại voan này rất thịnh để may vạt áo dài, tớ cũng bon chen được 1 cái mà chẳng có dịp nào để mặc cả:34[1]:

Thich du thu
04-06-2007, 09:35 PM
Không phải vải voan may áo dài đâu. Vải voan cứng cứng may áo, dân hàng vải chợ Hôm gọi là Tơ sống. Giá rẻ lắm độ 20K một mét thôi. Cái đấy dùng stitch hơi khó vì trong hơi mỏng nhưng sợi vải rất khít. Vẫn thắc mắc về cái vải nảy lắm. Mà kiếm được vải này rồi thì em 3T ngán gì mà không làm tranh hai mặt nhỉ? ;)

BDuyen
04-06-2007, 10:48 PM
Chị ui, đầu cái kéo cắt chỉ nó cũng hơi hơi có nam châm á, em toàn xài đầu kéo để dích kim lên không à, kéo nó tự động hút kim theo muh! Hay tại kéo của em còn mới nên còn phong độ nhỉ, hi hi

Chitka
04-06-2007, 10:57 PM
Chị cũng để kim trong hộp (nói đúng ra là một cái ống nhỏ dài hơn cây kim 1 chút), rắc ít phấn rôm vào và cũng ko gỉ bao giờ. Lúc lấy kim ra em lắc nhẹ cái ống là lấy ra được thôi. Chị nghĩ là em có ít kim thì khi lấy kim từ trong hộp phấn ra mới khó khăn như thế :-P để chị gửi cho em mấy cái kim nhé. Kim bị rỉ rồi thì em có thể lấy cái kim đó di di nhẹ nhẹ trên sàn nhà (trên nền đá) là nó sẽ sáng bóng lại thôi. Em làm gỉ kim chứng tỏ là tay em ra mồ hôi, khi thêu thỉnh thoảng em chịu khó đứng dậy rửa tay hoặc lau tay vào cái khăn ẩm và sạch là kim sẽ đỡ bị gỉ.

Hi hi, cám ơn chị HAN. Khi thêu em có 1 cái khăn bông to đùng kế bên đó chứ, chắc tại hôm đó trước khi cất kim quên lau lại. Hic hic, chị đừng gửi kim cho em, em có nhiều kim rồi. Tại em tưởng phải vùi kim vào phấn cơ :37[1]:

vivial
05-06-2007, 10:07 AM
Hình như ở trong kho vải của em vẫn còn một ít vải voan kính màu trắng mua trên hàng bồ. Để cuối tuần về kiểm kho đã.

Thich du thu
05-06-2007, 10:10 AM
Em Spring đâu rồi? Hôm đến chỗ xưởng Kim Chi em có mục sở thị cái vải thêu trong trong ấy không nhỉ? chị em nào trong Nam tìm hiểu giúp với. Vải gì đây ạ?

BBR
05-06-2007, 11:03 AM
Voan kính trên hàng bồ rất nhiều và màu cực kỳ đa dạng phong phú. Có điều BBR nghĩ là cái vải ng ta thêu hai mặt sợi nó kít hơn để lúc thêu ko bị dạt sợi.

Một giải pháp ko phải đếm sợi cho 3T này: waste canvas :37[1]:

hoacacla
05-06-2007, 11:16 AM
Em Spring đâu rồi? Hôm đến chỗ xưởng Kim Chi em có mục sở thị cái vải thêu trong trong ấy không nhỉ? chị em nào trong Nam tìm hiểu giúp với. Vải gì đây ạ?

Kiểu này chắc bữa nào e phải đi Long Xuyên 1 chuyến mới được ...:46[1]: Em cũng muốn biết cái vải này lắm, mà hình như cái cô Kim Chi ấy là người Chăm thì phải :02[1]:

spring
05-06-2007, 11:32 AM
Đợt em ở Long Xuyên cách đây cũng lâu lắm rồi, nhưng ấn tượng về những bức tranh ở đó em vẫn còn nhớ kỹ lắm và vải để thêu cái đó người ta bảo nhập từ pháp về. Em nhớ là nó trong suốt không giống như vải voan kính đâu.

Chitka
05-06-2007, 10:25 PM
Cả nhà ơi, em lại có 1 câu hỏi khá ngớ ngẩn khác: khi cắt vải, có cần phải xuôi chiều theo khổ vải như khi cắt may không? hay là cứ cắt thoải mái, hễ thấy vừa cái mẫu mình thích là cắt, bất kể ngang dọc? Ai trả lời giúp em với vì suốt tối nay em ngồi thừ ra nhìn mảnh vải mà không dám động kéo! Tks cả nhà.

enchanteur
05-06-2007, 11:18 PM
Hí hí, em thì quan niệm là aida nó làm là vuông vắn xinh xắn rồi nên cứ vừa đâu em cắt đấy, nhưng cũng có nhiều chị thì thích cắt theo khổ vải hơn. Nhiều lúc mua 1m2 vải thì chả biết đầu nào là dọc đầu nào là ngang luôn, hí hí, nên em cứ mạnh tay xẻo thôi ạ.
Còn vụ kim, em ít khi bị gỉ kim, kể cả kim bỏ ra cả tháng k thêu tới, nhưng mờ mất thì vô đối (chắc chỉ thua cái compa), em toàn bỏ kim vào cái ống nhỏ nhỏ, cũng định rắc phấn rôm vào nhưng mà lười ơi là lười :> nên giờ vẫn toàn kim lúc nhúc trong ống thôi, may mà chúng nó cũng chẳng gì, hay tẹo nữa em cho chúng nó vài hạt chống ẩm, cho khỏi gỉ luôn. hí hí, đang sẵn hạt chống ẩm của đôi giày.

keobonbon
05-06-2007, 11:47 PM
trước nay em vẫn theo cách của chị NA chỉ là rắc phấn vào hộp , giờ em xin hỏi là nếu mình dùng nước oxy già để lau kim sau khi dùng thì có hiệu quả ko ạ. Em chưa thử , chỉ mới nảy ra ý này thôi , các chị đừng mắng em :13[1]:

Schtroumpf
06-06-2007, 10:02 AM
Cả nhà ơi, em lại có 1 câu hỏi khá ngớ ngẩn khác: khi cắt vải, có cần phải xuôi chiều theo khổ vải như khi cắt may không? hay là cứ cắt thoải mái, hễ thấy vừa cái mẫu mình thích là cắt, bất kể ngang dọc? Ai trả lời giúp em với vì suốt tối nay em ngồi thừ ra nhìn mảnh vải mà không dám động kéo! Tks cả nhà.

Chị ơi, em thấy nếu miếng vải của chị vuông vắn thì cứ đo tới đâu cắt tới đấy cũng không ảnh hưởng gì. Còn nếu như mình mua theo m hay yard thì cắt theo khổ vải có lợi hơn nếu khổ lớn, còn khổ vải nhỏ quá thì phải cắt chiều ngang thôi ạ.

Lucky
05-05-10, 23:07
phuong31_5
06-06-2007, 05:53 PM
Chắc tại chị Chitka nhiều mồ hôi tay nên kim mới gỉ. Em thì không bỏ trong hộp nhưng em đan 1 cái cắm kim bằng len (có nhồi bông bên trong ý) cắm tiện lắm mà không sợ bị mất kim, lại tiện cái khi cắm kim vào đó nó tự lau mồ hôi thay mình
hihi

Chitka
18-06-2007, 12:13 PM
Cả nhà ơi, khi tính vải để cắt thì thông thường nên chừa lề bao nhiêu để đóng khung. Ví dụ : mẫu có 100w x 200h, sau khi dùng cái Cyber gì đó tính vải thì vải ấy chỉ đủ để thêu, chưa tính lề để đóng khung phải không ạ?

BDuyen
18-06-2007, 12:34 PM
Chừa lề khoảng 20 đến 30 stitch cho mỗi biên là okie rồi chị ơi!
Theo ví dụ trên của chị thì nếu chừa biên là 30 stitch , chị sẽ cắt một miếng vải kích thước là 160 w x 260 h stitch!

huong giang
20-06-2007, 03:29 PM
Em đi siêu thị, tự nhiên thấy chúng nó bán vải này, thấy có vẻ thêu được em rước về ngay, osin nhìn thấy cười nghiêng ngả (biết tật thấy vải gì có vẻ xxx được là mua). Nhưng mà mua 2 tuần nay rồi chưa biết thêu cái gì nhìn trông hợp lý một tí, vải có 30x30cm, giúp em với các bác ơi.

luvtin
20-06-2007, 09:05 PM
Em đi siêu thị, tự nhiên thấy chúng nó bán vải này, thấy có vẻ thêu được em rước về ngay, osin nhìn thấy cười nghiêng ngả (biết tật thấy vải gì có vẻ xxx được là mua). Nhưng mà mua 2 tuần nay rồi chưa biết thêu cái gì nhìn trông hợp lý một tí, vải có 30x30cm, giúp em với các bác ơi.

hìhì, e nghĩ vải này thêu khăn trải bàn được đó chị :-P. biết đâu thêu lên trông sẽ đẹp :37[1]:

hoa_phu_dung
20-06-2007, 09:13 PM
hìhì, e nghĩ vải này thêu khăn trải bàn được đó chị :-P. biết đâu thêu lên trông sẽ đẹp :37[1]:

Khăn trải bàn thì phải may ghép các mảnh vào với nhau, tiện hơn cả là làm một bộ khăn ăn ...

bluecarmen
20-06-2007, 11:15 PM
Cái vải này giống vải ...trải bàn aida hôm nọ của hội mình đấy. Có nhiều mẫu cho nó lắm HG à, trong bộ đĩa ấy.

koala
20-06-2007, 11:23 PM

Chị HG ơi, cái này giống khăn lau bát, lau tay nhà em đến 90% :D

huong giang
21-06-2007, 08:19 AM
Thì cái này đúng là lau tay mà, nhưng vấn đề là mình tiếc nên muốn làm cái gì hay ho hơn. Mà nó lại bé tí nên chẳng biết làm gì, cái quan trọng là làm gì với nó chứ còn mẫu thêu thì chắc ko khó tìm lắm. A với cả ô nó nhỏ tí khoảng 5*5cm thôi.

usagi
22-06-2007, 09:37 AM
Các chị ơi, làm thế nào để tạo mẫu chữ vậy? Em cũng vào cái trang gì đó của Nga rồi nhưng mò mãi chẳng thể biết được cái phần tạo mẫu chữ ở đâu hêt...

HAN
22-06-2007, 11:17 AM
Các chị ơi, làm thế nào để tạo mẫu chữ vậy? Em cũng vào cái trang gì đó của Nga rồi nhưng mò mãi chẳng thể biết được cái phần tạo mẫu chữ ở đâu hêt...

Em ơi, cái link ấy ngta khóa lại rồi, người post lên chức năng này đã move đi chỗ khác nên giờ đành chịu thôi :26[1]:

usagi
22-06-2007, 04:34 PM
thế là bi giừ không còn cách nào khác ạ? Phải tự lấy giấy bút ra chế tạo àh?
hic...

Chitka
02-08-2007, 10:39 AM
Em rất muốn hỏi cả nhà vụ này : trong mấy cuốn sách xịn, có ghi vải linen 32ct, rồi thì evenweave 28ct.... Vậy thì mấy cái ct này sẽ tương đương thế nào với ct của aida? Khi kẻ ô để thêu trên các loại này (không phải là aida) thì cứ căng mắt ra đếm ô để kẻ ạ? đếm lỗ sít nhau hay là đếm bỏ lỗ? Tại sao trong mấy cuốn sách xịn toàn ghi là dùng linen vậy?

Ngoài ra, cái thước đo aida có tác dụng gì trong việc đếm ô, kẻ ô?
Tks cả nhà.
He he, chẳng qua là có 1 cái kit người ta tặng cho, lại dùng linen mới chết, chả lẽ lại bỏ đi....:02[1]:

KIWI
02-08-2007, 10:58 AM
hơ hơ,chị Chitka đưa em dùng dùm cho.Theo cái kiến thức nông cạn của em,thì aida bao nhiêu count nghĩa là cứ 1inch có bao nhiêu ô.Ví dụ như aida 14ct thì 1 inch sẽ có 14 ô đó mà.Cái thước đo aida chắc là để xác định xem aida đó là loại aida bao nhiêu count.Linen thì nó mịn hơn aida,em có thử thêu trên linen rồi,không có kẻ ô đâu.Kẻ có mà toét hết mắt chị ơi.

Schtroumpf
02-08-2007, 11:19 AM
Em cũng đã thêu thử trên vải linen rồi, cứ đếm tới đâu thì thêu tới đó thôi, chứ nó nhỏ và ô sát sạt vào nhau làm sao mà kẻ được. Cái kit đó chị đừng bỏ đi, phí lắm... Để cho.... :37[1]:

soundofmusic
02-08-2007, 01:58 PM
Em rất muốn hỏi cả nhà vụ này : trong mấy cuốn sách xịn, có ghi vải linen 32ct, rồi thì evenweave 28ct.... Vậy thì mấy cái ct này sẽ tương đương thế nào với ct của aida? Khi kẻ ô để thêu trên các loại này (không phải là aida) thì cứ căng mắt ra đếm ô để kẻ ạ? đếm lỗ sít nhau hay là đếm bỏ lỗ? Tại sao trong mấy cuốn sách xịn toàn ghi là dùng linen vậy?

Em cũng có thắc mắc như chị Chitka. Đếm ô vải mấy loại vải này như thế nào ạ?

Hobby
02-08-2007, 01:59 PM
Alo, alo, cứu,...

Có ai có kinh nghiệm thêu trên vải linen rồi thì cho mình biết với. Mà không biết nếu cái chart yêu cầu vải linen thì có đổi sang vải aida được không nhể bà con ơi?
Mình có mấy cục cưng đòi linen 30, 32, 36ct. Ai biết giúp giúp mình với, vì hỏi khắp mà không cửa hàng nào có linen loại này cả, bức xú....c quá???
Cứu, cứu....Cảm ơn các bạn trước nhá!!!

Hobby

Lucky
06-05-10, 11:39
Nhu_Anh
02-08-2007, 02:22 PM
Chắc chắn xài bút dạ kẻ lên cái dòng linen hay 3b gì cũng được cả!

@ hobby: Lena có bán linen 28ct chứ 30 hay 32 mình cũng không thấy
Hobby
02-08-2007, 05:12 PM
Chắc chắn xài bút dạ kẻ lên cái dòng linen hay 3b gì cũng được cả!

@ hobby: Lena có bán linen 28ct chứ 30 hay 32 mình cũng không thấy

Cảm ơn bạn, minh cũng đã mua linen 28ct roi nhưng kích thước mỗi ô có lẽ là hơi lớn.

scarlet
03-08-2007, 08:51 AM

Ngoài ra, cái thước đo aida có tác dụng gì trong việc đếm ô, kẻ ô?
Tks cả nhà.
He he, chẳng qua là có 1 cái kit người ta tặng cho, lại dùng linen mới chết, chả lẽ lại bỏ đi....:02[1]:

Thường vải linen thì kích thước 1 ô của nó bằng 1/2 ô của aida. Em ví dụ nhé: linen 28ct thì tương đương aida 14ct, linen 32 = aida 16 (quy luật chung số càng bé thì lỗ/ô càng to và ngược lại, đúng như kiwi nói là số ct(ô)/1 inch). Nếu dùng linen (evenweave...) thì có thể dùng loại 28 cho các mẫu aida 14 và ngược lại với điều kiện phải thêu 2 ô/mũi (tức là 1 ô vuông sẽ gồm 4 ô linen). Do vậy linen rất tiện để thêu các mẫu nhiều mũi 1/4,3/4 và các mũi thêu fullstitch nhưng chỉ chiếm 1/2 hay 1/4 ô vuông (hichic, em kg biết nó kêu là giề).
Em thấy nếu mẫu nào nó đòi thêu linen, nếu muốn convert qua aida thì trước tiên phải xem thử xem mẫu đó có đòi hỏi nhiều mũi "quái chiêu" không, nếu nhiều thì nên dùng linen cho khỏe, không thì chị chitka sẽ lại phải "2 tay 2 kim", chọc "đít nhọn" xuống rồi xỏ "đít tù" qua thì khổ :D Dùng linen thì cái nền sẽ đẹp hơn aida vì nó mượt, mịn chứ không lỗ lỗ như aida.
Biết được cách tính tương đương giữa linen với aida thì có thể dùng thước đo aida để đo ct của linen và kẻ.
Em chưa dùng linen 32 bao giờ, nhưng linen 28 em thấy kẻ cũng được. Mà em nghĩ nếu thêu linen 30,32, 36 mà thêu từng ô chắc toét mắt hết :34[1]:
Hihi chị chitka ơi, cái kit được cho ấy, nếu bỏ thì ... bỏ sang em nè :37[1]:

soundofmusic
03-08-2007, 09:10 AM
Em thấy nếu mẫu nào nó đòi thêu linen, nếu muốn convert qua aida thì trước tiên phải xem thử xem mẫu đó có đòi hỏi nhiều mũi "quái chiêu" không, nếu nhiều thì nên dùng linen cho khỏe, không thì chị chitka sẽ lại phải "2 tay 2 kim", chọc "đít nhọn" xuống rồi xỏ "đít tù" qua thì khổ :D Dùng linen thì cái nền sẽ đẹp hơn aida vì nó mượt, mịn chứ không lỗ lỗ như aida.

Giá như có bài của chị Scarlet sớm hơn một tháng thì em đỡ khổ vì chọc "đít nhọn" xuống rồi xỏ "đít tù" qua :26[1]:

mua_dong_ha_noi
20-08-2007, 10:42 AM
hôm qua lần đầu tiên em mới tự tay giặt tranh mới thêu xong,nhưng mà giặt xong thì thấy nó chả còn độ cứng của vải lúc đầu nữa,cứ mềm mềm thế nào ý,mất lớp hồ của vải rồi phải ko ạ? em cũng chỉ giặt bằng shampoo thôi mà,tự dưng thấy cứ mất hứng thế nào ý:48[1]:

Roma
21-08-2007, 02:18 PM
Bạn là (ủi) là nó cứng lên liền. Mình thường là khi vải còn ướt ấy

mua_dong_ha_noi
24-08-2007, 01:03 AM
em cũng là lúc vải còn ẩm,nhưng vẫn ko có độ cứng như lúc vải mới nữa,hay tại em thêu lâu quá,vải nó mất hồ đi rồi,kiểu vò nhiều rồi ý,vì em thêu ko dùng khung mà...dù sao tranh thì cũng lên khung rồi:37[1]:

nmhn
25-08-2007, 07:35 PM
các chị ơi, trong trang web down mẫu của Laura Stitch có ghi vải aida55. Nó là loại vải gì thế ạ?

Laziepig
29-08-2007, 05:08 PM
Các chị ơi cho em hỏi với, em muốn thêu hình 2 đứa bạn em để tặng đám cưới. Em đã từng thêu Xstitch nhưng mà là mua bộ kít bán sẵn chứ chẳng biết gì về vải, chỉ cả. Em định thêu tranh khoảng 20x30cm, dùng PCStitch để chuyển hình, chắc phải nhìn máy thêu quá vì em ko crack được :14[1]: .
Thế bây giờ em nên mua vải gì để thêu tranh ạ? Nếu có chị nào biết cách in mấy cái code chỉ cần dùng ra thì chỉ giúp em luôn nhé, chứ mò mẫm trên máy rồi ghi ra chắc em chết mất:34[1]: .

bongdzin
29-08-2007, 06:35 PM
Các chị ơi cho em hỏi với, em muốn thêu hình 2 đứa bạn em để tặng đám cưới. Em đã từng thêu Xstitch nhưng mà là mua bộ kít bán sẵn chứ chẳng biết gì về vải, chỉ cả. Em định thêu tranh khoảng 20x30cm, dùng PCStitch để chuyển hình, chắc phải nhìn máy thêu quá vì em ko crack được :14[1]: .
Thế bây giờ em nên mua vải gì để thêu tranh ạ? Nếu có chị nào biết cách in mấy cái code chỉ cần dùng ra thì chỉ giúp em luôn nhé, chứ mò mẫm trên máy rồi ghi ra chắc em chết mất:34[1]: .

Em ơi trong SG có nhiều shop phục vụ cơn nghiện của chị em mình lắm như Lena, Mari Queen Shop. Em vào trong chợ DMC tìm địa chỉ của các cửa hàng này rồi đến đấy hỏi, các bà chủ nhiệt tình chỉ bảo lắm mà.

scarlet
30-08-2007, 08:35 AM
chị góp ý cho e, tí thôi nhé: nếu dùng pcstitch để chuyển hình , mà lại là hình 2 người (nhiều chi tiết) mà hình 20x30 thì khả năng hình không nét mà đổi chỉ nhiều rất là cao. Em tham khảo thêm cái hình của em bé của Nhạc trẻ (trong khách sạn con bướm ấy) để biết thêm nhé

lan vy
03-10-2007, 04:51 PM
Em cần xem vải Sapa à? Em chỉ cần xem hình demo vải aidas là biết ngay thôi (Vải aida Sapa viết tắt là aidas mà). Vải này ban đầu chỉ có màu trắng và đen, sau đó em nmhn phát hiện ra có 4 màu nữa là màu xanh lá cây, xanh da trời sẫm, màu đỏ và màu vàng.

Em là thành viên mới gia nhập, trước đây em thường thêu trên vải thường, chưa từng thêu trên vải aida, nên em không biết nhiều về vải này: nơi nào bán, giá cả, màu sắc? Chị có thể chỉ giúp em không? nếu có thể chị cho em địa chỉ mua vải ở SG càng tốt.
Ngoài ra em thấy một số thành viên giới thiệu sách dạy thêu trên diễn đàn, em cũng muốn mua, nhưng chưa từng đọc quyển sách ấy, không biết các mẫu trong ấy thế nào chị nhỉ, chị có thể cho em biết không, vì giá sách cũng không mềm lắm.
Cảm ơn chị rất nhiều!:56[1]: :56[1]: :56[1]:

Lucky
06-05-10, 12:11
lan vy
03-10-2007, 04:55 PM
Em ơi trong SG có nhiều shop phục vụ cơn nghiện của chị em mình lắm như Lena, Mari Queen Shop. Em vào trong chợ DMC tìm địa chỉ của các cửa hàng này rồi đến đấy hỏi, các bà chủ nhiệt tình chỉ bảo lắm mà.

Chị ơi, chị cho em địa chỉ cụ thể được không, chứ nói tên tiệm không em hổng biết nó ở chỗ nào???:24[1]:
Cảm ơn chị nhiều!

Chitka
03-10-2007, 05:29 PM
Đây, cụ thể luôn cho khỏe : Mari Queen (bạn Tí tủn) : 409 Huỳnh Văn Bánh, Quận Phú nhuận.

Minh Tan
05-10-2007, 10:30 PM
Các chị em thêu trên aida đen thấy thế nào?
Minh Tân thấy nhiều bạn than là thêu trên aida đen, nhất là aida16 trở lên, thường than mỏi mắt. Kỳ thực mình thấy nếu chọn đúng hướng ánh sáng thì xxx dễ dàng á. Chọn sao cho ánh sáng phía dưới khung thêu sáng hơn để có thể thấy được lổ vải màu trắng là OK. Hic hic hic, đây là kinh nghiệm đau thương sau khi căng mắt thêu xong một bình hoa pansy.

DIM
11-11-2007, 11:12 PM
Cả nhà ơi có chị em nào có vải linen 28,30,32 show cho em mục sở thị nhờ với:58[1]:

uyennguyen
12-11-2007, 08:40 PM
Cả nhà ơi,

Mình mới chập chững vào con đường "nghiện ngập" thôi ạ, nên có một số thắc mắc muốn hỏi và xin ý kiến của cả nhà. Mọi người giúp mình với:

1/ Thêu trên aida dày hay mỏng thì tranh đẹp hơn ạ? Hôm trước mình có mua 1 Kit của Dimension, thấy vải dày và dệt sít hơn so với aida mình mua lẻ. Aida mình mua là của DMC, nhưng thấy nó mỏng lắm (chắc bề dày chỉ bằng phân nửa so với aida mình mua trong Kit Dimension). Mình thắc mắc không biết vải mỏng vậy thì thêu tranh lên có đẹp không?

2/ Mình thấy aida có các loại 14 ct, 16 ct... Có phải khi mình thêu 1 mẫu, vải quy định là aida loại nào thì sử dụng loại đó, chứ không thể tùy tiện dùng loại nào cũng được phải không ạ?

3/ Mình định thêu mẫu này, theo mẫu thì dùng aida màu trắng, nhưng khi mình thêu thử cái hoa, màu chủ đạo của nó là màu kem (DMC 746). Thêu lên thì không thấy màu đâu hết vì nó tiệp với màu vải quá. Nên mình chuyển qua aida màu đen. Các "cao thủ" góp ý giùm mình với, nếu thêu trên nền màu đen thì có đẹp không, có còn giữ được cái "duyên" của hoa này không nhỉ?
Cả nhà có ai thêu mẫu này chưa, góp ý giùm mình với! Sợ lỡ mất công thêu mà cuối cùng lại không đẹp nên phải hỏi trước.

Cám ơn cả nhà rất nhiều. Mình là lính mới nên chắc những thắc mắc của mình rất ư là... lính mới. Mong cả nhà giúp mình nhé :56[1]:

enchanteur
12-11-2007, 09:14 PM
Vụ vải dày mỏng thì em k biết, em thấy các loại aida mà em có và thử thêu lên thì nó cũng k khác nhau mấy về chất lượng, tuy nhiên em sợ nhất aida nống dệt không đều và bị xô đi khi mình thêu :-P
Aida 14, 16 hay 18, có mẫu quy định thêu trên mẫu nào, nhưng mình hoàn toàn có thể thay đổi theo ý thích của mình, aida nống càng nhỏ thì hình thêu của mình càng nét. Cái nào mình tự chọn mẫu, chọn chỉ và vải thì tuỳ thích, còn cái nào mà theo kit thì có lẽ nên làm vải của kit, vì nếu nó để aida 18 mà mình làm trên aida 9 hay 11 thì chắc không đủ chỉ :-P. Em thì mắc bệnh VN tham to, default của em là aida 14 :D
Em nghĩ cái mẫu hoa kia làm màu trắng nó sẽ nhẹ nhàng thanh thoát, vì sau khi làm xong chị còn backstitch nữa nên bông hoa trắng nó sẽ nổi lên hơn 1 chút. Em nghĩ là màu trắng thì trông bông hoa nó mong manh, nhẹ nhẹ. Em thích nền trắng hơn nền đen :D

uyennguyen
12-11-2007, 10:16 PM
Ôi, cám ơn enchanteur nhiều nhé! :x
Chắc là mình lại đổi sang màu trắng để thêu mẫu này quá. Thật ra lúc ban đầu mình thêu trên vải trắng được 1 bông. Thấy chìm nên đổi sang màu đen. Thêu cũng gần được 1 bông rồi nhưng mà thấy màu đen vẫn cứ không ổn ổn thế nào... :02[1]:

BDuyen
13-11-2007, 08:35 AM
Em cũng không quan trọng lắm cái chuyện vải dày hay mỏng thì thêu lên nó thế nào cả, he he, em chỉ thích vải dày ở chỗ là cầm thêu nó đầm tay hơn thôi!
Về loại aida bao nhiêu count thì đúng y như bạn Én đã nói, xài loại nào cũng được, aida số càng nhỏ thì kích thước tranh càng lớn, nhưng aida số càng lớn thì tranh càng mịn màng hơn!
Về cái tranh ở trên, để em xem, nếu chị thấy màu trắng và màu đen đều không hài lòng, chị có thể thử cái màu vải khác như là màu ivory chẳng hạn, hì hì, nói chung thêu thì mình nhìn phải thích mới có hứng thêu được, hay là chị thử thêu mấy bông màu trước, nhiều khi sẽ tạo nhiều cảm hứng hơn là thêu bông màu trắng!

Mẹ bé Ốc
13-11-2007, 09:02 AM
Tớ thì thêu trên màu trắng nhiều nên cũng thích chuyển vải sang màu khác. Hay uyennguyen thử chuyển sang màu vàng chanh xem sao nhỉ?

Hoa sen trắng
13-11-2007, 09:35 AM
Mình thì lại vote cho việc giữ nguyên nền trắng. Theo mình thì trên nền trắng bông hoa sẽ nhẹ nhàng và sẽ nhìn "thực" hơn, sẽ giống tranh vẽ hơn.

Còn vụ aida thì mình nghĩ bạn là lính mới nên dùng loại 14ct cho đỡ bị "sốc":)) 18ct ô nhỏ lắm......
Hồi mới nghiện xxx mình cũng đã định thêu 18ct nhưng rồi sợ, ko dám tiếp tục, hậu quả là đến giờ nó vẫn nguyên trong tủ:((

Lucky
06-05-10, 12:14
uyennguyen
13-11-2007, 11:35 AM
Sáng nay mình bon chen vào nhà chị BBR, thế là chết dí một chỗ ở đó, giờ mới quay lại đây :>

Cám ơn cả nhà đã nhiệt tình góp ý cho mình nhé :55[1]: :55[1]: Chắc hôm nay mình sẽ phải lọ mọ đến các shop bán đồ thêu xstitch để so so thử thử màu vải lần nữa xem sao.

@bichduyen: Duyên nói đúng đấy, mình phải càng thêu càng thấy cái hoa nó đẹp thì mới có hứng để thêu tiếp, nhỉ :)
@mẹ bé Ốc: chị ơi, cái hoa này tông chủ đạo của nó là màu vàng nhạt (hay màu kem kem gần giống trắng) đấy ạ, em sợ lên màu vàng chanh thì lại cùng màu.
@HST: hihi, thế chắc mình cũng sẽ trung thành với aida 14 thôi, để khỏi bị sốc :D

hienlinh
13-11-2007, 05:16 PM
cho mình hỏi với, mình mới mua được một mảnh vải trông giống vải HAN, mầu kem, nhưng dày và mềm hơn, 100% coton, có biên vải là sợi chỉ đỏ, khoảng 28ct là vải gì ấy nhỉ?
Có ai thêu gối trên vải HAN chưa, giặt gối đấy có cần chú ý gì không, hay vẫn giặt bằng dầu gội đầu thôi

HAN
14-11-2007, 09:40 AM
cho mình hỏi với, mình mới mua được một mảnh vải trông giống vải HAN, mầu kem, nhưng dày và mềm hơn, 100% coton, có biên vải là sợi chỉ đỏ, khoảng 28ct là vải gì ấy nhỉ?
Có ai thêu gối trên vải HAN chưa, giặt gối đấy có cần chú ý gì không, hay vẫn giặt bằng dầu gội đầu thôi

Vải 28ct nó gần giống với evenwave, ô rất nhỏ, hienlinh để ý kỹ vải HAN, 1 sợi vải HAN cũng gần tương đương với vải 28ct đấy. Vải HAN đã mềm mà vải hienlinh mua lại còn mềm hơn nữa à trong khi lại dày hơn :14[1]: Tốt nhất là hienlinh chụp hình rồi post lên diễn đàn thì mọi người sẽ dễ hiểu và có cơ hội phân tích kỹ hơn cho bạn.
Nói chung với các tác phẩm thêu thì khi giặt chỉ nên giặt bằng xà phòng trung tính, vò nhẹ nhàng, phơi ở nơi thoáng gió và tránh phơi dưới ánh sáng mặt trời. HAN có hướng dẫn cách giặt ở topic "cross stitch for new member" hienlinh vào box "phòng khách" để tìm hiểu thêm nhé.

hienlinh
14-11-2007, 08:44 PM
xin lỗi HAN mình viết hơi tối nghĩa. Mảnh vải của mình là do một thành viên nào đó bán thanh lý: made in Việt Nam (có thể 3B hoặc BBC... không rõ lắm) mầu sắc và nống vải giống hệt vải HAN cũng là khổ 1,4m, nhưng dày hơn và mềm, cái canh chỉ sít sịt (không mềm hơn vải HAN đâu mà là mềm mại... mình dốt văn quá) bằng sợi bông. Tớ không post ảnh lên được vì chụp ảnh chỉ là mầu vàng thôi. mục đích của mình là hỏi vải để có thể đoàng hoàng bước vào cửa hàng thanh lý hô lên " ai có vải...thì để lại..."
Còn hỏi về giặt vải HAN là do mình muốn thêu cho con gái (4tuoi) mình cái chăn, mà giặt chăn thì...

23-11-2007, 12:12 PM
Vải 28ct nó gần giống với evenwave, ô rất nhỏ, hienlinh để ý kỹ vải HAN, 1 sợi vải HAN cũng gần tương đương với vải 28ct đấy. Vải HAN đã mềm mà vải hienlinh mua lại còn mềm hơn nữa à trong khi lại dày hơn :14[1]: Tốt nhất là hienlinh chụp hình rồi post lên diễn đàn thì mọi người sẽ dễ hiểu và có cơ hội phân tích kỹ hơn cho bạn.
Nói chung với các tác phẩm thêu thì khi giặt chỉ nên giặt bằng xà phòng trung tính, vò nhẹ nhàng, phơi ở nơi thoáng gió và tránh phơi dưới ánh sáng mặt trời. HAN có hướng dẫn cách giặt ở topic "cross stitch for new member" hienlinh vào box "phòng khách" để tìm hiểu thêm nhé.

Các chị ơi, cho em hỏi với, nếu đọc như giải thích của chị HAN thì có nghĩa là cỡ vải HAN tương đương với 28ct linen, còn nếu thêu theo hình như thế này
. . .
. . .
. . .
thì nó sẽ tương đương với aida 14 hả chị :14[1]: , nếu đúng thế thì em cảm giác là nó to hơn aida 14, với lại nếu thêu như thế thì bao nhiêu sợ chỉ ạh. Các đại cao thủ giải thích giúp em với. Em cám ơn nhiều.:56[1]:

scarlet
23-11-2007, 12:28 PM
3/ Mình định thêu mẫu này, theo mẫu thì dùng aida màu trắng, nhưng khi mình thêu thử cái hoa, màu chủ đạo của nó là màu kem (DMC 746). Thêu lên thì không thấy màu đâu hết vì nó tiệp với màu vải quá. Nên mình chuyển qua aida màu đen. Các "cao thủ" góp ý giùm mình với, nếu thêu trên nền màu đen thì có đẹp không, có còn giữ được cái "duyên" của hoa này không nhỉ?

Hihi, hôm nay mới thấy cái này của bạn Uyennguyen: mình thấy cái này hoặc giữ nguyên nền trắng, hoặc bạn muốn nó dân dã, mộc mạc hơn tí (và cũng nổi hơn tí) thì thêu trên nền bao tải hơi đậm chút xíu (hơi thôi nha, vì đậm quá cái tranh nó đen thui lui giờ => kiểu màu "pạc sỉu" ấy :D => style country). Đừng có thêu lên trên các nền màu mè sẽ nặng lắm, vì cái tranh này vốn dĩ nó nhẹ nhàng thoang thoảng ;)

HAN
23-11-2007, 01:32 PM
Các chị ơi, cho em hỏi với, nếu đọc như giải thích của chị HAN thì có nghĩa là cỡ vải HAN tương đương với 28ct linen, còn nếu thêu theo hình như thế này
. . .
. . .
. . .
thì nó sẽ tương đương với aida 14 hả chị :14[1]: , nếu đúng thế thì em cảm giác là nó to hơn aida 14, với lại nếu thêu như thế thì bao nhiêu sợ chỉ ạh. Các đại cao thủ giải thích giúp em với. Em cám ơn nhiều.:56[1]:

Nếu em thêu theo hình em diễn giải ở trên thì vải HAN tương đương 14ct, thậm chí là nhỏ hơn 14ct một chút (các cao thủ đều cho là như thế), chị ko nghĩ là khi thêu qua 2 canh vải thì ô của 1 stitch sẽ lớn hơn 14ct như em nói đâu. Và khi thêu trên vải HAN cần thêu 2 sợi, hoặc 3 sợi nếu như em có thừa chỉ :-P giống như thêu trên vải aida 14ct bình thường. Tuy nhiên, điều cần nhấn mạnh là em phải giặt vải trước khi thêu, khi thêu phải dùng khung thêu thì mới đảm bảo sản phẩm sau khi thêu đều và đẹp.

23-11-2007, 03:05 PM
Ui, chị đã trả lời em ngay rồi ạh. EM giặt vải ngay khi có hướng dẫn của chị rồi ạh. Hìhì, quả thực là thêu mà không có khung thì em ko thể thêu đc :25[1]: (chắc là do thói quen ngày xưa em thêu nonx), hình như là thêu khung em thấy chậm hơn 1 tý chị ah, nhưng mà thích lắm, chỉ thêu căng và mịn hơn là không có khung.
Em cám ơn chị HAN nhá :10[1]:

hamy211
04-12-2007, 09:07 AM
Các chị ui, cho em hỏi với aida Sapa thêu có dễ ko ạ, em đang định bon chen vải aida Sâp đỏ để thêu chữ Thọ tặng cho bà ngoại em mà ko biết có thêu được ko? Các chị trả lời giúp em với

BDuyen
04-12-2007, 09:39 AM
Aida Sapa rất dễ thêu, phù hợp với các bạn mới thêu, nó không quá mềm mà, nhưng khuyết điểm thì ô của nó hơi chữ nhật một chút, không vuông vắn, mà em cũng ko nhớ là nó có bị ra màu ko nữa!

hamy211
04-12-2007, 11:01 AM
Thế thì phải giặt trước khi thêu hả chị

uyennguyen
04-12-2007, 01:02 PM
Hihi, hôm nay mới thấy cái này của bạn Uyennguyen: mình thấy cái này hoặc giữ nguyên nền trắng, hoặc bạn muốn nó dân dã, mộc mạc hơn tí (và cũng nổi hơn tí) thì thêu trên nền bao tải hơi đậm chút xíu (hơi thôi nha, vì đậm quá cái tranh nó đen thui lui giờ => kiểu màu "pạc sỉu" ấy :D => style country). Đừng có thêu lên trên các nền màu mè sẽ nặng lắm, vì cái tranh này vốn dĩ nó nhẹ nhàng thoang thoảng ;)

hôm nay cũng mới thấy cái này của chị scarlet :37[1]:
Vì phân vân màu vải nên đến bây giờ em vẫn chưa thêu mẫu này đấy chị ạ. Chắc là em sẽ thêu nền trắng, vì các màu khác em không tìm được aida có màu thích hợp. Nếu chị biết ở đâu có bán aida màu í thì mách em với :56[1]:

Tiện đây em cũng "phát biểu cảm tưởng" của mình về vấn đề em đã từng hỏi, là thêu trên aida dày hay mỏng thì đẹp hơn... Sau khi thử qua rồi em thấy thêu trên aida dày đẹp hơn, vừa chắc tay (như bichduyen nói), và các đường chỉ cũng khít và tranh mịn hơn nữa.
Em xin hết ạ! :37[1]:

Lucky
06-05-10, 12:18
uyennguyen
04-12-2007, 01:10 PM
Nếu em thêu theo hình em diễn giải ở trên thì vải HAN tương đương 14ct, thậm chí là nhỏ hơn 14ct một chút (các cao thủ đều cho là như thế), chị ko nghĩ là khi thêu qua 2 canh vải thì ô của 1 stitch sẽ lớn hơn 14ct như em nói đâu. Và khi thêu trên vải HAN cần thêu 2 sợi, hoặc 3 sợi nếu như em có thừa chỉ :-P giống như thêu trên vải aida 14ct bình thường. Tuy nhiên, điều cần nhấn mạnh là em phải giặt vải trước khi thêu, khi thêu phải dùng khung thêu thì mới đảm bảo sản phẩm sau khi thêu đều và đẹp.

Chị HAN ơi, em có thắc mắc chút về cái dòng chữ đỏ em mark ở trên í. Giữa việc thêu bằng 2 sợi và 3 sợi có gì khác nhau không ạ, ngoài việc tranh sẽ dày hơn. Ý em hỏi là thêu bằng 3 sợi thì tranh có mịn và đẹp hơn 2 sợi không ạ?

BDuyen
04-12-2007, 02:55 PM
@hamy211: hình như là aida sapa sau khi giặt xong sẽ bị mềm xuống á, hì, kỉu này phải xin ý kiến của các đại gia là aida sapa có bị ra màu hay ko, em thì em quên béng rồi!
@uyennguyen: cái 2 sợi hay 3 sợi gì cũng tùy í, mặc dù đều là aida 14 hết, nhưng nếu là aida DMC của Phi thì 3 sợi lên rất đẹp, vì lỗ của nó bự, còn aida DMC của Mỹ thì 2 sợi là vừa đủ, 3 sợi kéo khó và dễ làm hư mặt vải hơn. Một số bạn không thích nhìn thấy màu vải nên chọn thêu cùng lúc 3 sợi luôn để che kín hết ô, nhưng em thì thấy cũng tùy trường hợp,nhìn một mình ô đó thì thấy màu vải nhưng nhìn nguyên khối nhiều khi không lộ vải như mọi người lo đâu, như em đang thêu bức Day Dream một sợi trên aida 14 (theo đúng thiết kế) vẫn thấy okie như thường! Nói chung vấn đề này tùy vào ý thích của mỗi người thôi à!

BBR
04-12-2007, 05:10 PM
Aida sapa đúng là giặt sẽ bị mềm đó, chớ có giặt trước khi thêu. Nếu sợ phai màu thì nhúng thử một góc vải vào nước xem nó có phai hay ko. Mà nó có phai một tí thì ta mang giặt khô nhỉ. :37[1]:

frankin
09-12-2007, 06:28 PM
Em đang định thêu 1 chữ LỘC nhưng do mới bon chen vụ thêu xxx này nên e ko biết là nên thêu trên loại vải j và chỉ j nữa.Có chị nào đã từng thêu thì chỉ giáo em với.:thanks:các chị nhìu.

BBR
09-12-2007, 08:37 PM
Em đang định thêu 1 chữ LỘC nhưng do mới bon chen vụ thêu xxx này nên e ko biết là nên thêu trên loại vải j và chỉ j nữa.Có chị nào đã từng thêu thì chỉ giáo em với.:thanks:các chị nhìu.

Mình thấy thêu chữ tàu thì aida đỏ chữ đen là nổi nhất, chữ vàng nền đỏ cũng được nhưng vàng kim tuyến thì nổi hơn. :37[1]:

haiintel
12-12-2007, 02:35 PM
Hi các chị thông thái,
Em down trên mạng về được 1 chart, nhưng không ghi rõ thêu trên aida 11, hay 14 hay gì gì. Chart đẹp quá, em phải làm sao bây giờ?

Thanh Mai
12-12-2007, 02:45 PM
Em nói thế này chị nghĩ các chị ý không giúp gì được em đâu. Em mô tả kỹ kỹ và tốt nhất là post cả key nữa thì chắc là mọi người mới giải đáp được.

Nguyetminhha
12-12-2007, 02:49 PM
Mình nghĩ một mẫu thêu ở vải count nào cũng được, 11count thì làm hẳn 3 sợi, 14 count thì 2...
Ô càng nhỏ thì bức tranh càng đẹp, nhưng càng toét mắt hihi

haiintel
12-12-2007, 03:06 PM
Cảm ơn 2 chị đã trả lời cho em. Cai key với chart đây a.: http://picasaweb.google.com/haiintel/SenCrossStitch

tenten
12-12-2007, 03:36 PM
mình thấy mẫu đó khá khủng long, bạn thêu trên aida 14ct 2 sợi là vừa. Muốn đẹp hơn thì 18ct, 22ct (nhưng mà nhức mắt lắm).

BDuyen
12-12-2007, 03:40 PM
Tình hình chart thế này thì cứ aida 14 mà "chiến" thui, em nghĩ vậy. hic, hoành tráng quá chừng

haiintel
12-12-2007, 04:01 PM
Cảm ơn các chị. Em định thêu để tặng Bố Mẹ em đấy ạ, hihi.

Nguyetminhha
13-12-2007, 01:24 PM
Chị lại nghĩ bức này hoành tráng nhưng không phải là nhiều màu (26 màu tất cả) các mảng màu chuyển đổi không quá phức tạp, nên thêu 16 count đến 18 count. Như vậy màu sắc bức tranh sẽ "nuột" hơn. 14 count thì chị sợ việc chuyển đổi màu sắc hơi quá obvious.

hamy211
15-12-2007, 05:14 PM
Các chị ui làm ơn cho em hỏi vải Han có thể sử dụng làm các sản phẩm gì với, em mới ti toe tập thêu x nên còn chưa rõ về các loại vải. Mong các chị chỉ giáo giúp ạ!!!!!!!!!!

Lucky
06-05-10, 12:21
Maicun
07-01-2008, 03:08 PM
Hì hì, em vốn bản chất bon chen nên tích trữ được 1 cơ số vải. Hôm nay nhân tiện ké được máy ảnh nên em chụp 1 số loại vải chưa có hình demo để giới thiệu với chị em.
Em tay nghề chụp ảnh còn rất chi là non kém, nên sau 1 hồi hì hục chụp chụp thì được mỗi mấy kiểu này nhìn rõ 1 tị. Tí nữa em lại chụp các loại khác lên. Đầu tiên, vải BC đã nhá
1. Vải BC: Vải này được fát hiện bởi chị BC nhân chuyến đi sapa, hoàn toàn khác với vải aidaS hoặc HANS ạ. Vải khá mềm, nống to, tuy nhiên ko đều lắm, thêu gối thì ok lắm ạ. Thôi, trăm nghe ko = 1 thấy, em demo luôn hình đây

Thêu vài mũi lên thì thế này ạ

Vải này nhiều màu lắm. Nhưng em chỉ bon chen được có mấy màu này. Ngày trước còn có màu xanh chuối-cốm hì hì, nhưng bạn em nó osin rồi ạ

Xin lỗi em spam bài trong này, để em xin tự xóa sau ạ. Có chị em nào thêu tranh bằng loại vải này chưa cho em ý kiến khẩn cấp với ạ, em đang định thêu bức này

http://i165.photobucket.com/albums/u65/toamgiadinh/Linh%20tinh/352675028.jpg

trên loại vải này, cho em hỏi có ổn không ạ? Thêu như thế nào cho hợp lý ạ, 4 ô 1 xstitch hay thế nào?

Maicun
08-01-2008, 08:58 AM
Các chị ơi giúp em với, bức motherbliss này yêu cầu thêu trên linen 32 count ạ. Thêu vải này có ổn không ạ?

BBR
08-01-2008, 09:09 AM
Các chị ơi giúp em với, bức motherbliss này yêu cầu thêu trên linen 32 count ạ. Thêu vải này có ổn không ạ?

Theo mình nghĩ vải thô sapa thì đúng là thô, sợi khá to và ko vuông lắm, nếu thêu cái gì thô thô và các mẫu bé như hoạt hình, sản phẩm làm gối tựa, khăn trải bàn chẳng hạn thì OK. Nếu thêu tranh thì bạn nên dùng vải chuyên dụng như aida, evenweave, linen hịn... công sức mình bỏ ra thêu cái tranh to to thế sẽ ko bị phí. Nếu mẫu yêu cầu linen 32c, bạn có thể thêu trên vải đó, hoặc evenweave 32c hoặc aida 16c. Nếu thích hoành tráng thì chuyển sang aida 14c và các loại vải kia 28c.

linh_teen72
15-01-2008, 09:50 PM
Không biết hỏi ở đây có được không nhưng em không biết hỏi ở đâu nữa.
Em muốn hỏi địa chỉ mua vải, chỉ ... nói chung là dụng cụ để thêu cross-stitch. Đợt trước ở chỗ em, ở các cổng trường họ có bán một gói nhỏ bên trong có 1 mẫu thêu bằng giấy in màu, một miếng vải nhỏ cỡ 5x5. Hồi đó em chưa biết đến cross-stitch bây h mê rồi thì không kiếm đâu được. Thế mới cú chứ.
Em cần xin địa chỉ mua ở Hà Nội. Em ở Hà Đông, là học sinh nene chỉ đi được xe bus, em cần địa chỉ gần Hà Đông một tẹo và giá cũng mềm mềm thôi ạ. Em thanks trước nhá !

autumnwind
15-01-2008, 10:59 PM
Chắc là em chưa đọc kỹ các topic trong diễn đàn phải không?Em vào chợ DMC nhé, tất cả các hoạt động buôn bán trong hội đều diễn ra trong í hết đấy :37[1]: . Gần Hà Đông nhất thì chắc là cửa hàng Pooh & Friend của chị Nam Giang ở Thái Hà. Mà em đi xe bus thì sợ gì nhỉ?hehe, vé tháng cứ nhảy lên là đi khắp nơi.

Lucky
06-05-10, 12:26
linh_teen72
17-01-2008, 06:44 PM
Ở Pooh n Friends h0k có vải của VN. Vải của nước ngoài thì em sao đủ tiền mua đây!!!

matbiec_8
20-01-2008, 08:35 PM
Cho e hỏi chút , vải màu " antique white monaco " là màu j ạ. Có như màu trắng of aida ko ?

BBR
21-01-2008, 05:22 PM
Là màu trắng đục em ạ. Aida trắng thường có màu white (trắng tinh), antique white và offwhite là trắng đục, hơi xỉn hơn màu trắng tinh.

http://yarntree.com/cross-stitch/index.php?main_page=product_info&products_id=5970

trangcat123
13-04-2008, 10:56 AM
e sắp lên sapa dịp 30/4 . lên đấy có dễ tìm Aidas va vai bc k chị? thường có o chợ nào ah ? các chị chỉ luôn e lên đỡ fải tìm ,giá cả nữa ah (lk bi bóp thì chết.hik)

BBR
13-04-2008, 11:04 AM
e sắp lên sapa dịp 30/4 . lên đấy có dễ tìm Aidas va vai bc k chị? thường có o chợ nào ah ? các chị chỉ luôn e lên đỡ fải tìm ,giá cả nữa ah (lk bi bóp thì chết.hik)

Em lên khu chợ trung tâm ở Sapa nhé. Vải BC thì bên ng kinh bán ấy, ngay phía ngoài cửa có rất nhiều sạp vải, giá khoảng 12K/m. Còn vải aida sapa thì thường bên khu đồng bào dân tộc thiểu số, nhưng cũng phải hỏi vì họ thường bán thành phẩm là chính, bán theo sải tay, khổ thường 30cm (ít khi có khổ to), nếu chị nhớ ko nhầm thì 20K/sải, còn nếu có khổ to tính ra khoảng 40K/m gì đó.

autumnwind
13-04-2008, 01:14 PM
Năm ngoái em đi Sapa cũng đi lùng vải, chỉ thấy có vải BC là nhiều (13k/mét,không bán nửa mét và khỏi mặc cả :37[1]: ) còn aida Sapa thì ít lắm ạ. Hỏi mãi mới có một bà cụ có một cuộn vải màu trắng, dài, khổ khoảng 30cm, nống đều nhưng bé xíu, tương đương aida 22 gì đấy, giá là 16k và rất giống aida thường (phía bên chợ của người dân tộc). Còn vải aida Sapa thì nống đều và mềm hơn BC đúng không ạ? Em rước về 5 cái vỏ gối may từ vải BC (đặt may trong chợ, 15k/cái) nhưng thêu thử vài mũi thấy hãi quá giờ bỏ đấy rồi :51[1]:

BeLu
14-04-2008, 04:46 PM
Cho em hỏi 1 tí, em định thêu hàng khủng long, aida(9ct,11ct,14ct...)nào thì thêu được ạ, thêu trên loại vải đó thì thêu mấy sợi chỉ, ô có to không các chị, khi thêu lên thì có thấy những lỗ hở trên vải không????

BBR
14-04-2008, 05:13 PM

Cho em hỏi 1 tí, em định thêu hàng khủng long, aida(9ct,11ct,14ct...)nào thì thêu được ạ, thêu trên loại vải đó thì thêu mấy sợi chỉ, ô có to không các chị, khi thêu lên thì có thấy những lỗ hở trên vải không????

Ko biết khủng long của em cỡ nào. Tuy nhiên nên theo loại vải và số sợi chỉ mà chart yêu cầu. Em đọc qua mục lục hướng dẫn tại trang 1 nhé! :37[1]:

BeLu
14-04-2008, 07:49 PM
Em định làm bức này,nhưng theo chart thì kích thước hơi nhỏ, nên em định làm trên aida cỡ to để kích thước được to hơn, em nge nói aida 9ct dành làm cho hàng khủng long, thêu trên aida này thì thêu máy sợi chỉ, thêu lên thì tranh có mịn không các chị, 10 ô nhỏ của aida 9ct thì có kích thước bao nhiêu ạ. Ngoài aida 9ct thì có aida nào to hơn nữa không các chị???

moc ly
14-04-2008, 09:40 PM

Em định làm bức này,nhưng theo chart thì kích thước hơi nhỏ, nên em định làm trên aida cỡ to để kích thước được to hơn, em nge nói aida 9ct dành làm cho hàng khủng long, thêu trên aida này thì thêu máy sợi chỉ, thêu lên thì tranh có mịn không các chị, 10 ô nhỏ của aida 9ct thì có kích thước bao nhiêu ạ. Ngoài aida 9ct thì có aida nào to hơn nữa không các chị???

Chao ban!:76[1]:

Trui ui ban oi tui thay buc tranh hai con ho duoi anh trang "qua dep". Ban co the chi giup tui noi nao ban chart cua buc tranh nay kho? Chac la tui se "bon chen lan dau" voi buc tranh nay qua:37[1]: Binh thuong tui hay theu tren aida 11 voi 3 soi chi, neu ban muon buc tranh hoanh trang thi theu aida lon hon (tat nhien phai theu hon 3 soi chi, nhu vay tranh moi min). Nho hoi am cho tui voi nhe. Cam on ban rat rat nhieu :37[1]:

tiểu muội
02-05-2008, 08:35 PM
bức này thêu trên aida 14 đã là 26x38 cm rùi, nếu thêu trên aida 9 sẽ thành 40x60 cm :13[1]: . Quá khủng long!!!
thêu aida 9 sẽ thêu full stitch 4 sợi, backstitch 2 sợi.
Bạn hiểu 9ct tức là 9 ô = 2,54cm. 10 ô thì cứ tính ra thui.
Theo mình bạn nên thêu theo loại vải chart yêu cần là aida 14 thôi. Aida 9 thêu lên trông ko được tinh xảo lắm, thích hợp với mẫu nhỏ xinh muốn làm cho to ra. Còn muốn thêu khủng long thì thậm chí phải thêu aida 16, 18, thậm chí hơn cho đường nét tinh xảo :46[1]:

LienTP
14-05-2008, 10:59 PM
Các chị cho em hỏi dùng mảnh vải backing (backing fabric) như thế nào với ạ?

bluecarmen
05-06-2008, 09:24 AM

Em hỏi câu này nếu có " ngớ ngẩn" mong cả nhà thông cảm trả lời em nhé!
Em xem phần các loại vải để thêu cross-x thì thấy hầu như toàn vải có thể nói là chuyên dụng thôi, nhưng em thấy chi BBR và một sô chị khác thêu cả trên vải phin và vải thô nữa, nhưng vải đấy nhìn không rõ ô thì làm sao mà thêu được những chữ x đều nhau nhỉ? Cả nhà giúp em !

Thế mới.... giỏi. Các bạn dân tộc cũng thêu trên vải thường mà. Cái này quan trọng là ở cảm giác lúc tiếp xúc với kim chỉ, nhiều chị nhiều mẹ mình ngày xưa có đường khâu đều như may máy. Thêu chữ thập trên vải thường cũng tương tự như vậy.

Lucky
06-05-10, 12:32
BBR
05-06-2008, 12:45 PM

Em hỏi câu này nếu có " ngớ ngẩn" mong cả nhà thông cảm trả lời em nhé!
Em xem phần các loại vải để thêu cross-x thì thấy hầu như toàn vải có thể nói là chuyên dụng thôi, nhưng em thấy chi BBR và một sô chị khác thêu cả trên vải phin và vải thô nữa, nhưng vải đấy nhìn không rõ ô thì làm sao mà thêu được những chữ x đều nhau nhỉ? Cả nhà giúp em !

He..he.. cứ như có duyên ấy, hôm qua bạn post bài này mình chưa đọc thì sáng này vừa post tp mới hoàn thành của mình trên cái vải loại ấy đấy. :37[1]: Thực ra là do hoàn cảnh xô đẩy thôi bạn ạ. Hồi đó ko có aida nên mới phải cố xài trên những loại vải như vậy, sau rồi "đôi khi" lại thích thêu hơn vải aida. Nếu bạn thêu trên vải thường thì thêu qua hai sợi (tức là 1 ô = 9 lỗ vải ), nhìn riết rồi quen thôi, lúc đi mua vải nhìn đâu cũng ra ô hết hik..hik.. , nhiều loại nống nó cũng rõ ràng và dễ soi ra ô lắm, vì thậm chí còn nhỉnh hơn aida 14ct mà. Còn câu hỏi cuối cùng thì là nếu đã thấy ô rồi thì các chữ X nó sẽ đều nhau như mình thêu aida thôi. Có điều thêu trên vải này thì nên thêu liền các mũi x thành mảng lan ra, chứ thêu cách chỗ này vài mũi, chỗ kia vài mũi (nhất là ko kẻ ô được) thì rất dễ bị nhầm hàng. :26[1]:

kandkstraw
06-08-2008, 12:50 AM
các chị ơi em muốn làm mấy cái thẻ kẹp sách mà ko biết loại vải nào là phù hợp. Em định thêu 2 mặt rồi chặp lại chứ chưa dám nghĩ đến chuyện thêu trước sau như 1 đâu. Chị nào có kinh nghiệm xin chỉ lại cho em với, em cám ơn nhiều ^^

Schtroumpf
06-08-2008, 12:01 PM
Em nên dùng loại vải hơi dày và có độ cứng một chút để làm bookmark thì sẽ đẹp hơn. Sau khi thêu có thể ủi một lớp keo vải phía sau để giấu mặt trái, vừa đẹp lại không bị lộ mặt sau. Nếu muốn làm bookmark 2 mặt thì cũng như cách trên, ủi keo, sau đó ráp 2 mặt với nhau và khâu, thêu hay móc viền tùy ý. Cách này sẽ tránh không bị lộ màu chỉ ẩn bên dưới mặt vải so với cách chỉ ráp 2 mặt thông thường mà không dùng keo.

autumnwind
06-08-2008, 12:11 PM
Chị Xìtrum ui, cho em hỏi chút! Cái keo vải mà chị nói nó như thế nào ạ? Nghe chị nói thấy thích quá, làm bookmark đỡ phải lo mặt sau :37[1]: .
Em làm bookmark thường theo 2 cách:
- Thêu hai mặt rồi chập vào nhau.Mất thời gian hơn tí nhưng được cái trước sau đều đẹp.
- Lúc cắt vải thêu tính thừa vải một chút ở 2 bên lề, thêu xong gập phần thừa ở 2 bên về phía sau, dùng một sợi ruy băng + súng bắn keo dính 2 phần thừa đấy lại. Sợi ruy băng có thể làm dài hơn vải để cho dễ tìm trang.

Schtroumpf
06-08-2008, 03:57 PM
@Autumnwind: Keo vải dùng để ủi làm cổ áo chemise á em, nhưng loại vừa mỏng thôi. Loại cứng nhất chỉ dùng cho áo chemise nam để cổ áo được đứng, và loại mỏng nhất dùng ủi nhẹ lớp lót bên trong áo váy mà vẫn giữ được độ rũ. Em chọn loại trung bình là được! :D

autumnwind
06-08-2008, 06:04 PM
Óe! Thế nó chính là cái mếch gì đấy phải không chị? Hôm trước em có nhờ Luvtin ủi hộ một miếng ở đằng sau bookmark, chắc là loại mỏng nên vẫn nhìn thấy cái mặt sau kinh dị của em:37[1]: mà bookmark vẫn cứ mềm oặt . Lần sau em phải đi kiếm cái loại trung bình như chị nói.Thanks chị nhiều!

kandkstraw
06-08-2008, 08:10 PM
cám ơn các chị nhiều lắm. Keo vải thì thường bán ở đâu vậy ạ?
Mà em thấy có loại vải gì cũng ko giống vải cho lắm, giống như miếng nhựa vậy, mà lỗ hơi to, ko biết loại đó làm bookmark được ko. Nếu sử dụng loại đó thì mình có ủi keo vải lên được ko chị.

pansy
06-08-2008, 10:11 PM
Mà em thấy có loại vải gì cũng ko giống vải cho lắm, giống như miếng nhựa vậy, mà lỗ hơi to, ko biết loại đó làm bookmark được ko. Nếu sử dụng loại đó thì mình có ủi keo vải lên được ko chị.

kandkstraw ơi, keo vải hay ngoài Bắc mình hay gọi là mếch,thường được bán ở cửa hàng bán đồ phụ liệu may mặc í. loại này ko đắt lắm đâu. chắc mười mấy nghìn một mét dài thôi. mình mua lâu lâu rùi, dùng mãi chưa hết.giá cả dạo này đắt đỏ, ko biết giờ giá bnhiu?:34[1]:
còn vải kia, mình chịu thôi, ấy có cái hình up lên thì tốt quá. hay là PC? hic hic, ko biết nữa:48[1]: nếu là dạng như miếng nhựa, mình nghĩ nếu BM thêu đặc kín, dán mếch lên may ra nó dính, chứ mếch nó ko dính với nhựa đâu. hơn nữa, phải dùng bàn nóng để dán mếch vào, ko khéo chảy cả nhựa thì khốn khổ. ặc ặc :47[1]: nếu bạn làm BM bằng loại vải như miếng nhựa bạn nói, giải pháp tốt nhất: mặt sau hoàn hảo. :46[1]: (cái này mình cũng đang âm mưu mà... nho còn xanh lắm =))

Schtroumpf
06-08-2008, 10:13 PM

Ở các tiệm bán phụ liệu may mặc đều có. Còn loại vải em nói là vải gì?

Lucky
06-05-10, 12:38
kandkstraw
15-08-2008, 11:18 PM
Cái vải giống như miếng nhựa em nói là PC đấy ạ. Hihi...
Lúc post bài đó em còn chưa biết gì, giờ em đã cài xới gần hết cái forum này nên cũng khai sáng được chút chút rồi ^^

vmhang83
09-09-2008, 12:10 AM
Em chào cả nhà. Em tính thêu một cái tranh cũng bình thường và vài cái nhỏ nhỏ để gép thành một cái chăn (dĩ nhiên là những cái tranh đấy chỉ để ở giữa và điểm xung quanh cái chăn thôi, những chỗ còn lại vẫn là vải may chăn ga gối bình thường) cho con em thì tem nên mua aida nào ạ? Tại em băn khoăn là vải aida thường thì hay bị tuột các sợi aida ra thì làm sao em may thành cái chăn được, mí lị tại còn phải giặt nên em muốn mua vải aida nào không bị rút sợi để con em dùng chăn được bền lâu lâu một tẹo. Mong được sự chỉ giáo của cả nhà :55[1]: .

wannabe
09-09-2008, 12:36 AM
em làm bookmark nhưng thêu 2 mặt, nếu dán mếch thì sẽ che mất 1 mặt, vậy có cách nào để nó không bị tuột các sợi aida ra không ạ?

Schtroumpf
09-09-2008, 09:48 AM
@wannabe: Em có thể móc viền hoặc may bọc xung quanh miếng bookmark để sợi aida không bị tuột.

@Vmhang83: Chị thấy vải HAN, 3B hoặc các loại aida có đặc tính mềm (pha nhiều cotton) có thể đáp ứng được yêu cầu của em.

akaibara07
30-09-2008, 09:05 PM
Cho em hỏi cái này với ạ? Em cũng không biết phải hỏi chỗ nào. Hiện tại em có kit aida 14. Em muốn chuyển thành aida 11 thì tính vải như thế nào ạ? Mọi người giúp em với. Thanks cả nhà.:55[1]:

autumnwind
30-09-2008, 09:12 PM
Cho em hỏi cái này với ạ? Em cũng không biết phải hỏi chỗ nào. Hiện tại em có kit aida 14. Em muốn chuyển thành aida 11 thì tính vải như thế nào ạ? Mọi người giúp em với. Thanks cả nhà.:55[1]:

Cái này đơn giản thui em. Em xem kích thước trên chart là bao nhiêu stitch, lấy số đó chia cho 11 ra đơn vị inch, rồi nhân với 2,54 là ra kích thước cm.

Meo_hup_hip
08-10-2008, 11:47 PM
Tình hình là em mới mua 1m vải nong mốt dệt tại VN màu trắng ngà của Bee shop ý ạ. Em không biết loại vải này có giống aida Sapa hay không :14[1]:
Màu của vải này không được trắng lắm (nghe đồn càng giặt càng trắng nhưng em chưa thử qua :37[1]: )
Em băn khoăn không biết có thể thêu mono trên loại vải này được không? (Em sợ thêu xong nó xỉn xỉn thì :25[1]: )
Nếu không thì các chị cô vấn em thêu cái gì trên loại vải này với được không ạ :45[1]:

Fullmoon
09-10-2008, 12:29 AM
Chị có cả aida Sapa và vải nong mốt VN nên có thể khẳng định với em là 2 loại này khác nhau. Vải nong mốt VN hơi giống vải thô Sapa - hình như còn dc gọi là vải BC - nhưng vải thô Sapa ô nhỏ hơn (nhỏ hơn aida 14), khổ nhỏ (40 cm là cùng) còn vải nong mốt VN khổ 90 cm, ô cũng lớn hơn (khoảng aida 13 như BC đã tính).
Vải này chị chưa giặt nên ko biết có trắng ko. Tuy nhiên chị đã thêu mono trên vải thô Sapa (dùng code 898) thấy rất ổn - SP chị đã post trong KSCB. Ngoài ra, chị rất thích thêu trên vải thô vì mặt vải mịn hơn aida, lên tranh trôgn tự nhiên hơn, mỗi tội ko kẻ ô dc nên chị chưa thử thêu tranh nào lớn hơn 100st mỗi chiều

hiepsihhllhh
09-10-2008, 08:09 AM
Các chị ơi em mua vải VN mầu trắng ngà nhưng trước khi thêu em đã giặt trước em thấy nó ko được đồng mầu lắm, chỗ trắng chỗ vàng (nhạt). Vậy đã có chị nào thêu xong giặt chưa ạ vì em sợ nó lem sang chỉ vì em còn mầu nâu đất nữa cơ mà chưa dám thêu.

Meo_hup_hip
09-10-2008, 06:36 PM
Chị có cả aida Sapa và vải nong mốt VN nên có thể khẳng định với em là 2 loại này khác nhau. Vải nong mốt VN hơi giống vải thô Sapa - hình như còn dc gọi là vải BC - nhưng vải thô Sapa ô nhỏ hơn (nhỏ hơn aida 14), khổ nhỏ (40 cm là cùng) còn vải nong mốt VN khổ 90 cm, ô cũng lớn hơn (khoảng aida 13 như BC đã tính).
Vải này chị chưa giặt nên ko biết có trắng ko. Tuy nhiên chị đã thêu mono trên vải thô Sapa (dùng code 898) thấy rất ổn - SP chị đã post trong KSCB. Ngoài ra, chị rất thích thêu trên vải thô vì mặt vải mịn hơn aida, lên tranh trôgn tự nhiên hơn, mỗi tội ko kẻ ô dc nên chị chưa thử thêu tranh nào lớn hơn 100st mỗi chiều

Em cảm ơn chị, có điều em thắc mắc tại sao lại không kẻ ô được ạ? :14[1]: Bút chì màu không ăn vải hay là kẻ lên thì không giặt được ạ? Em còn đang định bon chen thêu cái mẫu phong cảnh tròn trong bộ mẫu JC của Heritage trên đó nữa chứ (140x140st) huhu :((

tiểu muội
09-10-2008, 08:33 PM
Em cảm ơn chị, có điều em thắc mắc tại sao lại không kẻ ô được ạ? :14[1]: Bút chì màu không ăn vải hay là kẻ lên thì không giặt được ạ? Em còn đang định bon chen thêu cái mẫu phong cảnh tròn trong bộ mẫu JC của Heritage trên đó nữa chứ (140x140st) huhu :((

ấy ơi vải thô VN này phải thêu qua 2 ô vải, tức là 4 ô này mới = 1 ô aida. Nếu mà ngồi đếm thì chắc mất đứt cả ngày :13[1]: . Thế nên vải này chỉ nên thêu mẫu độ <20 màu chỉ và kích thước nhỏ xinh thui. Nếu đã chọn mẫu hoành tráng thì tốt nhất nên đầu tư aida cho đỡ hại mắt :37[1]: . Còn trình độ thêu linen thì chắc chỉ có các đại đại ca như chị BBR mới dám thôi :56[1]:

Complicated
09-10-2008, 09:50 PM
Các chị ơi em mua vải VN mầu trắng ngà nhưng trước khi thêu em đã giặt trước em thấy nó ko được đồng mầu lắm, chỗ trắng chỗ vàng (nhạt). Vậy đã có chị nào thêu xong giặt chưa ạ vì em sợ nó lem sang chỉ vì em còn mầu nâu đất nữa cơ mà chưa dám thêu.

Tớ cũng thấy màu trắng ngà bị phai bạn ạ. hùi trước tớ mang cả khúc to ra ngâm mất 2 hum rồi mới giặt thì nó phai hết luôn nên tương đối trắng ra. Tốt nhất là giặt trước khi thêu nha, với lại nên ngâm chút xíu rồi giặt và giũ (nhớ giũ kĩ kĩ cho nó hết phai ). Màu nâu mai tớ check cho xem có ổn ko nhá:37[1]:

uyennguyen
11-10-2008, 08:33 PM
Cả nhà ơi giúp em với,

Em nhớ nhà mình có ai đã thêu mẫu này rồi nhưng không nhớ là ai nên đành lên đây hỏi cả nhà. Hiện em đang thêu mẫu này trên aida màu trắng ngà, thêu được 1/4 rồi thì thấy không được nổi lắm thì phải. Có phải với những mẫu này của Vervaco thì mình nên thêu trên aida trắng tinh không ạ? Cả nhà ai đã thêu thể loại này của Vervaco rồi và có kinh nghiệm thì giúp em với nhé!
Cám ơn cả nhà nhiều :55[1]:

Em không chèn hình được, cả nhà coi hình mẫu ở đây giúp em nhé!

http://picasaweb.google.co.uk/adnumy/Others#5255887838770727842

Lucky
06-05-10, 12:44
kimnganusvn
26-12-2008, 03:57 PM
Các chị ơi, làm thế nào mà thêu x-stitch được lên vải thường vậy các chị? :14[1]: E thấy chị BBR và chị sweethanoi làm đẹp wa, chẳng nhẽ minh phải căng mắt ra để ngồi đếm ô sao?Các chị có kinh nghiệm gì chỉ e với!, e xem mẫu ở đây nè
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=793&page=2
Chi sweethanoi còn thêu lên cả áo gối và túi quần nữa
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=793&page=4

Chitka
26-12-2008, 04:44 PM
Chị thấy có 2 cách thêu lên vải thường :
- Đếm ô thêu, thường thì phải thêu lên vải linen hoặc vải nào đó có nống đều đặn.
- Mua loại canvas rút sợi, hoặc magic canvas (em Reddragonfly có bán) để thêu. Cách này rất ổn là không cần thêu theo đúng chiều hay canh vải, muốn xéo thì xéo. Thêu xong rút sợi bỏ hoặc đem giặt là hết.

trangthi
26-12-2008, 04:51 PM
@kimnganusvn: thông thường mọi người chọn vải để thêu là vải thô và khi thêu thì 4 ô tương đương với 1 ô vuông trên vải aida. Hihihihihi, mà nhiều khi với các con nghiện x-stitch thì loại vải nào cũng nhìn ra ô để thêu bạn ạ :37[1]:

pooh191288
04-01-2009, 10:39 AM
Mấy chị ơi,tư vấn giúp em bức này nên thêu vải gì ạ? Em đang mê quá!Em mượn tạm cái ảnh của chị Trâm
http://picasaweb.google.com/ngoctram125/DIMOrchildOriental#5268145371132493362

Schtroumpf
04-01-2009, 12:26 PM
Trong kit có ghi rõ là thêu trên aida 14ct màu beige mà em? :37[1]:

pooh191288
04-01-2009, 02:38 PM
Em có thấy nhưng vào chợ DMC mà chẳng thấy cửa hàng nào có màu này ạ.Em đang cần gấp để kịp treo tết (ham quá :37[1]:).Em định nếu ko tìm thấy aida màu này thì thêu trên aida bao tải, nhưng lại sợ thêu lên không đẹp nên lên đây để xin ý kiến các chị ạ!

Schtroumpf
04-01-2009, 04:28 PM
Chị e là aida bao tải lên tranh sẽ không đẹp đâu, vì loại này có các sợi bao tải thô sậm màu trên bề mặt nữa! Em nên tìm đúng aida màu beige là tốt nhất, không thì có thể chọn màu kem sẫm - gần gống với màu beige.

gina
04-01-2009, 06:09 PM
@pooh191288: bạn ơi, Rose shop có bán aida 14ct màu nâu đất , chị mình đã mua và convert code sang DMC để thêu rồi đấy, bạn hỏi thử chị Hạnh xem còn không

hienhanh
13-03-2009, 05:23 PM
Các chị ơi, mua vải aida bao tải thì shop nao bán nhị Em đang định thêu một bức hoành tráng, cơ mà nền vải nó nhuôm nhuôm như nền đất ý .
Em có hình cua nó đây ạ:
Các chị coi và tư vấn cho em với ạ!

Em yêu
13-03-2009, 06:52 PM
@hienhanh: Mình thấy Rose (Mã Mây) có aida bao tải đấy bạn ạ nhưng hình như màu sáng hơn so với hình của ban. Theo mình bạn qua Lena xem, mình thấy có màu xậm hơn, nhưng không phải aida bao tải đâu

Lucky
06-05-10, 12:51
Schtroumpf
14-03-2009, 11:50 AM

Em rất là thích thêu trên aida phi. Cứng cáp, nhưng cũng rất "nuột", không có bị "đơ đơ". Nhưng mà sao chị bán vải bảo em là aida phi chỉ có 1 màu cream và 1 size duy nhất. Size này lỡ cỡ lắm ạ. Lớn hơn aida 14 count, nhưng nhỏ hơn aida 11 count. Chị ý bảo tầm 12,5 count. Nhưng em cầm thước ra đo thì chính xác là 13,3 count. Ngoài cái cỡ này và cái màu cream này aida phi không còn màu và size nào khác à các chị? Em mún "mần ăn lâu dài" trên loại vải này mà =.=

Trả lời cho em gái luôn, aida Phi có nhiều màu và cũng nhiều cỡ như ai. Tuy nhiên số count/inch thì không chính xác lắm! Ví dụ cùng là vải 14ct nhưng aida DMC sẽ khác với aida Phi, và aida Phi lại khác với aida Mỹ... Đó là do sợi vao thô và nống vải to cũng như kỹ thuật dệt sợi không đều nhau! Vì vậy nếu em đòi hỏi độ chính xác tuyệt đối của aida Phi thì hơi khó! :37[1]: Chị cũng thích loại này vì bề mặt mượt và thêu dễ, không phải kéo chỉ khó khăn. Vì vậy nhà chị chứa khá nhiều aida Phi, hehe!!! :46[1]:

ngoclan72
18-03-2009, 10:21 AM
Cho mình hỏi với, trong chart thêu có yêu cầu mầu vải là Antique Tan 39. Mình tra từ điển thì "tan" nghĩa là màu nâu vàng, còn từ antique thì mình không hiểu có nghĩa thế nào khi ghép vào đây.
Mình cũng đã hỏi ở Lena nhưng không có aida màu nâu vàng. Mọi người biết ở đâu có vải này chỉ giúp mình với nhé. Mình cảm ơn nhiều.

Fullmoon
18-03-2009, 10:28 AM
Chị ơi, theo em màu antique có nghĩa là màu tái tái, cũ cũ, aida nâu vàng em thấy Bee Shop có loại aida poly có tới mấy màu nâu vàng cơ chị à, chị thử sang xem có màu nào hợp ko
Với lại có thể chị lấy bảng chỉ DMC or Anchor ra xem có màu nào tên là antique tan ko ? Nếu có mình lấy mầu đó thì chuẩn luôn đó chị :37[1]:

tanya
18-03-2009, 12:33 PM
@ngoclan72: như Fullmoon nói antique tan là màu nâu cũ như màu cafe sữa đậm vậy đó...có cái mẫu cho em tham khảo đây

Chom Chom
18-03-2009, 12:37 PM
Antique có nghĩa là cũ, cổ xưa . Bởi vậy Fullmoon đã hiểu đúng nghĩa của nó .

Còn anti là kháng lại . Anti và antique là 2 chữ hoàn toàn khác nhau .

sanny
18-04-2009, 05:06 PM
Mọi người ơi, em đang định thêu bức này, nhưng ko bít thêu trên loại vải nào . Em thấy trên key nó có hình Aida mà chả hiểu gì :(
Mấy ô 6x6 đó là cỡ gì ạ ?
http://i439.photobucket.com/albums/qq115/0916028920/115846213.jpg

tiểu muội
18-04-2009, 08:27 PM
@sanny: bạn cứ dùng aida thôi. Hình đấy là hướng dẫn thêu chứ không phải là loại vải gì đâu

laokewu
09-05-2009, 09:09 PM

Chừa lề khoảng 20 đến 30 stitch cho mỗi biên là okie rồi chị ơi!
Theo ví dụ trên của chị thì nếu chừa biên là 30 stitch , chị sẽ cắt một miếng vải kích thước là 160 w x 260 h stitch!

chít em rồi chị ui ! bữa giờ lang thang mà không vào đây, không biết phải chừa vải, giờ thêu sát rạt rùi bít sao huu......:30[1]:

em thấy các chị bảo vải 16, 18 ct thì thêu chỉ đôi , thế còn vải 14ct thì thêu mấy sợi ạ ? em đang thêu chỉ đôi trên vải 14ct nhưng thấy nó cứ thưa, lộ cả nền vải nhưng thấy trong chart bảo thêu chỉ đôi nên cũng chẳng biết có nên thêu thành chỉ 3 cho dày không nữa ? các chị giúp em để kinh nghiệm cho các bức sau với ạ .

Cảm ơn các chị nhiều !

Binbon
09-05-2009, 10:51 PM
Chị ơi theo nguyên tắc thì 14ct cũng là chỉ đôi đó chị

Fullmoon
09-05-2009, 11:10 PM
Hi, em
Thực ra, khi tính vải, thường cộng mỗi bên lề 1 vài inch tùy cỡ tranh, tranh to có thể cộng nhiều , tranh bé cộng ít hơn, nếu em lỡ thêu rồi thì cũng ko sao đâu, khi đi đóng khung hơi chật chội một chút, nhưng mình chọn khung + bo kĩ một chút và kêu thợ đóng khung tư vấn giùm thì cũng ok thui
Aida 14ct có thể thêu 2 hoặc 3 sợi, nếu em xông xênh chỉ thì thêu 3 sợi cho đep. Thông thường khi thêu nhìn từng mũi thì thấy hơi lộ vải, nhưng xem tranh cách 2 - 3 m là đẹp long lanh thui. Tuy nhiên, khi thêu màu đen trên nền trắng hoặc thêu màu trắng trên nền đen chị thường thêu 3 sợi:37[1]:

Lucky
06-05-10, 12:53
laokewu
10-05-2009, 11:26 AM
Hi, em
khi thêu màu đen trên nền trắng hoặc thêu màu trắng trên nền đen chị thường thêu 3 sợi:37[1]:

đúng rồi đấy chị ơi ! em thêu bức Cửu ngư đồ, mấy con cá màu đỏ nhìn còn đỡ chứ mí con màu đen trên nền trắng nhìn cứ loang loang chứ chẳng mịn tí nào hức..hưc.. thôi em học tập rút kinh nghiệm lần sau

tumtang
14-05-2009, 12:17 PM
em hỏi cái này chắc hơi.... chuối (vì chả thấy ai từng hỏi thế cả:45[1]:).
số là em đang làm 1 bức x mà có cả cườm, em căng trên khung tròn (khung sắt Hà Tây), tới chừng xong 1 khoảnh, em dời wa căng khoảnh kế để thêu, mà cái cườm nó hơi dày, thế là nó cộm, làm cườm ngả nghiêng, chảy lung tung tẹo, em xót wá đi :28[1]:
em đã thử lót 1 miếng vải mỏng lên rồi mới căng mà cũng ko khá hơn, thiệt là đau đầu, có chị nào kinh nghiệm xử lý thế nào thì chỉ em với nhá
thanks in advance:56[1]:

Fullmoon
14-05-2009, 01:26 PM
em hỏi cái này chắc hơi.... chuối (vì chả thấy ai từng hỏi thế cả:45[1]:).
số là em đang làm 1 bức x mà có cả cườm, em căng trên khung tròn (khung sắt Hà Tây), tới chừng xong 1 khoảnh, em dời wa căng khoảnh kế để thêu, mà cái cườm nó hơi dày, thế là nó cộm, làm cườm ngả nghiêng, chảy lung tung tẹo, em xót wá đi :28[1]:
em đã thử lót 1 miếng vải mỏng lên rồi mới căng mà cũng ko khá hơn, thiệt là đau đầu, có chị nào kinh nghiệm xử lý thế nào thì chỉ em với nhá
thanks in advance:56[1]:

Em ui, chị nghĩ là em nên thêu xong x hết đi, sau đó đính cườm sau, khi đính cườm đừng dùng khung tròn vì loại khung này kéo vải dữ lắm mà lại kéo ko đều nên nhiều khi mũi x cũng bị xẹo chưa đừng nói đến cườm - nếu có khung chữ nhật to hơn miếng vải thì tốt, còn nếu ko em cầm tay mà chiến thui

tumtang
15-05-2009, 08:49 AM
chị Fullmoon ơi, em có nghĩ tới giải pháp làm xong hết mới đính cườm, mà cái hình này tới 12 trang chart lận, em sợ nhầm lẫn hết chị ạ

Schtroumpf
15-05-2009, 09:19 AM
chị Fullmoon ơi, em có nghĩ tới giải pháp làm xong hết mới đính cườm, mà cái hình này tới 12 trang chart lận, em sợ nhầm lẫn hết chị ạ

Nàng ơi, thêu xong trang chart nào, trước khi qua trang kế thì dùng sợi chỉ đen đi lượn 1 vòng xung quanh phần đã thêu xong để đánh dấu. Cần thiết thì xỏ thêm 1 mảnh bìa ghi rõ trang số 1, 2... Sau đó thêu xong hết thì quay trở lại đính cườm từ trang 1. Lúc này đã đánh dấu rồi nên ko thể nhầm lẫn được, hehe! :D

Lucky
06-05-10, 22:04
tumtang
15-05-2009, 10:22 AM
Nàng ơi, thêu xong trang chart nào, trước khi qua trang kế thì dùng sợi chỉ đen đi lượn 1 vòng xung quanh phần đã thêu xong để đánh dấu. Cần thiết thì xỏ thêm 1 mảnh bìa ghi rõ trang số 1, 2... Sau đó thêu xong hết thì quay trở lại đính cườm từ trang 1. Lúc này đã đánh dấu rồi nên ko thể nhầm lẫn được, hehe! :D
nghe được đấy, xì trum!
để tớ về làm thử rồi báo káo kquả nhe
THANK YOU!:55[1]:

sutay
02-06-2009, 03:01 PM
Cách chị ơi, em cũng đang chuẩn bị thêu một mẫu trên vải aida 14 màu trắng, nhưng nền thêu chỉ đen, em cũng sợ tranh không được mịn có màu đen tuyền, Chị fullmon chỉ thêu chỉ đen trên nền trắng thêu 3 sợi, cho em hỏi trong một bức tranh thêu chỉ đen thì thêu 3 sợi còn các màu khác thêu hai sợi được không, mẫu aida 14 chuyển qua thêu trên aida 16 được không cách chị ?

Fullmoon
05-06-2009, 09:07 PM
Cách chị ơi, em cũng đang chuẩn bị thêu một mẫu trên vải aida 14 màu trắng, nhưng nền thêu chỉ đen, em cũng sợ tranh không được mịn có màu đen tuyền, Chị fullmon chỉ thêu chỉ đen trên nền trắng thêu 3 sợi, cho em hỏi trong một bức tranh thêu chỉ đen thì thêu 3 sợi còn các màu khác thêu hai sợi được không, mẫu aida 14 chuyển qua thêu trên aida 16 được không cách chị ?

Chị đã thêu thế roài, chả vứn đề gì đâu, chỉ đen 3 sợi, các màu khác 2 sợi. Em chuyển aida 14 qua 16 tranh càng mịn, đẹp và trong trường hợp này, có khi ko cần thêu chỉ đen 3 sợi vì ô 16 nhỏ hơn ô 14, 2 sợi cũng đủ che kín ô rồi. Tuy nhiên, khi chuyển từ 14ct sang 16ct kích cỡ tranh sẽ giảm đi đôi chút.

violet1810
23-07-2009, 11:01 AM
Các chị ơi,

Em ở Hà Nội thì mua vải và chỉ ở đâu ạ?

Em là thành viên mới, rất mong được các chị giúp đỡ ạ.

Em cảm ơn các chị nhiều nhiều!

honghoatientu
23-07-2009, 11:05 AM
Bạn vào Chợ DMC, phần shop online, có rất nhiều cửa hàng cung cấp đủ các nguyên liệu để bạn thêu, móc, đan, làm hoa voan...

Complicated
23-07-2009, 12:53 PM
Các chị ơi,

Em ở Hà Nội thì mua vải và chỉ ở đâu ạ?

Em là thành viên mới, rất mong được các chị giúp đỡ ạ.

Em cảm ơn các chị nhiều nhiều!

Hôm nay bạn PM mà lỡ tay xóa mất rồi . Chỉ vải đến chỗ chị Hà ở Lý Thường Kiệt hoặc chị Trà ở Hoàng Quốc Việt nhé, tớ hok bán chỉ DMC ^^

Pry Nguyen
26-07-2009, 12:39 AM
Em mới tập thêu x-stitch được 3 ngày, em dùng bộ Kit của shop RedDragonfly. Em có thêu một mẫu nhỏ với 14ct, thêu chỉ đôi, nhìn cũng tạm được, nhưng bi giờ em mới biết là chỉ số ct càng lớn thì tranh thêu càng đẹp, mà em lỡ mua bộ mới 11ct (gần 300k, sinh viên như em thì... T^T), với cỡ vải đó thì thêu bao nhiêu sợi mới đẹp vậy các tỉ? Em thêu thử chỉ tư, thấy hơi dày, và lại sợ không đủ chỉ, vì em dùng kit, mà cái mẫu này có 2 chart, gần 40 màu chỉ, các tỉ help em với...

Schtroumpf
26-07-2009, 01:06 AM
Em mới tập thêu x-stitch được 3 ngày, em dùng bộ Kit của shop RedDragonfly. Em có thêu một mẫu nhỏ với 14ct, thêu chỉ đôi, nhìn cũng tạm được, nhưng bi giờ em mới biết là chỉ số ct càng lớn thì tranh thêu càng đẹp, mà em lỡ mua bộ mới 11ct (gần 300k, sinh viên như em thì... T^T), với cỡ vải đó thì thêu bao nhiêu sợi mới đẹp vậy các tỉ? Em thêu thử chỉ tư, thấy hơi dày, và lại sợ không đủ chỉ, vì em dùng kit, mà cái mẫu này có 2 chart, gần 40 màu chỉ, các tỉ help em với...

Thông thường aida 11ct sẽ dùng chỉ chập ba, tuy nhiên nếu em thấy lỗ ô aida còn khá to thì có thể dùng chỉ chập 4 -- là cách em đang dùng! Nếu không đủ chỉ có thể mua thêm mà em, có code DMC là được rồi nếu kit của em cũng dùng DMC.

Pry Nguyen
26-07-2009, 01:15 AM
Em vừa hỏi là là tỉ đã trả lời rùi, thanks các tỉ. Em làm quà sinh nhật cho em gái, nhưng mờ trước khi cho em nó ra đi chắc em cũng phải bon chen làm mấy pô hình cho em nó hihi. Càng làm càng thấy nghiện các tỉ ạ. Chúc các tỉ ngày mới vui vẻ.

tom&suri
28-07-2009, 01:12 PM
Không biết mình hỏi câu hỏi này ở đây có đúng chỗ không? Cả nhà ơi cho mình hỏi khi thêu trên aida 14 mà phải thêu mũi back stitch thì thêu 1 sợi hay 2 sợi mới đẹp?

buitrang88
28-07-2009, 01:22 PM
Tùy vào yêu cầu của chart, thường sẽ nói rõ là back 1 sợi hay 2 sợi. Đa số những chart em đã xem + thêu là back 1 sợi. Nhưng nếu muốn đường nét rõ ràng và đậm thì back 2 sợi

Complicated
28-07-2009, 01:28 PM

Bạn ơi không phải ct càng lớn tranh càng đẹp đâu nha, ct là kích cỡ ô vải chỉ làm tăng kích thước tranh thôi chứ hoàn toàn ko phải là thêu lên sẽ đẹp hơn. Thực tế các mẫu thêu vải nống nhỏ 18ct thêu mịn và đẹp hơn nhiều so với vải ô lớn . Vì vậy việc quan trọng là bạn chọn mẫu thêu đẹp và hợp với không gian định treo mẫu thôi .

Đối với vải 11ct thì các hãng kit đều mặc định là thêu 3 sợi, nếu thêu 4 sợi tranh sẽ bị quá dày và thiếu chỉ . Mình nghĩ là khi mới thêu vài mũi thì có vẻ trống nhưng khi bạn thêu được mảng màu lớn rồi thì sẽ thấy 11ct thêu 3 sợi chỉ là đẹp nhất . Chúc bạn sớm có nhiều tác phẩm đẹp :56[1]:

Lucky
06-05-10, 22:57
Hoa Ni Ni
11-09-2009, 10:24 AM
cho em hỏi , muốn mua vải sapa (aidas) thì mua ở đâu ạ ? chỉ hộ em với :55[1]:

bonongcoc
11-09-2009, 11:31 AM
Cho mình hỏi làm vỏ gối thì dùng aida poly có được không?
Còn đẹp nhất thì dùng áida nao?

Cám ơn

LongTit
11-09-2009, 11:39 AM
@bonongcoc: Chị ơi, theo em nếu làm gối chị nên dùng vải VN để làm là hợp nhất ạ. Chị có thể liên hệ với shop Bống and friends (chị Hà) và shop Bee (chị Trà) để xem trực tiếp.
@hoa ni ni: Bạn liên hệ với shop Bee của chị Trà nhé.

ice1112
09-10-2009, 07:36 PM
Em ở Đà Nẵng, mới bon chen lần đầu. Bình thường em hay săm soi bên mục móc nên chưa phát hiện ra kho tàng thêu xstitch đồ sộ ở đây (Nhìn là muốn táy máy làm ngay):>
Khổ nỗi lính mới tò te nên em không biết tìm mua vật liệu ở đâu cả . Chị nào ở Đà Nẵng chỉ chỗ em mua vải với chỉ thêu với !!!Em cảm ơn nhiều :>

pooh191288
09-10-2009, 09:34 PM
@ice1112: Bấm nút trích mà nhầm cảm ơn! :37[1]:, ở ĐN bạn có thể đến Bee shop (82 Nguyễn Hoàng) hoặc liên hệ với chị Tân để mua nguyên vật liệu và kit thêu . Có j bạn cứ pm nick mình nhé!

tom&suri
19-10-2009, 05:30 PM
Cả nhà ơi mình đang bồ kết gia đình cá heo này quá, nhưng không biết cái này dùng aida màu gì đây? Mình muốn hỏi thêm nữa là khi trong hướng dẫn thêu có pha màu chỉ, 1 sợi màu này và 1 sợi màu khác nữa nếu mình muốn thêu trên aida 11 cho to một chút thì thêu mấy sợi? Giúp mình với nhé, thanks cả nhà nhiều.
http://i520.photobucket.com/albums/w329/chimnon2301/giantsofthesea.jpg

Pry Nguyen
19-10-2009, 07:55 PM
Em nghĩ cái này thêu aida baby blue được đó chị .

Em thì tính em cứ Việt Nam tham to, nên aida 11 em thêu hẳn 4 sợi (2 sợi chập đôi lại) cho nổi, thêm nữa mỗi lúc bắt đầu ko phải lật tới lật lui để giấu mối chỉ (em dùng khung nhựa Yeidam thôi, cũng ko bon chen nổi thêu hoàn hảo 2 mặt :17[1]:). Thế nên em toàn thêu chỉ chẵn, 2 hoặc 4.

tanya
21-10-2009, 06:40 AM
tom&suri - 11ct aida thì chị thường dùng 3 sợi. Khi pha 2 màu mà dùng 3 sợi thì như vậy: nếu em thích màu lấp lánh đậm thì dùng 2 sợi đậm và 1 sợi nhạt, và ngược lại nếu thích nhạt thì pha 2 sợi nhạt và 1 sợi đậm.
Nếu em thích dày và nổi cộm thì dùng 4 sợi như Pry nói, lấy mỗi màu 2 sợi nhập lại thêu là màu không đậm không nhạt...hihihi....

tom&suri
21-10-2009, 07:15 AM
Cảm ơn chị Tanya và Pry Nguyên nhé, hix hix nhưng hình như tìm màu baby blue hơi hiếm hay sao ây?

Pry Nguyen
21-10-2009, 08:40 AM
Không có màu đấy chị dùng màu trắng cũng được mà, thêu đặc sít mà màu nhạt nên em nghĩ aida trắng ok lắm rùi .

Chúc chị sớm có tác phẩm nhạ :)

LongTit
21-10-2009, 08:44 AM
Cảm ơn chị Tanya và Pry Nguyên nhé, hix hix nhưng hình như tìm màu baby blue hơi hiếm hay sao ây?

Em ơi, em đã hỏi thử bên Lena chưa? Hôm trước chị qua shop Rose hình như họ cũng có màu đó đấy.

tom&suri
21-10-2009, 09:16 AM
Không có màu đấy chị dùng màu trắng cũng được mà, thêu đặc sít mà màu nhạt nên em nghĩ aida trắng ok lắm rùi .

Chúc chị sớm có tác phẩm nhạ :)

Em ui nhưng mà đằng sau quả núi kia trong chart không thêu gì để trống không nên mới khó chứ.

@longtit: Vậy à chị, để hôm nào em qua chỗ chị ý hỏi xem sao, thanks chị nhiều.

Schtroumpf
21-10-2009, 10:10 AM
@Tom&Suri: Mình nghĩ bạn dùng màu dove grey là đẹp nhất, xám nhạt hợp với khoảng trắng trên nền trời như hình mẫu. Baby blue thì hơi xanh quá, nếu dùng tông này thì nên chọn tông nhạt nhất (vì baby blue cũng có nhiều tone màu đậm nhạt khác nhau). Mình có màu này nên mình biết! Cơ mà dove grey hơi khó tìm vì thuộc dạng kén mẫu thêu nên ít người bán vải màu này lắm! :(

Wall.e
21-10-2009, 10:17 AM
@tom&suri: Chị ra bee shop hỏi có đấy, bưa trc em vùa mua 1 mảnh blue ở đó, cũng để làm chart biển, màu y như phần nền của chị lun, em nghĩ là lên đẹp lắm, em mua ở Bee2, bạn bán hàng ở đó gọi là xanh ghi chị ah:D

Lucky
06-05-10, 23:09
meoomi
17-12-2009, 09:44 AM
Em định thêu bức này để khoe ngày Tết nên muốn tham khảo ý kiến mọi người xem em nên thêu loại vải aida nào và màu vải gì thì đẹp
:thanks:

banybear2009
25-12-2009, 07:48 AM
Các bạn có thể giúp mình kiếm miếng vải cho phù hợp với cái bức này không
http://i842.photobucket.com/albums/zz346/banybear2009/Lastsuper.jpg

vancho1115
25-12-2009, 10:40 AM
có lẽ chọn aida màu bao tải hay ngà sẫm sẽ hợp với màu tranh

minh_thuy
28-12-2009, 09:45 AM
Cả nhà ơi ! Mẫu của em bảo thêu aida 25ct mà em chỉ có thể thêu 14ct là mắt đã tăng độ vù vù rồi .Vậy mình đổi qua 14ct có sao ko cả nhà ?

pooh191288
28-12-2009, 10:19 AM
Cả nhà ơi ! Mẫu của em bảo thêu aida 25ct mà em chỉ có thể thêu 14ct là mắt đã tăng độ vù vù rồi .Vậy mình đổi qua 14ct có sao ko cả nhà ?

tất nhiên là dc chị! Nhưng mà thêu lên thì kích thước sẽ gần gấp đôi kích thước khi thêu với aida 25, với thêu aida 14 thì ko thể mịn như aida 25 dc!

buitrang88
28-12-2009, 10:19 AM
sao thì em nghĩ là không sao, nhưng thứ nhất là tranh sẽ mất đố sắc nét của nó (giống như hình chị phóng to bị lộ ra các điểm ảnh ấy), thứ hai là kích thước tranh sẽ tăng lên khổng lồ (nếu tranh chị đã thêu to to rồi mà đổi sang 14ct là nó tăng nhanh lắm đấy ạ) và cuối cùng là vấn đề chỉ thêu sẽ trở nên tốn kém lắm ạ :D

habe
28-12-2009, 10:26 AM
Habe lại nghĩ là aida 25 thì có lẽ chart sẽ chỉ định thêu qua 2 nống, tức là tương đương với aida 12,5. Như vậy nếu đổi qua thêu aida 14 thì tranh còn đẹp hơn. Minh_thuy kiểm tra xem có đúng thế không nhé! Nhưng liệu mình có lạc quan quá không nhỉ :6[1]:

minh_thuy
28-12-2009, 12:11 PM
Đấy là bức đàn ngựa màu xanh biển ở thư viện mẫu thêu mà em pansy post bài xin mẫu ,mình mê nó quá đi.Chart đề là : 450W -222H stitches ,.25count (18W -8_7/8 H )inch.Các chị xem giúp rồi cho em xin ý kiến với .Em cám ơn.

Ong-thợ
28-12-2009, 12:19 PM
Đấy là bức đàn ngựa màu xanh biển ở thư viện mẫu thêu mà em pansy post bài xin mẫu ,mình mê nó quá đi.Chart đề là : 450W -222H stitches ,.25count (18W -8_7/8 H )inch.Các chị xem giúp rồi cho em xin ý kiến với .Em cám ơn.

Theo tớ thì dùng Evenwear hoặc vải VN mà em Ha_1174 có đây Thêu lên tranh mịn màng lắm nhỉ

pooh191288
28-12-2009, 01:50 PM
Kích thước của bức đó đổi sang 14ct là 82x41 cm, cả khung chắc cũng gần cả mét :13[1]:

autumnwind
28-12-2009, 02:17 PM
Em cũng đồng ý với chị Habe. Có lẽ vải 25ct trong chart nói cũng giống như Linen: thêu 1 stitch tương đương với 4 ô vuông nhỏ. Trong link bạn Pansy đưa họ cũng dùng 2 loại vải là 14ct và 11ct mà chị

Minh_thuy
http://item.taobao.com/auction/item_...17974c4bc2a84b

BBR
28-12-2009, 06:49 PM
Em định thêu bức này để khoe ngày Tết nên muốn tham khảo ý kiến mọi người xem em nên thêu loại vải aida nào và màu vải gì thì đẹp

Nhìn hình thì nền có vẻ là màu ghi đá/xanh, nhưng mình nghĩ tranh kiểu này có thẻ đổi sang màu be nhạt hay phẩy "bao tải" cũng được bạn ạ .

banybear2009
30-12-2009, 12:07 PM
Ở đâu trong sìn gòn bán vải aida đủ màu các bác nhỉ.^_^

aivanct
30-12-2009, 12:17 PM
Ở đâu trong sìn gòn bán vải aida đủ màu các bác nhỉ.^_^

bạn ghé LeNa ở đường Tân Lập bên hông chợ Tân Bình đó, aida đủ màu, đủ cỡ, thích lắm, giá cũng ok nữa :55[1]:, địa chỉ cụ thể ở chợ DMC online đó bạn:54[1]:

melamphuong
30-12-2009, 05:22 PM

Cái này mình nhìn thấy kit dùng aida xanh da trời nhạt

Lucky
06-05-10, 23:13
kute04
10-02-2010, 01:17 PM
cả nhà ơi, màu ivory không phải là màu kem ạ . em đang cần 1 it aida màu kem nên có mua aida 14ct delight ivory, nhưng do mua online nên k được mục kích sở thị nó, khi nhận hàng hóa ra nó là màu vàng nhạt hic :26[1]:. em nghĩ nó phải là màu pale yellow thì đúng hơn là ivory. Chị em nào bit chỗ bán aida 14 màu kem chỉ em với (màu 712 or 746 gì đấy ạ) như cái này này:
http://www.shugei.net/shop/system/details.php?GN=2778
http://www.shugei.net/shop/system/details.php?GN=2406
shop ở nhật này có nhìu vải đẹp wa', em đang định nhờ mua giùm, nhưng giá có vẻ chat nhỉ :(
Cho em hỏi luôn, k bit cái quấn chỉ này còn chỗ nào bán k các chị nhỉ, hồi trước e có thấy mà bi j k bit có k, k có thì em nhờ mua luôn
http://www.shugei.net/shop/system/details.php?GN=4431

pooh191288
10-02-2010, 04:20 PM
cái quấn chỉ ở Lena có bán đó chị:
http://www.bookstitch.com/Products/Product.aspx?CateID=254

lovely_mimi
02-03-2010, 03:44 PM
Cho em hỏi là khi cắt vải thêu , đối với chart thêu kín hết thì nên chừa lề là bao nhiêu cm . Và thêu bình thường ( k kín hết ) thì chừa bao nhiêu ?
Em cảm ơn các chị

pooh191288
02-03-2010, 03:52 PM
Cái này hình như thêu kín chừa mỗi lề 3cm, thêu bth chừa mỗi bên 5cm bạn ạ!

melamphuong
07-03-2010, 08:41 PM
Theo mình thì cả 2 loại đều chừa mỗi bên 5 cm thì dễ kẹp vào khung thêu và đóng khung hơn . Thực ra trừ trương hợp thiếu vải chứ 2cm chẳng đáng bao nhiêu vải .

Schtroumpf
08-03-2010, 12:40 PM
Thông thường thì như em Chi đã nói, còn có một số mẫu đặc biệt cần chiều sâu thì nên chừa lề nhiều để tạo độ sâu và thoáng cho tranh.

vancho1115
07-03-2010, 03:12 PM
nhìn thấy 5 tim đỏ thì cũng hơi ngại nhưng mình thì thấy các bạn ở chỗ bán đò thêu bảo ngược lại tức là 3cm với tranh rỗng và 5 cm với tranh đặc . tuy nhiên nếu bạn có trót tính vải sai thì hơn 1cm vẫn có thể đóng khung bình thường nhưng đấy là trường hợp tính sai nhé chứ đừng nên tính sát vải quả mà tiết kiệm wa mà lại khổ

pooh191288
07-03-2010, 03:16 PM
Em nhớ thế nào thì nói thế ấy thui ạ, sai thì các chị bảo em sửa ạ! :37[1]: 5 tim đỏ là do tội bon chen quá nhiều chứ có j đâu mà ngại hả chị! :10[1]:

Cún và Kiến
14-05-10, 14:55
chào cả nhà!e là thành viên mới và e cũng đang tập tành để thêu.em có down dc 1 số mẫu trên mạng và định thêu nhưng em chẳng biết bắt đầu thế nào.cho e hỏi là ở các mẫu thêu cứ có cái chữ aida 14ct với lại 11ct là j ạ ?e ko hiểu 2 cái đó khác nhau thế nào?

pooh191288
14-05-10, 15:23
chào cả nhà!e là thành viên mới và e cũng đang tập tành để thêu.em có down dc 1 số mẫu trên mạng và định thêu nhưng em chẳng biết bắt đầu thế nào.cho e hỏi là ở các mẫu thêu cứ có cái chữ aida 14ct với lại 11ct là j ạ ?e ko hiểu 2 cái đó khác nhau thế nào?

Các số 14ct và 11ct là chỉ loại vải ạ! 14ct nghĩa là 14 ô trên 1 inch (tương đương 2,54cm) còn 11ct nghĩa là 11 ô trên 1 inch! Chị mới thêu thì nên mua thử 1 kit về thêu, thử 1 lần rùi có kinh nghiệm ngay ạ, cũng đơn giản thôi mà!

huynhtran
14-05-10, 15:28
Trên mẫu thêu có chữ 14 ct và 11 ct tức là:
vải aida - loại vải dùng để thêu chữ thập có kích thước thông thường là 14Ct, 11 ct, 9 ct .. tức là trên 1 inch có tương ứng 14 count ( ô) hay 11 count, hay 9 count... Như vậy nếu chúng ta dùng vải 14 ct thì tranh của mình khi thêu xong sẽ nhỏ hơn tranh thêu trên vải 11 ct .

Tuy nhiên khi thêu trên vải có xxct lớn thì tranh sẽ nhỏ nhưng mịn màng hơn.

huongtrang1988
15-05-10, 00:02
cái này e không biết post vào đâu ah :D các chị ơi, e mua chì kẻ chuyên dụng rồi, nhưng kẻ lên vải bị nhầm rồi, thế giờ làm thế nào để tẩy đi ah? e bị nhầm cả 2 mặt ah :(( chưa thêu mà mắt đã toét rồi

pooh191288
15-05-10, 07:26
Bạn chỉ cần đem mảnh vải đi giặt là dc mà! Giặt bằng dầu gội đầu và vò nhẹ thì sẽ sạch dấu chì kẻ, nếu đúng là chì kẻ chuyên dụng!

sanny
16-05-10, 13:27
Cả nhà ơi, tình hình là em đang thêu dở 1 bức tranh, chán rồi em vứt đó. Hôm qua em mang ra thăm nuôi thì tự nhiên vải với chỉ mất hết mùi thơm, mà chỉ nó cũng ko được bóng đẹp như lúc đầu nữa. Có ai biết cách bảo quản tranh đang thêu dở không ạ? Em để nơi khô lắm. Chỉ dmc em mua hơn năm rùi vẫn còn mùi mà kit đang thêu dở lại hết thơm. Hay là kit trung quốc nên không tốt???

Ms. Khoai
24-05-10, 20:52
@Sanny: còn mùi hay không còn mùi chị thêu xong giặt nó cũng phải hết thơm mà chị (thơm mùi xà bông mới :D). Tranh thêu dở, nếu không thêu lâu ngày thường thì em cuộn lại bỏ vào ống. Chỉ không bóng đẹp nếu trên phần thêu rồi em nghĩ là do mồ hôi tay của mình, còn chỉ chưa thêu mà cũng không thấy bóng đẹp bằng lúc mới mua em nghĩ là cảm giác của mình thôi. Về mấy cái kit Tàu, lúc trước em cũng hay thêu nhưng sau này thì bỏ hẳn (vì tiếc công thêu), em chỉ dùng chỉ, vải DMC, hơi tốn chút nhưng được cái màu chuẩn, hoặc là mua hẳn kit hịn (em thích mẫu DIM Gold :P), đắt chút nhưng đã làm tranh to ra trò, mất hẳn năm ba tháng thì phải để cho lâu chứ, công chăm chút mừ. Hồi trước đôi khi chỉ Tầu hết em mua bổ sung bằng dmc thì thấy cùng code nhưng màu nó hơi khang khác 1 tẹo, thêu rồi cả mảng không hề gì nhưng nếu cầm 2 sợi mà so thì thấy khác lắm, đặc biệt là màu trắng.

ngocanh
26-05-10, 15:27
Cả nhà ơi, e ở HN thì mua vải ở đâu ạ?

Băng Tâm
26-05-10, 16:21
Bạn vào shop online mà xem nhé ! http://hoitheuthua.net/diendan/forumdisplay.php?41-SHOP-ONLINE

meotrang86
09-06-10, 14:54
mình thấy có trang này tính vải ko biết có giúp gì cho các chị và các bạn ko nữa . cách tính vải ạ . em nhờ google dịch nên link ra thế này đây.

http://translate.googleusercontent.com/translate_c?hl=vi&sl=en&u=http://home.comcast.net/~kathydyer/fabric_size.html&prev=/search%3Fq%3Dcross%2Bstitch%2Bchart%2Bfree%26start %3D100%26hl%3Dvi%26sa%3DN%26prmd%3Di&rurl=translate.google.com.vn&usg=ALkJrhjysRM7jx7ryywOoqBaa_wfd64hvQ

trangthi
09-06-10, 15:50
mình thấy có trang này tính vải ko biết có giúp gì cho các chị và các bạn ko nữa . cách tính vải ạ . em nhờ google dịch nên link ra thế này đây.

http://translate.googleusercontent.com/translate_c?hl=vi&sl=en&u=http://home.comcast.net/~kathydyer/fabric_size.html&prev=/search%3Fq%3Dcross%2Bstitch%2Bchart%2Bfree%26start %3D100%26hl%3Dvi%26sa%3DN%26prmd%3Di&rurl=translate.google.com.vn&usg=ALkJrhjysRM7jx7ryywOoqBaa_wfd64hvQ

Mình xin bổ sung link gốc tiếng Anh của website này để chị em tiện đối chiếu: http://home.comcast.net/~kathydyer/fabric_size.html

nangmuadong
11-06-10, 09:31
Em xem mà vẫn ko biết cách tính thế nào chị ah. Mà mắt em nó wai wái sao í. Thêu thì thêu bao nhiêu cũng được. Mà mỗi lần ngồi đếm ô tính chỉ là nó cứ biểu tình lung tung ah!

trangthi
11-06-10, 11:10
Em xem mà vẫn ko biết cách tính thế nào chị ah. Mà mắt em nó wai wái sao í. Thêu thì thêu bao nhiêu cũng được. Mà mỗi lần ngồi đếm ô tính chỉ là nó cứ biểu tình lung tung ah!

Chia sẻ với Nắng cách tính rất thủ công của chị nhá (thuộc công thức thì chỉ cần bấm máy tính là ra, hihihihi):

chiều dài vải cần (đơn vị tính: cm) = tổng số ô stitch : 11 hoặc 14 hoặc 16... (tuỳ vào loại aida là 11ct, 14 ct hay 16ct) x 2,54 cm + 10 cm bo hoặc hơn (tuỳ thuộc tác phẩm nhỏ hay khủng long)

Ví dụ: 1 mẫu thêu có kích thước 120 x 100 stitches, thì cần 1 miếng vải (loại aida 11ct) có kích thước là:

chiều dài = 120 : 11 x 2,54 + 10 ~ 38 cm
chiều rộng = 100: 11 x 2,54 + 10 ~ 33 cm

:)

Ms. Khoai
13-06-10, 17:14
Em bổ sung một chút chỗ tính vải, bo thường chừa 10cm, nhưng em luôn luôn chừa hơn, vì em dùng nẹp Yeidam, thêu chỗ sát mép bo đuối tay lắm, nên em chừa toàn khoảng 14-20.

Chị Nắng: đếm ô tính chỉ ý chị có phải đếm số mũi x của một code rồi tính ra số mét chỉ không ạ? Tùy cá nhân nhưng em luôn tính thừa kha khá, thêu aida 14, 16, hay 18, chỉ 2, 3, hay 4 sợi, nhưng thường em thêu rất rộng tay (tại cái nào trong khoảng 10x10st là em băng luôn ko cắt chỉ). Chỉ 4 em thêu 15-20x / 2m (nhưng cắt thì 1m thôi, rút 1 lần 2 sợi nên tính là 2m, aida11). 2 sợi aida 14 25-30x/m, aida 18 thêu các x liên tục, gần nhau có thể được tới 50x, nhưng thường em chỉ thêu khoảng 40-45x là cắt chỉ, aida 16 em chưa dùng bao giờ nên không bít.

Vì thế cứ đếm số x của 1 code rồi nhân lên, chị thêu bức khủng mà nó ko cho mình số lượng chỉ cần phải mua, đếm mỏi mắt em nghĩ chị cứ phân vùng theo ô vuông, cầm tờ giấy vẽ tất cả các code, đếm ký hiệu code trong vùng đã khoanh rồi ghi chú số x theo code lên giấy, lần lượt cho hết vùng ô vuông đã khoanh rồi lại đếm tiếp vùng khác, lấy máy tính bấm phát là ra ngay, không nhầm, mắt không mỏi, hơi tốn thời gian tẹo, nhưng đi mua chỉ 1 lúc luôn okê. Mà chị cứ chịu khó thêu thử xem 1m chỉ thì mình thêu được bao nhiêu x, tùy người mà dài rộng khác nhau, em thì chỉ thấy tưa tưa em quẳng liền hehe :">

nangmuadong
14-06-10, 09:26
Cảm ơn mọi người nha! Hiện tại thì Nẵng cũng tính chỉ theo cách ấy. Nhưng điều Nắng ngại là đếm ô. Phải chi có phần mềm gì gì mà mình đưa chart vào là nó tính chỉ từng màu ký tự cho mình ha!

pooh191288
14-06-10, 09:38
Cảm ơn mọi người nha! Hiện tại thì Nẵng cũng tính chỉ theo cách ấy. Nhưng điều Nắng ngại là đếm ô. Phải chi có phần mềm gì gì mà mình đưa chart vào là nó tính chỉ từng màu ký tự cho mình ha!

PC Stitch có đếm số lượng xtitch và đưa ra số chỉ dự đoán, nhưng mà chỉ đối với các chart tự làm bằng PC Stitch hoặc các file chart có đuôi .pat thôi ạ!

CopSG
19-07-10, 10:16
Mình muốn thêu 1 kit kích thước 12x12 cm vài 14ct. Giờ nếu thêu bằng vải 11ct, 9ct thì kích thước bằng bao nhiêu? Có ai biết cách tính không? Chỉ mình với

pooh191288
19-07-10, 10:26
Chị có thể đổi qua các loại vải khác, cách đổi rất dễ, kích thước 12x12cm đổi qua tương đương 4.72x4.72 inch, 1 inch có 14 ô đối với vải 14ct, như vậy tranh của chị kích thước khoảng 66x66 st, tương ứng qua 11ct là 6x6 inch (15x15cm) và 9ct là 7.3x7.3 inch (18.6x18.6cm)

pooh191288
19-07-10, 10:37
Nhân tiện có chị hỏi, em post luôn một vài link tính vải thêu để mọi người cùng tham khảo:

http://www.crosstitch.com/calc.html : link này cho phép tính vải theo st, inch và cm theo từng loại aida khác nhau, có tính cả phần lề chừa ra và đưa ra số sợi chỉ dùng 1 lần thêu đối với mũi full và back

http://yarntree.com/java/xstitchcal.htm : link này tương tự như link trên nhưng chỉ cho phép tính vải theo số st nhưng có đưa ra loại kim nên dùng

phivan
23-08-10, 10:21
mấy chị ui, có chị nào từng thêu qua vải aida 28ct rùi hướng dẫn cho em nó với ạ, tình hình là em định thêu bộ hoa popies, em xin được chart rùi nhưng mấy chị í nói là thêu trên aida 28ct mới đẹp vì có nhìu mũi 1/2, 1/4...em đang hoang mang quá mấy chị ui.
mà mũi 1/2 và 1/4 em cũng chưa từng thêu nên ko bít phẩn mần thế nào lun

pooh191288
23-08-10, 10:51
mấy chị ui, có chị nào từng thêu qua vải aida 28ct rùi hướng dẫn cho em nó với ạ, tình hình là em định thêu bộ hoa popies, em xin được chart rùi nhưng mấy chị í nói là thêu trên aida 28ct mới đẹp vì có nhìu mũi 1/2, 1/4...em đang hoang mang quá mấy chị ui.
mà mũi 1/2 và 1/4 em cũng chưa từng thêu nên ko bít phẩn mần thế nào lun

Chị qua bên topic Cross stitch for newmember nhé! Chị BD đã hướng dẫn rất kĩ càng rồi ạ!

hoacomay
23-08-10, 16:23
Để tính aida thì chỉ cần hiểu bản chất của nó là tính được ngay mà, aida 14 tức là có 14 ô trong 1 inch, mà 1 inch là 2,54cm, tương tự suy ra cho aida 11, aida 9 ... Cách tính là lấy số ô nhân với 2,54 rồi chia cho loại aida. Ví dụ 120 stich aida 14 thì sẽ là 120*2.54/14 cộng thêm bo khoảng 10-15cm là vừa

Phần để chừa ra thì theo nhuyên tắc tranh thêu kín thì bo sát, bạn chỉ cần chừa khoảng 3-5cm cho mỗi bên, còn tranh thêu rỗng, đóng bo hở thì chừa nhiều hơn 5-7cm cho mỗi bên.

Queenly
24-08-10, 14:27
Các chị ơi giúp em với!!! Em đang thêu bức tranh phong cảnh mà chỗ thêu hafl stitchs bằng chỉ 5 miếng aida đã bị em kéo mạnh thành ra méo mó hết rồi (vì em cầm tay thêu mà). Huhuhu có cách nào khắc phục không ạ. Em cảm ơn cả nhà

Schtroumpf
27-08-10, 11:51
Các chị ơi giúp em với!!! Em đang thêu bức tranh phong cảnh mà chỗ thêu hafl stitchs bằng chỉ 5 miếng aida đã bị em kéo mạnh thành ra méo mó hết rồi (vì em cầm tay thêu mà). Huhuhu có cách nào khắc phục không ạ. Em cảm ơn cả nhà

Bạn thử ngâm nước lạnh chừng 10p rồi để ráo, sau đó ủi phẳng phiu lại xem. Có thể được đó!

phivan
30-08-10, 12:00
ả nhà mình ơi, có ai đã từng sử dụng aida poly cho e nhận xét với ạ, e đã cầ miếng vải aida poly rùi nhưng thấy nó khác quá nên ko đủ can đảm để thêu ạ

pooh191288
30-08-10, 13:08
ả nhà mình ơi, có ai đã từng sử dụng aida poly cho e nhận xét với ạ, e đã cầ miếng vải aida poly rùi nhưng thấy nó khác quá nên ko đủ can đảm để thêu ạ

Em đã thêu trên aida poly rồi ạ, thực chất thì cũng như aida thường nhưng aida poly co dãn tốt hơn, khi thêu sai tháo ra thì lỗ ko bị to như aida cotton bth, aida poly hơi mềm nên thêu phải căng khung, và 1 điểm nữa là mép vải rất dễ bị tưa nên trước khi thêu nên vắt sổ ạ.

phivan
30-08-10, 14:10
Em đã thêu trên aida poly rồi ạ, thực chất thì cũng như aida thường nhưng aida poly co dãn tốt hơn, khi thêu sai tháo ra thì lỗ ko bị to như aida cotton bth, aida poly hơi mềm nên thêu phải căng khung, và 1 điểm nữa là mép vải rất dễ bị tưa nên trước khi thêu nên vắt sổ ạ.

nhưng khi thành phẩm có ảnh hưởng đến chất lượng tranh không bạn, vì mình thấy nó hông phẳng mà cứ phồng phồng thế nào ấy.
Bee đang có chương trình ưu đãi nhưng mà mình lính mới chưa rành nên ko đủ tự tin bon chen :(

LongTit
30-08-10, 14:18
nhưng khi thành phẩm có ảnh hưởng đến chất lượng tranh không bạn, vì mình thấy nó hông phẳng mà cứ phồng phồng thế nào ấy.
Bee đang có chương trình ưu đãi nhưng mà mình lính mới chưa rành nên ko đủ tự tin bon chen :(
Mình đã thêu trên aida poly rồi, thêu 1 mẫu nhỏ thôi, nhưng thấy ổn, bạn giặt xong là lại, không bị phồng đâu. Bạn Thêu đến già còn thêu mẫu Mẹ con to đùng bằng aida poly nữa đấy. OK mà. Có điều không kẻ vải được đâu, phải dùng bút dạ chấm vào thôi.

thuytien
30-08-10, 14:30
Mình đã thêu trên aida poly rồi, thêu 1 mẫu nhỏ thôi, nhưng thấy ổn, bạn giặt xong là lại, không bị phồng đâu. Bạn Thêu đến già còn thêu mẫu Mẹ con to đùng bằng aida poly nữa đấy. OK mà. Có điều không kẻ vải được đâu, phải dùng bút dạ chấm vào thôi.

Dùng bút dạ kẻ lên sao lại ko đc hả ban?

phivan
30-08-10, 14:32

nghe ý kiến mọi người em cũng yên lòng yên dạ bon chen, thêu aida 14 mà ko kẻ chì chắc tiêu con mắt lun quá

pooh191288
30-08-10, 14:42

Vải này đúng là khó kẻ lắm, em cũng dùng bút dạ kẻ mà cũng ko ăn, chỉ chấm chấm dc chút thôi chị.

trangthi
30-08-10, 14:44
Còn một cách nữa là dùng chỉ khâu lược đánh dấu, dễ nhìn hơn dùng bút kẻ đấy :)

LongTit
30-08-10, 15:19
À, vì hình như bút dạ khó ăn vào vải lắm. Mình chỉ dùng để chấm 10 ô 1 thôi thì thấy ổn.

buitrang88
30-08-10, 22:47
Ơ, em cũng thêu aida poly rồi, màu trắng, mua của chị Trà, và vẫn kẻ bình thường bằng bút chì ạ. Bút chì kẻ vải ấy chị. Xong giặt đi, là lượt kỹ, phẳng phiu ngay, chỉ không cứng lại như aida hàn thôi (chắc do vải này không được hồ thì phải)

leo_vh257
03-09-10, 20:31
em thấy mấy bức trahh aida 11 thường rẻ hơn hơn aida 14, có phải aidai 11 thêu sẽ không mịn bắng 14 đúng không các chị? Nếu 1 bức vừa có aida 11 vừa có aida 14 thì theo các chị nên mua loại nào ạ (11 rẻ hơn )

pooh191288
03-09-10, 20:42
em thấy mấy bức trahh aida 11 thường rẻ hơn hơn aida 14, có phải aidai 11 thêu sẽ không mịn bắng 14 đúng không các chị? Nếu 1 bức vừa có aida 11 vừa có aida 14 thì theo các chị nên mua loại nào ạ (11 rẻ hơn )

Ô. sao lạ thế ạ, aida 11ct to hơn, thêu tốn chỉ hơn nên kit aida 11 luôn đắt hơn aida 14 mà. Đúng là aida 11 thêu lên sẽ không mịn bằng aida 14, tùy thuộc vào kích cỡ chỗ treo tranh, hoặc các bức yêu cầu độ mịn cao để lựa chọn giữa aida 11 và aida 14 ạ.

trangmoon
03-09-10, 21:39
cả nhà ơi, đã ai thêu trên vải DMC kẻ sẵn ô cho mình chưa thế ạ? Em tính mua để khỏi phải kẻ ( lười ) , nhưng vẫn băn khoăn nhỡ lúc giặt mà ko hết đường kẻ của nó thì toi, hihi... mà có rẻ gì cho cam, 270k /m khổ 1,10m thôi, hic.... Nếu ai đã từng xài loại này thì share kinh nghiệm em với ạ, thanksssss

mebongiu
04-09-10, 20:37
chị ơi em nghĩ rẻ hay đắt còn phụ thuộc vào chất lượng từng hãng.Thường thì các Kit của TQ là aida 11 và rất. rẻ, chất lượng cũng ổn chị ah.Đương nhiên la ai thêu aida 14 chỉ DMC thì sẽ rất đẹp nhưng nếu thêu kỹ thuật tốt thi aida 11 mà chỉ tàu cũng vẫn đẹp chị ah.Mà bọn TQ giỏi lắm vừa rẻ vừa dẹp vừa đa dạng hihi!

leo_vh257
04-09-10, 21:03
chị ơi em nghĩ rẻ hay đắt còn phụ thuộc vào chất lượng từng hãng.Thường thì các Kit của TQ là aida 11 và rất. rẻ, chất lượng cũng ổn chị ah.Đương nhiên la ai thêu aida 14 chỉ DMC thì sẽ rất đẹp nhưng nếu thêu kỹ thuật tốt thi aida 11 mà chỉ tàu cũng vẫn đẹp chị ah.Mà bọn TQ giỏi lắm vừa rẻ vừa dẹp vừa đa dạng hihi!

hihi em đang còn là sinh viên mà được gọi chị nghe ngại hết sức. Chị cho em thắc mắc tí nữa, bộ chỉ của các hãng TQ nhưng cheris, flowershow...không phải là DMC àh ( nếu hỏi sai box thì mod xóa hộ em nhé ^^)

BẾP CỦA BẠN
04-09-10, 21:26
cả nhà ơi, đã ai thêu trên vải DMC kẻ sẵn ô cho mình chưa thế ạ? Em tính mua để khỏi phải kẻ ( lười ) , nhưng vẫn băn khoăn nhỡ lúc giặt mà ko hết đường kẻ của nó thì toi, hihi... mà có rẻ gì cho cam, 270k /m khổ 1,10m thôi, hic.... Nếu ai đã từng xài loại này thì share kinh nghiệm em với ạ, thanksssss

Mình dùng rồi nè, giặt ra ngay, bạn yên tâm dùng nhé. Nó mềm và nống sợi có vẻ mỏng manh hơn các loại aida khác, nên lúc thêu cần phải hơi nương tay 1 chút, nhưng bù lại chỉ ko bị xù lông khi gần đến cuối sợi, nên mình thích.

Mà giá giờ cao thế nhỉ, mình nhớ hồi đầu năm mình mua ở Lena, giá đâu 200k hay hơn 1 chút thôi mà.

melamphuong
04-09-10, 21:35
hihi em đang còn là sinh viên mà được gọi chị nghe ngại hết sức. Chị cho em thắc mắc tí nữa, bộ chỉ của các hãng TQ nhưng cheris, flowershow...không phải là DMC àh ( nếu hỏi sai box thì mod xóa hộ em nhé ^^)
Ấy ơi . Cheris, flowershow...Chỉ là hàng nhái DMC thôi . Màu thì giống đấy nhưng chất lượng thì kém xa

trangmoon
06-09-10, 16:43
thanks, hôm trc cắt một góc ra ngâm thử thì thấy bay chì thật ----> sướng, hì hì... Hôm nọ lên B &F khuân về nửa mét thêu thử , hì hì..;

mmic
09-09-10, 08:49
e đã cố gắng ngồi đọc và tìm kiếm nhưng 1 hồi thì mắt mỏi k chịu nổi :D cho e xin lỗi nếu câu hỏi này bị trùng nhé .. tình hình là e tự làm khung thêu ống nước ở nhà .. có điều nan giải là e vẫn chưa tìm được nẹp để cố định vài vào khung :( tìm mấy cái kẹp khổ to thì cũng k tìm đc nốt .. trước nay e thường thêu các mẫu kit be bé bán sẵn nên hay dùng khung thêu cũ ở nhà .. bán kính chỉ bé cỡ 5cm .. thêu xong vải thường bị để dấu hằn hình tròn (thực chất nó còn bóng bóng lên vì vải bị đè sát) .. e phải làm sao đây các chị ơi :((

pooh191288
09-09-10, 09:05
Bạn tham khảo về khung ống nước tại topic này nhé
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?199-C%C3%A1c-lo%E1%BA%A1i-khung-th%C3%AAu-c%C3%A1ch-l%C3%A0m-khung-th%C3%AAu-%E1%BB%91ng-n%C6%B0%E1%BB%9Bc

Siny
09-09-10, 10:51
Mí chị ơi cho em hỏi cái này nhé, aida nào là loại tốt, aida nào là loại thường ạ. Em muốn thêu 1 bức tranh lớn lớn để treo ở nhà mà ko bít nên mua loại vải nào cho tốt để tuổi thọ tranh có thể lâu hơn. Hàng bên Lena đều là hàng xịn, chất lượng tốt phảo ko ạ, có chỗ nào hàng cũng tốt mà giá cả bình dân hơn k ạ.Em mới đi làm, lương hơi thấp nên ko thể bon chen hàng xịn được, hix. Chị em nào biết tư vấn dùm em nhé

casablancaHN
09-09-10, 10:56
Mí chị ơi cho em hỏi cái này nhé, aida nào là loại tốt, aida nào là loại thường ạ. Em muốn thêu 1 bức tranh lớn lớn để treo ở nhà mà ko bít nên mua loại vải nào cho tốt để tuổi thọ tranh có thể lâu hơn. Hàng bên Lena đều là hàng xịn, chất lượng tốt phảo ko ạ, có chỗ nào hàng cũng tốt mà giá cả bình dân hơn k ạ.Em mới đi làm, lương hơi thấp nên ko thể bon chen hàng xịn được, hix. Chị em nào biết tư vấn dùm em nhé

Tranh tốt còn phụ thuộc vào nhiều thứ bạn ạ. Vải thì theo mình chỉ cần chọn loại màu trắng tinh hay trắng đục theo ý mình, nống vải đều là ok. mình vẫn thêu vải TQ, LD, vải HAN, DMC. Thật ra giá vải của các shop bg không chênh nhau là mấy đâu :). Nếu muốn rẻ & tính thêu lâu dài bạn nên mua cả mét dài, tính ra rẻ hơn mua 1m2 :D.

Tranh tốt còn do cách bảo quản, đk khí hậu ở nơi treo tranh nữa mà :).

Mình vẫn bon chen vải chỗ Compa (Happy Shop), vải Hàn thì chỗ chị Hà Pooh & Friends), DMC thì sang Lena :P. Tùy địa điểm nhà bạn ở gần shop nào thì có thể tham khảo giá & ra đó bon chen cho gần :D

Siny
10-09-10, 11:31
Có ai bít ở SG thì mua ở đâu thì đc chỉ cho mình với nhé

hoa lan
10-09-10, 12:00
Beehieen cũng đẹp mà rẻ đó, hay Ngọc Điểm cũng được! Bạn vào chợ DMC!

Namlun137
12-09-10, 00:08
Cả nhà cho em hỏi nhờ tí ạ, em đang cần thêu 3 bức tranh chữ thư pháp nền đỏ chỉ vàng thì các chị em thấy e nên thêu trên loại vải nào và loại chỉ code chỉ nào cho đẹp ạ? Chỉ bóng có đẹp và bền hơn ko ạ ? Em mới bon chen lần đầu nên nhiều thắc mắc, mong cả nhà giúp đỡ và thông cảm ! Hic ... :(

Dynhien
23-09-10, 17:28
Em muốn hỏi là em muốn thêu lên áo dài của em, em dùng magic canvas rồi thêu cross stitch liệu có khả thi không ạ ?

pooh191288
23-09-10, 17:36
Em muốn hỏi là em muốn thêu lên áo dài của em, em dùng magic canvas rồi thêu cross stitch liệu có khả thi không ạ ?

Ui, magic canvas là loại dùng chuyên để thêu lên áo mà chị, tất nhiên là khả thi rồi, thêu xong chị ngâm nước là tấm magic canvas tan đi, còn hình thêu xinh đẹp trên áo thôi ạ :D

buitrang88
23-09-10, 17:47
Đúng như bạn pooh nói, nhưng mà cá nhân em thì nghĩ áo dài thêu truyền thống, vẽ, đính cườm,... có lẽ hợp hơn xxx ạ (cũng có thể vì em chưa thấy ai làm thế :) )

Dynhien
23-09-10, 18:17
hix, mình thì lại không thích cai gì lóng la lóng lánh như cườm.Tại mấy mẫu cross titch, nhiều cái nhìn đẹp mê hồn quá nên nảy ra "tối kiến".

nangmuadong
25-09-10, 08:08

Nắng nghĩ cái này quá ư là khả quan luôn í chứ. Cọp py cái í tưởng của Dynhien về làm thử mới được... Hihihi

metidieu
26-09-10, 19:10
Ui, magic canvas là loại dùng chuyên để thêu lên áo mà chị, tất nhiên là khả thi rồi, thêu xong chị ngâm nước là tấm magic canvas tan đi, còn hình thêu xinh đẹp trên áo thôi ạ :D

Mình thích cái này nè, mà hok tìm ra cái mẫu nào phù hợp với áo dài cả. hic...

Dynhien
26-09-10, 19:59
Em đang ngắm nghía mấy bức kiểu tranh Trung Quốc, có một cành hoa gì đó xiên xiên xuống rồi có 1,2 con chim gì đó đậu lên. Mà căn bản là sợ nó to quá hix hix

metidieu
26-09-10, 20:18
khi nào tìm ra cho chị với nhé

Thảo Vy
04-10-10, 15:40
Cả nhà ơi giúp tớ với, tớ vừa được su-vơ-nia vài mảnh vải Việt Nam, rất là hí hửng định sẽ may túi đựng điện thoại. Tớ thêu mẫu Miss Dodo, đọc trong topic này thấy các chị em hướng dẫn là thêu qua 2 nống vải, dưng tớ sợ bị nhầm, vả lại thêu 2 nống thì sợ hình thêu ra sẽ to nên chơi luôn 1 nống thôi, lúc thêu thử thấy kích cỡ của nó tương đương aida 18 nên hô quyết tâm chiến đấu luôn ;))
Thực ra, nếu không đổi chỉ liên tiếp, chỉ là thêu thành từng mảng thì cũng không đến nỗi quá khó, chỉ phải cái hơi toét mắt, mà phải đếm đi đếm lại không thì rất dễ nhầm, nhưng đến cái đường backstick thì quả là rất khó để đi cho chính xác theo chart được.
Thành ra tớ mới xong được mỗi quả từ đầu đến cổ em Dodo này:
http://i429.photobucket.com/albums/qq14/vannguyen752003/SDC13591.jpg

Bây giờ tớ băn khoăn quá không biết có nên thêu tiếp hay không. Thực ra cái vải VN này rất mềm mại, khi rút chỉ thấy êm dịu, không kêu "sột sột" như khi rút qua aida. Mọi người có bí quyết gì khi thêu trên cái vải này không chỉ cho tớ với!
Hhihi, mới xong có cái đầu cô em Dodo này thôi mà trong đầu đã vẽ vời ra ý tưởng nào là thêu khăn trải bàn, thậm chí thêu cả khăn quàng cổ mới kinh chứ :13[1]:

BigD
04-10-10, 16:40
Cả nhà cho em hỏi nhờ tí ạ, em đang cần thêu 3 bức tranh chữ thư pháp nền đỏ chỉ vàng thì các chị em thấy e nên thêu trên loại vải nào và loại chỉ code chỉ nào cho đẹp ạ? Chỉ bóng có đẹp và bền hơn ko ạ ? Em mới bon chen lần đầu nên nhiều thắc mắc, mong cả nhà giúp đỡ và thông cảm ! Hic ... :(
Mình từng thêu loại này rồi, hồi đó mình thêu bằng chỉ DMC, code gì thì mình không nhớ nữa, chỉ nhớ là màu vàng rất chói lóa thôi. Mình dùng aid vải đỏ loại 14ct, thêu chỉ đôi, 1 cọng chỉ DMC vàng kẹp 1 cọng chỉ kim tuyến vàng/trắng. Thêu lên nhìn phê lắm.
Tuy nhiên cũng từ đó mình chừa luôn, sợ chỉ kim tuyến quá, thêu khó mún chết, nó cứ xù ra. Theo mình thì bạn có thể thêu chỉ thường rùi khi đóng khung thì rắc kim tuyến hoặc dùng aida kim tuyến cũng được.

binbin
05-10-10, 10:42
Chị em cho em hỏi hơi "ngu ngu" 1 tẹo, em thấy các shop bán rất nhiều loại vải: aida hàn, aida trung quốc, aida liên doanh, aida delight,aida KS,... làm em cứ loạn hết cả lên, ko biết những loại em kể ở trên có loại nào trùng nhau không ạ?
Còn về kích thước nữa ạ, em ko rõ có công thức nào chuyển đổi ko, chứ em toàn làm thủ công lắm: tức là với aida 14 thì 11ô nhỏ sẽ là 2cm, aida 11 là 9 ô nhỏ sẽ là 2cm.không rõ aida 16,18 như thế nào ạ?em tính toán để còn mua vải ấy ạ.

tripletvn
05-10-10, 13:59
Sao em có công thức tính 80% cho 2cm ngộ vậy hả bin2...
1 inch (đơn vị đo lường Mỹ/Anh) = 2.54cm = số count thôi mà. Vải aida 16 là 16 ô trên 2.54cm. Vải aida 18 là 18 ô trên 2.54cm.

Dynhien
05-10-10, 17:00
Hix, em lại hỏi về aida poly nữa ạ. Em thêu 1 bức tranh với nó rồi, thấy cũng ok. Nhân thấy nó mềm mềm hơn các aida thường nên nghĩ hay là lấy nó ra thêu rồi cắt thành bao gối tựa sofa. Nhưng em vẫn băn khoăn quá, thêu được mấy mũi rồi mà vẫn không dám quyết chắc chắn, không biết là liệu độ mềm của vải aida poly và vải của các kit thêu gối bán sẵn có chênh nhau nhiều không ạ ? Các chị em trong này có ai lấy aida poly ra làm vỏ gối chưa, gối đầu hay tựa lưng thấy nó có ráp lắm không ạ? Các chị tư vấn giúp em với.

binbin
05-10-10, 17:18
Sao em có công thức tính 80% cho 2cm ngộ vậy hả bin2...
1 inch (đơn vị đo lường Mỹ/Anh) = 2.54cm = số count thôi mà. Vải aida 16 là 16 ô trên 2.54cm. Vải aida 18 là 18 ô trên 2.54cm.

Híc híc, hóa ra là như vậy ạ.Em cứ lấy thước đo xem 2cm thì được bao nhiêu ô chị 3T ạ.
Biết vậy em thắc mắc luôn từ đầu là vì sao lại gọi là aida 11,14 rồi 16,18 ;)

nhnn
06-10-10, 16:59
Mình thích cái này nè, mà hok tìm ra cái mẫu nào phù hợp với áo dài cả. hic...

Áo dài thì bạn chọn bộ tứ bình ý, mình thấy có mẫu hoa sen đẹp mà, thêu từ chân thêu lên.

AnhThư
11-10-10, 10:00
Tình hình là em cũng mua thanh lý được 1 mảnh vải VN,thêu thử vài mũi thấy cũng tạm ổn, em chỉ thắc mắc là vải này có nên giặt trước khi thêu ko nhỉ,vì thường các loại vải thô sau khi giặt sẽ bị co rút.Vả lại em cũng có đọc kĩ các bài trước rồi nhưng em ko biết là có dùng bút kẻ vải để kẻ lên được ko nhỉ? Thêm nữa vải em mua là 14ct, thì cách tính vải chắc cũng giống như aida 14ct các chị nhỉ :D

Thảo Vy
14-10-10, 19:52
Hic, mọi người cho mình hỏi câu này hơi dớ dẩn tí: vải thêu VN (vải BC, mình mua ở Bees shop) có phải là Evenweave như các mẹ Tây vẫn thêu không ấy nhỉ?

Namlun137
14-10-10, 21:36
Mình từng thêu loại này rồi, hồi đó mình thêu bằng chỉ DMC, code gì thì mình không nhớ nữa, chỉ nhớ là màu vàng rất chói lóa thôi. Mình dùng aid vải đỏ loại 14ct, thêu chỉ đôi, 1 cọng chỉ DMC vàng kẹp 1 cọng chỉ kim tuyến vàng/trắng. Thêu lên nhìn phê lắm.
Tuy nhiên cũng từ đó mình chừa luôn, sợ chỉ kim tuyến quá, thêu khó mún chết, nó cứ xù ra. Theo mình thì bạn có thể thêu chỉ thường rùi khi đóng khung thì rắc kim tuyến hoặc dùng aida kim tuyến cũng được.

Dạ, em cảm ơn chị ! E được bạn LP34 cho mẫu thêu lại còn cho cả vải aida đỏ nữa, e đáng ngóng chờ thêu xem có đẹp ko để khoe với mọi người ! :)

leo_vh257
20-10-10, 22:26
cho em hỏi câu này hơi ngu tí. Em mới tìm được mẫu xài aida 18ct nhưng khó kiếm vải này quá, nếu em xài 14ct đỡ thì tranh thêu sẽ bị làm sao ạ >"<

BigD
20-10-10, 22:31
cho em hỏi câu này hơi ngu tí. Em mới tìm được mẫu xài aida 18ct nhưng khó kiếm vải này quá, nếu em xài 14ct đỡ thì tranh thêu sẽ bị làm sao ạ >"<
mình đoán là nó sẽ bị vỡ hình chăng???? hay là bạn qua shop chị Hiền hỏi mua cái vải mà chị í may giỏ, may bóp viết ấy, vải ý thêu lên mẫu nhìn nhuyễn dữ lắm ^^

leo_vh257
20-10-10, 22:40
mình đoán là nó sẽ bị vỡ hình chăng???? hay là bạn qua shop chị Hiền hỏi mua cái vải mà chị í may giỏ, may bóp viết ấy, vải ý thêu lên mẫu nhìn nhuyễn dữ lắm ^^

em cũng nghĩ sẽ bị vỡ hình đấy. Em định thêu tranh chị ah, còn đang kiếm aida ivory nữa cơ. Thôi chắc cho kế hoạch này phá sản, thấy rồi ham nhưng hok bít khi nào mới làm xong hehehe

BigD
20-10-10, 22:53
em cũng nghĩ sẽ bị vỡ hình đấy. Em định thêu tranh chị ah, còn đang kiếm aida ivory nữa cơ. Thôi chắc cho kế hoạch này phá sản, thấy rồi ham nhưng hok bít khi nào mới làm xong hehehe
Còn tớ thì đang thêu chữ cái lên cái bóp viết mua bên chị Hiền Ari shop, mới đầu thấy ô vải nhỏ quá, chắc mẩm là với bàn tay hậu đậu như tớ thì chắc để nguyên cái bóp xài cho ròi, ai dè thêu được 1/3 mẫu rồi thấy cũng dễ đó Leo ạ, thêu chỉ chiếc, khi thêu thì mở thêm cây đèn bàn đưa sát vô. Mà mình lấy cây thước aida đo thử thì mới bít vải này tương tự aida 22, ặc ặc, sao mình liều mạng quá đi mất :))

tripletvn
26-10-10, 00:09
Hic, mọi người cho mình hỏi câu này hơi dớ dẩn tí: vải thêu VN (vải BC, mình mua ở Bees shop) có phải là Evenweave như các mẹ Tây vẫn thêu không ấy nhỉ?

Vì các bạn PM hỏi nên 3T quyết định làm 1 quả nghiên cứu nghiêm chỉnh.
Nói về sự khác biệt giữa aida, evenweave, linen, vải VN, 3T ko rành lắm về các loại vải nói chung và đặc biệt là vải VN nói riêng nên nói theo cách hiểu của mình nhé (không tính đến các loại canvas).

1 - Aida. Aida là loại vải chuyên dụng cho cross stitch vì nó block vải thành các ô rất đều nhau và có lỗ rõ ràng, aida thường thì có pha nylon (có lẽ vừa để dễ chia nống vừa để giảm chi phí) nhưng cũng có những loại aida xịn 100% cotton (Charles Crafts). Aida có các loại 6-11-14-16-18 count, thêu 1 ô một. (Thật ko thể tin được là aida do đại gia Zweigart tạo ra lần đầu tiên năm 1890). Loại 6 count gọi là Binca và chủ yếu để trẻ em làm thủ công ở trường học. Aida là loại vải kinh tế nhất, nên sản phẩm không tinh tế bằng thêu trên evenweave và linen, nhất là khi kết hợp làm đồ ứng dụng.

2 - Evenweave. Tất cả những loại vải (vải thường/không chuyên dụng, còn có thể dùng để may vá, thêu XQ, có loại làm đồ chơi...) có nống đều tương tự aida nhưng nhỏ hơn nhiều đều có thể gọi chung là evenweave, sau đó tùy theo chất liệu/tỷ lệ % cotton mà có thể có tên gọi khác (100% cotton, rayon, canvas, polyester, linen, etc). Evenweave có loại nằm rải rác từ 25 tới 40 count (số ô trên 1inch = 2.54cm) và thường thêu 2 ô một (đôi khi 3). Sử dụng evenweave khác biệt với aida nhất là khi thêu các mũi 1/4, 3/4 v.v... Evenweave lỗ nhỏ nên sản phẩm mịn màng hơn dùng aida.

Các loại vải evenweave (để giảm giá thành so với linen):
# 18 count Davosa làm từ 100% cotton len xoắn.
# 22 count Hardanger làm từ 100% cotton, có nguồn gốc từ Na-uy, thường dùng để thêu hardanger (kiểu thêu khoét lỗ trên vải ý), nhưng nếu thêu 2 ô một thì tương đương aida 11 count)
# 22 count Oslo làm từ 100% cotton qua xử lý và mềm hơn Hardanger.
# 25 count Evenweave 100% cotton thường dùng để thêu tinh xảo 1 ô một.
# 25 count Lugana làm từ 52% cotton và 48% viscose, thích hợp cho khăn trải bàn, vỏ gối v.v... (Lugana có thể có 20-25-28-32 count).
# 27 count Linda làm từ 100% cotton, mô phỏng theo linen nhưng rẻ hơn và được sử dụng nhiều trong kit thêu.
# 28 count Jubilee làm từ 100% cotton, thêu 2 ô một tương đương aida 14 count.
# 28 count Jobelan làm từ 51% cotton và 49% viscose, là loại evenweave phổ biến, dễ sử dụng, dễ bảo quản và rẻ hơn linen.
# 28 count Jazlyn làm từ 52% cotton và 48% tơ nhân tạo, sờ mềm và có độ bóng.
# 28 count Annabelle làm từ 100% cotton và mô phỏng theo linen.
# 28 count Brittney làm từ 52% cotton và 48% viscose.
# 32 count Murano làm từ 52% cotton và 48% viscose, thêu 2 ô một tương đương aida 16 count.

3 - Linen. Linen là vải evenweave dệt bằng sợi tơ tằm và có chất lượng tuyệt vời nhất, tạo ra sản phẩm với bề mặt mềm mịn nhất, nên đương nhiên là đắt hơn aida và các loại evenweave khác. Linen tùy quan niệm có thể được tách thành loại vải thứ 3 cho thêu cross stitch, bởi vì dệt bằng sợi tơ tằm thỉnh thoảng có những cục bông nên sợi vải có chỗ to chỗ nhỏ, ô x cũng có ô lớn ô bé, chứ ko đều tăm tắp như evenweave (evenweave có nghĩa là dệt đều/cân đối). Linen cũng chia làm nhiều loại khác nhau theo số count từ 20 tới 55, số count càng cao, thêu càng đẹp (và càng mỏi mắt :D).

Các loại vải linen:
# Cork Linen - 20 count, 100% linen
# Dublin Linen - 25 count, 100% linen
# Fine Floba - 25 count, 30% linen và 70% viscose
# Cashel Linen - 28 count, 100% linen
# Bantry Quaker Cloth - 28 count, 55% linen và 45% cotton
# Belfast Linen - 32 count, 100% linen
# Edinburgh Linen - 35 count, 100% linen
# Newcastle Linen - 40 count, 100% linen
# Kingston Linen - 55 count, 100% linen

Dù là aida, evenweave hay linen đều có thêm 1 loại đặc biệt, nhuộm riêng bằng tay (đắt nhất và được sử dụng theo yêu cầu khắt khe của một số nhà thiết kế mẫu thêu như HAED hay Passione Ricamo chẳng hạn). 3T thấy loại này chỉ bán trên mạng hoặc ở các shop xstitch nhỏ chứ không bán đại trà trong các hệ thống craft lớn.

4 - Vải VN. Vải VN chắc chắn được xếp chung vào loại evenweave rồi, chỉ là không phải những loại có tên cụ thể ở trên thôi. Theo cảm nhận của mình thì tuy là có nống đều nhưng vải thêu VN ko dày dặn như vải evenweave khác nên khi thêu thường phải căng khung hoặc có mếch. Vải VN cũng có loại vải thường (BC, HAN, BB...) và cũng có loại linen (hình như Bống Shop có)... Và thêm nữa vải VN có 1 số loại ô hơi chữ nhật chứ ko vuông tuyệt đối. Giá cả thì rẻ nhất rồi, và vì mềm nên rất phù hợp với các loại ứng dụng như vỏ gối, khăn trải bàn v.v...

Nguồn:
http://www.cross-stitch-centre.co.uk/acatalog/cotton_evenweave_fabric_types.html
http://www.cross-stitch-centre.co.uk/acatalog/linen_evenweave_fabric.html (hình ảnh các loại linen)
http://www.needlework-tips-and-techniques.com/embroidery-fabric.html

pvy
29-10-10, 13:15
Đầu năm sau em được mời đi đám cưới của chị 1 nhỏ bạn thân. Em định thêu bức 1 wedding record vì thích tặng những món quà ý nghĩa hơn là chỉ đưa phong bì :) Sau khi lựa chọn thì ưng bức này nhất. Hình dưới đây là tác phẩm của 1 bạn Nga sau khi đã thay đổi code chỉ chút xíu cho hài hòa hơn (màu chỉ bức gốc khá đậm). Tuy nhiên em lại không thích nền màu trắng lắm. Nhờ các chị tư vấn giúp em nên chọn vải và màu vải thế nào cho hợp. Cảm ơn mọi người đã quan tâm =)

http://lh6.ggpht.com/_93OeflrcyNI/TMpnCO9PKoI/AAAAAAAAA7Q/WnymO9IkfBg/s512/DSC02776.JPG

nangmuadong
29-10-10, 13:25
Vậy pvy có thể sử dụng aida loang cho bớt đơn điệu. Còn nếu là Nắng thì Nắng sẽ sử dụng aida trắng kim tuyến.
Chị em nhà mình có ý tưởng nào hay ho thì giúp pvy với ah!

tumtang
29-10-10, 13:42
theo mình thấy, bức này thêu khá đặc, phần vải trống rất ít, nên dùng aida loang sẽ ko thấy tác dụng nhiều lắm đâu
aida kim tuyến nghe hợp lý hơn
hoặc dùng aida màu vàng chanh nhạt ấy, mình thấy kit của mấy bức nâu trầm cứ dùng màu vải đó, đẹp lắm a

Ms.Cannot
29-10-10, 14:28
Mình thấy aida trắng hay trắng kim tuyến cũng đẹp đó, nhưng nếu bạn không thích thì thử chuyển sang màu bao tải xem sao,nhưng sợ thêu sẽ mệt đó vì màu hơn giống nhau, đau mắt lắm hihi...

nangmuadong
29-10-10, 14:41
Nắng nghĩ màu vàng chanh nhạt như tumtang nói hoặc vải kim tuyến trắng sẽ là sự lựa chọn phù hợp hơn cả đấy pvy ah.

pvy
29-10-10, 19:18
Cảm ơn các chị ^^
Màu vàng chanh nhạt giống với màu ivory phải không ạh? Nếu vậy em sẽ tới shop mua chỉ rồi so thử lên vải xem sao.

nangmuadong
29-10-10, 19:54
Đúng rùi đó pvy. Chúc pvy mau chóng hoàn thành tác phẩm một cách ưng ý nhất nha!

beehien
29-10-10, 20:02
Ừ mình cũng nghĩ thì nên dùng màu Ivory or Ecru pvy ạ, lên hợp tông tranh lắm :)

sdoming
11-12-10, 10:16
Mình cũng nghĩ ivory hợp, chứ cái này mà xài aida bao tải thì chìm lắm

MsEbene
17-01-11, 14:11
Em chuẩn bị thêu 1 bức 250 * 780 ô thêu.( Trong lúc viết em quên mất cái tên hay gọi cho ô thêu này là gì mất rùi :)) ). Tính ra cũng là 0.5m * 1.3m. Theo các chị em nên thêu bằng loại vải nào là hợp lý nhất?
1. Vải aida14 với sợi chỉ 2 hay sợi chỉ 3 ạ?
2. Vải aida11 với sợi chỉ 3 hay 4 sợi chỉ?
Em bình thường toàn thêu bức nhỏ, lần đâu thêu bức khủng nên khá phân vân. Các chị tư vấn hộ em với để lên bức tranh ưng ý nhất. Em cám ơn nhìu ạ -:*
:X:X:X:X:X

luckystar
17-01-11, 14:25
Em chuẩn bị thêu 1 bức 250 * 780 ô thêu.( Trong lúc viết em quên mất cái tên hay gọi cho ô thêu này là gì mất rùi :)) ). Tính ra cũng là 0.5m * 1.3m. Theo các chị em nên thêu bằng loại vải nào là hợp lý nhất?
1. Vải aida14 với sợi chỉ 2 hay sợi chỉ 3 ạ?
2. Vải aida11 với sợi chỉ 3 hay 4 sợi chỉ?
Em bình thường toàn thêu bức nhỏ, lần đâu thêu bức khủng nên khá phân vân. Các chị tư vấn hộ em với để lên bức tranh ưng ý nhất. Em cám ơn nhìu ạ -:*
:X:X:X:X:X

Em ui em nói rõ tranh gì thì mọi ng mới tư vấn được chứ. Ví dụ tranh thêu đặc kín thì chỉ cần vải trắng thôi... Thêu 14ct hay 11ct phụ thuộc em muốn tranh lớn hay nhỏ, nhưng thêu bức lớn thì thêu aida 11ct sẽ nhanh hơn. Mấy sợi chỉ tuỳ theo em mua vải thế nào, lỗ to hay nhỏ, thêu chỉ gì? Nếu thêu DMC, Cherish thì thêu 4 sợi mới đẹp, thêu chỉ DC hay Pinkoo thì 3 sợi là đủ.

MsEbene
20-01-11, 14:02
Em ui em nói rõ tranh gì thì mọi ng mới tư vấn được chứ. Ví dụ tranh thêu đặc kín thì chỉ cần vải trắng thôi... Thêu 14ct hay 11ct phụ thuộc em muốn tranh lớn hay nhỏ, nhưng thêu bức lớn thì thêu aida 11ct sẽ nhanh hơn. Mấy sợi chỉ tuỳ theo em mua vải thế nào, lỗ to hay nhỏ, thêu chỉ gì? Nếu thêu DMC, Cherish thì thêu 4 sợi mới đẹp, thêu chỉ DC hay Pinkoo thì 3 sợi là đủ.

hi hi, tranh về hoa đào chị ạ. Màu chủ đạo là màu đỏ. Nghiêng về 1 phía, hoa ko dày lắm, vẫn còn nhiều chổ trống Loại vài tốt nhất nên chọn là vải nào ạ, em hỏi ở shop thì là vải adia nhưng không biết phân biệt aida khác nhau như thế nào. Em sẽ thêu chỉ DC vì giá thành hợp lý hơn ( bởi tính ra bức ấy cũng phải hơn 100 tép chỉ).
đây là hình của nó ạ
http://i386.photobucket.com/albums/oo309/sunlight_148/2254614563452377690.jpg
Theo như chị nói thì vải nào lỗ to, vải nào lỗ nhỏ ạ???

balloon09
22-02-11, 22:15
Cả nhà cho mình hỏi aida màu đen có 9 count không nhỉ, vì tìm hoài trong Shop online nhưng chẳng thấy, chỉ toàn 11count là nhỏ nhất rồi, mà mình thì lại muốn được 1 bức thật to nên định đổi vải từ 14count sang 9 count. Ai biết góp ý dùm mình nhé. Tks cả nhà.

PhongLinh
05-04-11, 22:51
các chị ơi, có nhiều loại vải aida wa! em ko bik công dụng và chất lượng của nó. ví dụ vải aida liên doanh voi81 vải aida Delight. các chị giúp e với.

hoa vo thuong
11-04-11, 13:31
Các chị ơi cho em hỏi là có loại vải aida kim tuyến đen 11ct không? em đang cần mà không thấy shop nào co, chị em nào giúp em với ạh. cám ơn cả nhà nhiều nhiều

Bông
12-05-11, 12:51
Các bạn ơi, mình muốn thêu lên áo/váy cho con gái mình. Nghe nói có 1 loại vải aida rút, tức là sau khi thêu thì rút sợi aida đi, chỉ thêu vẫn còn lại. Và còn có cả 1 loại thêu xong, ngâm vào nước thì vải sẽ tan đi. Có bạn nào biết ở đâu bán loại vải này ko?

huongkuro
12-05-11, 14:33
Các bạn ơi, mình muốn thêu lên áo/váy cho con gái mình. Nghe nói có 1 loại vải aida rút, tức là sau khi thêu thì rút sợi aida đi, chỉ thêu vẫn còn lại. Và còn có cả 1 loại thêu xong, ngâm vào nước thì vải sẽ tan đi. Có bạn nào biết ở đâu bán loại vải này ko?

dạ em thấy phần lớn các shop đều có mà, chị cứ hỏi trực tiếp các shop ol í, miếng tan trong nước gọi là magic . ở Hà Nội ví dụ shop crafthome có đây ạ
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?294-Phụ-liệu-THÊU-THÙA-amp-CRAFT. à ngoài ra còn có kit thêu lên quần áo cho bé rất dễ thương nữa cơ

trucmy
12-05-11, 14:56
ở đây cũng có nè chị: thegioicraft.com

chutlele
21-05-11, 00:40
Các chị cho e hỏi vải aida poly và aida cotton khác nhau thế nào ạ,em mới bon chen nên ko hỉu rõ lắm,mong cả nhà giúp đỡ

BBR
20-06-11, 15:45
Aida đen khi thêu chỉ sáng màu sẽ rất lộ vải đấy bạn ơi, đổi sang 11c là to lắm rồi (thường phải thêu 3 sợi), nếu sang 9 count bạn sẽ thêu bao nhiêu sợi đây??? Mình nghĩ nếu "muốn được 1 bức thật to" thì chuyển sang thêu một mẫu thật to hơn đi. :P

cun_milu_baby
23-09-11, 06:57
chào các anh chị ạ, em đang định thêu bức sen này
nhưng mà không biết nên dùng aida màu nào ạ. Lúc đầu em cứ nghĩ là dùng aida đen, nhưng mà đến khi đọc key chỉ mới ngã ngửa là có đến 514m chỉ black lận ạ, vậy là hình như thêu kín, như thế thì mình phải dùng aida trắng phải ko ạ? Và mong chị em cho em xin ý kiến là nên thêu aida đen hay aida trắng thêu kín ạ tại nếu thêu kín thì kinh phí hơi khủng quá ạ, em lại còn là sinh viên nghèo. hichic.
Em cũng chỉ mới post bài lần đâu nếu nếu sai quy định thì mong anh/chị thông cảm và chuyển sang nơi nơi đúng quy định hộ em. Em cảm ơn ạ

Hoa Muop Dang
23-09-11, 07:37
Mẫu này theo nguyên mẫu là thêu kín, nhưng bạn có thể đổi thêu trên vải đen, chỗ nào thêu chỉ đen thì ko phải thêu nữa, nhưng thưc ra hiệu qua chỉ đẹp băng 90% thêu kín, chúc bạn thành công.

matbiec_8
23-09-11, 07:48
Theo mình thì bạn nên thêu aida đen, nếu thêu kín thì khi thêu trên vải đen sẽ k bị lộ vải. Nếu là mình, mình sẽ thêu các màu khác trc, sau khi hoàn thiện thì sẽ quyết định có thêu nền đen không, hay là để trống.

phuongpham
25-09-11, 09:10
Các sis cho em hỏi em muốn ấp 1 con khủng long dùng chỉ DMC nhưng thêu trên aida 14ct thì bị lộ vải, vậy em nên dùng aida 16 hay 18 ạ? và nếu dùng aida 14 thì thêu 3 sợi chỉ có được ko các sis?

Natasha
25-09-11, 22:10
Các sis cho em hỏi em muốn ấp 1 con khủng long dùng chỉ DMC nhưng thêu trên aida 14ct thì bị lộ vải, vậy em nên dùng aida 16 hay 18 ạ? và nếu dùng aida 14 thì thêu 3 sợi chỉ có được ko các sis?
Hi bạn, mình thêu DMC 2 sợi trên aida 14, nhìn gần và kỹ mới thấy lộ vải, còn nhìn xa (từ nửa m trở lên thì vô tư). Mình thêu DMC 2 sợi trên aida 16 thì mượt hơn, hầu như không lộ vải (bạn có thể hỏi kinh nghiệm của chị Theu Den Gia, vì chị ý đã thêu 1 khủng long trên aida 16 rồi). Còn aida 18 thì khá nhỏ, mình thêu aida 16 mà đã mỏi mắt lắm rồi, 18 thì không biết như nào nữa 8-X. Aida 14 mà thêu 3 sợi thì mình thấy nó sẽ hơi dày, mình chỉ thêu 3 theo kit DIM thôi (họ hay dùng màu pha và half stitch) khi dùng 3 sợi. Túm lại là mình ủng hộ thêu 2 sợi trên aida 16 :)

matbiec_8
26-09-11, 08:48
Mẹ em có thêu 1 bức 3 sợi trên aida14, đúng là nó sẽ che hết mặt vải nhưng mà nhìn tranh k đẹp đâu ạ, có cảm giác nặng nề sao ấy.

babycute81
26-09-11, 21:52
mình đã thêu tác phẩm trên vải aida màu đen và dùng viết màu bạc thay cho màu hồng thường dùng, sau khi hoàn thành tác phẩm đem ngâm cho tan màu viết nhưng không ra...các bạn ai có kinh nghiệm chỉ cho mình với...nếu không thì uổng tác phẩm quá...hic hic

cun_milu_baby
30-09-11, 21:18
Tình hình là em đang định thêu bức cá chép này nhưng mà trong chart ko nói rõ là dùng aida màu gì. Có chị nào biết hay đã thêu bức này rùi thì cho em xin ý kiến với ạ. hic hic, mấy chart khác thường có nói rõ là dùng aida màu gì mà chart cá này thì lại ko mới khổ chứ. Em cảm ơn nhiều ạ
http://i128.photobucket.com/albums/p170/quangkm18/2141180147838451790.jpg
Ah em hỏi thêm cái này nữa ạ: về kích thước của tranh sao em thấy cùng 1 loại 9ct, 11ct, 14ct mà sao có 2 kích thước khác nhau là sao ạ? http://farm3.anhso.net/upload/20110930/21/o/anhso-214108_66___x__L_.jpg
Mong các chị giúp đỡ giải đáp hộ em với ạ

chebom
30-09-11, 21:45
c ơi 9ct, 11ct hay 14ct là loại vải khác nhau rồi nên kích thước nó sẽ khác nhau chứ chị.em cũng mua vải soạn chỉ bức này nhưng chẳm dám thêu vì em ý khủng long quá.em đang tính thanh lý quá hic hic

katrina_phan188
30-09-11, 21:48
Bức này thêu đặc nên thì dùng aida màu trắng là nhanh và tiện nhất đấy ạ!

thuy hoa
01-10-11, 08:08
theo mình có hai kt là do 1 kích thước là lòng tranh, một kích thước là có cả phần để bo bên ngoài . ^^ hem bít đúng k

chebom
01-10-11, 09:06
Bức này thêu đặc nên thì dùng aida màu trắng là nhanh và tiện nhất đấy ạ!

hì hì e thì lại chọn aida đen để có chỗ ko phải thêu.ăn bớt đó ạ.but nếu mắt chị ko nhìn rõ lắm thì nên thêu aida trắng chị à

jinna_max
01-10-11, 09:15
mình đã thêu tác phẩm trên vải aida màu đen và dùng viết màu bạc thay cho màu hồng thường dùng, sau khi hoàn thành tác phẩm đem ngâm cho tan màu viết nhưng không ra...các bạn ai có kinh nghiệm chỉ cho mình với...nếu không thì uổng tác phẩm quá...hic hic

Lần trước em đọc ở đâu đấy trong diễn đàn có thể dùng nước o xi già chị ah, em chưa thử bao giờ nên không biết. Chị thử một ít nếu được thì dùng, ko thì tìm cách khác chị ah

cun_milu_baby
01-10-11, 10:01
hì hì e thì lại chọn aida đen để có chỗ ko phải thêu.ăn bớt đó ạ.but nếu mắt chị ko nhìn rõ lắm thì nên thêu aida trắng chị à
Bạn cho mình hỏi vậy bạn có biết nguyên gốc của em khủng long này là màu gì không? Không biết thêu aida trắng hay đen thì đẹp hơn nhẩy. ^^

katrina_phan188
01-10-11, 10:07
Nếu bạn thêu vải đen thì những con cá màu trắng sẽ xỉn xỉn bẩn bẩn, mình thấy 1 bạn thêu mẫu này rồi, kit Pinkoo, vải 11ct trắng.

mebongiu
03-10-11, 11:09
mình đang thêu bộ này, vải nguyên bản là aida 11 trắng, thêu kín và có rất ít màu đen nên có thêu aida đen cũng chãng để làm gì mà lại con mờ mắt ah

socnhi
03-10-11, 13:08
Cho mình chen thêm chút ý kiến nhé. Những bức thêu kín hoàn toàn thì nên dùng vải sáng màu để thêu như thế sẽ đỡ mệt mắt rất nhiều nhất là với những bức khủng long ntn.

giahoi
03-10-11, 13:10
Các số 14ct và 11ct là chỉ loại vải ạ! 14ct nghĩa là 14 ô trên 1 inch (tương đương 2,54cm) còn 11ct nghĩa là 11 ô trên 1 inch! Chị mới thêu thì nên mua thử 1 kit về thêu, thử 1 lần rùi có kinh nghiệm ngay ạ, cũng đơn giản thôi mà!

Chị đi làm cả ngày, tối rảnh thêu , mà các em có bí quyết gì để thêu aida đen vào buổi tối không ? Ai bít, xin chỉ giáo. Đa Tạ nhìu nhìu.

phuongngo1408
05-10-11, 18:04
chi thao oi chi co ban mau sen nay khong a

phuongngo1408
09-10-11, 22:42
em mới tập tành thêu, nhưng mà không biết nên chọn loại vải thêu nào thì thêu thích, em muốn chọn loại mềm vừa phải và chia ô đều, với cả em thấy có mấy chị bảo là cùng là delight mà mỗi shop một khác, chị nào biết địa chỉ uy tín thì giúp em với ạ

coingo
10-10-11, 00:06
em mới tập tành thêu, nhưng mà không biết nên chọn loại vải thêu nào thì thêu thích, em muốn chọn loại mềm vừa phải và chia ô đều, với cả em thấy có mấy chị bảo là cùng là delight mà mỗi shop một khác, chị nào biết địa chỉ uy tín thì giúp em với ạ

bạn có thể xem ở đây http://ngoinhamayman36.com/home/type.asp?iCat=433&iChannel=52&nChannel=Products . mình thấy có nhiều loại vải đó

Tugumi
10-10-11, 00:44
Chị đi làm cả ngày, tối rảnh thêu , mà các em có bí quyết gì để thêu aida đen vào buổi tối không ? Ai bít, xin chỉ giáo. Đa Tạ nhìu nhìu.

Hạn chế của vải đen khi thêu ban đêm là khó nhìn thấy ô vải. Chị có thể khắc phục bằng cách căng tranh lên khung, phía dưới khung để một chiếc đèn bàn nhỏ. Ánh sáng từ đèn chiếu lên sẽ lọt qua các ô vải đen, nhờ đó chị sẽ nhìn thấy lỗ vải rất dễ dàng để đâm kim thêu một cách chính xác ^ ^.

nhimxu1987
12-10-11, 14:21
Nguyên văn bởi babycute81

Mình cũng từng gặp TH giống thế này, sau khi ngâm, vò, chải bằng bàn chải chán chê mê mỏi (mà mình dung omo giặt tay đấy nhé), sau đó thử ngâm bằng cồn nhưng nó chỉ mờ đi chút xíu. Mình chán quá nên cho hẳn 1 muỗm bột giặt omo dùng cho máy giặt, ngâm hơn 3 tiếng, đi chơi về nhấc ra thì thấy sạch bong, mà chỉ thì cũng ko vấn đề gì. Mình dùng kit dainasi nhé. Bạn thử dùng theo cách này xem có đc ko.

namphuong2007
31-10-11, 10:24
Bức tranh đẹp ghê....Bạn có thể cho mình xin chart để cùng bon chen được không????

metidieu
31-10-11, 10:26
Bức này đẹp quá, khủng long nữa. Chúc các chị em mau hoàn thành tác phẩm. Khâm phục quá!

phuongpham
14-11-11, 21:08
Các chị em cho mình hỏi vải aida Hàn delight so với các loại vải biên cam thông thường thì tốt hơn ở chỗ nào vậy các chị? Vải mắc tiền thì khác loại rẻ tiền ra sao ạ? Vì em ở xa ko đến được các shop để so sánh phiền chị em nào biết chỉ giúp, thanks alot!

thaotckt
15-11-11, 08:09
Các chị em cho mình hỏi vải aida Hàn delight so với các loại vải biên cam thông thường thì tốt hơn ở chỗ nào vậy các chị? Vải mắc tiền thì khác loại rẻ tiền ra sao ạ? Vì em ở xa ko đến được các shop để so sánh phiền chị em nào biết chỉ giúp, thanks alot!
Mình đã mua vải aida mà mấy shop gọi là delight Hàn Quốc của nhiều shop khác nhau (mình mua loại mắc tiền nhất đó). Kết quả là mấy mẫu vải cũng có khác nhau đó bạn.
Ngay cả đường viền màu cam cũng có loại đường viền nhỏ, đường viền lớn, màu cam cũng đậm nhạt khác nhau một chút.
Bạn mua thử ở mỗi shop 1 mẫu nhỏ rồi về so sánh. Nếu được thì mua mảnh nào có đường viền để tiện so sánh. Theo mình, mỗi shop thường lấy hàng ở 1 nguồn hàng nhất định nên nếu bạn thấy mẫu vải của shop nào ok thì mua của shop đó luôn.
Còn nếu muốn thử ở shop khác nữa thì lại mua mẫu về so sánh nữa.
Mình toàn làm vậy thôi.

mountain ibex
26-11-11, 04:00
Mấy chị ơi cho mình hỏi. Làm sao tìm ra shop của Bống của Bee ở đây hở chị. Mình mới toanh không biết làm sao. email của mình là kimountain1@gmail.com Cám ơn nhìu nhìu nhen.

khanhan
26-11-11, 20:47
bạn vào shop online tìm địa chỉ đại lý của các shop đó.

helin
12-02-12, 11:11
Em là người mới 100% và muốn tìm hiểu về thẻ loại thêu x-cross này nhưng các chị ở đây dùng nhiều từ ngữ chuyên dụng quá lại ít hình ảnh nên em dù đọc hết rồi nhưng vẫn khó mường tượng :-s

Các chị có thể cho em hỏi trong hình này người ta dùng loại vải gì và cách thêu gì được ko ạ? :(

Cám ơn các chị trước :D

nadang
14-02-12, 16:10
trong hinh thì người ta dùng vải riêng cho thêu cross stitch, gọi là vải aida. còn thêu thì cứ gọi là cross stitch hoặc thêu chữ thập thôi bạn ạ. Thêu chữ thập có nghĩa là mình cứ dùng những mũi chéo nhau qua những ô vuông nhỏ, từ đó ghép lại tạo thành một bức tranh.

pooh191288
15-02-12, 14:08
Bạn helin xem ở topic này nhé, rất đầy đủ:
http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?65-Cross-Stitch-for-newmember

provance
09-04-12, 08:46
các chị ơi! cho em hỏi: vải line 27 ct là sao vay ạ! nếu có hình cho em xem thì cảm ơn

Gấu Con
09-04-12, 12:14
các chị ơi! cho em hỏi: vải line 27 ct là sao vay ạ! nếu có hình cho em xem thì cảm ơn

nó cỡ này đây chị ạ.

provance
18-04-12, 10:35
cái này thêu dễ không chị?tại em mới chỉ thêu aida .hic! không pit bao nhiêu nhưng ô vuông lớn lắm cơ!

mjssusomux_2311
22-07-12, 17:07
mấy chị ơi cho em hỏi, em mới tập thêu thôi, em vừa tìm đước chart của chữ thư pháp mà em thích, nhưng ở phần chú thích thì em không hiểu cho lắm, "canvas: panama. 5,5x5,5 stitches per centimeter. Size: 170x211 stitches, 30.0x38.0 cm" ? mấy chị cho em hỏi nó có nghĩa là gì vậy? có phải là thêu vải aida 14ct không?

S leaf
22-07-12, 19:08
mấy chị ơi cho em hỏi, em mới tập thêu thôi, em vừa tìm đước chart của chữ thư pháp mà em thích, nhưng ở phần chú thích thì em không hiểu cho lắm, "canvas: panama. 5,5x5,5 stitches per centimeter. Size: 170x211 stitches, 30.0x38.0 cm" ? mấy chị cho em hỏi nó có nghĩa là gì vậy? có phải là thêu vải aida 14ct không?

Theo mình nghĩ đây là aida 14 (aida 14ct thì 1 inch sẽ có 14 ô stitch, tương đương với 5,5 ô/1 cm) :)

mjssusomux_2311
23-07-12, 05:50
Theo mình nghĩ đây là aida 14 (aida 14ct thì 1 inch sẽ có 14 ô stitch, tương đương với 5,5 ô/1 cm) :)

cái đó e cũng đoán là vậy, nhưng chị ơi, còn dòng "canvas:panama, size 117x120 stitches, 30x38cm" là sao vậy

S leaf
23-07-12, 07:50
cái đó e cũng đoán là vậy, nhưng chị ơi, còn dòng "canvas:panama, size 117x120 stitches, 30x38cm" là sao vậy
Mình vừa xem lại cái chart chữ Cha Mẹ đấy. Size 170x211 stitches, 30.0x38.0 cm là kích thước vải bạn ạ: chiều ngang 30 cm gồm 170 ô stitch, chiều dọc 38 cm gồm 211 ô stitch. Canvas là vải aida thôi mà, còn chữ "panama" thì mình chịu :P
P/S. Khi cắt vải bạn nhớ chừa mỗi cạnh ra vài cm để còn đóng khung nhé. 30x38 cm mới là kích thước phần thêu thôi :)

mjssusomux_2311
23-07-12, 09:45
Mình vừa xem lại cái chart chữ Cha Mẹ đấy. Size 170x211 stitches, 30.0x38.0 cm là kích thước vải bạn ạ: chiều ngang 30 cm gồm 170 ô stitch, chiều dọc 38 cm gồm 211 ô stitch. Canvas là vải aida thôi mà, còn chữ "panama" thì mình chịu :P
P/S. Khi cắt vải bạn nhớ chừa mỗi cạnh ra vài cm để còn đóng khung nhé. 30x38 cm mới là kích thước phần thêu thôi :)
oh, ra là vậy, tks chị nhiều lắm :) nhưng mà khổ 30x38 có vẻ nhỏ, em muốn thêu bức hơi bự hơn 1 tí, cho vừa với bức tường trog nhà, vậy em phải tìm chart mới có kích thước lớn hơn hay là tự nâng kích thước khổ vải của e vậy chị? Mà nếu tự nâng thì nâng làm sao? Hjx lần đầu tập thêu cái gì cũng không hiểu hết :(

nhimvschuot
23-07-12, 09:55
oh, ra là vậy, tks chị nhiều lắm :) nhưng mà khổ 30x38 có vẻ nhỏ, em muốn thêu bức hơi bự hơn 1 tí, cho vừa với bức tường trog nhà, vậy em phải tìm chart mới có kích thước lớn hơn hay là tự nâng kích thước khổ vải của e vậy chị? Mà nếu tự nâng thì nâng làm sao? Hjx lần đầu tập thêu cái gì cũng không hiểu hết :(
thế thì bạn thêu bằng vài 11ct đi , 170 x 211 stitches nên thêu trên vải 11 ct kích thước lòng tranh là 39 x 49cm , khi cắt vải bạn nhớ để chừa lề nữa, nên cắt vải thành 50x60 nhé.

mjssusomux_2311
23-07-12, 11:08
thế thì bạn thêu bằng vài 11ct đi , 170 x 211 stitches nên thêu trên vải 11 ct kích thước lòng tranh là 39 x 49cm , khi cắt vải bạn nhớ để chừa lề nữa, nên cắt vải thành 50x60 nhé.

em cám ơn 2 chị S leaf và nhimvschuot nhiều lắm ạ :) :*

thuymon
06-08-12, 16:28
Em hỏi một chút là ở HN muốn mua aida 16 hoặc 18 thì mua ở shop nào ạ?

nhimvschuot
06-08-12, 16:48
Em hỏi một chút là ở HN muốn mua aida 16 hoặc 18 thì mua ở shop nào ạ?
ở lena có bạn đó bạn, 476 Nguyễn Văn Cừ, aida DMC 16ct là 350k (chiều ngang là 1,5m), aida DMC 18ct là 282k (chiều ngang 1,14m)

hoangha_0784
13-08-12, 10:32
Các bạn cho mình hỏi chút với, mình mới mua mẫu Dim, trong key có hướng dẫn số chỉ là 1, mình không hiểu là khi thêu thì chỉ thêu 1 sợi hay lấy 1 sợi rồi gập đôi lại rồi thêu, vì nếu thêu 1 sợi (không gập đôi lại) thì mình sợ không che hết được vải vì mình thấy chỉ cũng rất mỏng, đây là mẫu thêu của Dim, vải 14ct

dung811
19-08-12, 13:22
e đang thêu các mẫu nhỏ, nếu mẫu có kích thước là 40st x40 st thì cần cắt vải là bao nhiêu để còn đóng khung các chị chỉ em với

smile_oh
19-08-12, 15:56
Với mẫu có kích thước 40st x 40st, để cắt vải aida 11ct.
Chiều dài= 40:11x 2.54+ 10cm(bo) =19cm
Chiều dài = 40:11x 2.54+10cm(bo)=19cm
Mình vẫn tính như vậy và tương đối chính xác, chị em có cách tính nào khác không ạ

dung811
19-08-12, 20:26
nếu như vậy thì để bo mỗi bên là 5cm hả chị, tranh nhỏ em thêu trên vải 14 thì để bo 3cm mỗi bên có được ko

Lamborghini
19-08-12, 21:56
Với mẫu có kích thước 40st x 40st, để cắt vải aida 11ct.
Chiều dài= 40:11x 2.54+ 10cm(bo) =19cm
Chiều dài = 40:11x 2.54+10cm(bo)=19cm
Mình vẫn tính như vậy và tương đối chính xác, chị em có cách tính nào khác không ạ
Em cũng tính theo công thức như chị, thấy ổn mà. Còn bo thì tùy từng tranh mà em để to hay nhỏ :)

smile_oh
20-08-12, 10:07
Mình ví dụ vậy thôi. Còn bạn muốn chừa bo bao nhiêu thì cộng số đấy vào chứ, nếu chừa bo 3cm thì bạn công 6cm vào là được nhé

Natasha
12-09-12, 09:04
Các bạn cho mình hỏi chút với, mình mới mua mẫu Dim, trong key có hướng dẫn số chỉ là 1, mình không hiểu là khi thêu thì chỉ thêu 1 sợi hay lấy 1 sợi rồi gập đôi lại rồi thêu, vì nếu thêu 1 sợi (không gập đôi lại) thì mình sợ không che hết được vải vì mình thấy chỉ cũng rất mỏng, đây là mẫu thêu của Dim, vải 14ct
Bạn up ảnh chart lên thì chị em nhìn sẽ rõ hơn ( và đưa ra ý kiến hợp lý hơn). Khi thêu cũng không nhất thiết phải che hết nền vải, mũi half (1/2) chẳng hạn có thể dùng để làm nền, tạo bóng... đều là ý đồ của người thiết kế cả.

anphu
12-09-12, 17:22
cả nhà ơi có ai biết móc khóa thêu trên vải gì và mua ở đâu ko, em tìm mãi mà ko thấy. Thanks cả nhà nhiều!

maituyetbbs
13-09-12, 16:03
các chị ơi cho em hỏi với. có ai biết về loại vải giống như aida nhưng ma dùng để thêu chữ thập lên vải áo bình thường ấy. em có cái áo phông muốn thêu hình bông hoa lên nhưng không muốn thêu lên vải aida bình thường rồi cắt và may vào mà em muốn thêu trực tiếp lên vải cơ, có loại vải aida đặt lên vải áo phông để thêu được những chữ X sau đó giặt đi là nó tan hết cái vải ấy đi như giấy ấy. có ai biết không nhắn giúp em với, SĐT: 0976112606 hoặc gửi vào mail: maituyetbbs@gmail.com em xin chân thành cảm ơn

akaibara07
13-09-12, 16:15
các chị ơi cho em hỏi với. có ai biết về loại vải giống như aida nhưng ma dùng để thêu chữ thập lên vải áo bình thường ấy. em có cái áo phông muốn thêu hình bông hoa lên nhưng không muốn thêu lên vải aida bình thường rồi cắt và may vào mà em muốn thêu trực tiếp lên vải cơ, có loại vải aida đặt lên vải áo phông để thêu được những chữ X sau đó giặt đi là nó tan hết cái vải ấy đi như giấy ấy. có ai biết không nhắn giúp em với, SĐT: 0976112606 hoặc gửi vào mail: maituyetbbs@gmail.com em xin chân thành cảm ơn

Có loại pc đó e. Bên jubi shop có bán. Hình như cũng còn có shop khác mà c ko nhớ với lại do có lần c mua bên jubi nên nhớ thôi. Mà c Thoa bận quá nên e có hỏi mua thì e nhắn tin hoặc gọi thẳng cho c í nhé. E hỏi trong shop sợ lâu lâu c í mới lên thì trả lời e chậm

chinh272
14-09-12, 22:52
Tự dưng mình bị ngẫn nên chẳng nhớ ra như thế nào nên phải hỏi cả nhà cho rõ mới được: hướng dẫn dành cho vải 28ct thì cứ 1 ô trong chart ứng với 4 ô vuông trên vải phải không cả nhà? Mình muốn đổi sang 18 ct hay 16 ct cho dễ thêu thì cứ 1 ô trên chart là 1 ô trên vải nhỉ? Cám ơn cả nhà trước nhé!

Natasha
17-09-12, 21:35
Tự dưng mình bị ngẫn nên chẳng nhớ ra như thế nào nên phải hỏi cả nhà cho rõ mới được: hướng dẫn dành cho vải 28ct thì cứ 1 ô trong chart ứng với 4 ô vuông trên vải phải không cả nhà? Mình muốn đổi sang 18 ct hay 16 ct cho dễ thêu thì cứ 1 ô trên chart là 1 ô trên vải nhỉ? Cám ơn cả nhà trước nhé!
Theo em thì đúng rồi ạ :) một ý nhỏ nhỏ nữa là nếu mẫu có nhiều mũi 1/4 hoặc 3/4 thì chị thêu trên 28 sẽ dễ hơn đó ạ (em có thêu 1 mẫu posy, design của Heritage, thêu 14ct một ít thì lười đâm vải quá nên phải chuyển sang 28ct).

Shaun
21-09-12, 08:12
Em thêu kit lanarte trên vải 30ct mà không dám kéo mạnh, chỉ sợ vải dúm dó và các lỗ trên vải linen nó to ra.
Các cao thủ cho em xin vài tip khi thêu trên vải linen được không ạ :(

Shaun
21-09-12, 09:58
http://us.mg5.mail.yahoo.com/ya/download?fid=Inbox&mid=2_0_0_1_1683608_ALkfimIAAAJEUFvaSQslPxq3AMA&pid=2&tnef=&YY=1348196952396&file_name=photo.JPG&appid=YahooMailNeo

Đây, em mới thêu được một nhúm mà cảm giác sao lỗ nó to thế không biết, không hiểu có phải tại em căng khung quá không huhu, mảng này đang thêu 1 sợi nữa. Mà em không biết làm sao thêu trên linen cho nó đều được :(

Natasha
04-10-12, 08:47
http://us.mg5.mail.yahoo.com/ya/download?fid=Inbox&mid=2_0_0_1_1683608_ALkfimIAAAJEUFvaSQslPxq3AMA&pid=2&tnef=&YY=1348196952396&file_name=photo.JPG&appid=YahooMailNeo

Đây, em mới thêu được một nhúm mà cảm giác sao lỗ nó to thế không biết, không hiểu có phải tại em căng khung quá không huhu, mảng này đang thêu 1 sợi nữa. Mà em không biết làm sao thêu trên linen cho nó đều được :(

Không thấy hình bạn ơi

akaibara07
04-10-12, 09:44
Em thêu kit lanarte trên vải 30ct mà không dám kéo mạnh, chỉ sợ vải dúm dó và các lỗ trên vải linen nó to ra.
Các cao thủ cho em xin vài tip khi thêu trên vải linen được không ạ :(

Mình cũng ko thấy hình. Nhưng thêu linen thì bạn hỏi c Bếp của bạn nhé. C í thêu linen rùi đấy.

Shaun
04-10-12, 11:40
Đây ạ, em up lại link, nói chung là không đều lắm, và em phát hiện ra là thêu linen không dùng khung thì nhanh hơn hay sao ý :D
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc7/302571_10151150832283971_210714302_n.jpg

Natasha
12-11-12, 14:48
Mình thấy Shaun thêu đẹp mà, lỗ vải nó thế đâu có to đâu

kat145
02-12-12, 21:11

không có nhẽ thế?
Tớ cứ tưởng là vải 14ct tức là chỉ 1inch = 14 mũi x chứ nhỉ.. Tương tự như thế thì 28ct tức là 28 mũi thêu trên 1 inch dài.
Chứ nếu 1 ô trong chart = 4 ô trên vải, thì tức là trên thực tế ...
à à....... hiểu rồi, đã hiểu....
Cơ mà vải 28ct mua ở đâu thế các mình, tớ đang mún mua 1 mảnh để làm khăn trải bàn.. chứ làm vải 14, cứng quá...

EveyTran
07-12-12, 15:19
Các chị ơi, cho em mạo muội hỏi lại với ạ vì em thấy câu trả lời từ năm 2006 :(

Không biết giờ ở HN có chỗ nào bán vải Sapa hay vải HAN không các chị nhỉ? Và giá rổ nữa ạ :) Em muốn mua để làm những cái kẹp sách nhỏ xinh xinh nhưng em sợ vải aida hơi bị mềm thì phải đúng ko các chị?

Em cảm ơn các chị nhiều ạ :x

PR3dthanoi
07-12-12, 19:58
Samsung đã giới thiệu điện thoại “khủng” chạy Android mới của mình, Samsung I9000 Galaxy S (http://dienthoaihanoi.com/g465-samsung-galaxy-s-i9000-.html#.UJ8d1-TG-Qs). Màn hình Super AMOLED và vi xử lí 1 GHz với bề ngoài siêu mỏng, Galaxy S (http://dienthoaihanoi.com/g465-samsung-galaxy-s-i9000-.html#.UJ8d1-TG-Qs) chắc chắn sẽ là một trong những điện thoại chạy Android “nóng” nhất sắp tới.

http://vtcdn.com/sites/default/files/imagecache/med/images/2010/3/24/gsmarena_002.jpg

Samsung I9000 (http://dienthoaihanoi.com/g465-samsung-galaxy-s-i9000-.html#.UJ8d1-TG-Qs) chạy hệ điều hành Android phiên bản 2.1 đã tuỳ biến rất nhiều, camera 5 Mpx hỗ trợ tự động lấy nét, và quay video 720p, 30 khung hình/giây. Màn hình hiển thị tuyệt vời với độ phân giải WVGA, hỗ trợ Wi-Fi chuẩn b/g/n, GPS, 3G (hỗ trợ HSDPA), kết nối USB và kết nối Bluetooth chuẩn 3.0.

Samsung I9000 (http://dienthoaihanoi.com/g465-samsung-galaxy-s-i9000-.html#.UJ8d1-TG-Qs) sẽ có 2 phiên bản với bộ nhớ trong 8 GB và 16 GB, cả hai đều có khe cắm thẻ microSD. Bộ vi xử lý 1 GHz (kiến trúc chưa được tiết lộ) và chỉ mỏng có 9,9 mm. Hỗ trợ chơi video DivX và XviD độ phân giải HD.

Tạm thời vẫn chưa có thông tin về nơi bán và giá của I9000 Galaxy S. (http://dienthoaihanoi.com/g465-samsung-galaxy-s-i9000-.html#.UJ8d1-TG-Qs)

http://vtcdn.com/sites/default/files/imagecache/med/images/2010/3/24/gsmarena_003.jpg
http://vtcdn.com/sites/default/files/imagecache/med/images/2010/3/24/gsmarena_004.jpg
http://vtcdn.com/sites/default/files/imagecache/med/images/2010/3/24/gsmarena_005.jpg

Thông tin cấu hình cơ bản của I9000 Galaxy SMạng 2G: GSM 850/900/1800/1900. 3G: HSDPA 900/1900/2100.Kích thước122,4 x 64,2 x 9,9 (mm); nặng 118 g.Màn hìnhCảm ứng Super AMOLED 4 inch, 16 triệu màu, độ phân giải 480x800.Bộ nhớ8 GB/16 GB, hỗ trợ thẻ nhớ ngoài (lên đến 32 GB).Kết nối GPRS: Class 12; 32 - 48 Kbps. EDGE: Class 12. 3G: HSDPA: 7,2 Mbps; HSUPA : 5,76 Mbps. Wi-Fi 802.11 b/g/n; DLNA. Bluetooth 3.0. Cổng microUSB 2.0.Camera 5 MP (2592x1944), tự động lấy nét, đèn có LED Geo-tagging, nhận diện nụ cười Quay video 720p, 30 khung hình/giây Camera phụ: VGAĐặc tính Hệ điều hành: Android 2.1. CPU : 1 GHz. Cảm biến chuyển động. SMS, MMS, Email, Push Mail, IM. Trình duyệt HTML. GPS, Java, Game... La bàn số. Hỗ trợ phát DivX/H.263/H.264/VC-/WMV; MP3/WAV/eAAC/AC3/ FLAC. Đọc văn bản. Được tích hợp các ứng dụng của Google. Ghi âm.PinPin chuẩn Li-Ion 1500 mAh
THÔNG TIN LIÊN HỆ

TRUNG TÂM ĐIỆN THOẠI HÀ NỘI

519, Kim Ngưu, Hai Bà Trưng, Hà Nội

Hotline: 046 680 6711

yahoo: dthanoi

Web: dienthoaihanoi.com (http://dienthoaihanoi.com/index.php)

daibangnho
28-10-13, 09:01
Cả nhà cho em hỏi vải Delight là vải gì vậy ạ :D